Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni BMJ Murithi ni kuwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatatu Januari 23 mwaka 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na vitongoji vyake na kwenye masafa mafupi katika mita bende 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu hii leo, wafungwa zaidi ya mia tatu wameachiliwa huru nchini Burundi kwa msamaha wa rais wa nchi hiyo. Je, mmoja wa wafungwa hawa anasemaje? Mimi nasikia na furahi sana nasikia na furahi sana tena, prezidenti wa nchi awe vizuri, afanye huruma kwa wote. Kuna watu wanafungia bure hapa ndani jela, lakini kuna wenzetu waibakia ndani. Tulikuwa tunataka na wenyewe wafungue watoke. Tuliacha watu wa rafiki zetu wengi wako na wenyewe wako Gitega, kuna wenye wako na katika taarifa nyingine, shirika la ndege la Kenya Kenya Airways wiki hii linaadhimisha miongo minne baada ya kuzinduliwa, lakini kuna changamoto za kila aina. Kwa ajili ya wizi na ufisadi inatokomea sasa hivi, kwa hivyo eh, hakuna la kusherekea. Kwa ajili umeona wamefuta watu, umeona wanaingiza wana, wana hasara kubwa sana. Hiza basi ni miongoni tu mwa habari tuza kuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako kwa na BMJ Muridhi. Rais mpya wa Gambia Adama Barrow amesema hii leo kwamba ataunda tume ya ukweli na maridhiano kuhusu tuhuma za utawala mbaya wakati wa enzi ya rais wa zamani Yahya Jammeh ambaye alikuwepo madarakani kwa takriban miaka ishirini na miwili. Alisema katika mahojiano na VOA jana Jumapili kwamba miaka ishirini na miwili ni muda mrefu mno na kwamba watu wanahitaji kufahamu ukweli. Mshauri wa Baro amewaambia wanahabari hii leo Jumatatu kwamba kabla ya kuondoka nchini siku ya Jumamosi, Jame alichukua takriban dola milioni kumi na moja za Kimarekani e, kutoka katika mfuko wa serikali na alisafirisha magari ya kifahari kwa kutumia ndege. Makundi ya kutetea haki awali yalimshutumu kwa ukiukaji wa haki za binadamu katika utawala wake wa muda mrefu ikiwemo kuwafunga wapinzani wake wa kisiasa na waandishi wa habari. Wakati huo huo, Marekani imesifu makabidhiano ya amani ya madaraka nchini Gambia siku moja tu baada ya rais wa zamani wa nchi hiyo kwenda uhamishoni nchini Senegal. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje leo Jumatatu aidha imewasifu raia wa Gambia kwa kile ilichokiita kufuata maadili ya kidemokrasia na kutojihusisha na vurugu katika muda wa wiki chache zilizopita. Kadhalika, Marekani imesifu muungano wa kiuchumi wa Afrika Magharibi, ECOWAS, pamoja na wadau wengine katika eneo hilo kwa kuonyesha uongozi mzuri, kufuatia mzozo wa kisiasa uliolikumba taifa hilo. Imesema kuwa imeridhishwa na hatua ya rais aliyoondolewa mamlakani Yahya Jame ya, ya kwenda uhamishoni. Wajumbe wa serikali ya Siria na wale wa upinzani wamekusanyika hii leo katika mji mkuu wa Kazakistan kwa mazungumzo ya amani ambayo yanaungwa mkono na Rusia na Uturuki na ambayo waasi wamenukuliwa wakisema kuwa hayatahusisha mashauriano ya moja kwa moja. Huu ni mhula wa mwisho kwa Margaret Chan kama mkurugenzi. Mkurugenzi mpya atathibitishwa katika mkutano mkuu wa dunia mwezi Mei. Kwa hiyo labda haishangazi kwa nini Chan amesisitiza mafanikio mengi yaliyopatikana katika afya ambayo amepatikana chini ya usimamizi wake bila ya kuepuka kuto kutaja changamoto zake. Anasema kutokuwa na usawa katika afya mara nyingi kunasababisha bei za juu za madawa, lakini anaeleza kwamba juhudi za WHO zimefanikiwa kupunguza