Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Umoja wa Afrika umeikaribisha tena Moroko kama mwanachama wa umoja huo leo ikiwa ni zaidi ya miongo mitatu baada ya Rabat kujitoa kutokana na msimamo wa chombo hicho kuhusu nafasi ya Sahara Magharibi. Mfalme wa Moroko Mohammed ambaye amekuwa akifanya kampeni toka mwaka jana ya kujiunga aliwasalimu viongozi wa mataifa ya Afrika katika kilele cha mkutano huo katika makao makuu ya Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia. Mfalme huyo alisema kwamba Afrika ni nyumbani kwake na hivyo amerejea nyumbani na aliwakumbuka sana wote. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini iliacha uanachama wa chombo hicho kinachounganisha Afrika baada ya umoja huo kuitambua Sahara Magharibi, ambaye kwa kiwango kikubwa ilikuwa ikitawaliwa na Moroko toka mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita. Saa kadhaa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kumfuta kazi kaimu mwanasheria mkuu Sally Yates kwa kukataa kutekeleza amri yake ya kiutendaji inayozuia wahamiaji, bwana Dana Boente aliteuliwa kushikilia wadhifa huo na mara moja amewaamuru wafanyakazi katika wizara ya sheria kutetea amri halali za rais. Kamati ya sheria katika baraza la Senate linatarajiwa kupiga kura leo kuhusu uteuzi wa Senator Jeff Sessions kama mwanasheria mkuu wa Marekani na kuidhinishwa wiki ijayo na baraza la Senate. Sakata hilo lilianza Jumatatu baada ya Yates ambaye aliwahi kuteuliwa na rais wa Marekani wa mhula uliopita Barack Obama, Barack Obama kutoa mwongozo wa maandishi kwa wafanyakazi wa wizara ya sheria, akisema hana imani kwamba amri ya kiutendaji ya Trump ni halali. Alisema wajibu wake ni kuhakikisha kwamba msimamo wa wizara ya sheria sio tu unaweza kutetewa kisheria, lakini pia uwe na maelezo bora ya kile sheria inaeleza baada ya kuzingatia maelezo yote. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kufanya mazungumzo ya haraka leo hii ikiwa ni mwitikio wa majaribio ya makombora yaliyofanywa na Iran. Marekani imeomba kufanyika kwa mkutano huo baada ya kufanyika kwa majaribio siku ya Jumapili ya makombora ya masafa ya kati. Hata hivyo, taarifa za aina na uwezo kamili wa makombora hayo bado hazijafahamika. Azimio la mwaka 2015 la baraza la usalama linakataza Iran kufanya shughuli zozote zinazohusiana na makombora yenye uwezo wa kuwa silaha za nyuklia. Marufuku hiyo ya miaka minane ilifuatiwa na kuwekwa kwa makubaliano ambayo Iran iliafikia na mataifa sita makubwa ili kudhibiti programu za nyuklia na kubadilishana kwa unafuu wa vikwazo ilivyowekewa. Polisi mjini Quebec nchini Canada wamemshitaki mwanafunzi wa chuo kikuu kwa mauaji kufuatia shambulizi baya kwenye msikiti mmoja mjini humo. Alexandre Bissonnette mwenye umri wa miaka 27 mwenye asili ya Kifaransa na Canada alishitakiwa Jumatatu jioni kwa mashitaka sita ya mauaji na mashitaka matano ya majaribio ya kufanya mauaji. Akizungumza bungeni Jumatatu, waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau alisema waathirika waliolengwa walilengwa kwa sababu tu ya dini yao. Alisema kuwa raia wa Kanada zaidi ya milioni moja ni waumini wa dini ya Kiislamu, na vilevile vile ametaka kuambia moja kwa moja kuwa nchi hiyo iko pamoja na Waislamu wote. Umoja wa Ulaya EU mapema leo umeshutumu ghasia za hivi karibuni mashariki mwa Ukraine baina ya waasi wanaoungwa mkono na Russia na vikosi vya serikali na kuyaita mapigano hayo ukiukwaji mbaya wa makubaliano ya Minsk. Taarifa ya EU imeeleza mapigano kuzunguka Advizka katika siku chache zilizopita yakihusisha silaha kali kutoka pande zote mbili. