Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Ijumaa tarehe 27 Januari mwaka nao ni wa 2017. Katika matangazo ya VOA hivi leo wanamgambo wa Al Shabab washambulia kambi ya jeshi la Kenya iliyoko huko nchini Somalia. Je, tatizo ni lipi? kwa sasa hivi bado ilihitajika jeshi ama kikosi kile cha AMISOM kiongezwe, na sasa wakati kinahitaji kiongezewe askari bado wanaondolewa, udhaifu ule unazidi kuwa mwingi. Ni mchanganuzi wa masuala ya kiusalama Mwenda Mbinjiwe akieleza maoni yake baada ya tukio hilo. Mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Ili Ligongo, na kwenye jicho letu leo Hijumaa Tutasikia baadhi ya maswala yanayopelekea wasanii kutumia dawa za kulevya. Swala hili la kampani ya makundi ambayo wasanii wetu wanakuwa nayo, haya makundi yanakuwa ni mojawapo ya vichochoo vikubwa sana ya kuweza kuwasababisha msanii kuweza kuingia katika matumizi hayo ya madawa ya kulevya. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Idd Ligongo. Wapiganaji wa al-Shabab wameishikilia kambi ya kijeshi iliyokuwa ikiendeshwa na vikosi vya Kenya na Somalia katika mji wa Somalia Kulbio, kambi iliyopo kilomita 18 kutoka mpaka wa Kenya. Kwa mujibu wa wakazi wa hapo, darzeni ya wapiganaji wa al-Shabab na vikosi hivyo wameelezwa wanaweza kuwa wamefariki dunia, lakini idadi yao bado haijajulikana. Wakazi wawili wa, wa mji huo wamesema wanamgambo wa al-Shabab walishambulia mji huo na kukamata kambi hiyo mapema leo Ijumaa. Shambulizi lilianza wakati gari lililokuwa na milipuko kuwekwa katika kambi na kufuatiwa na mapigano makali ya bunduki. Afisa wa jeshi la Somalia ameiambia VOA kwamba ndege ndogo isiyo na rumani iliwaona wapiganaji wa al-Shabab wakiwa njiani na vikosi vyao vilijaribu kuwashambulia, lakini walishindwa kuwazuia. Na baadaye wanamgambo hao waliendesha gari hilo la milipuko ambapo lilipukia katika kambi, kwa mujibu wa wakazi na vyanzo vya jeshi la Somalia. Meya wa mji wa Kulbio ameuawa katika shambulizi hilo. Mohamed Tohryare Nuh aliuawa ndani ya kambi ya Kenya baada ya wanamgambo hao wa al shabab kuvamia kambi hiyo. Wakati huo huo, balozi wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia ametahadharisha rushwa nchini Somalia wakati huu tume ya uchaguzi ya nchi hiyo inaanza kuandikisha wagombea kwa ajili ya uchaguzi wa rais hapo Februari 8. Akiongea katika mahojiano maalum na VOA mjini New York, balozi Michael Ketting amesema ni muhimu sana kuwa na uchaguzi huru na wa haki. Balozi huyo amesema hakutakuwa na madhara, kutakuwa na madhara endapo uchaguzi wa rais hautafuata vigezo hivyo. Amesema itakuwa ni vigumu rais aliyechaguliwa ambaye hakubaliki bali tu amechaguliwa kutokana na rushwa ataweza kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa na kukubalika. Amesema pia Umoja wa Mataifa utafuatilia kwa ukaribu maoni ya Wasomali kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wanatarajia kufanya mazungumzo kwa njia ya simu hapo kesho. Mazungumzo hayo yatakuwa ya kwanza kwa viongozi hao toka Trump alipoapishwa kuingia madarakani. Hata hivyo wameshaongea tayari baada ya Trump kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa uraisi wa mwezi Novemba. Trump na Putin wamesema wana, watapenda kuwa na ush, ushirikiano wa kawaida baina ya nchi hizo mbili, wakati