idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani lakini kwanza ni habari za dunia kutoka washington dc msomaji wako harizon kamau kiongozi anayeondoka wa tume ya umoja wa afrika amesema mapema leo kuwa kusitishwa kwa muda kwa wahamiaji kutoka mataifa matatu ya afrika ni suala linalotia wasiwasi bara lote mataifa ya afrika yaliyopigwa marufuku ni libya somalia na sudan ambayo yana Waislamu wengi na wakati mwingine yamekuwa na uhusiano ulioharibika na Marekani. Marekani haina ubalozi nchini Somalia au hata Libya kutokana na sababu za kiusalama. Wakati akizungumza mbele ya darzeni ya viongozi wa Kiafrika wakati wa ufunguzi wa mkutano wa Umoja wa Afrika, Nkosazana Dlamini Zuma amesema marufuku hiyo inaathiri mataifa yote ya Afrika. Marufuku hiyo ni ya siku tisini pia na inajumuisha mataifa ya Iran, Iraq, Siria na Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Musa Faki Mahamat, amechaguliwa mapema leo kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika baada ya kuwashinda wenzake wanne ili kuchukua nafasi ya Nkosezana Dlamini Zuma kutoka Afrika Kusini. Ushindi huo umepatikana katika duru ya mwisho ya uchaguzi, wakati akishindana na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Amina Mohamed. Mahamad mwenye umri wa miaka 56 ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu amekuwa mstari wa mbele kwenye vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini Nigeria, Mali na Sahel, huku akiahidi kuwa maendeleo na usalama ndiyo maswala yaliyo juu kwenye ajenda yake. Mataifa wa wanachama yamemchagua baada ya awamu saba. Wengine waliopoteza kwenye uchaguzi huo ni viongozi kutoka Botswana, Equatorial Guinea na vilevile vile Senegal. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOAFM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kutetea amri yake ya kiutendaji kupiga marufuku kuingia nchini kwa wakimbizi na watu kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi, huku makundi ya kutetea haki yakiapa kuchukua hatua za kisheria. Maelfu ya watu wameandamana katika miji mbalimbali mbali kote nchini na wademokrat wanaandaa kutumia sheria kuzuia marufuku hiyo. Katika mfululizo wa tweet zake hivi leo asubuhi, Trump amesema waziri wa usalama wa ndani Jenerali John Kelly amemweleza kwamba mambo yote yanakwenda vizuri na kuna matatizo tu machache. Ameongeza kwamba matatizo makubwa ni kwenye viwanja vya ndege ambayo yamesababishwa na matatizo ya kompyuta kwenye shirika la ndege la Delta waandamanaji na machozi ya kiongozi wa walio wachache katika seneti Chuck Schumer. Moto ambao umeharibu zaidi ya hekta nusu milioni nchini Chile umedhibitiwa kwa kiasi fulani Jumapili, kutokana na msaada wa Marekani na ndege za kuzima moto kutoka Russia pamoja na kuwasili kwa wataalam kutoka mataifa ya kigeni. Afisa kutoka idara ya misitu nchini humo amesema kulikuwa na jumla ya visa mia moja na 18 vya moto ambapo 59 vilikuwa vya moto mkubwa zaidi. Maafisa wamesema kuwa kutokuwa tayari kwa mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni pamoja na mashamba makubwa ni masuala yaliyochochea mioto mibaya zaidi katika historia ya Chile. Huko mjini Potzeulo kwenye eneo la viubio takriban kilomita 400 kusini mwa mji wa Santiago, wakazi walijaribu kuweka ukuta kuzuia moto lakini walilazimika kuachana na mpango wao na kuondoka katika eneo hilo baada ya upepo mkali kuelekea upande wao. Wajumbe wa chama cha Socialist nchini Ufaransa wamemchagua waziri mdogo wa zamani Benoit Hamon kama mgombea wa wao wa urais katika hatua ambayo wachambuzi wanasema haitaboresha nafasi yake ya kuchaguliwa wakati wapiga kura watakapopiga kura ya awamu ya kwanza kwa ajili ya rais mpya mwezi Aprili. Wakati wa kura za wajumbe zikikaribia kukamilika, matokeo ya Jumapili kwenye chama cha Socialist yanaonyesha Hamon akiongoza na takriban asilimia 59. