Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi hapa ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Januari 27 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea live talk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja ambayo yatakuhusisha wewe msikilizaji, kuchangia mada ya leo. Leo tukiangazia wiki ya kwanza ya rais Donald Trump mamlakani. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Marekani wanasemaje? nafikiri kwa kiasi kikubwa anajaribu kwenda na ahadi zake alizotoa wakati wa kampeni, na pia kuridhisha lile kundi la watu ambao walikuwa linamuunga mkono katika kipindi kile cha uchaguzi. Vilevile tutakuletea habari za hivi punde kuhusu shambulizi lililotokea huko nchini Somalia lililolenga wanajeshi wa Kenya na lilitokeza na wanamgambo wa Al-Shabab. Basi hizo ni baadhi ya ripoti ambazo tuko nazo, na mengi ambayo tutakuletea katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ambapo watu wanajitayarisha kwenda shughuli shughuli za wikend. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Wapiganaji wa Al Shababu sasa wanaripotiwa kuwa wamekimbia kwenye mji wa Kulibayo, Somalia, baada ya kuchoma magari ya kijeshi walioteka na kuondoa magari hayo kwenye kambi hiyo. Wapiganaji hao walishambulia kambi hiyo ya kijeshi iliyokuwa ikiendeshwa na vikosi vya Kenya na Somalia katika mji wa Kulibayo uliopo kilometa 18 kutoka mpaka wa Kenya, kwa mujibu wa wakazi wa eneo hilo. Mkazi mmoja aliambia Sauti ya Amerika kwamba aliona helikopta za kijeshi na ndege za kijeshi katika mji huo. Vikosi vya jeshi la Somalia na Kenya vimeondoka kijiji cha Haluka, kilomita 18 kutoka Kulibayo, na sasa ilikuwa ilikuwa likielekea kwenye eneo la mashambulizi, afisa mmoja alieleza. Mapema leo Ijumaa, wanamgambo wa Al Shabab waliteka kambi hiyo ya kijeshi inaendeshwa na vikosi vya Kenya na Somalia. Baada ya shambulizi kubwa, balozi wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia ametahadharisha rushwa nchini Somalia, wakati tume ya uchaguzi ya nchi hiyo inaanza kuandikisha wagombea kwa ajili ya uchaguzi wa rais hapo Februari 8. Akizungumza katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika mjini New York, balozi Michael Keating amesema ni muhimu sana kuwa na uchaguzi huru na haki. Balozi huyu amesema Kutakuwa na madhara endapo uchaguzi wa rais hautafuata vigezo hivyo. Amesema itakuwa vigumu rais asiyechaguliwa kihalali kukubalika kubalika na kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa. Amesema pia umoja wa Mataifa utafuatilia kwa ukaribu maoni ya Wasomali kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi. Waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, anakutana na rais wa Marekani, Donald Trump, hii leo huko Whitehouse ambapo viongozi hao wawili watakuwa na mkutano wa pamoja na wanahabari. Atakuwa ni kiongozi wa kwanza wa kigeni kutana na Trump mjini Washington tangu achukue madaraka. Viongozi hao wawili wameshafanya juhudi za kuboresha uhusiano wao wa kimataifa, hasa kwenye masuala ya kibiashara. Hatua ya Uingereza ya kujitoa jumuiya ya Ulaya ambayo bado haijakamilika kujitoa kwa Trump katika ushirikiano wa mataifa kumi na mawili ya kibiashara wa mataifa ya Pacific utachochea katika mazungumzo ya makubaliano mapya ya kibiashara duniani kote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Waziri wa fedha wa Uingereza amesema nchi yake itaendelea kutimiza wajibu wake katika umoja wa Ulaya, huku ikitafuta kuboresha ushirika wa kibiashara na washirika wake duniani. Waziri wa fedha Philip Hammond alizungumza na wanahabari mapema leo mjini Brussels, Ubelgiji, ambapo mawaziri wa fedha wa umoja wa Ulaya wanakutana katika mkutano wa kawaida wa baraza la uchumi na masuala ya fedha ECOFIN. Mapema mwezi huu Hammond alisema kwamba serikali inaweza ikapunguza ushuru ili kuwa na ushindani, wakati mabenki kima ya kimataifa yameondoa baadhi ya shughuli zao za London kwa hofu kwamba Uingereza inaweza kupoteza soko lake la pamoja ikiwa ni matokeo ya kujitoa katika Umoja wa Ulaya. Maelfu ya waandamanaji wanaopinga utoaji mimba wataingia katika mitaa katika mji wa Washington DC, kuandamana kwa ajili ya kupinga utoaji mimba katika maandamano ambayo yanatiwa nguvu mwaka huu na mabadiliko yanayofanywa na Rais Donald Trump na bunge linaloongozwa na wa Republican siku chache tu baada ya watu nusu milioni kuandamana kwa ajili ya kulinda haki za wanawake za uzazi wakati wa utawala mpya. Waandamanaji wa maandamano 43 ya mwaka watatembea katika mitaa ile ile wakipinga maamuzi ya kihistoria ya mahakama kuu ya Marekani ya 1973 ya Roe versus Wade yaliyoruhusu utoaji mimba. Maandamano hayo yanapishana siku chache, yanatoa nafasi katika moja ya mambo yenye mvutano mkubwa nchini Marekani, ikionyesha kwamba pande zote hazina mpango wa kurudi nyuma, huku kukiwa na maamuzi ya kiutendaji na ya bunge yakitoa matumaini mapya kwa wanaharakati wa kupinga utoaji mimba. Marekani imesema Ijumaa kuwa hakuna uthibitisho wa kuahirishwa kwa mazungumzo ya Siria yaliyopangwa kufanyika Februari na kupinga taarifa ya waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Mapema katika siku hiyo Sergei Lavrov alisema hii leo wakati wa mahojiano huko Moscow na makundi kadhaa ya uasi, wakati wa mahojiano yaliyokaribishwa na Umoja wa Mataifa kwamba mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Februari 8 yataahirishwa, lakini hakutoa sababu ya kuahirishwa huko. Msemaji wa Umoja wa Mataifa huko Siria alisema kwamba idadi ya wanadiplomasia wanaohudhuria mazungumzo hayo huko Jeneva haijakamilishwa, kwa hiyo hajathibitishwa kuahirishwa huko nam. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ni kama nilivyokuarifu msikilizaji, kwamba ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, E, tukiingia kwenye weekend sasa tunakuletea live talk, ambayo ni matangazo ya moja kwa moja, huwapa e, wasikilizaji wetu nafasi ya kushiriki. Na leo tunaangazia siku saba za kwanza katika utawala wa rais mpya wa Marekani Donald Trump. Unavyojua msikilizaji, haya ni mambo ambayo tumekuwa e, tukizungumzia kwa muda mrefu na kuletea taarifa za kila aina kuhusiana na uchaguzi na vilevile kuapishwa kwa rais wa 45 wa Marekani. Na kwenye live talk hii leo tutakuwa naye mhadhiri wa chuo kikuu cha Bowling Green, jimbo la Kentucky, hapa Marekani, William Kanta, na mhadhiri wa chuo kikuu cha Maryland, hapa hapa Marekani, Fulbert na Mwamba, na vilevile tutajiunga na na, ni nani huyu, na katibu mkuu wa baraza la wahariri huko nchini Tanzania au jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Nevio Mena. Eh, baadhi wakiwa ni baadhi ya wageni wengine ambao tutakuwa nao eh, kwenye show ya leo. Wiki hii kama nilivyotaja, rais Donald Trump ametia saini maamuzi kadhaa ya kiutendaji, yani executive orders, na mojawapo eh, ya eh, maamuzi hayo ambayo ametia saini ni kuitaka Marekani kujiondoa kwa muungano wa kiuchumi wa Trans-Pacific Partnership maarufu kama TPP. Na hili ni moja la masuala ambayo alizungumzia mno katika kampeni zake na huenda wachambuzi wanasema alipata kura nyingi kwa sababu ya msimamo wake kuhusu swala hili. Na kwa kifupi ni kwamba Trump amekuwa akishikilia kwamba muungano huo haufaidi Marekani ipasavyo, na kuongeza kwamba una madhara kwa kampuni za Marekani, na kuendelea kusema kwamba anapendelea makubaliano baina ya nchi kwa nchi badala ya mikataba ya kundi la nchi nyingi. Mataifa kadhaa yameelezea matumaini kwamba mkataba wa biashara katika ukanda wa Pacific uh, utadumishwa baada ya uamuzi wa Trump kuondoa Marekani kwenye mkataba huo na kuweka mustakabali wake katika hatari kubwa. Tuanze sasa na mhadhiri wa chuo kikuu uh, Profesa Kanta ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa na uchumi wa Marekani. Uh, Profesa, ni upi umuhimu mkubwa ambao labda Rais Trump uh, hakuweka uh, wazi wakati alipotia saini maamuzi hayo uh, Marekani kujiondoa kwa TPP? Nafikiri kwa kiasi kikubwa anajaribu kwenda na ahadi zake alizozitoa wakati wa kampeni na pia kuridhisha lile kundi la watu ambao walikuwa linamuunga li, li, li, mkono katika kipindi kile cha uchaguzi mpaka sasa hivi. Kwa kuwa sera hizi, pamoja na kwamba anasema kwamba zitasaidia au kuboresha wafanyakazi wa Marekani na kubakisha kazi zikabaki Marekani, lakini pia kuna vipengele ndani ya mikataba kama ya TPP ambayo inasaidia mashirika na pia wafanyakazi Marekani. Kwa hiyo pamoja na kwamba anataka kutimiza ahadi zake za uchaguzi, lakini pia inapaswa wale washauri waliomzunguka waweze kumwonyesha vipengele vyote muhimu vya mikataba hii ili asiweze kuvikiuka na kusababisha madhara badala ya kuleta ubora kama ambavyo wanategemea ya kuhusisha mataifa mengine au watu wengine katika kujenga uhusiano na Marekani. Kwa hiyo kuna vingi vya kusubiri vya kuona vitakuwaje. Na sasa tumkaribishe eh, Profesa Namwamba, Fulbert Namwamba. Uh, hebu tuzungumzie kuhusu, manake haya ndio maswala muhimu, baadhi ya maswala muhimu ambayo yametokea katika siku zake saba za utendakazi. Rais mpya wa Marekani Donald Trump ni kutia saini makubaliano haya ambayo, uh, kwa hakika ni wa, wanaita executive orders, makubaliano, maamuzi ya kiutendaji mengine ambayo ama, uh, makubaliano maamuzi mengine ya kiutendaji ambayo ametia saini ni yapi na yana umuhimu upi? Kama alivyojaribu kuelezea hapo Profesa eh, Profesa eh, uh, Kanta uh, maamuzi haya mengine amepiga sahihi, nafikiri mimi, kwa maoni yangu, kwa mengine hawakufikiria, kwa mfano akiweka amri kuhusu uh, ukuta kwenye mpaka wa Mexico. Amesema kuwa wataongezewa maafisa elfu tano na vile vile, pia ametoa amri nyingine inayosema kuwa serikali isiandike maafisa wapya, kwa hivyo hizo zinagongana. Ukiangalia upande wa TPP uh, aliahidi wafuasi wake kuwa Atapitisha amri ambazo zitasaidia Marekani uh, upande wa biashara, lakini ukiangalia sasa wakijitoa kwenye TPP uh, lengo la TPP lilikuwa kuwa Uchina ilikuwa ndio iko mbele na ikachukua mataifa ambayo sio Uchina. Kwa hivyo wakati huu wakiimaliza TPP uh, Uchina itakuwa ndio imepata kipambele kuhusu mambo ya biashara kwa hivyo ni lazima wafikirie uh, haya maandishi wanayofanya au wanatoa maandishi ambayo yana pingamizi yenyewe kwa yenyewe uh, naona kama inaharakishwa bila kufikiria naam asante Uchina bila shaka ni moja ya nchi ambazo zinasemekana kwamba zitafaidika sana kutokana na kujiondoa kwa Marekani kutoka kwa muungano huu wa kibiashara maarufu kama TPP. Namuona mwenzangu Sande Shomari ananifahamisha kwamba sasa tumempata, eh, nani huyu katibu mkuu? Tumepata eh, Neville Mena eh, kutoka jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Karibu Neville Mena. Asante sana, Sande. Sande. Labda Neville, waanze kwa kutueleza manake, yale ambayo yanaendelea hapa Marekani, mara nyingi huwa yanazungumziwa sana ulimwenguni kote, ikiwa ni pamoja na hapa ulipo nchini Tanzania. Ni yapi ambayo wanasema huko, hasa wananchi wanaposikia yale ambayo yamefanyika katika siku saba za uongozi wa Rais Donald Trump, rais wa 45 wa Marekani? Aa, ni kweli kwamba uamuzi wowote ambao unafanyika Marekani unakuwa na mwangwi katika nchi nyingi zinazoendelea na hususani nchi kama za kwetu hizi ambazo Eh, zimekuwa zikitegemea misaada mikubwa wakati mwingine na uungwaji mkono katika masuala mbalimbali yawe ya kiuchumi au ya kijamii. Sasa eh, kwanza eh, mtizamo wa Tanzania kuhusu Donald Trump, rais huyu wa sasa wa Marekani, tangu kugombea kwake na hata baadaye kuchaguliwa kwake na kuapishwa kwake, kumekuwa na wasiwasi mkubwa sana miongoni mwa Watanzania kuhusu mwelekeo wa sera zake. Wako wanaoziunga mkono lakini wengi wanao mba basi utakuwa ni mwisho wa kile ambacho pengine kama Tanzania wamekuwa wakipata kutoka serikali ya Marekani, na wanamtazama kama mtu ambaye ana uamuzi wa haraka, mtu ambaye ana uwezo wa kufanya uamuzi ambao athari zake zinaweza zikawa ni kubwa kwa nchi zinazoendelea hasa zile zinazotegemea eh, zinazo, zinazo msaada kutoka Marekani sasa mathalan uh, azimio lake ama kusudio lake ali sehemu yake kuhusiana na Mexico inatoa uh, picha