Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote pale ulipo, na kukaribisha kwa mikono miwili uweze kusikiliza marudio ya kipindi ambacho uh, kilienda hewani siku ya Jumatano. Ni kipindi cha Kwa Undani kukukaribisha hii leo. Mimi ni BMJ Mridhi. Marudio ya kipindi hicho yatakuja hivi punde, kwa hivyo kaa nasi hadi mwisho. Hii sasa ni Kwa Undani kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia kama ilivyo kawaida, habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Muridhi. Nam, kwa undani leo. Kama mjuavyo, wiki yote hii tumekuwa tukiripoti kuhusu matayarisho ambayo yamekuwa yakiendelea uh, ili kuhakikisha kwamba kuapishwa kwa, kwa rais mteule uh, ambaye atakuwa rais wa 45 wa marekani donald trump, uh, kutaendelea bila tatizo lolote siku ya Ijumaa. Uh, baadaye kidogo tutaweza kuangalia ama kujiunga naye Profesa Julius Nyangoro ambaye tunajaribu kumpata sasa hivi kwenye laini ya simu akiwa kule North Carolina na ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa hapa Marekani. Vilevile katika sehemu ya pili ya kwa undani leo, tutaangazia kuapishwa kwa kaimu jaji mkuu mpya wa Tanzania, Profesa Ibrahim Hamisi Juma, ambako kumefanyika hii leo katika ikulu mjini Dar es Salaam. Na msikilizaji hujuavyo ni kwamba rais mteule Donald Trump anatarajiwa kuapishwa siku ya Ijumaa kama nilivyotaja hapo mwanzo, lakini matayarisho ya tamasha hilo yameendelea kugubikwa na utata, hususan kwa sababu ya ubishi ulioibuka kuhusu iwapo Donald Trump alichaguliwa kihalali. Na kufuatana na hayo, idadi ya wabunge wa hapa Marekani ambao wametangaza kususia sherehe hiyo ya kuapishwa kwa rais Trump imeongezeka sasa na kufikia hamsini na tatu. Wengi wa wajumbe hao wa chama cha Demokratic wamesema kwamba wanachukua hatua hiyo hususan kwa sababu ya rais mteule Trump kumshambulia kwa ujumbe mfupi kupitia mtandao wa Twitter mbunge wa eneo wakilishi la Atlanta, jimbo la Georgia, John Lewis, ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambaye anaenziwa mno na hasa kwa sababu ya kushambuliwa, kupigwa na pia na kudhalilishwa wakiwa na kigogo wa kutetea haki za wamarekani weusi Martin Luther King Jr mnamo miaka ya sitini. Luis ametangaza hadharani kwamba hawezi kuhudhuria tamasha hizo kwa sababu haamini kwamba Trump alichaguliwa kihalali mnamo mwezi Novemba katika uchaguzi huo, uh, uliopita na kutaja kashifa iliyoibuka ambayo inaishutumu Russia kwamba iliingilia zoezi hilo la uchaguzi. Kwa njia isiyo halali na hivyo basi eh, kusaidia kumpatia ushindi Donald Trump. Hata hivyo, Trump amekana kabisa tuma hizo na kuita uvumi usio na msingi wowote. Wakati huo huo, ratiba ambayo imetolewa na kamati inayoratibu sherehe za kuapishwa kwa Rais Trump inaonyesha kuwa eneo la kuapishwa uh, nje ya majengo ya bunge hapa Marekani, ambapo hivi tunavyozungumza, msikilizaji, ni karibu tu sana na studio zetu hapa. Manake nikirusha jiwe kutoka hapa litaanguka pale kwenye jukwaa ambapo jukwaa linatengenezwa la kumwapisha Rais Trump litafunguliwa saa kumi na mbili