Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Februari tarehe 3 mwaka nao ni wa 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana <mulia> Katika matangazo yetu ya live talk tutazungumzia kuhusu amri ya kiutendaji iliyotolewa na Rais Donald Trump wa Marekani kuzuia wahamiaji kutoka baadhi ya nchi kuingia Marekani. Basi usikose kusikiliza, ambapo tungependa sana kusikia maoni yako kuhusu amri hiyo iliyotolewa na Rais Donald Trump. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos amesema mapema leo kuwa hatawania urais mwaka huu, ikiashiria mwisho wa utawala wake wa karibu miaka 38 madarakani. Dos Santos ameambia kikao cha kinachotawala, kikao cha chama kinachotawala cha MPLA kwamba waziri wa ulinzi Joao Lourenco atawania urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika Agosti. Dos Santos mwenye umri wa miaka sabini na minne awali alikuwa ameashiria kuacha madaraka. Rais huyo ametawala Angola kuanzia mwaka wa 1979 na, na kwa hivyo kuwa miongoni mwa viongozi waliohudumu kwa muda mrefu zaidi barani Afrika, akifuata Teodoro Obiang wa Equitorio Guinea. Chini ya utawala wake, Angola imeweza kujipatia utajiri mwingi kutokana na mafuta pamoja na kumalizwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, lakini makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia familia yake kwa kujiwekea utajiri mkubwa. Mwezi uliopita, gazeti la Forbes lilimworodhesha bintie Isabel Dos Santos kuwa mwanamke tajiri zaidi barani Afrika. Polisi mjini Mombasa nchini Kenya wamemkamata mshukiwa mmoja wa mujo, ulanguzi wa dawa za kulevya ambaye wamesema alikuwa anasafirisha dawa aina ya heroin zenye dhamani ya shilingi milioni kumi. Kwa mujibu wa mwandishi wetu wa Mombasa, Mohamed Jibril alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Moi mjini Mombasa na kwamba alikuwa ameficha dawa hizo kwenye viatu vyake. Mkuu wa polisi katika uwanja huo, John Otieno, amekaririwa akisema kuwa mshukiwa huyo alikamatwa alipokuwa akijiandaa kuabiri ndege ya shirika la ndege la Rwanda kuelekea Dubai. Polisi wamesema kuwa wanafanya uchunguzi kuhusu chanzo cha dawa hizo na iwapo kuna watu wengine kutoka nje ya nchi ambao wanahusika katika sakata hiyo ya ulanguzi. Kwenye matamshi yake ya kwanza kwa Wizara ya Mambo ya Nje, waziri mpya wa wizara hiyo alijitambulisha kama mtu mpya wakati akitoa tahadhari kwa maafisa wanaofanya kazi katika mataifa ya kigeni pamoja na wafanyakazi wengine kwamba wasiruhusu binafsi wao udumaze juhudi za kufanya kazi. Pamoja Rex Tillerson ambaye amekuwa ndio waziri wa mambo ya nje wa Marekani alihutubia mamia ya wafanyikazi kwenye ofisi ya wizara hiyo Alhamisi ikiwa siku yake ya kwa kwanza, kadhaa, siku ya kwanza, watu kadhaa baada ya mataifa siku kadhaa tu baada ya watu katika mataifa kadhaa wakiwa elfu moja kutia saini nyaraka wakipinga amri ya kiutendaji yake Donald Trump na kupiga marufuku wasafiri kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi Tilerson ameapa kutumia utaalam ulioko kwenye wizara hiyo, lakini ameongeza kuwa huenda akabadili namna mambo yamekuwa yakifanywa awali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Baraza la Senate limepiga kura mapema leo kwa utaratibu ambao utaruhusu chaguo la rais Donald Trump kwa wadhifa waziri wa elimu Betsy DeVos kupigwa kura na kuidhinishwa wiki ijayo. Baraza hilo limepiga kura 52 kwa 48 ili kumaliza mjadala kuhusu DeVos saa kumi na mbili na nusu kwa saa za hapa Marekani, ikiwa mapema kuliko kawaida, huku wademokrat wakipinga vikali. Kabla ya kura kupigwa, kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate Chuck Schumer alisema kwenye kikao kuwa anafikiri DeVos ni mmoja wa wateuliwa wabaya zaidi kupigiwa kura na baraza hilo. Shuma amesema kuwa atapigia kura watu walioidhinishwa na Trump, wakati wa demokrat wenzake wakisema kuwa DeVos ni bilionea na mtu anayeunga mkono kuwepo kwa shule maalum za umma. Hatua ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuzuia watu kutoka mataifa saba ya Kiislamu kuingia nchini Marekani imekemewa vikali, lakini sera hiyo huenda ikaathiri watu wengine zaidi wakati wa kipindi cha siku 120 zilizowekwa. Amri ya kiutendaji iliyotolewa wiki iliyopita imepiga marufuku hati za kuingia Marekani kwa watu kutoka mataifa ya Iraq, Siria, Iran, Libya, Somalia, Sudan na Yemen. Nchi hizo zilitajwa mwaka uliopita kuwa zenye uangalizi mkali kuhusu uhamiaji. Kundi moja ambalo limeathiriwa zaidi ni waomba hifadhi 14 kutoka Indonesia. Marekani ilikuwa inapokea idadi kubwa zaidi ya watu waliokoseshwa makazi kutoka Indonesia, wengi wao wakiwa ni Waislamu. Mwenyekiti wa taasisi inayohusika na haki za wakimbizi wa Indonesia, Febi Yonesta, amesema mwaka uliopita watu 790 walipewa hifadhi Marekani. Iwapo sera za Trump zitaendelea kufanya kazi, basi wakimbizi kutoka Indonesia wataendelea kusongamana. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis leo akiwa mjini Tokyo amesema kuwa Marekani imesimama bega kwa bega na Japan. Hayo amesema wakati akifanya kikao na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe. Mapema akiwa Korea Kusini, Mattis amesema shambulizi lolote la nyuklia kutoka Korea Kaskazini dhidi ya Marekani au washukiwa wake litajibiwa vilivyo. Ziara yake inanuia kuhakikisha mataifa ya Japan na Korea Kusini uhusiano uliopo na Washington. Wakati wa kampeni yake, rais wa Marekani Donald Trump alisema kuwa Japan na Korea Kusini wangeondolewa vikosi vya Marekani iwapo wangelipia zaidi msaada wanaopata kutoka Marekani. Korea Kusini ina wanajeshi 28,500 wa Marekani huku Japan ikiwa na wanajeshi 47. Mattis pia ametembelea kaburi la taifa la Seoul ambapo yeye na mwenzake Han Minco wa Korea Kusini wameweka maua ya mekema... kuwakumbuka waliokufa wakati wa vita vya Korea. Maafisa kutoka