Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Polisi wa Kenya wamewakamata wakosoaji wa serikali ya Sudani Kusini, kwa mujibu wa wakili wao na mashirika ya haki za binadamu, ambao wamesema wawili hao wako hatarini kufukuzwa nchini humo. Watu hao wawili ni wakili wa Sudani Kusini, Dong Samuel ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu na mwanachama wa kamati ya haki kwa ajili ya upinzani wa Sudani Kusini na Agre Idris ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya haki za binadamu kwa upande wa upinzani. Samuel alionekana kwa mara ya mwisho siku ya Jumatatu na Idri alionekana Jumanne asubuhi. Wakili Edi Orinda, wakili wao Edi Orinda anaamini wawili hao wanashikiliwa katika makao makuu ya polisi jijini Nairobi, lakini anasema hafahamu zaidi ya hapo. Wafanyakazi wa uokozi wamesema bomu la kwenye gari kwenye hoteli moja katika mji mkuu wa Somalia hii leo limewaua watu wapatao ishirini na kujeruhi wengine zaidi ya hamsini. Shambulizi hilo lililotokea katika hoteli ya daya Mogadishu, karibu na bunge la Somalia na Ikulu, ambapo kundi la wanamgambo wa Alshababu ambao limekuwa likifanya mashambulizi kama hayo kwenye maeneo muhimu kama vile mahoteli na maeneo mengine limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kiasi cha dakika 40 baada ya shambulizi la kwanza kwenye hoteli, mlipuko wa pili ulitokea. Mashahidi wameiambia Sauti ya Amerika kwamba gari lililopeleka wanamgambo hao kwenye hoteli lilipuka, pengine kwa kutumia kifaa maalum au remote control. Kwa mujibu wa Muhamed Mwalim, katibu mkuu wa Muungano wa Waandishi wa Habari Somalia amesema waandishi wapatao saba wamejeruhiwa katika mlipuko wa pili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile vile kupitia 94.9 FM VOA Bujumbura, Burundi. Ikulu ya Marekani ilisema jana Jumanne kwamba rais Donald Trump anaendelea kuamini kuwa mamilioni ya wahamiaji wasio na hati halali za ukazi walipiga kura na ndio waliomsababisha kutopata ushindi wa kura wa jumla maarufu kama popular vote katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana, msemaji wa White House Sean Spicer aliwaambia waandishi wa habari siku moja baada ya rais mpya kuzungumzia tena swali hilo bila ya kutoa ushahidi kwenye dhifa pamoja na viongozi wa bunge akirudia madai yake kwamba wahamiaji milioni tatu hadi tano hapa nchini walio kinyume cha sheria walimpigia kura mpinzani wake mdemokrat Hillary Clinton. Spicer hakutoa ushahidi wowote wa, wa wizi wa kura. Alipoulizwa na wanahabari juu ya ushahidi gani aliokuwa nao rais Trump, Spicer alisema rais Trump amekuwa akiamini hivyo kwa muda mrefu kulingana na utafiti na taarifa alizo nazo. Rais wa Marekani Donald Trump anaendelea na mpango wake wa kuamuru ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico na kuweka vizuizi vya muda juu ya nani ataruhusiwa kuingia nchini, kwa mujibu wa maafisa kadhaa wa serikali na wizara ya mambo ya ndani. Hatua hii zinafuatana ahadi yake ya kampeni aliyotoa mara kadhaa kuboresha usalama katika taifa. Trump hata kujenga ukuta kwenye eneo zima la mpaka wa Marekani na Mexico. Kwa sasa kuna vizuizi tu katika baadhi ya maeneo. Trump ameahidi mara kadhaa kwamba Mexico watalipia gharama za ujenzi wa ukuta huo, ikiwa ni pamoja na kusema kwamba bunge wataruhusu serikali ya Marekani kulipia gharama za mwanzo za ujenzi huo na baadaye kurudishiwa fedha hizo na serikali ya Mexico. Mexico inasema mara kadhaa haitalipia gharama za ujenzi huo. Rais wa Mexico Enrique Pena Nieto anatarajiwa kutembelea White House wiki ijayo, na, na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha kwa undani. jina langu ni Sandei Shomari. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Harrison Kamau kukuletea Kwa Undani hivi leo. Karibu sana. Nam, kwa undani hivi leo, tunaanza kwa kuangalia suala la joto la kisiasa ambalo limeendelea kupanda nchini Kenya, ikizingatiwa kuwa imebaki miezi saba tu kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika Agosti, huku zoezi la kuandikisha wapiga kura wapya likiwa limeshika kasi kote nchini. Wanasiasa kutoka mirengo yote wameendelea kuzunguka kwenye maeneo tofauti, wakiwarai wasio na kura kushiriki zoezi hilo. Hata hivyo, baadhi ya viongozi hasa kutoka upande wa upinzani wamedai kupitia vyombo vya habari kuwa serikali ina njama ya kuhujumu shughuli hiyo. Ni siku moja tu baada ya kigogo wa upinzani Raila Odinga pamoja na Kalonzo Musyoka kudai kuwa raila raia wa kigeni kutoka mataifa ya Uganda na Ethiopia wanaandikishwa na serikali kwa usaidizi wa idara ya ujasusi ya kitaifa ya NIS kama wapiga kura, ili kujipatia ushindi kwenye uchaguzi huo. Viongozi hao pia wamedai kuwa vitambulisho vyao vimetumika kuandikisha watu wengine kupiga kura swala ambalo serikali imekanusha vikali. Mapema juma hili, Raila pia alimuomba mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Wanyonyi Chebukati kuhakikisha kuwa wapiga kura mamilioni moja na nusu waliopiga kura kwenye uchaguzi uliopita na wanaodaiwa kufariki wameondolewa kwenye orodha, akidai kuwa walitumiwa wali kuleta, kuletea serikali ya Jubilii uh, ushindi. Tume hiyo ya IEBC kwa upande wake imesema kuwa hilo haliwezi kutokea na iwapo kuna ushahidi wowote basi, hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa sheria zilizoko. Mapema leo, chama cha amani national congress ANC kinachoongozwa na Musalia Mudavadi kimedai kuwa waziri wa usalama wa ndani Joseph Nkaiseri pamoja na waziri wa mawasiliano ya teknolojia Joe Musheru wana njama ya kuiba uchaguzi kwa niaba ya serikali ya Jubilii na kwamba wanafaa kuchunguzwa. Siku ya jana, yaani Jumanne, Tulibahatika kumpata Waziri Nkaizeri kuzungumzia madai hayo, na hivi ndivyo alivyosema. Kama yeye anajua atueleze ni wapi na ni lini na ni kina nani, na ndipo tuweze kuchunguza. Unajua, hii mambo ya kuleta taharuki kila wakati unasema e hivi na vile, you know, bila ushahidi wowote wa e, tunataka ukweli pahali upo, alafu ndio kuchunguzwa na hilo suala lingine la watu zaidi ya laki moja kusemekana kwamba wamejisajili mara mbili pia, labda serikali haina takwimu zozote kufikia sasa. Unajua, serikali hawasajili watu wafike, wapige, wachukue kura, ni, ni, ni Electoral Commission ndio inafanya hivyo. Kwa hivyo A, waziri tu... wa, wa, waziri, ninaelewa hivyo lakini iwapo itatokea kwamba suala kama hili limeibuka, basi inakuwa kwamba ni ni uvunjaji wa sheria, na hivyo basi serikali labda itaingilia. Si unajua, si unajua ndugu yangu, iko vitu mbili. Naam, la kwanza kama makosa ikitokea, hiyo makosa itarekebishwa. La pili inalingana na ile makosa mtu ametenda, na tunataka kujua ni wapi, ni stesheni gani, ni