siku ya Ijumaa eneo hilo, na hotuba ya kwanza kabisa itafanyika kuanzia saa tano unusu saa za pwani mashariki ya Marekani, na inaaminika kwamba marais wote wastaafu wa hapa Marekani e, watahudhuria tamasha hilo Isipokuwa aliyekuwa rais wa arobaini na moja George H W Bush, kwa sababu ya kutofika kwa afya yake. Na aliyekuwa mpinzani wake Donald Trump, mpinzani mkali ambao waliing'ang'ana sana katika kampeni na vilevile vile kwenye uchaguzi uliopita, Hillary Clinton pamoja na bwana yake Bill Clinton wameshatangaza kwamba watahudhuria tamasha hizo. Wakati huo huo usalama umeendelea kuimarishwa, huku maandamano makubwa ya wanawake wanaopinga urais wa Donald Trump, na ni kama tu vile tulivyotangaza hapo jana, yakipangwa kufanyika mnamo siku ya Jumamosi, ikiwa ni siku moja tu baada ya rais huyo kula kiapo. Tamika Malori ni mmoja wa wale waliopanga maandamano hayo. Anasema tarehe 21 Januari watu watakutana mjini Washington, watu ambao hawajawahi kufika huko na kutetea swala lolote, pamoja na watu ambao wamezoea kufanya maandamano mjini Washington DC, kwa sababu tumeshafanya maandamano kama hayo hapo mbeleni. E, polisi wamewahakikishia waandamanaji, msikilizaji, kwamba watapewa ulinzi wa kutosha kati ya saa nne asubuhi na saa kumi na moja jioni ambao ndio wakati ambao wamesema kwamba watafanya maandamano hayo. Na maandamano mengine sambamba na hayo yataendelea kufanyika katika miji mbalimbali nchini kote. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ambazo tunapata kutoka vyombo vya habari tofauti tofauti hapa Marekani, vikitangaza mengi kuhusu matayarisho haya, ambapo ni mambo mengi tu yanaendelea kama ambavyo tumekuwa tukikuelezea. Wakati huo huo, rais mteule Donald Trump jana usiku alifanya mkutano na wanadiplomasia wanaowakilisha nchi zao hapa jijini Washington. Hebu sasa uh, tupashwe zaidi na mwenzangu Hadija Riame. Trump alihudhuria chakula cha usiku, hafla inayojulikana kama Chairman's Global Dinner yenye lengo la kuwajulisha wanadiplomasia wa kigeni kwa utawala ujao Rais mteule aliwaambia wageni waliohudhuria kwa wanajivuna kuwa na baraza bora la mawaziri ambalo ameliteua. Tumeteua timu nzuri, nadhani wateuliwa ambao hawajawahi kuwepo. Kwa hiyo tutakuwa na ripoti zaidi katika miaka inayokuja, nadhani mtaliona hilo. Trump amewashukuru wana diplomasia na wafadhili wa juu katika tukio hilo. Tuna marafiki wengi wana diplomasia 147 na wawekezaji, haijawahi kutokea hivi hapo kabla. Asante uh, sana mwenzangu Khadija Riami, kwa taarifa hiyo fupi kuhusu yale ambayo yamejiri jana usiku, na ikiwa ni katika matayarisho ya kuhakikisha kwamba tamasha au sherehe za kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump zitaendelea uh, licha ya kwamba kama tulivyosema kwamba kumekuwa na tashwishi hapa na pale, wengine wakisema hawatahudhuria eh, lakini kulingana na ratiba ni kwamba tamasha hizo wahudhurie au wasihudhurie, kwa sababu zinafahamika ama zinajulikana zina, zina na zimepewa uzito na katiba ya Marekani, zitaendelea hapa nje ya