Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Januari 30 mwaka naunu wa 2017. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Leo katika matangazo yetu tutakuletea mahojiano na kiongozi mpya wa baraza la vyama vya siasa nchini Tanzania. mimi sintokubaliana na watu ambao ubongo wao una afya mgogoro katika maswala ya uerevu na ufahamu wa kutanzua na kukunjua nguvu za hoja, tujadiliane si kwa mihemko na misisimko. Na katika habari nyingine ni kwamba umoja wa Afrika wapata mwenyekiti mpya. Je, watu wanasemaje kuhusu na hivyo ni vidokezo tu vya yale ambayo tumekuandalia hii leo, na lakini kwanza, naona tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Moussa Faki Mahamat, amechaguliwa mapema leo kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika baada ya kushinda wenzake wanne ili kuchukua nafasi ya Nkosazana Dlamini Nzuma kutoka Afrika Kusini. Ushindi huo umepatikana wakati wa awamu ya mwisho ya uchaguzi, wakati akishindana na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed. Mahamad mwenye umri wa miaka hamsini na sita, na ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu amekuwa kwenye mstari wa mbele kwenye vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini Nigeria, Mali na Sahel, huku akiahidi kuwa maendeleo na usalama ndiyo maswala yaliyo juu kwenye ajenda yake. Mataifa wanachama yamemchagua baada ya awamu saba za uchaguzi. Wengine waliopoteza kwenye uchaguzi huo ni viongozi kutoka Botswana, Equatorial Guinea na Senegal. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa atatangaza uteuzi wake wa jaji wa mahakama kuu Jumanne. Mahakama hiyo yenye majaji tisa iliwacha na pengo baada ya jaji Antonin Scalia, aliyekuwa mkonservative wa muda mrefu na aliyehudumu kwenye mahakama hiyo kwa miaka 30 kufariki mwaka jana. Rais aliyeondoka Barack Obama alikuwa amemteua jaji wa mahakama ya rufaa Mary Garland kujaza pengo lake. Hata hivyo, baraza la Senate lenye Warepublican wengi lilikataa kumuidhinisha jaji huyo, likidai kumwachia rais mpya jukumu hilo. Trump amekuwa akiangalia majaji kadhaa wenye msimamo wa kiconservative. Vyombo vya habari vinasema kuwa miongoni watakaoweza kuidhinishwa ni majaji wa serikali kuu Nel Gosach, Thomas Hardman na vilevile vile William Pryor. Wakati huo huo, Rais Donald Trump Jumapili ameendelea kutetea amri yake ya kiutendaji inayopiga marufuku kuingia nchini kwa wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu huku makundi ya kutetea haki yakiapa kuchukua hatua za kisheria, wakati maelfu ya watu wakiandamana miji kadhaa ya Marekani, huku Wademokrat wakijiandaa kuzuia marufuku hiyo. Kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo, Trump amesema kuwa waziri wa usalama wa ndani John Kelly amemwambia kwamba mambo yanaendelea shwari, ijapokuwa kuna changamoto za hapa na pale. Ameongeza kusema kuwa shida zilizoshuhudiwa kwenye viwanja vya ndege vilisababishwa na hitilafu ya mitambo ya kompyuta kwenye kampuni ya ndege ya Delta. Amri hiyo iliyotolewa na kutiwa saini Ijumaa inasitisha kuingia kwa wakimbizi hapa Marekani kwa siku 120 na siku 90 za marufuku dhidi ya watu kutoka Iraq, Iran, Siria, Somalia, Sudan, Libya na Yemen. Na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi ECOWAS ilitumia juhudi kubwa kusaidia kumwondoa kiongozi wa muda mrefu wa Gambia Yaya ya Jame kukabidhi madaraka mwezi huu kwa, kwa