Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumamosi Januari 21 mwaka 2017, na pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, tutawaletea ripoti kuhusu maandamano ya kinamama ambayo yanafanyika hapa Washington na majimbo mbalimbali mbali ya Marekani, pamoja na baadhi ya nchi huko barani Afrika. Maanake kwa siku nyingi sana wanawake wametumiliwa chini. Tunataka ya kwamba wanawake waweze kujua ya kwamba pia wao wenyewe ni binadamu na wanaweza kuwa viongozi pia na katika habari nyingine, wanafunzi kadhaa wa shule huko nchini Italy wafariki katika ajali ya basi. Hizo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunakuletea habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Sisi ni Amerika, amesema mcheza filamu mlatino Amerika Ferrera mbele ya maelfu ya waandamanaji, ikiwa ni kwenye maandamano yanayofanyika hii leo hapa Washington, kabla ya yale ya mwezi Machi, wakiwa wamevaa kofia za pink na kubeba mabango ambayo yameandikwa maneno kama vile haki za kiraia ni suala la msingi na adabu zangu zinastahili. Waandamanaji hao wamejaa kwenye barabara kadhaa hapa mjini Washington. Mkusanyiko huo umemlaki mcheza filamu huyo kwa vigelegele. hatutatoka kuwa taifa la wahamiaji na kuwa taifa la wajinga, Ferera amesema. Pamoja na Ferera waigizaji wa na waimbaji wa wengine mashuhuri wanatarajiwa kuzungumza akiwemo Kate Perry mcheza filamu wa Walking Dead katika televisheni Danai Gurira, mmarekani mwenye asili ya Kihindi Padma Lakshmi, Scarlett Johnson na mtetezi wa haki za wanawake Gloria Stevani. Baada ya kukutana karibu na majengo ya bunge, waandamanaji hao wamepanga kuandamana hadi kwenye ikulu White House huku waandamanaji wakiwa wamekusanyika mjini Washington na miji mingine ya Marekani siku moja baada ya Donald Trump kuapishwa kama rais wa Marekani. Maandamano pia yanafanyika katika mataifa mengine kote duniani. Kama ilivyo kwa maandamano katika mji mkuu wa Marekani, wengi wa wale wanaoandamana walichochewa na haki za wanawake haki nyingine za kiraia na maswala ya mazingira wakati ambapo Trump ameanza muda wake wa uongozi. Nchini Australia, maelfu ya waandamanaji waliandamana nje ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Sydney wakiwa na changamoto au wakitoa changamoto kwa kile walichokieleza kuwa matamshi ya chuki ya rais mpya wa Marekani na kumshutumu Trump kwamba ana ubaguzi wa jinsia. Rais wa Marekani Donald Trump anatumia sehemu ya siku yake ya leo kutembelea idara ya ujasusi ya Marekani, moja ya idara za upelelezi ambazo amekuwa haelewani nazo katika siku zilizopita. Trump amekuwa mkosoaji mkubwa wa CIA na idara nyingine za upelelezi kwa madai yao kuhusu uingiliaji kati wa Russia kwa uchaguzi wa Marekani. Katika wiki za karibuni, Trump ameshutumu CIA kwa kuvunjisha habari ambazo hazikuwa za uhakika na kutoa habari ambazo ilidaiwa zilikusanywa na Warusia. Ziara ya Trump huko CIA imekuja baada ya wabunge wa, wa Democratic eh, kufanikiwa kusitisha mpaka siku ya Jumaatatu hatua ya Senate eh, kwa uteuzi wa Trump kwa mkurugenzi mpya wa CIA mwakilishi Mike Pompeo wabunge wa Republican wameshutumu uchelewesho huo na kuelezea kuwa inaacha mwanya katika idara ya kijasusi e, kwa kutokuwa na kiongozi mwishoni mwa wiki. