Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Zimegonga e saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni siku ya jumaatano tarehe 25 mwezi Januari mwaka 2017. Katika e matangazo yetu ya VOA Express hii leo, viongozi wa idara za kiusalama katika eneo la maziwa makuu wakutana mjini Goma. Shabaha yake ni kwa kuweza kuangalia zile shida vipi zitatatuliwa, na ili wasiwasi iweze kumalizika ndani ya watu wafanye kazi yao bila tatizo. Taarifa hiyo, msikilizaji, utaipata kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi hapa ni BMJ Muridhi, na mimi ni Sunday Shomari vilevile vile. Kwenye matangazo yetu ya leo, tutakuletea makala ya ushauri, ambapo hii leo tutaangazia madhara yanayotokana na matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii. Sidhani hilo ni dai ambalo ni sahihi, manake kujiandikisha pia kupata kura ni, ni proses ndefu sana. Kwa hivyo sidhani kuwa hawa watu wanaweza kuwa wameweza kupata vitambulisho vyao kwa muda huo mfupi ili waweze kujiandikisha kura na... e, basi hayo ni baadhi ya mengi tu ambayo tuli, tumekuandalia hii leo pamoja pia na hoja kwa hoja ambayo itakujia katika matangazo yetu ya leo. Endelea kuwa nasi katika safari yetu hii ya VOA Express hadi mwisho, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio nambari 15, naye Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump anaendelea na mpango wake wa kuamuru ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, na kuweka vizuizi vya muda juu ya nani ataruhusiwa kuingia nchini, kwa mujibu wa maafisa kadhaa wa serikali na wizara ya mambo ya ndani. Hatua hii zinafuatana na hadi yake ya kampeni aliyotoa mara kadhaa kuboresha usalama katika taifa. Trump anataka kujenga ukuta kwenye eneo zima la mpaka wake na Mexico. Kwa sasa kuna vizuizi tu kwenye baadhi ya maeneo. Trump ameahidi mara kadhaa kwamba Mexico watalipia gharama za ujenzi wa ukuta huo, ikiwa ni pamoja na kusema kwamba bunge wataruhusu serikali ya Marekani kulipia gharama za mwanzo za ujenzi huo na baadaye kurudishiwa fedha hizo na serikali ya Mexico. Mexico kwa upande wake imeeleza mara kadhaa haitalipia gharama za ujenzi huo, na rais wa Mexico Enrique Penya Nieto anatarajiwa kutembelea White House wiki ijayo. Ikulu ya Marekani inasema jana Jumanne kwamba rais Donald Trump anaendelea kuamini kuwa mamilioni ya wa wahamiaji wasio na hati halali za ukazi walipiga kura ndio waliomsababisha kutopata ushindi wa kura wa jumla katika uchaguzi wa Novemba mwaka jana ujulikanao kama popular vote. Msemaji wa White House, Sean Spicer aliwaambia waandishi wa habari siku moja baada ya rais mpya kuzungumzia tena suala hilo baada ya kutoa ushahidi kwenye dhifa pamoja na viongozi wa Bunge, akirudia madai yake kwamba wahamiaji milioni tatu hadi tano hapa nchini walio kwa kinyume cha sheria walimpigia kura mpinzani wake mdemokrat Hillary Clinton. Spicer hakutoa na ushahidi wowote wa wizi wa kura, na alipoulizwa na waandishi wa habari juu ya ushahidi gani aliokuwa nao rais Trump, Spicer alisema rais Trump amekuwa akiamini hivyo kwa muda mrefu kulingana na utafiti kadhaa na taarifa alizonazo. Lakini maafisa ya uchaguzi huo ambao wamechunguza upigaji kura wa Novemba nane wanasema hakukuwa na ishara yoyote ya wizi wa kura. Wafanyakazi wa uokozi wamesema bomu la kwenye gari kwenye hoteli moja huko katika mji mkuu wa Somalia leo Jumatano limeua watu wapatao ishirini wa na kujeruhi wengine