Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Wapiganaji wa Al-Shababu wameripotiwa kuwa sasa wamekimbia kwenye mji wa Kulbayo, Somalia, baada ya kuchoma magari ya kijeshi walioteka na kuondoa magari hayo kwenye kambi hiyo Wapiganaji hao walishambulia kambi ya kijeshi iliyokuwa ikiendeshwa na vikosi vya Kenya na Somalia katika mji wa Kulbayo, Somalia, uliopo kilomita 18 kutoka mpaka wa Kenya, kwa mujibu wa wakazi wa eneo hilo. Mkazi mmoja aliiambia Sauti Amerika kwamba aliona helikopta za kijeshi na ndege za kijeshi katika mji huo mapema Ijumaa. Wanamgambo wa Al-Shabab waliteka kambi hiyo ya kijeshi inayoendeshwa na vikosi vya Kenya na Somalia huko Kulbayo baada ya shambulizi kubwa. Balozi wa Umoja Mataifa nchini Somalia ametahadharisha rushwa nchini humo, wakati huu tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ikianza kuandikisha wagombea kwa ajili ya uchaguzi wa rais hapo Februari 8. Akizungumza katika mahojiano maalum na Sauti Amerika mjini New York balozi Michael Keating amesema ni muhimu sana kuwa na uchaguzi huru na wa haki. Balozi huyo amesema kutakuwa na madhara endapo uchaguzi wa rais hautafuata vigezo hivyo. Amesema itakuwa vigumu kwa rais asiyechaguliwa kihalali kukubalika na kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa. Amesema pia Umoja wa Mataifa utafuatilia kwa ukaribu maoni ya wa wasomali kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, hali kadhalika 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wanatarajia kufanya mazungumzo kwa njia ya simu hapo kesho. Mazungumzo hayo yatakuwa ya kwanza kwa viongozi hao tangu Trump alipoapishwa kuingia madarakani. Hata hivyo wamesha kuzungumza tayari baada ya Trump kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba. Trump na Putin wamesema watapenda kuboresha uhusiano baina ya nchi hizo mbili wakati walipozungumza baada ya uchaguzi wa urais. Kiongozi huyo wa Marekani hivi sasa anataka kuboresha uhusiano na Rusia pia na Putin kuliko rais aliyepita Barack Obama. Maelfu ya waandamanaji wanaopinga utoaji mimba wanakusanyika katika mji wa Washington DC hivi sasa, wanaandamana kwa ajili ya kupinga utoaji mimba katika maandamano ambayo mwaka huu yamepata nguvu kutokana na mabadiliko yanayofanywa na Rais Donald Trump na bunge linaloongozwa na Warepublican siku chache tu baada ya watu nusu milioni kuandamana kwa ajili ya kulinda haki za wanawake za uzazi wakati wa utawala mpya, waandamanaji wa maandamano haya ya 43 ya mwaka wanatembea katika mitaa ile ile wakipinga maamuzi ya kihistoria ya mahakama kuu ya Marekani ya mwaka 1973 yajulikanayo kama Roe versus Wade yaliyoruhusu swala zima la utoaji mimba. Maandamano hayo yanapishana siku chache tu na yanatoa nafasi katika moja ya mambo yenye mvutano mkubwa nchini Marekani, ikionyesha kwamba pande zote hazina mpango wa kurudi nyuma huku kukiwa na maamuzi ya kiutendaji na ya bunge yakitoa matumaini mapya kwa wanaharakati wa kupinga utoaji mimba. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amekutana na rais wa Marekani Donald Trump hii leo hapo White House. Viongozi hao wamekutana ikiwa ni kwa mara ya kwanza kwa kiongozi wa nje eh, kukutana na rais Donald Trump hapo kwenye White House ya Marekani. Hizo uh, zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo yetu katika kipindi kijacho cha Kwa Undani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ni Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi jina langu Harrison Kamau kuletea kwa undani hivi leo ni naye Kennedy Wandera kutoka kule Nairobi, Mbijiwe Mwenda akiwa Nairobi. Hapo baadaye tutakuwa naye Kenneth Bwire akiwa kule Kampala, Uganda. Karibu sana. Nam, kwa undani leo, tunaanza kwa kuangalia swala la mashambulizi ambayo mara kwa mara yametekelezwa na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab dhidi ya wanajeshi wanaokabiliana nao huko Somalia na hasa jeshi la KDF la Kenya. Tukio la karibuni kabisa limetokea mapema leo pale wanamgambo hao waliposhambulia kituo cha kijeshi kwenye mji wa Kulibow kusini mwa Somalia, eneo la Loa Juba, karibu na mpaka wa Kenya. Kwa mujibu wa gazeti la US Today, msemaji wa kundi la Al-Qaida linaloshirikiana na Al-Shabab, Sheikh Abdiaziz Abdi Musab ameambia shirika la Associated Press kwamba wapiganaji hao wameua takriban wanajeshi 51 kwenye shambulizi hilo la leo, jambo ambalo limekanushwa na msemaji wa jeshi la Kenya PM Juguna. Shirika hilo pia linasema kuwa serikali ya Kenya kwa upande wake imesema kuwa baadhi ya wanamgambo waliuawa na wanajeshi wa KDF wakati wa kujibu shambulizi hilo. Kwa kawaida Kundi la Al-Shabaab huongeza idadi ya vifo huku serikali ikiwa na mazoea ya kutosema idadi kamili ya maafa au hata kupunguza. Kulingana na Associated Press, washambuliaji wa kujitoa muhanga walitangulia kuingia kwenye kambi hiyo kabla ya washambuliaji kuingia wakiwa kwenye malori. Mwaka uliopita mwezi kama huu, kundi la Al-Shabaab lilishambulia kituo cha kijeshi cha El Ade kilichoko kwenye eneo la Gedo, karibu na mpaka wa Kenya na Ethiopia. Shambulizi hilo liliuwa zaidi ya wanajeshi mia moja, na lilifanywa alfajiri na mapema siku ya Ijumaa Januari 15. Septemba mwaka uliopita wanamgambo hao walishambulia kituo cha jeshi la pamoja la AMISOM kwenye mkoa wa Janale, kilomita 80 kusini mashariki mwa Mogadishu, eneo la Loa Shabele. Mwezi Juni kundi hilo liliuwa darzeni ya wanajeshi wa Burundi waliokuwa kwenye kituo cha AMISOM kaskazini magharibi mwa mji wa Mogadishu. Kundi hilo pia mwaka wa 2013 lilifanya mashambulizi kwenye maduka ya Westgate Mall mjini Nairobi na kuua takriban watu 67 pamoja na wengine 148 waliouawa kwenye chuo kikuu cha Garisa Aprili mwaka wa 2015. Wanamgambo hao wanadai kufanya mashambulizi ya mara kwa mara kupinga kuwepo kwa wanajeshi wa Kenya nchini Somalia. Kuangalia kwa undani kuhusu shambulizi la leo, ninaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera na vilevile Bwana Mbinjiwe Mwenda ambaye ni mmiliki na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya usalama ya Eye on Security na pia mtaalamu na mchanganuzi wa masuala ya usalama kutoka Nairobi. Basi naanza na wewe Wandera, kama kama mwanahabari uliyetuletea habari hizi hapo awali, hebu anza kwa kutuelezea yaliyojiri kufikia sasa. Horizon kuanzia asubuhi <coughs> Uh, taarifa tulizopata nchi ilipata taarifa kwamba wanajeshi wa Alsh uh, wanajeshi wa Kenya waliweza uh, kuvamiwa na wana uh, wanamgambo wa Alshabab asubuhi katika eneo la Kulbio, kambi ya Kulbio ambayo ni kilomita takriban kilomita kumi na nane kutoka katika mpaka wa Kenya, na hivi sasa taarifa ambazo tunazipata ni kwamba uh, Uh, msemaji wa jeshi hili la Kenya anasema kwamba wamewaua zaidi ya wanamgambo wa Alshababu sabini na wengine kujeruhiwa. Vilevile pia anaeleza kwamba wanajeshi uh, wawili wa Kenya walifari, waliweza kuuliwa katika shambulizi hilo la asubuhi na watoa wa huduma saba