Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Msomaji ni Idi Ligongo. Rais wa Marekani Donald Trump amekutana mapema leo na watendaji wakuu wa kampuni tatu kubwa za utengenezaji wa magari za Marekani na kutoa mwito kwa makampuni hayo kuongeza uzalishaji ndani ya Marekani badala ya nje ya nchi. Kupitia ujumbe wake wa Twitter, Trump alisema kwamba anataka kuona viwanda vipya vinajengwa Marekani kwa magari yanayouzwa Marekani. Katika mkutano na viongozi wa General Motors, Ford na Fiat Chrysler amekuwa na siku ya pili katika mfululizo wa mikutano ya Rais Trump ambapo aliwaita wakuu wa makampuni Whitehouse katika kuona ongezeko la kazi katika viwanda vya Marekani. Katika wiki kadhaa kuelekea kuchukua madaraka, Trump alikosoa watengenezaji wa magari wa Marekani kwa kupanua kazi zao nchini Meksiko na kuwasifia wale waliotangaza mipango ya kuongeza, kuongeza kazi Marekani. Rusia, Uturuki na Iran zimekubaliana mapema leo kuanzisha utaratibu wa kufuatilia sitisho la mapigano nchini Siria Wakati wakimaliza siku ya pili ya mazungumzo ya amani mjini Astana wakiwa na maafisa wa serikali ya Siria na waasi. Nchi hizo tatu walizungumza katika taarifa ya pamoja kwamba vita vya takribani miaka sita nchini Siria havina suluhisho la kijeshi na kwamba mashauriano ya miongozo iliyowekwa na azimio la Umoja wa Mataifa ndiyo njia pekee ya kupatikana kwa amani. Pia wamezungumzia kwamba wamekubaliana na kwa pamoja kuyashughulikia makundi ya wanamgambo ya Islamic State na Nusra Front. Takribani polisi saba wa Somalia wameuawa katika mlipuko mkubwa katika mji mdogo leo hii, hii karibu na mji mkuu wa kwa mujibu wa maafisa na mashuhuda. Mlipuko ulitokea katika kambi iliyotumika na wafanyakazi wa kikosi cha polisi cha Somalia katika upande wa kusini wa mji wa Afgoye uliopo kilomita 30 magharibi mwa Mogadisho. Meya wa mji wa Afgoye, Abdi Nasir Alim Ibrahim, ameiambia VOA kwamba bomu hilo lilifichwa na wanamgambo wa Al-Shabab ambao walishambulia kambi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, karibu watu milioni mbili ambao ni sawa na nusu ya idadi ya watu nchini humo wanakabiliwa na njaa ikiwa ni matokeo ya kupunguzwa kwa ufadhili wa shirika la mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP. Kupunguzwa kwa michango kwa WFP kunamaanisha shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaweza tu kutoa misaada kwa, trik, kwa takribani watu laki sita ambao wengi wao wanahitaji msaada kutokana na ushindani uliopo ulimwenguni katika kupata misaada. WFP inapunguza kiwango na muda inayotumia kusambaza na kufikisha msaada kwa watu wachache kote barani Afrika katika nchi mbalimbali ikijumuisha Somalia, Sudani kusini na Uganda. Huko Bambari ambako ndipo kwenye mahitaji makubwa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, karibu watu laki moja na elfu kumi na tano wanapokea mgao wa chakula kwa mwezi kutoka WFP. Wengi wao wanatafuta usalama kutoka, kutokana na mapigano baina ya makundi yenye silaha na Rais mpya wa Gambia Adama Barrow amemchagua mwanamke kuwa makamu wa raisi ambaye alikuwa mstari wa mbele katika ku, ku, ku, kuviunganisha vyama vya upinzani nchini humo dhidi ya kiongozi wa zamani Yahya Jame. Uchaguzi wa Fatumata Tambajang umekuja ikiwa ni sehemu ya maandalizi yanayoendelea kwa bwana Baro kurejea Gambia kutoka nchi jirani ya Senegal ambako aliapishwa kushika madaraka wiki iliyopita, baada ya Jame kukataa kuondoka madarakani. Jami aliondoka nchini Gambia ya Jumamosi chini ya tishio la kijeshi kutoka umoja wa mataifa ya afrika magharibi, ECOWAS. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni idi Ligongo. Muda mfupi ujao utakuwa naye BMJ mwuridhi katika kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Eh, karibu msikilizaji wetu wa redio na wewe pia ambaye unatufuata kwenye Facebook live stream, katika eh, muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, eh, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Muridhi. Na kwa undani hii leo tunaanza kwa kumulika usajili wa wapiga kura nchini Kenya na maswala yaliyoibuka. Baadaye tutaangalia mapya yaliyojiri katika utawala mpya wa Rais Donald Trump, ambaye kama mnavyojua ameapishwa siku chache zilizopita, siku ya Ijumaa, na ikiwa imesalia siku 195 kabla ya uchaguzi mkuu nchini Kenya kufanyika. Vinara wa upinzani Raila Odinga na Kalonzo Musyoka wamekuwa wakieleza kuwa vitambulisho vyao vimetumika kuwasajili watu wengine katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo. Lakini tume ya uchaguzi nchini humo IBC chini ya usimamizi wa mwenyekiti wake mpya wa Fula Chebukati leo imeeleza kwamba uh, imesuluhishwa ama imelisuluhisha tatizo hilo na vilevile vile kuwaonya Wakenya dhidi ya kusajili zaidi ya mara moja, lakini Raila ameendelea kumkosoa rais Kenyatta akisema kwamba uh, Kenyatta anatoa amri kuhusu usajili wa piga kura akilenga maeneo ambayo ni ngome ya kisiasa ya chama chake cha Jubilii ambacho ndicho kinachotawala. Hebu sasa kwanza tumsikie alivyosema hii leo wakati akizungumza katika mji wa Mtwapa, eh, katika pwani ya Kenya. Huyu hapa Raila Odinga. Juzi Uhuru walisema ati, ile, ile nini ile shirika ya kusajili watu kupeana vitambulisho. Sasa siku tatu, kila saki tatu vitambulisho zitoke, na hiyo tunataka itoke kwetu zote wale ambao wana vitambulisho nataka wapewe vitambulisho. Ile registrar of persons wawe hapa vile vile, nataka wawe hapa, wanapele vitambulisho hapo hapo, sawasawa, ili watu wetu wote washike vitambulisho na wachukue kura, na kura ndio silaha ya kwenda nayo huko, sawa. Tunasema kwa Jaluo wanasema ukienda kuenda ku, ku, chui unaenda na ndugu yako ana tumbo moja mbala yake. Ile chui imekurukia wewe, wengine watatoroka, watakuwacha wewe, lakini ile ndugu yako atasikia damu, sawa? Kwa hiyo mimi naenda kuchinda chui na nyinyi, sawa sawa. Mimi tayari nimeshashika mkia ya chui, hey! simeshika mkia yake na nyinyi mko wapi? Mnakuja? Yeah. Au mnataka chuo ni rarue? Naam, huyo ni uh, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, na akiendelea hapo zaidi amesema kwamba uh, kwamba kuna usajili wa wapiga kura ambao kwa hakika amesema si halali, na serikali ya Kenya, tukiwa kwa swala hilo hilo, imekanusha madai ambayo yametolewa na kinara huyo wa muungano wa upinzani kwamba tume ya uchaguzi inawasajili watu wasio raia wa Kenya. Rais Uhuru Kenyatta hii leo akizungumza katika kaunti ya Kirinyaga amemsuta Odinga na kusema kwamba ameyatoa madai hayo kwa sababu amehisi kwamba atashindwa kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Sasa hii patashika imeendelea