Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Januari tarehe 26 mwaka nao 2017 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19, 22 na vile vile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana. <tune> Katika matangazo yetu hii leo, Tanzania na Malawi zinatarajia kufufua mazungumzo yaliyokwama muda mrefu ili kupata suluhisho la mgogoro wa mpaka wa ziwa Nyasa. Itafanikisha pia kuondoa hizo sintofahamu, kwa hivyo kuwezesha wananchi wetu wa Tanzania kutoka kwenye maeneo ya mpakani kwenda Malawi na kushirikiana na ndugu zao wa Malawi bila kuwa na uh, kutokuelewana ama bila kuwa na mfarakano wa aina yoyote na katika habari nyingine ni kwamba madaktari wa Kenya wanaoingia siku ya hamsini na tatu ya mgomo wao wazungumzia sababu za kuendelea kushikilia msimamo huo. Sasa mimi nahudumia watu ambao si aila yangu, si kabila yangu, na jambo ambalo ni muhimu kwetu ni kwamba sisi wananchi ambao tunawahudumia wapate kupata manufaa. Hizo basi ni baadhi tu ya habari ambazo tumekukusanyia katika matangazo yetu hii leo. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Harison Kamau. Tume ya uchaguzi ya Somalia imesema kuwa uchaguzi wa urais utafanyika Februari 8, baada ya kuahirishwa mara nne, huku kukiwa na madai ya ufisadi, ubadhilifu na manyanyaso. Wagombea wa upinzani walimelaumu wali serikali kwa kuendesha shughuli ya uchaguzi bila kuhusisha washikadau wengine. Tume ya uchaguzi imesema Jumatano kwamba uandikishaji wa wagombea urais utaanza hivi leo. Hayo yamejiri baada ya taifa hilo lililoko kwenye pembe ya Afrika kuchagua wajumbe wa mabaraza yote mawili. Rais wa Somalia hachaguliwi kutokana na wingi wa kura, bali anachaguliwa na wajumbe maalum 14 waliochaguliwa na wapiga kura kwenye bunge. Somalia imekuwa ikijaribu kuunda mfumo rasmi wa serikali tangu mwaka wa 1991 baada ya kuondolewa kwa mabavu kwa dikteta wa muda mrefu Siad Barre, ambapo nchi hiyo ilitumbukia kwenye ghasia. Rais mpya wa Gambia Adama Barrow anatarajiwa kurejea nchini hivi leo Alhamisi akitokea Senegal, ambapo amekuwepo tangu hali ya taharuki ilipotanda baada ya kiongozi wa muda mrefu Yahya Jamwe kukataa kukubali kushindwa kwenye uchaguzi uliofanyika Desemba. Hata hivyo, Jame aliacha madaraka na kuondoka nchini humo siku ya Jumapili. Msemaji wa muungano wa vyama Halifa Sala amesema kuwa hafla ya dharura ya kumkaribisha Balo imepangwa mara tu atakapofika, ikifuatiwa na nyingine kubwa itakayofanyika hapo baadaye. Afisa wa Umoja wa Mataifa amesema mapema leo kuwa Baro ameomba kuwepo kwa vikosi vya umoja huo kwa miezi sita ijayo. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Afrika Magharibi, Mohamed Ibn Chabas, amesema vikosi vya umoja huo vilipelekwa Gambia ili kuhakikisha usalama wa Baro na utawala wake pamoja na wananchi. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itawarejesha takriban washukiwa mia mbili waasi wa Burundi na kuongeza wasiwasi -wasi kuwa makundi ya kutetea haki kwamba huenda wakateswa au hata kuuawa wa, washukiwa hao wa, wakati wakifika nchini Burundi. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Inadaiwa washukiwa waasi 186 walikamatwa karibu na mpaka kati ya nchi hizo mbili mwaka 2015 na mwaka 2016, kutokana na ghasia zilizozuka baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kutangaza mipango ya kuwania awamu ya tatu ya uongozi, hatua ambayo wapinzani wake walisema imekiuka katiba ya nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa serikali ya Congo, Lambert Mende, amesema kuwa DRC imekamilisha mipango ya kuwarejesha makwao. Hakusema utaratibu huo utachukua muda gani, na kuongezea kuwa hawawezi kukubali Kongo itumike kama kituo cha vitendo vya kiadui dhidi ya nchi mwanachama wa maziwa makuu. Takriban watu 450 wamefariki tangu mwaka 2015 nchini Burundi, katika mapambano kati ya waandamanaji na majeshi ya usalama, kuwepo na mauaji ya kulipiza kisasi na jaribio la mapinduzi ambalo halikufanikiwa na kuchochea hofu ya ghasia katika eneo zima. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatano ameamuru kujengwa kwa ukuta kwenye mpaka wa kusini na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu, huku rais wa Mexico Enrique Pena Nieto akirudia tena kuwa nchi yake haitagharamia ujenzi huo. Trump alitia saini amri hiyo wakati akitembelea wizara ya usalama wa ndani ambao hushughulikia usalama kwenye mipaka ya Marekani. Kwa maneno yake, Trump alisema kuwa Marekani inapitia kipindi kigumu kwenye mpaka wake wa kusini kutokana na wimbi la wahamiaji kutoka mataifa akisema kuwa tatizo hilo linaumiza Marekani na vilevile vile Mexico. Trump ameambia chombo cha habari cha ABC kuwa ujenzi wa ukuta huo utaanza katika kipindi cha miezi michache, huku akihimiza kuwa Mexico itagharamia baada ya kutoa amri hiyo ya kiutendaji ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, pamoja na kuchukua hatua kali dhidi ya wale walioingia Marekani kinyume cha sheria, rais Donald Trump ananuia kutoa amri nyingine itakayopiga marufuku watu kutoka baadhi ya mataifa yenye Waislamu wengi wale waliolengwa. Wanaoielewa amri hiyo wanasema kuwa huenda ikahusisha kupigwa marufuku kwa siku thelathini kwa watu kuingia Marekani kutoka Iraq, Iran, Libya, Siria, Somalia, Sudan na Yemen. Wakati wa kampeni zake, Trump alipendekeza kupigwa marufuku kwa Waislamu wote kuingia Marekani, lakini baadaye akabadili msimamo wake na kusema analenga baadhi ya mataifa yanahusishwa na vitendo vya kigaidi. Na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amejiandaa kuimarisha uhusiano na Marekani wakati nchi yake ikijiandaa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya, huku naye Rais Donald Trump akianza utawala wake. May amesafiri hivi leo Alhamisi kuelekea Filadelfia kabla ya kuitembelea ikulu ya Marekani hapa Washington hapo kesho, siku ya Ijumaa, akiwa kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu kutembelea Trump akiwa ofisini. May siku ya leo amepangiwa kuhutubia wabunge wa Republican, na kulingana na ripoti iliyoandaliwa ataguzia uhusiano wa kihistoria uliobuni ulimwengu wa sasa. Trump na makamu rais Mike Pence wanatarajiwa kuhudhuria. Hatua ya Uingereza ya kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya pamoja na hatua ya Trump ya kuondoka kwenye mkataba wa ushirika wa biashara wa mataifa ya Transatlantic, yaani TPP, ni masuala yatakayochochea kutathmini mikataba mipya ya kibiashara kote ulimwenguni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameadhimisha miaka thelathini na mmoja madarakani hii leo kwa kuwaambia wananchi wake kwamba yeye si mtumishi wao, bali ni mpiganiaji uhuru anayepigania masilahi yake. Museveni pia amesema ameanza kuchukua uamuzi magumu ya kifedha ili kuhakikisha kwamba Uganda inastawi kwa haraka na kuacha kutegemea ufadhili wa nchi