kwamba ule uhamiaji na wale watu wengine ambao wamekuwa na fikra kwamba uh, wanaweza kuenda Marekani hapo baadaye kwa shughuli uh, za kijamii, kwa shughuli za kibiashara, wameanza kuwa na wasiwasi mkubwa kwamba pengine ilizo safari zao za Marekani au fikra zao za kuhamia Marekani inaweza zikafikia mwisho. Lakini wasiwasi mwingine ni watanzania ambao, uh, wanaishi Marekani. Eh, kumekuwa na wasiwasi katika baadhi ya familia kwamba ndugu zao wanaishi Marekani, inawezekana basi ukawa ni mwisho wao kuishi huko wakarejeshwa waka, waka, waka, waka, waka, waka nyumbani. Lakini kuna jambo ambalo limekuwa likishangiliwa kwa namna moja ama nyingine, na hili ni marufuku ya utoaji mimba, hili lina igawanam kabla ka, ka, ka, ka, ka, kabla kabla Neville, kabla hatujalizungumzia hilo maanake, tuna muda wa kuyaangalia maswala mengi kuna swala muhimu ambalo umelitaja hapo na linahusu sio, uh, Watanzania peke yao, bali pia Wakenya, Waganda, na katika eneo nzima hilo la maziwa makuu. Kumekuwa wasiwasi huo kwamba wale ambao wanaishi hapa Marekani kutoka nchi hizo huenda wakafurushwa na mara moja kurudishwa manyumbani kwao. Sasa uh, hili kwa hakika mengi ambayo yamekuwa yakienezwa hasa katika mitandao ya kijamii Eh, kwa kusema kweli ni habari ambazo ni za kupotosha, eh, kuhusiana na swala hili, na ningependa nimkaribishe tena Profesa Fulbert na Mwamba ili tulizungumzie hili tulizungu ili wa, wasikilizaji ambao labda wana wasiwasi wapate kuelewa vizuri kabisa, ni nani ambao watafurushwa, wataondolewa hapa Marekani kulingana na kauli alizozitoa Rais Trump na ni nani ambao hawataondolewa kwa haraka kama ambavyo imekuwa ikiripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari. Uh, nitaelezea haya kwa sababu nimeona katika mitandao ya jamii na hata hili swali niliulizwa jana na BBC amka na BBC Dar es Salaam, na nikaeleza kuwa kuna sheria na kuna mbinu na pia na kuna njia ya kufanya. Maneno la kwanza ni kwamba katika miji mikubwa hapa Marekani uh, wale meya au wakuu wa miji wameamua kuwa kama huvunji sheria, kama huvunji sheria hawatakulazimisha uh, wala kukushika na kukupeleka kwa maafisa wa uhamiaji. Kwa hivyo upande huo, polisi hawatashirikiana na maafisa wa uhamiaji. Maafisa wa uhamiaji ni lazima waongezwe ili kuweza kuwakilisha yale. La pili, ningependa kueleza wasikilizaji ni kuwa kuna sheria hapa, kabla hujahamishwa na kurudishwa kwenu ni lazima upelekwe kotini. Kupelekwa kotini ni lazima wawe na majaji wengi zaidi kuliko walio sasa. Kwa hivyo ni lazima fedha zitolewe na bunge la Congress kuongeza majaji ambao watafanya uamuzi wa watu warudishwe. Kama ni watu wengi watahitaji kushikwa na kurudishwa, ni lazima makadirio yafanywe ya, ya fedha kutoa maafisa wengi. Lakini hawa maafisa itabidi sijui watashikia watu wapi, sababu katika miji mikubwa lazima uvunje sheria. Kwa hivyo kuvunja sheria ni kuvunja sheria, kama uuaji, kama wizi au uvunjaji wa sheria uh, ambao ni waziwazi -wazi. ni kuwa kuwe wewe ni haramia, uwe Tanzania au uwe, uwe Marekani au uwe Kenya, sheria ni sheria. Kwa hiyo mi naona hii hofu nyingi na habari za kupotoshwa na wale walio pengine waliokuwa wakingoja kufikishwa kwa majaji mpaka majaji watakapoingia. Vile haya nakisema hivi, lakini kuna ukweli mwingine ni kuwa katika miji mingine ambayo hawa mameya hawajasema kuwa hawatasumbua mtu, nimeelezwa kuwa katika mji wa Brownsville karibu na mpaka wa Mexico, maafisa wa uhamiaji wanatembea mjini wakisimamisha yeyote yawe kumuuliza aonyeshe kitambulisho na um, kumpeleka kwenye kituo chao. Kwa hivyo hiyo inawezekana, lakini sio vile inavyohofiwa, haitafikia kiwango hicho. Kwa hivyo, hivyo mara moja nam. Kwa hivyo lazima uwe labda umevunja sheria au umehusika kwa mambo ambayo hayafurahishi serikali ya Marekani ndio uweze Eh, kuondolewa hapa na kwamba sheria za Marekani lazima zifuatwe licha kuwa, ya yale ambayo yamekuwa yakiandikwa kwenye mitandao. Naona Sandi Shomari una jambo la kuongea. Ni sawa kabisa na vilevile vile kugusia hilo ni kama ilivyozungumzwa hapo jana kama unakumbuka tulikuwa tukiripoti kuhusu raia tisini wa Somalia ambao wamerudishwa nyumbani. Naam. Mengi pia alisambaa kwenye mitandao ya kijamii kwamba sasa Trump ndiye ameanza kazi ya kuwarudisha hawa wahamiaji, na, na, na jambo ambalo ni la, la kuvunja moyo ni kuona kwamba vile vyombo vya habari hasa katika nchi ya Kenya ambavyo vinaaminika kwamba huwa vinatoa habari ambazo ni za kuaminika, baadhi yake pia zinapatikana katika kutoa habari za kupotosha pasina kuangaliwa vizuri na wahariri e, kuona kwamba kama hiyo unavyosema kwamba wakenya elfu thelathini niliona kwa moja ya magazeti nchini Kenya e, kusema nao wako njiani kuelekea nchini Kenya, na huo ni upotovu kabisa, si habari ambazo ni za kweli, si habari za kweli. Kwa hiyo ni kama alivyoeleza vizuri kabisa hapa profesa ni kwamba lazima watu hawa wawe wamevunja wow, wow, sheria na vile vile lazima wapewe nafasi ya kwenda mahakamani. Kwa hiyo wana uwezo wa kupata hata wakili wa kuwatetea, na wakiweza kushinda kesi basi hawataondolewa kwenye hiyo nchi mpaka ifikie kwamba kweli wana makosa makubwa, mawakili wameshindwa kuwatetea, na mahakama iamue kwamba warudi. Basi ikiamua mahakama ndivyo watakavyofanya maafisa wa uhamiaji kuwarudisha, na hapana shaka kwamba ni watu wengi kweli kweli ambao eh, kulingana na idadi au kulingana na takwimu zilizotolewa na wizara husika ama idara husika hapa Marekani, ni watu wengi sana ambao wako hapa Marekani eh, bila kibali, inasemekana ni zaidi ya milioni kumi. Na hivyo basi, sio kwamba eh, chochote kitakachotokea kitakuwa kinawalenga watu fulani kutoka eneo fulani, itakuwa ni watu wote walio hapa Marekani kwa njia ambayo si halali. Naam, naam, sawa kabisa naam. Na alikuwa sasa, sasa, ameingia kwenye swali la kuzungumzia utoaji mimba. Utoaji mimba uh, Neville, hebu endelea na ikikumbuka kwamba Sande Shomari ametufahamisha hivi punde kwamba kuna maandamano ambayo yanaendelea uh, kuhusu ambao ni wanawake, maandamano ya