Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Idi Ligongo, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Januari 31 mwaka 2017. tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, matokeo hafifu katika baadhi ya masomo ya kidato cha nne kwa mwaka 2016 nchini Tanzania. Baraza la mitihani nchini humo aeleza hatua inazochukua. Baraza litaendelea kufanya uchambuzi zaidi wa kina wa namna vijana hawa walivyofanya mitihani yetu, kuona maswali haya waliyajibu namna gani, mada gani ziliwapa utata, kipi kifanyike katika mada hizo, na machapisho hayo tutawapeleka kwa wadau wote na katika taarifa nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa anatumai Marekani itarejesha haraka suala la kuwalinda wakimbizi. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Idi Ligongo. Saa kadhaa baada ya Raisi Donald Trump kumfuta kazi kaimu mwanasheria mkuu Sally Yates kwa kukataa kutekeleza amri yake utendaji, inaizuia, uhamiaji, maramuja, waamuru, ya kiutendaji inayozuia uhamiaji, Bi Dana Boente aliteuliwa kushikilia wadhifa huo na mara moja amewaamuru wafanyakazi katika wizara ya sheria kutetea amri halali za raisi. Kamati ya sheria katika baraza la seneti linatarajiwa kupiga kura leo kuhusu uteuzi wa senata Jeff Sessions kama mwanasheria mkuu wa Marekani na kuidhinishwa wiki ijayo na baraza la seneti. Sakata hilo lilianza Jumatatu baada ya b ambaye aliteuliwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama kutoa mwongozo wa maandishi kwa wafanyakazi wa Wizara ya Sheria akisema hana imani kwamba amri ya kiutendaji ya Trump ni halali. Amesema wajibu wake ni kuhakikisha kwamba msimamo wa Wizara ya Sheria sio tu unaweza kutetewa kisheria lakini pia uwe na maelekezo bora ya kile sheria inaeleza baada ya kuzingatia maelezo yote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa anatumai Marekani haraka itarejesha suala la kuwalinda wakimbizi juu ya kwenye ajenda zake kufuatia amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na Rais Donald Trump ikipiga marufuku wakimbizi kuingia Marekani kwa kipindi cha siku 120. Hayo yamesemwa Jumatatu kwenye kikao na wanahabari mjini Adis Ababa, Ethiopia, wakati akihudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika. Guteres, ambaye wakati mmoja alikuwa mkuu wa masuala ya wa wakimbizi kwenye Umoja wa Mataifa, amesema ni muhimu zaidi kulinda haki za wakimbizi. Kamishna wa sasa anayesimamia idara ya kuhusiana na wakimbizi katika umoja huo Filippo Grandi amesema Jumatatu kuwa wameshangazwa, kuchanganyikiwa na pia kuvunjika moyo baada ya kuelezwa kuwa hawataweza kuingia Marekani hata baada ya kupitia utaratibu mrefu wa maombi yao. Umoja wa Afrika ume iandikisha tena Moroko kama mwanachama wa umoja huo leo ikiwa ni zaidi ya miongo mitatu baada ya Rabat kujitoa kutokana na msimamo wa chombo hicho kuhusu nafasi ya Sahara Magharibi. Mfalme wa Moroko Muhamed, ambaye amekuwa akifanya kampeni toka mwaka jana ya kujiunga, aliwasalimu viongozi wa mataifa ya Afrika katika kilele cha mkutano huo katika makao makuu ya Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia. Mfalme huyo alisema kwamba Afrika ni nyumbani kwake na hivyo amerejea nyumbani na aliwakumbuka sana wote. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini iliacha uwanachama wa chombo hicho kinachounganisha Afrika baada ya umoja huo kuitambua Sahara Magharibi ambayo kwa kiwango kikubwa ilikuwa ikitawaliwa na Moroko toka mwaka 1976. Wakati huo huo umoja wa Afrika kuidhinisha kwake katika umoja huo baada ya miongo mitatu iliyopita, lakini kipindi cha mpito kinaweza kutokuwa rahisi kutokana na Moroko kujiondoa mwaka 1984. Mwandishi wa Sauti Amerika Anita Powell anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Mery Mgawe. Viongozi wa Afrika wanasema uamuzi wa kuiruhusu Moroko kurejea tena katika umoja huo ulikuwa ni chaguo baina ya umoja na maelewano. Umoja ulishinda katika mkutano wa mwaka kwa kura thelathini na tisa kwa hamsini na nne wakati wajumbe waliounga mkono Moroko kurejea tena tangu ilipojitoa mwaka 1984 kwa sababu AU ilitambua uhuru wa kitongoji cha Western Sahara. Morocco bado inaendelea kudai kuwa Western Sahara ni sehemu yake, na Western Sahara bado ni mjumbe wa AU. Mzozo wao bado haujatatuliwa, lakini wajumbe katika mkutano wa mwaka huu na wanadiplomasia wameiambia Sauti ya Amerika pembeni mwa mkutano huo kwamba pengine kuna jambo linalotakiwa kufanywa Afrika kushirikiana pamoja zaidi. Wajumbe kadhaa wametoa maoni yao na kuonyesha wasiwasi kuhusu mabadiliko ya ghafla na sera za Marekani, sio tu kwenye masuala ya uhamiaji, lakini pia kwenye mahusiano ya kigeni na mabadiliko ya hali ya hewa. Waziri wa mazingira nchini Kenya Judi Wakungu ameiambia Sauti ya Amerika kwamba majadiliano kuhusu makubaliano ya Paris na mabadiliko ya hali ya hewa yalifunikwa kutokana na kuwasili utawala mpya wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kufanya mazungumzo ya haraka leo hii ikiwa ni mwitikio wa majaribio ya makombora yaliyofanywa na Iran. Marekani imeomba kufanyika kwa mkutano huo baada ya kufanyika kwa majaribio siku ya Jumapili ya makombora ya masafa ya kati. Hata hivyo, taarifa za aina na uwezo kamili wa makombora hayo bado hazijafahamika. Azimio la mwaka 2015 la baraza la usalama linakataza Iran kufanya shughuli zozote zinazohusiana na, zo na makombora yenye uwezo wa kuwa silaha za nyuklia. Marufuku hiyo ya miaka minane ilifuatiwa na kuwekwa kwa makubaliano ambayo Iran iliyafikia na mataifa sita makubwa ili kudhibiti program za nyuklia na kubadilishana kwa unafuu wa vikwazo iliyowekewa. Na polisi mjini Quebec wamemshitaki mwanafunzi wa chuo kikuu kwa mauaji, kufuatia shambulizi baya kwenye msikiti mmoja mjini humo nchini Canada. Alexandra Bisonte ana umri wa miaka 27, mwenye asili ya kifaransa na Canada alishtakiwa Jumatatu jioni kwa mashtaka sita ya mauaji na mashtaka matano ya majaribio ya kufanya mauaji. Akizungumza bungeni Jumatatu, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau alisema waathirika walilengwa kwa sababu tu ya dini yao. Alisema, kwa raia wa Kanada zaidi ya milioni moja waumini wa, wa, wa dini ya Kiislamu, nataka kuwaambia moja kwa moja kuwa sisi, sisi tuko pamoja na nyinyi. Mioyo milioni thelathini na sita inalia na nyinyi, ninataka mfahamu kuwa tunawathamini na mnalinufaisha taifa hili kwa njia zisizoweza kuhesabika, alisema hapa ni kwenu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambapo baraza la mitihani nchini humo NECTA limetangaza matokeo ya mtihani wa kidato cha nne uliofanyika Novemba mwaka elfu mbili na kumi na sita, ambapo licha ya kiwango cha ufaulu kuongezeka bado kuna ufaulu hafifu katika baadhi ya masomo muhimu. Dina cha hali anayo taarifa kamili. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, katibu mtendaji wa NECTA Dr Charles Msonde amesema licha ya ufaulu wa ujumla kuendelea kuimarika, takwimu zinaonyesha kuwa bado ufaulu wa masomo ya Civics, History, Physics, basic mathematics na bookkeeping upo chini ya asilimia 50, huku idadi ya waliofaulu vizuri kuanzia daraja la kwanza hadi la tatu ikiwa asilimia 27.602 ya watahiniwa wote waliofanya mtihani huo. Yaani tuna maana kwamba watahiniwa wanaoyafanya masomo haya na kuyafaulu, wale wanaofaulu hawazidi nusu ya walioyafanya. Tunaona hapo bado ni tatizo, lakini vilevile watahiniwa waliopata ufaulu wa madaraja ya juu na daraja la kwanza daraja la pili na daraja la tatu, ambao tunasema hawa watainiwa wanaofaulu kwa madaraja haya juu ndio wanaweza wakaendelea na kidato cha tano. Watainiwa hawa ni asilimia ishirini na saba nukta sita sufuri kwa nadhani juhudi za makusudi bado zinahitajika kufanyika kuhakikisha kwamba ufaulu wa watainiwa katika masomo mbalimbali, watainiwa wanafaulu kwa zaidi ya nusu. Tukiweza kufanya masomo yetu ufaulu ukawa zaidi ya asilimia hamsini tunadhani kwamba hata ufaulu wa madaraja ya juu daraja la kwanza la pili na la tatu tajivuta kuwa zaidi ya asilimia hizi zinazopatikana sasa. Katibu mtendaji wa NECTA Dr. Charles Msonde amesema wamepokea matokeo hayo hafifu kwenye baadhi ya masomo kama changamoto ya kuanzia katika kutafuta ufumbuzi wa tatizo la ufaulu wa wanafunzi. Baraza litaendelea kufanya uchambuzi zaidi wa kina wa namna vijana hawa walivyofanya mitihani yetu, kuona maswali haya waliyajibu namna gani, mada gani ziliwapa utata kipi kifanyike katika mada hizo, na machapisho hayo tutayapeleka kwa wadau wote, zikiwemo shule zote za sekondari nchini, ili kuwasaidia walimu wetu kuona nguvu wazielekeze wapi katika kuboresha ujifunzaji na ufundishaji shuleni. Shule zilizofanya vizuri zikiongozwa na Fedha ya wavulana Dar es Salaam ni pamoja na St Francis ya mkoani Mbeya, nafasi ya pili, huku nafasi ya tatu ikishikwa na Kaiseregi Junior ya Kagera mwanafunzi bora wa kitaifa kutoka shule ya wa wavulana fedha Alfred Shauri na mama yake walikuwepo wakati wa kutangazwa matokeo hayo. Fedha ni shule bora, ya, la, lakini wanafikiri unatakiwa tu uwe fedha ili uweze kufanya kitu kikubwa kwenye jamii yako. Kufanya mabadiliko ni wewe mwenyewe kujiamini na kumwomba Mungu alafu kila kitu kutafuata mkondo wake. Nashukuru sana Mungu kwa siku ya leo kuwa pamoja na waandishi wa habari, kuwa na mwalimu wake headmaster wake. Pia nawashukuru waalimu wake wote waliomfundisha Alfred kuanzia chekechea, akaenda primary, akaja sekondari. Ni kila mmoja amechangia kwa nafasi yake. Nawashukuru sana walimu wake wote. Ufaulu matoke, wa matokeo hayo ya kidato cha 4 umepanda kwa asilimia 2.44 kutoka asilimia 67.91 mwaka 2015 hadi asilimia 7.35 mwaka 2016, lakini matokeo hayo hayaridhishi kutokana na ufaulu mdogo wa masomo mengine. Nikiripotia VOA Express kutoka Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC, na hivi sasa ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Umoja wa Ulaya, EU, mapema leo umeshitumu ghasia za hivi karibuni mashariki mwa Ukraine, baina ya waasi wanaoungwa mkono na Rusia na vikosi vya serikali na kuyaita mapigano hayo ukiukwaji mbaya wa makubaliano ya Minsk. Taarifa ya EU imeeleza mapigano kuzunguka Avdiivka katika siku chache zilizopita yakihusisha silaha kali na kusababisha mauaji kadhaa na ni ukiukwaji mbaya wa makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyoafikiwa na pande zote mbili. Vikosi vya waasi na serikali vilianza mapigano siku tatu zilizopita katika mji wa Adviska. Mashambulizi kwa pande zote yaliongezeka Jumatatu siku ina siku ya Jumanne asubuhi. Na masoko ya hisa ya Japan yalifungwa yakiwa na mauzo yaliyoshuka, ikiwa ni siku moja baada ya Wall Street, ambalo