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Bunge la Uturuki limeidhinisha mageuzi ya katiba ambayo huenda yakaimarisha madaraka ya rais na huenda yakamweka rais Recep Tayyip Erdogan madarakani mpaka mwaka wa 2029. Kura ya maoni ya kitaifa itaitishwa kwa idhini ya mwisho wa mswada ambao ulikuwa umeshughulikiwa kila uh, kwa mwezi, kwa miezi kadhaa. Wabunge walipiga kura kuunga mkono mswada huo mapema hii leo Jumamosi, na kura 339 zikiunga mkono, huku kura 142 zikipinga. Sheria inahitaji walau kura 330 katika bunge lenye viti 550 kwa mswada huo w kupelekwa kwa umma kupigia kura chama tawala cha Justice and Development AKP kinafurahia wingi wa wajumbe katika bunge mswada. huo utapanua wigo la rais kutangaza hali ya dharura ambapo Uturuki imekuwa nayo tangu jaribio la mapinduzi ambalo alikufanikiwa mwezi Julai mwaka jana. Kundi linalofuatilia maadili hapa Marekani linahoji tabia ya kimaadili ya rais wa Marekani Donald Trump. Kundi hilo liitwalo Citizens for Responsibility and Ethics lenye makao yake hapa Washington limesema katika taarifa kwamba tabia ya kimaadili ya Trump si njema katika baadhi ya maeneo. Kundi hilo linalojulikana kama CREW limesema kwamba tar, katika taarifa kwamba mara tu baada ya kuapishwa kwa kutumia Biblia na kuapa kuilinda na kuitetea katiba ya Marekani, lakini kwa kuendelea kukubali malipo kutoka kwenye serikali za kigeni tayari ameshindwa katika hilo. Trump hivi karibuni anaunda wakfu ambao watoto wake wa kiume Donald Trump Jr na Eric Trump pamoja na watendaji wa Trump Organization kuendesha maslahi yake ya biashara ulimwenguni na rais mpya wa, wa Gambia anasema kiongozi aliyeshindwa uchaguzi ya ya Jame alitarajiwa kuondoka na kuelekea Guini katika muda wa saa chache na anapanga kurejea nchini humo kuchukua mamlaka mara, mara hali itakaporuhusu kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Adama Abaro ambaye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo amesema katika mahojiano hivi leo Jumamosi kwamba ataingia nchini Gambia mara tu harakati za usalama zitakapokamilika. Amekuwa katika nchi jirani ya Senegal kwa usalama wake wakati wa mzozo wa kisiasa ambayo ulisababishwa, uh, ulisababisha uingiliaji wa kijeshi kwa kieneo. Baro ambaye alishinda uchaguzi mwezi Desemba uh, alizungumza saa chache baada ya Jame kutangaza kwamba ataachia mamlaka na kumaliza mashauriano ya dakika za mwisho na viongozi wa Guini na Mauritania. Bado haijathibitishwa uh, lakini vyanzo vya habari vina uh, vina hakika vinasema ataondoka hivi leo ambapo Baro ameambia shirika la habari la AP. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa mji mkuu wa, wa marekani Washington DC. E, katika habari nyingine, akiashiria kuanza kwa enzi mpya Washington, rais mpya Donald Trump amechukua hatamu za uongozi kwa azima ya kuondoa yale ambayo yamefanywa na viongozi waliomtangulia. Ameapa kufanya kazi kwa niaba ya wamarekani waliosahauliwa, katika hotuba yake ambayo ilisikika sawa na ujumbe wake wakati wa kampeni za uchaguzi mwaka jana. Mwandishi wa VOA Jim Malone anaangalia makabidhiano ya amani ya madaraka kutoka kwa rais Barack Obama kwenda kwa Trump yana maana gani. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kama ilivyokuwa kwa rais aliyemtangulia, Donald Trump alikula kiapo cha kawaida, huku maelfu ya wafuasi waliokuwa na hamasa wakimwangalia. Trump haraka aliashiria enzi mpya ya mabadiliko hapa Washington hatubadili madaraka kutoka utawala mmoja kwenda mwingine au kutoka chama kimoja kwenda kingine. Tunahamisha madaraka kutoka Washington DC na kurudisha kwenu nyinyi wananchi. Trump pia alikuwa na ujumbe sio tu kwa Wamarekani, lakini kwa wale ambao wanaangalia kote duniani. From this day forward a new vision will govern our land. From this day forward Kuanzia hii leo mtazamo mpya wa utawala utaonekana kwenye ardhi yetu, kuanzia wakati huu itakuwa ni marekani kwanza, Marekani kwanza. Trump alizungumzia kufungwa kwa viwanda na wamarekani waliosahauliwa na Washington. Mengi katika hotuba yake alilenga wafuasi wake wakuu, amesema mtaalam Jack Yako wa chuo kikuu cha Stanford, na kusema kimsingi aliwaambia mtizamo wa watu wa Marekani au tuseme wa wapiga kura wa Trump kwamba wamewekwa kando, wamepuuzwa au hata kudanganywa. Trump aliomba kuwepo umoja wa kitaifa baada ya uchaguzi uliokuwa na mgawanyiko mkubwa. Amesema lazima tuzungumze kilicho kwenye mawazo yetu kwa uwazi kabisa, tujadiliane kwa yale ambayo hatukubaliani nayo, lakini siku zote kuwepo na azma ya kuwa na mshikamano. Marekani inapokuwa imeungana, Marekani inakuwa haiwezi kusimamishwa hata kidogo licha ya kwamba mgawanyiko wa kisiasa ulijibainisha Ijumaa kutokana na maandamano kadhaa ya kumpinga Trump kote mjini, ikiwemo waandamanaji ambao walikabiliana na polisi. Trump alikula kiapo cha kuchukua madaraka wakati ambapo umma ulimpa viwango vidogo kuwahi kutokea kwa rais mpya, lakini alitarajiwa haraka kushughulikia vipaumbele vyake ambavyo ni pamoja na huduma za afya na uhamiaji, amesema John Fortier. Fortier amesema kusonga mbele kwake, anazokura katika bunge wa Republican walio wengi wanadhibiti mabaraza yote ya bunge na atapata kura nyingi kufanya mambo yake, lakini ana mambo magumu ambayo atakabiliana nayo: kufuta na kuweka sheria mpya ya huduma za afya maarufu kama Obamacare, kitu ambacho wa Republican wanataka kufanya, lakini maelezo na jinsi hilo litakavyofanyika ni vigumu kuyabainisha. Pamoja, Trump anaingia madarakani akiwa na ujumbe wa mabadiliko lakini hilo limekuwa na athari za kisiasa katika siku zilizopita, anasema mwanahistoria Richard Norton Smith. Bwana Smith anasema kama Woodrow Wilson alivyokuwa akisema, kama unataka kuwa na adui hapa Washington, jaribu kubadili mambo. Ndio marais ambao wametaka kufanya mabadiliko makubwa walikuwa na maadui wengi zaidi kwa Washington. Mabadiliko sasa ni rasmi, urais wa Obama ni historia, enzi ya Donald Trump ndiyo imeanza. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na kama tulivyosikia katika ripoti zetu hapo awali kwamba leo hii kuna maandamano makubwa ya wanawake hapa Marekani, lakini maandamano haya hayafanyiki tu katika mji mkuu wa Marekani, lakini katika miji mingine pia ya hapa Marekani, pamoja na katika mataifa mengine kote duniani. Basi muda mfupi uliopita nilizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi, yeye alikuwa hapo National Mall akitafuta habari kuhusu kile kinachoendelea na kuweza kuongea na watu wengine, na alikuwa na haya ya kusema kuhusu maandamano hayo. Hadija, hapa nilipo ni karibu sana na National Mall, ambapo kama unavyojua ni jana tu ambapo rais