zilizostawi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, anaripoti. Mseveni amewaeleza raia wa Uganda kwamba yeye siye mtumishi wao na fikra walizonazo akilini kwamba wao ndio waliomwajiri ni potovu. Akitumia mchanganyiko wa lugha yake ya Kinyankole na Kiingereza katika maadhimisho ya miaka 31 ya utumishi wake, Rais Museveni amejitaja kuwa mpiganaji wa uhuru ambaye pia anapigania masilahi yake, akiongeza kwamba wale wanaodani ni mjinga basi watapatana na hasira kutoka kwa mjinga. Mnajidanganya kwamba mimi ni mtumishi wenu. Mimi si mtumishi, mimi ni mpiganaji uhuru ninayepigania maslahi na imani yangu. Yeyote anayedani mimi ni mfanyikazi wake anajidanganya. Kila mtu anasema Museveni ni mjinga. Ukiniita mjinga, basi utakutana na hasira za kijinga. Museveni ametangaza kuchukua maamuzi magumu ya kubana matumizi ya fedha za serikali ikiwa ni pamoja na kupunguza bajeti ya kila wizara kwa asilimia kumi. Safari kwa mawaziri wake na watumishi wengine wa umma nazo ametangaza kupunguza katika hatua anayosema itasaidia kuwekeza pesa zaidi katika sekta zitakazowezesha Uganda kutajirika. Mseveni ameeleza kukasirishwa na nchi alizotaja kuwa kubwa duniani kumnyima mikopo kila mara, akisema atakapoanza kuchimba mafuta yake hataomba msaada wowote kutoka kwa nchi yoyote, na kutaka wananchi wake kuanza mikakati ya kuacha kuagiza bidhaa wanazotumia kutoka nchi za nje. Kwenka, nabura kwenka, nabura kwenka. Munanunua kila kitu kutoka nchini China, nguo, viti, magari na hata chakula. Munanunua na hamuuzi, munaangusha uchumi wetu kila siku, mnawatajirisha wao. Napata wakati mgumu kununua dola kila siku ili kuimarisha shilingi yetu, akipigiwa makofi na wafuasi wake. Museveni pia ametangaza mipango ya kubadilisha mfumo wa elimu wa sasa na kuweka ule ambao watahiniwa hawatakalia mitihani ya kitaifa. Usemi wake Museveni kwamba yeye si mtumishi wa wananchi wake ni kinyume na ule wa mwenzake wa Tanzania, Dr. Magufuli aliyesema amejitolea kuwa sadaka ya Watanzania. Uhuru Kenyatta wa Kenya aliyesema Wakenya ndiyo waajiri wake na Paul Kagame aliyesema anaheshimu maamuzi na sauti za raia wa Rwanda. Kennes Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Baada ya ripoti hiyo ya Kennes Bwire kutoka Kampala, Uganda, tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Afisa wa ngazi ya juu wa upinzani kutoka Sudan amesema kuwa kiongozi wa upinzani na aliyekuwa wakati mmoja waziri mkuu Sadiq Almadhi atarejea nchini humo hivi leo baada ya zaidi ya miaka miwili tangu kutorokea nchi za ng'ambo. Madhi ambaye ya serikali yake ya kiraia ilipinduliwa mwaka 1989 katika mapinduzi yaliyomwingiza madarakani Rais Omar Al Bashir amekuwa uhamishoni tangu wakati huo, muda mwingi akiwa Cairo huko nchini Misri. Madhi mwenye umri wa miaka 81 anatarajiwa kwenye uwanja wa ndege wa Katum ambapo atahutubia wafuasi wake. Madhi aliondoka Sudan Agosti mwaka wa 2014, wiki chache baada ya kuachiliwa kutoka kizuizini alikukaa kwa muda wa mwezi mmoja kutokana na shtaka la kujaribu kupindua serikali, hatua ambayo ingetoa adhabu ya kifo iwapo angekutwa na hatia. Uturuki imesema kuwa ni mapema mno kutoa maoni kuhusu mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kubuni maeneo salama nchini Syria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Uturuki, Hussein Maftwoglu, amesema hivi leo Alhamisi kuwa ni muhimu kusubiri na kuona matokeo ya utafiti ambao Trump anatarajia kuamuru