ni soko maarufu, kutangaza kushuka kwa kiwango kikubwa katika mauzo yake mwaka huu soko la hisa la Nikkei lilishuka kwa asilimia 1.7 ikiwa ni mauzo hafifu zaidi ya kila siku toka rais wa Marekani Donald Trump alipochaguliwa mwezi Novemba. Masoko ya China na Hong Kong yalifungwa kwa ajili ya sikukuu, wakati masoko ya Marekani yalipata unafuu mdogo wa mauzo katika biashara zake za awali. Na endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tukirudi kwenye ripoti zetu, waziri wa mambo ya nje wa Kenya Biamina Mohamed amealamika baadhi juu ya baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki kwa kutompigia kura wakati wa uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya, ya Umoja wa Afrika mjini Adisababa, Ethiopia hapo jana. Kutokana na hilo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, Mauru Bwanamaka, na kwanza akamuuliza kama kweli mataifa hayo ilisababisha kushindwa kwake. Sioni kama hayo mataifa yamemwangusha katika uchaguzi huo, kutokamana na kwamba inadhihirika wazi kuna desturi ambayo ni fiche ambayo watu o wa wanaizingatia kila wakati. Dlamini Zuma ambaye alikuwa ni mwenyekiti ee, mwenyekiti kutoka Afrika Kusini, ni, ni nchi ambayo kuwa inatumia lugha ya Kiingereza, ilikuwa lazima kutafanywa mikakati ya kwamba baada ya kutoka mwenyekiti kutoka dola ambalo linazungumza kwa lugha ya Kiingereza, hatimaye mwenyekiti ule utavuka mipaka uende kwa kiongozi ama mwenyekiti ambaye anatoka dola ambalo unazungumza lugha ya Kifaransa. Mwanasiasa Aden Duale aliweza kulalamika na kusema kwamba kula asasi nyingi za kiraia ambazo zilikuwa kule Adis Ababa na ambazo zilipinga kuchaguliwa kwake. Je, waona kama swala hilo lilichangia kushindwa kwake? kidhani kwamba kuwa asasi zisizo za kiserikali zinaweza kuwa na kuwa na ushawishi mkubwa sana wa kuchochea kwamba biamin achaguliwa. Kwani biamin amemkosea nani? Ukiangalia harakati zake, hususan dhidi ya mahakama ya International Criminal Court. kwa kiasi kikubwa, iwe, ilikuwa ni sawa, si sawa, lakini aliweza kuweka taswira ya Kenya na sisi Kenya ya kwamba ni watu waliosoma wakaelimika. ikiva nyinyi mna kudhalilisha watu wenzenu, kutokamana na usomi wenu, kutokamana na elimu ulioko nayo. Nasi pia nasi vile vile tumeelimika, tumesoma, ufahamu tunao, harakati za kidiplomasia twazielewa. Kama waziri wa masuala ya nchi za kigeni amejidhihirisha kwamba ni mkakamavu na ni hodari, lakini haya masuala ya kinaadndoale ni yale yale tu mambo ya kusema ya kwamba mbaazi ikikosa kuzaa wasingizia jua kwa hivyo sioni sababu yoyote ya kushingizia sasi, sio kwa serikali ambazo kwamba hazina wepesi wa kuwa na mikutano na wa, na wa marais au na wakuu wa umoja ule wa Afrika kuna tetesi kwamba ajenda moja ya biamina ilikuwa ni kuweza kushinikiza mataifa ya Afrika kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC na ikawa kwamba mataifa mengine hayakubaliani na ajenda hiyo. Wafikiri kwamba pia hilo ni jambo ambalo limechangia kushindwa kwake? Kuna nchi kama Botswana, kuna nchi kama Namibia ambao wamezingatia na hawana changamoto ya kuweza kuwa na hofu ya kwamba viongozi wao watakwenda kupelekwa mahakama yale wakati mmoja ama mwingine, lakini sijaona kama hiyo ni sababu. Sababu nyeti, sababu kuu ambayo mimi naelewa ni kwamba kwa upande wetu sisi wa Kenya tulikuwa tunaenda kama kiasi cha kudhihirisha ulafi, kwamba hiki kiti kimekuwa na mwenzetu anaye katika ukanda wa anglophone, wanaozungumza Kiingereza katika bara Afrika, alafu likitoka kule kiti tukichukue tena