arobaini na tatu ya kupinga utoaji mimba hapa Marekani. Sijui kama lina uhusiano na yale ambayo ulikuwa unayasema, lakini huu ni wakati wako Neville, uh, kueleza zaidi Sikia, kunapokuwepo na hofu kubwa e, ya, ya ya ya, kwa sababu suala la uhamiaji inagusa watu wengi, ndio maana kunakuwa na taarifa nyingi ambazo pengine, e, kwa wale ambao hawako Marekani na hawajui sera ya Marekani wanaweza kuwa wana hofu hiyo na taarifa kusambaa kama ilivyotokea sasa. So, tukija katika suala la utoaji mimba, hili ni jambo ambalo katika taasisi nyingi hasa za kidini zimekuwa likipingwa katika Tanzania eh, madhehebu karibia yote ya kidini eh, yawe ya Kiislamu yawe ya Kikristo yamekuwa yakipinga swala la utoaji mimba, na kumekuwa na na matamko mengi siku zopita, na, eh, na hata serikali ya Tanzania ni, ni miongoni mwa iko upande huo. Kwa hiyo eh, vita ya ya, ya, ya Trump dhidi ya utoaji mimba ni jambo ambalo linaungwa mkono na linapata eh, uungaji mkono wa hali ya juu katika Tanzania, wanaliona wa kama ni jambo ambalo linalinda, tunasema, linalinda mila na desturi, linalinda utu na ubinadamu. Kwa hiyo kati ya mambo ambayo Eh, Donald Trump na serikali yake itapata uungwaji mkono mkubwa ni, ni katika vita yake dhidi ya kukataa utoaji wa mimba na, mm -hmm. ni, na, na sasa inakuwa ni nini hatma ya mashirika yale ambayo ya kijamii ambayo yako katika Tanzania, ijapokuwa mm -hmm. hayajitokezi hadharani na waziwazi, kwamba yataendelea kuishi vipi, wakati serikali ya Marekani imeshasema haiko tayari kutoa fedha zake kwa ajili ya kuhalalisha mm -hmm. utoaji mimba. Asante uh, sa uh, sana Nevi Umena, ukiwa hapo Tanzania na msikilizaji, kumbuka kwamba hii ni live talk, na wewe pia unaweza kushiriki kwa kutupigia simu au kutupatia nambari yako, hasa ukiingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuandika nambari pale, sisi tunajaribu kukupigia ili uweze kushiriki. Na kuna swala muhimu sana, kabla hatujaingia kwa sehemu ya pili, ambalo yeye eh, Rais Donald Trump ametia saini eh, ah, amri Uh, ya kiutendaji uh, kulihusu na ni hili la Obamacare. Na awali mwenzangu Mary Mgawe aliweza kuzungumza na Profesa Mkanta yule ambaye nilimtambulisha hapo mwanzo, na kwanza akataka kujua uh, kama itakuwa ni rahisi kwa baraza la bunge la Congress hapa Marekani kupitisha mabadiliko ya sheria hiyo, hususan ikizingatiwa kwamba bunge hilo kwa sasa linadhibitiwa na wa Republican walio wengi uh, inaweza akapitishwa kama walivyosema kutokana na wingi wa wabunge wa chama cha Republican, lakini pia ikumbuke kwamba uh, Obama Care au bima ya afya Marekani ambayo inafanya kazi sasa hivi ni sheria. Kwa hiyo sheria yoyote kuweza kuitengua inaichukua hatua nyingi. Kwa hiyo nafikiri kuna vipengele ambavyo vinaweza kutenguliwa, lakini sio uh, sheria nzima ya bima ya afya. Kwa hiyo kuna hatua ambazo zinabidi zichukuliwe na kama basi wabunge wale wa chama cha Republican watakuwa wameungana kwa pamoja kupinga au kuondoa baadhi ya vipengele vya sheria hii, basi tunaweza tukaona kazi hiyo au kasi hiyo ikaweza kufanyika kwa muda mfupi ujao. Na je, kama yatapita, yatakuwa na maana gani kwa Wamarekani, hasa wale wa kipato cha chini na kati ambao ndio wanategemea zaidi huduma hii? Mpaka sasa hivi wataalamu wa mambo ya afya wameshafanya uchunguzi na wakaona kwamba kama baadhi ya vipengele ambavyo ni muhimu vikiondolewa katika Obama Care hususan basi kuna uwezekano wa vifo vingi vikatokea ambavyo vingeweza kuzuiliwa iwapo vipengele hivyo visingeondolewa. Kwa hiyo, uh, madhara yatakuwepo na kwa kiasi kikubwa, na kwa kusikitisha, yatawagusa sana watu wa kima cha chini, ambao uh, wagombea wote wamesema kwamba ndo wanawatetea kabla ya, ya uchaguzi. Kwa hiyo itakuwa ni kama kwenda kinyume na ahadi uh, uh, za uchaguzi, kama kutakuwa na vipengele vya afya ambavyo vitatolewa na vitasababisha vifo hasa kwa watu wa daraja la chini. Asante sana Profesa uh, Kanta kwa maelezo hayo. Sande, nasikia tunaye msikilizaji moja kwa moja kutoka nchini Tanzania, kule maeneo ya Singida. Isa Ramadhani, karibu live toke ya Sauti ya Amerika. um, asante sana kutoka Singida Manyoni. Uh, mimi kwanza nilikuwa nauliza tu kwamba kutokana na Rais wa Marekani Donald Trump kupiga marufuku baadhi ya nchi kuingia Marekani. Sasa, je, yeah, anajenga fikira gani duniani au kwa mtazamo wa, wa, wa, wa nchi zile za Kiislamu na Waislamu pia duniani? Naam, asante sana kwa swali hilo. Naona muda wetu kidogo umeyoyoma, lakini tutajaribu eh, labda tumuulize profesa kwa sekunde kama thelathini kabla hatujafunga sehemu ya kwanza ya matangazo haya kwa njia ya redio. Hebu jaribu kuele, kumpa uh, labda jawabu huyo msikilizaji, iwapo utaweza. Nauliza profesa Namwamba Fulbert na Mwamba uh, Uh, hizi uh, sala kusema kweli, yeye uh, uh, Trump anajaribu kufurahisha wafuasi wake na uh, hakufikiria, sababu amefunga wahamiaji kuja kutoka Sudani na Somalia, lakini unaangalia kuwa Misri ambao kuna Waislamu uh, uh, uh, wa siasa wa kali haikuguzwa, Saudia Arabia haikuguzwa. Kwa hivyo kumekuwa uchaguzi wa nchi fulani na fulani, na hakuna maharamia wengi kutoka uh, uh, Siria. Kwa hivyo hili ni jambo wameharakisha kwa haraka bila kufikiria na uh, hata Waisraeli ambao wako upande wao, wamewaambia wapunguze kidogo. Na. Uh, kasi, sababu kama ubalozi kutoka uh, Malake, Santé, kaita, kaita. Anaona sehemu ya kwanza inaenda kufika kilele hapo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu kupitia baadhi ya redio zetu shirika, na washukuru wote walioshiriki katika sehemu hii. Iwapo huko mjini Nairobi na maeneo yanayozunguka mji huo unaweza kuendelea kutupata kwa 075 katika maeneo mengine na kuna wale ambao wamekuwa wakitusikiliza kupitia mtandao wetu, tunaomba tukutane katika sehemu ya pili. Mimi hapa ni BMJ Mridhi, na tumeshirikiana na Sandey Shomari. Uh, tukutane pande ile nyingine, uh, tukimaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington DC, ambapo leo mada ya leo ni kuhusu siku saba za rais mpya wa Marekani Donald Trump, yale ambayo