hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye alikosoa vikali jumuiya ya idara za kipelelezi za Marekani, amewaambia wafanyakazi wa idara ya ujasusi CIA kuwa yuko pamoja nao. Trump alitoa matamshi hayo katika makao makuu ya idara hiyo huko Langley, Virginia, jana Jumamosi, katika siku yake ya kwanza kama rais wa Marekani. Nafahamu pengine, mara nyingi mmekuwa hampati uungaji mkono mnaotaka, na hivi sasa mtapata uungaji mkono mkubwa, pengine mtasema, tafadhali usitunge mkono sana, amesema kiongozi huyo. Maafisa wa CIA wamesema takriban wafanyakazi mia nne walikuwepo kusikia matamshi ya rais. Alieleza bayana kuwa mapambano dhidi ya Islamic State atakuwa ni kipaumbele cha juu na kwamba utawala wake utazidisha mbinu za Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumapili wamewabeza maelfu ya watu waliojitokeza jana katika miji mbalimbali hapa nchini kupinga utawala wake. Trump ameandika katika Twitter kutokea Whitehouse, nimeangalia maandamano jana, lakini ilikuwa ni kama vile tulikuwa tunafanya uchaguzi. Kwa nini watu hawa hawakupiga kura? Mtetezi wa haki za wanawake Gloria Steinem, mwimbaji mashuhuri Madonna, mcheza filamu Scarlett Johansson na watu wengine mashuhuri walikuwepo katika maandamano ya Jumamosi hapa Washington. Na pia kulikuwepo na watu mashuhuri katika miji mingine. Saa mbili baadaye, Trump amesema katika tweet nyingine, kwa maandamano ya amani ni kuonyesha demokrasia yetu. Hata kama siku zote sikubaliani nayo, natambua haki za watu kuelezea ya maoni yao. Baba Mtakatifu Francis amesema atasubiri kuona atakachofanya rais wa Marekani Donald Trump kabla ya kutoa maoni yake. Katika mahojiano la gazeti la Spain El Pais lililochapishwa jana usiku, Francis amesema hapendi kuanza kuwa mbele wala kuzungumzia watu kabla muda haujafika. Tutaona anavyofanya na, na vitendo vyake kabla ya kutoa maoni kuhusu rais wa Marekani. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alitoa maoni hayo Ijumaa katika mahojiano yaliyohusu masuala mbalimbali na gazeti hilo huko Vatican wakati ambapo Trump alipokuwa anaapishwa kama rais wa 45 wa Marekani. Alipoulizwa kuhusu viongozi wa kisiasa wenye kutaka umaarufu wanaoibuka Marekani na Ulaya, alionya dhidi ya kutaka mkombozi wakati wa mzozo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema leo Jumapili pili kwamba baadaye hivi leo atazungumza na rais mpya wa Marekani Donald Trump. Mawasiliano ya simu yatakuwa ni ya kwanza kati ya viongozi hao wawili wa dunia tangu kuapishwa kwa Trump. Netanyahu amesema katika mkutano na la baraza lake la mawaziri kuwa anapanga kujadili kuhusu hali ya wa Waisraeli na Wapalestina, Syria na tishio la Iran. Trump aliahidi kuunga mkono vikali Israel wakati wa kampeni zake na kusema ataitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel licha ya kugombaniwa kwa mji huo. Pia hivi leo Jumapili, Israeli imeidhinisha vibali vya ujenzi kwa zaidi ya nyumba 550 katika maeneo matatu ya Jerusalem Mashariki. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kiongozi wa Gambia aliyeshindwa katika uchaguzi Yahya Jame amekwenda uhamishoni Jumamosi usiku na kumaliza miaka ishirini na mbili ya utawala wa kimabavu na mzozo wa kisiasa ambao ulitokea katika taifa hilo la Afrika Magharibi na kupelekea uingiliaji kati wa kijeshi. Jame hakutoa taarifa yoyote wakati akiondoka kwenye uwanja wa ndege wa Banjul na familia yake katika ndege isiyokuwa na nembo na kutua saa kadhaa baadaye nchini Equitorio Guini. Alifuatana na rais wa Guinea Alfa Conde ambaye katika siku za karibuni alikuwa akifanya mashauriano naye juu ya mpango wa kuondoka nchini. Kuondoka kwa Jame ambaye alikamata madaraka kwa njia ya mapinduzi mwaka 1994 kumekuja baada ya wiki kadhaa za mivutano, akikataa kuondoka mamlakani tangu aliposhindwa uchaguzi wa Desemba mosi na mpinzani wake Adama Barrow. Tetemeko lenye nguvu la ardhi limepiga leo Jumapili mchana huko Papua New Guinea lakini halikusababisha uharibifu au majeruhi kwa vile lilikuwa zaidi likitokea chini ya ardhi. Idara ya jiolojia ya Marekani imesema tetemeko hilo lilitokea katika mkoa wa Bougainville, ilikuwa katika kiwango cha 7.9 kuliko makadirio ya awali ya kiwango cha nane. Idara hiyo inasema ukubwa wa tetemeko ulikuwa kiasi cha kilomita 136 na kwamba tishio lolote la tsunami lilikuwa limeshapita. Matetemeko ya ardhi ni mambo ya kawaida Papua Nyugini na eneo zima. Nchi hiyo iko katika ukanda wa Pacific unaojulikana kama Ring of Fire, ambao ni kawaida kukumbwa na matetemeko. Jimbo la kusini mashariki mwa India la Andhra Pradesh limeshuhudia watu 35 wakipoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya treni iliyotokea Jumamosi usiku. Maafisa wa reli wamesema mabehewa nane ya treni