katika nchi nzima, wakati wote wa hao wakizungumza na, na Wakenya kuwarai wapige kura. Na wakati huo huo waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Joseph Nkaiseri ametueleza kwamba tuhuma kwamba idara ya ujasusi inatumiwa kuwasajili raia wa nchi za nje hazina msingi wowote na sasa, tunaungana na yeye waziri Nkaiseri ambaye yuko mjini Nairobi, tunaungana na yeye kwa laini ya simu waziri. Hebu tueleze maanake, umesikia yote yale ambayo yamesemwa na, uh, na kiongozi wa CORD Raila Odinga kusema kwamba serikali inahusika katika mipango ambayo si halali, hususan kuwasajili wapiga kura katika nchi ya Uganda ambao sio wa Kenya na katika nchi kama vile Ethiopia. Hebu tupe kwanza kabisa hisia zako kuhusiana na kauli hiyo ya Raila Odinga. Kwa nini hawa watu ndio wana- wanakuwa wanajua hii maneno na sisi watu wa serikali hatujui? Unajua, hii ni sasa ni, kutika, ni kutaka kupaka matope eh, electoral commission. Unajua, eh, last year, mwaka iliyopita walisema ile committee, ile commission, electoral commission wale wali wameachishwa wame kazi au walisema hawa ni wabaya. Sasa tumepata electoral commission mpya walikula kiapo mm, wiki iliyopita si tungewaachilia hao wafanye kazi kwanza, wachukue maofisi, wachunguze e, files ama register, ya electoral registration, waangalie hata tungepata tungewapatia wiki mbili ndio wachunguze, tutafute pahali ukweli upo, alafu waweze kuharifu wananchi vile situation iko, ndipo tunaweza kusema hapa yuko makosa na hapa yuko makosa, hapa yuko mzuri na hapa si mzuri. Sisingepatia watu kazi. Sasa watu, watu walianza kazi wiki hii. Sasa tumeanza kusema aii na ile. Sasa unajua hii maneno ni mgumu, ndugu yangu, na wewe ukiwa serikalini. Kuna swala lingine ambalo limeibuka kwamba wakati huu wa usajili kulikuwa na wale ambao wanaishi katika nchi za nje ambao ni wa Kenya, wanaitwa diaspora. Sijui kama unajua hili na ni yapi ambayo labda tume hiyo inafanya au serikali kuhakikisha kwamba wanapata nafasi hiyo. Una una lolote kusema? Unajua tume ya tume ya you know, tume ambayo tumeweka hivi juzi ya uchaguzi na mipaka ya, ehe, ya uchaguzi na mpaka uh -huh. E, tunataka watuambie plan zao ni nini unajua serikali is an independent. In, inasemekana Independent Electoral and Boundary Commission, tunangojea waseme kitu gani serikali inataka kuwafanyia ama kuwasaidia vipi? Kwa hivyo kama mimi kama waziri wa usalama ambayo inahusika hasa na wananchi, hatuja hatujapata uno you know, uh, sababu lolote ama hatujaulizwa usaidizi ambao tunaweza kuwapatia. Wakituuliza yale ambayo tunaweza tutawafanyia tuta tutawasaidia, eh, lakini bado tunaongojea watueleze kwa hivyo tukimalizia yale ambayo yamesemwa na kinara wa muungano wa CORD kwamba kuna watu ambao wanasajiliwa katika nchi za nje, na ametaja Uganda na vile vile Ethiopia, hilo ni jambo ambalo serikali haina habari kulihusu kabisa. Hatuna, hatuna habari, na kama yeye anajua atueleze, ni wapi na ni lini na ni kina nani, na ndipo tuweze kuchunguza. unajua hii mambo ya kuleta taharuki kila wakati unasema e, hivi na vile, you know, bila bila bila ushahidi wowote wa hiyo ni hiyo. Mimi siwezi ku sitaki sitaki ni, ni juu niongee juu yake kwa sababu e, tunataka ukweli pahali upo, alafu ndio tuweze kuchunguza. Na hilo swala lingine la