waliweza pia kupoteza maisha yao. Vilevile Colonel uh, ambaye ni uh, Njuguna anasema kwamba wanajeshi tano ambao waliweza kupata majeruhi, waliweza kujeruhiwa katika uvamizi huo, wamerejeshwa, wamepelekwa katika hospitali ya jeshi hilo huku jijini Nairobi. Kwa hivyo taarifa tulizonazo ni hizo, lakini haijabainika waziwazi iwapo pia aa, kuna zaidi ya hawa ambao waliweza kupoteza maisha yao, lakini hapo awali taarifa ambazo zilikuwa zimetanda au kuzagaa kote ni kwamba wanamgambo hao wanasema kwamba Uh, zaidi ya maafisa wa, wa, wa jeshi la Kenya walioweza kupoteza maisha yao, lakini hilo hatuku, hatuwezi kulithibitisha kwako. Kwa Harizon, asante sana Bwire uh, uh, Wandera, samahani nitarudi kwako tu, usiondoke kwenye laini ya simu, lakini nakukaribisha sana Bwana Mwenda. Hebu wewe utueleze kama mtaalamu wa masuala ya usalama na pia mtu aliyewahi kuhudumu kwenye jeshi la KDF, ni suala la kijeshi kutotoa taarifa kamili kuhusu idadi ya maafa wakati wa shambulizi kama lililotokea asubuhi? na wasabai, wasikilizaji wote wa redio hii kote duniani, e, kusema ukweli, e, jambo hili ama janga hili ni jambo ambalo limetupiga na kutoa siku wengi ambao tunapenda taifa letu na jeshi letu, na mimi nikiwa mmoja wa wale ambao walitumika katika jeshi hili, kusema ukweli, ni jambo la kutamausha sana kusikia kwamba wenzangu wamevamiwa katika shambulizi kama hili, lakini ieleweke kwamba hakuna serikali yoyote duniani kokote kule, iwe Marekani hadi Afrika, Kenya, ambayo kwa ukweli itawahi kupeana habari kamili za ma-, e, majeruhi ama maafa katika shambulizi lolote lile linalohusu jeshi lake, manake pia ni njia ya nchi ile kui- kuipa ardhi ama kulipa ardhi jeshi lake, hawezi wendi ukitangaza kwamba tumeuliwa kiwango kama hiki mpaka wa leo. Hata wewe mwenyewe umesema pale, ndugu yangu, ni kwamba e, hata Elhade haieleweki haijuliki, haijulikani ni wangapi waliuliwa Elhade mpaka wa leo. Kwa hivyo ntasema kwamba kwa kimombo ni standard procedure, yaani ni jambo la kawaida kwa serikali yoyote ile kupenda kubana habari hizo na kutowapa pia magaidi wale nafasi ya ya kudhiaki serikali na wananchi wa nchi ile yote ile kwa kuwapa uh, fursa ama nafasi ya kusema wameua watu wengi. Nitakuhakikishia ndugu yangu, na wasikilizaji waelewe kwamba wakati mwingine hata wakiwa wameuliwa wengi hivyo, basi serikali haiwezi ikasema, itasema ni wachache. Kwa hivyo sisemi kwamba kuna hujuma kama hiyo, lakini waelewe kwamba kuna zile zinaitwa military ethics, na kwa hapo hapo nitawaomba wenzangu wasikilizaji waelewe. Ah, Bwana Mwenda eh, ni swala la busara kuwa na wanajeshi wa Kenya nchini Somalia. Manake kundi hili mara nyingi linalaumu kuwepo kwa wanajeshi wa Kenya nchini humo. Je, labda wakibadilisha msimamo na kuwatoa wale wanajeshi wa Kenya nchini Somalia, unaona kama mashambulizi yatapungua? La asha. Ieleweke kwamba jeshi letu halikuanza kwenda Somalia kutafuta Al-Shabaab. Al-Shabaab ndio walikuja nchini Kenya wakaanza kutatiza usalama wa nchi yetu. Utakumbuka kabla ya jeshi letu kuvuka mipaka hiyo Oktoba eh, mwaka wa elfu mbili na, na, na, na kumi na moja eh, wao ndio walifanya mashambulizi, wakawateka watalii, wakawateka eh, wafanyakazi wa mashirika ya, ya ya ya misaada, basi ikabidi bila ya ku, ya, ya kuwa na budi nyingine, jeshi letu likavuka mpaka, basi eh, Uh, wapata kwamba sisi ha, jeshi letu halikusema kwamba wanaenda kuwashambulia Al-Shabab. Jeshi la Kenya lilienda kujibu mashambulizi