sisi. Uh, ushaona. Alafu wale wenzetu wanaotoka francophone, yani french speaking countries watajielewa kinamna namna gani? Kutokamana na ushawishi kwamba ba eh, kwa walijua wakiwaunga mkono Chadi wataishia kupata Ghana kile kiti cha deputy basi. Michoro inachorwa namna hiyo. Kila Mkenya anapoomba wadhifa katika nyadhifa zozote zile za katika ngazi za kimataifa, huweze kusikia Mkenya huyu asili ya Kikikuyu ama Mkenya huyu asili ya Kipokomo ama Mkenya huyu asili ya Kijaluo anakwenda kama ni mchambuzi Mauru Bwanamaka akizungumza na, na Sauti ya Amerika. Musa Faki Mahamat ndiye mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Raia huyo wa Chad alimshinda mpinzani wake wa karibu, waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed. Je, ni kwa nini nchi jirani za Uganda, Tanzania, Burundi na Jibuti hazikumpigia kura Amina Mohamed? Jiunge nami BMJ Mridhi leo saa tatu usiku saa za afrika Mashariki, e katika kipindi chetu cha kwa Undani, tukichambua kwa kina zaidi yale yaliyoibuka baada ya upigaji kura huo uliofanyika mjini Addis Ababa hiyo jana. Usikose kujiunga nasi kupitia 107.5 FM mjini Nairobi na 94.9 Bujumbura, Burundi, kusikiliza kwa undani e kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNICEF limeonya kwamba mamilioni ya watoto waliokumbwa na ghasia na mizozo mingine wanaweza kufa kutokana na hali mbaya ya utapia mlo kama wasipopata matibabu ya haraka. Meri Mgawe na ripoti kamili. kiasi kikubwa cha fedha au dola bilioni 1.4 zitakwenda kusaidia watoto na familia zilizokumbwa na ghasia nchini Siria na kuishi kama wakimbizi kwa miaka mitano katika nchi jirani. Wengi watakaofaidika ni watoto Mwezi Machi Siria itaingia miaka saba ya vita. Mkurugenzi mkuu wa programu ya dharura katika UNICEF Manueli Fontaine anasema Siria inakabiliwa na mzozo wa kibinadamu wasiwasi mkubwa huko kwa watoto laki nne um, ambao wako katika maeneo hatarishi the wakati tunapozungumza. So um, sasa kama unaweza the, uh, kufikiria kwamba hali walionayo sasa na ugumu wanaopata, na kwa kweli, kama nchi zinazo wahifadhi zina wasiwasi kuhusu elimu za watoto wa wakimbizi. Katika kesi nyingi wanalazimishwa kufanya kazi na wako katika hatari. UNICEF inakadiria takriban watoto milioni 7.5 wanakumbwa na hali mbaya ya utapia mlo katika nchi 48 zenye mizozo huku kesi kubwa zikiwa zaidi kaskazini mwa Nigeria, Yemen, Sudan Kusini na Somalia. Mwakilishi wa UNICEF huko Yemen, Metsel Relano, anasema wakimbizi wengi wako katika hali ya janga. Definitely children children are are dying of malnutrition, that that is for sure. The children that are not being reached. Hakika watoto are wanakufa kutokana na utapia mlo. Hiyo ni kweli. Watoto ambao hawajafikiwa na sisi au na programu ambazo zinatibu utapia mlo wa hali ya juu wanakufa. Mwaka 2016, watoto 10,000 walikufa kutokana na magonjwa ambayo yanaweza kutibika. Shirika hilo linasema kwamba fedha zaidi zitasaidia kuongeza maisha ya maelfu ya watoto kwa miaka kadhaa ijayo kwa kutoa chakula, kupata maji safi na huduma za afya pamoja na elimu. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia juhudi ambazo zinafanywa na kinamama wa miji ya Naivasha na Nakuru kuhamasisha kinamama na vijana kuelimisha umma wa kaunti ya Nakuru kuhusu umuhimu wa kudumisha amani wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Miji ya Naivasha na Nakuru ni makazi ya takriban makabila zaidi ya 42 na ni maeneo ambayo yaliathiriwa sana na ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 Mwenzangu Hadija Riami amezungumza ame na mwakilishi wa bunge la kaunti ya Nakuru Bes Tangeri ambaye ameandikisha kundi la Peace Caravan ambalo linazungumza kila sehemu ya kaunti kuhamasisha amani. Bi Njeri anaanza kwa kueleza majukumu makuu ya kundi hilo. Peace Caravan ni kitu ambaye inaendelea, si kitu ya kusimama ya maya mwaka moja. So tulianzisha ili jamii zote tukazileta pamoja na nakumbuka kuna siku moja ambaye tulichinja pale Lake Naivasha na sisi wote, jamii zote, Wajaruo wakachinja buzi zao kijaruo, Wakikuyu, Waluya, Wakisii, Wakipsigis wote, alafu tukarudi pamoja tukakula pamoja, tukachaganya zile nyama tukakula pamoja, ikawa sasa mwanzo mzuri wa sisi jamii. Sisi jamii tukawa sasa, sisi si kabila hii ama hii, sisi ni jamii ya Naivasha na sasa hapo ndio tunaendelea na hii kikundi yetu ambayo imeleta amani na kama unaweza jua mahali kama maera Mahela imekuwa vita miaka yote since 92 imekuwa vita, lakini tuliweza kuongea na jamii zote mbili, tukakaa na wale wazee, tukakaa na vijana, tukaongea na akina wamama, na sisi wote tukakuja pamoja na tukaelewana. Na oflete, sidhani kama umesikia vita yoyote pale, ama msukasuko, ama wizi wa mifugo, ama mambo yoyote mabaya yale. Kwa hivyo sisi tunaona hii kikundi imesaidia hasa, tulianza na, wa, na vijana na pia akina wamama pia walitusupport na wazee lakini pia kuna wale vijana ambaye tulikuwa tumelenga. Kuna wale kikundi ambaye haijakubalika ambaye ilitumika sana wakati ule, so tuliweza kuwaleta on board, tusungumze pamoja, tujue ni kwa nini wanatumika na njia aina hii, wanapatiwa pesa, wanafanya maofu, wanafanya hii. Nafikiri ulikuwa unasikia hiyo kikundi ilikuwa inaitwa Mugiki. Sasa walirudi wakajibadilisha, wakajiita youth movement. So nao tuliweza kufanya kazi pamoja na tukakaa pamoja na sasa Naivasha imekuwa moja, na hata saa hii tunaendelea kuhubiri amani. Kunapotokea vurugu, wanaolengwa zaidi katika hizi vurugu wanakuwa kina mama na watoto. Je, kikundi exactly hichi cha Peace Caravan kinafanya juhudi gani katika kuwaelimisha kina mama kuelekea uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwezi Agosti? Kile tulifanya ukumbuke ya kwamba vijana ndio wanatumika na ule vijana, na wale vijana pia wana mama zao So sisi pia tuliweza kuingia kwa kina mama na kuongea pia na vijana wao, kwa sababu mara mingi unapata ule mama kama ni mapanga imefichwa imefichwa kwake, kama ni ule mama ndio atapikia ule kijana ndio akaenda akafanye uhalifu. So tulipitie mpaka kwa wakina wamama, tukawambia kwamba wakati mwingi, mwingine, wakati, wakati mwingi sisi wa mama na watoto ndio tunaumia zaidi, kwa sababu wanaume wanakibia lakini wakina wamama hawakibii. Unapata rape ama defilement pia inahusu wakina wamama na pia watoto So tuliweza kuongea na kina mama ili pia waongee na vijana wao. Tukaweza kuongea na wazee, na ili pia wazee walioweza kuongea na vijana na pia wale vijana kama mugeke vile wasasa, walikuwa ni kama wametengwa, ni kwa sababu hawakuwa wanaelewana na serikali, ilikuwa ni kama wana uadui. Tuliweza kuwaleta pamoja, tukajua shida yao ilikuwaga nini na mambo kama hayo, tukaweza kuelewana moja kwa moja. Na wakati huo nakumbuka kuna kiapo ambaye pia tulikula tukasema kama ni Raila ataenda Hague kwa sababu wakati huo mambo ya Hague haiko ime ilikuwa tu ile fununu. Tukasema hata kama ni Raila, sisi tukataka na amani kama wa Kenya, kama ni uhuru vile vile tutaishi. Ee, na iwasha tukiwa jamii zote, kama pia ni Kibaki kwa sababu Kibaki ndiye alikuwa president that time pia tukaamua yeyote ule atatajwa, yeyote