ametenda, ameyasema na ni vipi ambavyo yanafaidi au kuathiri baadhi ya wale ambao wanahusika na siasa za Marekani. Hapa studio niko na mwenzangu Sandy Shomari. Tukiingia katika sehemu ya pili, nafahamishwa bado tuko kwenye laini ya simu, naye Profesa Fulbert na mwamba wa chuo wa hapa katika jimbo la Maryland na vilevile vile tuko na katibu wa jukwaa la wahariri kutoka huko Tanzania, Neville Mena. Uh, tuanze nawe Neville Mena, kama ulivyosikia huyo msikilizaji ambaye aliuliza uh, swali labda kwa mtazamo wako au wale ambao wako huko wasikilizaji wetu, ni swala ambalo labda linasumbua watu akili kujiuliza vipi ambavyo um, na, na athari zingine ambazo huenda zikaletwa na uongozi wa Trump. Ha, hili linaleta wasiwasi, kwa sababu kama unavyofahamu, kwa mfano Tanzania ni nchi ambayo uh, ina, ina, ina, ina ina watu wa aina tofauti tofauti, na hili limeonekana likihusisha dini ya Islam na ugaidi kwa namna moja ama nyingine. Sasa kumekuwa na wasiwasi. Mathalani, nilikuwa katika tukio moja jana ambalo lilihusisha wanahabari wengi likihusisha benki ya Dunia, na mazungumzo yalikuwa ni hayo, kwamba itakuwaje kwa wasafiri uh, wanaotaka kuingia Marekani ambao wana majina pengine yale ambayo eh, yanaonekana kwamba wao ni watu wa dini ya aina fulani, kwa sababu wanasema unapohusisha ugaidi na dini ya Kiislamu pia si sahihi. si si sera wala si utaratibu wa dini ya Kiislamu kufanya vitu kama hivyo, lakini kama Profesa Namwamba alivyozungumza, utaona ni kwamba mwelekeo wa Trump unataja baadhi ya nchi eh. Sasa hili nalo linaweza likawa ni kitanzi kwa baadhi ya waafrika wanaotaka kuingia Marekani kwa sababu zozote zile, hasa wanapotoka katika nchi ambazo tayari zimeshatajwa na kwa mrengo unavyokwenda, katika kwa jinsi mambo yanavyokwenda, imetajwa nchi hizo kama Sudani, kama, kama, kama Somali, ya, sasa hatujajua kwamba e, ni nchi gani itafata katika mlolongo ambao umetajwa. Pengine kuna nchi nyingi zaidi nje ya Afrika au ndani ya Afrika, hata ndani ya Afrika Mashariki yenyewe. Kwa hiyo niseme ni siku saba ni nyingi, lakini siku saba pia ni chache e, pengine watu bado wanafuatilia jinsi mambo yanavyokwenda kujua kwamba ah baada ya mwezi mmoja, miezi mitatu, miezi sita, miezi tisa, mwaka mmoja, ni kitu gani kitatokea katika utawala mpya huu wa Marekani? Asante uh, sana Nevil, uh, profesa na Mwamba. Uh, moja ya mambo ambayo yametokea uh, katika wiki hii ni kwamba rais uh, Donald Trump ametembelewa na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May na ambaye jana alitoa hotuba uh, katika uh, katika jimbo la pence Pennsylvania. Pennsylvania, katika mji wa Philadelphia akatoa hotuba pale, na moja ya maswala ambayo yamekuwa yakizungumziwa hasa sana na vyombo vya habari hapa Marekani ni kwamba Theresa May alimwambia uh, Rais Trump kwamba si vizuri kwa Marekani kujitenga na kutoshirikiana na nchi zingine, akiguzia uh, swala kama hilo la TPP, kama tulivyokuwa tumesema mwanzo kwamba kujiondoa kwake huenda kukawa na madhara mengi kuliko uh, uh, faida. Uh, hebu ulizungumzie hili kwa kifupi. Uh, kuna maoni tofauti tofauti juu ya haya. Ikumbukwe kuwa Theresa May anasimamia Uingereza wakati ambao kulikuwa na sheria za Brexit ambazo ni kama maoni yamefika kama haya ya Amerik Marekani ya kuwaonea wahamiaji kutoka nchi zingine, ikiwa e, nikisema vile, kuna hili neno la kuwatesa wafungwa kuwatesa wafungwa wameangalia wengi, hata mawaziri wawili wapya wa, wa rais Trump wamemweleza kuwa hawatakubalia wafungwa kuteswa kutumia maji, lakini yeye Trump amekazia pale. Na Uingereza, bunge la Uingereza lilimkanya uh, waziri mkuu kuwa Uingereza haitafuatia vile. Kwa hivyo huyu wanaenda, kuna maneno fulani watakubaliana na Trump, lakini kusema kweli mambo mengi Trump anafanya, nchi nyingi duniani e, tukifuatia uropa na zingine hawatakubaliana naye, na kwa hiyo itabidi afikirie na chama chake cha Republican pale kwenye bunge la Congress, itabidi pia wafikirie, sababu mambo mengine dunia haikubali. Nam na, na, na nafahamishwa sasa hivi tunavyozungumza katika ikulu hapa Washington DC, huyo Teresa May, ambaye tumekuwa tukizungumza kumhusu, waziri mkuu wa Uingereza, anafanya mkutano Sunday, anafanya mkutano na rais Donald Trump. Sante kazi kwako. Nam basi, ni kudi kwako Profesa ni kwamba hivi sasa hatua hizi ambazo Trump amezachukua e, anaendelea kusaini hizi hatua zake ambazo zinampa za mamlaka e, kuandika upya baadhi ya sera za Marekani. Sasa mojawapo ya masuala haya Profesa, kama tulivyoona e, ni suala la huko kujenga ukuta kwenye mpaka na Mexico na kilichotakiwa ni kwamba, Trump amezungumza akisema kwamba fedha zitagharamiwa na upande wa Mexico, ingawa ameiomba serikali ya Marekani, bunge kuweza kupitisha kutoa fedha hizo, lakini zirudishwe na Mexico. Pengine kwa mambo ya mitaala ya Marekani na jinsi unavyoweza kufahamu wewe swala so hilo, uwezekano wake unaweza kutokea vipi hasa ikija kwamba e, inabidi alishirikishe bunge kutoa hizo fedha na namna ya kuwaweza kuwashirikisha Mexico kutoa hizo fedha, ingawa tayari rais au amekushasema hatatoa bilioni kumi na tano zitatoka katika kodi ambazo uh, wananchi wa Marekani watalipia. Mexico itakuwa vigumu kulipia kwa sababu serikali ya Mexico yenyewe imesema haitalipia, na Trump anasema kuwa ataweka uh, kodi katika uh, bidhaa zinazotoka Mexico. Ukweli ni kuwa bidhaa zinazotoka Mexico hutengenezwa kwanza Marekani halafu kupelekwa Mexico na kuunganishwa Mexico. Kwa hivyo akiweka kodi kwenye bidhaa na Wamexico waweke kodi kwenye bidhaa hiyo hiyo, watakaoathirika ni wa ni viwanda na makampuni ya Marekani, na hii lazima iidhinishwe na bunge la Congress, na makampuni haya yakifika kwa wadhamini wao huko Congress sioni kama itapita. Kwa hivyo mimi sioni njia ambayo Mexico italipia. Hakuna njia ya Mexico kulipia bila wananchi wa Marekani kulipia. Wananchi wa Marekani wakigongwa kwenye mfuko watalia, na wakilia uh, waliokwa bunge la na Kongres wanaona hawatarudi katika uh, kura za nusu ya msimu. Wakiona kuwa wanaenda kupoteza kura