mpinzani wake Rais Adama Barrow. Mwandishi wa Sauti ya America Salem Solomon anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Nchi jirani ya Senegal ilisaidia kupeleka vikosi na kutishia kumwondoa Jame kwa nguvu. Nchi yenye nguvu pia ya Nigeria pia ilisema itasaidia, huku rais wa Mauritania na Guine walifanya majadiliano ya kidiplomasia baina ya mji mkuu wa Gambia wa Banjul na Senegal ambako Baro alikimbilia baadaye. Jame alikubali kwenda uhamishoni tangu Januari ishirini. Licha ya mafanikio, maswali bado yanajitokeza kuhusu busara za ECOAS kuingilia kati kwa niaba ya watu wa Gambia. Ezekiel Gebisa, profesa wa historia ya masomo ya Afrika kutoka chuo kikuu cha Catering huko Michigan, amesema suala la jeshi kuingilia Gambia halitakiwi kurudiwa kwingineko. Wakati huo huo, Sadik Ibrahimu, mjumbe wa Bunge la ECOAS na mbunge wa Bunge la Taifa la Nigeria amesema ingawa ECOWAS lazima iheshimu taifa wa kila mjumbe wake, lakini masuala mengine yanahitaji hatua za haraka za moja kwa moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Watu wenye silaha Jumapili wameshambulia msikiti mmoja mjini Quebec, Canada na kuua watu sita na kujeruhi wengine wanane. Msemaji wa polisi amesema watu wawili wamekamatwa, lakini hakutoa taarifa zaidi juu ya utambulisho wao. Mkuu wa kituo cha kitamaduni cha Kiislamu amesema watu hao walikusanyika katika sala ya jioni mashambulizi hayo yalipotokea. Kulikuwa na watu wapatao 56 kwa mujibu wa taarifa ya polisi. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau amesema kwenye mtandao wa wa Twitter kwamba leo wa Kanada wanaomboleza watu waliouawa katika shambulizi la kikatili kwenye msikiti mmoja huko Quebec City. Sala zangu ziwafikie waathirika na familia zao, amesema waziri mkuu. Mwezi Juni mwaka uliopita, kichwa cha nguruwe kiliachwa kwenye ngazi za mlango wa msikiti huo ulioshambuliwa hapo ujana. Na wajumbe wa chama cha Socialist nchini Ufaransa wamemchagua waziri mdogo wa zamani Benoit Hamon kama mgombea wa urais katika hatua ambayo wachambuzi wanasema haitaboresha nafasi yake ya kuchaguliwa wakati wapiga kura watakapopiga kura ya awamu ya kwanza kwa ajili ya rais mpya mwezi Aprili. Wakati kura za wajumbe zikikaribia kukamilika, matokeo ya jumapili kwenye chama cha Socialist yanaonyesha Hamon akiongoza kwa takriban asilimia 59 ya kura, mbele ya mpinzani wake Manuel Vals aliyekuwa waziri mkuu Wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasema chama cha kisosialisti hakina nafasi ya kupata ushindi kutokana na ukosefu wa sifa wa rais wa chama hicho Francois Hollande. Kura ya maoni iliyotolewa awali inaonyesha Hamon akiwa nyuma ya wagombea wengine wanne wanaowania urais. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukikuletea kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuangalie yale ambayo tumeyapa kipaumbele katika matangazo yetu hii leo. Ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kutetea amri yake ya kiutendaji ya kupiga marufuku kuingia nchini kwa wakimbizi na watu kutoka mataifa saba yenye waislamu wengi huku makundi ya kutetea haki yakiapa kuchukua hatua za kisheria maelfu ya watu wameandamana katika miji mbalimbali humu mbali, nchini na wanademokrat wako tayari kuwasilisha hoja ya kisheria kuzuia marufuku hiyo mwandishi wa VOA, au waandishi kadhaa wa VOA wameandaa ripoti kadhaa ambazo zinasomwa hapa na Khadija Riyami katika mfululizo wa ujumbe wake kwenye Twitter hivi leo Jumatatu asubuhi, rais Trump amesema waziri wa usalama wa ndani John Kelly amemweleza kwamba mambo yote yanakwenda vizuri, yakiwepo matatizo kidogo. Ameongezea kwamba matatizo makubwa kwenye viwanja vya ndege yamesababishwa ya na tatizo kwenye kompyuta ya shirika la ndege la Delta. Waandamanaji na machozi ya kiongozi wa walio wachache katika Senate Chuck Schumer ameandika katika tweet Shuma alionekana akijizuia kulia jana Jumapili wakati akimtaka Trump abadili amri yake ya kiutendaji. Amri hiyo ilitoa saini Ijumaa inajumuisha kusimamisha kwa siku 120 kwa ruhusu wakimbizi kuingia nchini na siku 90 marufuku kwa watu kutoka nchini Iraq, Siria, Somalia, Sudan, Libya na Yemen. Utekelezaji wake umesababisha mkanganyiko hasa kwenye viwanja vya ndege mbalimbali humo nchini ambako katika baadhi ya kesi watu waliokuwa na hati halali za ukazi yaani green card walizuiliwa kwa kuhojiwa zaidi kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini. Waziri wa usalama wa ndani Keli ametoa taarifa jana Jumapili, akitoa ufafanuzi wa sera akisema anaona kuingia nchini kwa wakazi wa kudumu ni kwa maslahi ya kitaifa. Katika taarifa tofauti, wizara ya usalama wa ndani imesema serikali ina haki ya kutengua viza wakati wowote pale inapoona ni muhimu kwa usalama wa taifa. Hiyo ilifuatia amri ya dharura ya mahakama ya serikali kuu huko New York kuzuia kwa muda kuondolewa nchini kwa watu ambao wamewasili kwenye viwanja vya ndege vya Marekani wakiwa na viza halali au wale waliokubaliwa maombi ya ukimbizi. Trump amerejea kutaka kuwepo kwa uchunguzi wa kina kwa wakimbizi na afisa mwandamizi katika utawala ambaye aliongea na waandishi wa habari jana Jumapili ameelezea kuwa mfumo wa awali haukuwa unajitosheleza. Chini ya utawala wa Barack Obama, wakimbizi walihitajika kufanyiwa uchunguzi wa kiusalama ikiwemo uchunguzi wa kinya wenye masharti makali zaidi unaofanywa na polisi na mashirika ya kipelelezi na mahojiano marefu kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini. Kwa wakimbizi wengi utaratibu huu ulichukua miaka miwili kukamilika ni Khad Awad, mkurugenzi mtendaji wa baraza la uhusiano wa wamarekani na Waislamu, ameiambia VOA kuwa amri ya Trump ni kinyume na thamani za Wamarekani ambao kihistoria wamekaribisha watu wanaokimbia mateso na vita. Taasisi ya ushirikiano wa kiislamu yenye mataifa wanachama 57 OIC imesema hivi leo kwamba hatua ya Trump inakanganya zaidi na kuleta changamoto ambazo wanakabiliana nazo wakimbizi. Mataifa yote saba yaliyolengwa katika amri hiyo ni wanachama wa OIC. Waziri wa habari wa Sudan, Ahmed Bilal, ameiambia VOA kwamba nchi yake na matumaini Trump ataondoa marufuku hiyo baada ya siku 90, na kusema, nadhani amri hiyo itaiharibu Marekani kwa sababu itaifanya Marekani kutengwa na dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa Myanmar wamesema kuwa mshauri wa kisheria wa chama cha kitaifa cha National League for Democracy amepigwa risasi na kuuawa nje ya uwanja wa ndege wa Yangon. Koni, ambaye ni mtu wa mashuhuri miongoni mwa jamii ya Waislamu walio wachache, alipigwa risasi wakati akisubiri teksi nje ya uwanja huo baada ya kurejea kutoka ziara ya nje. Dereva wa teksi pia alijeruhiwa kwenye shambulizi hilo huku maafisa wakisema mshukiwa amekamatwa. Coni ambaye alikuwa maarufu miongoni mwa waislamu wa