kaskazini magharibi mwa Afghanistan wanasema kuwa washukiwa wa Taliban wameua takriban polisi wanne siku chache tu baada ya kujisalimisha na kujiunga na kikosi. Shambulizi hilo limefanyika usiku wa kuamkia leo kwenye kituo cha ulinzi katika wilaya ya Arma kwenye jimbo la Feirab. Msemaji wa polisi wa eneo hilo Yorosh ameambia VOA mapema leo kuwa wauaji walipokonya silaha zote kutoka kwa kituo kabla ya kutoroka. Waadhirika wengi ni kutoka jamii moja. Mshambuliaji huyo wa Taliban alikuwa amejisalimisha kwa polisi siku kumi na tano zilizopita lakini akarudi kwa kundi la wanamgambo mara tu baada ya kufanya shambulizi. Na Ufilipino inataka kujiondoa kwenye mkataba wa sitisho la mapigano uliotiwa saini na waasi wa kikomunisti. Rais Rodrigo Duterte ameambia vikosi vya jiandae kupigana Jeshi limesema kuwa wanajeshi sita wake tayari wamekufa kwenye mapigano na waasi hao. Mkuu wa majeshi ya Ufilipino Jenerali Eduardo Ano amekaribisha hatua hiyo akisema kuwa waasi wataangamizwa kabisa. Tangazo la rais Duterte limekuja tu siku chache baada ya waasi hao kusema wamesitisha mkataba huo. Waasi hao walikuwa wametoa ombi kwa rais Duterte kuachilia wapiganaji 400 waliozuiliwa huku rais huyu akisema kuwa hilo haliwezekani kamwe. Naam, msikilizaji, kama tulivyokualifu hapo awali, kwamba leo katika matangazo yetu ya Live Talk tunazungumzia kuhusu amri ya kiutendaji yenye utata iliyotolewa na Rais Donald Trump kuzuia wahamiaji kutoka baadhi ya nchi kuingia hapa Marekani, na ilitiwa saini Januari 27 mwaka huu. Kushirikiana nami hapa studio Mery Mgawe, niko na mwenzangu. Amri hiyo awali ilihusisha nchi za Iran, Iraq, Libya, Yemen, Siria, Somalia na Sudan tutaangalia kisheria maana ya amri hii madhara na taaruki zilizotanda duniani kwa ujumla maandamano yaliyotanda duniani kwa ujumla marekani na dunia kwa ujumla ilikumbwa na maandamano ya kupinga amri hiyo iliyotangaza wahamiaji wakimbizi kuingia marekani kwa siku tisini na wahamiaji wengine kutoingia hapa kwa siku mia moja ishirini katika kipindi hiki cha live talk leo tutakuwa na mawakili kadhaa wa masuala ya uhamiaji hapa Marekani na wengine kutoka kule nchi nyingine mmojawapo ni Naima Said, Caroline Mwiri, Charles Wahonji na Josephat Matemo kutoka hapa Marekani. Basi karibuni sana katika studio zetu, lakini hivi sasa ninaona tunaye katika laini ya simu Chav Wanjohi, karibu sana na moja kwa moja nianze kukuuliza kwamba ni dhahiri watu wengi ndani ya Marekani na nje wangependa kujua amri hii ya kiutendaji inawahusu watu gani, na je, wale wanaoomba kuingia hapa kwa mara ya kwanza kutoka nchi hizo zilizotoa Ajua, au hata ambao walikuwepo hapa lakini wanatoka kwa sababu fulani, nitawaathiri vipi? Asante ah, sana Ma, kama ulivyosema, jina langu ni Charles Wanjohi. Mimi ni wakili wa uhamiaji, niko na ofisi hapa North Carolina, Boston na Dallas. Sheria hizi mpya zimewekwa na rais uh, Trump wa Marekani wa zinahusu watu kutoka miendo mbali lakini kuna zile nchi saba, hizo ndizo zimeathirika sana. Na wale ambao ambao wa, wa, wa, watahuzishwa ni wale ambao walikuwa wako nje ya nchi na walikuwa wanataka kurudi hapa. Kuna watu kuja hii nchi kwenye namna nyingi sana, na kuna ile ya wahamiaji kama wale wanaitwa refugee. Hiyo ni mmoja, amesema iwekwe mkomo kwa muda fulani. hao Hakuna mtu wa nchi yeyote ataweza kuja hapa kama refugee kwenye huo muda, mpaka ilainishwe vile rahisi. Anataka wale ambao wako na hii kadi inaitwa green card kutoka zile nchi saba, hata wao wataathirika kidogo, lakini watakuwa wakiachiliwa waingie nchi. Vile inafanyika, wanafika kwenye uwanja wa ndege hapa Marekani, kuna kuna document <laughs> fulani wanaambiwa wajaze, wa inaitwa waiver, wanaachiliwa waingie. Kama kuna tashwishi wako nazo kuhusu wewe ulikuwa umeenda wapi, kufanya nini, ama kesi yako ilikuwa na shida kidogo, unakatazwa kuingia, lakini wengi wao wanaachiliwa. Kile tu kitu wanahitajika ni, wakiingia wanajaza hiyo cheti hapo kwa uwanja wa ndege na wanaachiliwa waingie lakini wakili Mbambale. Wakili, pia kuna swali lingine ambalo limekuwa linajitokeza kwa sasa. Watu wengi wanataka kujua hii siku tisini na hii siku mia moja ishirini inamaanisha nini? Je, baada ya siku hizi watu watakuwa wameingia moja kwa moja, ama ndio sheria hii itakuwa imekufa sasa, ama amri hii itakuwa imetolewa sasa? Sasa hii amri wamesema tu hiyo, eh ni weka kikomo ili serikali ipatiwe wakati wa kulainisha, wajipange. Hakusema hati inamalizika, wanajipanga kwenye hizo siku. Sasa serikali itakuwa imejua namna vile itaendelea, ikiona itaweza kufanya bila kuhatarisha maisha ya wa watu wa Amerika, wataendelea naye huo mpango na watu wataingia. Ikiwa kuna mambo ambayo wataona inastahili kufanywa ili watu wawe akija, hiyo ndio sasa watatoa amri kama hiyo hiyo hiyo mambo ya wahamiaji kurudi kuingia nchi, lazima afuatilii hii jia na ile na ile. Kwa hivyo hiyo ndio itakuwa ikiendelea kwenye huo muda. Amesema isimamishwe kidogo, ili serikali iangalie kimakini, ijue vile itaendelea na hiyo hiyo mambo ya uhamiaji, lakini sio ati ikifika baada ya hizo siku tisini ama mia na ishirini ati itamalizika ama ita, itarudi ahiyo ndio atapatiana mwongozo mpya, vile itakuwa ikiendelea, ama hawa wa, wafanyikazi wake wa uhamiaji watamweleza sasa kila kitu, tume, tumeona iko sawa, tumeona hakuna shida, wacha iendelee vile ilikuwa inaendelea. Kwa hivyo hiyo, kila mtu tunagojea vile itaendelea. E, sawa sawa, lakini vilevile vile, sasa kumekuwa na upinzani, watu wamepinga hapa Marekani, maandamano yalitanda katika viwanja vya ndege kadhaa, watu wakiona kwamba amri hii pengine haijaja kwa wakati unaofaa ama haistahili, na hata nje ya Marekani. Je, swali linakuja, amri kama hizi za kiutendaji ukitolea mfano hii zinapotolewa na rais zinaweza kutolewa changamoto na labda na