wa arobaini na tano ameapishwa hapa. Wametokea kwa wingi, maelfu kwa maelfu ya wanawake, na kusema kweli si wanawake tu, manake kuna pia wanaume ambao wameandamana nao na wanatembea katika barabara uh, mbalimbali hapa Washington DC, wakielekea uh, hapa National Mall. Na ni kweli kwamba wana mengi ambayo wanaelezea kutoridhika kwake, hususan uh, ikiwa ni baadhi ya sera za rais mpya huyu uh, Donald Trump wa arobaini na tano. Ni mambo mengi sana, wamebeba mabango kuelezea ni nini ambacho hawafurahii, na jinsi ambavyo wangependa rais mpya ashughulikie maswala hayo. Je, yeah, katika hao ambao unawaona, je, yeah, kuna vitu gani ambavyo wanavizungumzia ambavyo ni vya muhimu zaidi kwao kuliko masuala mengine yoyote? Maanake wana maswala mengi ambayo wanayazungumzia sana sana, ninavyoona kwenye mabango, na nimezungumza na baadhi ya wanawake ambao wanaandamana, ingawa sikuweza kupata sauti hii kuiweka kwenye taarifa hii mengi wanayosema hapa sana sana ni kwamba haki za wanawake ni haki za binadamu. Mabango mengi yameandikwa vile, na wanasema kwamba wasichana ni lazima waheshimiwe na kadhalika. Wanasema pasina kujali misingi ya rangi, asili, dini, jinsia, uchumi, umri wala ulemavu. Aa, ni lazima serikali mpya ishughulikie maswala yote ambayo wangependa yashughulikiwe na yatatuliwe ili wasionekane kwamba wanakandamizwa wanakandamizwa kama wanawake. Leo asubuhi ulipokuja, ulikuwa unazungumzia swala la kwamba vituo vya treni ndani ya treni kulikuwa kumesongamana sana. Je, hali iko je upande huo ambao wewe umetoka? Mimi nilikotoka ilikuwa ni kizaazaa kuweza kuingia ndani ya treni na kutoka nje kuja ofisini. Je, hali ilikuwaje? Kwa hakika, katika treni, stesheni zote za treni ama vituo vya treni hapa Washington DC, pamoja na vile ambavyo mimi nimevitumia hii leo, kumekuwa na msongamano mkubwa na hali inaendelea kujidhihirisha. Eh, kwenye stesheni hii inayojulikana kama La Palm Plaza imekuwa kwamba ni vigumu sana kwa watu kutoka kwenye treni ha, na kuingia kuja nje kwa sababu ya msongamano wa watu wengi wakiwa ni wanawake ambao Uh, wengi wao wamevaa kofia nyekundu. Sijaweza kuelewa ni kwa nini uh, kofia hizi ni nyekundu. Uh, lakini wanaelezea hisia zao. Kwa hivyo msongamano ni mkubwa sana, na sio tu kwenye vituo vya treni bali pia huku nje, ni vigumu sana kwa watu kutembea kwenda shughuli za, zao za kawaida. Lakini uh, pia nite, niseme Hadija, ni kwamba maandamano haya kufikia sasa yanaonekana ni yenye amani, hamna vurugu zozote. Wanaimba tu mara nyingi, wanaimba wengine wakipiga mayowe kushangilia na mambo kama hayo, lakini hamna vurugu zozote ambazo zimeripotiwa kufikia sasa. Nadhani wameusikia wito wa mea wa DC Mariel Bauza, manake alisema atakayefanya vurugu basi watashughulikiwa kikamilifu, wafanye maandamano kwa amani. Lakini je, ukiangalia hivi sasa wanachofanya nini? Kuna matafriji matamasha mengine, ambayo anafanya labda kuna ngoma au kuna dansi au kuna mziki ambao una shughuli unaingia na hizo tamasha bila shaka Hadija, katika sehemu fulani fulani hapa pahali ambapo sasa nimesimama, naona kuna wengi ambao wameanza kucheza mziki. Kuna bendi ambazo ziko a, pembeni hapa, na wengine wanaimba tu kivyao, wengine wakicheza mziki, kwa sababu ni kila pahali ambapo kuna watu. Kama anavyoeleza ni kwamba