Bama alikosoa chama cha NLD mwaka wa 2015 kwa, kwa kutoidhinisha wagombea wa kiislamu kwenye uchaguzi mkuu. Myanma kwa kawaida ni nchi ya watu wenye imani ya Buddha na katika siku za karibuni imeshuhudia ghasia za jamii hasa kwenye jimbo la magharibi la Rakhine lenye waislamu wengi wa kabila la Rohingya na moto ambao umeharibu zaidi ya hekta nusu milioni nchini Chile umedhibitiwa kwa kiasi fulani Jumapili kutokana na msaada wa Marekani na ndege ya kuzima moto kutoka Rasia pamoja na kuwasili kwa wataalam kutoka mataifa ya kigeni. Afisa kutoka idara ya misitu nchini humo amesema kulikuwa na jumla ya visa 118 vya moto ambapo 59 vilikuwa vya moto mkubwa zaidi. Maafisa wamesema kuwa kutokuwa tayari kwa mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni pamoja na mashamba makubwa ni masuala yaliyochochea mioto mibaya zaidi katika historia ya Chile. Huko mjini Portizuelo kwenye eneo la Biobio, takriban kilomita 400 kusini mwa mji mkuu wa Santiago, wakazi walijaribu kuweka ukuta kuzuia moto huo, lakini haikuwezekana. Naam, unaendelea kupata yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tuangalie yale yamejiri kutoka kwa waandishi wetu. Baraza la vyama vya siasa nchini Tanzania hivi karibuni limepata kiongozi wake mpya John Chibuda kutoka chama cha TADEA. Hata hivyo mwanasiasa huyo wa upinzani haungwi mkono na vyama vikuu vya upinzani vyenye wabunge wengi e, zaidi ku, ya kuungwa mkono na vyama vingine e, vya kawaida. Wengi wanamtazama kama mwanasiasa ndumi kulawili anaye e, umma na kupuliza. Hebu tusikie mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu George Jogopa akiwa Tanzania. Jambo la kwanza napenda kusisitiza ya kwamba wadau wa siasa wabia wa siasa na demokrasia ya Tanzania, na sisi tuwe tunajichambua, tunajifanyia tathmini. Je, sisi ndio uasilia wa hali na sababu iliyozaa ghadhabu na karaha, hatimaye pakatolewa maamrisho ya kwamba sasa tunazuia mikutano ya hadhara? chanzo cha hali hiyo, je, Watanzania wanakijua? na dunia inajua chanzo chake ni nini? Mimi nilikuwepo siku ile rais anapokea taarifa ya kamilisho la uchaguzi wa viti vya udiwani, ubunge na kiti cha urais. Na baada ya hapo neki wakasema ya kwamba tumekamilisha kazi ya masuala ya uchaguzi, ya uchaguzi wa kisiasa wa kupatikana utumishi wa dola. Na baada ya hapo rais naye alipokuwa akijibu, akasema sasa tumekamilisha hali na sababu ya kutendeka siasa da kudai uchaguzi hadi elfu mbili na ishirini ambayo ndio ukweli neki inasimamia. Kwa hiyo mazingira ya tamko lile na uyanishwa na tume, maswala ya tume ya uchaguzi wa Taifa ambayo hutekeleza majukumu yake kila baada ya miaka mitano au kwa chaguzi zinazotokana na dharura ya hali na sababu mbalimbali. Hivi sasa bado kuna manunguniko ya chini kwa chini hasa wanasiasa kwamba lazima katiba ipatikane kwa sababu ndiyo swala mjarabu litakalosaidia kupatikana ile siasa ya haki na maendeleo. Mwenyekiti wa Baraza Muunganishi wa Vyama vya Siasa, huoni sasa ni kuna haja sasa ule mchakato wa katiba ulioshindwa wakati ule uendelezwe? Hivi sasa kila mmoja anatafuta kauli za ku, za kujitanabahisha kwamba ni mwanasiasa. Katiba ya nchi hii, tuna wabunge ambao wanatokana na vyama vya upinzani wako bungeni, mbona hawajapeleka hoja binafsi za kuikosoa serikali kwa mujibu wa katiba ibara ya sitini na tatu mbili kwa sababu bunge ndio linaoisimamia na kuishauri serikali? Mpaka leo