zaidi ya hamsini. Shambulizi hilo lilitokea katika hoteli ya Daya huko Mogadishu karibu na bunge la Somalia na ikulu ya nchi hiyo. Kundi la wanamgambo la Al Shabab, ambao limekuwa likifanya mashambulizi kama hayo kwenye maeneo muhimu kama vile mahoteli na maeneo mengine, limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kiasi cha dakika arobaini baada ya shambulizi la kwanza kwenye hoteli, mlipuko wa pili ulitokea nje. Mashahidi wameiambia Sauti ya Amerika kwamba gari lililopelekea wanamgambo hao kwenye hoteli hiyo lililipuka pengine kwa kutumia kifaa maalum au remote control. Kwa mujibu wa Muhamed Mwalim, katibu mkuu wa muungano wa waandishi wa habari nchini Somalia, ameeleza waandishi wa picha saba wamejeruhiwa katika mlipuko huo. Shirika moja la kupambana na rushwa linaeleza mahusiano yaliyopo kati ya kutokuwa na usawa na rushwa serikalini, lilipotoa taarifa yake ya mwaka ikisema kwamba watu wanaendelea kuangalia viongozi wanaotaka umaarufu ambao wameahidi kupambana na rushwa, lakini wanaweza kufanya hali kuwa mbaya zaidi katika nchi zilizo na viongozi wenye kujitafutia umaarufu na walio na mrengo wa kiimla, kwa sababu tunaona demokrasia ikianguka na kuharibu mfumo wa majaribio ya kufanya msako kwenye jamii za kiraia, kubana vyombo vya habari na kupunguza uhuru wa taasisi ya mahakama, alisema Jose Yugas, mwenyekiti wa Transparency International alipokuwa anatoa ripoti ya kundi hilo. Hii leo, serikali ya Iraq inasema majeshi yake yamechukua udhibiti wa eneo zima la mashariki mwa Mosul kutoka kundi la Islamic State siku mia moja baada ya mapigano ya Mosul kuanza mwezi Oktoba. Wapiganaji wa kundi la Islamic State kwa sasa wamesukuma magharibi mwa Mosul na wamepoteza udhibiti wa madaraja yote matano yanayopita mto Tigris pamoja na chuo kikuu cha Mosul na maeneo ya Nineve ruins. Mafanikio haya makubwa yamepatikana kutokana na umoja wa watu wa Iraq na kuunga mkono majeshi yetu, ah, alisema waziri mkuu Haider al-Abadi. Kwa sasa nawaalika majeshi yetu shupavu kuingia haraka kuokoa maeneo yaliyobaki ya Mosul. Na waziri mkuu wa Uturuki Binali Yildirim, ah, alisema, alisema leo Jumatano kwamba mazungumzo ya wiki hii ya Siria huko Kazakistan yalikuwa na mafanikio makubwa ya kidiplomasia. Rusia, Uturuki na Iran walisimamia siku mbili za mikutano huko Astana na serikali ya Siria na wawakilishi wa waasi na kukubali mwishoni kwamba watasimamia sitisho la muda la mapigano huko Siria na kuunga mkono juhudi ya kutafuta suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa nchi hiyo. Yeldrim anasema suluhisho lazima lishirikishe serikali mpya ya Syria. VOA barabara kabisa, msikilizaji, iwapo ndio mara ya kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yetu idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC na mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia zilizosomwa na mwenzangu Sande Shomari. Naona sasa ni wakati mzuri tuangalie yale yamejiri kutoka kwa waandishi wetu, ambapo stori ambayo tumeipa kipaumbele ni kutoka huko nchini Kenya ambapo Kenya imeongeza vituo vya muda vya kuwasajili wapiga kura ambapo maafisa wa usajili wanazuru kutoka sehemu moja hadi nyingine. Wakati huo huo, ushindani unashuhudiwa baina ya chama tawala cha Jubilee na muungano wa upinzani unaojulikana kama CORD ili kuwapata wafuasi wengi zaidi tayari kwa uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwezi Agosti mwaka