Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu, karibu msikilizaji wetu wa kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia ziara ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan nchini Tanzania, na pia tutaangalia yale ambayo rais mpya wa Marekani Donald Trump ameyafanya katika siku zake chache akiwa mamlakani. Mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani leo, tunaanza kumbulika ziara ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan nchini Tanzania. Akiwa nchini humo, Rais Erdogan pamoja na mwenyeji wake wa Tanzania wametia saini mikataba tisa ya ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, huku rais huyo akitahadharisha nchi za Kiafrika juu ya uwepo wa mtandao wa Fethullah Gulen uliofanya jaribio la mapinduzi nchini mwake mwezi Julai mwaka jana. Kujua ziara nzima ilivyo, nimeongea na mwandishi wetu wa jijini Dar es Salaam, Tanzania, Dinachahali, kuhusu ziara kamili ya rais huyo wa Uturuki. Ligongo, kama walivyosema ziara ya rais Recep Erdogan imeanza jana, amewasili jana na leo ndio amefanya vitu vya msingi, ambapo leo mchana alizofanya mazungumzo ya faragha kwanza na mwenyeji wake rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na baadaye waka wakaingia kusaini mikataba ambapo Tanzania na Uturuki leo imefanikiwa kusaini mikataba tisa ya maendeleo katika ushirikiano kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo afya, viwanda uchumi na pamoja na masuala ya utangazaji. Ziara hii, kuna kitu ambacho kimezungumzwa sana juu ya mpinzani wake wa, wa nchini Uturuki, kwamba pengine mitandao yake ipo mpaka nchini Tanzania. Ni vitu gani hasa ambavyo ama ni taasisi gani hasa ambazo Tanzania pengine kwa namna moja ama nyingine amezigusia zina ushirikiano na mpinzani wake Fetula. Kwa Erdogan hakugusia moja kwa moja, hakutaja taasisi yoyote ambayo ina uhusiano na mpinzani wake Fetula. Lakini kama tunavyojua, Tanzania kuna mitandao ya shule hizi za Feza Schools ambazo zinaendesha masuala ya shule za sekondari, msingi na mpaka elimu ya awali. Kwa hiyo hizi shule wanavyodai kwamba zinaongozwa na wanachama wanaomuunga mkono huyu Fetula, lakini kwa leo Rais Erdogan haku kugusia moja kwa moja, lakini amefanya tu kama kutahadharisha. Kimsingi, labda nikukumbushe tu, wakati wa vuguvugu la la kuhusiana na hayo mapinduzi, uongozi wa shule za fedha hapa jijini Dar es Salaam ulitoa taarifa rasmi, ukafanya mikutano ya waandishi wa habari, na walipinga walipinga vikali kabisa kuhusika kwa vyovyote na huyu mitandao ya Yaesula Gulen. Kwa hiyo kimsingi hakuzungumza kuhusu hizo fedha, ila tu alitahadharisha, akitahadharisha nchi za Afrika kwa ujumla, kwa sababu alivyosema yeye Rais Erdogan kwamba huu mtandao upo kila mahali a barani Afrika, hata Ulaya na Marekani. Kwa hiyo tu walitaka kuwa kuwa makini, akizungumza kwamba umakini, kwamba sio kwamba labda wataleta falsafa yao hapa, ni kwamba wanaweza kufanya matukio ambayo pia wao yamewakuta huko Uturuki. Ndio walivyosema leo katika mkutano wake na waandishi wa habari. Naam, basi asante sana Dina Chahali. Msikilizaji, huyo ni mwandishi wetu wa jijini Dar es Salaam ambaye eh, amekuwa akifuatilia ziara ya rais wa Uturuki ambaye yuko nchini Tanzania. Vilevile niliongea na mchambuzi na mwandishi wa habari wa masuala ya kisiasa na ushirikiano wa kimataifa, uh, ndugu Majid Mjengwa kwamba rais wa Uturuki E, ameyazungumzia hayo ambayo ni suala zima ambalo linaonekana ni kuingilia masuala ya Tanzania, yani pale alipoitahadharisha Tanzania juu ya e, yule mpinzani wake na mtandao wake Fethullah ambaye anadaiwa kwamba ndiye