ya Al-Shabab, na nakuhakikishia kwamba hata ukiliondoa jeshi letu pale Al-Shabab, as long as bado as wepo watazidi kuvamia taifa letu. Na hapo awali nikaulizwa na redio moja hapa nchini kwamba je, tuwaondoe majeshi yetu? Nikawambia tusijaribu, tukiwaondoa hata ndio tuna naleta matatizo yetu kuwa mengi. Utakumbuka, tutumie mfano wa Marekani kule Iraq, walipoondoa wanajeshi wa Marekani Iraq, mara moja kuka, kukaibuka kikundi ambacho kimepeleka ugaidi kwa levo nyingine, kinaitwa ISIS. Sasa tukiondoa jeshi letu pale, basi tunawapa nafasi wa, wale wanamgambo kutengeneza ISIS ya ambao huenda ikatatiza za usalama wa eneo hili kwa njia kubwa. Kuna jambo ambalo pia limedhihirika, mashambulizi yanapofanyika kama shambulizi lililofanyika leo inaonekana kwamba wale wanajeshi walifumaniwa wakiwa kwenye kambi. Je, ni wakati wa kubadilisha mbinu ama wale wanajeshi hawana wale wanao, wanashika doria wakati wengine wakiwa kwenye kambi? Maanake wakati wa lad walifumaniwa, leo pia wamefumaniwa wakiwa kwenye kambi. Labda mba, mfumo ubadilishwe au vipi? Hiyo hiyo nitaiacha kwa wale ambao wanapanga zile, e, zile tactics za kijeshi. Wao ndio tutawapa changamoto hiyo na kusema ukweli, hata wale ntapata nafasi ya kuongea nao, ntatumia hoja hiyo ulioizwa hapo ya labda ni wakati wa kuhakisha kwamba hawapo pahala pamoja wakati mmoja. Maanake nakubaliana nao kwamba ni kufumaniwa wakati ambapo adui anajua akifika mtakuwa nyinyi wote mko pahali pamoja, na anachohitaji kufanya ni kuwazingira kutoka pande zote. Basi nafikiri labda ni wakati wa kubadilisha ile taktik. Na labda pia kuhakikisha kwamba reinforcements za kijeshi ziko pale, e, labda kunazo helikopta katika eneo hilo, kunazo hizi ndege zingine fighter jet katika you katikai know, ya kuweza kusaidia, maanake hiyo nitakuhakikishia hizo helikopta gunships na fighter jets ndizo ziliokoa hiyo ya leo, labda ingekuwa maafa mengine. Kennedy Wandera, narudi kwako na ninajua kwamba umekuwa ukitembea mitaani huko Nairobi na umezungumza na baadhi ya watu. Je, hisia za watu wa kawaida wanasemaje baada ya shambulizi la leo? Uh, sh shambulizi hili limeiweka -li -li nchi katika mshuko mkubwa, maanake uh, taifa limekuwa angalau likiweza kupata hali ambayo ni tulivu, lakini shambulizi kama hili uh, kila mara linapotukia huongeza -hu -hu -hu huleta -hu hu uh, masikitiko makubwa zaidi lakini tumeweza kuzunguka zunguka humu, humu ndani tukaweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao wana, wengi wanasema kwamba uh, serikali lazima iweze kujua kwamba uh, hili tishio la Al-Shabaab bado lipo na ni shati mikakati uweze kuwekwa kuhakikisha kwamba inadhibiti kuwepo au tishio lolote la wanamgambo hawa. Wapo wengine pia ambao wanaisuta serikali wakisema kwamba serikali uh, inaonekana kwamba kipindi hiki ambacho taifa limekuwa likipata uh, uwezo wa angalau wa kutoweza kupata mashambulizi kama haya, wameweza kulegeza kidogo. Kwa hivyo wanasema kwamba serikali ni sharti hakikisha kwamba angalau inaweza kulinda hii mpaka na uh, dhidi ya matishio au uh, tishio lolote, hasa wakati huu ambao taifa linajiandaa kwa uchaguzi mkuu uh, na hatimaye kabla ya kuelekea kwenye kipindi ama, uh, awamu ya pili ya kwa undani, narudi kwako Bwana Mwenda, magazeti ya nje kwa mfano nikilitaja gazeti la US Today linasema kwamba wanajeshi zaidi ya hamsini na moja waliweza kupata kuuawa katika shambulizi la leo. Je, nchini Kenya ama mataifa ya pale