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, ungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. E, karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia Facebook live stream, e, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Mridhi. Nam, kwa undani leo tunaanza kwa kumulika mkutano wa Umoja wa Afrika ambao unaendelea mjini Addis Ababa nchini Ethiopia, ikiwa ni pamoja na kutathmini ni nini ambacho kilipelekea kushindwa kwa waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed e, katika wadhifa ambao aliutaka wa kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, na baadaye tutaangazia wiki ya pili ya utendakazi wa rais wa Marekani wa 45 Donald Trump. Na kwa kifupi ni kwamba Moroko leo imekubaliwa tena kuwa mwanachama wa umoja wa Afrika baada ya kukaa nje kwa miaka thelathini na mitatu, lakini kabla ya kuliangazia hilo hata zaidi yale ambayo yanagonga vichwa vya habari hata zaidi ni kwamba kumeibuka tetesi kwamba nchi za Uganda, Burundi, Jibuti na vilevile vile Tanzania, Tanzania ambayo haikupiga kura, kwamba nchi hizo hazikumpigia kura waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed kwenye nafasi hiyo, kama nilivyotaja hapo mwanzo, na hivyo basi kuchangia pakubwa katika kushindwa kwake na waziri wa mambo ya nje wa Chad, Musa Faki Mahamat. Kwa kifupi msikilizaji, ni kwamba baada ya Musa Mahamat Faki uh, kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, Kenya katika taarifa yake ilikubali kwamba imeshindwa na kumpongeza Faki na kuahidi kwamba uh, itafanya kazi pamoja naye, na hapa ninanukuu, nukuu yale yaliyosema yali msemaji wa ikulu ya Nairobi kwamba itafanya kazi katika kuitetea ajenda ya umoja wa Afrika katika swala nzima la kuiunganisha Afrika, demokrasia, uhuru na kuleta mafanikio. Huo ni mwisho wa kunukuu. Uchaguzi huo ulilazimu Kenya kufanya kampeni katika Afrika nzima huku rais Uhuru Kenyatta akipelekea wajumbe wake maalum katika nchi hamsini na tatu za bara la Afrika. Lakini katika kinyang'anyiro hicho kilichokuwa na wagombea watano, mapambano ya mwisho yalikuwa kati ya Muhamed na Mahamad uh, wote wakiwa ni wafanyakazi maarufu wa serikali katika wizara ya mambo ya nje katika nchi zao. Waziri wa mambo ya nje wa Ghana, Thomas Kwesi Kwati, alishinda nafasi ya makamu wa mwenyekiti. Lakini licha ya Kenya kukubali kushindwa kupitia taarifa ya msemaji wa ikulu Manoa Isipisu ambaye uh, aliahidi kuwa, kuwa Kenya au serikali hiyo itafanya kazi na mwenyekiti mpya. Amina mwenyewe hakuonekana kuridhishwa na uamuzi huo. Sasa vyombo vya habari hasa katika nchi ya Kenya vimenukuliwa vikisema vimenukuu uh, Amina mwenyewe akisema kwamba nchi kama vile Uganda, Burundi, Jibuti hazikumpigia kura kama walivyokuwa wameagana. Kumbuka kwamba ni baada ya kampeni ambazo zimechukua muda mrefu, miezi kadhaa tangu mwaka uliopita, ambapo kama nilivyotaja