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, namwona mwenzangu Sande Shomari akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandey shomari Namba katika leo, katika kwa undani, tunaanza kumulika amri ya kiutendaji iliyowekwa na rais wa Marekani Donald Trump ya kuzuia raia kutoka nchi saba ikiwemo tatu za Afrika zilizo na wakimbizi na zenye kuonekana kuleta athari kwa Marekani kwa kuzuia watu hao kuingia nchini Marekani. Wakati huo huo, kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, kiongozi anayeondoka watumi wa Umoja wa Afrika ameeleza kuwa anasikitishwa kwa muda kwa hatua hiyo ya wahamiaji kutoka mataifa hayo matatu, swala ambalo amesema linatia wasiwasi bara zima la Afrika. Mataifa ya Afrika yaliopigwa marufuku ni pamoja na Libya, Somalia na Sudan, ambayo mataifa haya yana Waislamu wengi kuliko mataifa mengine katika maeneo hayo, na wakati mwingine pia yamekuwa na uhusiano uliokuwa na utata kati yake na Marekani. E, sasa basi kuzungumza haya yote kwa undani kutaka kujua hii amri ina maana gani hasa, ni yapi ambayo yanaweza kuwaathiri hao waliotajwa, na ni mkanganyiko gani pengine umetokea katika kuielewa na kufahamu utekelezaji wake? Muda mfupi uliopita, nipate nafasi ya kuzungumza na wakili Methi Matemo aliyoko hapa Marekani na kutaka kujua kwa undani zaidi kuhusu swala hilo. Kwanza ningependa kuwafahamisha uh, wasikilizaji wako kwamba hii siyo sheria hii tuseme ni oda ya ya ya rais wa Amerika kwa sababu sheria za hapa huwa zimempa uh, uwezo rais wa hapa kutoa kama uh, miongozo fulani ama uh, orders fulani kwa kwa kwa kwenye uh, ile kile ki- kipande cha serikali kinaitwa executive, na hii sio sheria kwa sababu sheria huwa inapitishwa na, na Congress. Sasa kwa hivyo ile executive order ambayo ni ni, ni kutumia mamlaka ya rais, ametumia um, mamlaka katiba pitisha hiyo executive order na akasema kuwa kwa siku moja na ishirini hataki, amezuia um, wakimbizi wote kutoka nchi yoyote ile kuingia hapa nchini kwa siku mia moja na ishirini. Haya, pia amefa, a, a, amefungia wakimbizi kutoka nchi ya Syria kwa muda usiojulikana. Tuseme hiyo inaitwa, um, um, uh, wanasema hiyo ni indefinite. Kwa hivyo wakimbizi kutoka Syria wamefungiwa kabisa, hawawezi kuingia kwa muda usiojulikana na pia amesema kuwa watu wote ambao ni um, ni uh, raia wa nchi zifuatazo Iraq, Iran, Siria, Somalia, Sudan, Libya na Yemen. Uh, watu ambao ni wananchi wa nchi hizo uh, wamefungiwa kuingia katika hapa uh, uh, um, United States kwa kwa viza yoyote ile okay? na haijulikani hawa wamefungiwa mpaka um, um, lini, lakini pia ningependa kujua katika amri hii iliyotolewa na Rais Donald Trump, pengine kutoka nchi hizi, hawa watu ambao hawaruhusiwi kabisa kuingia, kama ni wakazi, hawa wakazi ambao wana green card au hizi inaitwa green card, eh, wale ambao wameshakuwa wakazi wa hapa Marekani, wameenda tu nyumbani kusalimia na kurudi, ambao kama tulivyoona kuna baadhi tumeambiwa kwamba wanasheria walikwenda kwenye viwanja vya ndege