huu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, anayo taarifa kamili. Kazi yako ni kuhakikisha umetafuta hawa vijana na umewapatia aidi yao. Huyu ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akitoa agizo kwa wakuu wa utawala wa mkoa, machifu Makamishina na manaibu wao sehemu mbalimbali nchini Kenya kuhakikisha uzembe wa kutochukua vitambulisho unaondolewa. Serikali imekwisha pokea ripoti kwamba watu wengi huwaandikisha kuchukua vitambulisho lakini wanazembea kuzichukua katika ofisi za usajili wa watu. Na ni kwa maana hiyo ambapo vituo vya muda vimeanza kuwekwa katika sehemu mbalimbali vikiamishwa maafisa wa kusajili watu kuchukua vitambulisho ili wapate na fursa ya kujiandikisha kama wapiga kura wakati zoezi likiendelea kote nchini. Hapa Mombasa umeandaliwa mkutano baina ya maafisa wa tume ya uchaguzi na utawala wa kaunti wakiongozwa na kamishna Evan Sachoki. Tumekubaliana ya kwamba ile BVR kit vile ambavyo zitakuwa zinapelekwa kwa vituo mbalimbali mbali. Machifu na manaibu wao watatangazia kila wananchi waweze kujua mahali ambapo wataenda kujisajili, na hiki kitambulisho ukiaplai kitachukua muda mfupi sana. Ni muhimu kwa wananchi kujiandikisha kama wapiga kura, kama njia moja ya kuchangia kwa uongozi mwema katika taifa letu la Kenya. Hii ni njia moja ya kuandikisha watu kuwa wapiga kura na wanasiasa nao wamechukua fursa hiyo kuonyeshana ubabe katika kutaka wafuasi zaidi. Rais Uhuru Kenyatta akiongoza mrengo wa Jubilii unaounda serikali amekuwa sehemu mbalimbali eneo la kati na pia mashariki, kuongoza wafuasi wake, kuwatafuta wapiga kura. Na wakati huo huo kinara wa upinzani Raila Odinga yuko eneo hili la pwani kuongoza wafuasi wa muungano wa kodi kuwapata wanachama wapya. Nataka tujue katika kile kituo wange watu wangapi wanaishi hapo, ambaye wako na vitambulisho lakini hawana kura? Alafu vijana wanaenda wanafanya msako, hawo watu wote wanaletwa hapa wachike kura, sawa. Ile Registrar of Persons wawe hapa vile vile, nataka wawe hapa wanapele vitambulisho hapo hapo, sawa sawa. Uhuru walisema shirika ya kusajili watu kupeana vitambulisho. Sasa siku tatu, kila saa kitatu vitambulisho zitoke, na hiyo tunataka itoke kwetu zote. Wale ambao hawana vitambulisho tunataka wapewe vitambulisho, na kura ndiyo silaha ya kuenda nayo huko. miezi saba kabla ya Kenya kuandaa uchaguzi mkuu, jamii ya kimataifa inaangalia kwa karibu kuona iwapo uchaguzi huo utakuwa huru bila taharuki yoyote. Kutoka Mombasa, mimi ni Josephat Kioko, Sauti ya America. Namna tukitoka huko Mombasa, tunaenda moja kwa moja mpaka huko katikati au kati Uh, huko katika nchi ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ambako viongozi wa idara na taasisi za kiusalama kutoka nchi kumi na mbili za bara la Afrika wanakutana mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, uh, huko DRC ili kuzungumzia suala la kiusalama na jinsi ya kushirikiana, uh, katika kutoa taarifa kuhusu makundi ya waasi. Kwa taarifa kamili, huyu hapa mwandishi wetu wa DRC Austral Malivika. Viongozi hao wa kiusalama kutoka serikali 11 leo wamezungumzia swala la wapiganaji wa FDLR ADF, M23 na makundi mengine ya waasi kama Mai Mai mai, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Julian Paluku ni gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Ndiyo, tunakuwa na furaha sana uh, kwa sababu wakubwa wote wa uh, uh, uh, kazi ya usalama wa nchi ya kanda la maziwa makuu ya hapa kwetu na kando