aliandaa jaribio la mapinduzi la mwezi Julai hapo mwaka jana, na vilevile wawekezaji wa Uturuki ni wengi nchini Tanzania, na pengine huu inaweza ikawa ni ushawishi, na ikiwa namna gani inaweza ikasababisha Tanzania ikafanya maamuzi ya masuala yake ya ndani, pengine kutokana na kile ambacho wanakifanya baina yao na nchi ya Uturuki. Nchi ya Tanzania ina historia ya kuwa na misimamo e, inapohusu masuala kama haya. E, tayari waziri wetu wa mambo ya kigeni e, e, dokta Mahiga e, Augustine aliwahi kulizungumzia hilo huko nyuma. Si jambo geni, limezungumzwa huko nyuma na yeye akatoa msimamo wa Tanzania. Unakumbukwa huo msimamo, kwa kwamba walete ushahidi wenye kuthibitisha madai ya kwamba shule hizo zimo katika mtandao huo na zinahusiana na masuala hayo e, hatuja ripoti yote ya ushahidi ee, na, na wa namna hiyo. Na huo ulikuwa msimamo thabiti wa nchi ya Tanzania, kwamba ee, tunatambua mahusiano mema kati ya watanzania na waturuki ee, yamekuwepo kwa muda mrefu, lakini inapohusiana na elimu, ingelikuwa jambo jema kama wangejenga shule mpya zikashindana na hizo zilizopo katika kutoa elimu. Ndiyo mambo ambayo tunayataka, shule bora zenye ubora. Tulikuwa hatuna aina hiyo ya shule ambazo zinafanya vizuri kwa kweli. E, leo hii kufungia shule katika nchi kama Tanzania kurudi nyuma kwa, kwa kilomita nyingi sana katika maendeleo ya nchi. Pamoja na hayo majiri Mjengwa, nilimuuliza mwandishi wetu Dina Chahali kwamba serikali katika mkutano wa leo ya yani, serikali ya Tanzania imejibu nini kuhusu tahadhari iliyotolewa na rais wa Uturuki. Kimsingi serikali ya Tanzania haikuzungumza chochote, kwa sababu kama nilivyosema hapo awali Ligongo, kwamba shule za fedha zenyewe wakati ule zilikuwa zimeshakanusha, na haya mambo yalizungumzwa sana, wakikanusha kabisa hawahusiki na mtandao wa huyu Fethullah Gulen. Ni kwa hiyo, kwa leo Rais Magufuli pale yeye alizungumzia tu masuala ya ushirikiano wa kiuchumi na jinsi ambavyo Uturuki na Tanzania zitaendeleza hayo mahusiano, kulingana pia na mikataba tisa ambayo leo wameingia. Naam, basi uh, Dina Chahali akitufahamisha hayo, hebu tumsikilize rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, yeye kile ambacho alikiona ni cha msingi alichokizungumza katika wakati wa, wizi, wa ziara ya rais wa Uturuki. Tumezungumzia kwa sasa hivi, tunaendelea na mchakato wa kumpata mkandarasi wa kujenga standard gauge inayounganisha nchi zingine ambazo ni landlocked countries, na bahati nzuri mwelekeo mkubwa wa makampuni yaliyoomba hiyo kazi ni pamoja na kampuni ya Uturuki. Tuombe Mungu, inawezekana ishara inaweza ikafanikiwa. Naam, ni rais wa Tanzania John Pombe Magufuli e, yeye akizungumza hayo katika ziara ambayo imefanywa na rais wa Uturuki ambaye ni wizara, uh, ziara ya siku mbili ambapo inaelezwa kwamba akitoka nchini humo ataelekea nchi nyingine za Afrika. Naam, kama ulivyosikia sasa, moja kwa moja tuelekee kwake Dina Chahali. Hapa inaonekana kwamba uh, viongozi hawa walikuwa na mambo ya msingi pengine mawili tofauti, uh, ya kuyazungumzia katika ziara hii. Sasa tufahamishe kiini cha ziara hii ya rais huyu wa Uturuki hapo awali, ni nini hasa ambacho mlifahamishwa juu ya madhumuni ya ziara hii? Ziara hii imekuwa kwa ajili hasa ya a ushirikiano, kwa sababu haya mambo ya ugaidi yameagusia tu yeye mwenyewe rais Erdogan. Lakini kwa kusema kweli, ziara hii toka mwanzo, hata waziri juzi wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa alizungumzia kuhusiana na manufaa ya kiuchumi, kwamba ziara hii ni mahususi kwa ajili ya kuendeleza mashirikiano ya kiuchumi kati ya Tanzania na Uturuki. Na nikukumbushe tu kwamba Tanzania na Uturuki kwa sasa hivi zimefungua balozi ni rais John Magufuli kumteua mama Elizabeth Kiondo kwa balozi wa kwanza wa Tanzania nchini Uturuki kwenda kuwakilisha Tanzania nchini Uturuki, na pia sasa hivi Uturuki imeleta balozi wake tena, naye ni mwanamke. Kwa hiyo unaona kwamba sasa hivi hizi nchi zimetaka kujikita katika kuendeleza mahusiano hasa ya kiuchumi, katika kuvutia maendeleo ya nchi zote mbili. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Uturuki ni kwamba uhusiano wake na Tanzania unarudi nyuma mpaka mnamo mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa wakati ilipofungua ubalozi wake kwa mara ya kwanza e, jijini Dar es Salaam, lakini iliufunga mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne kwa kile ilichodai ni kukosa fedha. Lakini ubalozi huo vilevile ulifunguliwa tena mnamo tarehe 18 ya mwezi Mei ya mwaka elfu mbili na tisa. Mkutano wa pamoja wa tume za pamoja kuhusu masuala ya uchumi ulifanyika tarehe 26 mpaka thelathini ya mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika jiji la Dar es Salaam, ambapo ndipo nchi hizo zilipotia saini makubaliano ya mahusiano ya kiuchumi na kupitia yale masuala mengine ambayo uh, wanaweza kushirikiana zaidi eh, baina ya nchi hizo mbili. Biashara baina ya Uturuki na Tanzania ilifikia kiwango cha dola za Kimarekani milioni 151 kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na inaelezwa kuanzishwa kwa ubalozi wa Jamhuri ya Uturuki na kuzinduliwa kwa safari za ndege za moja kwa moja kutoka Istanbul Uturuki kwenda jijini Dar es Salaam na mjini Kilimanjaro nchini Tanzania e, hapo mnamo tarehe nne ya mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na mbili, zimeelezwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kukuza biashara baina ya nchi hizo mbili. Sasa kwa haya yote, Majidi, unadhani Uturuki na ushawishi katika maamuzi ya masuala ya ndani ya Tanzania? Kwa mfano ukiangalia suala la shule za Feza Labda kwa serikali ya Tanzania eh, kuzifungia kutokana na shutuma zinazotolewa na serikali ya Uturuki. Na je, kwa nini Uturuki unadhani inayaleta masuala haya kwa Tanzania? Hayo yatakuwa ni masuala ya ndani ya Uturuki ambayo kwa kweli yangebaki kuwa ya huko Uturuki, lakini kuhamisha ugomvi kwa nchi eh, nyingine ambazo vijana ah, wetu watoto wetu wengi wanashangazwa eh, ina uh, hawafahamu hata kidogo kuhusiana na masuala hayo, wanasoma tu masomo ya kawaida. E, sisi hapa tumekuwa ni nchi ya amani, ni nchi yenye utulivu Hatujawahi kupata kesi zozote zenye kuhusiana na ugaidi ku kuendeshwa eh, kwa namna hiyo ambayo eh, tunaambiwa tuwe makini eh, kwa makini. Ni, ni, ni jambo jema, sio tu kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa maana ya uturuti. Unapokuwa na mgeni anayesema tuwe makini kwa ujumla, watapaswa kuwa makini watu wa dunia, lakini kwa maana ya kwamba wale wenye kufanya shughuli za elimu katika nchi ya Tanzania tuwe makini nao, wa kwa kweli ni kuwapa mzigo mkubwa watoto wanaosoma, wa wakadhani kwamba e, labda taasisi zao shule wanazosoma zina mambo yasiyokuwa ya, ya kawaida, isipokuwa ni ugomvi e, wa ndani katika nchi ya Uturuki ambao ni wakwao wenyewe, tusingependa kuingilia e, basi, na sisi pia tusingependa Waturuki wa waingilie masuala yenye kuhusiana ya elimu kwa Watanzania sisio kwa Waturuki. Naam, lakini ii mjengo kama nilivyogusia hapo awali ukiangalia kiwango ambacho Uturuki na Tanzania eh, inakipata kutokana na biashara eh, baina ya nchi hizo mbili ni zaidi ya dola milioni mia moja na hamsini. Sasa unadhani kwa kiwango hiki inaweza kuitikisa kidogo nchi ya