mbalimbali kusaidia waingie nchini. Je, hawa upande wao nini ambacho kinafanyika? Okay, kwanza kumekuwa na confusion nyingi sana kuhusu swala hilo, kwa sababu ukisoma vile oda ilivyoandikwa haikusema haiku, haikusema zile kategori za watu ambao hawakubaliwi ni watu gani haikusema kama, imesema tu watu ambao ni raia wa nchi hizo nilizosema. Kwa hivyo hiyo amri haikusema haiku kuwa uh, watu ambao wana green card ama ni wakazi wa hapa uh, kuwa hao wana ruhusa ya kuingia ama kuna watu wengine ambao wana ruhusa ya kuingia. No, no, ilisema raia wote. Kwa hivyo mtu yoyote ambaye ana green card huwa ni raia wa nchi yake, lakini sasa hiyo ilileta utatanishi mwingi sana na confusion nyingi, kwa sababu kisheria hiyo haikusimama vizuri katika msingi wa sheria. Sasa kumekuwa na ubishi kila mahali, kwa sababu hiyo amri haiku haikueleweka na na wale watu ambao ilikuwa na wafanyikazi wa serikali katika hizo katika entry points. Uh, wale watu wa kwenye ma airport na watu wengine hawakuelewa hiyo hiyo amri. Kwa hivyo sasa wa, uh, serikali imekuwa kwa TV uh, baadhi ya watu kwa, katika serikali wanasema watu wa green card hawakubaliwi, wengine wanasema wanakubaliwa, wengine wanasema kuwa uh, uh, n yani oda haijulikani, lakini hivi nafikiri ni hivi, leo asubuhi kuna yule mkubwa wa Homeland Security. Nafikiri jina lake ni bwana General Kelly ametoa uh, oda, akasema watu wa green card hawaku uh, hawako uh, katika ile orodha ya watu ambao hawakukubaliwa uh, kuingia. Kwa hivyo watu wa green card ame- amesema kuwa uh, watu wa green card wamekubaliwa kuingia bila kuzuiwa lakini pia katika suala hilo hilo kuna suala ambao limekuwa likisambaa kwenye mitandao kadhaa ya kijamii kuhusu wale ambao ni raia wa nje kutoka nchi ambazo hazikutajwa, kama pengine na wao kwa namna moja ama nyingine wanaweza kuathiriwa na amri hii ya kiutendaji ya Rais Trump, pengine hao kwa upande wao, nini ambacho wanatakiwa kufahamu? Ah, no katika okay vile ambavyo tunavyojua hii amri haikuhusu wale wa watu ambao hawako katika nchi hizi, isipokuwa ni watu ambao wanaingia kama refuji, kama wakimbizi. Hii ni sana sana mambo ya wakimbizi na wale watu ambao wametoka katika hizo nchi nilizosema watu wa nchi zingine ikiwa si wakimbizi, watazidi kuingia tu kikawaida. Hakuna kitu chochote kimebadilika, na sioni kama kuna m, kuna jambo lolote ambalo litawazuia kuingia isipokuwa tu yale mambo ya kawaida ambayo yalikuwa kabla, kwa sababu si unajua kuwa hakuna mtu yoyote ambaye si raia wa Amerika, wa Amerika ambaye anaweza sema uh, yuko na haki ya kuingia hapa mtu yeyote. Hata kitambo, mtu yoyote alikuwa anaweza kuzuiliwa kwa sababu moja au nyingine, ushaelewa. Kwa hivyo hawa watu wa nchi hizo, nchi zingine, mimi sioni kwa nini wawe wa na uh, na you know, na hofu ya kusafiri kuja hapa, na pengine kile ambacho kinazungumzwa kwa wale ambao ni wakazi wa nchi hizo, lakini wako hapa Marekani wakifanya shughuli zao, kitu ambacho pengine wanatakiwa kufahamu, hasa inapokuja kwenye amri ya kiutendaji wengine wamekuwa wakizungumza sana kwenye mitandao ya kijamii kwamba wakiwa wanatoka nchi ambazo hata kama hazikutajwa basi wasithubutu kusafiri kwenda kwenye nchi zao kwa sababu amri hii ya kiutendaji ni pana sana, na inaweza kuamua chochote kama ambavyo eh, umezungumza hapo awali. Labda nini ambacho eh, ungewaeleza? Aa, mimi ningewaeleza kuwa hii sheria kama, uh, hii amri vile inavyoiona haikuwahusu