wamefurika kila pembe. Kwa hivyo kuna shughuli za aina tofauti tofauti, na kuna wengine ambao wamesimama kwenye jukwaa wakihutubia wale ambao wamekusanyika. Inaonekana kwamba e, katika muda wa saa moja hivi kutoka sasa, umati huu utakuwa umefurika hata zaidi, na inakadiriwa kwamba labda huenda wakafika hata milioni moja. Ukilinganisha umati huu wa leo na wajana, kuna tofauti kubwa sana kusema kweli, Hadija, kuna tofauti kubwa maanake, wale waliojitokeza hii leo ni wengi mno, ni wengi mno na kwamba wamealikwa. Nimefahamishwa na mmoja wa wanawake niliozungumza nao kwamba kwenye tovuti yao wamekuwa tu wakisema kwamba kutakuwa na maandamano haya na watu wamejitokeza tu wenyewe. Kuna tofauti kubwa kwa idadi ya watu ah, ah, Donald Trump alikuwa na idadi yake kiasi ya watu hiyo jana, lakini umati uliotokea hivi leo kusema ukweli ni mkubwa sana, ni mkubwa sana ah, ukilinganishwa na ule ambao ulitokea kwenye maadhimisho au ah, kwenye kuapishwa ah, kwa rais Donald Trump. Naona wasikilizaji wetu wakisikia hapo, wamesikia mayowe na shamra shamra. Nini kinatokea sasa hivi hapo? Hapa nilipo ni watu wanapita tu, wanapita kwa wingi tena, wanakaa kama nyuki. Kama unavyoelewa Hadija, nyuki hutokea kwa pamoja. Kwa hivyo kila wanapopita uh, mmoja akitoa tamko fulani kwamba mimi naunga mkono hili au sipendi jambo fulani, kama huyu hapa, naona amebeba bendera ya wale ambao ni watu wa mapenzi ya jinsia moja, ambao ni baadhi ya watu ambao wanasema kwamba uh, Donald Trump na utawala wake hauonekani kuunga mkono sana Mas suala yanayohusu jinsia moja. Kwa hivyo wakipita tu, mtu akitoa kauli moja a, a, anatoa mayoe, wengine wanaungana nao na kupiga mayoe hata zaidi, na ndizo hizo kelele ambazo unasema wasikilizaji wetu wanazisikia kwa sasa hivi. Ni wengi kweli kweli, Hadija, sijui nieleze vipi ili uweze kufahamu jinsi ambavyo umati umefurika hapa Washington DC hii leo. Naam, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA na BMJ. Naona tukiangalia kwenye televisheni, naona miji mingine ya Marekani watu wamefurika wengi kweli kweli. Kwa hiyo sio Washington peke yake. Nam basi, na huko nchini Kenya wanawake, wanaume watetezi wa haki za binadamu nao pia wamefanya maandamano makubwa katika msitu wa Karura jijini Nairobi wakilalamika kile wanachokiita udhalilishaji na ukandamizaji wa haki za wanawake. Maandamano haya pia yalifanyika katika takriban miji mia tatu sabini kote ulimwenguni, na vilevile vile maandamano haya ni kuungana na wanawake hawa hawa wa Marekani ambao leo wamejitokeza kwa wingi hapa Washington DC. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera alifuatilia maandamano ya Nairobi yaliyofanyika kwa siku nzima na kuzungumza na baadhi ya waandamanaji, na ifuatayo ni ripoti yake kamili kutetea haki za wanawake na pia haki za kibinadamu. hmm. mm -hmm. Haki gani hizi ambazo unazitetea leo? Haki za wanawake zikiwa ni kama kupinga eh, kupinga vita dhidi uh, ya wanawake, kupinga ubakaji, kupinga yale matendo yote yanayotekelezwa na wanasiasa haswa. hmm. mm -hmm. Je, labda ni, ni wakati gani umehisi mambo haya yamekosa kutekelezwa? Mara kwa mara, kihistoria, ki wanawake wamekuwa wakipigania uh, ku kutambulika, kutambulika kama jinsia ambayo pia ina, ina, ina kitu cha kusema na kitu cha kuchangia