watu zaidi ya laki moja kusemekana kwamba wamejisajili mara mbili pia labda serikali haina takwimu zozote kufikia sasa. Unajua, serikali yasajili watu wapige wachukue kura, ni electoral commission ndio inafanya hivyo. Kwa hivyo voja tuongojee watueleze kama waziri watueleze, waziri, unajua, tu... wa, wa, waziri, ninaelewa hivyo, lakini iwapo itatokea kwamba swala kama hili limeibuka, basi inakuwa kwamba ni ni, ku, ni uvunjaji wa sheria na hivyo basi serikali i, su, labda itaingilia unajua. Si unajua ndugu yangu, iko iko vitu mbili. La kwanza, kama makosa ikitokea, hiyo makosa itarekebishwa. La pili, hii electoral commission ambayo imechukua kazi wiki hii ama last week, ndipo wachunguze au wenyewe. Iko kitu inaitwa cleaning of the register. Wakiclean the register, wakikuta kama iko watu wengi wamesajiliwa vibaya, watahakikisha ya kwamba wameweka e, yale ambayo inatakikana kisheria, na wale wamefanya hivyo, sheria ichukuliwe. E, you know, e, I, I, I, inalingana na ile makosa mtu ametenda, na tunataka kujua ni wapi, ni stesheni gani, ni kaunti gani? Unajua hii kitu ya kumulika kumulika ama kuzimazima na kusema imefanyika bila kutokeza na kusema ni pale ama pahali fulani, hiyo yote ni, ni uvumi mtupu, na mpaka tuongojee tuambiwe ni lini nisecheni gani, na nikina nani? Kwa sababu watu wako na majina e, mimi naitwa Ngaiseri kama nimesajiliwa mara mbili mara tatu, nitajulikana. Kwa hivyo tusiwe kufuata uvumi tu ya ya viongozi ambao hawana hawana you know, heshima ya kukuja na na ushahidi. Tunataka ushahidi utoke, okay. Okay, Naam, na amemalizia kwa kusema kwamba uh, NIS, National Intelligence Service eti huenda ikahusika kwa maswala hayo na nafikiri umelizungumzia hilo, lakini mwisho kabisa uh, takwimu ambazo zimetolewa na IBC zinaonyesha kwamba vile ambavyo ilikadiriwa kwamba katika wiki ya kwanza ya usajili huo wangepata idadi fulani ya Wakenya kujisajili, lakini inaonekana kwamba imepungua. Labda unaweza kutoa kauli yoyote kuhusu hili? Unajua tume nafikiri electoral commission walikuwa wamesema kwa wiki moja ama kwa wiki mbili, walikuwa wanatarajia kupata kiasi fulani ya watu ambayo wa wamesajiliwa, na pengine hawakupata, hawakutimiza. Nilikuwa nimeona kama walisema iko laki nane na, na nusu wamesajiliwa, na walikuwa wanataraji kwamba ni watu kama milioni moja na laki nne. Kwa hivyo inaonekana iko shoti, lakini bado iko muda, watu wataendelea, na hiyo ni kazi yao kuhakikisha wananchi wanasajiliwa. Mimi mwenyewe nimekuwa nikiongea na machifu kueleza kwa sublocation yao ama kwa location yao kuhakikisha ya kwamba wale hawajasajiliwa waende wasajiliwe. Kwa hivyo kila mtu anajaribu, viongozi wa opposition wanafanya hivyo, rais na makamu wake, viongozi wote, waheshimiwa MCA, kila mtu ameenda kwao kusema watu wasajiliwe kwa sababu hiyo ndipo watu wanaweza ku you know, ama kutimiza yale ambayo inatakikana kidemokrasia. Na licha ya rais mwenyewe Uhuru Kenyatta na hata viongozi hao wa upinzani kutokea kumekuwa kwamba wamepungua. Lakini swali la mwisho kabisa, kuna baadhi ya watu ambao wamelalamika kwamba maafisa wa serikali wanawalazimisha eh, watu kujisajili. Na inaonekana kama huku ni kukiuka uh, haki za watu, kwa sababu huwezi kulazimishwa kujisajili kupiga kura. Kulikuwa na kisa ambacho