bunge ikapelekea hata kumtaka rais kuiondoa amri hiyo? Eh, so, eh, kuna njia nyingi sana za zile za sheria za hii nchi zinakuwa na njia moja, ni kunalingana na huo hiyo, inaitwa executive order ile rais anatoa hiyo, ni njia moja, na kuna ile nyingine sasa iko kwenye eh, bunge ama Congress hapa inatengeneza sheria yake, kwa hivyo saa hii Kongresi ikiamua, kuna ile sheria watatengeneza ili kupinga hii maneno ya rais, inaweza fanya inaweza fanya, koti zinaweza simamisha kama vile zimesimamisha pa vipengele uh, vingine vya hiyo amri ya rais, koti inaweza simamisha. Lakini inafaa watu waelewe, rais hakusimamisha, hakubadilisha sheria hasa ni mkomo kidogo ameweka, kwa sababu kama ni mabaya kuleta hawa wahamiaji refugee, rais yeye tu vile husema ni vile itaendelea. Lakini sio rais huwa anasema refugee watakuja. Sheria ile ambayo ilipitishwa na Congress, hiyo ndio ilisema Amerika itakuwa ikileta wahamiaji. Rais tu ni kuonyesha mwongozo vile watakuwa akikuja, na rais anasema kila kila mwaka ni wahamiaji wangapi watakuja kutoka nchi za, za nje hapa Amerika. Asante sana Wanjohi Harizon Kamau, hapa ningetaka kukuuliza, watu wengi wanauliza kwamba kuna aina mbalimbali mbali ya vibali vya kuja Marekani, yaani zile visa, wengine hawaelewi, unasema green card. Kuna wale ambao wamepata uraia wa Marekani. Ungetueleza kidogo tu, ni aina ngapi za vibali vya kuingia Marekani? Kuna vile pia speshali vya watu ambao wanakuja kufanya kazi hapa Marekani, ili tuelewe kwamba ni zipi ambazo haziruhusiwi katika nchi ambazo rais alisema eh, njia za kuja hapa kuna eh, ni mbili. Kuna ile inaitwa immigrant, wale ni wale wanakuja kukaa hapa maisha, na kuna ile nyingine inaitwa na immigrant. Wale, ha, ni wale wanakuja kutembea kuka, kukujire, eh, kutembea ama wameingia huku kufanya kazi. Sasa ile rais amesema ni wale watu wa kutembea kwenye hizo nchi samba, hawatakuwa wakija. Saa hii hiyo ya matembezi kwanza imewekwa, imesimamishwa kidogo. Ile nyingine sasa, so hizi za wale immigrant, wale wanakuja kukaa huku, hiyo so, sasa ni aina nyingi sana, na kuna moja ambaye ni kama hiyo ya uhamiaji. Kuna wale ambao wanakuja na, wanaletwa na familia zao, hizo ya uhamiaji hiyo amesema kwanza isimamishwe hii nyingine, wale ambao wako na cheti ile inaitwa green card, wale wanakuja pengine waliitwa na familia zao, hao bado wanaendelea kufika, vile tu inaendelea. Wakifika kwenye uwanja wa ndege, hao sasa lazima waangaliwe upya, na kuna hiyo inaitwa waiver, ambao wanastahili wajaze, wakijaza, wanaatiliwa waingie na wakili, kuna kitu ambacho kinasumbua watu wengi. Kumekuwa na taarifa tofauti kwenye mitandao ya kijamii za kutatanisha, za zingine zinasema kwamba watu kando na mataifa yaliyoelezewa kwamba yasiingie hapa Marekani pia wanasimamishwa. Wewe kama wakili ambaye umetoka eneo la Afrika Mashariki, kuna kesi yoyote mmeipata ya mtu ama msafiri ama mhamiaji kutoka Afrika Mashariki? Asante ah, sana. Nitaka kueleza siku ya Jumatatu nilikuwa kuna watu walikuwa wanatoka Kenya na walikuwa wameniambia ni wagojee kwenye airport huko Boston. Nilienda huko, ilikuwa sawasawa, hawakupata shida. Siku ya Jumatano ilikuwa uwanja wa ndege wa Philadelphia, kuna Mkenya ambaye jina lake inakaa kama ni ya Kiislamu, Kiislamu hivi, alikuwa anaogopa kidogo atakatazwa kuingia huko Philadelphia Aliingia bila shida yoyote. Kwa hivyo, ningeeleza watu wasiogope, Wakenya wasiogope, watahitikishwa waingie. Majina yao hiyo inaonyesha we ni dili gani, ama wee ni mtu kutoka wapi. Wanaatiliwa waingie, Wauganda wanaatiliwa, Watanzania wanaatiliwa, hatujasikia kisi yeyote lakini, ningetaka tu kueleza hivi, hata kabla serikali haijatoa huyo mwongozo mpya watu walikuwa bado wanaasiliwa ama wanakatazwa kuingia. Imekuwa ikiendelea miaka yote. Kama wewe uko na shida, ulikuwa hapa, uko na maneno yako, haikuwa mzuri sana hii nchi, ulikuwa umefanya makosa fulani, hukupatikana ama ukaepelekwa kotini, watu wa uhamiaji wako kukujia. Ukifika airport, wanaweza na huwa wanafanya kila wakati. Unaweza simamishwa na uulizwe sawa sawa kabisa, wakili. Na labda kwa kuongezea na labda kwa kuongezea tu hapo ulipo, ulipo zungumzia kuhusu kutoa wasiwasi watu um, taarifa zinazotolewa katika mitandao ya kijamii tayari. Uh, ubalozi wa Kenya, ubalozi wa Marekani nchini Kenya umeshatoa taarifa ukionya watu kwamba, uh, taratibu za utoaji visa zinaendelea kama kawaida, na Kenya wala haihusiki katika nchi hizi saba. Labda kwa manufaa tu ya wasikilizaji wetu weza kuzirudia tena, nchi ambazo zimeweza kutajwa katika amri hii ni Iran, Iraq, Libya, Yemen, Syria, Somalia na Sudan. Na katika laini ya simu sasa hivi tunao wasikilizaji wetu, tuko na Geoffrey, na Jeff Geoffrey na vilevile Boniface Steven Nikianza na wewe o Joff, Geoffrey Wasira uh, nimeona umeandika katika Facebook yetu unatokea Kisii, Kenya. Unasema kwamba uh, mao, kwa maoni yako amri hii ya rais Trump inazua woga mwingi ndani yako na imezima ndoto ya wewe kuingia hapa Marekani. Hebu karibu utueleze na utuambie vile jinsi unajisikia. Ha, nashukuru sana kwa kunipa nafasi hii. Jinsi ulivyosema, mimi ni Geoffrey Masira kutoka Kisii, Kenya. Yaani, hii amri ya rais wa Marekani huyu Trump, huu msimamo wake umeweza kutuathiri. Kama mimi mwenyewe nilikuwa na ndoto ya kuingia Marekani, lakini amri yake imeweza kunitia uoga, na labda anaona kwamba ndoto yangu itakuwa imefika mwisho, kwa sababu vijana wa umri wetu kutegemea chinzi ambavyo uchumi wa nchi za kiafrika swa so, Afrika mashariki unavyoendelea unaweza unakufanya kwamba huwe na nia ingine ya kuweza kukwamia nchi kama Marekani ambapo tumekuwa tukifikiria kwamba uchumi wao unaweza kusaidia kidogo kujiendeleza, lakini sasa amri yake imeweza kutufanya kwamba tunakuwa kwanza na uoga. La pili ni kwamba ndoto yetu inaweza tunaona