Tanzania na pengine kuifanya ielemee upande eh, wa serikali ya sasa ya Uturuki ambapo rais wake ameshaweka bayana kwamba eh, Tanzania iwe makini na mtandao wa Fethula ambaye ndiye mpinzani ambaye anadaiwa kutaka kufanya jaribio la mapinduzi hapo mwaka jana. So, Uturuki ziara aliyofanya ina umuhimu mkubwa, kwa sababu kama walivyosema, tuna mwingiliano mkubwa sana wa kibiashara, tuna kwenye viwanda na kadhalika, majengo mengi utayaona katika miji yetu, vifaa vyake vinapatikana kutoka Uturuki. Eh, kumekuwa na watalii kutoka Uturuki. Hayo ni mambo ya msingi ambayo, eh, tunathamini, lakini sisi kama Tanzania hatuna tunafanya shughuli za ushirikiano na mataifa mengine pia. Eh, inapokuja kwenye ushawishi wa kwamba kwa, kwa misaada hiyo E, au kwa ushirikiano huo kwa faida hizo zinazozipata, e, basi kuwe na masharti ya kutuamulia, e, hata kwenye yale ambayo yana maslahi like kwa Tanzania, kwa mfano kwenye elimu. Sidhani kama viongozi wetu watakuwa na upofu e, katika hilo au kuwa na ukizii katika hilo na ku, ku, kufanya kile ambacho wageni e, wanakitaka kuifanya kwa kuhamisha kwa mambo e, yao ya ndani ambayo kwa kweli sisi hatuhusiki nayo hata kidogo. Kwa kuiangalia ziara hii ya rais huyu wa Uturuki unadhani ni ziara ya kisiasa au ya kibiashara na ushirikiano? Ina sura zote mbili. Kisiasa kwa sababu ni majuzi tu mwezi Julai wamekuwa na matatizo hayo ya jaribio la la mapinduzi katika nchi yao e, kwa hiyo wanatafuta namna ya kujenga e, taswira la pili, lakini pia kuona kile ambacho kina maslahi ya kisiasa e, kwao. Lakini kubwa nadhani la kiuchumi. Uturuki bado ni nchi ambayo inataka kujenga uchumi wake e, soko la bidhaa zake e, kwa sasa hivi Ulaya na Marekani na kwa gumu. E, kwa hiyo Afrika ina nafasi kubwa ya kuwa ni ndio soko kubwa kwa sasa hivi na nchi ya Tanzania ina ushawishi mkubwa, ina nafasi kubwa ya kuweza kutumika kama sehemu ya kupitishia bidhaa ambazo Uturuki inaweza ikazifikisha katika nchi za Kongo eh, na nchi nyingine za jirani kwa sababu tuna bandari. Kwa hiyo sisi ni nchi muhimu kwa Uturuki eh, kwa bidhaa zao. Kwa hiyo kiuchumi eh, wamekuja na msafara wa, wafanyabiashara watu karibu mia moja hamsini, wengi na wafanya biashara eh, ni nchi muhimu Tanzania, lakini inapokuja kwenye hilo dogo kwetu ni kubwa kwao. Kwao ni jambo ambalo pengine wanadhani e, wapinzani wao, kama kuna namna yote ambayo baba wamechangia au kuna n kuna kuna wawekezaji wamewekeza ja, kwenye elimu na pengine wao pia wanawahisi kwamba wapo kwenye kwenye huo mtandao wa wa Fitula Gulen. E, kwetu sisi halina mantiki, kwa maana ya kwamba elimu wanaoiwekeza hapa ni Watanzania waliokuwa wanamiliki hizo shule, wamesajili wanaendesha, na wanafunzi ni Watanzania, Wakristo kwa Waislamu na wasio na dini, wanasoma kwenye shule hizo I, ili na kwetu ambalo tunaona lina manufaa makubwa. Kwa hiyo Waturuki kwenye biashara nyingine, shughuli nyingine, watanzania tungependa sana kufanya biashara, shughuli za kiuchumi na Waturuki na, na, bila kujali ni serikali gani iliyo madarakani. Naam, basi ni Majidi Mjengwa eh, ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mwandishi wa habari kutoka Tanzania eh, akizungumza hayo katika sehemu hii ya kwanza ambapo tuko tunazungumzia ziara ya rais wa Uturuki eh, rais Erdogan, basi kuwa nami kwa ajili ya kuangalia masuala eh ya siku nne za awali za rais wa 45 wa Marekani, Donald Trump. Rais Donald J Trump aliingia madarakani rasmi siku ya Ijumaa, jan ya Januari 20 mwaka huu. Rais Trump ameingia madarakani akiwa na ahadi lukuki za kuifanya Marekani iwe bora tena, kwa kuhakikisha anatekeleza sera ambazo kwa