majengo ya bunge, na kisha baadaye eh, kama tulivyokuwa tukiripoti ni kwamba ah, zitaendelea, alafu atamkabidhi mamlaka Rais Donald Trump, atakabidhiwa mamlaka na rais wa sasa, ah, Barack Obama, na wawili hao moja kwa moja watasalimiana, alafu uh, rais Barack Obama ataondoka. Cha muhimu ni kwamba uh, sijui kama haya tumekuwa tukikuripotia, lakini ni kwamba atakapoondoka kutoka ikulu, uh, rais Barack Obama hatarejea tena kwenye ikulu hiyo akiwa kama rais. Labda baadaye ataalikwa na rais mpya Donald Trump kwenda kumtembelea, lakini hatarudi kwenye ikulu hiyo kwa sababu wakati wake utakuwa umekwisha. Na sasa a, tunajiunga naye mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa Nigula ambaye anajiunga nasi kwa njia ya simu. E, hebu profesa, tumekuwa tukizungumzia kuhusu swala hili la kutayarisha matayarisho ya Uh, kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump na nataka tutaje tu kidogo, tugusie kidogo kuhusu mengine ambayo yanaendelea hivi sasa kuhusu kuangalia au kuhojiwa kwa wale ambao wameteuliwa na Donald Trump kuwa katika uh, baraza lake la mawaziri. Hebu tupe taswira ya mambo ambavyo yanaendelea, ni nani ambao wamekuwa wakihojiwa kutoka jana mpaka leo, kwa sababu haya pia yanahusiana na tamasha hilo la siku ya jumaa ya Ijumaa. Uh, kwanza tu nipen, ni, ni shukuru tu uh, kwa kunipa nafasi hii kuongea kwa kufuatilia kwa karibu tu. Leo nafikiri kuna baadhi ya mawaziri wanne ambao wanaendelea katika kuujiwa na Seneti, na mmoja wa uh, wa mawaziri ambao wanapata Uh, msukosuko mkubwa ni uh, yule ambaye anategemewa kuwa waziri wa afya pamoja na waziri wa elimu hapa Marekani. Na wengi baadhi uh, tu ya hawa wawili tunaona kwamba wanapata msukosuko katika uh, matatizo ya kutokuwa na uaminifu kabla hawajateuliwa hawa katika nafasi hizi za, za uwaziri. Waziri wa afya naona ana matatizo kidogo kwamba alijihusisha katika mambo ya mahusiano ya uwekezaji katika vifaa vya afya kabla ya kupitisha mswada bungeni, na waziri ah, ambaye anatarajiwa kuwa waziri wa elimu vilevile naye ana matatizo katika mambo mbalimbali ya, ya kupinga sera mbalimbali za elimu wakati alivyokuwa akiongoza jumuiya zisizo za za kiserikali ah, kabla hajateuliwa kuwa mmoja wagombea wa, wa nafasi hiyo katika wizara ya ya elimu hapa Marekani. Basi kabla hatujaondoka niko na sekunde nafahamishwa sekunde thelathini. Hebu tueleze ina maana gani kwa hawa ambao ni wabunge wa Congress kusema kwamba hawatahudhuria, na sasa imefika, idadi imefika hamsini na tatu. Ina maana gani iwapo wataendelea kuongezeka? Je, hili litabadili lolote? Mi sidhani kama litabadili lolote, bali tu ni, ni, ni kuonyesha ishara ya kuwa na uhuru wa kujiamulia mambo yao wenyewe, kwamba hawa hawaungi mkono uh, baadhi ya sera na maneno kadhaa yaliyosemwa na rais mteule ambaye ataapishwa hapo Ijumaa hii. Asante sana Profesa Nigula kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji, sasa tunaingia kwa sehemu ya pili ya kwa undani. na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo ameshuhudia sherehe ya kuapishwa rasmi kwa kaimu jaji mkuu mpya wa nchi hiyo. Jaji anayeondoka Muhamed Othman Chande amesema amemaliza muda wake na kuiacha mahakama hii ya Tanzania ikiwa na kasi, huku akihimiza kasi zaidi ongezeke, kwa sababu muhimili huo wa mageuzi ni lazima uendelee. Na sasa tunajiunga naye moja kwa moja kwenye laini ya simu, jaji mstaafu uh, Mohamed Chande. Jaji, hebu tueleze shughuli ya kuapishwa kwa mrithi wako imeendeleaje huko Dar es Salaam? Ni kwamba uh, Mheshimiwa Rais leo saa kumi uh, amemwapisha kaimu jaji mkuu uh, ambaye huwa anateuliwa na Mheshimiwa Rais chini ya katiba Uh, alikuteua jaji profesa Juma Ibrahim Juma ambaye ni jaji kwa sasa hivi wa mahakama ya rufani e, na ambaye alikuwa pia jaji zamani wa mahakama kuu na alikuwa mwenyekiti pia zamani wa tume ya kurekebisha sheria e, kwa hiyo amemteua kama kaimu jaji mkuu uh, kwa, kwa muda ambao uh, nyewe Mheshimiwa rais unampendezea, kwa sababu eh, mimi nilimaliza muda wangu eh, jaji wa mahakama ya rufani. Jaji mkuu anastaafu akifika miaka sitini na eh, tano. Kwa hiyo nimemaliza oh, kipindi changu eh, kama alivyomaliza eh, jaji mkuu kabla yangu, mheshimiwa jaji Augustino Ramadhani, na yeye alivyofika sitini na tano basi eh, inabidi aachie ngazi. Lakini swali ambalo limeibuka sasa hivi ni je, ni kwa nini anaapishwa kama kaimu jaji mkuu na kwamba si jaji kamili? Labda tuelezee eh, tupate kujua ukweli. Well, kwa sababu eh, katiba inasema kwamba uh, kama ofisi ya jaji mkuu itakuwa wazi, basi rais ana mamlaka ya kuteua jaji uh, mkuu au kaimu jaji mkuu. Kwa hiyo ile ni, ni tunaita ni discretion yake eh, kuteua kaimu jaji mkuu au kuteua jaji mkuu. Sasa na yeye hawajibiki ha, ha, ha, ha kutoa sababu gani eh, ameteua amefanya hivyo, lakini ni kwamba uteuzi huu kwa kikatiba hauna utata hata kidogo. Naam, janji, hebu tueleze. Uh, kazi, katika uh, utendakazi wako ni yapi ambayo umeona ambayo ni maendeleo tangu ulipochukua usukani, na labda changamoto ambazo labda umepata katika kazi yako? Na je, unaona kama huyu ambaye anachukua mamlaka hayo sasa hivi atapata changamoto kama hizo, au kuna uwezekano kwamba itakuwa ni rahisi yeye kutekeleza kazi zake? Uh, kweli kuna mahakama, ni taasisi ambayo ni muhimili ambao uh, una, una, una changamoto nyingi hasa, eh, kwa nchi zinazoendelea uh. Uh, kwanza ni ile swala la fursa uh, ya kupata haki sawa kwa, kwa wakati kwa kila Mtanzania, na kama unavyofahamu, sio kila Uh, eneo la Tanzania lina mahakama kwa mfano, bado kuna uh, wilaya na mikoa mengine bado haina uh, haina mahakama kuu, haina mahakama za wilaya. Lakini sasa, hilo ni moja katika jambo ambayo ni changamoto ambayo mimi nimeipata, lakini ambayo tunaendelea nayo eh, so sasa hivi tuna wilaya mia moja thelathini na tisa, lakini kuna uh, mahakama za wilaya kwenye wilaya mia moja Aa, na kumi na sita ee, seba. Na pia kuna mikoa mingine haina mahakama kuu kama Kigoma, hakuna mahakama kuu Musoma. Na watu fursa kupata haki kwenye maeneo haya inabidi uende eh, kwenye e, e, maeneo