hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipa hivi sasa ni saa 11 saa za afrika ya kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano februari mosi mwaka wa 2017 karibu sana Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya kubadilishana wafungwa kati ya nchi ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Msanii wa Kenya anatumia uwezo wake akieleza tabu na maafa yanayotokea nchini mwake kutokana na kuendelea kwa mgomo wa madaktari kwa miezi miwili sasa na leo katika makala yetu ya jukwaa la vijana tunazungumza na Miss Kenya mwaka elfu mbili kumi na sita. Anaeleza nini kinachohitajika kuweza kufika kiwango cha kushindana kimataifa. Kwa kweli mambo yalikuwa mengi, kulikuwa na talanta ambayo nilifanya densi ya kabila ya Samburu, alafu kulikuwa na sport za kukimbia na niliweza kukimbia katika rile, alafu kulikuwa na jambo lingine la beauty with purpose. Hizo basi ni baadhi za ripoto za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia mitambo ya FM, shortwave na MW huko Afrika Mashariki pamoja na mtandao wa tovuti www.voaswahili.com. Lakini hapa Mkamiti na taarifa ya habari Rais Donald Trump amemteua jaji wa serikali kuu katika jimbo la Colorado Neil Gorsuch kuwa jaji wa mahakama kuu ya Marekani. Rais Trump alisimama mbele ya kamera za televisheni kwenye ikulu ya Marekani, White House, jana Jumanne usiku kumwelezea Gorsuch, akimuita kuwa mtu ambaye nchi inamhitaji sana, na anasema kwamba ujuzi na elimu yake haiwezi kuzusha mvutano wowote. Rais Trump alisema wakati wa kampeni yake aliwaahidi wapiga kura kwamba atamtafuta jaji bora zaidi kwa nchi. Alisema barua ya kazi na historia ya elimu ya Gosich, ikiwemo shahada kutoka chuo kikuu cha Columbia na chuo cha sheria cha Harvard, ni nzuri. Aliwataka Wademocratic na Warepublican katika baraza la Senate ambao lazima wamwidhinishi waungane pamoja kwa mara nyingine kwa manufaa ya nchi. Wademokratic kwenye bunge la Marekani jana Jumanne walipinga amri ya rais Donald Trump juu ya wahamiaji wakisema ni kinyume na katiba, muda mfupi baada ya kumfukuza kaimu mwanasheria mkuu. Wademokratic tayari wamekasirishwa na amri ya muda ya kuwazuia wahamiaji kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu kuingia Marekani, na kumtaja kaimu mwanasheria huyo wa zamani Sali Yates kuwa ni mzalendo. Wakati wa huo ikulu ya Marekani White House ilitetea uamuzi wa rais kumfukuza kazi Yates, ikisema sio tu ilikuwa ni wajibu wake, lakini alitakiwa kufuata amri za mkuu wa taifa. Maseneta wa chama cha Democratic walisusia kikao cha kuidhinishwa mwanasheria mkuu wa Trump kutokana na kufukuzwa kwa Yates. Wanajeshi wa Uturuki wakiwa wanaendelea na vita dhidi ya wapiganaji wa kundi la Islamic State katika juhudi za kukomboa mji muhimu kijeshi wa Siria wa Albabu. Naibu waziri mkuu wa Uturuki anasema hawatairejesha tena mji huo kuwa serikali ya Siria. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Dorian Jones akiwa Istanbul anaripoti kwamba matamshi hayo yanaongeza masuala yaliyopo juu ya malengo ya muda mrefu ya Ankara kuingilia vita vya Siria. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Katika video iliyotolewa kwa waandishi wa habari, kuna mamia ya polisi wa Siria waliopata mafunzo ya Uturuki wakiimba Allahu akbar, Mungu ni mkubwa, naishi maisha marefu Erdogan, wakati wa sherehe za kuhetimu kwao mapema mwezi huu Polisi hao wanatarajiwa kuanza kazi katika miji iliyokombolewa kutoka Islamic State wakati wanajeshi wa Uturuki walipoanza mashambulizi ya kuingia Siria. Video hiyo imewasababisha wachambuzi wengi kuuliza imani ya polisi hao iko upande gani, upande wa Siria au Uturuki? Na hilo ni mojawapo ya maswala yanaoulizwa juu ya lengo kuu la Operation Euphrates Shield pale jeshi la Uturuki lilipovamia Siria mwanadiplomasia mwandamizi wa zamani wa uturuki aidun selsen ameiambia sauti amerika hii leo kwamba hii inamaanisha jeshi la uturuki litabaki kwa muda mrefu siria na matamshi ya naibu waziri mkuu numan kurtulmus hiyo jana yanasema hakuna uwezekano wa kurudishwa mji huo kwa serikali ya Damascus, bali utarudishwa kwa watu wa Siria. Inawasababisha wataalamu kusema udhibiti wa Albaba ni muhimu kwa Ankara ili kuzuia matakwa na dhamira ya Wakurd wa, wa Siria wanaotaka kuchukua udhibiti wa mji huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Kamati ya sheria ya baraza la Seneti hapa Marekani jana Jumanne lilikuwa na mabishano juu ya mwanasheria mkuu mteule Senata Jeff Sessions kufuatia tukio la Rais Donald Trump kumfukuza kazi kaimu mwanasheria mkuu baada ya kukataa kutekeleza amri ya rais ya marufuku ya safari kwa wasafiri kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu. Sessions mwenye sifa ya kuwa na msimamo mkali juu ya uhamiaji, anatarajiwa kuidhinishwa na kamati na hivyo kuruhusu baraza la Senate kupiga kura ili kumuidhinisha mapema wiki hii. Baadhi ya Wademokrat waliopo kwenye kamati wanaelezea upinzani wao na amri ya Rais Trump. Democratic Senator Diana Feinstein anaendelea kusema Sessions hawezi kutekeleza sheria hiyo bila ya kupendelea kwa sababu amekuwa mshauri wa karibu wa Trump kwenye masuala ya uhamiaji na masuala mengine. Mamilioni ya watoto waliopo kwenye maeneo ya migogoro na mizozo mingine wapo hatarini kufa kutokana na utapia mlo mbaya kama hawatapatiwa huduma ya haraka ya kuokoa maisha. Onyo hilo limetolewa wakati shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF lilipotangaza wito wa kukusanywa dola bilioni 3.3 za msaada wa kuokoa maisha mwaka huu kwa watoto milioni 81. Zaidi ya nusu ya watu hao ni watoto katika nchi 48 zinazokumbwa na vita, majanga ya kiasili au dharura nyingine za kibinadamu. Kiasi kikubwa cha fedha, dola bilioni 1.4 zitakwenda kuwasaidia watoto milioni kumi na saba na familia zilizokumbwa na vita ndani ya Siria na kuishi kama wakimbizi katika nchi tano: Uturuki, Jordan, Misri, Lebanon na Iraq. Nusu yao ni watoto. Vita vya Siria vitaingia katika mwaka wa saba hapo mwezi Machi. Mkurugenzi wa programu ya dharura ya UNICEF Manuel Fontaine alisema Siria ndiyo tatizo kubwa sana la huduma za dharura lililoikabili shirika lake. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya habari za dunia, hivi sasa tunaelekea kwenye mpaka kati ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hapo jana serikali ya nchi hiyo ilikabidhi serikali ya Burundi vijana zaidi ya mia moja waliokuwa wanazuiliwa katika gereza mbalimbali mbali, kwa zaidi ya mwaka mmoja katika mkoa wa Kivu ya, kas, ya kusini. Gavana wa mkoa huo Marceline Chishambo alikanusha taarifa kuwa vijana hao raia wa Burundi walikuwa wapiganaji, lakini alisema baadhi walikutwa na nyaraka za kuomba hifadhi nchini Rwanda, lakini wakajikuta kwenye ardhi ya Kongo na hivyo kuchukuliwa kama wahamiaji haramu. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haida la Hakizimama anatuletea taarifa ifuatayo ni kwenye mpaka baina ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa usalama wanataja kwa majina watu hao ambao wako chini ya ulinzi mkali, wakipandishwa lori ili wapelekwe jijini Bujumbura. Ni vijana raia wa Burundi ambao walikuwa gerezani nchini Kongo kwa zaidi ya mwaka mzima. Zoezi hili lilisimamiwa na maafisa mbalimbali katika nchi hizo mbili. Huyu hapa ni Charle Frispi, mkuu wa ofisi ya MONISCO katika mkoa wa Kivu ya Kusini. Anasema MONISCO wako hapa kufuatia zoezi hili, kuhakikisha kuwa haki za binadamu zinaheshimiwa, na iwapo viongozi wote waliohudhuria wanaheshimisha haki respect, respect the Gavana wa mkoa wa Kivu ya Kusini, Marcelin Chishambo, alisema baadhi ya walikamatwa wakiwa na nyaraka za kuomba hifadhi katika nchi ya Rwanda, huku wakikutwa kwenye ardhi ya Kongo na hivyo walikamatwa na kupelekwa gerezani kwa kosa la kuwa wahamiaji haramu, lakini hakubaini kuwa ni wapiganaji. Hapa alizidi kusema mtu anakuwa vizuri akiwa nyumbani. Iwapo Mrundi na ambaye yuko gerezani ana nia ya kurejea katika nchi yake, ni lazima nisaidie katika zoezi hilo, anasema. Kwa ushirikiano na serikali ya Burundi na kwa kuheshimisha sheria za kimataifa tulizosaini na ambazo tunatakiwa kuheshimisha, anamalizia eh, kwa jumla wote ni Warundi mia ishirini na nne. Kuna wawili wengine wanaolazwa katika hospitali mjini Uvira. Gavana mkoa wa Kivu ya kusini alisema wanasubiri wapone, ili waulizwe iwapo wanania kurejeshwa nchini Burundi au la. Lakini kuna wengine thelathini na tano ambao walikataa kurejeshwa nchini Burundi kwa kuhofia usalama wao. Waziri wa Burundi wa sheria, mbali kuwa mpakani kuwapokea Warundi hao, alisema ni haki yao. Hapa Waziri Lohantini Kanyana anasema waliosalia nchini Kongo ni haki yao. Mtu kama hajajisikia huru moyoni kuwa anaweza kurejea nchini, inaeleweka. Lakini anasema tunawatolea mwito warejee, hatuoni sababu ya msingi inayowazuia kurejea makwao. Burundi ni nchi yao, ndio sababu tumekuja kuanzia asubuhi ili kuwapokea. Tunataka wajisikie kwamba wako katika nchi inayowapenda na malizia hata hivyo waziri huyo alijizuia kufahamisha wapi watapelekwa baada ya kupandishwa lori na kupelekwa mjini Bujumbura. Alisema kichwa dhahiri watahifadhiwa katika eneo salama ili wahojiwe kwanza, zijulikane sababu zilizowapelekea kwenda kinyume cha sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na baadaye watakaopatikana bila hatia watakabidhiwa familia zao. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Kumekucha Afrika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu ya saa kumi nusu VOA Express, lakini hivi sasa tunaendelea na habari nyingine za dunia. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amesema jana Jumanne kuwa kitendo cha karibuni cha Iran kufanya jaribio la kombora la masafa marefu hakikubaliki kabisa na kwamba utawala wa Trump hautafumbia jicho hatua kama hizo. Niki alizungumza kwa muda mfupi na waandishi wa habari baada ya kuhudhuria mkutano wake wa kwanza wa kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilichoombwa na Washington. Alisema kwamba wameomba kufanya mkutano hiyo jana ili kuzungumzia kile walichothibitisha kwamba Iran ilifanya jaribio la kombora la masafa ya kati Januari 29 siku ya Jumapili. Hilo halikubaliki kabisa. Wakati wa wao, waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif hakuthibitisha wala kukana chochote juu ya kufyatuliwa kwa kombora hilo. Hata hivyo, aliongeza kwamba makombora hayo siyo sehemu ya mkataba wa nyuklia akiongeza kusoma, Iran haitatumia kamwe makombora yaliyotengenezwa Iran kushambulia nchi nyingine yeyote. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaelezea wasiwasi mkubwa kuhusu mapigano mapya huko mashariki ya Ukraine kati ya waasi wanaoungwa mkono na Russia na wanajeshi wa serikali ikisema mapigano karibu na mpaka wa Russia yamesababisha darzeni ya vifo vya wanajeshi na raia. Taarifa ya jana Jumanne ilisema mapigano ambayo yaliibuka Jumapili kwenye uwanja wa kiwanda cha Promzana nje ya Advika yamewaacha raia elfu kumi na saba wakiwemo watoto bila maji wala umeme. Pia inatoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano. Saa kadhaa kabla ya hapo, Umoja wa Ulaya ulitaja mapigano hayo ni ukiukwaji mkubwa wa kile kinachojulikana kama itifaki ya Minski mwaka elfu mbili kumi na tano usitishaji mapigano uliofikiwa kwa msaada wa viongozi wa Ujerumani na Ufaransa ambao ulibuniwa ili kujumuisha kurudishwa nyuma kwa silaha kubwa zilizokuwa kwenye mstari wa mbele. nam na, sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba mgomo wa kitaifa wa madaktari huko Kenya umedumaza shughuli kwenye sekta ya afya na mambo mengine mengi. Madaktari wanaiomba serikali kuheshimu mkataba wao wa mwaka elfu mbili kumi na tatu unahusiana na nyongeza za mishahara pamoja na vifaa vya kufanya kazi na mazingira mazuri ya kazi, lakini mgomo huo umeacha maelfu ya Kenya bila huduma muhimu za afya kwa karibu miezi miwili sasa. Mwandishi wa Sauti ya America Jill Craig anaripoti kutoka kuhusu msanii. Anaeleza mgomo huu ulivyoathiri watu wa kawaida, kama anavyotusimulia hapa. Harrison Kamao anaanza kwa wazo la kawaida, kisha anatandaza hema ya kuchorea kwa kutumia penseli na brashi ya kupakia rangi kuelezea mgomo unaoendelea wa madaktari. Let me say, I'm just just acha niseme kuwa nahamasisha watu bila kuegemea upande wowote. Natumia kipaji changu cha uchoraji ambacho ni chombo chenye nguvu, ili watu wajue walipo, labda pengine wataweza kusuruhisha matatizo yaliyoko. Msanii Joseph Mbatia, maarufu Batis, ameanza kuchora picha mpya inayoonyesha maoni yake kuhusu mgomo huo. Sio mara ya kwanza kuzungumzia hoja hiyo. Mwaka wa 2014 ugonjwa wa Ebola ulizuka Afrika Magharibi, na wengi walihofia kuwa utaenea hadi Afrika Mashariki. Kwa hivyo Batis anajaribu kufikiria hali ingekuwaje iwapo ebola itaenea Kenya, wakati kukiwa na mgomo wa madaktari. I had planned that, uh, to do that because... ni kuwa nimepanga hivyo kwa kuwa nilisikia tetesi kuwa madaktari wangeitisha mgomo na kwa hakika waliuitisha. Mgomo ulifanyika, ebola haikutokea. Picha aliyoichora Batis ilionyeshwa kwenye mnada wa vitu vya sanaa mwaka wa 2015 ikiwa mojawapo ya picha zenye ushawishi