namna moja ama nyingine, toka siku ya Ijumaa ameshiriki katika mambo ya utaratibu wa rais mpya wa Marekani anapoingia madarakani kwa mara ya kwanza lakini vilevile ameshafanya mambo ya kiutawala akiwa ni rais wa Marekani. Kwa mfano leo hii Rais Trump ameshatia saini e, akitumia mamlaka yake kutaka Marekani kujiondoa katika mpango wa kusaidia masuala ya kibiashara kwa ukanda wa Pacific, kuzuia kuajiri wafanyakazi katika idara za kiraia za serikali na kurudisha kile kinachojulikana kama sera ya Mexico City inayokataza misaada ya Marekani kwenda kwa makundi ya kimataifa yanayounga mkono na kutetea utoaji mimba. Lakini kabla ya hayo e, katika saa chache za utawala wake, wizara inayoshughulikia makazi ilituma waraka kwenda kwa wadau wote wa makazi kusitisha ongezeko la asilimia 25 za riba. Riba hizo zilitangazwa Januari 9 na zingepaswa zinge, e, zinge kuanza rasmi siku ya Ijumaa iliyopita, lakini rais Trump alitia saini kupinga e, katazo la ongezeko ambalo lilipendekezwa wakati wa utawala wa rais Barack Obama. Kuzungumza haya yote tunaye Dr. Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina. Dr. Patrick Nigula, hebu tueleze kwanza haya sasa unayoyaona, Trump ambayo ameshayafanya katika eh, siku zake hizi chache toka aingie madarakani, ni masuala ambayo yalikuwa yanatarajiwa? Asante sana ndugu uh, mtangazaji. Ni masuala ambayo yalikuwa yanatarajiwa uki ukimfuatilia kwa karibu zaidi wakati alivyokuwa akifanya kampeni yake ya uchaguzi kwamba alizungumzia swala la kwanza kupunguza serikali, ukubwa wa serikali. Na tumeona kwamba kama alivyofanya siku hii ya leo, amejaribu kuweka saini ya kukataza aa, au ku, kuajiri wafanyakazi katika serikali kuu, kama walivyogusia hilo. Ni moja la pili, na na mi naliona ni kubwa zaidi, ni lile alilolifanya siku ya Ijumaa la ku- la kuweka sahihi uh, ku- kuifanya ile Affordable Care Act au Obama Care, ile uh, insurance ya afya kwa Marekani, ambayo ilikuwa ilikuwa ni sheria iliyowekwa ili iweze kubadilishwa katika muda wa utawala wake. La tatu ni kama ilioligusia ndugu mtangazaji, la sera inayoitwa the, uh, the Mexico City policy ambayo inazuia mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanatoa misaada na kutetea utoaji wa mimba amesign, na na, na amehakikisha kwamba ameirudisha hiyo sheria ambayo iliondolewa na utawala uliopita ulio. Naam, uh, daktari Patrick Nigula, lakini tukiangalia kwa siku ambazo zinafuata, ni nini hasa ambacho kinatarajiwa kutoka kwa uh, Rais Donald Trump? Matarajio hatuwezi kusema, kwa sababu kama tunavyomfahamu uh, toka alivyoanza kugombea ni ni kiongozi ambaye hatabiriki. Kitu gani kinaweza kikafuata kesho au kesho kutwa? Kwa hiyo tusubiri, tunakuona kwamba kuna mapendekezo gani yatafanya au mabadiliko gani yatayafanya katika utawala wake huu katika hizi siku mia moja ambazo zinaangaliwa kwa karibu sana kumpima ni vitu gani yatafanya ili kumnufaisha Marekani na sio tu Marekani bali dunia ni nzima, kwa sababu Marekani ni taifa kubwa ambalo linategemewa sana katika mambo mengi ya ulinzi na usalama pamoja na kibiashara. Lakini Daktari Patrick Nigula, sasa ukija kuangalia suala hili ambalo, eh, amezuia Marekani kufadhili mashirika eh, ambayo yanatetea na, tetea, na... E, yanayoona kwamba utoaji mimba ni swala la haki za wanawake e, tumeona Jumamosi kulikuwa kuna maandamano sehemu mbalimbali za hapa Marekani na hata duniani kiujumla. Ni kwamba hii tafsiri yake inakuwa vipi? Ni kwamba amepuuzia kilio cha wanawake, kwa sababu moja kati ya haki za ambazo wanawake wanazozitetea ni swala pia la utoaji mimba, kuona kwamba e, ni swala la msingi la kiafya kwa mwanamke. Mimi tu niseme ni kwamba ukiangalia sera za chama cha Republicans, uh, wao wako tofauti na masuala ya mambo ya, ya kinamama na uzazi na kifamilia. Wao wanapinga wana sana utoaji wa mimba na masuala ya kiafya kwa kinamama. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba ame, anajaribu kujiweka katika mstari uliosambamba na wenzake katika chama cha Republicans, lakini naona kwamba atapata pingamizi kubwa sana, sio tu kwa uh, Democrat, vile vile kwa kina mama ambao tumeona maandamano mengi sana katika karibu miji ya hapa Marekani yaliyofanyika Jumamosi. Nam, asante Dr. Patrick Nigula. Lakini tukiendelea kumzungumzia uh, uh, Raisi Donald Trump, sasa e, kama ulivyosema ni hawezi kutabirika na hatuwezi kutabiri, lakini yale ambayo amesha yawekea saini e, kufanya mabadiliko ni mambo ambayo tayari alisha yazungumza hapo awali. Sasa Kipi ambacho unaona ni rahisi kuja kwa sababu kuna mambo mengi ambayo ameahidi, eh, kuhakikisha kwamba pengine anayazuia ama anayaleta kuwa ni sehemu ya sheria eh, za Marekani eh, unadhani kwamba kitu gani hasa ambacho eh, kinaweza kufuata? Kitu ambacho mi naona kitafuata ni, ni, ma, tutaona makampuni mengi na mashirika mengi ambayo yalijaribu kuhamisha shughuli za uzalishaji wa bidhaa mbalimbali kutoka, kutoka nje ya Marekani watarudisha hizo shughuli zao hapa Marekani, na amezungumza leo na, na baadhi ya wafanyabiashara wakubwa hii leo asubuhi, na tumeona kwamba ametoa vigezo vya, vya kuvutia wao kuleta shughuli zao za utendaji na uzalishaji wa kazi hapa Marekani, na amesema kwamba atahakikisha kwamba wanapatiwa masharti mafuu ambayo yataweza kuongeza ajira hapa Marekani. Kwa hiyo tutegemee tu kama sisi wa Marekani na na tunaoishi hapa Marekani kwamba tutaona ongezeko la ajira na kama alivyoahidi katika kampeni zake. Lakini ukiangalia moja kati ya vitu ambavyo amegusia katika mkutano wake na wanahabari ni nchi ya China ambayo amekuwa akihitaja mara nyingi sana e, kama mshindani wa Marekani e, katika masuala mazima ya kiuchumi. Sasa unadhani kuna uwezekano kweli wa masharti ama vigezo ama sheria ama taratibu ambazo ataziwasilisha mojawapo ikiwa ni uh, kuwa na unafuu kwa wafanya wa, wa, wa biashara e, kuanzisha biashara hapa Marekani. Unadhani swala hili linawezekana kwa mazingira ya sasa e, ya kidunia hasa katika swala zima la biashara ama soko huru? Hilo litakuwa ni changamoto kubwa sana katika serikali yake kwa sasa hivi, kwa sababu uh, ukiangalia gharama zilizotumika kuhamisha ku, ku, uh, biashara na viwanda kwenda katika nchi ya ya ya China pamoja na zinginezo huko katika bara la Asia, ni kwamba mashirika mengi ambayo yamefungua viwanda na yanafanya biashara na China yakaangalia vilevile uh, gharama za kurudisha biashara hapa Marekani, kama zinaweza zikawafaidisha zikawafai, zika wananchi pamoja na mashirika yenyewe. Kwa hiyo tuangalie tu kwamba kama hizi uh, uh, sheria ambazo au mapendekezo yanayotoa tumpe muda na tuangalie itakapofika siku ya m, mia moja, kama kweli kutakuwa kuna uwezekano wa mapendekezo yake kufanikiwa. Naam, basi mimi nikushukuru sana Dkt Patrick Negula kwa kuweza kuwa nasi katika kipindi hiki cha Kwa Undani, na kabla ya hapo tulizungumza ziara ya rais wa Uturuki nchini Tanzania. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Idi Ligongo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni Mary Mgawe, kutoka Washington, Washington DC, kwa mara nyingine tena nakwambia shukran kwa kuwa nasi nam. Hiko kilikuwa ni kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, endelea kuburudika na burudani ya muziki ya moto, ya moto