kaunti gani. Unajua hii kitu ya kumulika kumulika ama kuzimazima na kusema imefanyika bila kutokeza na kusema ni pale ama pahali fulani, hiyo yote ni, ni uvumi mtupu, na mpaka tuongoje tuambiwe ni lini na ni secheni gani na ni kina nani, kwa sababu watu wako na majina. E, mimi naitwa Ngaiseri. Kama nimesajiliwa mara mbili mara tatu nitajulikana. Kwa hivyo tusiwe kufuata uvumi tu ya ya viongozi ambao hawana hawana you know, heshima ya kukuja na na ushahidi. Haya basi, na waziri alipoulizwa na mwenzangu BMJ Murithi kuhusu zoezi la kujiandikisha linavyoendelea alikuwa na haya ya kusema. Inaonekana iko shoti lakini bado iko muda, watu wataendelea, na hiyo ni kazi yao, kuhakikisha wananchi wanasajiliwa. Mimi mwenyewe nimekuwa nikiongea na machifu kueleza kwa sublocation yao ama kwa location yao, wahakikisha kwamba wale hawajasajiliwa Waenda wasajiliwe. Kuna baadhi ya watu ambao wamelalamika kwamba maafisa wa serikali wanawalazimisha e watu kujisajili, na inaonekana kama huku ni kukiuka uh, haki za watu, kwa sababu huwezi kulazimishwa kujisajili kupiga kura. Kulikuwa na kisa ambacho uh, kimeenezwa sana kwenye mitandao ya kijamii hasa katika mji wa Embu huko uh, nchini Kenya uh, county commissioner akisema uh, kwamba watawashika kamata na kuwafungia ndani wale ambao hawatajisajili. Wewe kama waziri unayehusika, hebu toa kauli kuhusu. Hakuna kitu kama hiyo. Hakuna mtu analazimisha kusaji, kusajiliwa. Watu wanatakikana freely, you know, kwa uwezo yako, kwa upendo lako ndipo unaenda kusajiliwa. Hakuna mtu amewekwa ameama amelazimishwa. Basi baada ya maoni yake waziri Nkaizeri ambaye ni kutoka mrengo wa chama tawala cha Jubilii. Ni naye mbunge wa Funyula, Henry Otuoma, ambaye ni wa chama cha upinzani cha ODM. Mheshimiwa Otuoma, kiongozi wa chama chako Raila Odinga amedai kuwa kuna raia wa kigeni wanaojiandikisha kwa hilo unasemaje? No, hiyo imekuwa tu uh, ile ambayo maoni imetolewa. Halo? Naam, nakusikia Mheshimiwa. Hiyo yeah, ilikuwa tu maoni ambayo ilikuwa inatolewa Uh, kwamba kuna wale wanashuku kwamba kunaweza kuwa raia wa nchi zingine ambao wamekuja, lakini hatujakuwa na thibitisho la kuonyesha kwamba jambo hilo limetendeka, lakini maoni tu ambayo ilikuwa imetolewa uh, kwa sababu sana sana, unajua hapa Kenya, wale haswa zile jamii zinaishi kwenye mpaka, unajua mpaka zetu, watu hutembea nchi zote, unapata mtu anavuka anaenda Uganda, anavuka anakuja Kenya so hiyo process ndio unaweza labda kupata, kuna wale labda wanaweza kuwa dual citizens eh, bila uh, kujua na mheshimiwa Otuoma. Pia vilevile kiongozi wa upinzani Raila Odinga amedai kwamba kuna wapiga kura zaidi ya milioni moja nukta tano ambao tayari wameonekana wamekufa, na inasemekana walipiga kura katika uchaguzi uliopita. Sasa suala so hili limethibitishwa ama ni madai tu? Uh, kwa upande ya wale watu ambao wana bado vitambulisho na labda huenda walikuwa wameaga, hiyo jambo ndio ile ilikuwa inasema tuseme kwamba lazima tuwe na ile audit ya voter register ndio tuweze kujua ile cleanup. Kwa sababu kuna hapa Kenya saa zingine utapata kwamba, eh, mtu amekufa lakini hata hawajaenda ile birth eh, death certificate, na death certificate huwa ndio uweze kuchukua, lazima usarende ID card lakini utapata sana sana, haitafanyika haifanyiki hivyo. So kulikuwa na hilo swala ambalo tulikuwa