kupata kutoka Pentagon na wizara ya mambo ya nje kuhusu kubuni maeneo salama ambapo raia wa siria wanaweza kuwa salama kutokana na mapigano yanayoendelea nchini humo. Uturuki ambayo imepakana na siria imekuwa ikihimiza umuhimu wa kuwepo na maeneo kama hayo. Raia kumi na watatu wa Tanzania pamoja na raia mmoja wa China wanaaminika kufukiwa na udongo baada ya mgodi mmoja kuporomoka katika mkoa wa Geita nchini Tanzania, walipokuwa wakiendelea na uchimbaji wa madini. Kufuatia hayo, muda mfupi uliopita mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Channel 10 Valence Robert akiwa Geita, Tanzania, na kwanza akamuuliza mkasa huo ulitokea muda gani. Majira ya asubuhi saa kumi na moja, watu kumi na tatu wamefukiwa na kifusi, lakini mchina mmoja ambaye ni wa kumi na nne naye alikuwemo ndani ya kifusi hicho, ya shimo hilo ambalo watanzania walikuwa wanafanya kazi ya kuchimba mawe yanayodhaniwa kuwa na dhahabu, lakini mchina huyo aliingia kama msimamizi ambaye anakamilisha idadi ya watu kumi na nne ndani ya mgodi huo ulioko katika kata ya Nyarugusu, wilaya ya, ya, ya na mkoa wa Geita. Na ili wasikilizaji wapate kufahamu uhalisia wa mambo, hebu tueleze Robert, mgodi huo uko umbali gani kutoka mji wa Dar es Salaam? Toka hapa Geita nilipo mpaka Dar es Salaam, mpaka eneo lilikotokea ni zaidi ya mikoa sita, unavuka mpaka ufike Dar es Salaam. Lakini mpaka tunavyozungumza hivi sasa, nimetoka, niko jirani tu. Ni kwamba shughuli za uokozi zinaendelea, shughuli za uokozi zinaendelea kwenye eneo la tukio, ambapo mwekezaji mmoja mzawa anayemiliki mgodi wa Busora Gold Mine ameweza kujitolea mashine zake pamoja na mafuta kwa ajili ya kwenda pale kuendelea kuokoa watu ambao ni watanzania walioko ndani ya shimo. Naam, hebu sasa tueleze ni yapi ambayo yamesemwa labda na msimamizi wa mgodi huo kuhusiana na mkasa huu? Nimeweza kuongea na msimamizi anayesimamia mashine hizo zilizotolewa na mwekezaji, alichokisema kwamba jitihada za kuwaokoa hawa watu zinaendelea, lakini mpaka sasa bado jitihada zinaendelea, mashine zime zimewashwa kwa ajili ya kuweka hewa humo ndani. Bado tutaendelea kutoa taarifa, kwamba bado kama mimi niko eneo la tukio kutaka kujua kwamba, je, au watanzania wakitaokolewa wakiwa hai pamoja na raia huyo wa China au la wataokolewa wakiwa wameshakufa. Lakini mpaka sasa tunavyozungumza ni kwamba hakuna mtu yeyote ambaye ameshatolewa ndani ya shimo hilo. Na je, umeweza kuzungumza na labda kamishina wa madini katika eneo hilo ili kupata tathmini yake anachokisema? Anacho kikubwa anachokisema kikubwa kwamba kilichosababisha ajali hiyo ni kuanguka kwa nguzo moja ndani ya shimo, ambapo miaka ya zamani wazungu waliopita katika mkoa huu wa Geita, kipindi kile ikiwa ni wilaya, waliweza kuchimba eneo lile ambapo waliacha miamba. Kwa hivyo mamlaka zinachukulia kwamba hiyo ni ajali tu ya kawaida, uh, licha ya tetesi kwamba huenda kuna yale yaliyotendwa ambayo labda yamepelekea mgodi huu kuporomoka. Yeye alichokisema ni kwamba kwa sasa jeshi la polisi haliwezi kuzungumzia lolote, ila kuna ba, ba, eh, wanachokifanya sasa hivi ni kuimarisha ulinzi, kwa sababu watu ni wengi, ni wengi, ni wengi, ni wengi. Vilio vimetaharuki eneo la tukio, ila wanachokifanya wao ni kuimarisha ulinzi eneo la tukio mpaka pale ambapo Watanzania wenzetu pamoja na huyo raia wa Kichina wataweza kuokolewa kwenye mashimo hayo. Ni mwandishi wa kituo cha