uh, kimeenezwa sana kwenye mitandao ya kijamii hasa katika mji wa Embu huko, uh, nchini Kenya uh, County Commissioner akisema uh, kwamba watawashika kamata na kuwafungia ndani wale ambao hawatajisajili. Wewe kama waziri unayehusika, hebu toa kauli kuhusu hili. Hakuna mtu analazimishwa kusajili, kusajiliwa watu wanatakikana freely you know, kwa uwezo yako, kwa upendo lako, ndipo unaenda kusajiliwa. Hakuna mtu amewaikwa, ameama, amelazimishwa. Lakini unajua siku hizi hii e, mitandao ya kijamii you know, e, kila mtu iko free kuandika ile vitu ambayo wanataka. Unajua hata watu wanatumia jina si yao, ndio tu wanaweza kuhakikisha kwamba wametuma, wame you know, mesi fulani ambaye hata ingine ni uongo ingine so ingine ni ukweli. Waziri, waziri, waziri lile ninalosema, waziri, waziri tunasema, haya yalitokea kwenye mtandao wa Daily Nation, ambayo ni video iliyowekwa pale ya county commissioner jina lake Esther Maina akieleza wazi kwamba atawashika na kuwafunga wale ambao hawatajisajili, na na hao ni watu ambao wako chini yako, labda hai, maafisa kama hao labda hiyo hiyo, uh -huh. Bana, bana mi sijasikia sasa, we umeonea hiyo kitu Washington. Mimi na mimi nikiwa hapa Nairobi sijaona, pengine wanaficha mimi kwa sababu ni mimi ni waziri wa usalama, pengine ningeweza kuchukulia huyo county commissioner hatua, pengine hiyo ndipo sababu mimi sijaona lakini wewe ume, ume umejionea, uko Washington, si unitumie tafadhali. Bila shaka, nikitoka hapa studio, waziri, nitakutumia linki yenyewe uone, nitumie kwa... si uko na hii namba yangu na hii namba yangu uko na WhatsApp tumia mimi, uh, asante, na, na waziri, tunashukuru sana kwa kuweza kuzungumza na Sauti ya Amerika, kutoa tathmini yako kuhusiana na masuala ambayo yameibuka kuhusu upigaji kura, usajili wa wapiga kura hapo nchini Kenya. Donald Trump ndiye rais mpya wa Marekani baada ya miaka minane ya rais Barack Obama. Je, utawala wa Trump una maana gani kwa bara la Afrika? Utachukua mwelekeo upi kwa biashara na uhamiaji, kwa mabadiliko ya hali ya hewa, je, na utatuzi wa mizozo? Utawala wa Trump utakuwa na maana gani kwako wewe? Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika imekuwa nawe kila hatua katika kampeni na uchaguzi wa Trump na pia kuapishwa kwake. Endelea kuwa nasi kwenye mtandao, kwenye televisheni na kwenye redio, tukikuletea habari kem kem kuhusu serikali mpya mjini Washington. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Punde si punde, msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam nam nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni Kwa Undani. Na katika sehemu ya pili, kama nilivyokuahidi, ni kwamba tutaangazia yaliyojiri katika utawala mpya wa rais Donald Trump wa hapa Marekani katika kipindi cha Kwa Undani. Hiyo jana tulikupa orodha ya hatua ambazo rais Trump amezichukua katika siku zake za mwanzo mwanzo tangu kuapishwa mnamo siku ya Ijumaa na leo Donald Trump pia ametia saini maamuzi zaidi ya kiutendaji yani executive orders. Tunaungana naye sasa kwenye laini ya simu mchambuzi wa maswala ya siasa za Marekani, Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina. e, Profesa si mgeni katika kipindi cha kwa undani, na karibu sana kwa undani profesa. Na kwanza, kabla hatujaingia kwenye maamuzi yaliyotia