Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa Swahili ya Sauti Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki hapa studio. Mimi ni Abdu Shukur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Januari 27 mwaka 2017. Karibu sana katika Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo Kenya, Jaji mmoja wa Kenya awapa madaktari siku tano kumaliza mgomo, lakini madaktari wanasema wanatetea haki zao na za Wakenya wote. Kwa sababu tunawatetea hawa haki yao, haki yao imekuja ya kwanza kuliko yetu. Cha muhimu ni hospitali ikiwa na, na kila kitu kufanya na kazi. Na, like mfano mimi nafanya huko Meru, mahali nafanya hospitali haina kitu, mi ni dentist sina kitu cha kufanya kazi, sina material. Uhusiano kati ya Marekani na Mexico umeanza kuharibika kutokana na rais Donald Trump kushikilia kwamba Mexico itagharimia ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wake wa kusini na Mexico. Na leo katika VOA Mitaani tunaelekea huko Burundi ambako wakazi wanalalamika kutokana na kupanda bei za bidhaa muhimu na kusababisha maisha kuwa magumu zaidi. Hali si nzuri, zamani ulikuwa unakumbana na mtu na umomba elfu kupatia lakini hivi na nakwambia iko na bez ya kuzitumikisha kingine hivi. Hizo ni baadhi za ripoti za so, kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM shortwave pamoja na mtandao www.voaswahili.com. Lakini kwanza huyu hapa mkamiti kibayasi na habari za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, anasema siku za Marekani na Uingereza kuingilia katika mataifa mengine ili kuzibadili kulingana na mwelekeo wao wenyewe zimeisha. Waziri mkuu alizungumza kwenye mkutano wa viongozi wa Republican huko Philadelphia jana alhamis kabla ya kukutana na rais Donald Trump. May alisema ni katika masilahi ya Marekani na Uingereza kulinda thamani zao lakini sio kurudi nyuma katika kile alichokiita sera za zamani zilizoshindwa. Kiongozi huyo pia alitoa wito kwa mageuzi kama vile taasisi za mataifa mbalimbali mbali, kama Umoja wa Mataifa na NATO kuungana karibu. Alisema wanachama wake wanatakiwa kuacha kuitegemea Marekani. Wakimbizi wa Sudan Kusini wanaoishi mjini Kampala huko Uganda wanasema wanajifunza ujuzi mpya ili waweze kujikimu wao na familia zao wakati hali ya kifedha inazidi kuwa mbaya nchini mwao. Familia zao walioko Sudani Kusini waliacha kutuma fedha kwa ajili ya ada ya shule, kodi ya nyumba na gharama nyingine kwa muda mrefu, baada ya mgogoro kati ya vikosi vya serikali na upinzani ulipozuka mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Isidoro Magda, mjane ambaye alikimbia Sudan Kusini miaka mitatu iliyopita, anashikwa na huzuni pale anapofikiria namna hali ilivyokuwa wakati alipowasili Kampala. Hakuweza kupata njia ya kumpatia chakula au nguo kwa watoto wake, wala hakuweza kulipa fedha za nyumba au ada ya shule kwa watoto wake. Lakini baadaye rafiki yake alimweleza juu ya taasisi ya wakimbizi inayofadhiliwa na Marekani pamoja na shule ya kimataifa ya ufundi ya Hope mahala ambapo alijifunza kushona. Wagombea watatu wanaopigana kuchukua nafasi ya juu ya shirika la afya duniani wameingia katika awamu ya mwisho ya kampeni ndefu ya mwaka mmoja kujaribu kuwa rai wanachama kuwachagua kuchukua nafasi hiyo ya mkurugenzi mkuu wa WHO. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Alisa Schlein anaripoti kutoka Geneva kwamba mkurugenzi ya mjai wa WHO atachaguliwa wakati wa mkutano mkuu wa mwezi Mei. Abdushakur Abud anaisoma ripoti kamili. Katika mlolongo wa mikutano na waandishi wa habari hiyo jana huko Geneva, wagombea wote watatu walitetea wasifu wao na mawazo yao juu ya namna ya kulifanya shirika la afya duniani kuwa taasisi bora zaidi na yenye kufanya kazi kwa uzuri. Tedros Adhanom Gebreyesus, waziri wa zamani wa afya na waziri wa mambo ya nchi nj za nje wa Ethiopia, ni mwafrika wa kwanza kugombania nafasi hiyo ya juu ya WHO. Aliwaeleza waandishi wa habari kinaganaga kwamba yeye ndiye mgombea bora kwa kazi hiyo, kwa vile ana ujuzi wa kutosha wa kitaifa na kimataifa. Tedros ana nafasi nzuri kuliko wenzake kwa vile amefanya kazi kama waziri wa afya na wa mambo ya nchi za nje wa Ethiopia, na idara ya kupambana na ukimwi ya Umoja wa Mataifa na taasisi ya kimataifa ya kupambana na malaria. Wataalamu kutoka bodi kuu cool ya utendaji ya WHO wamempatia Tedros kura 30 akifuatiwa na Sania Nishtar wa Pakistan kura 28 na David Nabaro kutoka Uingereza kura 18. Wote ni madaktari bingwa. Wagombea wengine wawili mbali na Tedros wana ujuzi ya juu katika taasisi za kimataifa, lakini ni juu ya mawaziri wa afya kuchukua uamuzi wa mwisho hapo mwezi Mei watapokutana Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kwenye kumekucha Afrika, hapa Washington DC. Juhudi za Uingereza kuondoka Umoja wa Ulaya bado zimegubikwa na ugomvi, wakati serikali ya Theresa May ikiwasilisha muswada ambao hatimaye utaruhusu taifa kuanzisha utaratibu wa kujiondoa. Wabunge watakuwa na chini ya wiki mbili kutathmini sheria ikichochea majibu ya hasira kutoka upinzani wa chama cha Leba Party ambacho kiliishutumu serikali ya Mei kupanga njama ili kutowapatia wapinzani wa Brexit muda wa kutosha wa kutafakari na kuzuia kupitia mswada huo. Mswada uliwasilishwa siku mbili pekee baada ya mahakama kuu ya Uingereza kuelezea serikali inahitaji uidhinishaji wa bunge ili kutumia kipengele cha hamsini cha mkataba wa Umoja wa Ulaya, na hilo linasababisha utaratibu wa kuondoka kwenye kundi la mataifa ishirini na manane. Rais mpya wa Gambia Adama Barrow amerudi nchini mwake jana Alhamis akisindikizwa na ulinzi mkali huku akilakiwa na umati wa watu Baro alisafiri kwenda Banjul akitokea Senegal, mahala ambako amekuwepo tangu mvutano kutokea Gambia kufuatia kiongozi wa zamani wa muda mrefu Yahya Jame kukataa kuachilia madaraka baada ya kushindwa katika uchaguzi wa urais uliofanyika Disemba mwaka jana. Baro ambaye ndege yake ilikuwa inalindwa na wanajeshi wa Senegal na Nigeria baada ya kutua katika mji mkuu alishuka na kwenda kwenye zulia jekundu na alilakiwa kwa nderemo na furaha. Mamia ya Wagambia walijipanga barabarani kutoka uwanja wa ndege kabla ya kwa kuwasili kwake wakicheza dansi na kumfurahia. Msemaji wa muungano wa kisiasa wa Bwana Baro, Halifa Sala, alisema sherehe nyingi zaidi za kumkaribisha ziliandaliwa. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika upende wasikilizaji baada ya taarifa hiyo ya habari hivi sasa basi mkamiti tunabaki hapa hapa marekani maanake rais donald trump anachukua hatua chungu nzima Haswa basi, kama ulivyosikia msikilizaji, kwenye vidokezo vyetu, rais wa Mexico amefutilia mbali mpango wa kukutana na rais wa Marekani na hivyo kuzidisha mvutano kati ya nchi hizi mbili kuhusiana na mpango wa Rais Donald Trump kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili na kusisitiza kwamba Mexico italipa gharama za kuujenga. Wachambuzi wanasema huenda huu ukawa ugomvi mkubwa kati ya nchi hizi mbili kwa kipindi cha zaidi ya miaka mia moja na sabini. Abdushakuru, umekuwa ukifuatilia taarifa hii kwa kina, inaeleza vipi? Ni kweli kabisa, mkamiti ugomvi mkubwa huo kati ya Marekani na Mexico ulitokea pale vita vilivyozuka kati ya nchi hizo mbili mwaka 1846 hadi 1848, lakini hakuna anayedhani kutakuwepo na vita kama hivyo safari hii. Sasa kinachotokea hapa ni kwamba suala la ukuta kwenye mpaka wa pamoja kati ya Mexico na Marekani lilikuwa sehemu ya kampeni kabambe ya Trump kugombania kiti cha rais tangu mwanzoni mwezi wa Juni mwaka elfu mbili kumi na tano, Trump alitaka kujengwa ukuta ili kuzuia wahalifu wahamiaji wasio na hati za halali kuingia Marekani, na tangu wakati huo ameshikilia kwamba Mexico ndio italipa ujenzi wa ukuta huo. Viongozi wa chama cha Republican bungeni, spika Paul Ryan na Mitch McConnell walikataa kusema chochote kwa waandishi wa habari ya hapo jana kuhusu kuzorota kwa uhusiano kati ya Mexico na Marekani. Yeah, uh, anasema sina ushauri wowote wote wa kumpa rais kuhusiana na suala hilo. Tunaendelea mbele kama spika alivyoeleza wenzetu hapo jana. Wabunge wa chama cha Republican wanakutana kwa kikao cha mwisho wa wiki huko Philadelphia kupanga mikakati yao, na spika Paul Ryan alisema ukuta huo huenda ukagharimu kati ya dola bilioni 12 hadi bilioni 15, na wana nia ya kutafuta njia za kugharimia ujenzi wake. Kwa hivi sasa ni ugomvi wa maneno, kwani jana asubuhi kwenye ukurasa wake wa Twitter, rais Enrique Pena Nieto wa Mexico alisema amefutilia mbali ziara yake ya White House iliyopangwa kufanyika siku ya Jumanne, akisisitiza kwamba mara nyingine tena Mexico haina nia kamwe ya kugharimia ujenzi wa ukuta wote wa Marekani. Baadaye jioni Trump akajibu kupitia Twitter naye kwamba wamekubaliana kufuta mkutano na kusema, ikiwa Meksiko haitaki kulipa ujenzi wa ukuta basi afadhali kufuta mkutano huo. Mbali na hayo, Trump amezidisha ugomvi kwa kusema wataweka ushuru wa hadi asilimia 20 kwa bidhaa za Meksiko kugharimia ujenzi huo, bidhaa zinazoingia hapa Marekani. Zaidi ya hayo, kiongozi mpya wa Marekani ametia saini amri ya kuongeza idadi ya maafisa wa ulinzi wa mpakani na kuwalenga wahamiaji milioni 11, wasio na hati za kuishi hapa, lakini wamepatiwa kinga katika miji mingi ya Marekani, na hivyo kutishia kuondoa msaada wa serikali kuu kwa miji hiyo inawalinda wahamiaji. Amanda Frost, kaimu mkurugenzi wa kitengo cha sheria cha chuo kikuu cha American University anasema, This is not going to solve our immigration problems. We can't deport our way out of our immigration problems. Mambo haya hayatatatua matatizo yetu ya uhamiaji. Hivyo, ninadhani huenda mambo haya yanaweza kuwafurahisha baadhi ya waliompigia kura lakini hayatatatua matatizo yetu. Rais mrepublican anaripotiwa, kwa upande mwingine, anatafakari kutia saini amri nyingine za kuzuia kwa miezi minne wakimbizi kuingia hapa nchini na kuweza kuweka marufuku ya siku 30 kwa mtu yoyote anayetokea Iraq, Libya, Siria, Somalia, Sudan na Yemen nchi hizo zote ni nchi za kiislamu na amri inasemekana huenda ikatiwa sahihi katika siku chache zinazokuja