bei za chanjo na vifaa vingine vya afya. Anasema punguzo kubwa la bei katika chanjo ya hepatitis C limewezesha watu zaidi ya milioni moja wanaoishi na ugonjwa huo katika nchi zinazoendelea kupata matibabu yanayookoa maisha. Chan anasema matokeo chanya inayotokana na juhudi za WHO katika kumaliza ugonjwa wa homa ya manjano nchini Angola na DRC mwezi Septemba. Pia amesema chanjo ya surua katika miaka 15 iliyopita imeokoa maisha ya watoto milioni 20, na maendeleo yanafanyika katika kudhibiti ukimwi, kifua kikuu na malaria. Asante ah, sana Sandi Shomari, kwa taarifa hiyo ambayo ni ya mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Margaret Chan akitoa ah, wito wa kuwepo na uwiano kati ya utoaji wa huduma za afya kwa wote, tajiri na maskini. Na tukiendelea na habari muhimu za dunia, ni kwamba waziri mkuu wa Mauritius amemwachia mamlaka mtoto wake wa kiume katika kukabidhiana madaraka kulikozua utata. Akizungumza leo Jumatatu, waziri huyo mkuu anayeondoka Arnold Jagnoth mwenye umri wa miaka 86 amesema kwamba kazi ya waziri mkuu ina changamoto nyingi na kwamba inahitaji uwajibikaji mkubwa na kuwa baada ya kutekeleza majukumu yake anaona huu ni wakati mwafaka wa kuwakabidhi vijana mamlaka. Ravid Jognoth mwenye umri wa miaka 55 sasa ndiye waziri mkuu wa kisiwa hicho kilicho takriban kilomita elfu mbili kutoka Afrika Bara. Kabla ya kukabidhiwa mamlaka, Jognoth alikuwa waziri wa fedha. Ubadilishanaji huo wa madaraka umefanyika pasina kuwepo na uchaguzi, jambo ambalo limezua utata na shutuma za kufanya uongozi wa Mauritius kuwa zoezi la kifamilia. Waziri mkuu wa zamani wa Mauritius Paul Baringer amepinga hatua hiyo ya kukabidhiana mamlaka kutoka kwa baba hadi mtoto na kusema kwamba wananchi wa Mauritius wangependa uchaguzi ufanyike haraka iwezekanavyo. Na wajumbe wa serikali ya Siria na wale wa upinzani wamekusanyika hii leo katika mji mkuu wa Kazakistan eh, kwa mazungumzo ya amani ambayo yanaungwa mkono na Rasia na Uturuki na ambayo waasi wamenukuliwa wakisema kwamba hayatahusisha mashauriano ya moja kwa moja. Mazungumzo hayo ambayo yanafanyika mjini Astana yanatarajiwa kulenga usita, usitishwaji wa mapigano nchi nzima uliosimamiwa na Siria, Iran na Uturuki mnamo mwezi Desemba mwaka jana ambao unaendelea hadi sasa hivi. Majaribio ya awali ya sitisho la mapigano yalisu, yalihusisha Marekani na Umoja wa Mataifa lakini yalisambaratika kwa haraka huku pande zote zilizokuwa zikizozana zikiendelea kupigana na kulaumiana. Mazungumzo mengine yakiwa ni pamoja na yale yaliyofanyika mwaka mmoja uliopita hayakuleta mafanikio yoyote katika kumaliza vita vilivyoanza mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na moja. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliopewa uzito wa juu hii leo ni ziara ya rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, huko nchini Tanzania, ambapo amesaini mikataba tisa ya ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, huku rais huyo akitahadharisha nchi za Afrika juu ya uwepo wa mtandao wa Fethullah Gulen uliojaribu kufanya jaribio no la mapinduzi nchini humo mwezi Julai mwaka jana. Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Majidi Mjengwa, kuhusu ziara hiyo. Kiliangalia kiundani ni tatizo la ndani ya Uturuki, lakini inapokuja kwenye masuala yenye kuhusiana na mambo ya ndani ya Tanzania kuhusiana na elimu na uwekezaji kwenye elimu, kuna tatizo kwa sababu inazungumzia shule e, tumeona kwenye vyombo vya habari uwepo wa shule za fedha ambazo zinahusishwa na mtandao wana fitura kurani. Yeye ni kiongozi e, ambaye anaishi uhamishoni na ana ugomvi e, au ana upinzani na serikali iliyopo madarakani. Hayo yalipaswa yawe ni mambo ya ndani ya Uturuki. Uturuki na ushawishi wowote, sidhani sidhani, serikali ya Tanzania ina historia e, nchi ya Tanzania ina historia ya kuwa na misimamo inapohusu masuala kama haya. Leo hii Rais wa Uturuki am amezungumzia juu ya nchi za Afrika na Tanzania kiujumla kuwa makini na mtandao ambao upo nchini kwake ambao umejaribu kufanya mapinduzi. Eh, unadhani kwa nini anazungumza hilo na kulielekeza kwa nchi za Afrika na Tanzania kwa wakati huu? kwa makini kwa maana ya Uturuki napata tabu mimi kama mchambuzi kama Mtanzania kuona jambo hilo kwamba linaweza likawa na sura hiyo, isipokuwa ni ugomvi e, wa ndani katika nchi ya Uturuki ambao ni wakwao wenyewe, tusingependa kuingilia. Uturuki hivi sasa imekuwa ikifanya biashara nyingi tu na Tanzania, kuanzia hata kwenye sekta ya usafirishaji, na ukiangalia biashara nyingine ama sekta nyingine, unadhani kwa kuangalia hivi vitu vyote Uturuki inaweza ikawa ina ushawishi wa kuifanya Tanzania pengine kuegemea katika kile ambacho rais wao ambacho anakiona hivi sasa. Tuna mwingiliano mkubwa sana wa kibiashara, tuna kwenye viwanda na kadhalika. Majengo mengi utayaona katika miji yetu, vifaa vyake vinapatikana kutoka Uturuki. E, kumekuwa na watalii kutoka Uturuki. Hayo ni mambo ya msingi ambayo, e, tunathamini, lakini sisi kama Tanzania tunafanya shughuli za ushirikiano na mataifa mengine pia. E, inapokuja kwenye ushawishi wa kwamba, kwa, kwa misaada hiyo E, au kwa ushirikiano huo kwa faida hizo zinazozipata e, basi kuwe na masharti ya kutuamulia e, hata kwenye yale ambayo yana maslahi -like kwa Tanzania kwa mfano kwenye elimu. Sidhani kama viongozi wetu watakuwa na upofu katika hilo. Kwa kuiangalia ziara hii ya rais huyu wa Uturuki, unadhani ni ziara ya kisiasa au ya kibiashara na ushirikiano? Ina sura zote mbili. Hasa kwa sababu ni majuzi tu mwezi Julai wamekuwa na matatizo hayo ya jaribio la la mapinduzi katika nchi yao. Kwa hiyo wanatafuta namna ya kujenga e, e, taswira, lakini pia kuona kile ambacho kina maslahi ya kisiasa kwao. Turuki bado ni nchi ambayo inataka kujenga uchumi wake, e, soko la bidhaa zake e. Kwa sasa hivi Ulaya na Marekani inakuwa gumu. Kwa hiyo Afrika ina nafasi kubwa ya kuwa ni ndio soko kubwa kwa sasa hivi na nchi ya Tanzania ini ina ushawishi mkubwa, ina nafasi kubwa ya kuweza ku, ku, kutumika kama sehemu ya kupitishia bidhaa ambazo uturuki inaweza ikazifikisha katika nchi za Kongo eh, na nchi nyingine za jirani. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Majid Mjengwa akizungumza na Sauti Amerika. Na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo amepanga kuiondoa Marekani kutoka kwenye makubaliano ya biashara ya mataifa kumi na mawili ya ukanda wa Pacific maarufu kama TPP wakati akianza ya wiki yake ya kwanza kama rais. Ushirika wa ukanda wa Trans Pacific ulikuwa katika mashauriano tangu mwaka wa elfu mbili na tisa enzi ya rais wa zamani Barack Obama, lakini bunge la Marekani alikuuidhinisha na wabunge kadhaa waliupinga au walikuwa na mashaka na makubaliano hayo. Kundi la maadili katika mji mkuu wa Marekani hapa Washington DC limetangaza kwamba litawasilisha kesi mahakamani dhidi ya rais Donald Trump. Siku tatu tu baada ya kiongozi huyo wa Marekani kuapishwa kundi hilo Progressive Citizens