tumeambiwa hapo mbeleni kwamba kuna zaidi ya watu karibu milioni mbili laki nane ambao labda inatarajiwa katika ile miaka ambayo zimepita wamekufa, lakini hawajasafishwa kutoka katika ile rejista ya wapiga kura, na hilo jambo nafikiria hata IEBC yenyewe ilikuwa imesema, ndio walikuwa wamesema kwamba baada ya hii usajili tutakuwa na audit ya hiyo voters register hiyo ndio ilikuwa kiini kwa sababu tunashangaa sana kuona kwamba kuna wakenya karibu milioni ishirini na tano ambao wako na ile identity card lakini ukija kwa usajili wa kura unapata ni watu milioni kumi na sita so hii watu milioni tisa ambao wako na ID card na hawataki kushiriki E, ile e, kwa governance ama ile utawala wa Kenya, vile sheria inasema, tunashindwa. Hiyo ni idadi kubwa sana ndio inafanya saa ingine tunashangaa hii watu milioni tisa wako wapi, kwa sababu hata uliona juzi ile ile kampuni ya kusambaza hii mobile uh, Safaricom walikuwa wanasema kwamba wana karibu watu milioni ishirini na tano ambao wanatumia Mpesa na hauwezi kutumia Mpesa kusajiliwa kuwa registered kama hauna kitambulisho, so assuming kwamba ni mmoja mmoja ambaye ametumia ile akaunti ya Mpesa au ni, milioni tano ni wagani hawa ambao wanaweza kuchukua Mpesa kufanya transaction, lakini hawana fahamu ya kujua kwamba wanafaa wachukue kura na kupiga kura. Na hiyo ndio ulikuwa unaona saa ingine wanapeana ile target ya kusema kati yao milioni tisa IBC inaweza kujaribu kunasa karibu milioni nne ama milioni sita, ambayo bado ni kama 50% ya wale. Na hata tukiongea sahii, usajili bado uko chini, hata hatujafikisha milioni moja na tunasaidi sahii, tunaelekea wiki ya pili. Utuma Rais Uhuru Kenyatta pamoja na makamu wake William Ruto wamesema kuwa madai mengi ya udanganyifu kutoka kwa kwenyu nyinyi upinzani ni kutokana na kuhisi kwamba labda pengine mtashindwa kwenye uchaguzi mkuu, hilo walionaje? Mimi nimesema raisi kwamba haligekuwa jambo la busara yeye kuzungumza vile, kwa sababu hata yeye mwenyewe na makamo wake wanazunguka Kenya nzima kujaribu kuwashawishi wafuasi wao wajitokeze kujiandikisha kura kwa wingi, kumaanisha pia hao wanaopia wasiwasi kwamba watu hawajajitokesha vile inatakikana. So kwa sababu hiyo, ndiyo serikali ingekuwa muhimu hao kuangalia, ni sababu gani watu wajitokezi, ama ni kwa sababu gani kuna usajili wengi ambao wako na ID card na hawajachukua voters card ili waweze kujumlisha taifa, kwamba shida ambayo inafanya watu kuwa na kitambulisho lakini hawataki kuchukua ile tunaita kura, ni sababu hii na hii na hii. Kwa sababu tusipokuwa na sababu hiyo, ndio inawacha watu kuanza kuwa na mawazo na fikra tofauti tofauti, lakini kama serikali ndio ikijitokeza na kusema tumefanya utafiti na jambo hili na hili, ndio inafanya labda kuna Wakenya ambao wako na na na ile identity card lakini hawajachukua kura kwa sababu hii na hii, ili sasa wale ambao wanazunguka Kenya nzima wakihubiri o, oh, mchukue kura mchukue nini, serikali ingekuwa imeshajua shida. Na hapo mbeleni serikali hii hii tena ya Jubilee ndio ilikataza ile mambo ya ya ya uh, voter, uh, ile ile eh, eh, ku, kuwafunza Wakenya umuhimu wa kuchukua kura. Walisema jambo hilo haliwezi kusaidiwa na watu ambao wanatoka nje, lakini ile ilikuwa tu kuelimisha kwamba kuna umuhimu wa wewe kuchukua kura, so serikali yenyewe ndio ilizuia hilo