walipozungumza baada ya uchaguzi wa raisi. Kiongozi huyo wa Marekani anataka kuboresha uhusiano na Rusia pia na Putin kuliko raisi aliyepita Barack Obama wakati huo. Vilevile, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May anakutana na rais wa Marekani Donald Trump hii leo White House, ambapo viongozi hao wawili watakuwa na mkutano pamoja na wanahabari. Atakuwa ni kiongozi wa kwanza wa kigeni kukutana na Trump mjini Washington toka achukue madaraka. Viongozi hao wawili wameshafanya juhudi za kuboresha uhusiano wao wa kimataifa, hasa kwenye masuala ya biashara, hatua ya Uingereza ya kujitoa jumuiya ya Ulaya ambayo bado haijakamilika. Kujitoa kwa Trump katika ushirikiano wa mataifa kumi na mawili wa ushirika wa kibiashara na mataifa ya Pacific utachochea katika mazungumzo ya makubaliano mapya ya kibiashara duniani kote. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jijini Washington DC. Waziri wa fedha wa Uingereza amesema nchi yake itaendelea kutimiza wajibu wake katika Umoja wa Ulaya huku ikitafuta kuboresha ushirika wa kibiashara na washirika wake duniani. Waziri wa fedha Philip Hammond alizungumza na wanahabari mapema leo mjini Brussels nchini Ubelgiji, ambapo mawaziri wa fedha wa Umoja wa Ulaya wanakutana na kwa mkutano wa kawaida wa Baraza la Uchumi na Masuala ya Fedha, ECOFIN. Mapema mwezi huu Hamond alisema kwamba serikali inaweza ikapunguza ushuru iliyokuwa na ushindani, wakati mabenki kima ya kimataifa yameondoa baadhi ya shughuli zao jijini London kwa hofu kwamba Uingereza inaweza kupoteza soko lake la pamoja ikiwa ni matokeo ya kujitoa Umoja wa Ulaya. Na chanzo cha homa kali ya denge kimegundulika. Utafiti umetoa uwezekano wa tiba ya kuokoa maisha na kuwezesha kupatikana kwa dawa kutibu ugonjwa huo wa ukanda wa tropico. Wataalam wanasema theluthi moja ya idadi ya watu duniani wanaishi katika nchi ambazo zinashambuliwa na homa ya denge, inasababishwa na kuumwa na mbu ambao hubeba virusi vya denge. Timu ya kimataifa ikiongozwa na Jeffrey Ravich imegundua kwamba inasababishwa pale chembechembe zinazolinda mwili zinazozalishwa na mfumo wa kinga ya mwili inaposhambuliwa na virusi vya homa hiyo kwa mara ya pili. VOA. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba makabiliano makali ya risasi yameripotiwa nchini Somalia, karibu na kambi ya jeshi la Kenya eneo la Kurubiwa, takriban kilomita 18 kutoka mpaka wa Kenya na Somalia, kati ya wanajeshi wa Kenya na wanamgambo wa Al-Shabab usiku wa kuamkia leo. Hii ni baada ya wanamgambo hao kuivamia kambi hiyo. Hata hivyo, serikali ya Kenya imethibitisha kuuawa kwa baadhi ya wanamgambo hao baada ya makabiliano na kukanusha madai kuwa wanajeshi wake wameuawa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa zaidi. Tangu kupelekwa kwa, kwa majeshi ya Kenya nchini Somalia kupigia pondo juhudi za kudumisha amani nchini humo, wanamgambo Al wa Alshababu wamekuwa wakishambulia baadhi ya miji nchini Kenya na kuleta maafa na maangamizo makubwa. Na leo takriban saa 11 asubuhi, wanamgambo hao wanaripotiwa kuvamia kambi ya jeshi la Kenya eneo la Kulbio iliyo takriban umbali wa kilomita 18 kutoka mpaka wa Kenya. Wanamgambo hao wanaaminika kuliendesha lori lililo na mabomu na vilipuzi vingine ndani ya kambi hiyo, ikifuatiwa