nusu ya msimu, watamrusha rais, na Trump ni lazima aangalie, aende polepole, ni chama chake cha Republican kitamrusha akiumiza wa Marekani mfukoni. Naam, asante sana. Na sasa tuko kwenye laini ya simu, mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani Magi Marika akiwa jijini Atlanta katika jimbo la Georgia. Magi e, umesikia yale ambayo amesema profesa hapo, na tumezungumza mengi, najua haukuwa karibu na redio na kwamba ungependa labda kuchangia mengi. Tumezungumza mengi, ikiwa ni pamoja na wasiwasi walionao Wakenya na Waganda na Watanzania na wengineo kuhusu labda watu kurudishwa nyumbani, hayo tumeyazungumzia, lakini swala muhimu hapa, nataka kwanza tutaje hilo la kulipia ukuta huo Trump, ambao rais Trump amesema angependa ujengwe. Je, wale ambao ni wa Afrika wanaoishi hapa Marekani Manake wewe umekuwa ukizingatia ukifuata jinsi ambavyo wanazungumza, wanasemaje kuhusu kodi zao ama pesa ambazo wanalipa kama kodi kutumika eh, kujengea ukuta eh, kati ya Mexico na Marekani? Asante. Uh, watu wana maoni tofauti tofauti kuhusu hilo swala, kwa sababu hata miongoni mwetu wa Kenya ama wa Afrika kuna watu wanaodhani ama wanafikiria kuwa watu wanapokuja hapa nchini Marekani bila kupitia mikakati yenye imewekwa na US, wanakuja na labda wanachukua kazi zao. Kwa hivyo utakuta kunao Wakenya ama watu wengine pia ambao wanamuunga mkono Trump katika hilo suala la kujenga ukuta, lakini miongoni mwa watu ni wao, wana wasiwasi kwa kuwa nasema ukuta utagharimu pesa na hizo pesa zitatoka kutoka kwa Marekani, kwa sababu Mexico wamesema hawalipi huo ukuta. Lakini ukiangalia hilo swala pande zote mbili, baadhi ya watu ambao wanakuja kufanya kazi hapa Marekani, wengi wao ni wale wako na zile zinaitwa temporary work permits, ama wako na hizo Uh, documents ambazo US imewapatia kuingia huku na kufanya kazi, wakirudi Mexico, ama kuna huyo, kuna huyo hayo kuna hiyo agreement. Wale watu ambao wanakuja kinyume cha sheria, sio watu wengi wanapitia mpakani, kuna hizo tunnels wamejenga, kuna cartels ambazo zime- zimefanya mbinu nyingi za kuingia Marekani bila kufuata sheria. Kwa hivyo, kujenga ukuta, sidhani kuna jambo lolote kubwa itafanya isipokuwa kumgharimu uh, US citizens pesa nyingi. Asante uh, sana Magi, naomba usiondoke hapo kwenye laini ya simu uh, ili tuendelee kuzungumza katika Live Talk hii leo. Msikilizaji, hivi karibuni tutaweza uh, kuingia kuona ni yapi ambayo mmekuwa ama wasikilizaji wengine wamekuwa wakisema kupitia Uh, ukurasa wetu wa Facebook. Eh, naona wametuma ujumbe eh, wengine wanaziita jumbe nyingi kweli kweli eh, hapa kwenye Facebook na tutaweza kusoma baadhi eh, ya jumbe hizo, na tukiingia tuki kwa upande mwingine eh, kuna haya ambayo anasema uh, TPP inatajwa sana sana, lakini navyo maana, iwapo bado uko na sisi Eh, wakati wanapozungumza kuhusu Marekani kujiondoa kwa mi, a, a, kujiondoa kwa baadhi ya mikataba ambayo ilikuwa imetia saini eh, kuna suala linaloibuka manake, eh, Donald Trump amesema kwamba anataka Marekani iwe kwanza. Hiyo imekuwa kauli mbiu yake. Eh, kwa hivyo ni vipi ambavyo kujiondoa kwa Marekani kwa mikataba hii kutaadhiri baadhi ya ya shughuli ambazo wa Watanzania wamekuwa wakishirikiana nazo na Wamarekani, kwa mfano kuhusu kilimo na uuzaji wa bidhaa hapa Marekani. Sijui kama umefuatilia wanasemaje. <tune> Kauli za kauli na misimamo ya Trump kuhusiana na mikataba mingi ya Marekani kwa namna moja ama nyingine, imekuwa ikibadilika. Utakumbuka swala la habari e, ya tabia nchi e, wakati aki kwenye kampeni zake alikuwa anasema kwamba mkataba ule ni mkataba ambao pengine Marekani isingeweza kuendelea nao na mkataba ule unaohusisha eh, mamia ya nchi ni kwamba upande mmoja ni Marekani na upande wa pili ni China. Na mkutano uliofanyika kule Marakesh, Morocco, eh, wasiwasi mkubwa ulikuwa ni kwamba kauli ya Marekani itakuwa nini kuhusiana na ule mkataba, kwa sababu bila Marekani ni kwamba mkataba ule unakuwa hauna maana, hauwezi kufanyika jambo lolote. Lakini mwishoni mwa siku ikaonekana uh, kwamba Trump kama kwa namna moja ama nyingine akalegeza kamba. Uh, hajatoa kauli ya moja kwa moja kuhusiana na mkataba ule. Sasa masuala mengi kama nilivyosema, ambayo eh, yanatolewa ya mwelekeo wa sera za Marekani za sasa, bado watu wanaziangalia kwa jicho la pembeni kidogo kwamba kauli inatoka leo lakini utekelezaji unaweza ukawa na sura nyingine kwao. Tukirudi hata katika masuala ambayo kwa namna moja ama nyingine, mikataba ya kimataifa mingi inashikiliwa na nchi ambazo zina nguvu. Kwa mfano eh, ukiingia katika masuala ya kilimo katika mkataba mmoja tu, unakuta taifa kama Marekani likijiondoa mkataba mzima unakuwa hauna maana, kwa sababu hawa ndio uchumi wao uko juu, unatarajiwa kutoa pesa nyingi kwa ajili ya utekelezaji na, na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mabadiliko yoyote yanaweza kufanyika, yanaweza kaleta athari kubwa na Eh, kwa Tanzania eh, ukiingia mitaani watu wanasema, ah, Trump ndio ameshaingia tena, kwa hiyo inabidi hi na sisi tujipange, pengine turudi kwa rais wetu kwamba tufanye kazi, tukusanye kodi, tujitegemee. Eh, haya ni maneno ya raia wa kawaida, lakini katika ngazi ya wasomi na wachambuzi wa mambo bado wanaona kwamba kuna nafasi na fursa, pengine kuna mambo ambayo Trump anaweza kufanya kama rais, lakini kuna kuna, kuna bunge la Marekani ambalo yeye mwenyewe lazima vitu vingine vipite huko viwe sheria na vi, viwekewe misimamo na utekelezaji wake. Kwa hiyo bado wanatazama kwamba mfumo mzima wa Marekani katika utekelezaji wa sasa wa sera zake na mwelekeo wake haujatulia hadi pale ambapo vyombo vya uamuzi na vyombo vya kisheria vitakapokuwa vimeketi na kusema kwamba hiki ndio chenyewe kinakubalika, hichi hakikubaliki. Kwa hiyo nasema bado kuna muda ambao wengi tunaotazama kwa sura hiyo Naam, shukrani uh, Nevi, uh, kwa maelezo hayo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Uh, punde si punde tutaingia kuona ni yapi ambayo mmekuwa mkiandika kwenye ukurasa wa Facebook