mengine. Kwa hiyo hilo ni moja, lakini e, la muhimu nadhani ni kwamba mahakama imeanza enda na kasi mpya kwa muda uh, sasa hivi miaka mitano karibu na hii kasi mpya uh, uh, serikali ya awamu wa tano imeikuta mahakama kwenye kasi tayari. Kwa hiyo nadhani ni jambo jema hilo, haswa uh, uh, katika kuharakisha utendaji uh, haki kwa wakati na mahakama yenyewe kuwajibika uh, kuwajibika, kila jaji kila hakimu kuweza kuwajibika. Kwa hiyo changamoto kama tulisema, tulizitatua kwa kiasi kikubwa, hazijamalizika, lakini sasa hivi nadhani na uongozi mpya, basi ni kuendeleza na kuboresha mambo mengine, eh, kufanya tathmini eh, ili kwenda mbele. Kwa hiyo kuna mambo mengi tuliyofanya kwenye hii miaka ah, mitano. Kwa mfano sasa hivi eh, kwenye ngazi ya mahakama za mwanzo E, tunapeleka uh, mahakimu wenye shahada ya sheria na waliomaliza uh, chuo cha ufundi wa sheria law school, ili kuongeza uh, uwezo na kuongeza ujuzi. Kwa hiyo kuna mambo mengi hayo uh, uh, lakini kama anavyosema ni mhimili ambayo una, unaendelea na una changamoto zake, e, e, una, una changamoto zake nyingi tu uh, Namna kwa wale wasikilizaji wetu walio hasa katika nje ya nchi ya Tanzania eh, labda wanataka kujua ingekuwa ni vizuri, iwapo uh, unaweza kuwafahamisha eh, tofauti iliyoko sasa hivi na jinsi mambo yalivyokuwa kabla ya Rais wa sasa John Pombe Magufuli kuchukua usukani, hasa kwa sababu kumeonekana sasa katika awamu yake hii ambayo ya amechukua ndio kumeanza kuibuka waziwazi kwamba kuna visa vingi hata vya ufisadi nchini Tanzania ambazo ambavyo havikuwa vinaripotiwa sana hapo awali. Je, eh, katika mahakama uh, hili limekuwa ni jambo ambalo labda limeongezea kazi katika mahakama za Tanzania au ni kama tu zamani, nadhani jambo la la jipya kwenye serikali ya awamu ya tano ni kwamba tumeanzisha kwa sheria mwaka jana na sasa hivi pia imeshaanza kufanya kazi yani, division mpya ya mahakama kuu ambayo inashughulikia makosa ya rushwa na ya uhujumu uchumi kwenye ngazi ya mahakama kuu. Zamani kesi nyingine zinaanza kwenye ngazi ya, ya, ya, ya mikoa tunaita mahakama za hakimu kazi ngazi ya mkoa, lakini kwa sababu ya ya vita dhidi ya rushwa na ufisadi, basi serikali hii imeamua kwamba kwamba na nak kushirikiana na mahakama kwamba tuanze hii eh, division mpya maalum ambayo itashughulikia kesi hizi ambazo, kesi zitaletwa wakati zimeiva, na kesi zenyewe kwa muda zita zitafuata taratibu mpya. Kuna kanuni mpya. Uh, ili uh, kuweza ku, ku, kushughulikia makosa uh, kama haya ya ufisadi ya rushwa uh, na kadhalika. Kwa hiyo nadhani ni msukumo tu ambao ambao upo uh, ambao upo, naam. Katika nchi jirani kama Kenya, kumekuwa na visa vilivyoripotiwa uh, tukimalizia tu uh, visa ambavyo vimeripotiwa kwamba hasa wanasiasa wanaingilia kazi ya ya mahakama kwamba labda wanaenda wanaotafuta wale majaji na wengineo wanaofanya kazi kule na kuwapa rushwa kuhakikisha kwamba kesi inakatwa kulingana na jinsi ambavyo wangependa. Je, eh, hili ni jambo ambalo linashuhudiwa pia katika nchi ya Tanzania au ni tofauti? Tanzania