nam naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tuendelee na habari nyingine za dunia Umoja wa Mataifa ulisema jana Alhamis kwamba bado unakabiliwa na vizingiti vilivyowekwa na serikali ya Siria ambavyo vinakwamisha kupelekwa msaada wa dharura wa kuokoa maisha ya mamia ya raia katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Mkuu wa ofisi ya msaada wa dharura ya Umoja wa Mataifa Stephen O'Brien aliliambia baraza la usalama katika taarifa yake ya kila mwezi juu ya Siria kwamba wana uwezo wa kupeleka msaada kwa maelfu ya watu waliokwama na ni vigumu kufikia maeneo hayo kila mwezi na kwamba wako tayari kuondoka. Aliongeza kufafanua juu ya vikwazo mbalimbali wanavyowekewa na serikali ya utawala wa Bashar al-Assad juu ya kiwango na mahala ya kufikisha msaada. Usitishaji mapigano nchi nzima ambao ulianza Disemba 30 mwaka jana umefanyika katika maeneo mengi na kumekuwepo na harakati katika masuala ya kisiasa, wakati pande mbili za huko Siria zilikutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza huko Astana mwanzoni mwa wiki hii. Wanadiplomasia watano katika nafasi za juu za uongozi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani wamejiuzulu siku chache tu kabla ya mtu aliyechaguliwa na rais Donald Trump kuidhinishwa na baraza la Seneti ili kusimamia wizara hiyo. Vyanzo vya kidiplomasia vimeiambia VOA kwamba mmoja wa wanadiplomasia hao watano alikuwa kwenye ndege akisafiri kuelekea Ulaya kwenye mkutano wa maafisa wa vyeo vya juu, wakati alipoamriwa kugeuza safari na kurudi nyumbani. Huu sio utaratibu wa kawaida, Siyo bahati mbaya, alisema Bruce Jentleson kwa VOA, akiwa mshauri mwandamizi wa zamani wa mkurugenzi wa masuala ya sera wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Profesa wa chuo kikuu cha Duke kwa sera za umma na masuala ya kisiasa aliongeza, aliongeza kuwa kana tukio hilo halikuratibiwa lina umuhimu maalum. Nam, jaji mmoja wa Kenya amewapatia madaktari wanaogoma kwa karibu miezi miwili sasa, siku tano tu kurudi kazini au kwenda jela. Uamuzi huo umechukuliwa wakati hakuna dalili za kumalizika kwa mgomo huo, kutokana na kwamba mazungumzo yamekwama kati ya serikali na madaktari. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na baadhi ya madaktari juu ya mgomo wao, akiwemo Ruena Wairimu kutoka Muranga, Kalicha Abdi wa Kwale, Arthur Mumelo wa Laikipia, na akianza na Wairimu kutaka kujua watu wanasema kwamba hawajali mtu yoyote isipokuwa maslahi yao. yeye ya anasema madaktari wanapigania haki za wakenya wote kwa sababu afya ni haki ya kila Mkenya. Kwa hivyo tunaposema tunataka madaktari walipwe vizuri, si kwamba tunataka pesa peke yake, tunataka pia uh, dawa na pia uh, miundo misingi ifike kwa wakenya wote hapa nchini. Kumekuwa na tatizo kwamba lazima ukitaka haki yako lazima uende barabarani. Je, huu ndio mkondo ambao kila mtu anayetaka maslahi yake au akataba fulani itekelezwe tutakuwa tunafanya hivi? Jambo ambalo wananchi wanafaa kuelewa ni kwamba madaktari wamekuwa wakivumilia kwa muda mrefu sana. Hali hii imekuwa ni hali ambayo ime, imerudia kwa muda mrefu. Mwaka wa 2011 madaktari walienda kwa mgomo mkataba ukawekwa kwamba eh, hali ya afya lazima iboreshwe na mgomo wa sasa si mgomo ambao unaangazia masilahi ya madaktari peke yake bali sisi tunataka yule mwananchi wa kawaida ambaye anauza