nchi ya Kenya ilituma wajumbe katika nchi tofauti tofauti kwenda kumpigia debe Amina Mohamed, na hivyo basi amesema yeye hakuridhika kwamba nchi hizo zilikuwa zimekubali kwamba zingempigia kura, lakini mwishowe hazikufanya hivyo. Muda mfupi uliopita mwenzangu Harrison Kamau ameweza kuzungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Maur Mwanamwaka na kwanza akamuuliza kama ni kweli nchi hizo zilisaliti Kenya katika kutompigia kura Amina Mohamed. Sioni kama hayo mataifa yamemwangusha katika uchaguzi huo, kutokamana na kwamba inadhihirika wazi kuna desturi ambayo ni fiche, ambayo watu wa wanaizingatia kila wakati. Dlamini Zuma ambaye alikuwa ni mwenyekiti e, mwenyekiti kutoka Afrika Kusini, ni, ni nchi ambayo kuwa inatumia lugha ya Kiingereza, ilikuwa lazima kutafanywa mikakati ya kwamba baada ya kutoka mwenyekiti kutoka dola ambalo linazungumza kwa lugha ya Kiingereza, hatimaye mwenyekiti yule utavuka mipaka uende kwa kiongozi ama mwenyekiti ambaye anatoka dola ambalo inazungumza lugha ya Kifaransa. Mwanasiasa Aden Duale aliweza kulalamika na kusema kwamba kuna asasi nyingi za kiraia ambazo zilikuwa kule Addis Ababa na ambazo zilipinga kuchaguliwa kwake. Je, waona kama suala hilo lilichangia kushindwa kwake? Sidhani kwamba kuwa asasi zisizo za kiserikali zinaweza kuwa na kuwa na ushawishi mkubwa sana wa kuchochea kwamba Bi Amina achaguliwe, kwani Bi Amina amemkosea nani? Ukiangalia harakati zake hususan ya mahakama ya International Criminal Court kwa kiasi kikubwa, iwe ilikuwa ni sawa si sawa, lakini aliweza kuweka taswira ya Kenya, na sioa Kenya ya kwamba ni watu waliosoma wakaelimika. Ikiwa nyinyi mnataka kudhalilisha watu wenzenu kutokana na usomi wenu, kutokana na elimu ulioko nayo, nasi pia nasi vilevile tumeelimika, tumesoma, ufahamu tunao, harakati za kidiplomasia twazielewa. Kama waziri wa masuala ya nchi za kigeni, amejidhihirisha kwamba ni mkakamavu na ni hodari, lakini haya masuala ya kina Ado ando, ale ni ale ale tu mambo ya kusema ya kwamba mbaazi ikikosa kuzaa wasingizia jua. Kwa hivyo sioni sababu yoyote ya kusingizia sasi, sio kwa serikali ambazo kwamba hazina wepesi wa kuwa na mikutano na wa, na wa marais au na wakuu wa umoja ule wa Afrika kuna tetesi kwamba ajenda moja ya biamina ilikuwa ni kuweza kushinikiza mataifa ya Afrika kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC na ikawa kwamba mataifa mengine hayakubaliani na ajenda hiyo. Wafikiri kwamba pia hilo ni jambo ambalo limechangia kushindwa kwake? Kuna nchi kama Botswana, kuna nchi kama Namibia ambao wamezingatia na hawana changamoto ya kuweza kuwa na hofu ya kwamba viongozi wao watakwenda kupelekwa mahakama yale wakati mmoja ama mwingine, lakini sijaona kama hiyo ni sababu, sababu nyeti, sababu kuu ambayo mimi naelewa ni kwamba kwa upande wetu sisi wa Kenya tulikuwa tunaenda kama kiasi ya kudhihirisha ulafi, kwamba hiki kiti kimekuwa na mwenzetu anaye katika ukanda wa anglophone wanaozungumza Kiingereza katika bara Afrika, alafu likitoka kule kiti tukichukue tena sisi uh, ushaona. Alafu wale wenzetu wanaotoka Francophone, yani French-speaking countries, watajielewa kinamna namna gani, kutokamana na ushawishi kwamba walijua wakiwaunga mkono Chadi wataishia