na milio ya risasi. Makabiliano haya ya risasi yanajiri tu siku chache baada ya jeshi la Kenya chini ya usimamizi wa Amisom eneo hilo kuvamia jeshi la wanamgambo hao lililoko badhadhe hata hivyo serikali ya Kenya kwa taarifa kwa vyombo vya habari inafutilia mbali madai kuwa wanajeshi wake wameuliwa na wanamgambo hao. Msemaji wa jeshi hilo Kanali Paul Njuguna pia anakana taarifa za uvumi kuwa wanamgambo hao wameiteka kambi ya jeshi la Kenya. Hadi sasa hali halisi ya maangamizi haijabainika lakini je, kushambuliwa huku na ishara za baadhi ya mataifa ya Afrika kujiondoa katika juhudi za kudhibiti nchi ya Somalia baada ya shambulizi la El Ade la tarehe kumi na tano Januari mwaka jana ambako maangamizi makubwa yaliripotiwa kuna ashiria kudhaifishwa kwa jeshi la AMISOM. Mwenda Mbijiwe ni mchanganuzi wa maswala ya usalama nchini. Bila shaka, Amin, kwa sasa hivi bado ilihitajika jeshi ama kikosi kile cha AMISOM kiongezwe, na sasa wakati kinahitaji kiongezewe askari bado wanaondolewa udhaifu ule unazidi kuwa mwingi na ukweli ni kwamba tunahitaji mara mbili au tatu ya kikosi kilichoko Somalia kwa sasa katika nchi hiyo. Ni vile kwamba mataifa ya Afrika, Umoja wa Afrika, wamekuwa tu yakiongea na hawakutaka kuyaweka majeshi yao pale. Maneno yao yalikokuwa ilikuwa imekubalika ime, ime, ime, ime imekubalianwa katika makubaliano ya kusaidia nchi ya Somalia kwamba kila taifa la Afrika litume jeshi ama kama alichotuma jeshi litume fedha ama vifaa vya wanajeshi wale kutumia, lakini wajua ni mataifa machache. Kwa hivyo udhaifu upo, udhaifu kabisa upo. E, namba ya wanajeshi pale bado ni dhaifu sana, ni hafifu sana, na inakaa Alshababu bado wepo. Kama wanaweza shambulia kambi ya jeshi, inamaanisha bado wapo na tuliomba na kutaraji kwamba wangekuwa wameangamizwa wange, wame kwa sasa hivi vile, vile Bwana Mijiwe anaeleza kuwa huenda umma usifahamu hali halisi ya mwangamizi iwapo yapo katika makabiliano hayo. Sidhani tusitarajie kusikia mengi hata yakiwaje, mpaka wa leo hmm. bado tunajaribu kujua maafa gani yalikuwa elade, hiyo ni mwaka mmoja baadaye. Kwa hivyo tusi, tusiwe natumaini kwamba tutapata habari nyingi. Nafikiri hile tumepata nyingi hasa hiyo haraka, tuseme tu ni hiyo. So, itafanya nini. Kenned Wandera, VOA Express, Nairobi. Basi tukiwa tungali huko nchini Somalia kufuatia shambulizi hilo mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea Yasin Juma aliye mjini Mogadishu na ambaye ameweza kuzungumza na baadhi ya walioshuhudia na kwanza akamuuliza ni nini hasa walichokishuhudia. Naam, na, wakazi wawili wa eneo hilo la Kolbio ambao ndio eneo la tukio la leo ambalo lilifanyika e, alfajiri mwendo wa saa sa kumi ikielekea saa kumi na moja na mmoja wa mzee ambaye nimezungumza naye ananifahamisha kuwa yeye e, na familia waliamshwa wali, wali, wali na kutuliwa na, na, na, na mlipuko mkubwa ambao waliweza kusikia baada tu yaani, baada tu ya swala ya alfajiri na anavyonielezea ni kuwa Uh, ameweza yeye mwenyewe binafsi kuona miili ya wanajeshi kadhaa ambao wakiwemo ni wanajeshi wa Kenya na vilevile vile wanajeshi uh, wa jeshi la Somalia, miili uh, yao ikiwa imetapakaa katika eneo hilo la Kolbie, na analonifahamisha pia ni kuwa um, eneo hilo au au kambi hiyo imedhibitiwa, kufikia sasa imedhibitiwa