jambo, na hiyo ndio inawacha Wakenya wengi e, kinywa wazi, wa kusema kwamba ni sababu ipi, hizi Wakenya ambao wako na ID cards na hawako kwa kura, wako wapi? Ambao wamekufa na bado wako kwenye registry ya kura ni wangapi? haya Eh? Hata juzi hili swala nyeti ambalo limetoka kwamba kuna watu ambao wana vitambulisho ambao wana share ID card number, hilo ni jambo hata linafaa lichunguzwe, kwa sababu ID card number ndio identification yako, which means tukiwa tuko na ID card number moja, mimi naweza hata enda kwenda kwenye benki yako ama katika ile property yako na kuweza kupeana kitambulisho yangu na wataona namba ni moja. So kuna masuala nyeti ambayo inafaa ishughulikiwe na pia tusisahau kwamba saa ile tulifanya sensa ile ilikuwa ya 2009 kulikuwa na makosa ambayo ilitokea, na badala ya kuacha ile jambo lifanyike ki, ki, ki, ile tunaweza kusema kihalali, siasa iliingia ndani. Watu walienda kotini na wakasema ile idadi ya namba yao ni hiyo, ingawaje hiyo namba haionekani hata wakati ule. Ile wale wanasayansia walisema hili jambo haliwezekani na hata katika hali hii ambayo tunaandikisha kura, unaweza kuona kwamba ile idadi ya watu ambao walikuwa wanatarajiwa kwamba wako maeneo fulani haionekani yete. Hawa watu katika mipango ya serikali wanapata zile fedha pale. Asanti sana Mheshimiwa Otuoma, mbunge wa mrengo wa ODM kutoka kule eneo la bunge la Funyula. Lakini haya basi, hebu tuelekee kwenye tume ya uchaguzi yenyewe. Tunayo bahati ya kuwa naye mkurugenzi mkuu mpya wa tume hiyo ya IBC, Bwana Ezra Chiloba, karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani na uanze kwa kutueleza kuhusu madai yaliyotolewa na baadhi ya viongozi kuwa kuna uandikishaji wa zaidi ya mara moja wa wapiga kura. uh, Uh, kupata yale malalamishi ambayo yamekuwepo kwa muda, lakini yao sio vile jinsi ambavyo tunaelewa. Uh, hapo jana tuliweza kutoa idadi ya watu ambao uh, tunaona kwamba lazima, uh, namba za uh, vitambulisho uh, vyao iweze kuthibitishwa na ile uh, department inayoshughulika na usajili wa, wa kupeana vitambulisho na tulisema kwamba watu uh, elfu mo, elfu, mia moja ishirini na nane ni kana kwamba wanatumia kitambulisho uh, kimoja kwa namna moja ama nyingine. Na tulipofanya uchunguzi zaidi utapata kwamba si haswa uh, makosa ya Uh, makosa ya wale wanaojisajili mara nyingi, bali kuna sababu tofauti tofauti zinazoweza fanya kwamba uh, wale ambao wamesajiliwa kupiga kura waweze kuwa na vitambulisho vinavyofanana. Uh, na pia kuna tatizo ambalo kiongozi wa upinzani Raila Odinga alikuwa amedai kwamba kuna zaidi ya wapiga kura milioni moja na nusu ambao inasemekana kwamba tayari wamesha kufa na anasema kwamba wale ndio walipatia wali, wali chama tawala cha Jubilii ushindi katika uchaguzi uliopita. Madai haya ni ya kweli uh, jambo hilo ziweze kuongelea kwa sababu sikuwepo wakati huo wakati wa uh, kura mwaka wa elfu mbili na kumi uh, na tatu sikuwepo, so siweze kuzungumzia kwa um, uh, usawa lakini jambo ningeweza kusema kwamba ni uh, e, rejista yetu ya wapiga kura um, inazidi kutengezwa, na kama kuna tofauti yoyote hatuoni eh, kwamba tofauti iliyopo ni jambo ambalo linaweza kuleta wasiwasi. Ni jambo ambalo ni la kawaida haswa, unapokuwa na uh, wapiga kura zaidi ya milioni kumi na nne na katika uh, udadisi wetu tunaona kwamba uh, asilimia tu