kwamba inafika kikomo, yaani hatuna matumaini tena katika ku-, ku labda kuhamia katika nchi ya Marekani. Bila shaka Jofre, kama waziri ambavyo, kama wakili ambavyo ameelezea hapo, Kenya haiko katika orodha hiyo, na pengine kwamba amri hii iko kwa wakati tu. Basi labda pengine atakuwa amejibu swali lako vizuri. Kaa hapo hapo kwenye laini ya simu, tumsikilize Boniface Steven anasema yeye yeah. Anatokea Geita Tanzania. Nawe pia tumeona umetoa maoni yako kwenye mtandao wetu wa Facebook, unasema kwamba unaunga mkono Trump kwani wahamiaji hao baadhi yao walikuwa wakitumia mwanya huo kufanya vitendo vya kigaidi. Hebu karibu tueleze kuhusu maoni yako hayo. Naam, kwa jina anaitwa Boniface Steven Babasalapia, nipo Katulo Geita Tanzania. Kiukweli kwa upande wangu mimi namuunga mkono rais like, Trump kwa kauli yake aliyoitamka, kwani hao wahamiaji kweli wamekuwepo, ambao wamekuwa sio waaminifu na wamekuwa wakitumia umwanya wa uhamiaji kama wahamiaji kuja kufanya vitendo vya kigaidi. Ndo janga kubwa la ugaidi duniani limeshaibuka, kikubwa ni chanzo wenyewe. Unaona, rais Trump namunga mkono kwa asilimia mia moja kwa kuzuia wahamiaji haramu kuingia nchi, nchini Marekani. Kwa upande wa katika matamshi yake kuna nchi baadhi alizozitaja kwamba kuna hao raia hahitaji kuona Marekani kwa upande wa bara la Afrika, kwa kweli kama sisi wa Tanzania naona naona jo, like naona Geoffrey Masira na Boniface right Steven uh, wasikilizaji mm -hmm. wetu hawa tumewapoteza lakini tunawapigia baada ya dakika chache. Naima, karibu sana katika live talk siku ya leo. Tulikuwa tumeshaanza mjadala wetu, tunazungumzia kuhusu amri ya kiutendaji ambayo imesainiwa tarehe 27 na Rais Donald Trump kuzuia baadhi ya nchi saba kutoka, uh, kuingia hapa Marekani. Kwako Naima, kwanza nikuulize hizi nchi saba zilizotajwa katika sheria hizi hakuna nchi yoyote iliyohusika katika mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11, na wengi wangependa kujua kisheria rais amefanya maamuzi haya kwa kuzingatia nini? Alivyokuwa anakimbilia kiti, alikuwa akisema kwamba mimi nitazuia Waislamu wote wasiingie na katika na, unaposema wewe ni sawa, katika ule gaidi uliofanywa katika 9/11, hamna hata raia mmoja katika nchi hizi ziliopiwa marufuku kuingia hapa ambao walishughulikiana na wale wahalifu wa, wa na zile nchi ambazo wananchi wa wao kama Saudi na Pakistan na Egypt wakutiwa katika kundi hili. Kwa hivyo uh, nia yake ilikuwa sio, si, si usalama wa, wa nchi ya Umarekani. Nia yake ni alisema, mimi nitazuia Waislamu na, na hili katika zile uh, promise zake za, za kampeni ambayo leo anatuonyesha na serikali imelaumiwa kwamba imelenga Waislamu kuingia nchini hapa. Nyinyi kama wataalamu wa masuala ya uhamiaji mna maoni gani katika tathmini hiyo? Unaweza kuangalia maandamano yaliyotanda kote duniani, uh, watu wanaona kwa kweli kwamba pengine sheria amri hii inalenga uh, Waislamu. Maoni yenu um, nini? mm-hmm. Um, samahani, endelea Naima. Nyinyi sijui kama wataalamu mna maoni gani kuhusiana na hili na lawama hii ukiwa okay, na kibali chako cha kudumu unaishi Amerika, unaweza kupanda ndege ukaje. Na mi nashauri wasafiri wote wapande ndege waende Boston. Boston uhamiaji ma maafisa wao wanafuata sheria. Tunaona maafisa wa Dallas airport hapa Washington wana kidogo, wanasumbua wana watu. Kwa hivyo ukitaka kuteremka ufike salama, ushuke Boston kwanza. La pili maadili wengi waambiwa wafungue simu zao watoe password za... msitoeni password zenu, hiyo sio katika sheria. Ukiwa na green card yako unarudi nyumbani, ama we ni raia wa kimarekani unarudi nyumbani una, si lazima kutoa ni password yako. Ukifungua password yako mambo yako yote itakuwa downloaded yapelekewa kwa FBI. Na sio ni, ni nje ya sheria kuomba password zenu, na msiogope kukataa. Alafu ufanye nini? Um, mfate hayo mambo matano anayosema. La kwanza, sema jina lako ni nani, na kama weo una green card ama wewe ni raia wa Kimarekani, mwambia afisa kwamba mimi nishajitokeza nishaji nishakueleza mimi ni nani. La pili, nitaka kuona supervisor wako. La tatu, nataka kuona wakili, na la nne, mi naona kama weo unani unanisumbua una unazidi kunihoji kwa sababu ya dini yangu. Na msiogope, maanake nje ya airport ya Washington Dallas ya Baltimore na, na Logan airport na najua, na najua Los Angeles vile vile kuna mawakili wengi wameweka kambi nje wa bure hivyo, hata ukisumbuliwa mwisho ukatolewa, zeno, kwa hisani zenu tunaomba mwende kwa hawa mawakili, tujue watu wana- wanakuwa namna gani huko ndani na, na wanasumbuliwa wana, wana vipi na hizi tupate ku, walemea serikali twende mahakamani wasisumbue maabiria wakirudi nyumbani. Sawa, Naima. Bila shaka mko katika harakati nyingi sana. Je, uh, katika kesi ambazo mnazipata sasa hivi kuna viashirio vyovyote kwamba kuna watu ambao wametoka nje ya hizi nchi saba ambazo zimetajwa na rais nao pia wanaingia katika kuhojiwa labda na kusumbuliwa? Sikuelewa swala lako Aida, uh, tena tafadhali, nasema hizi, uh, watu wanaoingia sasa hivi marekani hapa, tunajua kwamba ni zile nchi saba ndio zimetajwa na rais. Je, kuna wengine nje ya nchi hizo ambao pia nao wanaingia katika kuojiwa ama wamezulu, wamezuiliwa? kuna kesi zozote mmezipata kama hizo? Uh, swala zuri sana. In fact sio watu nje hizi nchi saba raia wa kimarekani wenye dini za kiislamu wakishapita customs wana, wana, wanatiwa chumba cha pili kuhojiwa, kuhojiwa zaidi. Waislamu katika Amerikani ni asilimia moja, lakini watu ambao wanachukuliwa kwenye secondary inspections ni asilimia sabini, ujue. Kwa hivyo wamelengwa, wame, wame na mtu m, m, kama mtu mmarekani anasumbuliwa hivyo, unajua watu wenye nchi nyingine na Pakistan ambao na Egypt na Lebanon hawako bado kwenye hii list ya hizo nchi saba, na wao vile vile watakuwa wanasumbuliwa sa, wa