for Responsibility and Ethics in Washington limesema kuwa Trump alikiuka kipengele cha katiba ambacho hakijadhihirika wazi wazi na kwamba litamfungulia mashtaka hii leo katika mahakama ya kitaifa ya Manhattan mjini New York <muchas> Nam, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, shirika la ndege nchini Kenya, Kenya Airways wiki hii linaadhimisha miongo minne baada ya kuzinduliwa kwake, shirika hilo ambalo limekuwa likumbwa na changamoto kadha wa kadha. Hata hivyo, hivi sasa shirika hilo limetangaza kuwapa wateja wake punguzo la asilimia 40 kwa wiki mbili zijazo kwa kila safari. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Miongo minne baada ya kuanzishwa kwa shirika la ndege nchini almaarufu KQ, shirika hili limeendelea kujivunia hadhi kubwa ulimwenguni kwa ubora wake. Hadi sasa KQ linatoa safari za moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi hadi nchi zaidi ya 54 kote ulimwenguni. Wakati wa kuanzishwa kwake miaka 40 iliyopita, shirika hilo likiwa linamiliki ndege nne tu, na hivi sasa linamiliki ndege 36, lakini ufanisi huu haujakosa vizingiti njiani. Mbuvi Ngunze, mkurugenzi mtendaji wa shirika hili, anashikilia kuwa licha ya kuwepo vizingiti dhidi ya ufanisi wa shirika hili, bado mbele kuna ufanisi mkubwa unaopania kulifanya shirika hili kuwa maarufu mno ulimwenguni. There has been turbulence along the way, but we have always managed to fly through. That turbulence strengthens our resolve. Anasema, haijakuwa safari ya ndege ya kujivinjari tu. Pamekuwa hapo mawimbi mazito katika ufanisi huu, lakini tumefanikiwa kusafiri na kustahimili. Mawimbi hayo yanaimarisha maazimio yetu, si tu kuboresha mtindo wetu wa usalama, bali pia kubuni mbinu zetu za kibiashara. Not only to improve our safety culture, but to also innovate our approach to business. Kuadhimisha huku kwa miaka 40 kuna jiri siku chache baada ya shirika hilo kutangaza kuwapa makubaliano kati yake na shirika la ndege la Australia liitwalo Qantas kusafirisha na kuuza maua miji ya Sydney na Melbourne nchini humo, katika mpango ambao huenda ukaongeza usafirishwaji wa maua hadi tani 30 kila wiki. Hivi sasa KQ likionekana kukumbatia mkakati wa kurejesha na kuimarisha faida yake na kuendelea kukuza biashara, utamaduni na ubadilishanaji wa mawazo, kuongeza pato la taifa katika uchumi wake. Kufutwa kazi kwa wafanyakazi takriban 120 katika awamu mbili, kama njia ya kubana matumizi hakujapokelewa vyema. Wachumi wanaeleza kuwa hatua wa hiyo iliondoa hadhi ya KQ. Martin Andati anaeleza kuwa hasara imepita faida na hivyo basi pana umuhimu wa kuweka mikakati thabiti kukwamua jitihada za shirika hili. Kenya zilikuwa nzuri hapo zamani, lakini kwa ajili ya wizi na ufisadi inatokomea sasa hivi. Kwa hivyo e, hakuna la kusherehekea hapa, kwa ajili umeona wamefuta watu, umeona ona, wana, wanaingiza hasara kubwa sana, kwa ajili ya mikataba mingine ambayo waliingia, ambayo ni ya ukora, na kunaona ndege hata wanauza umeona wafanyakazi wako katika migomo, hawalipwi mishahara na marupurupu. Kwa hivyo sidhani kama kuna chochote cha kusherehekea. Tungekuwa tunaomboleza kwa ajili tukienda vile tunavyoenda, kampuni inaenda kufilisika. Fahari ya Afrika, kama linavyojiita, lilitangaza hasara kubwa mno kuwahi kushuhudiwa ya kima cha shilingi bilioni 26.2 mwaka 2015, hii ikiwa ni hasara mbaya zaidi tangu kuanzishwa kwake. Na sasa, kutokana na ushirikiano wa kibiashara na mashirika ya ndege mbalimbali katika zaidi ya mataifa 177, huenda kukaipigia jeki. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi, Kenya, tunaelekea mpaka huko Bujumbura, Burundi, ambapo nchini humo hatua ya msamaha uliotolewa na rais wa nchi hiyo mwanzoni mwa mwaka huu kwa wafungwa imeanza kutekelezwa hii leo. Wafungwa zaidi ya mia tatu wameachiliwa huru kutoka gereza la Mpimba jijini Bujumbura na kusafirishwa hadi nyumbani kwao. Hao ni sehemu ya kwanza ya wale elfu mbili na mia tano wanaolengwa na msamaha huo. Mwandishi wetu Haidhallah Akizimana anayo taarifa kamili. Ni katika mazingira ya sikukuu kwenye gereza la mimba hapa mjini Bujumbura ambapo amri ya msamaha wa rais wa Burundi ya kuachilia uhuru wafungwa imeanza kutekelezwa. Msamaha huu unahusu wafungwa takriban elfu mbili na mia tano kote nchini, au ni pamoja waliokatiwa kifungo cha chini ya miaka mitano, waliomaliza robo tatu za kifungo, pamoja na wafungwa wengine ambao walikuwa na mwenendo mzuri gerezani. Lakini kubwa zaidi ambacho kilikuwa bado hakijawahi kutokea ni msamaha huu kuwahusu wafungwa wa kisiasa. Kati ya hao mia tatu walioachiliwa Jumatatu hii kuna 58 ambao ni wafungwa wa kisiasa. Jean Marie Ndaishimiye ni miongoni mwao. Alikamatwa karapurukushani kati ya polisi na wafuasi wa chama zilizotokea kwenye makao makuu ya chama cha upinzani cha MSD kilichoko mstari wa mbele katika kupinga muhula watatu wa rais Ngurunziza. E, mimi nilikamatwa kwa mambo ya siasa, yani dosie yangu ni ya 2014 pale Manase MSD pale ndiko mimi nasikia nafurahi sana. Nasikia nafurahi sana, nasikia na sana. Tena presidenti wa nchi awe vizuri, afanye huruma kwa wote. Kuna watu wanafungia bure hapa ndani jela, lakini kuna wenzetu waibakia ndani. Tunataka na wenyewe wafungue watoke. Tuliacha watu wa rafiki zetu wengi wa kuna wenye wako Gitega, kuna wenye wako Rumonge. Tunasaidiwa wenye tulikamatwa nao wote watoke na kuwa vizuri sana. Wengine walitenda makosa ya kawaida, wanakiri kuwa hawatarudi katika madhambi e, mimi kwa naeneza kama miaka miwili na nusu, nashukuru Gesi raisi ametukumbuka sisi akatusaidia ili tu, tuweze kurudia katika familia zetu. Naweza nikawambia labda hao wenye u, u, wana roho ya kurudi katika zambi zenye walikuwa wametenda, wachane nayo ili nguvu zao wazitumikishe kujenga nchi. Waziri wa Burundi wa sheria Emelohantine Kanyana pamoja na kuwa siku torudi karamakosa amesema hakuna msamaha kwa mfungwa aliyeachiriwa huru na baadaye akakamatwa kwa mara nyingine akitenda madhambi Devoa. Ter... hapa nasema kwa mara kadhaa, hatua hizi zinapochukuliwa baadhi hawachelewi kuanguka tena katika madhambi. Ninawakumbusha kuwa hilo ni hatari zaidi ambalo linasababisha kutopata msamaha kwa mara ya pili. Anaomba kujiepusha na mwenendo ambao unaweza kusababisha wa kujikuta katika makosa tena. Msamaha huu ulitangazwa na Rais wa Burundi katika hotuba yake ya kukaribisha mwaka mpya elfu mbili na na zaidi ya wafungwa elfu kumi, kwa mjibu wa takwimu za mashirika ya kiraia, idadi ambayo ni kubwa ukilinganisha na uwezo wa magereza ya hapa Burundi. Aida ha, la Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Michezo. Naam, ni Jumatatu nyingine ya michezo, na leo tuanze na mtanange unaoendelea huko Gabon katika zile fainali za kombe la Afrika, ambapo leo Senegal inajaribu kuwa ya kwanza kutoka kundi B kuingia raundi ya pili katika mechi yake dhidi ya Algeria, huku Zimbabwe inaangalia nafasi yake ya mwisho kabisa kuweza kuingia raundi ijayo endapo itapata ushindi dhidi ya