wa kisiasa na kijamii alizowahi kuchora kwenye studio yake iliyoko viungani mwa mji wa Nairobi. Anasema kuna sababu kubwa ya maelezo yanayotolewa na picha anazochora na ambazo zinaonyesha mtindo wake. Like kwangu ninapochora hivi, inagusa watu wanaotazama na kudhihirisha kuwa mambo yataendelea kuharibika. Unapotembelea hospitali na kukuta watu waliofia kitandani na kuna wengine wanaokuja kuangalia wapendwa wao, iwapo watapata matibabu, sio vizuri hata kidogo. Batis anapoendelea na uchoraji ndani ya studio yake, anatumai kuwa madaktari watarudi kazini. Pia na mjadala bado unaendelea huko Gambia juu ya namna ya kukabiliana na mateso pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu unaodaiwa kufanywa chini ya utawala wa rais wa zamani Yahya Jammeh. Wachambuzi wengi walisema suala hilo ndilo lilimsababisha kiongozi huyo wa muda mrefu kukataa kuacha madaraka aliposhindwa. Abdu Shakur, hebu tupe picha halisi kuhusiana na ripoti hiyo, maana kama tunavyofahamu hivi sasa Yahya Jame ndio ameondoka nchini humo Wataweza kumfuata huyo Yahya Jame wakiwa na ushahidi wa kutosha, kwani yuko katika nchi ya Equatorial Guinea akianza maisha mapya. Maana kuna mifano kadhaa iliyotendeka barani Afrika. Kuna rais wa zamani wa Chad, Hissen Habre, aliyepatikana na hatia mwishoni mwa mwaka jana huko Senegal, baada ya miaka mingi kuondoka madarakani. Na hata Charles Taylor, itakumbukwa alipewa hifadhi huko Nigeria na baadaye kukabidhiwa mahakama ya kimataifa The Hague. Basi hakuna kisichoweza kutendeka. Sasa mwandishi wa Sauti America Katrina Hoije akiwa Banjul ametuletea ripoti juu ya mdahalo huo wa nini la kufanya huko Gambia. Tijan Barro ni mfanya biashara mwenye duka la kuchapisha nguo. Jicho lake la kushoto limevimba bado na yungali anachechemea. Hii inatokana na kupigwa wiki mbili zilizopita, wakati wanajeshi walipomvamia kwa bunduki kabla ya kumtupa katika kizuizi cha idara ya ujasusi wa taifa. Wanadai uhalifu wake ni kwamba alikuwa anachapisha tshirt za upinzani. Ilikuwa si siku mbaya kabisa, kwa sababu sikudhani nitarudi salama nyumbani, nilidhani wataniua kwa sababu waliwahi kusema hivyo, walisema wataniua. Barrow anasema hatowasilisha mashtaka kutokana na kufungwa kinyume cha sheria. Anasema Gambia inahitaji kusonga mbele kwa vile rais wa zamani Yahya Jammeh ameshaondoka. Mojawapo ya hatua ya kwanza ya Rais Adama Barrow baada ya kuapishwa ni kuamrisha kufunguliwa kwa wafungwa wote waliowekwa kizuizini bila kufunguliwa mashtaka au kuhukumiwa. Mamia watu walioachiliwa huru kutoka jela ya taifa na makao makuu ya ujasusi. Swala hivi sasa ni je, ni njia gani nzuri kuponesha nchi hiyo ya Afrika Magharibi? Kiongozi wa upinzani Useni Dasrobe, aliyekamatwa mwaka jana na kutiwa ndani na kuachiliwa wiki iliyopita, anasema kutenda haki kunaweza kuleta matatizo mengi. Those, uh, Unaondoa wasiwasi huo na tutaweza kusonga mbele kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu. Kuna wengi wanaotaka haki tendeke na waliotenda uhalifu kuhukumiwa, lakini wakili Aziz Bensuda anasema kuna kazi kupata ushahidi wa kutosha. h uh, so hh Inaonekana kuna kesi iliyo wazi ya watenda maovu kufunguliwa. Wao ni wafanyakazi wa serikali waliokuwa na ushawishi na utawala na kurahisisha mambo kwa wakuu wa