nyanya anauza anatengeleza viatu pale awezi kupata huduma sawa sawa na ile ya mwanasiasa ambaye anakwenda kupata huduma katika hospitali ya Nairobi hospitali ya Aga Khan. Jambo lingine ambalo tunafaa kueleza wananchi wapate kuelewa ni kwamba eh, hakuna ukabila katika mgomo huu, hakuna siasa katika mgomo huu. Mimi ni mwananchi wa Kenya ninayetoka katika eneo la kusini kabisa, kule juu kabisa. Nafanya kazi chini kabisa upande wa boda ya Tanzania. Sasa mimi nahudumia watu ambao si aila yangu, si kabila yangu na jambo ambalo ni muhimu kwetu ni kwamba sisi wananchi ambao tunawahudumia wapate kupata manufaa. Daktari, nchi inaonekana kukwama msimu wa siasa. Wewe binafsi kama daktari, unahisi kwamba nchi yako yenyewe imekusaliti? Kumekuwa na mgomo wa madaktari kwa muda wa miezi miwili, lakini wanasiasa kutoka vyama vyote wanazunguka nchi nzima wakiwahimiza uh, wananchi wa, wapate kadi za kura, lakini hakuna hata mwanasiasa yote kwa miaka mitano ambayo imepita ambaye amehimiza wananchi wapate kadi za NHIF. Kwa hivyo unapata kuwa hata mtu akigonjeka inabidi arudi kwa yule mwanasiasa kuitisha pesa za harambee. Taifa linaonekana kuwa katika mkondo ambao hauridhishi, manake sekta ya afya ni muhimu zaidi katika taifa hili. Lakini, daktari, mbona si maslahi ya wananchi kwanza kabla yako maslahi? Kwanza tumeangalia sana ya wananchi wa kawaida, kwa sababu tunawatetea hawa. haki yao, haki yao imekuja kwanza kuliko yetu. Cha muhimu ni hospitali ikuwe na kila kitu kufanya kazi, na kwa mfano mimi nafanya huko Meru, nafanya hospitali. Mimi ni dentist, sina kitu cha kufanya kazi, sina material so kila siku ni kwenda, yaani ya kwenda tu kukaa pale na kurudi nyumbani serikali inatoa kauli yake kwamba iwapo itawalipa tu ni asilimia uh, 40, nanyi umesimama kidete. Suluhu ni ipi? Suluhu ni watimize mkataba huo, kwa sababu kutongezea asilimia 40 haitoshi, kwa sababu unapotoa ushuru hapo unabaki na nini? Alafu watu wanafaa waelewe kwamba mkataba huo una mambo mengi, imesisitizwa sana, una mambo mengi zaidi ya mishahara. Nyongeza hiyo wanaotupatia ya asilimia 40 ni kazi ambayo unaweza fanya hata kwa mali kwingine na ukapata hiyo pesa, na tunataka madaktari pia waache kwenda kuacha serikali kwenda hospitali za kibinafsi kutafuta hiyo pesa. Sina zaidi ya kusema. Naam, basi, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Tukiwa bado huko huko barani Afrika, ni kwamba wanadiplomasia watano wenye ujuzi wanagombania nafasi ya juu ya Umoja wa Afrika na kinyume na miaka ya nyuma, mashindano yamekuwa gumzo kubwa hadharani. Wakuu wa taifa hatimaye ndio wenye uamuzi wa mwisho watakapomchagua kwa siri wiki ijayo, mwenyekiti mpya wa kamisheni ya AU kuendesha umoja huo. Abdu Shakur Abud anakupa taarifa hii kwa kina. Ni kina nani wanadiplomasia hao? Wanne kati ya wagombea hao ni mawaziri wa mambo ya nchi za nje na mmoja ni mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa, na wanatoka kanda mbalimbali mbali za Afrika. Mwandishi wa sauti ya America Anita Paul anaandika kutoka Johannesburg kwamba kazi zinazowasubiri wagombea hao watakaochukua nafasi ya mwenyekiti anayeondoka Nkosazane Dlamini Zuma, aliyechaguliwa mwaka elfu mbili kumi na mbili na mhula wake wa miaka minne umemalizika miezi sita iliyopita, watakuwa na kazi kubwa. Anabaki hadi hii leo kutokana na, na viongozi wa