sijasikia. Lakini wengi watahisi kwamba hoja zako nyingi kama vile unakandamiza upande wa upinzani ukiegemea sana upande wa pili, upande wa chama tawala. Mimi nitatetea haki, haki hailogeki na mtu yeyote anayetaka kutafuta visababishi vya uongo ili afurahishe masikio badala ya kufurahisha akili makini, huyo ana matatizo. Kwa hiyo kwa mimi sintokubaliana na watu ambao ubongo wao una afya mgogoro katika maswala ya uerevu na ufahamu wa kutanzua na kukunjua nguvu za hoja. Tujadiliane si kwa mihemko na misisimko, tujadiliane kwa nguvu za hoja. Ni mwanasiasa wa Tanzania John Chibuda, kiongozi mpya wa baraza la vyama vya siasa nchini humo, akizungumza na mwandishi wetu George Njogopa. Kwingineko ni kama mlivyosikia wasikilizaji, kwamba kwenye taarifa zetu kwamba waziri wa mambo ya nje wa Chad Musa Faki Mahamat, alasiri ya leo amechaguliwa kama mwenyekiti wa tume inayoratibu masuala ya Umoja wa mata, Umoja wa Afrika na kuwashinda wenzake wane akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed ambaye alikuwa wa pili kwa wingi wa kura. Kufuatana na hayo, muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Chacha Goti Chacha akiwa huko mjini Nairobi, na kwanza nikamuuliza tathmini yake kufuatia ushindi wa Musa Faki Mahamat ambaye atachukua wadhifa unaoshikiliwa kwa sasa na mwenyekiti Nkosazana Dlamini Zuma. Ni wazi kwamba katika muundo wake utaratibu na namna ambavyo uongozi wa kamisheni ya Afrika kule Adis Ababa unapatikana lazima kuwe na wagombea, na wakati mwingine kumpata mgombea inakuwa ni rahisi, huwa hakuna kinyang'anyiro kinachochukua muda mrefu. Lakini safari hii imeonekana kwamba kwanza kulikuwa na nchi nyingi ambazo zilikuwa zimependekeza watu kugombania hicho kiti na kura imepigwa imeenda mpaka Uh, duru ya saba ninafikiri, eh, Amina ambaye ni waziri wetu wa mambo ya nchi za nje amepigana ilivyokuwa ilivyotakikana, lakini pia hakupata hakufanikiwa na kama inavyotakikana katika mambo ya itifaki. Nafikiri Kenya itaendelea tu ku, kuunga mkono maazimio ma, ma, ma, ma na utaratibu pamoja na utendakazi wa shirika la Afrika, yani Africa Union Commission na msemaji wa Ikulu uh, Manoa Esipisu ametoa taarifa hivi punde kwamba Kenya imekubali kwamba Amina Mohamed ameshindwa na kwamba itashirikiana. Lakini sasa kuna wale ambao wamekuwa wakikosoa serikali ya Kenya kusema kwamba imetumia hela nyingi katika kumfanyia kampeni Amina Mohamed, hebu ulizungumzie hilo kwa kifupi. Ninafikiria labda hela hizo, hakuna mtu anayejua ni kiasi gani kilitumika, lakini je kama angeshinda si watu wa Kenya wangesherekea? Sasa kwamba ameshindwa, ni kama vile ambavyo watu wanatumia fedha katika kutafuta ubunge, kutafuta urais na kutafuta wakati mwingine uwakilishi wowote, alafu kwa sababu ya demokrasia na kukubali namna na utaratibu wa kidemokrasia unavyotakikana, kuwa vile anayeshindwa hasabu hasara zake. Ni lazima kuwe na kampeni, ndiyo namna na ambayo tunaweza kuboresha na bara la Afrika limejumuisha demokrasia katika utaratibu wa namna linavyopata uongozi. Na bahati mbaya, Kenya ambayo ilikuwa imejitahidi sana kutafuta hiki kiti haikuweza kufanikiwa. Na nafikiri maisha ni lazima yaendelee, Afrika bara liendelee na wana Afrika pamoja na Wakenya wajumuike pamoja kumuunga mkono huyu aliyeshinda ili tuweze kupiga hatua. Na mwisho kabisa, kumekuwa na wale ambao wamekosoa Uh, baadhi ya uh, wale ambao