kando wanakusanyika Goma kwa kuweza kuangalia shida ambazo zinatukumba hasa shida za hapa karibuni. Wakati mliposikia ya kwamba kuna uh, watu kutoka Uganda ambao wamenaswa, ambao na wengine wamejipenyeza katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mambo yingine ya FDLR, ya LRA, ya ADF, ile yote inajumulisha wakuu, viongozi wa ujasusi wa nchi karibu kumi na mbili ili waangalie ni nini nchi zile kumi na mbili inaweza zikafanya kwa ajili ya kuleta usalama hapa na kumaliza wasiwasi ndani ya watu. Julian Paluku amesema kwamba Angola imefanya kitu muhimu kuitisha mkutano huo hapa Goma, Kivu Kaskazini, sehemu ambako kuna utata. Unajua, kama vita vinaanza, lazima watu wanakuwa ndani ya wasiwasi, lakini mkutano kama huu uh, shabaha yake kwa kuweza kuangalia zile shida vipi zitatatuliwa na ili wasiwasi iweze kumalizika ndani ya watu, wafanye kazi yao bila tatizo. Ndiyo maana mimi kama uh, gavana wa jimbo hili la Kivu ya Kaskazini ninakuwa na furaha kubwa sana ili nchi ya Angola imeweza uh, kuitisha mkutano huu ufanyike hapa uh, kando kando ya uwanja wa mapambano ili E, shida zile ziweze kutatuliwa haraka iwezekanavyo na wananchi wafanye kazi yao kama kawaida. Mkutano huo umefanyika wakati ambapo mkutano mwingine umemalizika huko Kampala, Uganda kuhusu waasi wa, wa M23 ambao watishia kuanja uasi mpya kwani pendekezo zao hazikukubalika na serikali ya Kongo. Oser Malivika, VOA Goma. Nam na, tunatoka huko Goma katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa tunarudi mpaka hapa studio nambari 15, ambapo tunakuletea muziki sasa. Mwanamuziki anajulikana kama nani? Kijana machachari kabisa kutoka Tanzania anaitwa Harmonize na anakuambia matatizo, twende kaza kitu hicho. Alfajiri imefika Naondoka ah, hapo chini kwa chini, mwanamuziki Harmonize kutoka huko nchini Tanzania na wimbo huo Matatizo. Tuna nini kingine, Sandi Shomari? Sasa tuelekea kwenye makala yetu ya hoja kwa hoja bmj. Na kutokana na madai ya baadhi ya viongozi wa upinzani nchini Kenya kwamba serikali inawaandikisha raia kutoka mataifa jirani kama wapiga kura, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Wakenya Francis Wangombe, Sofia Salim, William Lusige pamoja na Njeri Matu na kuwauliza hoja zao kuhusiana na madai haya. Mambo ya kusema kwamba kuna wageni ambao wameandikishwa kutoka mataifa ya nje, hizo ni porojo tupu na propaganda, kwa sababu haiwezekani, kwani serikali haiwezi kupata wananchi wa kutosha kuweza kupiga kura ukashinda kwa sababu ya kuchukua wananchi wachache kutoka taifa ya Uganda ama Sudan ama taifa jingine lolote lile. Ni porojo tu za kisiasa, zile za kawaida, maadamu hata wewe mwenyewe ulipewa kitambulisho lini? Kwa sababu lazima uandikishwe ukiwa na kitambulisho na mambo kama hayo, na ukiambiwa kwamba wewe unataka uwe mpiga kura, si umesha kuwa raia wa taifa hilo. Kwa hivyo hilo swala la kusema kwamba serikali inahusika na maswala ya kiongozi wa upinzani anadai kwamba eh, kuna jama ya ni, eh, hawa tunawaita shushushu hawa nini, eh, idara ya ujasusi ambayo inahusika katika taifa la Kenya, si kwamba kuna jambo kama hilo linaweza kutokea. Mambo mengine ni ni porojo za kisiasa, kuonyesha kwamba eti unataka kudai mwenzako anafanya hivi ukihofu kushindwa katika uchaguzi, sidhani hilo ni dai ambalo ni sahihi. Manake kujiandikisha pia kupata kura ni, ni proses ndefu sana. Kwa hivyo sidhani kuwa hawa watu wanaweza kuwa wameweza kupata vitambulisho