Afrika kushindwa kumchagua mtu atakayechukua nafasi yake. Mchambuzi wa taasisi ya taaluma ya usalama ISS Liesil Lu amesema ni kazi isiyo rahisi. It's a very important job. The chairperson of the commission has to really run the day-to-day workings of the commission in Addis Ababa. Ni kazi muhimu kabisa, mwenyekiti wa kamisheni ndiyo anayeendesha kazi za kila siku za umoja huo huko Addis Ababa, akipanga sera, akizitekeleza akiwa na makamishna wanane chini yake wanaofanya kazi naye. Kuna karibu watumishi elfu mbili. Hiyo sio watu wengi, lakini ndio kazi pekee kuu ya au mwelekeo wa kuwepo na muungano barani Afrika unahitajika, na itakuwa jukumu la mawaziri hao wane wanaogombea nafasi hiyo: Flonomi Venson Moito wa Botswana, Musa Faki Mahamat wa Chad, Agapito Mba Mokuya wa Equatorial Guinea na Amina Mohamed wa Kenya. Mchambuzi Jagan Gray Jensen anasema mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja Afrika anabidi kuwa ni mtu anayeangalia bara zima kwa ujumla na kutetea umoja wake. Their reputation that they've had and in previous positions. Anasema mgombea anastahili ni yule tunayemfahamu kuwa na uhuru na msimamo wake binafsi. Hajatekwa na imani na uaminifu ambao huenda wakawa nao kwa marais wao walipokuwa wanawatumikia na ukweli ni kwamba kwa vile baraza la wakuu wa taifa mara nyingi hufanya mambo ya ajabu, basi pengine itakuwa vizuri kupatikana mwenyekiti angalau safari hii ambaye anaweza kukabiliana na matakwa ya baraza hilo kwa njia inayokubalika. Mgombea wa tano ni Abdullahi Batili wa Senegal, ambaye ni mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa kwa ajili ya nchi za Afrika ya kati. Wote watano walikaribishwa kwenye mdahalo mwezi uliopita kwenye makao makuu ya AU huko Addis Ababa. Kila mmoja alieleza vipaumbele vyake ikiwa ni pamoja na kukuza amani na usalama, kuimarisha hali ya vijana wa Afrika na wanawake, kuongeza nafasi za ajira, kuwa na uwezo wa kifedha kwa AU kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, vita dhidi ya HIV na mzozo wa uhamiaji. Huu ulikuwa ni mdahalo wa kwanza wa aina yake wa AU ambao Profesa wa siasa na taaluma ya kimataifa Sheril Hendrix wa chuo kikuu cha Johannesburg anasema ni muhimu. Ni um, you know, nadhani ni jambo zuri kabisa kwa watu wa Afrika. Kabla ya hapo hakuna aliyejua ni nani wagombea, ikiwa wewe si mtu wa karibu na umoja huo. Hivi sasa sote tunafuatilia na kujua ni nani wagombea hawa na kuzungumzia juu ya wasifu wao. Ingawa chochote tunachosema hakitakuwa na ushawishi wowote kwa namna wakuu wetu wa taifa watakapopiga kura. Kwa hivyo wachambuzi wanasema watu watafuatilia kwa karibu wakati viongozi wa Afrika watakapomchagua atakayeongoza AU kwa miaka minne ijayo hapo siku ya Jumatatu wiki ijayo. Wapendwa wasikilizaji, basi wakati umefika kukuleteni vyoe mitaani. Tunaelekea huko Burundi, ambako wakazi wa mji mkuu wa Bujumbura wanadai kukabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na bidhaa mahitaji muhimu kupanda bei. Hali hiyo ya bei kupanda ilisababishwa na mavuno kutopatikana kutokana na mabadiliko ya tabia nchi au mabadiliko ya hali ya hewa, lakini pia ushuru uliopandishwa na serikali kwenye bidhaa kama mafuta gari u mafuta ya gari, sukari, vinywaji na pia kwenye huduma za mawasiliano. Basi hapa watu wanaeleza matatizo waliokuwa nayo nikijaribu kutizama vitu ambavyo