na kundi la Al-Shabab ambao walionekana pia baada ya shambulizi hilo kuteketeza magari na silaha ambazo zilikuwa katika kambi hiyo ya kijeshi ambayo ilikuwa in awali inamilikiwa na jeshi la Kenya. Yasin, baadhi ya ripoti ambazo tunapata kutoka vyombo vingine vya habari ni kwamba msemaji wa Al Shabab anakadiria kwamba wamewaua askari wa Kenya na labda wa jeshi la Somalia takriban hamsini na saba. Sasa viongozi wa serikali ya Kenya kidogo hawaelezi kama wanaweza kuthibitisha taarifa hizi, lakini hao ambao wamezungumza nao wamesema labda wameona watu wangapi wakiwa wameuawa. Sijui kama una taarifa hizo, inalopata kutoka kwa wakazi ni kuwa, kutoka kwa huyo mzee ni kuwa yeye uh, mwenyewe anaambia aliona uh, idadi yake ki, akiweka ki, kiwango kisichozidi zaidi ya thelathini kulingana na, na, na mzee huyo mili uh, yao ikiwa imetapakaa. Labda tutarajie kupata lini ripoti zozote za kuthibitishwa kutoka kwa serikali ya Kenya? Manake najua wewe ni mwanahabari ambaye umekuwa ukifuatilia maswala kama haya. Kwa kawaida kunapotokea jambo kama hili uchukua muda gani kabla hatujajua uhalisi wa mambo kutoka pande zote mbili? Ninalofahamu ni kuwa tukilinganisha na tukio lililotokea mwaka uliopita la El Ade e, ambapo kundi la Al-Shabab lilitekeleza shambulizi e, ambalo ni sawia na hili kabisa, ilichukua takriban wiki moja kwa, kwa, kwa serikali ya Kenya kuthibitisha kuwa baadhi ya wanajeshi wake walikuwa wameuawa. Kwa hivyo katika tukio hili pia, natarajia huenda ikachukua muda kwa, kwa vile ile habari ya kwanza ambayo tumepatiwa na na serikali kufikia sasa ni kuwa hakuna yeyote aliyeuawa na, na, na kuwa na, na wanasema hao uh, yani serikali, yaani jeshi la Kenya ndo bado wanadhibiti hiyo uh, kambi ya jeshi ya, ya, ya Kolbio. Basi, mambo ndivyo yalivyo, na tutaendelea kuyaangalia kwa kina katika matangazo mengine yetu. Tutakuletea yanayoendelea huko nchini Somalia. Na sasa naona wakati wa kibao kupata kibao umefika, tuendelee na tuelekee moja kwa moja hadi huko Uganda. Mary Bata anasema saluti. kukwambia ndivyo mambo yalivyo. Meri Bata anasema saluti moja kwa moja kutoka kule Kampala, Uganda, ndani ya VOA Express, Washington DC. Na basi katika kipengele cha kero zangu, mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, amezungumza na baadhi ya wakazi mjini humo wakizungumzia kukerwa na mavazi ya wanawake wakiyaona sawia na, na uchi uliotapaka mjini. Mimi naitwa Julius Kifuso. Mimi kero cha kina mama mjini hapa, wanavaa nguo hali si hali, anajua ni kali tu. Njaa pia inanikera, kwa sababu wanatuonyesha aibu, aibu hata haibu. wanashindwa zangine wafunga macho hivi usitaki kuona hali ya mama bila nimekana mtu mzima. Kwanza ni uchafu, uchafu wa mji, alafu na tabia watu. Vile tunatembea tunadumbana wengine na kukosea, hataki kuwaomba msamaha. Otherwise kwa mambo mengine si mbaya. Eh, mabasi ya mjini ya wasichana ama wanawake inakukera kwa vile kwa namna gani? Jinsi wanafaa si mbaya, lakini wengine hata wanashindwa ni binadamu ama, ama wanatumia akili gani? Maanake kiombia mtu anakuambia hiyo ni maoni yake, lakini mtu akifaa nguo vizuri hata kama ni longa afa longi na mkoa vizuri mwanamke, hakuna shida. Lakini sasa wengine, tuseme msichana kama wewe, unachukua nguo ya mtoto wa miaka sita naza kuvaa