uh, uh, nukta, uh, nukta nane ndio tunaona kwamba lazima isafishe, lakini hii haiwezi kuharibu ama kufanya uh, register yote iweze kutupuliwa mbali. Uh, yale madai ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu siweze kuzungumzia hayo. Nazungumzia mambo ambayo tunayofanya kufanya kwamba tuweze kuwezesha kuwa tuwe na rejista inayoaminika na kila mwananchi. Bwana Chiloba, pia kumekuwa na madai kwamba kuna uh, wananchi kutoka mataifa ya kigeni ama mataifa jirani ambayo wameweza kujiandikisha na sasa hivi wanachukua kura kupiga uh, kuwa wapiga kura katika nchi ya Kenya. Madai hayo yametokea wakati wewe ukiwa ofisini. Je, una lolote la kusema kuhusiana okay. na hilo Uh, kazi ya tume ni kuandikisha wale wa Kenya ambao wameweza kuhitimu miaka uh, kumi na nane na wana vitambulisho na wameweza kujitokeza uh, katika vituo vyetu vya kuandikisha kupiga kura. Na ikiwa kuna madai kwamba kunao wale wanaishi nchi za nje wameweza kuingia Kenya, wamepewa vitambulisho, hilo ni jambo ambalo lazima liweze kuangaliwa na uh, uh, zile department za serikali zinazohusika na hatuna uh, kwa mfano tunapofanya uh, uh, usajili wa watu tunatumia mitambo ya BVR kit. Na mitambo yetu ya BVR kit tunajua, ambayo uh, ni ni wapi ambazo ziko ni nani ziko nazo, na uh, hatujapewa malalamisho yoyote kuhusu uh, mitambo yetu kuwa katika mikono ya wale wasiohusika uh, uh, na uh, hatuna pia uh, um, evidence ya kuweza kusema kwamba kuna watu kutoka nje wanajiandikisha kupiga kura. Uh, sisi tunafanya kazi kulingana na sheria na uh, ikiwa mtu ana um, evidence yoyote aweze kupeana kwa vile vitengo vya serikali vinavyohusika na mambo kama hayo. Asanti sana wote walioshiriki katika suala hili la kuangalia uandikishaji wa kura nchini Kenya, bila kusahau waziri wa usalama wa ndani Joseph Nkaiseri, vilevile mbunge Henry Otuma kutoka Funyula na mkurugenzi mkuu wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC uh, bwana Chiloba. Lakini kabla ya kutamatisha kwa undani hivi leo, kuna suala la pili ambalo ningetaka tuliguzie tu kwa kidogo. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiwa ndani ya mpango wa kipindi cha Kwa Undani, tunachoangazia na kuangalia mambo kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Karibu sana kwenye sehemu ya pili hii, ambapo tukiwa karibu kutamatisha kwa undani, ni vizuri tuangalie kwamba shirika linalohusika na uwazi na kufuatilia masuala ya ufisadi ulimwenguni la Amnesty International mapema leo limetoa orodha yake ya kila mwaka kuhusu ufisadi. Shirika hilo ambalo limetoa takwimu zake kutoka kwa Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika, imeorodhesha mataifa yaliyofisadi kuanzia sifuri ambalo ni taifa linaloongoza hadi 100, taifa lenye ufisadi wa kiwango cha chini kabisa. Nchi moja ambayo imeonyesha ongezeko la ufisadi na kushuka na kuendelea kushuka katika pointi ni Kenya, ambao kulingana na Transparency International imeshoka kutoka nafasi ya 145 katika uh, ama ndani miongoni mwa mataifa 176 Nchi ambazo zimeshikilia nafasi sawa na Kenya ni kama vile Bangladesh, Cameroon, Gambia, Madagaskar na Nicaragua. Ina maana kuwa Kenya imeshuka kutoka nafasi yake ya 139 ambapo ilikuwa mwaka wa 2015. Mataifa yenye kuongoza kwenye ufisadi ulimwenguni yameongozwa na Somalia ikiwa kwenye pointi kumi, Sudan kusini kwa pointi 11 