tunanunua kwa siku ya leo na, mm, na, na miaka jana jinsi vilikuwa hivyo, naona kuna tofauti kubwa sana. Nilikuwa nikienda sokoni, kana naenda kutafuta kitu kana kitu chenye naenda tafuta kiko kama elfu kumi hivo, e kwa siku ya leo ukienda sokoni kutafuta kile kile kitu unakutana kimefika ku bei ya elfu kumi na mbili tatu hivyo vitu vingi viko vinaendelea vinapanda bei tofauti na miaka iliyopita vitu vingi sana vitu vingi vazi, chakufa, sokone, ka kivazi cha kuvaa ulikuwa ukienda sokoni kutafuta ka ka shirt ka elfu tano leo ukienda ukatafuta unakutana kamepanda bei mpaka kwa elfu kumi ka suruari ka elfu kumi na tatu au elfu kumi na tano hivyo unakutana kamepanda bei hadi kwa ishirini au ishirini na tano hivyo hiyo yote mara nyingi nakuwa inatokea ni kwa esansi. Esansi ikipanda, na vitu vingi vinapanda. Ningeweza e, kuomba nini? Ningeweza kuomba serikali ijaribu, ijaribu sana kabisa e, itusaidie, itusaidie ishushe vitu, irudishe katika bei ile iliyokuwepo, na sisi tupate kuishi, tupate kuendelea, tunanunua vitu, tupate cha kuvaa, tupate chakula, e, tupate kuwa tunatembea tuna hapa na pale bila kuwa na uoga wa franga iti mipanda sina nazo, tuendelee kuwa tunaishi mzuri. Nilikuwa nachuuza sana masambusa za nyama vyanda she, zilikuwa bei chini. Nilianza churuza vyanda she kilo iko ku 4000 saa kini kwa hii muda hivi kilo ni 6500 mm. Abo tena zile za ordinaire za bei chini tusisemi, zile za juu mbele tukawa tunachuruza sambusa hata mia mbili kwa siku, lakini hivi nani mwata sikuzi, akosi auze maarage, vitu vishapanda bei, akosi auza maarage ya watoto, aseme ikuwa naenda uza masambusa, na si ni hivo hivo, mafuta ishapanda bei. Mbele ukiuza mfuko wako wa farini mbegeti ya mafuta mavitunguru, utaona faida, lakini vya hakuna faida kabisa. Maana yake ukisema upate elfu tatu apo, nayo elfu tatu utaiemeresha nini? hauta yemea emu chakula cha batoto hmm? Haita inea kilo ya marage, upeke ni miliwisa afu utaemea emu nne ni mayofutatu ndio hivyo kweli. Tunaomba mtusaidie, tuone gisi tutaishi na watoto, bila hivyo tutakufia mwa hii Burundi, batoto batatukufia na njaa. Mimi niko na batoto nne, batoto nne hivi abashibaki an banapigania bugali, banapigania byakula Mimi nasema kama vitu vimebadilika, waangalie gisi wanenea, angalia gisi watarekebisha vitu, turudie tumikisha whatsapp hiyo mifra kwa mwezi kama zamani. Sinaona gisi vitu visiwe vilipitikana, muinchi walifuka wanasababisha vitu kupanda kupanda bei, vocha hivi zipanda bei, mamegai alipanda bei, ajiri upate mamegai ya kutumia kila siku, ni vitu vigumu, kama sisi wanafunzi vinatukoroga sana. Kingine pako vitu vingi tuliacha Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anasema siku za Marekani na Uingereza kuingilia katika mataifa mengine ili kuzibadili kulingana na mwelekeo wao wenyewe zimeisha. Wakimbizi wa Sudani Kusini wanaoishi mjini Kampala huko Uganda wanasema wanajifunza ujuzi mpya ili waweze kujikimu wao na familia zao, wakati hali ya kifedha inazidi kuwa mbaya nchini mwao na msikilizaji, basi ndipo tunakamilisha Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ya Ijumaa, Januari 27. Asante sana Mkamiti. Baada ya muktasari wa habari ndio tunatia tamati hapa tukiwatakia wasikilizaji wikendi njema. Hadi wakati huo, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mi nasema kwaherini.