wewe, unafaa juu hati, kwa sababu una skin skin tight. Sasa hii ni mambo basi gani? si unatembea uji mbele ya watu? na hiyo yote, mimi silaumu sana, hayo ni tabia wanawake wa kutoka bara sana sana, most of them eh. Kivyango mimi mimi sifurahii because <laughs> naona ni kama ni kitu yenye haina heshima hata u, okay, kuna sometimes unaweza kuwa umepatikana na jambo mahali na unafaa uende mahali ambako kunahitaji heshima kiasi, so if you wear something things like those then unaweza unaweza onekana na mtu mwenye atakuchukulia, uh, hauna heshima. How how how you dress is is how you're going to be addressed, that is how I take it. Siku hizi kuna msemo my my dress my choice, kivyao wao wanaona ni sawa, na kuna vile si rahisi kuchange maindi ya mtu. Unajua, everybody is free to an opinion, kwa hivyo hivo okay, kivyo ni sawa sawa, but mimi naona si sawa, but na, in most cases wanavaa hivyo ni vijana bado wadogo majority. Hata tukiangalia hawajafika 30 hata 25 and below ndo wanafanya vitu kama hizo. I think as they grow, mnapata wengine wanawacha na kuna wengine bado inakuwa instilled kwa bado inabaki, so wengine ni ujana na wengine inabaki na wanaendelea ina, nayo na anakaa hivyo for the rest of his life. Na unapata kama si mtu familia yao labda ilikoko na mali ako sawa ama nini, unapata itakuja ina mu affect atakaa ah, tu hivyo hivyo. Na basi tuelekee moja kwa moja tuangalie kwenye jicho letu hivi leo, hebu tusikie kinachopelekea vijana na hasa wasanii kujipata kwenye utumizi wa dawa za kulevya. Lucy Patrick, kazi kwako. Na kualika msikilizaji kwenye jicho letu, mimi ni Lucy Patrick na jicho siku ya leo linatazama tatizo la matumizi ya dawa ya kulevya kwa vijana na hasa wasanii wetu hapa nchini. Nini kinapelekea wasanii wengi kuwa wanajiingiza katika matumizi ya madawa haya ya kulevya? Karibu ya. asante kwa mada hiyo nzuri, labda mi niweze kuchangia tu kwa kueleza kwamba nini kinapelekea wasanii wetu wengi kuweza kujiingiza katika maswala ya matumizi ya madawa ya kulevya. Moja ni kwamba swala hili la kampani ya makundi ambayo watu wanakuwa nayo ama wasanii wetu wanakuwa nayo, haya makundi yanakuwa ni moja, mojawapo vichochoo vikubwa sana ya kuweza kusababisha msanii kuweza kuingia katika m, katika matumizi hayo ya madawa ya kulevya na vitu kama hivyo, kwa sababu uh, msanii ni mtu ambaye tuko nao katika jamii, ni ndugu zetu, ni kaka zetu, ni kaka zetu, dada zetu. Sasa wanapoanza kuwa na majina kidogo, kutokana na kazi zao kuanza kupendwa na jamii, basi wanajikuta katika makundi mengine, ambayo makundi hayo wasipokuwa makini yanawapelekea kuweza kujiingiza katika masuala ya matumizi ya madawa ya kulevya. Lakini pia uh, tutambue tu ya kwamba kuna suala la elimu ndogo ya juu ya madawa ya kulevya, labda hasa kwa vijana ama wasanii, pia inaweza ikawa ni kitu ambacho kwao kinawapitia kando sana juu ya madawa ya kulevya. Unaweza kana, wengine hawafahamu athari zinazowapata watu wanaotumia madawa ya kulevya. Kwayo, ina, kwa hiyo wanajikuta kwamba tayari mtu amekwisha kuanza kutumia madawa ya kulevya lakini uh, hakuwa na uhakika kwamba hivi kumbe mimi kwa kuanza kutumia kidogo kidogo, leo kidogo, kesho kidogo, kesho kutwa, mwisho wa siku nitakuwa addicted wa hayo matumizi ya dawa ya kulevya. Kwanza