saini hii leo uh, rais Donald Trump kuna mmoja wa wale ambao wameteuliwa kuwa katika baraza lake la mawaziri ambaye ameidhinishwa na kamati ya Senate na huenda akapigiwa kura hivi karibuni. Bwana Rex Tillerson alipigiwa kura kumi na moja kwa kumi na kamati hiyo. Hebu tuanze kabisa kwa kueleza huyu Tillerson ni nani na umuhimu wake katika wadhifa wake katika baraza la mawaziri la Donald Trump uh, Asante sana tena kwa kunipa nafasi e, hii uh, Rex uh, Tillerson ni ni ni mmoja kati ya watu ambao uh, rais uh, wa Marekani hapa Trump anamtegemea sana katika masuala ya nje, kama waziri wa mambo ya nje kwa uzo uzoefu wake mkubwa sana aliokuwa nao katika masuala ya ya ya kibiashara katika upande wa mafuta na gesi kama yeye alivyokuwa uh, tunavyoelewa historia yake fupi tu kwamba ni mkuu wa kampuni kubwa hapa duniani ya mafuta Exxon Mobil. Kwa hiyo ukiangalia ramani ya hiyo kampuni imegusa karibia mabara yote duniani katika uchimbaji uh, wa mafuta na gesi. Kwa hiyo anakuja kama mmoja uh, uh, mimi naweza nikamuita kama guru mkubwa katika mambo ya kibiashara na kimazungumzo na kimapatanishi hapa duniani. Lakini wale ambao wanamkosoa Trump kwa kumchagua huyu Tillerson wameeleza kwamba ingawaje ana umahiri mkubwa wa kibiashara, kufanya biashara za hali ya juu na zenye fedha nyingi, na mambo kama hayo, hana ule uzoefu wa wa wa, wa, wa kidiplomasia na sasa kutopata uungwaji mkono kutoka kwa maseneta wa kutoka upande wa Democratic Party, kutakuwa na athari zozote kwa utendakazi wake? Ukifikiria mi sioni athari zozote kwa sababu sera ya mambo ya nje ya taifa hili kubwa ya Marekani haijabadilika. Na mara nyingi ukiangalia mawaziri wa mambo za nje, si muda wote tu wanatokaga upande wa Republicans. sana sana kuna marais waliopita walishawahi kuwachagua mawaziri wa mambo za nje uh, kutoka pande upande wa chama kingine. Hii uh, tu ni kutokana na msimamo ambao taifa hili la Marekani unao katika sera ya mambo ya nje haijabadilika, na msimamo wake huko pale pale kwa manufaa ya taifa hili kubwa la Marekani. Na hivi leo uh, profesa, kufikia sasa Manake Trump ana mambo mengi ambayo yanafanya saa zingine sisi wanahabari hata hatujui atafanya lipi wakati gani. Lakini kufikia sasa Trump ametia saini uamuzi wa utendaji kuhusu bomba la mafuta nadhani umefuatilia ambalo lilizua utata hapa Marekani. Hebu tupe taswira kwa kifupi tu kabla hatujaenda kwa swala lingine. Kwa kifupi tu ni kwamba uh, katika uongozi uliopita ulikuwa umeegemea zaidi katika haya. Kuna hivi vitu viwili tukiangalia katika afya ya jamii vinaitwa social justice au haki ya jamii na market justice, haki ya uchumi. Kwa sababu utawala huu mpya uko katika opposite wa wenyewe, wanaangalia zaidi katika uh, market justice au haki ya uchumi kuangalia zaidi tathmini ya gharama na faida ambazo unaweza akazipata katika uh, mswada au uh, maamuzi aliyoyatoa siku hii ya leo kuhusiana na hili bomba la mafuta. Naam. Na moja ya maamuzi ya kiutendaji yani executive orders, ambazo kama tunavyokuwa tukizungumzia kwa muda sasa, ambazo alizitia saini hapo jana na ambayo imezua mjadala mkali kabisa hapa Marekani na kwingineko ni ile ya kusitisha uajiri katika idara za serikali ya Marekani. Hebu sikia alivyosema, uh, uh, profesa, msikilize hivi alivyosema msemaji wa