Afrika Mashariki, tunaweza tukatarajia ripoti yoyote ya kuelezewa kwa kina zaidi kutoka kwa upande wa jeshi au serikali? E, hiyo jioni ya leo hata iko katika vyombo vya habari vingineo hapa nchini. E, ni kwamba e, jeshi ama msemaji wa jeshi amesema kwamba waliuliwa, kama alivyotangulia kusema mwenzangu hapo ambaye anatangaza ana, ana, ana, ana, ana kutoka hapa kwa kituo chenu. Amesema ni tisa wawili wanajeshi na wale saba ambao ni wasaidizi wa jeshi. Vivyo hivyo ndio habari ambayo ya mwisho imetolewa hapa, na e, yapasa watu kumi na tano wanajeshi kumi na tano wameweza kupelekwa katika ile sipitali ya jeshi hapa nchini Kenya. Basi hayo ndio tunayoyajua kwa sasa e, na kama kuna mengine yatakayotokea bila shaka tutaweza kujulishwa, kama e, wale wadadisi ama wale samahani, wale viongozi wa jeshi wataona, e, likiwa la msingi ama manufaa kutujulisha sisi kama taifa ama eneo hili. Kwa hivyo kwa sasa tunajua kwamba ni wanajeshi tisa ama ni sabini wanajeshi wawili na wasaidizi saba waliouliwa wote tisa, alafu kumi na tano waliolazwa hospitalini. kwa, kwa sasa hiyo ndio tunayojua. Ikiwa ni zaidi ya hivyo ama tofauti na hiyo, basi tutakuja kufikia hapo baadaye. Basi wewe ukiwa kama afisa aliyeweza kuhudumu kwenye jeshi, kuna, uh, kuna bima ama kuna ridhaa fulani ambayo inalipwa wale ambao wameweza kupata ama kukumbana na, na, na vivyo fyo, kukumbana na janga na majanga wakati wakiwa kule vitani? Ya, bila shaka e, e, kuna ridhaa na hata wale waliopata maafa ya al ahade, familia zao ziliweza kulipwa, na e, wakaombwa kwamba wahakikishe kwamba habari hizo e, ama habari hiyo ya ahade wameweza kuishughulikia kwa njia ambayo familia ama za wapendwa wa wale waliouliwa hawatabaki katika shida, kwa sababu wapendwa wao wameuliwa. Kwa hivyo kama ni wake wakaambiwa, kisha watoto mmewalea vema, mawapa lishe bora li bora, pesa zipo za kutosha za kuwapeleka shuleni. Kwa hivyo eh, yeah, ridhaa ipo na bila shaka hata hawa wanajeshi waliodhurika na na maafa haya, ninahakika kwamba wataweza kupata hiyo ridhaa na, na kusema ukweli, haitoki kwa jeshi la Kenya, inatoka kwenye Umoja wa Mataifa wa Afrika na, na kwenye Umoja wa Afrika na e, bila shaka hata hawa e, waliopata maafa haya watashughulikiwa vivyo hivyo na kushukuru sana bwana Bijiwe Mwenda na vile vile Kennedy Wandera kutoka kule Nairobi tu, katika kuweza kuangalia na kutusaidia kwa undani kuangalia suala la mashambulizi yaliyotokea asubuhi ya leo nchini Somalia dhidi ya wanajeshi wa Kenya. Lakini naona wakati umewadia wa kuingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nawashukuru sana. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangalia na kuchanganua maswala kwa undani kuliko ilivyo kawaida. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Basi sasa macho yetu yakielekea Uganda, ambapo hapo jana Alhamisi taifa hilo liliadhimisha sherehe za uongozi wa chama cha National Resistance Movement, NRM, kikiwa kimetimiza miaka 31 chini ya uongozi wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Hakika safari ya Uganda imekuwa ndefu, ikizingatiwa kuwa imeshuhudia mapinduzi ya kijeshi, vita, udikteta na sasa ni serikali ya kiraia. Kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire ambayo nataka atueleze kwa undani mambo yalivyokuwa. Karibu Bwire, utueleze kuhusu sherehe za hapo jana. Ulivyosema awali, miaka thelathini na moja ya chama cha NRM, lakini unapozungumzia chama cha NRM, kiongozi wake