kabisa, wasanii wengi wamekuwa wakijiingiza katika madawa ya kulevya. Wengi wamekuwa na dhana potofu kwamba unapotumia yale madawa ya kulevya alafu ukapanda stejini wakati wa kuimba, inaondoa uoga au wasiwasi, na unafanya vizuri zaidi. Wengi wamekuwa wakidhani hivyo. Alafu pia kwa upande wa pili, wengi wamekuwa wakifikiri madawa ya kulevya ni njia mojawapo ya kuweza kujiingizia kipato na kujitoa katika lindi kubwa la umasikini. Hivyo wasanii wengi wamekuwa wakijiingiza katika suala zima la kutumia madawa ya kulevya na hata wengine wamekuwa wakiuza madawa ya kulevya kwa ushauri wangu mimi, nadhani serikali iangalie swala hili, ni nini kifanyike ili waweze kuwaondoa wasanii katika hili. Kwanza waweze kutoa elimu kwa wasanii kwamba madawa ya kulevya yana madhara gani, wakiangalia kwamba kuna watu ambao wameathirika na madawa ya kulevya, na watoe semina kwamba usanii peke yake unaweza ukamwingizia mtu kipato na akatoka kimaisha na si madawa ya kulevya. Mimi uh, naitwa Emmanuel Madafa. Nachofikiri Uh, kikubwa ambacho kinawafanya wasanii wetu kujiingiza kwenye madawa ya kulevya uh, nafikiri ni kwanza ni makundi, lakini pili, na jamii yenyewe hasa inayowazunguka inawachukuliaje hawa wasanii, kwamba msanii anapokuwa katika jamii ni kama mwananchi wa kawaida. Kwa hiyo wananchi wa, watu wanaomzunguka huyo msanii wana, wanaogopa labda kutoa ushawishi wao kutoa maelekezo yao, ushauri wao kwa sababu wanaona ni kama Uh, ni, ni mtu ambaye yuko anaishi dunia nyingine. Kwa hiyo, muacha, kuishi, kwa hiyo anamwacha endelee kuishi hata anafanya matendo maovu ana, kwa hiyo wanaamini kwamba tutakapozungumza, tutakapomweleza labda atatu, atatufanya kama tuonekane tunamwingilia maisha yake kwamba kwa, kwa nafasi yake yalionayo kama msanii, kwa hiyo anamwogopa. Lakini jambo la pili uh, nafikiri Uh, tunaposema ibada njema inaanzia nyumbani. Kwa hiyo, familia zina wajibu mkubwa uh, wa kuhakikisha ina, ina, ina, inawalea vyema katika maadili mema hawa watu. Tunaposema msanii, tusichukulie tu nafasi yake kama msanii, tuangalie pia na yeye ni kama binadamu na, na yeye ni kama raia na ndo katika familia hizi ambazo tunaishi sisi. Kwa hiyo, elimu kubwa itolewe kuanzia nyumbani, maadili yawepo katika familia hiyo nafikiri itasaidia, na hasa wazazi tuchukue nafasi zetu. Tunapoachia watoto wetu tu wanaishi wanavyotaka, hiyo pia ni mbaya, kwahiyo tuwalee katika maadili mema. Kwa hiyo hayo ndo maoni yangu mimi. Nawashukuru sana wachangiaji wote katika maada hii ya siku ya leo. Jicho linakuwa halina la ziada. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Basi mambo yanaendelea vizuri ndani ya VOA Express hapa Washington DC, na tuangalie yanayovuma kwenye mitandao. Basi mitandao ya kijamii nchini Kenya imesheheni habari kuhusu maharusi waliofanikiwa kufunga ndoa bila gharama yoyote. Vyombo vya habari pia vinaripoti kuwa harusi kati ya Wilson na Bn imewagharimu chini ya dola moja tu kununua pete kufunga pingu za maisha. Mwandishi wa Mombasa Josephat Kioko anatuarifu zaidi kuhusu harusi hiyo. Wilson mtura na kipenzi chake An wamboi wamejipata wa, wakitrend katika social media hapa Kenya bila ya wao kutazamia. Wapenzi hao kutoka Laikipia wanaishi Nairobi, na walifanikiwa kufanya harusi ndani ya kanisa moja bila kutoa hela