hao watu. Kwa hivyo kama wanataka kusafiri, watasafiri wata tu, kwa sababu kwa mfano Uh, watu tangu kila siku hapa Amerika katika ripoti tulizopata kwa TV wanaingia watu kama uh, laki tatu ish, na ish, elfu uh, ishirini kila siku, na sijasikia watu wengine wamezuiliwa kutoka nchi zingine, lakini ukweli ni kwamba hatuwezi uh, atu, kujua, lakini mimi sioni kama serikali itatoa amri nyingine ya ku, ya kuzuia watu zaidi ama kufanya mambo kama, lakini vile mi navyofikiria ni hivi: wale watu ambao ni watu wa green card ni wa, wale watu ambao wame- wana, wanakaa hapa kisheria wakiwa na permanent residence, hao mimi sioni sababu gani ya kisheria wanaweza kuzuiliwa kuingia hapa okay? Isipokuwa kama wamefanya tuseme uh, makosa makubwa ya kinyama. Hao ndio pengine wa, wa, na hiyo ilikuwa ni kawaida hata kabla ya Trump ni mwanasheria Matthew Matemu akizungumza nasi juu ya sheria hii. Basi moja kwa moja ulikuwa unafuatilia zaidi hapa BMJ Muridhi utata au mengi anayozungumza kuhusu sheria hii na jumuiya mbalimbali. Naam, ni sasa hivi tumepata taarifa kwamba jumuiya um, au taasisi za kidini Uh, kunazo ambazo tayari zimewasilisha uh, mahakamani kesi uh, kupinga hatua hiyo ya Rais Donald Trump, na vile vile Sunday, niseme kwamba uh, huyu senator maseneta ambao wanafahamika sana hapa Marekani wa mrengo wa Rep Republican uh, McCain, John McCain na mwingine anaitwa Lindsey uh, Graham wamemkosoa wame Rais Donald Trump kwa hatua yake hiyo, na hii ina maana kubwa kwa sababu iwapo hawa ni wa upande wa Republican wanafanya hivyo, basi itamaanisha kwamba yale yaliyoyasema yasema senata wa New York, Chuck, Shuma hiyo jana kwamba watawasilisha mswada um, bungeni hapa katika Congress na, na pia kwenye Senate kupinga hatua hii, basi inaonekana watapata uungwaji mkono mkubwa zaidi. Ni kweli kabisa. Basi kutoka huko moja kwa moja pia nimepata nafasi ya kuzungumza na wakili Labani Opande yeye yuko Houston, Texas na kutaka kujua athari kwa sababu moja ya miji mikuu kama tulivyoona jana iliyofanya maandamano ni jiji la Houston, Texas ambapo wananchi walijitokeza kuweza kupinga maamuzi haya ya kiutendaji ya Rais Trump. Labani Opande, hii amri ambayo imetolewa haijaeleweka vizuri na wengi, hata wanasheria ambao wanahusika na uhamiaji, bado tuko tunaiangalia tukiisoma tukijaribu kujua haswa um, ni shida hipi iliyotoka kulingana na hii amri. Yenye tunajua kwa sasa hivi ni kwamba imeleta utata kwa wanaosafiri, uh, haswa kwa wenye wanaotoka zile nchi ambazo Rais Trump amesema ame, ame saba, ambazo wengi wao anaonekana ni nchi za Kiislamu, na imesemekana kwamba uh, amri hii inahusu hata wale ambao walikuwa na uh, residency card ambayo inaitwa uh, green card kwa nchi ya hapa Marekani, ambapo hapo awali mm -hmm. Kama ingekuwa unayo haikuwa na shida. So kwa sasa hivi uh, sheria ya Amerika inamruhusu rais uh, kutoa amri kulingana na uh, policy ambayo ameweka uh, ya urais uh, wake Tumeona kweli uh, bwana upande maandamano mengi katika maeneo mengi miji mikuu, hasa hapa Washington DC, Boston, uh, kule Texas uh, na maeneo mengine, wananchi wakiandamana kupinga haya yaliyowekwa. Pengine kwa utaalamu wako wa upande uh, unaweza kufahamu kwamba uh, maamuzi kama haya yanapofanyika, je, hizi kesi ambazo zinafunguliwa na wanasheria huko mahakamani hasa ukizingatia kwamba zimezuia hawa e, maamuzi haya yametoka kwa rais mwenyewe. Kesi hizi zitawasaidia hawa ambao wamefunguliwa