mwenyekiti wa chama hicho anayetoa maamuzi ya mwisho ni Rais Yoeri Mseveni ao hivo. Basi unaposema chama cha NRM, tunazungumzia miaka thelathini na moja ya utawala wa Rais Yoeri Mseveni. Jana ilikuwa ndiyo kuadhimisha miaka yake thelathini na moja tangu pale alipoingia uongozini mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita kutoka ulivyoarifu utawala wa kijeshi alipompindua Idi Amin Dada. Na hivi sasa, hiyo jana maadhimisho ilizia pakubwa yale ambayo ameweza kufanikisha katika utawala wake miaka hiyo yote thelathini na moja na vilevile akaweza kuelezea wananchi malengo yake ambayo anataka kutimiza. Hatujui hadi lini atakaposema amechoka, lakini bado ana ndoto na na maono makubwa kulingana naye, kwamba maono yatakayomwezesha kuwa nchi ambayo itastawi, iwe na viwanda, nchi ambayo haitaweza kuagiza bidhaa kutoka nje, nchi ambayo itaweza kuzalisha bidhaa na kuuza nje na nchi ambayo itaweza kuangaziwa kote duniani na kuigwa na kusema ni nchi Uganda, ni nchi ambayo imeweza kuendelea pakubwa. Bwire, kabla hatujaingia kwenye hisia za wananchi ama wakazi wa Uganda, hebu kidogo uguzia suala ambalo limekuwa lina utata kuhusu hotuba yake Rais Museveni hapo jana, ikilinganishwa na hotuba za hapo awali. Imejadiliwa sana, hata sisi waandishi wa habari katika makundi haya ya kijamii ya, ya, ya, ya, ya tulikuwa tukijadili tukiuliza kweli kwamba hiyo hotuba yake Rais Mseveni ilikuwa hotuba ya kutolewa kwa umma ama ilikuwa ni hotuba ya kutoa kwa baraza la mawaziri, wakati amekaa na mawaziri kisiri? Kwani alianza vyema, akaeleza jinsi mipango yake ilivyo kuendeleza sekta ya afya, sekta ya uchukuzi, jinsi ambavyo anapanga kuendeleza uhusiano kati ya Uganda na Tanzania na Rwanda na Kenya, hasa suala la bomba la mafuta na ile reli ya kisasa. Lakini baadaye alionekana kutoka kwenye njia na kuweza kutoa matamshi ambayo wengi walishituka, akisema kwamba yeye si mtumishi wa raia, yeye ni mpiganaji wa uhuru ambaye anajipigania maslahi yake yeye mwenyewe, na ambayo raia labda walidania tu kwamba wanaweza akawasaidia lakini sivyo, yeye si mtumishi wao, na yeye ni mtu ambaye ana jishughulikia kivyake. Kwa hivyo alipotoa yale matamshi, kila mtu akaonekana hmm, kujiuliza maswali mingi, leo imekuweje. Lakini si jambo la kustaajabisha kwa wengine wote ambao tumeandika kumhusu Mseveni kwa muda mrefu, ila tu amechukua ile tunaita rubber stamp na kuweza kupigilia yale ambayo yanajulikana, ambayo haweza haja, hajaweza kuzungumzwa hadharani mbele ya raia na hivyo kwa wengine lilikuja kama la kushtukisha, lakini kwa wengine lilikuja tu, ni kwamba ye, hayo huo ndio uhalisia wa mambo yalivyo. Lakini miaka kadhaa ambayo imepita, miaka ya themanini, kuna wakati mmoja rais Museveni alisema kwamba yeye ni mtumishi wa wananchi wa Uganda nini kinaashiria kubadilika katika miaka miongo kama miwili? Amebadilika msimamo na sasa amesema kwamba yeye sio mtumishi wa yeyote. Watu wengi wanapozungumza viongozi, wachanganuzi wanasema labda kubadilili kwa msimamo wake ni nini. Kweli ulivyoarifu kwamba Mseveni alikuja kama mkombozi, na alipo miaka thelathini na moja alipoingia uongozini Waganda walimwona ni mkombozi, na ambavyo uh, amekuwa akitekeleza kazi yake ameonekana ni kama mkombozi lakini baada ya uchaguzi wa mwaka jana Harrison, mwaka elfu mbili kumi na sita, mambo yameonekana kumgeukia ya Mseveni. Na huo ujumbe aliyotoa jana inaonekana ulilenga kumjibu Eh, Kizza Besigye ambaye ni