kupata Ghana kile kiti cha deputy. Basi michoro inachorwa namna hiyo. Asante uh, sana Maor Mwanamwaka hapo, kwa hiyo tough man hapo ukizungumza na mwenzangu Harison Kamau, na sasa tujiunge naye gavana wa kaunti ya Mombasa nchini Kenya, Ali Hassan Joho. Hasan uh, Joho, iwapo unanisikia, uh, karibu kwa kipindi cha Kwa Undani. Na kwanza kabisa, uh, tuende moja kwa moja utueleze, kushindwa kwa Amina Mohamed kuna maana gani hasa kwa nchi ya Kenya? well, first of all, gives us an opportunity ama nafasi ya kuweza kutathmini. Ndio wakati unafanya na jambo, unatathmini pale ulipo na pale ulipotoka na sababu za msingi ambazo pengine zinaweza kuwa zimewezesha uamuzi ukaelekea namna hiyo, lakini ni an indicator kwamba iko haja ya sisi kutumia vipimo vilivyo kwa uhusiano hasusan baina ya sisi na majirani wetu moja. Pili, ni rasilimali ambayo imetumika ni kubwa sana wangekuwa wameascertain a position kwamba tukienda tunaweza kufanikiwa. So ni mambo ambayo yanaweka kikuzungumkuti kikubwa zaidi. So yana maswali mengi kuliko jawabu, na iko haja ya kutathminiwa kwa kina, ili tupate hasa sababu za msingi ambayo imetufikisha hali hii na amenukuliwa kwa vyombo vya habari uh, Amina Mohamed mwenyewe akisema kwamba hakuridhishwa na jinsi ambavyo nchi ya Uganda, nchi ya Burundi na vile vile Jibuti eh, kutompigia kura. Ni kama walikuwa wameagana kwamba watampigia kura na vile vile nchi ya Tanzania haikupiga kura kamwe. Eh, sasa hili lina maana gani kulingana na mtazamo wako? Ndio nasema iko haja ya kutathmini uhusiano hasusan wale majirani ambaye you think maybe allies, na kumbe there may be issues. So hii ni a call. Kwamba watu waulizane maswali. Je, ule uhusiano ambao tunautizama hapa ndio ule ambaye uko ama tunauangalia ndio vile ulivyo? Na lau kama uh, sivyo, basi makosa yako wapi? sababu sisi tunaona tunaishi na ndugu zetu kama majirani, lakini ikiwa wamechukua uamuzi huo, there is a problem. So it is important watu to establish the problem, and maybe ikiwa hawa watu hawana confidence, it's an indicator that our neighbors have no confidence in this regime for some reason. So watu lazima waangalie shida iko wapi. Lazima iko shida. So it uh, it is worrying. It is not good that our neighbors did not vote for us. Iko sababu lazima tuangalie kwa makini, lakini kuna wale nao wanauliza ilikuwa ilikuwa kuaje kwamba serikali ikatumia hela nyingi. Na swali muhimu hata zaidi ni je, kulingana na wewe, kama mwanasiasa wa siku nyingi, unadhani ni nini hasa uh, kwa Wakenya ambao labda mkenya wa kawaida kuelewa ni nini cha muhimu ambacho uh, Amina Mohamed kama angechukua wadhifa huo, akingeisaidia Kenya uh, directly ukipenda. Well, unajua kwanza, kuna kuna kuna kitu ambaye ilikuwa na in my own opinion inapatia watu wasiwasi. First of all we're in an election year. Hata Wakenya, Kenya the reason as to why they are divided. We're in an election year. Uh, people were worried. Je, ndugu yetu dada yangu huyu I mean the large by and large the South African community iko shida gani hiyo ni kitu ambaye paka watu waangalie pia because they seem to have a problem you know and that is an indicator of the level uh, ya uongozi ambayo tunao na shida ambazo ziko katika nchi yetu so ni