uh, kuzisoma jumbe zako hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Haya basi, moja kwa moja. BMJ Murithi, naona hapa ujumbe unamiminika kwa hali ya juu kweli, kweli. Bila shaka kwenye facebook moja kwa moja, anaanza naye basi. Nianze bila kuchelewa. Walubumba Nyengela yuko wapi huyu? Anasema yuko Johannesburg, Afrika ya Kusini. Anasema ni kwenda, napenda kumpongeza Rais wa Marekani Donald Trump kwa kutekeleza moja kati hadi zake alizoagiza kwa watu wa Marekani kwa jumla, kutokubali wapenzi wa, wa jinsia moja. Nam naye huyu anajulikana kama Kashinje mjomba wa tatu, anasema kwa kule Kahama, Tanzania. Anasema ewe Rais Donald Trump, napenda kukupongeza kwa kujenga ukuta. Anasema nini kagongwa Kahama, ewe Donald Trump, kujenga ukuta hakutasaidia chochote bora pesa hizo zikaangaliwe na zifanyiwe kazi nyingine ya kuleta maendeleo nchini humo. Asante sana. Justin Samuel yuko Itunge loji Kela kule Mbeya, Tanzania, anasema Trump yuko vizuri na sio kama viongozi wetu wanaoendesha UDA huku wananchi wanalalamika maisha magumu, lakini wanasinzia kwenye majengo na pangaboi. Naye Sanche tokea Sanche di don anatokea Mbeya Tanzania, sema napenda kuuliza swali kwamba ni kwa nini rais Trump kaamua kuanza kujenga ukuta kwanza kuzuia ajira, uh, kukaribia watu wote au ndio safari ya kuwarudisha waafrika kwao kama alivyoahidi kwenye kampeni zake. Sijui kama aliahidi, ndio hayo zinayosema kwamba watu wanaangalia kwenye mitandao habari za kupotosha <laughs> lakini ndivyo hivyo, aliahidi kwamba atawarudisha wale ambao wako huku humu nchini, e, bila kibali. Lakini ameuliza swali hilo, kwa nini ameanza kujenga ukuta kwanza? Sidhani tunaweza kulijibu hilo, labda tutatuma barua kwa White House, watu jibu, alafu labda tutamweleza msikilizaji ni kwa nini ameamua kuanza kujenga ukuta. Lakini kwa kifupi ni kwamba alikuwa amesema kama anavyotaja Uh, katika kampeni zake kwamba litakuwa ni jambo la kwanza ambalo atatia saini executive order kuhusiana na ujenzi wa ukuta. Kwa hivyo si jambo geni. Haya, na Paul Mgaya wa Kahama anasema Donald Trump, hongera sana kwa kwanza na mwelekeo mzuri, hasa kwa kukataa ndoa za jinsi ya moja na utoaji mimba. Ili pia uwe mwangalifu usije kuingiza Marekani katika mapigano na mataifa mengine duniani, uwe rais wa kuigwa kama alivyokuwa mwenzako mwanadiplomasia Barack Obama. Endelea ni kutuma ujumbe. Naam, iwapo mara ya kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, Sandey Shomari. Naam, sasa basi, hebu tuangalie kwa upande mwingine. Kuna swala jingine ambalo hapa e, katika moja ya vipaumbele vilivyofanywa na rais wa Marekani Donald Trump, pengine tuangalie basi katika swala la vikwazo. Kuna mambo ambayo yamekuwa yakizungumzwa, labda kwa upande wa hizi biashara, hasa kwenye vikwazo ambavyo pengine amevitaja hapa e, profesa kwamba labda hatuambie katika mazungumzo ambayo kesho imezungumzwa me, me, kwamba Trump atazungumza na rais wa Russia Vladimir Putin. Sasa pengine katika mazungumzo haya ni yapi ambayo yanatarajiwa pengine kuna vipaumbele gani ambavyo E, rais Trump atakuwa anaviangalia katika mazungumzo yake na Trump, hasa ikizingatiwa kwamba e, kuna vile vikwazo ambavyo viliwekwa na rais Barack Obama kabla ya kuondoka madarakani dhidi ya Russia. Profesa Namwamba hebu tueleze hilo e, wewe kwa upande wako unafikiri na maana gani hasa? Haya, nitaeleza lakini, kabla sijaeleza, hebu nisahihishe jambo moja linalosemekana Afrika, kuwa wanasema Donald Trump alisema yeye hataunga mkono um, ndoa za jinsia moja. Donald Trump amesema kama jimbo au state zimeweka sheria, yeye hatapinga. Kwa hivyo Donald Trump haendi kutoa amri kurudisha eh, amri kuhusu mambo ya jinsia moja. Tafadhalini eleweni hayo. Sasa u, u, upande wa vikwazo, upande wa vikwazo, Urusi ilitaka rais wa Marekani ambaye hatawawekea vikwazo na Donald Trump hajakuwa na uadui na Urusi. Mimi ningependa tungojee kwanza e, watakapopiga simu uh, Trump na Putin, ndio tusikilize hili neno la vikwazo. Uh, Donald rais Trump mwenyewe hajasema msimamo wake juu ya vikwazo. Urusi yenyewe inasema kuwa wapeleke polepole pole jambo hili, na Urusi sababu ya kusema vile ni kuwa wanaona kuwa wananchi na bunge la Marekani halifurahii kuwa kulikwako na kwa uhusiano na pia mawasiliano kati ya wanakampeni wa Trump na serikali ya Urusi. Kwa hivyo haya maneno tuyaangalie polepole. Eh, hivi vikwazo sifikiri vitaharakishwa kutoka, lakini nafikiri watafanya polepole ambapo Um, kama Donald Trump anataka uhusiano mzuri na Urusi, hivi vikwazo vitatolewa, lakini havitatolewa mara moja. Na, na tukirudi kwako, mchambuzi Maggie Marika, ukiwa hapo Atlanta, maandamano yamefanyika katika wiki ya kwanza ya rais Donald Trump. Uh, utakumbuka kwamba siku ya Jumamosi mosi maandamano makubwa yalitokea hapa jijini Washington na katika miji mingine mingi hapa Marekani na kwa hakika miji mingine duniani kote, yakipinga baadhi ya sera za rais Donald Trump. Nataka tulijadili hili kidogo, eh, kuhusu maandamano haya ikiwa ni pamoja na maandamano ambayo yamepangwa kufanyika hii leo hapa kuhusu utoaji mimba na mambo mengine ambao wanazungumzia. Uh, wanasema hawaridhishwi na mambo mengi ambayo kulingana na utawala wa Trump wameeleza uh, si sera ambazo zinawaridhisha. Uh, hebu lizungumzie hili, umeonaje na wanasema nini? Uh, kuna watu wengi ambao wameandamana, wanasema hili lilikuwa uh, huu ulikuwa wakati wa kwanza kuona watu wengi sana hivyo wameandamana, wakati rais mpya ameteuliwa. Lakini nataka kusema kuna historia. Trump, kama rais na kama candidate, akiwa kwa kampeni, alikuwa na matamshi ambayo ya kuwafurahisha watu wengi, kama hizo uh, sera zake alisema kama za abortion, ama hizo za repealing obamacare ambayo alikuwa anasema hata defund uh, planned parenthood kwa hivyo sio jambo tu limetokea kwa sababu ameteuliwa, uh, kuwa rais. Ni jambo ambalo limekuwa likiwa na science hata akiwa kwa campaign trail, na pia hata wakati alikuwa na campaign, kulikuwa na ile video ambayo wa, baadhi ya watu wengi walisema