serikali, kwa hivyo wanabidi kujibu uhalifu waliotenda. Lakini changamoto kubwa ni kupata ushahidi, na wengi wanasema watu wameanza kukimbia. Muhimu hata hivyo, wanasema ni kutibu majeraha yalipo. Tayari kuna wakuu wa serikali wa zamani walioanza kukamatwa. Uswisi wiki iliyopita imemkamata waziri wa mambo ya ndani wa zamani wa Gambia, Osman Sonko, aliyekuwa anaomba hifadhi ya kisiasa Senegal. Pia imemkamata mkuu wa zamani wa jela ya taifa, na rais Barrow ameahidi kufanya mageuzi ya idara za usalama, kuunda tume ya ukweli na maridhiano sawa na ile iliyokuwepo Afrika Kusini baada ya siasa za ubaguzi wa rangi. Nam, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya, ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wakati umefika basi kukuleteeni Jukwaa la Vijana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Miss Kenya mwaka elfu mbili kumi na sita Evelyn Jambi, ambaye aliingia katika mashindano ya dunia yaliyofanyika mwaka jana hapa Washington. Yeye ni mtoto wa tatu katika familia ya watoto watano, akitokea katika kaunti ya Kiambu, na alifuatilia mashindano ya urembo tangu akiwa mtoto mdogo. Baba yake hakumuunga mkono awali, lakini baada ya kushinda, baba yake aligeuka na kuwa shabiki wake mkubwa na kumpa moyo, pamoja na familia yake, hatimaye kufikia hapo alipofika na akizungumza na Shomari kwanza, anaeleza alivyofanikiwa katika michwano hiyo ya Washington. Niliweza kisha nafasi hiyo kwa msaidizi wa Ashley uh, director ambaye anaitwa Mrs Teri Mungai, na pia ushirikiano wa kaunti yangu ya Kiambu, na pia nilikuwa na wakati, muda wa miezi tatu kujitayarisha katika njia mbalimbali ambazo zingekuwa za competition hiyo. Na kwa nafasi hiyo pengine, Evelyn unaweza ukawaeleza wasikilizaji mashindano, mm -hmm. Haya sio kwamba tu unakwenda pale unavaa gauni zuri unatembea, halafu unakuwa umeshinda. Kuna vitu vingi mnafanya, mm -hmm. pale. Naam, kwa kweli mambo yalikuwa mengi, kulikuwa na talanta ambayo nilifanya densi ya kabila ya Samburu alafu kulikuwa na sport za kukimbia na niliweza kukimbia katika relay. Alafu kulikuwa na jambo lingine la Beauty with a purpose, ambayo ni tashwishwi unayokumba ama unasaidia kuondoa katika jamii yako na yangu ilikuwa hiyo ya FGM. Alafu jambo la nne lilikuwa multimedia, hiyo hiyo Wakenya wengi walinipigia kura sana sana sana sana. Alafu jambo la tano lilikuwa na top model. Top model ni hiyo ya kutembea catwalk, uh, unavyotembea hivyo mm -hmm. Sasa kwa hivyo, kwa top model na beauty za papa niliweza kuwa kwa, kwa top five katika zote mbili, lakini pia ulikuwa unazungumzia kuhusu suala la tohara ya wanawake. Hebu aa, swala swala hili ni changamoto kubwa sana katika jamii uh, za Kenya. Na shida kubwa sana ya tohara hii kwa wanawake ni kwamba hawawezi rudi shule na wanawachishwa shule ili waozwe, na inasikitisha sana kuwa uh, wazazi wa watoto hawa ndio wanawapitisha katika tohara hii ili waweze kupata mali na wakati huo maisha ya mtoto huyu inadidimia, dream zao zinaishia hapo na ni makosa. Wakati kama huu, mwaka kama huu, watoto wote wawe vijana ama wasichana, wanafaa kuwa na hiyo fursa ya kuendeleza masomo mpaka watakapo, ndio waweze kujiendeleza wenyewe, kujitegemea wenyewe, na kisha kuiendeleza jamii nzima na pengine kuna yale ambayo