Wakenya Kenya wao na nafasi ya kutathmini hmm? baina ya sisi na, na viongozi wetu na ujirani wetu where is the problem and why is it that they never wanted to associate ourselves their, themselves with, our, with us Tunakushukuru sana gavana Ali Hassan Joho, ukiwa hapo jijini Mombasa nchini Kenya, kwa kushiriki leo katika kipindi cha Kwa Undani na kutoa tathmini hiyo. Msikilizaji, hivi sasa najiunga naye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera kwenye laini ya simu. Kennedy, karibu Kwa Undani na tupe tathmini ya mambo au taswira ilivyo huko nchini Kenya baada ya yale ambayo umejua kwamba tumekuwa tukiripoti tangu jana, lakini yale yameibuka ni kwamba yeye waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed ametoa tathmini ambayo imefanya watu wakaanza kujiuliza, je, ameridhika au serikali ya Kenya imeridhika au itakuwaje? Tupe taswira ya mambo kutoka Nairobi. Uh, kwanza nisisitize kwamba alikisema uh, waziri wa mambo ya nje Amina Mohamed huenda, uh, jambo hilo alilosema likazua mgogoro wa kidiplomasia maanake, uh, japo inasemekana kwamba mataifa haya jirani hayakuweza kumpa kura katika uh, uchaguzi huu, hapo haijadhihirika waziwazi ambacho serikali. Lakini jana taarifa hiyo ilipofika nchini, wananchi wengi So, wakodak, wakishangilia wakisema kwamba serikali imetumia mabilioni kumpigia kuku upatu Amina Mohamed na huku nchi imekabiliwa na ukame, madaktari hawajalipwa pesa, wahadhiri wa vyuo vikuu nao pia vilevile wanataka kwamba serikali inapigia ina mtu upatu na mwandera na hapo Mide, hapo labda tueleze wasikilizaji wetu uh, yale ambayo nimeona katika gazeti la Daily Nation. Wanasema uh, wa serikali imetumia takriban shilingi za Kenya milioni mia tatu na hamsini kulingana na gazeti hilo. Hebu endelea. Naam, uh, kwa, kwa sababu unapoangalia uh, madaktari wanataka labda nyongeza shilingi bilioni nne. Kwa hivyo watu wanasema kwamba serikali haija -ha, ha -ha, kuwa, ha -ha, kuwa ikifuatilia sana matakwa ya wananchi wake, kwamba kufeli kwa Amina Mohamed kule au kunamaanisha kwamba akuenda kwa, kwa vyovyote vi vile, labda aa, Mungu amejibu maombi wa ya Wakenya kwamba nchi inahitaji viongozi ambao wanashughulikia matakwa ya wananchi wao. Kwa hivyo katika mitandao ya kijamii watu wamekuwa wakisheherekea, wengine wakisema kwamba Uh, huenda ukawa tu ni mwanzo uh, wa kumwelezea Rais Kenyatta kwamba uh, mambo sivyo jinsi yanavyodhani, kwamba nchi ni muhimu kwanza, ndipo uwezi kuelekea kule nje. Ni lazima kuhakikisha kwa kwamba angalau unayanyoosha mambo ya katika nchi yako na yanakuwa sawa Wanda, na, nam, vile nam, nam, nam, uh, vile vilevile uh, Uh, matamshi uh, pia kumekuwapo na matamshi ya uh, kiongozi wa walio wengi bungeni Aden Duale akisema uh, kwamba huenda Kofi Annan yani, aliweza kushinikiza uh, kura hiyo ikaenda upande ule mwingine, lakini hilo japo halijazungumziwa kinaganaga na wananchi, japo lakini wanaeleza kwamba hayo ni matamshi mabovu na hayafai kuelekezewa mtu kama huyo ambaye alichukua nafasi kubwa sana kwa kuhakikisha kwamba nchi inakuwa katika mkondo ambao ni wa amani wakati taifa lilikuwa limejiweka, limejiweka katika mgogoro wa kisiasa namna. Na kama unavyosema Wandera, ni kwamba hili ni swala ambalo limeibua kila