yote, ila shilingi mia moja tu kununulia pete. Yamkini pasta wa kanisa hili waliwasaidia kufanikisha mahitaji mengine picha zao katika mitandao ya kijamii zinaonyesha wakiwa na furaha wakivalia t-shirt nyekundu na kupeana pambaja baada ya kuvishana pete. Hili limeleta msimko mkubwa kwa Wakenya, na katika mitandao ya kijamii wanashauriwa kuepuka gharama kubwa kufanya weddings. Wanaambiwa igeni mfano wa Anna Wilson. Hapa Kenya ukitaja harusi umemgusa msichana au mwanamke yote mi kiukweli, hiyo harusi imenifurahisha, manake kuolewa ama kuoana, wengine hata wanaelekea katika banks kuchukua loan ndio wafanye harusi, wanabaki wakiwa na madeni ya kulipa. Kwa hivyo mimi hiyo harusi ambayo wamefanya na shilingi mia moja, ningewapongeza sana, maanake mapenzi si zile pesa ambazo mtatumia katika ndoa, ni ile kitu ambayo iko kwa roho yako na iko kwa roho ya mwenzako kwa mfano Oktoba mwaka 2004 harusi kati ya mcheza golfu wa Marekani Tiger Woods na kichina wake Elin Nordegren iligharimu karibu dola milioni mbili. Je, kwa Wilson na Ann, kijana niliyezungumza naye kwa jina Sylvester Silvester, naye alifanya harusi Desemba mwaka jana, tumsikie. gharama ya wedding sahii Kenya iko juu, hata nimeshangaa sana kusikia mtu amefanya harusi na shilingi mia moja. Katika harusi yangu tulitumia more than half a million mambo ya pete, kuna mambo ya chakula ambacho watu wanakula, kuna mambo ya magari. Ni gharama kubwa sana, mpaka milioni pale ndo unaweza succeed. Hawa vijana walioana ukutana nao hivi, utawaambia nini? Naweza waambia nikogole sana. Na kufurahisha ni kuwa waisani waliopokea habari kupitia mitandao ya kijamii kuwahusu Wilson na Ann wamepanga kuwapeleka honeymoon, na hata kuna pendekezo la kuwapa hela zaidi ili kufanya wedding ya kisawasawa. Hii sasa ndio raha kwa warembo wa Kenya, lakini usija ukachukua mkopo bila kuwa na mpango wa kuulipia. <laughs> yangu nikipata mwenye pia ataka kunioza hivyo na harusi ya mia moja, mimi mi kwangu niko sawa, mimi bora tu tunapendana <laughs> Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Sasa umewadia wakati wa muktasari wa habari. Wapiganaji wa Al Shababu wameishikilia kambi ya kijeshi iliyokuwa ikiendeshwa na vikosi vya Kenya na Somalia katika mji wa Somali wa Kulbiyo, kambi iliyopo kilomita na 18 kutoka mpaka wa Kenya, kwa mujibu wa wakazi wa hapo. Darazeni na wapiganaji wa, wa Alshababu na vikosi hivyo wanaelezwa kuwa wamepoteza maisha. Balozi wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia ametahadharisha rushwa nchini Somalia wakati huu tume ya uchaguzi ya nchi hiyo inaanza kuandikisha wagombea kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Februari 8. Akiongea katika mahojiano maalum na VOA mjini New York balozi Michael Keating amesema ni muhimu sana kuwa na uchaguzi ulio huru na wa haki. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wanatarajia kufanya mazungumzo kwa njia ya simu hapo kesho. Wakati hilo likitarajiwa, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May anakutana na rais wa Marekani Donald Trump leo hii ikulu ya Marekani White House. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi Sunday Shomari, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Id Ligongo kutoka Washington, tukikutakia jioni njema.