televisheni cha Channel 10 Valence Robert akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Geita, Tanzania. Wakati huo Tanzania na Malawi zinatarajia kufufua mazungumzo yaliyokwama muda mrefu ili kupata suluhisho la mgogoro wa mpaka baina ya nchi hizo mbili kuhusiana na ziwa Nyasa. Dina Chahali anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mgogoro wa mpaka wa ziwa Nyasa kati ya Tanzania na Malawi ni wa muda mrefu kutokana na mipaka ya wakoloni, lakini uliibuka upya enzi za maraisi wa zamani Joyce Banda na rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete, hususan baada ya nchi ya Malawi kuanza kufanya utafiti unyanyasaji msemaji wa wizara ya mambo ya nje ushirikiano wa Afrika Mashariki, kikanda na kimataifa, Mindi Kasiga amewaambia waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam kwamba waziri wa wizara hiyo Balozi Augustin Mahiga anatarajiwa kwenda nchini Malawi Februari mbili mwaka huu ambako watashiriki mkutano maalum wa tume ya pamoja ya ushirikiano baina ya Tanzania na Malawi ambao utazungumzia pia mgogoro huo wa Ziwa Nyasa. Kikao cha tume ya pamoja ya ushirikiano ya kudumu baina ya Tanzania na Malawi kitafanyika tarehe tatu mwezi wa pili mwaka huu 2017 hadi tarehe tano mwezi wa pili mwaka 2017, na kikao cha mwisho kama hicho kilifanyika miaka mingi kidogo, kilifanyika mwaka 2003. Kwa kama mnavyoona kumekuwa na nafasi sana hapa katikati, na pengine ndio mwanya huu wa kutofahamu ama kutokuelewana ukaweza kupenya kwa mujibu wa msemaji wa wizara hiyo Mindi Kasiga, kikao hicho pia kitajadili masuala yatokanayo na migogoro hiyo ya nchi jirani, ikiwemo la hivi karibuni ambapo watanzania watano walikamatwa wakidaiwa kufanya upelelezi katika eneo la mgodi uliopo mpakani. Si hivyo tu, tunaamini pia masuala yale ya kwa mfano kuna watanzania wetu wale ambao walikamatwa kule mpakani a, kwenye maeneo ya mgodi na, kutoa na kupewa shutuma kwamba walikuwa ni wa, wanataka kupeleleza migodi O, tunaamini kabisa jitihada hii ya kwenda kukutana na wenzetu itafanikisha pia kuondoa hizo sintofahamu, kwa hivyo kuwezesha wananchi wetu wa Tanzania kutoka kwenye maeneo ya mpakani kwenda Malawi na kushirikiana na ndugu zao wa Malawi bila kuwa na kutokuelewana ama bila kuwa na mfarakano aina yoyote. Hata hivyo, Tanzania na Malawi zina masuala ya kujadili juu ya maendeleo ya kiuchumi na mkutano huu wa tume ya pamoja utashughulikia masuala hayo. Kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Nje, sera ya Tanzania ni kuamini katika suluhu ya mgogoro kwa njia za kidiplomasia. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumza na baadhi ya madaktari nchini Kenya ambao wamekuwa katika mgomo kwa takriban siku hamsini na tatu hivi leo. Juhudi mbalimbali zimefanywa na serikali ya Kenya na mahakama ya nchi hiyo kujaribu kuwasihi madaktari kurejea kazini, lakini hatua hizo hazijazaa matunda. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na baadhi ya madaktari ambao wanazungumzia kile ambacho kinawasukuma kuendelea na mgomo huo. Naitwa Naitwa Naitwa Naitwa Dr. Dr. Dr. Dr. Rowena Wairumo, kutoka Dr. Toita, kutoka kutoka kutoka kutoka County. County. County County. Catherine Toita Nairobi Kalicha Abdi Kwale Coast Province. Meru County. Taarifa ambazo zimekuwa huko nje ni kwamba madaktari wanajali tu maslahi yao. Je, hili ni kweli, daktari? Madaktari wanapigania haki za wakenya wote, kwa sababu afya