vyao kwa muda huo mfupi ili waweze kujiandikisha kura. Lakini pia kuna madai ambayo nimesikia kuwa kuna watu ambao wameshikwa wanajiandikisha mara mbili katika vituo mbalimbali mbali. Kama madai haya ni ukweli, naomba yaangaliwe yasiweze ya kuzuia kura ziwe za ukweli. Hatuwezi tukathibitisha kwamba ni ya kweli, lakini pia hatuwezi tukayapuuza, kwa sababu wale wanaodai pia wanadai kwamba wana ushahidi kwamba baadhi ya wapiga kura ambao wamesajiliwa si wa taifa la Kenya, wanatolewa katika mataifa ya nje. Kwa hivyo, bado sisi wengi wetu hatujashuhudia jambo lile likitokea moja kwa moja, lakini yale madai hatuwezi tukayapuuza. Kwa hivyo, kile tu tunachoomba serikali kuingilia kati na kufanya uchunguzi, ingawa wale wapinzani wanadai kwamba ni mpango wa serikali. Kwa hivyo, labda tu jopo liundwe liweze kuchunguza kama yale madai ni ya kweli ama ni ya uongo. The opposition wanaclaim iliweza kuwa one of the methods wanatumia, ndio waweze kupata more votes in the election. Wanatumia watu wenye wata benefit from them, hm aji unayapata yote haya kutoka hapa VOA Express. Na sasa tuangalie kama huna kazi, makala yetu ambayo huangazia baadhi ya mambo ambayo vijana hasa katika nchi za Kenya, Uganda, Tanzania na kwingineko wanafanya. Sasa hapa kijana mmoja ambaye amejitambulisha tu kama Joram ambaye ni baba ya watoto wawili, anasema anajivunia biashara inayotokana na kilimo baada ya kutofanikiwa katika kazi ya afisini kwa miaka kadhaa. Kwa majina yangu mi naitwa Joram, mimi ni mkazi wa hapa Mombasa, katika maeneo ya Mombasa. Mimi huwa nina biashara haswa hizi ya mambo ya kilimo, hasa ya kuuzia tu viazi mwogo vya stamu chips na vitu vinginevyo. Katika biashara hii nilianza elfu mbili na kumi hivi na ninazidi kungang'ana nayo kulingana na biashara ya kwanza na hisia ya kuwa ilikuwa katika kichwa yangu. Lakini kulingana na nilipomaliza shule mwaka wa elfu mbili na nane form four, niliweza kujaribu kutafuta kazi. Nilipoingia katika maeneo ya Mombasa, nikaangalia kazi kwa kuapply eh, barua tofauti tofauti, ili niweze kupata kazi lakini sikuweza kufaulu kwa sababu kila maeneo naenda naambiwa nisubiri, mara nigojee. Nikaona ile inaweza kuni, kuniathiri sana katika maisha, ikanibidi nianze kujituma kama kijana ili niweze kupata pato kila siku na kujiendeleza. E, familia niko niko nayo inaendelea, niko na bibi na watoto wawili, wote anasoma moja, ameingia iko nasari skul, ile mwingine bado ni mdogo ya nyonyo. Changamoto ziko nyingi zaidi, lakini vile tunavyokutana nazo, pia tunavumiliana nazo hivyo hivyo vijana na wajishauri kwa sababu nikiangalia katika vijana wenzangu naona wengi wanazidi kurandaranda, wanaingia katika masuala ya ufutaji mazigara, eh, wanaingilia katika masuala ya kufuta gulu na vitu vinginezo, mbaya sana. Waambia wa, waweze kujituma, wakijituma katika njia yote ile, hasa kama ni kazi kama hii yangu, kila siku wataweza kupata riski yao na no watajiendeleza, na watakuwa kila kitu yote toshwari kabisa. Katika makala ya ushauri hii leo tunazungumzia swala la utumizi mbaya wa mitandao ya kijamii nchini Kenya, ambao katika maeneo fulani imesemekana kusababisha uhasama wa kijamii. Serikali ya Kenya imetenga kiasi cha dola milioni sita ili kudhibiti jumbe za chuki zinazoenezwa katika mitandao ya kijamii, wakati huu taifa hilo linapojiandaa kwa uchaguzi mkuu. Lakini je, ni hatua gani mtu anaweza faa kuchukua anapotumiwa jumbe za aina hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, ameweza kuzungumza na Mico Otieno ambaye ni mtaalam na mshauri kuhusu mitandao ya kijamii. Kitu cha kwanza, hate speech ikiwa mtandaoni, at the end of the day ina affect kwa sababu ina break unity ya watu, inavunja uh, umoja ambao ulikuwa. Alafu pia at the end of the day education level inaonyesha kuwa hamkusoma because Kenya is a Third world country. Ukiangalia mm -hmm. Okay, First world countries the likes of uh, United States of America, ukienda kule Uingereza, Urusi, Hispania, uh, hizi ni nchi ambayo kichochote kikitoka mtandaoni lazima mtu aulize kwanza. Hauwezi enda street na umeamini kitu umesoma. Sasa ubaya wa Kenya ni kichochote kikiwekwa, hautaki kujua kimetoka wapi, reason kwa nini iliwekwa. Mtu immediately anachukulia ni ukweli. Na ukweli huo sasa unakuja una affect mtu, kwa sababu hujui mtu mwenyewe ambaye aliweka hiyo kitu kwa mtandao alikuwa anataka nini lakini I wish tungekuwa na ile time ya kukaa chini na kufikiria, kwa nini ujamaa alifanyika hivi? Kuna evidence a ya kuprove kwa hivi na hivi ilifanyika hapo, tutakuwa tunaendelea zaidi. Kenya sahii tuko kwa stage, tuko kwa curious stage, tunataka kujua, nikifanya hivi nini itafanyika, nikifanya hivi nini itafanyika. Ndio maana sheria pia iko na close mahali, ukipatikana unatuma, unatuma hizi messages utatiwa ndani. E, ile siku wakati itakuwa ita, ita moto na watu waanze kutiwa ndani, ndo watu wataanza kuunderstand kuwa sheria pia iko na bad side yake, so mimi naweza tu kwa advise wa Kenya especially kwa sababu tukona kama miezi minane miezi saba uh, uchaguzi utakuja, na tukiangalia tu, wajua wazungu husema uh, once bitten twice shy. Na tushakuwa bitten before kama tunakumbuka mwaka elfu mbili na saba uh, watu wengi walipoteza maisha kwa sababu tu ya uvumi na ghasia za, za ujinga hapa na pale. Hatungependa kitu kama hicho itendeke tena na shetani huwa lani, kuna watu huwa wamekaa tu, wanafikiria leo vile nitakorofisha mwenzangu, so mtu na vitu kama hizi, na watu waamini. So mimi ningependa so Mkenya kama akipata meseji yote, kitu cha kwanza, kabla ureact, kabla hata useme kwa nini amefanya hivi, fikiria aliyekutumia ujumbe alikuwa anataka kufanya nini, aliyekutumia ujumbe alitoa wapi, na aliyekutumia ujumbe alikuwa anataka wewe ufanye nini. Ndo hapo sasa, after ushapata hizo jawabu tatu, unaweza move to Next step, ujue nitachukulia sheria ama sitafanya kitu, because by the end of the day, kama wewe, kama Mkenya, unaweza enda, kuna department kwa, kwa Kenya police ambao wanadeal na hiyo, it's called internet crime, so wanadeal na vitu kama hizo. Kama hizo uamini, unasema mimi nimepata ujumbe, nataka kufowardia. Unajua saa zingine zingine wanasema ujinga, saa zingine usaidia. Enda pale ulize, nimepata hii message naweza forward, wakwambie hiyo ina shida, iko sawa, tayari ushapewa authority, endelea mbele, lakini eh, If you're not sure, na unaona labda kwenda kuuliza ni ujinga, si lazima delete message. Maisha yanaendelea, kwa sababu hiyo message haita kuongezea ugali kwa meza, haitakupunguzia security pale nje. So mimi naweza kuadvise advise tu hivyo. namna baada ya mtaalamu huyu wa mshauri kuhusu mitandao ya kijamii, naona sasa kuhusiana na maswala hayo hayo ya mitandao ya kijamii, yuko sasa kwenye studio Idi Ligongo, kwa tayari kabisa kutujuza ni yapi ambayo yanatanda au kuvuma kwenye mitandao. Idi, kazi kwako. Nam, yapo