ule ataenda ataenda kivyake, akajitetea kivyake, lakini sisi kama wananchi wa Kenya, kama wananchi wananchi wa Naivasha, tutaishi pamoja. Je, yeah, mnafanya juhudi gani karibu kuwaelimisha kinamama katika maeneo mengine pamoja na vijana? Jana jana nilikuwa nimeenda useria, ambapo hapo ndio watu wa wa ODM ama kod wengi wao wako hapo. Juzi kama ungeangalia runinga wa, kuna watu ambaye walitoka katika jamii ya wajaruu na wakakuja katika hii chama ya ya ya, ya, ya Jubilii. Lakini pale kwa mkutano, waliweza kunisimamisha hivi na kusema katika viongozi wote mwenye hana hana ukabila kabisa ni huyu. Hata kwa TV ungeniona wakiniinua hivyo, kwa sababu tangu wakati ule tumefanya pamoja, hakuna kutenga mtu, hakuna kufanya nini, tunaishi kama jamii moja. Lakini jana niweza kukutana na wa wamama huko pande ya, ya Masai, na uh, pia nikaigia uferia. Nikaongea na baadhi ya vijana jana. Niliongea na wamama na pia nimeongea na vijana, na nikawambia kwamba vile tulikaa hapa Naivasha kama jamii moja, hata saa hizi kusie mtu hata mmoja ambaye atatoka hapa akibia e the western kupiga kura huko. Sisi wote ni watu wa Naivasha, na nikawambia kwamba hata mi mwenyewe sijazaliwa Naivasha, nilitoka Gatanga huko Murang'a. Kila mtu hapa ukimuuliza, utasikia nilitoka sehemu fulani. Kwa hivyo Naivasha ni yetu sisi wote, tuishi pamoja na tu- tuige mfano mzuri Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika AFCON mwaka 2017 nchini Gabon, ambapo Kombe la Mataifa ya Afrika linaingia katika nusu fainali hapo kesho Jumatano, wakati miamba ya soka minne ya Afrika iliyobaki itakapoanza kinyang'anyiro cha kumtafuta nani mwamba atakayekuwa bingwa mpya kwa mwaka 2017 barani Afrika baada ya bingwa mtetezi Ivory Coast kutupwa nje. Nusu fainali ya kwanza itaanza hapo kesho kati ya Misri wana wa Farao na Burkina Faso le Etalons, ambao wamesifika kwa kuchanganya timu yao kati ya vijana na wale wenye uzoefu, au tawaita wazee, chini ya kocha wao Paul Duarte na katika siku ya pili siku ya Alhamisi, hii ni kati ya Black Stars wa Ghana wakichwana na Cameroon Indomitable Lions, ambapo refarii wa kiwango cha juu barani Afrika Bakari Papa Gasama ndiye atakayechezesha mtanangi huo, ambao wa Ghana wanatafuta nafasi ya kuingia fainali hizo kwa mara ya pili, huku wane wa Cameroon Indomitable Lions wakiongoza mchezaji wao nyota anayecheza kwenye ligi kuu ya Denmark Christian Basogog wanataka kuwaondoa Ghana huweza kuingia fainali za mwaka huu kazi ipo tusubiri nusu fainali itakapoanza hapo kesho macho na masikio ni gabon 2017 jina langu ni sandey shomari linakuambia ni wote alamsik ufuatao sasa ni muktasari wa habari Saa kadhaa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kumfuta kazi kaimu mwanasheria mkuu Sally Yates kwa kukataa kutekeleza amri yake ya kiutendaji inayozuia uhamiaji, Bi Dana Boente aliteuliwa kushikilia wadhifa huo na mara moja amewaamuru wafanyakazi katika wizara ya sheria kutetea amri halali za rais. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa ana matumai kwamba Marekani haraka itarejesha suala la kuwalinda wakimbizi juu ya ajenda zake muhimu kufuatia amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na Rais Donald Trump kupiga marufuku wakimbizi kuingia Marekani kwa kipindi cha siku mia moja na ishirini. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida, saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari. Mimi ni Idi Ligongo. Pamoja tunawaga tukiwatakiani wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.