Tunisia, lakini hiyo pia inategemea kama Algeria nayo itapoteza mechi yake dhidi ya Senegal. Burkina Faso na Cameroon zimekuwa timu za kwanza kutoka kundi A kuingia katika raundi ya pili baada ya kujipatia pointi tano katika mechi zake tatu kwenye kundi hilo. Wenyeji Gabon wametoka katika mashindano hayo baada ya kutoka sare katika mechi zake zote tatu, wakati Guine Bisau ilimaliza ya mwisho katika kundi kwa kuwa na pointi moja tu. Katika kundi C, wawakilishi wa Afrika Mashariki na Kati waliobaki DRC wanaongoza kundi wakiwa na pointi nne, lakini wanahitaji ushindi dhidi ya Togo kesho Jumanne kujihakikishia nafasi katika raundi ya pili. Moroko ambayo inashika nafasi ya pili katika kundi hilo ikiwa na pointi tatu, inapambana na Ivory Coast katika mechi yake ya mwisho kesho Jumanne. Je, wakongo wanasemaje kuhusu mechi ya DRC na Togo hapo kesho? Huyu hapa mwandishi wetu Kaozi Kosha kutoka Lubumbashi akizungumza na washabiki kuhusu mechi ya wana Leopar Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itamenyana kesho na timu ya taifa ya Togo. Je, matabiri ya washabiki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu mechi ya kesho baina ya Togo na timu ya DRC? Tutawina batogole mbili kwa sifulu. Batenda ndeki. Batenda ndeki. Watalia sa kesho, mechi itakuwa ya nguvu. Me tutawina moya. si Wakongomani tutawina mbili mbili tu kwa sifuru. Nani ataingisha Kalonji. <laughs> Kongo na Togo na natawina. Kongo atawina. Bia kwanza mbele mbele Kabananga ya pili napatia bowling. Kongo jada na ju atawina no, tukuna wina 2-0. Bakongo bata Mm, Kongo Kongo, parce que mimi mnyembele ni kukongolez. Alors, ja mon pays tutawina ile machi ya uh, mbili kwa sifuri anye tutawina kesho. Kutoka Lubumbashi ni nikiarifu kwa niaba ya South America, michezo mimi ni Kaozi Kosha. Asante sana Kahozi. Na Uganda Cranes, moja ya timu nyingine ambayo ilikuwa inawakilisha Afrika Mashariki na Kati, imetolewa katika mashindano hayo baada ya kupoteza mechi zake zote mbili kwanza dhidi ya Ghana na baadaye Misri, ingawa bado ina mechi moja dhidi ya Mali hapo Jumatano. Mechi nyingine katika kundi hilo D itakuwa kati ya Ghana na Misri ambayo itaamua tu nani anashika nafasi ya kwanza katika kundi hilo kwani zote zimekwisha fuzu kuingia raundi ya pili. Ghana ikiwa na pointi 6 wakati Misri ina pointi 4. Kutoka ligi ya kandanda Uingereza, kuna ile najua, unajua lakini si vibaya ya kurudia kwamba Wayne Rooney wa Manchester United aliipatia timu yake bao zuri kabisa la kusawazisha dhidi ya Stoke City mwishoni mwa wiki na kuwafanya Red Devils kuendelea rekodi yao ya kutopoteza mechi katika mechi 17, lakini kubwa zaidi ni kwamba goli hilo limemwezesha Wayne Rooney kuvunja rekodi ya mchezaji wa Manchester United mwenye magoli mengi kuliko wote katika historia, kwani bao hilo lilikuwa la 250 la Rooney, na hivyo kuvunja rekodi ya mabao 249 ambayo ilikuwa inashikiliwa na mkongwe Sir Bobby Charlton. Basi ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye yuko ziarani nchini Tanzania, ameongoza ujumbe wake katika kutia saini mikataba tisa ya ushirikiano kati ya Tanzania na Uturuki. Rais mpya wa Gambia Adama Barrow amesema kwamba ataunda tume ya ukweli na maridhiano kuhusu tuhuma za utawala mbaya wakati wa enzi ya rais wa zamani Yahya Jame ambaye alikuwepo madarakani kwa takriban miaka ishirini na miwili. Wakati huo huo, Marekani imesifu makabidhiano ya amani ya madaraka nchini Gambia siku moja tu baada ya rais wa zamani wa nchi hiyo kwenda uhamishoni nchini Senegal. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika naweza sera ya serikali ya Marekani. Maeneo makubwa ya ufukwe na ziwa Chad barani Afrika, hususan kaskazini mashariki mwa Nigeria, yapo hatarini kukabiliwa na njaa, na tayari kuna angalau maeneo mawili ambayo yalianza kushuhudia njaa mwaka jana. Ziwa Chad linanywea. Miaka kadhaa ya mavuno mabaya na kuzorota kwa uchumi kumechangia matatizo, lakini sababu za msingi ni ghasia na uharibifu uliosababishwa na kundi la ugaidi la Boko Haram ambalo linashambulia maeneo ya raia, mgogoro wa silaha kwa wanajeshi wa Nigeria na kikanda na kusababisha uharibifu wa miundo mbinu ya raia nchini Nigeria. Uasi wa Boko Haram umesababisha vifo vya watu wasiopungua elfu ishirini kwa zaidi ya miaka saba iliyopita. Liliwateka maelfu ya wasichana kutoka shuleni na nyumbani kwao na kusitisha uzalishaji wote wa kilimo linahusika kwa mzozo wa sasa wa watu milioni 1.63 waliokoseshwa makazi kutoka kwenye nyumba zao ndani ya Nigeria, mahala ambako maelfu ya watu wamezuiwa kupata msaada. Hali ni mbaya sana katika majimbo ya Adamawa, Yobe na Bono nchini Nigeria, maeneo ambayo kundi la Boko Haram yanaendeleza operesheni zake kwa wakati huu, kwa mujibu wa uchunguzi wa hivi karibuni wa Umoja wa Mataifa watu wapatao milioni nane nukta tano wanahitaji msaada wa dharura katika jimbo la Bono pekee. Watu milioni tatu nukta mbili kati ya watu milioni tano nukta tano wanakabiliwa na hatari ya ukosefu wa usalama wa chakula. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba watu elfu hamsini na watano walikabiliwa na baa la njaa mwaka jana na kwamba idadi hiyo inaweza kuongezeka kufikia 120,000 ifikapo majira ya msimu wa joto kali mwaka huu. Kiasi cha watoto laki nne chini ya umri wa miaka mitano wana utapia mlo mbaya na UNICEF inahofia kwamba idadi hiyo pia itaongezeka kufikia 450,000. Ili kusaidia kupunguza tatizo hili la ukosefu wa chakula Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa wafadhili wa kimataifa kukidhi mahitaji ya dharura kwa watu wa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Ombi la mpango wa huduma za dharura kwa Nigeria kwa mwaka huu ni pamoja na juhudi za kuchangisha fedha zitakazoratibiwa na Umoja wa Mataifa ni dola bilioni moja nukta tano. Hata hivyo, kama msaada huu wa dharura hautatekelezwa haraka, bajeti ya fedha inayohitajika kuongezeka itaongezeka ikizingatiwa kwamba ombi la Nigeria mwaka 2016 la dola milioni 484 limechangiwa nusu. Mafanikio ya kuchangia takriban dola bilioni moja yatakuwa changamoto sana. Marekani tayari imeshajizatiti dola milioni 92 katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha wa serikali wa 2017 na kufikisha jumla ya kiasi cha dola milioni 291 kwa mwaka wa fedha wa 2016 na 2017. Hili limekuwa moja ya tatizo kubwa sana linaloangaliwa duniani. Tunatoa wito kwa wafadhili wengine kuharakisha haraka katika utoaji wa fedha za huduma za dharura kwa mamilioni ya watu katika eneo ambalo maisha yao yameathiriwa na ghasia za kundi la Boko Haram na kuepuka tatizo linaloonekana la njaa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliweza sera ya serikali ya Marekani na kufika hapa, tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo: Msimamizi Hadija Riami, Mwelekezi Aida Isa, kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari. Na mimi hapa ni BMJ Murithi. Kwa pamoja tunawaaga siku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, D.C.