sana. Na kitu kimoja mu, muhimu niseme, katika hao watu wa nchi saba wenye green card, tumepata habari kwamba wanalazimishwa kutia saini kwenye form wapate kutoa um, to give up um, haki zao za kuishi hapa kwa kudumu. Tunaomba msitie saini. Alafu tunaomba vile vilevile mutuletee tweet kwenye at Dallas Justice Dallas kama airport ya Washington d u l l e s Dallas Justice, mutuambie kitu gani kilichofanyikana huko ndani tupate kuwasaidia um, Msitie insaini kitu chochote, msitie sahihi kwenye karatasi yoyote, na msikubali ku give up your rights, mtoe haki zenu, mrudi basi. Naona muda wetu unakwenda mbio, lakini ningependa kuwasihi mawakili wetu na wachangiaji wote mlioko katika laini ya simu, tafadhali endeleeni kukaa hapo. Tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza, tunaingia katika sehemu yetu ya pili. Naomba tafadhali sana, tukutane katika www.voaswahili.com katika sehemu yetu ya pili ya majadiliano haya ya Live Talk. Karibu katika sehemu yetu ya pili ya mjadala wetu wa Live Talk. www.voaswahili.com ndiko tunakotangazia kwa hivi sasa. Leo basi, katika Live Talk tunazungumzia kuhusu amri ya kiutendaji iliyotolewa na Rais Donald Trump wa Marekani kuzuia baadhi ya nchi kuingia, baadhi ya wahamiaji kutoka nchi saba kuingia hapa Marekani. Katika laini ya simu tuko na Naima Said na Chazwa Njohi, hawa ni mawakili wa uhamiaji kutoka hapa Marekani na vilevile tunao wasikilizaji wetu katika laini ya simu Jofrey na Bonifas ambao tunaendelea kujadiliana. Kwako Kamau kwa, ah, kwa kweli kabisa ni asanti wale ambao wameweza kuwa na kushiriki katika live talk. na ningetaka hili swali liende kwako kwa wewe Naima, unaona kuendelea kwa maamuzi haya inaweza kusababisha Marekani kupoteza washirika wake katika vita dhidi ya ugaidi duniani? Kwa hakika tushaona hivyo, watu ambao waliozuiliwa ni watu wenye visa, watu wa ulimwengu mzima wenye vita, visa sorry, nchi saba. Na katika watu waliopewa, niliona nilivyokuwa kiwanja cha ndege cha Dallas, watu wenye wa, mairaki walioshirikiana na wanajeshi wa Kimarekani katika vita na wale waliotafsiri walikuwa, wana bunge lilipitisha sheria wapate special immigrant visas hawa watu walingojea miaka mingi sana kupata ku background zao zi- zipite zi, zi zipasishwe, zi wamepata visa wengine wanapanda ndege, wakishuka hapa wakaambia, lazima wamrudi, nyinyi tumewapiga marufuku sasa. Kuna kuna kuna tofauti baina ya immigrant visa na non immigrant visa. Sasa kama una we ni mwanafunzi watoka Sudan ama toka Iraq unakuja kusoma, unaregesha naambia, nyinyi tumefuta visa zenu zote. Lakini immigrant visa ni mtu ambaye anakuja kuishi hapa kwa kudumu sasa hawa watu walikuwa wakitafsiri na majeshi ya Kimarekani, wakapewa special immigrant visa. Manake Congress ilipitisha basi tu ni Mairaki waliokuwa wakitafsiria jeshi la Kimarekani walivyokuwa kwenye vita kule, na hawa ikiwa wanaregeshwa, inaonekana kwamba nchi nyingine hazitotaka kushirikiana na Amerika. Manake hawa hawategemei, sio nchi ya kutegemea kushirikiana nao, manake hawa watu na familia zao wako katika hatari, wanashirikiana nao, alafu wanarejeshwa kule kule, na bila shaka watakwenda tauliwa uko na kurudi pia kuna swali ambalo limekuwa likisumbua watu wengi, na ningetaka utueleze, tujue. Watu wanasema kwamba labda pengine kuna hatua itakuja kuchukuliwa ya kuweza kuangalia uh, uhalali wa watu walio manyumbani sasa hapa Marekani. Hebu tueleze, uh, maafisa wa uhamiaji wanapokuta mtu kwake nyumbani, mtu anatakiwa kufanya nini? Kitu cha kwanza, wakija na waseme kwamba wanataka kujua uhalali wako, cha President Trump alitoa amri vilevile executive order nyingine vile, kwenda kufanya misako misako imeshaanza. Uh, tunajua Miami yameanza, Florida wanaleta habari kwamba misako ameanza misako ameanza pia California na hapa hapa vilevile vile tuna misako um, ofisa wa uhamiaji akija nyumbani ni haki yako usifungue mlango na mambo hayo, tunakwenda tunazungumza katika ni makanisa katika misikiti katika community centers, watu wengi wanajua haki zao. Kwa hivi sasa, maafisa wanakungojea katika parking lot kamna hujatoka kwenda kazini, na kama makaratasi yako hayako sawa sawasawa, na wewe ni mkaazi hapa siku nyingi, una familia, una watoto kimarekani, hebu kwanza tizama, tizama nje uone kama kuna magari ambayo si kawaida yawe pale, maanake watu wanachukua sasa katika parking lot. Watu wanajua haki zao, wasifungue mlango. Maafisa wanakuja kutenda kazini, watu wanasimamishwa. Amepata wateja juzi, na kisa hicho, hicho kiliwapata kili wao sawa, chars uh, Charles Wanjohi. Je, kama alivyoeleza wakili Naima hapo, je, sheria hii ama amri hii iliyotolewa na Rais Donald Trump ndivyo inavyosema, inakugusa pia watu walioko humu ndani eh, uh... Wacha kwanza nieleze kuna jambuli nyingine, unajua nyingine maneno inaendelea vibaya na kuna wengine wanasaidika. Wacha nieleze kuna watu ambao wako hapa ndani watasaidika. Kuna unajua, watu wa kutoka Afrika ya Kusini wengi sana walikuwa me, wamejaza hii kitu ya uhamiaji inaitwa asylum, wakiwa hapa ndani au, kwanza ningetaka kuwaeleza hii sheria haiwahusu na asylum inaendelea, na ningetaka hata kuwapatia moyo kwa kueleza asylum imekuwa saa sahii inachukua muda mrefu sana kabla mtu hajaitwa kwenye hiyo interview. Sasa ita, itakimbia kidogo kwa sababu sasa wale wafanyikazi wa asylum wale walikuwa wanaenda hizo nchi za nje wote wamerejeshwa hapa na watakuwa wakifanya kazi hapa jana jana asubuhi nilienda kwenye ofisi moja hiyo ya, ya asylum, na walinieleza sasa kesi zao zitakimbia kwa sababu wafanyikazi wote wale wanaitwa asylum officers wote wamerudi maofisini, hakuna ambaye yako nje. Kwa hivyo watu, hiyo ni namna moja, watu watafaidika. Na pili, ningetaka kusema kama wewe uko hii nchi na huna kibali cha kukaa changamoto kwako, uhakikishe