Korea Kaskazini pointi 12, Syria pointi 13, na vilevile vile Libya, Yemen na Sudan zote zikiwa kwenye pointi 14, na kisha Afghanistan. Swali ibuka sasa limekuwa ni kama kuna uhusiano wa ufisadi na ghasia za kisiasa. Mataifa yenye ufisadi mdogo zaidi yanaongozwa na New Zealand na Denmark kwenye pointi 90, huku Finland ikifuatia kwa pointi 88 na tisa, na kumradhi Marekani ikishikilia nafasi ya 18 kwa pointi 74 ikikaribiana sana na Japan. Mataifa yaliyo kwenye kiwango cha kadiri baada ya marekani ni kama vile Ufaransa, kuna vile vile Hungary na Romania ambao wanashikilia nafasi ya 57, wakifuatiwa kwa karibu sana na Uturuki kwenye nafasi ya 75 kwa pointi ya 41 Brazil na China na nchi ya India. Lilolililo uh, la, lilo la kushangaza ni kwamba mataifa haya yako katika kitengo kimoja na Marekani na vilevile vile Japan na Ufaransa, lakini kuna mataifa ambayo pia yanaonekana kuwa kule chini sana, mataifa kama vile Venezuela ambayo kwa hakika yanaonekana yako nyuma kabisa kulingana na takwimu zilizotolewa na shirika hili la Transparency International. Kwa kawaida shirika hili hutoa takwimu hizi kwa likiwa limetoka kwenye benki ya dunia, ikiwa na maana kwamba kila taifa lina jukumu la kuweza kujiangalia zaidi na kutathmini, na pia vilevile benki kuu ya dunia inatathmini iwapo itachukua hatua zaidi ya kuendelea kuongeza misaada na kama kuna uangalizi zaidi ambao utaangaliwa wa kuweza kufuatilia misaada inayotolewa ya kimataifa, kwa mujibu wa mtandao wa Transparency International. Takwimu hizi huchukuliwa na watu ambao hawaegemei upande wowote kukaribia taifa linalochukuliwa takwimu. Ina maana kwamba ni takwimu huru zinazochukuliwa na zinazoelezea kwa kina, kulingana na wataalam, ni vipi taifa linavyoendelea. Na wakati inaposema kwa masuala ya ufisadi katika kila taifa, wamesema kwamba wanaangalia katika nyanja mbalimbali mbali. Kwanza wanaangalia katika utawala wa nchi, wanaangalia jinsi sera za serikali zinavyotekelezwa katika kila taifa. Jambo la pili, pia wanaangalia mambo yanavyotekelezwa kuhusiana na maendeleo ama mikakati iliyowekwa ya kuweza kuendeleza maendeleo. Yaani inachomaanisha ni kwamba misaada inapotolewa ikifuatiliwa wanaangalia kama kwa kweli misaada iliweza kutekeleza shughuli ama majukumu yaliyolengwa. Vilevile wanaangalia kama kwa kweli misaada inafikia walio na haja ama waliolengwa. Unaona maka, wakati mwingine kuna mataifa yanayopokea misaada ili labda kukabiliana na njaa, lakini mwishoe inakuwa kwamba wenye njaa hawapati chakula. Vilevile inakuwa kwamba kuna uwazi katika sera na uongozi wa serikali. Vilevile kundi hili la Transparency International linafuatilia kama mambo serikali inayoahidi hakika yanatekelezwa miongoni mwa raia wake. Kwa hivyo wanafuatilia kwa kina zaidi iwapo mambo yanaendelea kuangaliwa kwa kina, na kama misaada na utumizi wa fedha na pia uwazi kutoka kwa viongozi wa serikali ni masuala ambayo yanazingatiwa wanapotoa takwimu hizi. Kwa hivyo inaonekana Kenya na mataifa kama vile Gambia yana kibarua kigumu cha kuweza kujikomboa kutoka nambari za chini sana katika ufisadi kote ulimwenguni na kwa hayo leo, ndio tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba haya yote waweza ukayapata kupitia www.voaswahili.com. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha kutoka Washington DC.