ni haki ya kila Mkenya. Kwa hivyo, tunaposema tunataka madaktari walipwe vizuri, si kwamba tunataka pesa peke yake, tunataka pia uh, dawa na pia uh, miundo misingi ifike kwa wakenya wote hapa nchini. Kumekuwa na tatizo kwamba lazima ukitaka haki yako lazima uende barabarani. Je, huu ndio mkondo ambao kila mtu anayetaka maslahi yake au mkataba fulani itekelezwe, tutakuwa tunafanya hivi. Jambo ambalo wananchi wanafaa kuelewa ni kwamba madaktari wamekuwa wakivumilia kwa muda mrefu sana. Hali hii imekuwa ni hali ambayo ime, imerudia kwa muda mrefu. Mwaka wa 2011 madaktari walienda kwa mgomo, mkataba ukawekwa kwamba eh, hali ya afya lazima iboreshwe. Na mgomo wa sasa si mgomo ambao unaangazia maslahi ya madaktari peke yake, bali sisi tunataka yule mwananchi wa kawaida ambaye anauza nyanya, anauza, anatengeleza viatu pale aweze kupata huduma sawa sawa na ile ya mwanasiasa ambaye anakwenda kupata huduma katika hospitali ya Nairobi hospitali ya Aga Khan. Jambo lingine ambalo tunafaa kueleza wananchi wapate kuelewa ni kwamba eh, hakuna ukabila katika mgomo huu, hakuna siasa katika mgomo huu. Mimi ni mwananchi wa Kenya ninayetoka katika eneo la kusini kabisa, kule juu kabisa, nafanya kazi chini kabisa, upande wa boda ya Tanzania. Sasa mimi nahudumia watu ambao si aila yangu si kabila yangu na jambo ambalo ni muhimu kwetu ni kwamba sisi wananchi ambao tunawahudumia wapate kupata manufaa. Daktari, Nchi inaonekana kukwama msimu wa siasa. Wewe binafsi kama daktari, unahisi kwamba nchi yako yenyewe imekusaliti? Kumekuwa na mgomo wa madaktari kwa muda wa miezi miwili, lakini wanasiasa kutoka vyama vyote wanazunguka nchi nzima wakiwahimiza uh, wananchi wa, wapate kadi za kura, lakini hakuna hata mwanasiasa yote kwa miaka mitano ambayo imepita, ambaye amehimiza wananchi wapate kadi za NHIF. Kwa hivyo napata kuwa hata mtu akigonjeka, inabidi arudi kwa yule mwanasiasa kuitisha pesa za harambe. E, ile basic salary yetu ni ndogo sana alafu, unapata kuwa tuko na allowances kama hardship allowance. Utapata wengine wetu mahali tunafanya kazi ni mahali pagumu sana. Hardship allowance mwezi mmoja unapata shilingi, ni, shilingi mia sita kama umeoa ama umeolewa, umeo, unapata elfu moja mia mbili kwa mwezi. Huo sio ngwana, taifa linaonekana kuwa katika mkondo ambao hauridhishi, manake sekta ya afya ni muhimu zaidi katika taifa hili. Lakini daktari, mbona si maslahi ya wananchi kwanza kabla yako maslahi kwanza? Tumeangalia sana ya wananchi wa kawaida, kwa sababu tunawatetea hawa. Haki yao, haki yao imekuja ya kwanza kuliko yetu. Cha muhimu ni hospitali ikiwa na, ikuwa na kila kitu kufanya na kazi, unaona like, mfano mimi nafanya huko Meru, mahali nafanya hospitali haina kitu. Mimi ni dentist kiti sina kiti cha kiti, kufanya kazi, sina material, so kila siku ni kwenda yaani, kwenda tu kukaa pale na kurudi nyumbani serikali inatoa kauli yake kwamba iwapo itawalipa tu ni asilimia uh, 40 nanyi umesimama kidete. Suluhu ni ipi? Suluhu ni watimize mkataba huo, kwa sababu kutuongezea asilimia 40 haitoshi, kwa sababu unapotoa ushuru hapo unabaki na nini? alafu watu wanafaa waelewe kwamba mkataba huo una mambo mengi, imesisitizwa sana, una mambo mengi zaidi ya mishahara. Inyongeza hiyo wanaotupatia ya asilimia 40 ni kazi ambayo unaweza fanya hata kwa mali kwingine na ukapata hiyo pesa, na tunataka madaktari pia waache kwenda kuacha serikali kwenda