kwa kila wakati ushajipanga na kujipanga, niwe ukijua ukikamatwa leo utafanya nini, kwa sababu kukamata, unaweza kamatwa wakati wowote kama huna ruhusa, hata kabla Rais hajasema watu wasakwe, ujue unaweza kamatwa na watu huwa wanaende, wanaendelea kukamatwa sana, ni vile tu saa hii itaongezeka sana. Kwa hivyo kama we uko umetoka nchi yeyote na huna kibali itabidi uharakishe sasa, uende uone wakili wa uhamiaji mwongee na yeye, ili ujue namna utakavyofanya, kwa sababu hata ukitoroka uende wapi, bado watakupata na kumbuka, kuna kuna ile ile ilikuwa inaitwa sanctuary city, vile nchi zile, mitaa ambayo hawatilii mambo ya ya uhamiaji sana. Sasa rais alikuwa anapendekeza hizo siti sianze siache kupatiwa usaidizi kutoka kwa ile inaitwa federal government. Hatujui hiyo itakaa itaendaje mwishowe, na ujue sasa ikiendelea ikiwabidi, iki, iki wafuatilie sheria za immigration. sasa hapo tena watu wetu wataumia sana uhum. Ama wale kwenye hizi nchi kubwa hizi miji kubwa kubwa kama New York, Boston, Seattle au kuna vile itafika wakati sasa hata wao waanze waanze kuwa wanaathiriwa kidogo kwenye hiyo. Kwa hivyo ni muhimu sana mtu kama yuko hapa hana hiyo ile huwa tunaita makaratasi, akimbie aone wakili, awe akijua namna atajitetea mm. Akamatwe. Geoffrey Masira, naona una kiu kutoka Kenya tena, hebu ulikuwa na swali lolote kwa mawakili hapo? Nashukuru sana, labda kwa kuuliza tu. Nimesikia wakili akieleza kwamba watu ambao wako wanaishi kule Marekani bila idhini yoyote kwamba wanaweza kuharakisha kwenda kumwona wakili. Je, labda kama iwapo huna idhini ya kuishi kule Marekani na labda umeenda kwa wakili, kuna vyovyote vile baada ya kushikwa, kuna uwezekano kwamba wakili akusaidie bado upakie kule nchini Marekani? Studio. Ya, wakili wa Njohi, inaonekana swali hilo limekulenga. Anauliza huyu msikilizaji wetu kwamba iwapo mtu atakamatwa na tayari ana wakili, je, kuna uwezekano wa wewe kama wakili kumtetea akaendelea kuishi hapa Marekani? Uwezekano ni mkubwa sana, kwa sababu ukikamatwa ukiwa hii nchi una ile haki ya kwenda kumwona yule jaji wa immigration yule ambaye anakupatia, anasema utolewe hii nchi ama usitolewe. Sasa ukikamatwa, utaulizwa kama unataka kuona huyo huyo hakimu. Ukisema unataka kuona, lazima kesi yako itaendelea mpaka mwisho, ueleze kama kuna jambo unaweza kujitetea nalo. Na sasa saa hiyo ukitafuta wakili, ukitupigia ama upigia wakili mwingine, umweleze maneno yako, atatafuta, mtaongea, mkubaliane, hii ndio jia ile tutapigania na usitoke. Kwa hivyo, kuna uwezekano usiende nyumbani. Ukikamatwa wapigia wakili. Ukitaka kutupigia sisi, huwa tuko na namba zetu, ni rahisi sana, huwa 855 wakili. Ukipiga wakati wowote, tutatuma mtu akuja kuona ile jela uko wakati wowote, na tutakutetea vile tutaweza, kuhakikisha usiende nyumbani. Lakini lile jambo ambalo linatupatianga ugumu sana, kama wewe umekuwa maabuzu kwenye hii nchi, uko na makosa nyingi sana, hapo ujue sasa itakuwa itakuwa kazi ngumu sana lakini tutajaribu lakini itakuwa kazi ngumu sana labda kidogo tueleze baadhi ya makosa kabla nirudi kwako Naima baadhi ya makosa yale magumu zaidi ambayo yanasumbua kabisa kuweza kupata kuishi hapa Marekani oh, oh. Kuna, kuna ile uh, sheria za huku kuna zile sheria zina za state na kuna zile za federal zile na zile inakuwa mbaya sana kuna zile zinakufanya uonekane wewe ni mtu mbaya, na kuna zile sheria yenyewe imesema mtu kama amekosa amefanya hili kosa, asipatiwe kibali cha kukaa kwenye hii nchi. Nieleze, kuna sijui inaweza elezaje kwa Kiswahili? Kuna zile zinaitwa crimes involving moral turpitude, ile makosa ambayo inasema wewe ni mtu mbaya imefanya, mtu mbaya ile jambo imefanya. Hakuna mtu ambaye ako na adabu ama anaweza fanya makosa kama hiyo, na ni nyingi sana. Kuiba hii kwenda kuchokora, kuibaiba vitu za wenyewe, hiyo ni jambo mbaya sana. Kupigana ni jambo mbaya, kuna jisi ni jambo mbaya, kuna zile za kudanganya zingine ni jambo mbaya. Kuna ile unaweza fanya hiyo sio makosa, lakini kuna vile unaweza sema wewe ni mtu wa hapa Amerikani na wewe sio mtu wa Amerikani, hiyo ni jambo mbaya na kuna makosa nyingine ambayo hata kama haisemi wee utolewe, inafanya haa watu waanze kukutafuta, kama wale wanakamatwa juu ya kukunywa sana. Ukiendesha gari kama umekunywa ujue, sasa wataanza kukutafuta. Ukishikwa saa hiyo, ukimalizana na zile koti za kwenu, immigration akuja kukutafuta kama wee huna makaratasi ya hapa, na hii inaweza kuletea shida kubwa sana. Kwa hivyo, kijumla, kile tunasema kuja Amerika Ulikuja kwa sababu ulionelea uli ni vizuri ukae hapa, usikae nchi yenu, na hii ni ile tunaita privilege. Umepatiwa hii nafsi ukae huku, tafadhali ishi hii nchi bila kufanya makosa. Sawa kabisa, makosa sa, sa, Itakuwa sawa sawa. Asante sana Chaz Wanjoi kwa, kwa ufafanuzi huu. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Tunaye msikilizaji mwingine e, naye alikuwa anataka uh, kutoa maoni yake ama kuuliza swali. Karibu tafadhali. Asante sana e, kwa kweli. Halo? Endelea endelea tunakusikia. Kwa kweli nilivyokuwa naona sheria iliyochukuliwa na rais huyo wa Marekani nilikuwa naonelea kwamba alichukulia vibaya, kwa sababu sasa kama uhamiaji inakuwa anakatazwa kuingia nchini humo, je, kama sasa nchi jirani kuna vita, wao wale, wale wanaoathirika watakimbilia wapi? Huoni kwamba ni tatizo kwa wale waathirika ambao ni majirani wa nchi hiyo? Wao watakimbilia wapi sasa kama kuna vita inaendelea nchini humo? kwa mfano sasa, ile nchi ambayo iko jirani, kwa mfano Mexico. Sasa wale wahamiaji wale watu, kama kutakuwa wanafita pale kwa ile nchi, je wata, wata sasa, hiyo ni maisha ambayo sioni kama ni sawa. Huyu rais alichukua sioni kitu mzuri. Naima, kwako hebu tafadhali tujibie swali hilo, ama fafanua kidogo kuhusu maoni hayo yaliyotolewa na