kesi, kwamba wamezuiwa kuingia hapa Marekani? Inaweza kukapelekea kwamba kukawa kuna uwezekano wa kubadilishwa amri hii, au amri ikitolewa ndo imekushatolewa hamna mabadiliko, lazima itekelezwe? Well, kwa sasa hivi, kuna kulingana na habari tunazoipata kutoka kwa uh, vyombo vya habari ni kwamba Um, chama cha Democratic Party na viongozi wa, wao wanajaribu kutengeneza bill ambayo wataipeleka pale bunge la hapa Marekani kuzuia uh, hii amri ya Rais Trump kuendelea mbele. Na maandamano ni hali moja ya demokrasia hapa nchini Amerika ya kuonyesha kwamba uh, amri au sheria yeyote ambayo inatengenezwa ina ila kutoka kwa rais ama kwa kwa bunge huwafai uh, uh, wananchi uh, kulingana na vile walivyokuwa wali wanafikiria uh, na haswa um, kwa mara nyingi imekuwa njia ambayo uh, imeweza kufanya viongozi kurudi chini, kukaa chini, kuangalia sheria tena uh, sababu kama watu wakinyamaza na wasiseme lolote ama wasifanye lolote, basi huenda ikawa kuna Uh, kuna wengi ambao wanaweza pata wanaathiriwa na amri kama hizi uh, na so kwa sasa hivi tunaonelea ni um, ni hali ya demokrasia ambayo ina, ina- inafuatilia kwamba kama haujaridhika wewe kwa mwananchi, basi unakubalika ku, uh, ku kuenda kwa uh, barabara ku, kuandamana na kuonyesha kwamba hawajafurahia kutokana uh, kutoka na hizo amri ama uh, matokeo ya hiyo amri au bunge itafanya vipi. Ko, so kwa sasa hivi bado mapema, uh, tunasubiri na tunaangalia kwa makini, kama sisi wanasheria ndio tuweze kuelewa haswa uh, ni njia ipi gani tunafuatilia uh, kuwashauri uh, wateja wetu. Asante ah, sana. Ni wakili huyo, labda ni upande, akizungumza nasi kutoka huko Houston, Texas. Lakini swala hili eh, limeendelea kuleta kizungumkuti kwenye maeneo mbalimbali na viwanja vya ndege mbalimbali ambavyo vimekuwa kisafirisha abiria kutoka nje ya Marekani kuja hapa. Nipate ni nafasi ya kuzungumza mwana na mwanasheria aliyeko hapa Baltimore, Maryland, Naima Said, na kutaka kujua kwa upande wake, amekuwa siku nzima hii leo akiangaika bmj juu chini, kwenda mahakamani kuzungumzia na kuangakia eh, juu ya wale waliopatwa na matatizo juu ya sheria hii. Ni yapi amezungumza na kuyajua juu ya watu haya? Ikawa sasa Washington, wa, wa, na Washington wanakatazwa kupanda ndege n wengine wako transit kama Amsterdam, wengine wako Istanbul, ni wazee ambao wa wanajeshi wa, lakini wana vibali, hawana uraia wakakatazwa na New York na, vilevile tukaenda koti nne na mahakama ma, ma, ma, haka, ma, wote wakakubali kwamba huyu rais hana kipawa cha kukataza tu bila amri bila kusikizwa na, na mahakama na, ni, ni, ni immigration judge ambayo mwenye uwezo wa kufuta kibali chako. Sasa so, labda tu kwa sababu mm -hmm. ya muda wetu ni mdogo, niulize binaima kwamba pengine kutokana na haya yaliyofanywa, je, kuna uwezekano kwa sababu hii ni amri ya rais kuna uwezekano kwamba E, kutokana na haya mashtaka yanayotolewa, amri hii ikabadilika au kapewa nafasi ya hawa waliokwama kwenye hizo nchi mbalimbali kama ulizozitaja kuweza kuruhusiwa kusafiri kuja Marekani? Sasa katika alivyoshindwa kotini, rais akaenda aka nini, akashauri aka na washauri wake wakaanza wanasema, ah, kweli nafikiri na mawakili wao walivyotoa hii amri, sidhani kama walizungumza na mawakili wa uhamiaji wa katika, katika, katika serikali, wakatoa tu bila kusha, kushauriana na, na mawakili wao wakafanya jambo ambalo si sawasawa walivoshinda mahakamani, wakarudi wakasema, ah, basi wenye