wamechukua uh, wadhifa huo katika siku za mbeleni uh, kwamba hawakuwajibika sana na kwamba hawakutoka, hawakutekeleza kazi zao ipasavyo. Sijui kama umefuatilia kujua kama huyu Musa Faki Mahamat kutoka huko Chad, uh, ni lipi ambalo labda atafanya lililo tofauti na wale ambao wamemtangulia. Tunatarajia kwamba hii awamu ya pili itaweza kupata mafanikio zaidi katika utendakazi. Na labda zaidi zaidi ni kwamba wapunguze kufikiria kwamba nafasi hii ni ya kutafutia ajira watu. Michezo jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, ina tuanze leo na michuano ya kandanda ya kombe la Afrika ambayo inaendelea huko Gabon. Mechi za nusu fainali zimepangika tayari baada ya kumaliza kwa mechi za robo fainali mwishoni mwa wiki ambapo DRC kwa bahati mbaya ilijikuta ikitolewa na Ghana kwa kipigo cha 2-1 katika mechi ambayo kwa kweli DRC wanaweza kusema walifanya vizuri isipokuwa kupata ushindi tu kwa hiyo nusu fainali Jumatano ni Bukina Faso dhidi ya Misri, wakati Alhamisi Kamerun wanapambana na Ghana. Kamerun waliingia nusu fainali kwa kuishinda Senegal moja bila. Bukina Faso iliibuka mshindi mbili bila dhidi ya Tunisia, wakati Misri iliigonga Moroko moja bila kuingia nusu fainali. Tumsikilize mwandishi wetu Kahozi Kosha jinsi washabiki wa DRC walivyopokea kushindwa kwa Leopard. Jana Jumapili, mamilioni ya washabiki wa timu ya taifa ya kandanda ya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliopata fursa kutizama mechi kwa TV baina ya timu yao na timu ya Blackstar ya Ghana, wote walikuwa na matumaini kuona timu yao kupata tiketi kusonga mbele kuingia katika raundi ya nusu fainali. Ingawa Blackstar ya Ghana ilikuwa ya kwanza kuingiza goli dakika makumi sita na mbili, Leopar ya DRC ilitawanisha goli hii goli, goli ambayo ilisababisha furaha na wengi kuimba nyimbo ya fimbo fimbo shikot. Furaha ya wakongomani ilikuwa ni ya muda mfupi. Andrea yu wa Black Star alimaliza ndoto ya wakongomani dakika tatu kabla mechi kumalizika kuingiza goli ya ushindi, goli ambayo iliwasababisha wengi hata kulia machozi. <todicata> Bengi kocha wa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kwenye mkutano wa Jerida, ingawa kutimuliwa kwa Leopard huku Gabon bado yupo na ndoto ya kuwakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe ya dunia mchezo wa kandanda Urusi 2018. kutoka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Naam, msikilizaji, hii ni wiki ya Super Bowl hapa Marekani, wiki ambayo hakuna gumzo jingine la michezo bali ile fainali ya mpira wa Marekani, ambapo mwaka huu itachezwa mjini Houston, Texas baina ya New England Patriots na Atlanta Falcons. Patriots ni wenyeji katika mechi hii, wameshinda kombe hili mara nne katika miaka hivi karibuni. Wakati Atlanta mara ya mwisho walifika Super Bowl mwaka 99 na kutolewa na mabingwa watetezi wakati huo, Denver Broncos. Kwa hiyo Atlanta wana kiu kubwa sana, wakati Patriots nao wanadhani huenda huu ukawa mwaka wao wa mwisho kwenda Super Bowl, wakiwa na quarterback wao mkali na wasiku nyingi Tom Brady ambaye ana miaka 39 hivi sasa. Ukiachilia mbali mechi yenyewe, wiki hii, mchezo huo unajulikana kwa vimbwanga na kuangaliwa na watu wengi katika televishen na kuwa matangazo makubwa ya televishen ambayo yana gharama kubwa. Kwa mfano mwaka jana tangazo la sekunde 30 kwenye televishen wakati wa mechi hiyo lilikuwa na bei ya dola milioni mbili. Milioni