hospitali za kibinafsi kutafuta hiyo pesa. Sina zaidi ya kusema, msikilizaji wa Sauti ya Amerika ni madaktari ambao wameathirika pakubwa na mgomo huu, hadi wa wakati mwingine. Kutoka Nairobi, mimi Kennedy Wandera kwa niaba ya Sauti ya Amerika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Sasa ni wakati wa kuangalia masuala ya michezo, naye Id Ligongo Nam karibu katika wasaa mwingine tukikupatia habari za michuano ya kombe la mataifa ya Afrika inayoendelea hivi sasa nchini Gabon kwa mwaka huu wa 2017. Draw ya robo fainali ya michuano ya kombe hilo la mataifa ya Afrika imekamilika. Burkina Faso wanakutana moja kwa moja na Tunisia, wakati Senegal wakikipiga na Cameroon. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wao watapambana na timu ya Ghana the Black Stars, huku Misri mafarao hao wenyewe wakikidunda na Morocco. Michezo yote itapigwa mwishoni mwa juma hili katika siku ya Jumamosi na Jumapili. Wakati hayo yakiendelea, mshambuliaji na nahodha wa Ghana Asamoah Gyan, ambaye mara kadhaa amekuwa na nuksi ya kushindwa kuivusha timu yake kwenye raha kwa kukosa penalty muhimu amesema ana hofu kwamba anaweza asicheze katika mchezo wa robo fainali ya AFCON ya 2017 baada ya kukutwa na majeraha katika mechi ya jana baina ya timu yake na Misri ambayo waliambulia kipigo cha goli moja kwa bila. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 na, na ambaye ameshacheza michezo 99 na timu yake hiyo alilazimika eh, kufunga goli pengine la 50 ili aweze kuweka rekodi hiyo, lakini haikuwezekana hilo wakati. Hayo yakiendelea ni wachezaji kumi na mmoja tu ndio bado wamesalia katika kombe hilo, ambao wanachezea ligi ya soka ya Uingereza ama EPL. Lakini takriban wachezaji kumi wameshaondoka kurejea Uingereza kwa ajili ya ligi hiyo maarufu duniani EPL, baada ya timu zao kutolewa e, katika hatua zile za makundi za michuano hiyo. Wachezaji hao ni Max Gradel, Bakari Sako, Wilfred Zaha, Riyad Mahrez, Islam Slimani, Eric Bailly, Wilfred Bony, Lamine Kone, Didier Ndong na Aldene Geufiora. Basi kutoka hapa Washington, katika e, hizi habari za Afcon 2017, mimi ni Idiligongo. nam. Na sasa moja kwa moja tunaelekea katika muktasari wa habari na Harrison Kamau. Tume ya uchaguzi ya Somalia yasema kuwa uchaguzi wa urais utafanyika Februari nane baada ya kuahirishwa mara nne huku kukiwa na madai ya ufisadi, ubadhilifu na manyanyaso. Rais mpya wa Gambia Adama Barrow anatarajiwa kurejea nchini hivi leo akitokea Senegal ambapo amekuwepo tangu hali ya taharuki ilipotanda baada ya kiongozi wa muda mrefu Yahya Jammeh kukataa kukubali kushindwa kwenye uchaguzi uliofanyika hapo Desemba. Rais wa Marekani Donald Trump jana ameamuru kujengwa kwa ukuta kwenye mpaka wa kusini na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu, huku rais wa Mexico Enrique Pena Nieto akirudia tena kuwa nchi yake haitagharamia ukuta huo. Na baada ya kutoa amri hiyo ya kiutendaji ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, pamoja na kuchukua hatua dhidi ya wale walioingia Marekani kinyume cha sheria, rais Donald Trump ananuia kutoa amri nyingine itakayopiga marufuku watu kutoka baadhi ya mataifa yenye Waislamu wengi. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofariki walio... Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Khadija Riami. Mimi ni Idi Ligongo nami ni Harizon Kamau kutoka Washington DC, tunakuambia shukran kwa kuwa nasi.