vibali wenye green cards zao wanaweza kupanda ndege. Wakarudi unaona, alafu tena wakarudi tena wakaibadilisha kivingine, lakini wakarudi tena wakatoa amri ya tatu wakasema, lakini kila atakaeshuka na kibali tutamho, tutamhoji itakuwa na case by case basis. Unaona, so kwa vile na ina, ina, na sisi mawakili tupo pale viwanja vya ndege tunawatetea hawa watu tukaambiwa, it ain't gonna happen. Kubwa wa uhamiaji wa, wa, wa akaja akasema hamna ruhusa kwenda ku, nyuma kuona wateja wa, wa wenu na, na, na hatujui wanazuia watu wangapi, lakini ona case by case basis. Jamaa ambao tukawa tunauliza abiria wa ile ile ndege waliopanda wa jamaa wakitoka, tunauliza mliona watu ndani, wakasema kuko na waafrika wengi. Sasa katika katika fikira zetu wafikiri ni wasudani na wasomali. Hmm. Alafu tena likaja basi likapelekwa Berks Pennsylvania, wakatolewa nini ni um, Dallas Airport hapa Washington jana wakapelekwa usiku Berks, uh, Pennsylvania, uh, kuna detention center kubwa, kuna jela kubwa wakapelekwa na, na, na katika kufikiria kwetu ni ama ni, ni watu wa Libya na Wasomali na Wasudani waliopelekwa kule, lakini inaonekana kama hawa watu ama ni wakimbizi wa siasa ama hawa watu wana vibali, lakini wakachukuliwa waka- wakatengwa waka, waka na maabiria wengine. Asante uh, sana wakili Naima Saidi akiwa hapa Baltimore, Maryland, eh, kutueleza hali halisi. Na tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa. Basi tunaangalia katika ile sehemu yetu ya pili, ambapo leo tunamulika Umoja wa Afrika, ambapo Umoja wa Afrika leo hii umepata e, waziri wa mambo ya nje wa Chad, Musa Faki Mahamat, amechaguliwa leo kwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika na amechaguliwa baada ya kuwashinda wenzake wanne e, kuchukua nafasi hiyo ya Nkosazana Dlamini Zuma kutoka Afrika ya Kusini ambaye muda wake umekwisha malizika, lakini ushindi huu umepatikana katika duru ya mwisho ya uchaguzi wakati akishindana na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed. Kwa hiyo kulikuwa na e, ushindani hapa mwishoni, lakini Mahamat ambaye ana umri wa miaka 56 alishinda na kuweza kupata nafasi hii. Basi kwa kifupi hapo utuambie mwenzangu BMJ Muridhi yale unayoyafahamu BMJ Muridhi, unayofahamu kuhusu, kwa kifupi kuhusu kiongozi huyu aliyechaguliwa hii leo kutoka Mahamad Musa kutoka Chad, Musa Faki Muhammad. Nitaanza safari yake mbali kabi, kabisa, manake nitaanza na wakati alizaliwa. Musa Faki Mahamat alizaliwa tarehe 21 mwezi Juni mwaka wa 1961 katika nchi ya Chad, na amekuwa waziri wa mambo ya nje wa Chad tangu mwaka wa 2009 akiwa mwanachama wa chama cha Patriotic Salvation Movement ambacho ndicho kinachotawala, na kabla ya hapo alikuwa waziri mkuu wa 11 wa Chad kati ya mwaka wa 2009 na 2010. Mama atameshikilia nyadhifa mbalimbali katika serikali inayoongozwa na, na rais Idris Deby na ni mmoja wa wandani wa muda mrefu wa rais huyo. Mwanasiasa huyo si mpya katika maswala ya Umoja wa Afrika kwa sababu aliwahi kuhudumu kama mwenyekiti wa almashauri ya Umoja huo kuhusu uchumi, maswala ya jamii na utamaduni kati ya mwaka wa elfu mbili na saba na elfu mbili na nane Na Mahamat ameoa na wamejaliwa na watoto watano. Labda kwa kumalizia, sande niseme kwamba huyu bwana anafahamu lugha kwa kuzungumza na kuelewa, anafahamu lugha tatu muhimu, lugha za Kiingereza, Kifaransa na Kiarabu ki ki ki ki ki ki ki, ambapo hizo ni lugha muhimu hasa katika shughuli za umoja huo. Na