hisia hasa. Uh, unajua swala kama hili hapo nchini Kenya, hasa kwenye mitandao ya kijamii wanazungumzia sana, wale wanajulikana kama Kenyans on Twitter wakitoa eh, kila aina ya kauli, lakini labda swali muhimu ni yale ambayo amesema yeye Amina Mohamed kwamba inafaa kwamba nchi hizo ambazo hazikumpigia kura kama walivyokuwa wameagana ikiwa ni Burundi, Uganda, Djibouti na sasa nafahamishwa kwamba Tanzania iliamua kwamba haitopiga kura. Akasema zinafaa zichunguzwe. Na vile vile kuna habari zimeibuka kusema kwamba labda serikali ya Kenya huenda ikasema Uh, zoezi hilo liangaliwe upya. Sijui ni lipi ambalo umejua lipya kuhusiana na swala hili. Uh, kile kinachobainika waziwazi ni, ni, ni, ni hayo matamshi ya Amina Mohamed, lakini eh, kilicho wazi ni kwamba wachambuzi wa wengi wa siasa wanasema wa maswala ya kidiplomasia wanasema kwamba Kenya ilidinda, ili, ili, ili, ili, ili kuchukua uamuzi wa kuweza kuwarai hawa majirani zake na wakaelekea kule juu kwa hivyo hawa wakaona kwamba Tanzania, Uganda wakaona kwamba Kenya huenda labda inampigia, ina upatu mtu wake, ili labda kujipa nafasi kubwa za kisiasa au uh, jinsi ilivyo katika uwanja uh, wa, wa Afrika kule uh, lakini wengine nao wakasema kwamba huenda hili likawa tu ni pigo kwa serikali ya Rais Kenyatta ambayo uh, ameonekana ame kushabikia maswala like, ya, ya nje kuliko maswala like ambayo yanaijali nchi na, uh, ya, ya na majirani majirani wake. Asante uh, sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu ukiwa hapo Nairobi. Msikilizaji, hili ni swala ambalo labda hatujaona mwisho wake, lakini tutaendelea kulifuatilia kwa kina zaidi. Sasa muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Kwa Undani ambacho huangalia yale ambayo amekuwa akigonga vichwa vya habari kwa undani na kwa kina zaidi, na kuweza kuchambua jinsi, kadri tunavyoweza. Tunaangalia sasa wiki ya pili ya rais Donald Trump akiwa mamlakani, ambapo jana usiku, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba rais huyo alimfukuza kazi kaimu mwanasheria mkuu Sally Yates baada ya kuhoji uhalali wake wa kikatiba wa amri aliyoitoa kuwazuia wasafiri kutoka nchi saba zenye Waislamu wengi na yetse kukataa kuitekeleza. Muda naona sasa kwenye laini ya simu tuko naye nani, mhadhiri wa chuo kikuu kutoka hapa Maryland, anajulikana kama bwana Namwamba. Namwamba, hebu tupe tathmini ya haya na ni nini kingine ambacho tunafaa kujua kuhusiana na mambo yanavyoenda kutoka hapa ikulu ya White House. Uh, iliyofanyika ni kwa walipotoa hii amri mpya juu ya uhamiaji, hawakuuliza watu fulani hapa na pale. Basi yule ambaye alikuwa ameshikia wadhifa wa mkuu wa sheria ye, alisema kuwa sababu hawakumuuliza uh, ushauri wake ye, yeah, anaona kuwa hatafuatilia hiyo sheria uh, Rais Trump ana haki ya kumfuta, lakini uh, hawakukubaliana Uh, sijui sasa wakati huu anangojea yule atakayeteuliwa na Senate leo. Uh, tutaona, lakini nafikiri wataendelea kuifuatilia hii sheria na ile mageuzi madogo madogo. E, tumemwona Rais Donald Trump akiendelea kutia saini maamuzi haya ya e, kiutendaji mengi tu. Uh, kila siku anaonekana kutia saini mawili matatu, lakini leo jambo ambalo linatarajiwa kuwa ni kuu katika utendakazi wake ni kwamba atamtangaza mmoja wa watu muhimu