msikilizaji. Kama nchi imekumbwa na vita na ndio tayari washaambiwa wasiingie hapa, watakimbilia wapi? Nakubaliana na na msikilizaji wako, ni, ni maneno ya busara hayo na, na na si hivyo tu uh, nchi hii ya um, Wamarekani ni ni taifa ambalo limeingia katika mikataba katika mikataba na mataifa mengine kwamba kukiwa na vita na wakimbizi wa vita wa, kwamba sisi tuna tumekubali kuchukua baadhi ya wa, watu hao wa ambao wanaokimbilia vita tulikuwa tunachukua laki moja tu kila mwaka. Huyu rais ikapunguza nusu, alfu hamsini. Unajua Germany imechukua milioni moja wasuri, wasuri milioni moja. Kwa hivyo unakubaliana sana na na msikilizaji wako na maoni yake kwamba watu wanapokimbia una, una vita, unaoregesha wapi? Ni kwanza si katika desturi za kimarekani wala si katika desturi za kikristo ambao ni waongozi uh, wa, wa wetu ni wakristo hapa Uh, Biblia haifundishi hivyo, na na pia katika ukarimu tu wa kibinadamu kwamba unamkaribisha mtu mwenye haja. Mambo yote hayo, sisi katika miaka na miaka, nchi hii ino, inakaribisha wageni, inakaribisha watu ambao wamepatikana na na, na mikasa uko makwao. Kwa so, hivyo ni hilo jambo la kusikitisha sana, na, na pia vilevile tunavunja sheria katika um, makatiba za kitaifa. Sawa sawa kabisa. Basi, naona wakati umewadia. Sasa tuendelee tu, tuende moja kwa moja kwenye kupata maoni yaliyotolewa kwenye Facebook yetu. Nam basi ya kwanza kabisa ni Sultan Nasoro Athari anasema, athari kubwa ni kwa Wamarekani wenyewe. Kuna kazi nyingi ambazo Mmarekani mzawa huzifanya kwa bei ya juu ukilinganisha na wahamiaji waliopo Marekani. Bidhaa zitapanda bei, za mashambani, viwandani, kwa kuwa na waajiriwa wazawa wanazifanya kwa bei ya juu. Kuna huyu Mkoya Ayawa akiwa kule Thika, anasema hivi. Mimi nilidhani pakubwa na nimeathiriwa pakubwa, maana matarajio yangu yalikuwa kufululiza moja kwa moja hadi kule Hollywood, hayapo tena kutokana na sheria zake. Inafaa awe mtu ambaye anatupa ruhusa tuje Marekani ili tuweze kujikimu kimaisha na Rafael Ngongi anasema hali hii itafanya Marekani ishuke kiuchumi, hasa kwenye suala la biashara. Kifupi, Marekani haina wenyewe. Kufanya hivyo ni kujimilikisha nchi ambayo ni kinyume na matakwa ya rais inavyotakiwa. Basi good luck Mbuya kutoka kule Dar es Salaam, Tanzania, anasema waliozuiwa ni wahamiaji haramu. Kwanza ni vizuri sana, pili wahamiaji hao ambao ni haramu hawana faida yoyote, sababu watu hawapo kisheria ndani ya nchi ni ndio wanaanzisha magenge ya wanaharamu tusidanganyane. Mathias Martine Nyapi kutoka Kibondo, Kigoma anasema kauli ya rais wa Marekani ni nzuri kwa karne tuliyonayo kwa sasa, kwani inaweza ikarudisha dunia karne ya kumi na tisa ya kubaguana kimataifa na kiitikadi. Basi Boniface Stephen, baba Serapia anasema kutoka kule Geita, Tanzania anasema anamuunga mkono rais Trump kwani wahamiaji hao baadhi yao walikuwa wakitumia mwanya huo kufanya vitendo vya kigaidi. Mkoya kutoka Thika, Kenya anasema mie, imeniathiri pakubwa, maana matarajio yangu ya kwenda Hollywood hayapo tena kutokana na sheria zake rais huyo. Haya basi, ni baadhi tu ya maoni, mpenzi msikilizaji, yaliyotolewa katika mtandao wetu wa Facebook. Sasa tumepata kusikia baadhi ya wasikilizaji wetu wameandika ama kutoa maoni yao kwamba uchumi wa Marekani unaweza ukaporomoka kutokana na amri hii ya kiutendaji kama itakwenda kupita huko mbeleni na ikapata kuwa sheria. Hebu kwako tena, Naima, turejee kwako, kiuchumi unaliangalia vipi swala hili? Nakubaliana na huyo na, na, msikilizaji mm, wako hapa wilaya ya ya Virginia, kulikuwa na Prince William County katika mwaka elfu mbili nafikiri na mbili ama elfu mbili na tatu elfu mbili na saba sikumbuki, ilitoa ghafla tu ikatoa amri kwamba hawataki watu ambao hawana makaratasi watu wote wakachukua watoto wao wakahama. Uchumi wale, ule ile kaunti yenyewe manake ilikuwa ina, wakapoteza watu ambao wanalipa makodi, watu walikuwa wana mabiashara wakafunga, siku ya pili wakaondoka, maskuli akawa nusu haina watoto, manake kila mtu kakimbia na watoto wake. Kweli ikaumiza ika, ika, ika, ika uchumi wake vilevile. Miaka miwili mitatu iliyopita Georgia ama Alabama ilipitisha vilevile ghafla tu kwamba bunge lao la wilaya la, la, likapitisha lika, amri ikasema kwamba kila walimu lazima waulize watoto kama wazee wao wana makaratasi ama watoto wana makaratasi kuka, kuna hofu kubwa katika jamii zao. Watu siku ya pili wakafunganya viragwa wote, watu wakahama. Ne, ilikuja katikati kati ya timu ya safe matomato, yameiva yataka kuchuma mapilipili, maboga, manini. Hawa ndio watu ni wenye kutoka kwa Mexico, wanatoka Central America, Honduras, El Salvador, Guatemala ndio kazi wanazofanya, um, wao za wakulima. Wakahama, matomato yakaoza kwenye miti, watu waka ni wakulima wakawa wanalalamika kwamba wanaumia, biashara bidhaa zao hazikuweza ku, kupelekwa sokoni, watu waka wakaumia kiuchumi. Kwa hivyo maneno yao ni kweli, na utaona kuna makazi mingi mengi ambayo ya kazi ngumu zenye tabu za kufanya kazi nje katika jenga ma, majumba ama kufanya kazi katika baridi ama kufanya kazi katika joto sana, ambao wazalio wa Kimarekani hawazifanyi, kwa hivyo zinafanywa na wageni. Kusema tu ghafla watu waondoke si, si, si maneno busara na si jambo ambalo linasaidia in, uchumi. Mnaona kwamba nchi hii ambayo inasifika kuwa na demokrasia ya hali ya juu inaweza sasa kutazamwa kwa jicho la tofauti na nchi nyingine? Nikija kwako, Wanjohi. Wanjohi, kuna swali, nasema kwamba mnaona kwamba nchi hii ambayo inasifika kuwa na demokrasia ya hali ya juu inaweza kutazamwa kwa jicho la tofauti na nchi nyingine? Eh, uh -huh. Asante sana. Ah, kwanza ningetaka kueleza sisi mawakili, hiyo mambo ya siasa polisi, sisi hatufuatilii sana. Sisi tunafuatilia ile sheria iko kuhakikisha ina, inatimizwa vile nchi zingine