yaliacha njia na kuanguka nyakati za saa tano usiku, wakati treni hiyo ilipokuwa inapita kwenye wilaya moja ya ndani, na watu waliokuwa ndani ya treni wakiwa wamelala. Operesheni zilifanywa usiku huo huo kuwatoa abiria waliokwama katika mabehewa yaliyopandiana. Wengi walioondolewa walipelekwa hospitali za karibu. Wale waliokuwa hawakupata majeraha walichukuliwa hadi mji wa karibu wa Bubenshwar. Msemaji wa reli wa pwani ya Mashariki, JP Mishra, ameiambia televisheni ya India kwa kipaumbele chetu wakati huu ni kuhakikisha kwamba abiria wote waliojeruhiwa wanapatiwa matibabu mazuri. Ujambo msikilizaji, ni siku nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni mimi Meri Mgawe nakuita, basi usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael, mwana harakati wewe, unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao: Joshua Turuka, Exaud Masawe na Mwalimu Kennedy Mpemba, na vilevile unamsalimu Daudi Wakota, Meshaki Mwamala, Ramadhani Mchomvu na Husda Salim. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridiana Mbwea, Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario huku msahau Ima Sadala na vilevile vile Slane Boas, umewatumia salamu Magare Frank na Timai Shemalamba, Hiza Mpare na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili. Naishika barua yako leo, Mwamaso. Wewe unasema sanduku lako la barua ni 928 Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja, siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Joseph Milulu, Michael Nogashi, hawa wakiwa pale Kenya. Unawatumia salamu mabingwa wa salamu, Zakaria Demfo Sikiri dalio sima Kagaruki na shukuru wa mama, umemkumbuka Salome Daniel Mkondo wa Mkondo, choma wa choma na rustiki maratu. Wengine uliowakumbuka siku ya leo ni Omari Mbaraka, Madenge Mlagwa wa Mlagwa, akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau mtua Mwamiko na mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa kifuru upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema mkongwe hakanyiki. Nashika barua yako Juma Michael, unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael mwanaharakati akiwa pale Nzega. Umemtumia salamu Ima Sadala, na vilevile Filbert Kiaukwe umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe, na huku msahau Daudi Kikoti. Nashika barua nyingine mkononi kwangu ni ya kwako kwa Joshua Turuka, wewe moja kwa moja, unasema katika kipindi hiki cha salamu na muziki nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salamu zangu na nyingine kwa Juma Michael mwana harakati, huyu namtumia salamu Wathumani wa Chemba na salamu nyingine Meshaki Ibrahimu na Thomas Mombozi umemkumbuka. Josef Joakim Chua na Baraka Mganga umewakumbuka, Charles Mjeshi na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada, unaejipodoa hata mzungu ni mweupe, lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshua Turuka na Mbinga Boi. Haya basi msikilizaji, huo ujumbe na utata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC. Wewe unajiita mama Mbozi, unasema mimi nataka kutuma salamu zangu kwa boaz karaje, akiwa pale DRC. Namtumia salamu juma idiisa, akiwa pale Tanzania. Namtumia salamu kennedy mashaiki, akiwa pale pale DRC. Namkumbuka mume wangu mpenzi gedi gedi, akiwa akiwa hapo kivu kaskazini. Natuma salamu salamu zangu kwa mama yangu mzazi, akiwa pale Kigoma. Namtumia salamu dada yangu mpendwa, akiwa pale kambi ya Nyarugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha Salamu na Muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi hewani ni salamu Msiki. Na nashika barua yako Joshua. Joshua, sanduku lako la barua ni 456 unatokea pale Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao Joseph Joakim Chua na vilevile rafiki yangu Chaz Mjeshi. Natuma salamu zangu kwa Husna Selimu na msalimu Zuria Kiata. Namtumia salamu vilevile Mama Kaiti akiwa pale Gongo la Mboto. Nakumbuka Asmani wa Chemba na Ima Sadala. Nashika barua yako kutoka pale Kenya, ni kule Nairobi. Wewe unajiita barasa barasa. Natuma salamu zangu vilevile vile kwa dada Geita akiwa pale Gethersburg, Maryland. Namtumia salamu vilevile mama Kiere akiwa hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo na msalimu baba Joakim akiwa pale Nairobi, na bila kusahau wapendwa wote walioko pale Kisii barua ya sasa ni ya kwako Deus Masunga, wewe sanduku lako la barua ni 468 Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unasema, msikilizaji, tuma salamu zangu kwa mapema Ndula. Namkumbuka Kennedy Mpemba, namsalimu Njigo Edward na Johnny Ipembe na hawa wakiwa pale Shinyanga. Namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima. Natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Lutahiwa Busisi na Maduhu Masunga. Natuma