mambo mengi kwelikweli yanayovuma hivi sasa katika mitandao, lakini moja kwa moja tukianzia nchini Kenya ambapo wakati joto la uchaguzi likipamba moto vijana wenye hasira wa Kisumu leo hii wamemvurumusha mbunge wa eneo hilo Ken Obura katika eneo la kuandikisha wapiga kura, ambapo vijana hao walitumia mawe kushambulia gari la mbunge huyo wakimshutumu kumuunga mkono Rais Uhuru Kenyatta na chama chake cha Jubilee. Kutokana na soko moko hilo walivunja vioo vya gari la mbunge Obura. Samsoni Bambara anasema kiuhakika, hali sasa imeanza kufikia mahala pabaya. Hii ni ishara, hii si ishara njema, na tuwe makini wa Kenya na uchaguzi huu. Zubeda Abdallah anasema mimi hili linanipa hofu juu ya usalama wetu wakati wa uchaguzi. Sasa video ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akiendesha moja ya mabasi yaendayo haraka nayo, na imesambaa kwelikweli katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Rais Magufuli alionekana akiendesha basi kwa umbali mdogo, ikiwa ni ufunguzi wa mradi wa mabasi yaendayo haraka ambayo yamekuwa yakitoa huduma za usafiri katika jiji la Dar es Salaam, maarufu kama wanaita mabasi ya mwendo kasi. Mwendo kasi kabisa. Asante Shomari. Sasa huyu Mwinyi mwenye mkuu anasema hivi, jinsi rais wetu alivyo mkali, unaweza ukadhani hata uta, hana utani na pengine hata gari kuendesha hajui. <laughs> Maliki Moseba anasema ni njema sana kuona mzee wa magogoni anaonyesha kwa ishara. Sasa lingine ambalo linavuma sana kwa sasa japo joto uh, eh, joto lake limeanza jana ni kuhusu msemaji wa klabu ya soka ya Simba nchini Tanzania, Haji Manara ambaye ni mtoto eh, wa mwanasoka nguli wa Tanzania eh, Kitwana Manara. Yeye Haji Manara amekuwa akilalamika kwamba shirikisho la kabumbu la Tanzania TFF, TFF limekuwa likibadilisha ratiba yake mara kwa mara. Awali alitoa mtihani kwa TFF akisema kwamba endapo hawatabadilisha eh, ratiba basi, yeye eh, atatembea akiwa nusuchi, lakini ametoa mtihani mwingine kwamba endapo hmm, ratiba haitabadilisha haitobadilishwa, basi atamposa Wema Sepetu. Asante ah, <laughs> sana Idi Ligongo na sasa tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anaendelea na mpango wake wa kuamuru ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico na kuweka vizuizi vya muda juu ya naye ataruhusiwa kuingia nchini, kwa mujibu wa maafisa kadhaa wa serikali wa wizara na wizara ya mambo ya ndani. Hatua hii zinafuatana na hadi yake ya kampeni aliyotoa mara kadhaa kuboresha usalama katika taifa. Ikulu ya Marekani lilisema jana Jumanne kwamba rais Donald Trump anaendelea kuamini kuwa mamilioni ya wahamiaji wasio na hati halali za ukazi walipiga kura ndio walimesababisha kutopata ushindi wa kura wa jumla au popular vote katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana. Wafanyakazi wa ukozi wamesema bomu la kwenye gari kwenye hoteli moja huko mji kuu wa Somalia limeua watu wapatao ishirini na kujeruhi wengine zaidi ya hamsini. Asante uh, sana Sandi Shomari. Twa kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo. Uh, kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, usikose kuyasikiliza. Na kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na Idi Ligongo aliyekuletea yanayovuma mitandaoni. Matangazo haya yamesimamiwa na Khadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi hapa ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakuaga kwa pamoja kutoka Washington tukisema kwa herini.