mpinzani wake mkuu ambayo kila siku anamwarifu Mseveni kwamba sikiliza, wewe ni mtumishi wa raia na unastahili kutekeleza raia. Hivyo ni ujumbe aliotoa bila kusema na utolea nane. Lakini ukifuatilia siasa, mambo yanavyomwendea hivi sasa na upinzani mkali wanavyomfinya, wanavyombana, basi alikuwa akiwajibu wapinzani wake. Utawala wake kidogo umeanza kubadilika, ameanza kuonyesha ni kwamba anatumia nguvu kidogo kando na vile ambavyo wamekuwa wakizungumza hao watu. Kwa, kwa sasa watu ambao hatumii nguvu anapozungumza nao ni waandishi wa habari pekee waliosalia. Wote anapoanza kuzungumza, unaona ni kwamba si yule Museveni ambaye wamekuwa wakimwangalia kama mkombozi, lakini ni yule Museveni ambaye sasa ni mwanajeshi, kiasi cha kusema kwamba raia Uganda wa Uganda wakumbuke kwamba yeye bado ni mpiganaji na yeye bado ni rebel, tukizumia tukitumia lugha ya Kiingereza kwamba wasisahau yeye alikuja uongozini kama mpiganaji na hajaacha upiganaji. Atakapovalia yale magwanda ya upiganaji, basi raia watamwona mpiganaji na muasi mkuu atakayetekeleza, akiongezea mara kadhaa kwamba Uganda ni kama shamba lake ambalo amepanda ndizi na kutengeneza mazao yake vyema. Kwa hivyo hawezi ondoka mtu mwingine akakuja kuyapalilia ama kuyavuna. Na akiteremka zaidi na kusema kwamba Kampala, ambao wapinzani wake wanaichezea kila mara, ajue ni kwamba huo ndio moyo wake, na atakapovaa yale magwanda ya uasi basi atakuja kukabiliana nao. Hivi ni Mseveni ambaye amebadilika, si Mseveni tuliyemwona mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita katika historia inavyosema sasa. So, hivi ni Mseveni ambaye ni mwanajeshi. Kuna sababu zozote ambazo zimetolewa uh, kwa nini sherehe zenyewe zikafanyika kwenye mji wa Masindi na sio kule Kampala? mojawapo ya miji ambayo aliitumia sana wakati ambapo alikuwa anajiandaa ku, ku, kupata silaha kutoka kwa kambi ya Kabamba eh, wakati ule wa utawala, wakati ambapo alikuwa anataka bunduki. Wakati ule alikuwa na bunduki saba, anavyosema yeye mwenyewe, na, ye, na risasi na eh, baadhi ya bunduki hazikuwa na risasi. Kwa hivyo mji wa Masindi pale ndio baadhi ya wenzake walipokuwa wakijipanga, na akapata washiriki wengi waliomuunga mkono na kuweza kusonga mbele hata kuweza kufikia katika kambi ya Kabamba na kuivamilia kuivamia, na kuchukua silaha. Kwa hivyo mji wa Masindi ni mojawapo ya ile miji ambayo ilimpa nguvu sana Museveni wakati ambapo alikuwa anaanza uasi e, wake na kuikomboa Uganda wanavyosema wao wenyewe. H, kwa dakika kama moja Bwire, hebu tueleze. Mseveni aliweza kusema kwamba sasa bidhaa za kutoka nje nyingi hazitaagizwa, bidhaa ambazo zinaweza zikapatikana nchini Uganda. Vilevile akasema vile ni wakati wa kuchimba mafuta na kuweza kutengeneza miundo msingi. Je, sherehe za jana zinaashiria mwamko mpya wa utawala wa Mseveni uliopo? Lakini itakuwa ni itabidi Waganda wasubiri muda mrefu, wakati ambapo anasema hata kuwa akiagiza na hana viwanda, wakati ambapo anazungumzia mafuta na hata bomba lijajengwa ni muda mrefu. Ni ile tu usemi wa kuweza kukisisimua, tujue mambo yapo karibu, lakini kwa uhakika itabidi subira karibu miaka zaidi ya ishirini hivi, Harrison basi nakushukuru sana Kenneth Bwire na vilevile vile Bijiwe Mwenda kutoka kule Kenya, uh, vile vile Kenneth, uh, Kennedy Wandera kutoka vilevile vile Nairobi, na mwelekezi wangu Aida Isa kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia mwisho wa juma wenye baraka na fanaka.