salam mzangu kwa Jacob Sawidi, William Mekenye na Bi Helena Oyuma, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe kila mtaka mwanzo mwisho anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kiere, unasema salamu zako siku ya leo unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa hapa Uganda. Namtumia salamu zangu hapa Kampala dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kiere akiwa hapo DRC, natuma salamu zangu kwa Njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Rieke na Este Makuchu, hawa wote wakiwa hapa Kampala. Ujumbe ninasema anayetaka salamu atume salamu. Nakamata barua yako si mwingine kiembe si kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambi ya Nyarugufu. Unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC, unawakumbuka rafiki zako Joakim Fikiri, Ipembe Zakaria na vile vile, Yakobo Saidi. Unasema ninawatakieni kila laheri. Barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Basi ni wewe Jakobo Kititi, unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu wangu siku ya leo nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vilevile Nkamba, alikumbuka namtumia salamu vilevile vile, Fred Nyantori, natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Victor Hayanda, hawa popote pale walipo. Ujumbe wangu siku ya leo ninasema ninawakumbuka, ninawapenda wote Kikoma. kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika haya basi kibao safi kabisa hicho msikilizaji bongo fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa washington dc nashika barua yako godfrey njereka salamu zako siku ya leo unasema zinatokea tanzania unataka kumkumbuka salome daniel rose malima ramadhani mchomvu na henry kideure Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote wanasema ni mashabiki na wote ninawasalimu popote pale walipo. Nashika barua yako wewe Geoffrey Njereka, unasema sanduku lako ni 5011 Mkwajuni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Willi Njereka, Yuston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwajuni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daudi Kikoti umewakumbuka chidi Chidi Chitenda wa Dar es Salaam, Tanzania, Josef Miroro na Rebeka Kwamboka, hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond Simbo Masawe, moja kwa moja, siku ya leo unasema, mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea Sijamsaorans Makongogo, Eliakim Chikundi na Salome Daniel. Ujumbe wangu ninawatakieni kila la heri. Nashika barua yako Lusi Mushi, wewe unasema unatokea pale Mbeya ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa, namsalimu Ibrahim Mushi, namtakia salamu Fataki Bachinge na mtumia salamu Joseph Joaki Mchua na vilevile Abdulaziz Kamata, namkumbuka Jumanne Lukoba, namsalimu Aziza Shukuru, Ramadhan Saidi na Rutabi wa Busisi, nawakumbuka Masumbuko Shome na vilevile vile vile Mama Baloteli. Ujumbe ninasema ninawatakieni kila laheri katika kipindi na mpaka hapo msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Mary Mgawe na kutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine kijacho. na mfuatao sasa basi ni mukhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kiongozi wa Gambia aliyeshindwa katika uchaguzi Yahya Jammeh amekwenda uhamishoni Jumamosi usiku na kumaliza miaka ishirini na mbili ya utawala wa kimabavu na mzozo wa kisiasa ambao ulitokea katika taifa hilo la Afrika Magharibi na kupelekea uingiliaji kati wa jeshi la kieneo. Jameh hakutoa taarifa yoyote wakati akiondoka kwenye uwanja wa ndege wa Banjul na familia yake katika ndege isiyokuwa na nembo na kutua saa kadhaa baadaye nchini Equatorio Gini. Tetemeko lenye nguvu la ardhi limepiga leo Jumapili mchana huko Papua New Guinea, lakini halikusababisha uharibifu au majeruhi kwa vile lilikuwa zaidi chini ya ardhi. Idara ya Jiolojia ya Marekani imesema tetemeko hilo lilitokea katika mkoa wa Bougainville, lilikuwa kwa katika kiwango cha 7.9 kuliko makadirio ya awali ya kiwango cha nane. Idara hiyo inasema ukubwa wa tetemeko ulikuwa kiasi cha kilomita 136 na kwamba tishio lolote la tsunami lilikuwa limeshapita. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumapili wamewabeza maelfu ya watu ambao walijitokeza jana katika miji mbalimbali mbali hapa nchini Marekani kupinga utawala wake mpya. Trump ameandika katika Twitter kutokea White House, nimeangalia maandamano jana, lakini ilikuwa kama vile tulikuwa tumefanya uchaguzi. Kwa nini hawakupiga kura? Mtetezi wa haki za wanawake Gloria Steinem, mwimbaji mashuhuri Madonna na mcheza filamu Scarlett Johansson na watu wengine mashuhuri walikuwepo katika maandamano ya Washington siku ya Jumamosi. Na hapa ndi tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.