amekuwa sasa, ni watano uh, uh, kama uh, mwenyekiti wa tano katika uh, tume hiyo akiwa wa kwanza alikuwa ni John Ping ambaye alikuwa ana hudumu kutoka mwaka 2008 hadi 2012. Asante sana BMJ Mridhi. Na basi kufuatia kuchaguliwa huko kwa mwenyekiti huyu mpya wa tume ya umoja wa Afrika hii leo e, tumezungumza na baadhi ya wa wachambuzi, na BMJ leo hii ulipata nafasi pia ya kuzungumza muda fupi uliopita e, huko nchini Kenya na mchambuzi wa masuala ya kisiasa katika bara la Afrika. Huyu ni bwana Chacha Nyaigoti Chacha ambaye yuko jijini Nairobi na kwanza eh, kwa kifupi tu itaka kujua jinsi uchaguzi huu ulivyokuwa na ushindani mkali. Chacha Nyaigoti anatueleza. Nafikiri utaratibu huu uh, namna wa namna ambavyo tulitoka katika katibu mkuu, nakumbuka hii kazi ni ile iliyohikiriwa na katibu mkuu na kuingia katika utaratibu wa mkuu yani mwenyekiti wa kamisheni ya utendakazi, hao ndio watendakazi wa bara la Afrika kule Addis na kipindi hiki cha Madam Zuma na na na na, na, na, na mwencha wa kwetu hapa ni kipindi ambacho labda kilikuwa kinawapatia wigo, kinawapatia namna ya kuweza kujua ni kitu gani wanahitaji kufanya. Tunatarajia kwamba hii awamu ya pili itaweza kupata mafanikio zaidi katika utendakazi, na labda zaidi zaidi ni kwamba wapunguze kufikiria kwamba nafasi hii ni ya kutafutia ajira. Watu wanahitaji watenda kazi na wanahitaji kuhakikisha kwamba maamuzi yote ambayo yanafikiwa na viongozi wa Kiafrika yanatiliwa maanani katika kutekelezwa, na ili yatekelezwe ni lazima wataalamu wapatikane kutoka nchi mbalimbali, sio wao wenyewe kutafuta watu wa kwao au marafiki zao au jamaa ambao wanapendana nao. Nafikiri hmm. tunajifunza na labda tutazidi kufanikisha maazimio ma, ma, ma, ma ya Afrika. Asante ah, sana, sana. Eh... Profesa Chacha Nyagoti Chacha akiwa hapo Nairobi na, na sande pia nilikuwa nimemuuliza, kwa sababu nchi ya Kenya imeshutumiwa uh, serikali ya Kenya imeshutumiwa kwamba imetumia fedha nyingi katika kufanyia kampeni Amina Muhamed ambaye alikuwa nambari ya pili kwenye jinsi kwa orodha jinsi ambavyo walipata kura ambaye, uh, kama ulivyosema, ulikuwa ni ushindani mkubwa, nikamuuliza uh, je, wale wanaokosoa serikali ya kenya kwamba imetumia fedha nyingi kuliko ilivyotumia katika mambo mengine, angesema nini? Akasema kwamba ni kawaida katika siasa. Siasa za kila aina huwa ziko na mambo hayo, pesa hutumika. Ndivyo hivyo alivyosema huyo mchambuzi, pesa hutumika. Basi hilo ni swala ambalo linafahamika na pengine ndi mambo hayo yaliyopo. E, vile vile, moja ya mambo ambayo unaweza kusema leo yataangaliwa na kutano huu ni kuthamini kuhusu uwezekano wa kurudishana kwa moroko ndani ya umoja huo, kwa sababu moroko ilijiondoa kwenye umoja huo mwaka 1984 na kura, hiyo kura itafanywa hapo kesho. Um, alafu kisha vile vile tutawafahamisha wasikilizaji wetu e, bila shaka kwa sababu tutaendelea kufuatilia hii swala kwa makini na kwa undani zaidi kujua jinsi linavyoendelea. Basi kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Napenda kuwashukuru mawakili Matthew Matemu na Naima Saidi kuungana nasi, hali kadhalika Profesa Chacha Nyaigoti Chacha e, hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari nikishirikiana na mwenzangu BMJ Mridhi Mwelekezi kwa upande wa pili, huyo hapo ni Saida Hamduni moja kwa moja. Basi na kutoka hapa studio, msimamizi Hadija Riami. Jina langu ni Sandey Shomari na watakieni wote jioni njema. Kwaherini.