umejifunza, umepata marafiki pengine, au kumetokea mapurukushani katika wale ambao mlikuwa pamoja. Pengine unaweza ukatueleza mm, yapi katika hayo ambayo wewe umejifunza, na yapi umeyaona? Kwa kweli, nina rafiki wengi ambao niliweza kukutana ku, nao huko, na tunaendeleza tu na kuongea katika vitandao uh, kadha wa kadha hapa na pale na ningependa kusema nilijifunza kwamba tunaweza ishi kwa amani kwa umoja, hata kama tumetoka nchi tofauti na mbalimbali mbali, na kuwa kila nchi ina jambo nzuri linalohusiana na nchi hiyo kabisa, kwa sababu unaweza ona Malaysia kuna bahari nzuri sana ambayo iko na rangi nzuri. Ukienda Indonesia kuna wanyama kama ndovu ambao ni wakubwa sana yaani, kila kila nchi iko na uzuri wake. Naweza sema hivyo ndo nilivyojifunza. Sawa kabisa, na pengine, Evelyn, labda utugusie na kutusaidia kidogo mwanga, kuna shutuma zilitolewa na Miss Tanzania ambaye anasema mlikuwa karibu sana lakini baadaye akasema kumetokea matatizo mm. kati yenu, labda unaweza kutuelezea mm. nini likuwa tatizo? ah, kwa kweli siwezi eleza haswa tatizo zi, ilikuwa gani Uh, kwa sababu tulipokuwa Washington DC, mambo yalikuwa sambamba, tulikuwa tunaongea, tunacheka. Kwa hivyo sijui haswa shida ilitokea wapi. hiyo hiyo si, sijui sijui, na hata nilikuwa naambiwa baada baada ya mimi kufika huku ya kwamba kulikuwa na shida, na sikuwa naona shida yoyote tukiwa D. C. so hapo siwezi saidia kusema ni nini haswa ilikuwa shida. <totipos> Huyo basi ni Miss Kenya 2016 Evelyn Njambi akizungumza na Sauti ya america Washington. Wapendwa wasikilizaji, muda si muda, Mkamiti Kibayasi atatusomea muktasari wa habari, kabla ya kuondoka hapa Kumekucha Afrika. <totipos> Rais Donald Trump amemteua jaji wa serikali kuu katika jimbo la Colorado Neil Gorsuch kuwa jaji wa mahakama kuu ya Marekani. Rais Trump alisimama mbele ya kamera za televisheni kwenye ikulu ya Marekani, Whitehouse, jana Jumanne usiku kumwelezea Gorsuch, akimuita kuwa mtu ambaye nchi inamuhitaji sana, na anasema kwamba ujuzi na elimu yake haiwezi kuzusha mvutano wowote. Wademokratic kwenye bunge la Marekani jana Jumanne walipinga amri ya rais Donald Trump juu ya uhamiaji wakisema ni kinyume na katiba, muda mfupi baada ya kumfukuza kaimu mwanasheria mkuu. Wademokrat tayari wamekasirishwa na amri ya muda ya kuwazuia wahamiaji kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu kuingia Marekani, na kumtaja kaimu mwanasheria huyo wa zamani Sali Yates kuwa ni mzalendo. Kamati ya sheria ya baraza la seneti hapa Marekani jana Jumanne lilikuwa na mabishano juu ya mwanasheria mkuu mteule senata Jeff Sessions kufuatia tukio la rais Donald Trump kumfukuza kazi kaimu mwanasheria mkuu baada ya kukataa kutekeleza amri ya rais ya marufuku ya safari wa wasafiri kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu. Jeff mwenye sifa ya kuwa na msimamo mkali juu ya uhamiaji, anatarajiwa kuidhinishwa na kamati na hivyo kuruhusu baraza la Seneti kupiga kura ili kumuidhinisha mapema wiki hii. Mwisho wa muktasar wa habari. Nakamilisha kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante kuwa pamoja nasi hapa studio. Nilikuwa pamoja na naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Abdu Shakur Abud. Tukisema msikose kwa nasi wakati mwingine, kwa herini.