mbili, mbili kwa nusu dakika. Tusubiri kuona vituko vingine vya Super Bowl mwaka huu. Basi kwa leo msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo kwa nami. Ifuatayo ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump asema kuwa atatangaza uteuzi wa jaji wa mahakama kuu hapo kesho. Rais Donald Trump pia Jumapili ameendelea kutetea amri yake ya kiutendaji inayopiga marufuku kuingia nchini kwa wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu. Watu wenye silaha Jumapili wameshambulia msikiti mmoja mjini Quebec, Canada na kuua watu sita na kujeruhi wengine wanane wajumbe wa chama cha socialist nchini Ufaransa wamchagua waziri mdogo wa zamani Benoit Hamon kama mgombea wa urais. Na kabla ya kufunga matangazo, ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Watu wapatao elfu kumi wameuliwa na elfu arobaini wamejeruhiwa katika vita huko Yemen kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya huduma za dharura huko Yemen, mgogoro wa hivi sasa katika nchi hiyo maskini sana katika mashariki ya kati na Afrika kaskazini unaendelea kwa takriban miaka miwili sasa. Mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano waasi wa Kihouthi walichukua udhibiti wa eneo kubwa la nchi hiyo na kumlazimisha Rais Abed Mansur Hadi kukimbia nchi zaidi ya miezi kumi na tisa ya mgogoro umesababisha takriban watu milioni kumi na tisa kuhitaji msaada wa dharura na angalau watu milioni saba wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula. Jemi Macgodrich, mratibu wa masuala ya huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa huko Yemen, alisema kiasi cha dola bilioni mbili za msaada wa dharura unahitajika kwa mwaka huu. Januari 17, Idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID ilitangaza kwamba Marekani itatoa zaidi ya dola milioni 76 kuwasaidia watu wa Yemen. Hiyo itajumuisha jumla ya msaada wa dharura wa Marekani kwa Yemen tangu mwaka 2015 kufikia takriban dola milioni 404. Katika taarifa, USAID ilisema kwamba kama sehemu ya fedha za nyongeza, serikali ya Marekani itachangia dola milioni 68 kwenda kwa operesheni ya dharura ya programu ya chakula duniani ya Umoja wa Mataifa ili kusaidia mahitaji kwa Wayemen wasiojiweza milioni 6. Msaada wa fedha wa Marekani pia utasaidia kuzuia kusambaa kwa kipindupindu kwa kusaidia programu za usafi na afya kote nchini humo. Katika kuongezea, zaidi ya dola milioni sita za msaada mpya zilizotangazwa zitakwenda kwa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM kuwasaidia wahamiaji wasiojiweza huko Yemen na pembe ya Afrika, ikiwemo kupitia msaada wa kurudi kwa hiari kwenye nyumba zao. Marekani ina nia ya dhati kutoa msaada wa dharura kwa watu wa Yemen na pia kusaidia kumaliza mgogoro. USAID ilisema kwamba Marekani Imetoa wito kwa vyama vyote kuanza tena utaratibu wa kumaliza mapigano kulingana na vipengele na kanuni za Aprili 10 mwaka 2016. Marekani pia inatoa wito kwa vyama vyote kuhakikisha kwamba fursa ya kibinadamu inapatikana kote nchini humo. Ni muhimu kwamba wafadhili wengine wa kibinadamu pia wanaongeza msaada wao ili kusaidia kufikia mahitaji ya watu wote walioathirika kutokana na mgogoro huo. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa, hapa studio nilikuwa mimi hapa na mwenzangu Harrison Kamau, na mimi ni BMJ Mridhi nikiwashukuru na kusema muwe na usiku mwema kutoka hapa Washington.