katika maendeleo. Je, labda katika jamii kuna mtu ambaye wewe unamfahamu binafsi kwamba mtu huyu amedhulumiwa na labda mkono wa sheria ukashindwa kutekeleza haki? Ni wengi kwani mm. mimi ni mwanasheria, mimi ni lawyer mm -hmm. Kwa hivyo nimepatana na wengi ambao wamedhulumiwa. Sio, sio hata kudhulumiwa, tuna watu wa kawaida, lakini pia wamedhulumiwa na serikali yenyewe mm -hmm. Kwa hivyo maandamano haya ni nini hasa yana ashiria haya maandamano yanaambatana na maandamano mengine ambayo yanafanywa kule United States Marekani. Ni ku, kupinga ule uh, uhasama ni wite uhasama ambao umetekelezwa na, na Donald Trump ambaye ndio ndiye rais wa Amerika, na ameonekana ni kama haa respect wanawake mm, kwa maneno ambayo yamesema na kwa yale watu watu wamesikia akisema huko nje. Na labda unahisi kwamba sasa mnapoandamana, pia mtaweza kuishinikiza labda serikali au Wakenya, wanasiasa hapa nchini Kenya, pia kuweza kufuata mkondo huo, kwamba zipo haki za kisheria za wanawake ambazo zinafaa kutekelezwa? Yeah, ndiyo kwani uh, hii sauti ikisikika huko nje, watu wakisikika wakisema kwamba wamechoka na wanawake kudhulumiwa, hiyo hiyo message kuna wale ambao itafikia ambao wako na uwezo wa ku reduce ama kumaliza kabisa u dhidi uh, ya wanawake. Na je, unahisi kwamba maandamano peke yake yanatosha ama unahisi nini kingine kinafaa kutekelezwa kando na maandamano haya? Kuna njia mingi maandamano, z it would be worse kama tungeketi na tusifanye chochote. Kwa hivyo hii ni njia moja wapo ambayo inaweza tumika, lakini pia kuna njia zingine uh, kuna kwenda kotini, kuna njia ni mingi uh, lakini maandamano pia yanasaidia. Sasa nini kinafuata baada ya hapa? Kinachofuata baada ya hapa ni kuendeleza hii conversation kwenye social media, kuongea na stakeholders, ili hii discussion continue. Naitwa Florence Care. Mbona <laughs> uh, hmm, hmm, uko yeah hapa leo? Uh, leo niko hapa kujumuika na wanawake, nafikiri ni dunia mzima leo kwa match uh, tunatembea, tuna tunakataa hii mambo ya dhulma dhidi ya wanawake na kudidimisha wanawake kihaki ki, ki, na tuna atusupport mm, at, ile uh, vile nchi zinafanya zinaweka watu ambao hawatili ma, maanani uh, ile m, m, m, m, misingi na nini za, za kujenga kinamama wakuje wa juu wakue viongozi. So ndio maana tuko hapa tuna march. Hatukubaliani nayo lakini ingawa imekuwa hivyo, lakini bado tunawaonyesha kuwa tuna tunasema hatukukubaliana nao kubaliana na wale wale wa ungo, wale wana wana, wana viongozi, ambao wanaapisha viongozi ambao wanadhulumu kina mama. Na kina mama ni uti wa mgongo wa kila nchi no, ina, ina. Leo ni wanawake ina, wangapi wamebakwa usiku ina, wengi ina, leo ni wanasiasa wangapi wametusi wanawake ina, wengi. Leo ni kwanza tu hapa kwetu Kenya sasa, hizi unasikia matusi, mara hii si ya mama yako, hii sijui kama nini, unaona? Sasa sisi hatukubaliane na viongozi ambao wako na tunaita kwa Kiingereza sexist leaders, hatukubaliani nao kabisa. mm -hmm. Kwa hivyo mnatakaje haki, msumeno wa sheria? Tumeshasema haki mara mingi, tunataka justice. Uh, tunataka haki tena, saa hizi sisi tunalilia justice. Mimi naitwa Lydia Dola. mm -hmm. Ni mwanaharakati wa haki za binadamu, sana sana haki za kina mama, na pia ni mwanamuziki. Mbona uko hapa leo? Niko hapa leo kwa sababu ninataka kuungana, kuungana, kuunga