ilikuwa video ya kukosea dada ama wamama heshima. Kwa hivyo ningetaka kusema tu, sio tu sera za Trump ambao watu wako na shida nazo, pia kuna mienendo yake na mambo ya mengine yamefanya hapo awali ambayo haijawaridhisha watu. Na sasa ningetaka kusema, nadhani maandamano itaendelea kwa sababu Trump kama raisi hakuji tu kwa vacuum kuna misingi ambayo imewekwa Amerika miaka mingi, misingi kama ya kutetea haki za wanawake na haki za watu uh, kutoka nchi mbalimbali na mambo mbalimbali. Kwa hivyo wakati anasema ataweka freeze kama ya muslims kuja Amerika, pia hilo ni jambo ambalo linahusu wamama na watoto kama watu ambao wenye wanatoka Syria kwa sababu ya vita. Kwa hivyo ningetaka kusema Trump ingekuwa ni heri kama ange slow down na hizo policies zake, akuwe na understanding ya tu, sio watu wenye walimchagua. Pia anajaribu kubuild bridges to hawa watu wengine ambao wanafanya hizi protests, kwa sababu vile ametoka Twitter vile anasema kwa ofisi yake, haonekani kama ni mtu mwenye anataka kubuild bridges to hawa protesters na in the American democracy lazima kutakuwa na watu ambao wanachangia, na kuna watu wanafurahishwa ama kuna watu ambao wanapinga swala zingine zake. Asante nam, asante Magi, na nijisahihishe mimi mwenyewe kidogo ni kwamba maandamano yanayofanyika sasa hivi kwa hakika yana uungwaji mkono wa rais Trump, maanake yanapinga utoaji mimba na utawala wake nao unapinga utoaji mimba na hivi tunavyozungumza amemaliza tu kufanya kutoa hotuba uh, makamu wa rais wa Marekani uh, Mike Pence uh, uh, akiutubu akihutubia watu ambao wamekusanyika uh, katika maandamano hayo ya kupinga utoaji mimba. Nije kwako Neville, naona tumebakisha dakika kama nne hivi kabla hatujafunga matangazo haya lakini nataka nilitaka nijue wewe kama mwanahabari umekuwa ukifuatilia yanayojiri huko kuhusiana na utawala wa Trump, lakini nataka sana sana kujua wale viongozi wa nchi za Afrika Mashariki na Kati walichukuliaje uh, uh, ushindi wa Trump na hasa kuapishwa kwake. Uh, ninajua kwamba rais uh, wa Kenya Uhuru Kenyatta alinukuliwa akitoa risala za pongezi na kumwalika Donald Trump nchini Kenya. Sijui viongozi wengine wamsemaje, msemaji uh, au wamenyamaza tu, labda taarifa zilizotoka ikulu pengine kutoa taarifa za upongezi ni swala la kidiplomasia kwa sababu eh, haijalishi kwa nchi za kwetu za Afrika, mara nyingi haijalishi nani anaingia katika uh, madaraka. Ijapokuwa naweza nikasema uh, kiongozi aliyepita Barack Obama alikuwa akiungwa mkono zaidi na viongozi wa Afrika, hasa Afrika Mashariki, kutokana na historia yake na nasaba yake na Afrika Mashariki na pengine nchi nyingi za Afrika Mashariki kutokana na hiyo hali zingependelea zaidi ushindi wa upande wa pili wa de, wa Demokrat, lakini sasa aliyoko ofisini ni Donald Trump. Na kwa, kwa, kwa hatua za awali za kidiplomasia, nchi nyingi zilitoa salamu za pongezi kumpongeza kwa ushindi wake e, lakini hatujasikia sana kwa maana kwa mfano serikali ya Tanzania, si kwa serikali tuliyonayo, raisi tuliyenaye sasa John Magufuli si msemaji sana kama mtangulizi wake. Pengine angekuwa Jakaya Kikwete, tungeshafikia mengi kadha wa kadha, lakini kwa yeye ni mkimya kidogo, na pengine zaidi tunamtegemea waziri wa masuala ya kigeni, mwanadiplomasia eh, wa siku nyingi huyu uh, waziri wa mambo ya nje ambaye angeweza kuzungumza eh, kuhusiana na mwelekeo wa siasa za Tanzania dhidi ya Marekani, lakini kwa sasa kama nilivyosema, kuko kimya na hakuna mengi yanayozungumzwa hasa kutoka serikalini moja kwa moja kwamba msimamo wa Tanzania au mwelekeo wa Tanzania katika masuala fulani huko hivi, lakini kwamba walitoa pongezi zilitoka na zikatangazwa na zikatangazwa kama utaratibu wa kawaida unavyokuja eh, ni inakuwa ni, ni, ni, ni katika sura hiyo na ni siku saba tu sasa. <laughs> siku saba rezi ni, ni, ni chache sana. Hebu tusubiri tuone, baada ya hapo nini kitajiri. Asante sana Nevil Mena kutoka pale Dar es Salaam, Tanzania. Nikija kwako Profesa Namwamba, pengine kama tunavyofahamu, Trump amechaguliwa akiwa si mwanasiasa ni mfanya biashara, na pengine nini mataraji kwa upande wa biashara hasa kati ya Marekani ya mataifa ya Afrika na mengineyo duniani. Kutokana na msimamo wa Trump upande wa wafanyabiashara wakubwa hapa Marekani, watakuwa na mapato ya siku chache. Naita mapato ya siku chache, ni kuwa kwa uh, kutoa vikwazo uh, fulani fulani, wafanyabiashara watapata njia, lakini ubaya ni kuwa pwagu hupata pwaguzi, na watakapotoa hivi vikwazo wale wengine wataona dhidi kama upande wa mambo ya environment. Na baada ya muda vikwazo vitatoka upande mwingine, na kwa hivyo wafanyabiashara baada ya miaka mingi wataanza kupoteza. Kwa hivyo kwa muda mfupi ndio watapata faida, lakini kwa urefu sioni hiyo faida itatoka wapi. Kwa nini unaona kwa muda mrefu watapoteza, hakutakuwa na faida kwa haraka haraka, Profesa? Muda mrefu watapoteza, lakini kwa mwaka mmoja au miaka miwili watapata faida, na ni wale ambao walikuwa wakiona kuwa sheria za mazingira na vitu kama hivyo vilikuwa vinawapinga na watapata faida uh, bila Sanka shaka. Kwa kauli hiyo yake Profesa Fulbert na Mwamba, msikilizaji, naona muda umetupa kisogo napenda na kuwashukuru wote ambao wameshiriki katika live talk hii leo, ikiwa ni pamoja na profesa na Mwamba na vile vile Neville Mena, mhariri au katibu wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, na vile vile mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi hapa Marekani, Magi Marika, akiwa huko jijini Atlanta, na wote kabisa ambao wameshiriki hii leo nawashukuru sana uh, kuweza uh, kushiriki kwa live talk hii leo. Usikose msikilizaji, kuendelea kutusikiliza hasa hapo saa tatu usiku utaungana naye mwenzangu Harison Kamau uh, kwa kipindi uh, cha kwa undani leo, akiangazia mashambulizi yaliyotokea uh, huko nchini eh, Somalia. Msimamizi wa matangazo ile amekuwa ni Mwamoyo Hamza na mwelekezi hapa studio ni Aida Isa uh, kutoka Washington. Mimi ni BMJ Mrithi na mimi ni Sunday Shomari. O, tukisema muwe na usiku mwema.