ikulu Sean Spicer, alafu nitakuuliza swali baadaye uh, Anasema hapo, nadhani kile rais anataka kuonyesha kwa kusitisha usajili au, au uh, kuwapa ku, nafasi watu kufanya kazi katika serikali ni kwamba ni lazima tuheshimu kodi inayotoka kwa raia wa Marekani. Wanatutumia fedha nyingi na wanafanya kazi kwa bidii wengine wao wanafanya kazi mbili au tatu ili kujikimu, na anaona pesa zikitumiwa vibaya mjini Washington kwa kuajiri watu wanaofanya kazi ambazo zinafanywa na watu wengine, ni kama matusi kwa hao ambao wanalipa kodi. Sasa huyo ni msemaji wa Ikulu ya White House eh, akizungumza hiyo jana. Profesa, hatua hiyo ina umuhimu gani au athari zipi kwa siasa za Donald Trump na kwa serikali yake pamoja pia na raia wa Marekani. Kwanza mi nitalijibu ni, ni, ni hili swali hili au kulielezea katika upande wa kibiashara, tunaona kwamba huyu rais wa sasa hivi ni mfanyabiashara na mara nyingi wao wanaangalia faida na matumizi ya pesa inavyotumika inavyotumi, sawasawa mimi naona tu ni kwamba ku, ku, ku, kuongezeka kwa watumishi wengi ambao si watumishi wa kiserikali bali ni contractor katika serikali kuu ya Marekani kulikuwa kumeongezeka kupita kiasi na kume, ku, ku, ku, kuliongeza bajeti ya waajiriwa wengi ambao watumishi wengi walikuwa hawahitajiki hapo Washington. Mimi naona tu ni katika kupunguza matumizi ya serikali na kuzirudisha hizo pesa katika mikono ya miradi mbalimbali mbali ambayo inaweza ikasaidia jamii ya kimarekani hapa nyumbani. Asante sana Profesa kwa kutupa maelezo hayo. Naona muda ndo huo unaelekea kuisha, lakini labda tueleze wasikilizaji kwamba Rais Donald Trump, na ni kama ambavyo wamesikia kwenye taarifa zetu vilevile, leo vile amekutana na watendaji wakuu wa kampuni tatu kubwa za utengenezaji wa magari na kutoa wito kwa makampuni hayo kuongeza uzalishaji katika nchi ya Marekani, ndani ya Marekani badala ya nje ya Marekani, na ni kupitia ujumbe wa Twitter, uh, Trump kama ambavyo amekuwa akieleza katika kauli mbiu yake kwamba Amerika ndio itakuwa ya kwanza katika utawala wake Amesema kwamba anataka kuona viwanda vipya vikijengwa hapa Marekani na kwa magari yanaouzwa Marekani. Katika mkutano na viongozi wa General Motors, Ford na vilevile vile Fiat Chrysler amekuwa ah, ah, umekuwa ni wa siku ya pili katika mfululizo wa mikutano ya Trump, ambapo aliwaita ah, wakuu wa makampuni huko eh, White House akitaka kuona ongezeko la kazi katika viwanda vya Marekani. E, katika wiki kadhaa kuelekea kuchukua madaraka, Trump alikosoa watengenezaji wa magari wa Marekani kwa kupanua kazi zao nchini Mexico na ku, kuwasifia wale ambao walitangaza mipango yao ya kuongeza kazi hapa Marekani na kutoa nafasi za kazi kutoka nchi za nje na kuzileta mpaka hapa Marekani. Na kwa kifupi ni hayo tu ambayo yamejiri hii leo katika utawala mpya wa Rais Donald Trump. Bila shaka ni muhimu tumshukuru profesa. Asante uh, sana profesa kwa tathmini yako. Labda tutaungana nawe siku nyingine, manake haya ya utawala wa Trump yanaonekana yanaenda kwa kasi sana, na tutaendelea kuwajuza wasikilizaji yale yanayojiri. Uh, matangazo haya au kipindi hiki kimesimamiwa na Mery Mgawe hapa studio. Mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi nikikuaga kutoka Washington na kusema uwe na usiku mwema hadi wakati mwingine.