katika serikali au katika utendaji kazi ya kiserikali na kwa ujumla katika nchi ya Marekani. Ni nani huyo ambaye a, anafaa kutajwa leo jioni? A, majina mawili yametolewa pale. A, kuna majaji wawili wa koti ya federal, mmoja uh, wao ambaye inasemekana anafanya kazi pamoja na dada ya Trump. Basi tunangojea hao, wawili wote wako mrengo wa kulia na hivi ni kusema kuwa sheria ambazo anajaribu kuzigeuza atapata usaidizi mwingi kutoka katika uh, koti kuu ya nchi hii, na tumeona maandamano hayo yakishika kasi hiyo. Jana tuliwaona wademokrat wakiongozwa na maseneta hapa jijini Washington DC wakiandamana wakiwa pale nje ya jengo la mahakama kuu. Sasa swali ni, maandamano haya bado yanaendelea katika sehemu tofauti tofauti za nchi, au yamepungua kasi kuanzia labda leo asubuhi au ni lipi tutarajie kuhusiana na maandamano? Maandamano yenyewe ya wananchi binafsi hayo yanaendelea. Maandamano ya wabunge wa Kongress wa hiyo tu ni kuonyesha kuwa wako pamoja na wananchi, sababu wanaona wananchi watakuwa wanasukuma sera na siasa aina fulani. Lakini katika bunge la Kongress lenyewe, kura za demokrat wakati huu hazina meno hazina meno. Uh, itabidi tu kura ya katikati kungeuza mambo. Profesa, watu wengi hapa Marekani na hata nje ya Marekani wamekuwa na wasiwasi kwamba huenda mambo yasiende jinsi ambavyo yalikusudiwa hapo mwanzo. Ni lipi watu watarajie sasa, manake kumekuwa na hali ya sintofahamu okila pahali. Ni lipi ambalo labda watu wanaweza kutarajia ambalo linaweza kuwapa moyo kwamba mambo yataenda shwari, kusiwe na vurugu ambazo zinaweza kuleta hasara ambayo kufikia sasa hatujaiona. Tuangalie haya maandamano yataenda yataenda vipi. Uh, naona vile mimi ninabaini kuwa ikishapita mwaka mmoja hawa Marepublicans watatoka na huyu rais uh, sababu wataangalia na waone kura za maoni kuwa haiwasaidii kura za maoni ndio tunafaa tuangalie na tuseme, juma lijalo ndio tutaona kura za maoni nam. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba, ukiwa hapo jimbo la Maryland. Vilevile uh, vile msikilizaji, mambo muhimu ambayo labda tukutaja, naona muda ndo huo umeyoyoma, ni kwamba mteule wa rais Donald Trump katika nafasi ya mwanasheria mkuu Senator Jeff Sessions anatarajiwa kupitishwa leo Jumanne na kamati ya sheria ya Baraza la Senate hapa Marekani, hatua chache tu kutoka hapa tunapotangazia. Na iwapo Sessions atadhibitishwa na kamati hiyo Uh, shauri lake litapelekwa kwenye baraza lote la seneti. Na vile vile hiyo jana, aliyekuwa ra, ra, ra rais wa Marekani uh, Barack Obama alitoa tamko kwa mara ya kwanza, na kusema kwamba anaunga mkono maandamano ambayo yanaendelea uh, hapa nchini na kwingineko kupinga tamko la rais Donald Trump kutaka kuweka vizuizi vya uhamiaji juu ya wasafiri kutoka kwa baadhi ya nchi za Kiislamu. Na kufikia hapo, msikilizaji, naona muda wangu umekatika. Namshukuru tena Fulbert na mwamba Profesa akiwa huko Maryland, pamoja pia na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, asante pia gavana Ali Hassan Joho akiwa huko Mombasa, na mchambuzi wa maswala ya siasa Mauru Mwanamwaka akiwa huko huko Mombasa. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa, mimi hapa ni Yours Truly BMJ Muridhi nikikutakia usiku mwema kutoka hapa Washington.