mkono na kuungana na wanawake wote duniani nzima ambao tunalilia haki zetu, tunadai haki zetu ambazo tumepigania kwa siku nyingi sana, na ambazo zinadhulumiwa wakati huu, zinanyanyaswa kule Amerika, na sisi kama kina mama tunasimama pamoja kupatiana sisi sote nguvu, manake tumetoka mbali, na tunataka tuendelee vivyo hivyo, na nguvu yetu moja ya kuhakikisha ya kwamba haki zetu zimetimizwa na zinaendelea kutimizwa. Je, unahisi maandamano pekee yanatosha? Maandamano peke yake hayatoshi, manake tunataka kuona action, wame wamechukua action. Maandamano yanatusaidia tu dhidi ya kupaza sauti yetu, waweze kujua ya kwamba wanawake Kenya, wanawake Mozambique, wanawake wote duniani tunasimama na wanawake wa Amerika. Kwa hivyo hii ni mwanzo tu ya kuwafanyisha ya kwamba wajue ya kwamba, sauti, tuko na sauti kimoja ili dhidi, um, efforts zetu zisije zikavurutwa chini, ziendelee kupelekwa mbele. Wakina mama tukiwa na kina mama ambao ni viongozi wakuu wanawake ambao tunawaheshimu kama wanawake, manake kwa siku nyingi sana wanawake wametimiliwa chini. Tunataka ya kwamba wanawake waweze kujua kwamba pia wao wenyewe ni binadamu. Wanaweza kuwa viongozi pia. Na je, wanawake wenyewe wa ni nini hasa wanachostahili kufanya kuhakikisha kwa kwamba wanapewa haki? Wanastahili kutia bidii, maanake nimeona wanawake wanatia bidii hapa sa, kwa sasa hivi tuko Karura, Karura Forest ambayo tunaelewa ya kwamba ilipiganiwa na mwanamke mwenyewe. Kwa hivyo, wanawake tayari ninaona wako kwenye mstari ya mbele pigania haki za binadamu na ningependa wanawake wengi wajitokeze, wasije wakakaa nyumbani bila kujua haki zao, wasije wakakaa bila wakiwa wanadhulumiwa, wananyanyaswa, lakini bado hawajua kwamba wako na haki. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. BMJ Muridhi yuko tayari kwa muktasari wa habari. Rais mpya wa Gambia anasema kwamba kiongozi aliyeshindwa uchaguzi Yahya Jame alitarajiwa kuondoka na kuelekea Guini katika muda wa saa chache, na anapanga kurejea nchini humo kuchukua mamlaka mara tu itakaporuhusu, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Adam Abaru amesema katika mahojiano hii leo Jumamosi kwamba ataingia nchini Gambia mara tu harakati za usalama zitakapokamilika. Kundi linalofuatilia maadili hapa Marekani linahoji tabia ya kimaadili ya Rais Donald Trump. Kundi hilo la Citizens for Responsibility and Ethics lenye makao yake hapa Washington limesema katika taarifa kwamba tabia ya kimaadili ya Trump si njema katika baadhi ya maeneo. Bunge la Uturuki limeidhinisha mageuzi ya kikatiba ambayo huenda yakaimarisha madaraka ya rais na huenda yakamuweka rais Recep Tayyip Erdogan madarakani mpaka mwaka wa 2029. Rais wa Marekani Donald Trump anatumia sehemu ya siku yake hii leo kutembea idara ya ujasusi ya Marekani, moja ya idara ambazo amekuwa haelewanwi nazo katika siku zilizopita. Waandamanaji wamefurika hapa jijini Washington na miji mingine ulimwenguni kote kuelezea kutoridhika kwao na jinsi ambavyo serikali na nchi zingine zinatekeleza haki za binadamu. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa mimi Khadija Riami, mwendeshaji wa matangazo alikuwa Sidi, na hapa studio nilikuwa naye mwenzangu BMJ Mridhi, tukisema kwa herini na kuwatakia jioni njema kutoka Washington DC.