tofauti, Tanzania na uh, tathmini nyingi zimefanyika Uh, ambazo itathmini uh, hizo zimefanywa pia na taasisi za nje eh, ni kwamba mahakama ya Tanzania, uh, uh, inalinda uhuru wake inalinda uhuru wake eh, kwenye ngazi zote eh, na, na majaji mahakimu wanaamua uh, kazi ya katiba na sheria. Inawezekana wanakosea Uh, lakini kwa mfumo wa mihakama mtu yoyote akikosea kwenye ngazi anakosolewa ngazi uh, ya juu. Kwa hiyo hamna kusema, uh, so mwingiliano uh, uh, uh, wa, wa wa wa wa wa majaji au mahakimu na mwanasiasa kwenye, kwenye utendaji kazi uh, nadhani hilo hapa uh, uh, hatunalo. Uh, tunaona pia kwa mfano kwenye kesi hizi tumemaliza juzi kesi za uchaguzi kuna eh, kesi hamsini na tisa za uchaguzi wa wabunge na wabunge wa kila chama. Kwa hiyo kuna wabunge wa, wa chama cha tawala CCM ambao wamepita, kuna wabunge wa CHADEMA ambao wameshinda kesi, kuna wabunge wa vyama wa vingine wameshinda kesi, wengine wameshindwa. Kwa hiyo kama ingekuwa inaingiliwa na siasa basi ungesema labda chama kimoja ndo kinashinda, lakini eh, majaji wameamua hizi kesi zote eh, eh, za uchaguzi. kunaikuwa kesi mia moja themanini na nane za ngazi ya udiwani, ambao zimesikilizwa mahakama ya wilaya, na madiwani hawa ni wa vyama tofauti. Kwa hiyo nadhani haina haina hiyo mwingilio huo eh, eh, wa uhuru wa, wa, wa mahakama Nam, tukimaliza, jaji, hebu waeleze wasikilizaji ni lipi ambalo utalikumbuka hivi unavyoondoka, hasa katika utendakazi wako. Ni nini kizuri hasa ambacho utakumbuka katika utendaji kazi kwenye, uh, kwenye mahakama za Tanzania? Mi e, nadhani nitakumbuka ni kwamba pamoja na kuondoka kwangu, e, e, mambo mengi e, yataendelezwa na kwamba fikra uh, ya wafanyakazi wa mahakama, mtizamo wao uh, umebadilika, ume, ume uh, uh, kwa sababu um, sasa hivi wafanyakazi wengi wote karibu wa mahakama wana, wanaamini kabisa kwamba kwamba inabidi eh, eh, wende na kasi mpya inabidi. E, wawajibike, inabidi watoe huduma bora. Kwa hiyo nadhani hata nikikaa pembeni sasa hivi kwenye kivuli e, nadhani ile kasi ambayo tumeianza basi itakuwa kama gurudumu linaendelea tu. Kwa hiyo mi nadhani hilo, e, e, ndio jambo kubwa ambalo nitalikumbuka. Asante uh, sana Jaji Muhamed Chande kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji, amekuwa ni jaji mkuu anayeondoka wa Tanzania, Muhamed Othman Chande akizungumza uh, nasi kutoka huko Dar es Salama uh, ikiwa ni siku ambayo imekuwa ni yenye shughuli nyingi, ambapo mridhi wake amechukua uh, usukani, na katika sherehe ambayo imefanyika katika ikulu hapo Dar es Salaam. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani kwa leo. Asante sana msikilizaji kwa kusikiliza kipindi cha Kwa Undani hii leo. Nikiangalia pale kwenye ukuta, naona tuna muda ambao umesalia, na kama ilivyo ada, nitakuacha kwa kibao cha muziki, ambapo ni mwanamuziki anayejulikana kama Willy Paul, mwanamuziki mzaliwa wa Kenya akishirikiana na, na mwanamuziki mwenzake anajulikana kama Size 8. Kwa pamoja wanakwambia tam-tam. Tuonane tena panapo wili wili wili majaliwa <tik>