zitaangalia. Uh, tafadhali niachilieni nikose kusema, kwa sababu wakili hasifanyi hivyo. Sisi tu tunaeleza vile sheria inasema. Sawa sawa kabisa, umeeleweka vizuri kwako, Naima. Labda sasa ungetueleza um, kuna taarifa ambazo zinatembea kwenye mitandao, ama pengine ni ukweli, pengine si ukweli. Sijui kama mmeshapata taarifa zozote za watu kusema wanavamiwa kwenye manyumba uh, na kwenda kuulizwa maswali kama wao ni wahamiaji, na wengine tayari wameshaanza kurudishwa, ama walikuwa na kesi za nyuma na wakawa wametoka kwenye zile kesi, sasa zinafufuliwa. Hiyo ni kweli? So, inasemekana kwamba leo, uh, weekend hii misako yatazidi. Kwa hivyo kila mtu aj, ajirekebishe, ajiwekea kisawasawa. Kama una watoto wadogo nyumbani, uhakikishe kwamba una familia ama marafiki ambao watakuja kutizamia watoto wako ikiwa utakuja uta, uta, uta kuchukuliwa na, um, na, lakini nyumbani kwako usifungue mlango. Uh, na ni haki yako, usijibu maswali. Watu hawajui, mtu akishaingia na beji na na bunduki na na mabuti makubwa, ni watu wengi na sauti za juu, watu wanaogopa, wateja wetu wanaogopa. Msiogopi, haki yako ukishatoa usi, jina usitoe. Usiseme umezaliwa wapi, usiseme wewe wapi, ni raia wa wapi. Hiyo ni juu ya wao serikali kutoa uthibitisho kwamba wewe unaruhusa kuwa hapa, maana sisi wengi tunaonekana tuna sura za kigeni, maanake si watu weupe, na hatuna macho a buluu na hatuna nywele za za manjano. Unaona, kwa hivyo wengi hata maraia mara ingine husimamishwa wakasumbuliwa, sababu wanazungumza na na afake nje. Ni haki yako kutoa, ni haki ni haki yako useme jina lako tu, na usijibu swala lolote lingine. Wakakuminya, wakaku, wakuulize maswala zaidi, waambie kwamba Unataka kuzungumza na wakili kwanza. Naweza kukwambia, huna, huna, huna, huna haki kuwa na wakili. We, we, zuia hapa wapo, sema mi nataka kuzungumza na wakili. Kwa hivyo ukiwa na wakili wako uhakikishe uh, uh, una namba yake, umpigie simu ama upigie simu uh, uh, familia yako wakuletea wakili hapo ulipokamatwa. Lakini una, una haki, kila mtu hata kama hukuzaliwa hapa kuna haki fulani ambazo ni za binadamu wote. Kwa hivyo baada ya kutoa jina lako usiseme neno la hata moja zaidi kwa maafisa wa uhamiaji nam msikilizaji, basi unasikiliza kipindi hiki cha Live Talk ambapo leo tunazungumzia kuhusu amri ya kiutendaji iliyotolewa na Rais Donald Trump. Tupate kupumzika kidogo, msikilizaji. Usikose kuungana nasi leo saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika ya Mashariki, katika kipindi cha Kwa Undani ambapo hii leo tunaangalia kwa undani kuhusu kauli na maamuzi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Paul Makonda. Mimi si siamini sana kwenye hilo kwa sababu vita ya madawa kulevya sio vita ya ya kupigana na kina Chidibenzi, kina Tid, kina Wemasepet, ingawaje ningefurahi sana kama mkuu wa mkoa angekuwa serious kwenye vita ya, ya, ya, ya madawa kulevya, kwa sababu vijana wetu wengi wanaumia na katika sehemu ya pili, tutaangalia kiongozi wa muda mrefu wa Angola Jose Eduardo dos Santos ambaye hatimaye ametangaza kwamba anaamua kung'atuka madarakani. Usikose kuungana nasi saa tatu kamili za usiku katika kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Asante sana basi tunarejea katika kipindi chetu sasa cha live talk. Mada ile ile kama, kwa kweli kabisa narudi kwako Naima Said, ningetaka utueleze hivi majuzi, kama wiki mbili hivi zimepita, kuna watu takriban 60 waliweza kurudishwa katika nchi ya Kenya, wengi wao wakiwa wa Somali na kulikuwa na wakenya wawili kwenye vyombo vya habari katika nchi ya Kenya na kwingineko walisema kwamba wale watu wamerudishwa na utawala wa Trump. Hebu tueleze hizi, zilikuwa ni kesi zilikuwa zikiendelea hata kabla ya utawala huu kuingia, ama inahusiana na utawala wa Trump? Kwa hakika mimi nimesikia, nimesikia pia habari kama hizo. Kwa vile sina uhusiano wa kibinafsi na hawa watu, sijui sababu waliozoregeshwa, lakini mimi najua kwa hakika kwamba wasomali wame wamelalamika wame kwamba walikuwa na green card wanaingia kwa vile wao sasa wamekubaliwa kurudi ikiwa wana green card, lakini wakifika kiwanja cha ndege wakalazimishwa kutia sahihi wai give up green card yao, wakaregeshwa, wakasafirishwa. na natumai na, na, na, na, na, na, na, na, hii uh, kipindi hiki kinasikizwa Afrika Mashariki, ambao walidhulumiwa hivyo watafute wakili hapa Amerika. Kwa, kwa umuhimu tupate kuwashtaki mahakamani serikali iwarejeshe, na tunajua California alisafirisha uh, mwanafunzi wa ki ama ni profesa wa kiirani na serikali na mahakama ikatoa amri, serikali lazima ienda ka-ikamlete yule mtu imregeshe. Kwa hivyo watu waliodhulumiwa wakalazimishwa ku, ku kusema kwamba hawataki tena kibali chao, hawataki tena kuishi hapa Amerika, wana haki ya kurudi na tutawa tuta wale, lemeza serikali ipate kuwaregesha watu ambao walisimamishwa kwa ki, kiharamu. Na kwa utaalamu wenu, tunayoshuhudia hapa leo kuhusu amri hii ya kiutendaji kuzuia baadhi ya wahamiaji kutoka nchi kadhaa kuingia hapa Marekani, je, suala kama hili limewahi kujitokeza katika tawala za nyuma? Ha, hii mara ya kwanza. Hatujaona mfano kama huo. Kila mtu yuko katika, um, katika shock. Hatujui maanake nani anamshauri rais? Hii kwa hakika tutajua, si mawakili waliompa mashauri haya. Nafikiri mashauri haya yalifanywa kisiasa. Na katika kufanya kisiasa, wakatoa amri ambazo ni nyuma za kisheria, ndio maana tunashinda mahakamani na tunaomba kila aliodhulumiwa aje tuone mawakili gani. Kuna mawakili wa bure, ama kama mna maswala ya kuhusu oda hii iliyotolewa na rais huyu, unaweza kupeleka swala lako kwa email, ukalipeleka um, Sawasawa kabisa nikiangalia kwenye mtandao wetu wa, wa Facebook naona kuna taarifa nyingine ambazo zimetumwa na wasikilizaji wetu. Mubarak Saudi, bismillah Rahman, anasema kwamba uh, mimi nashukuru Mungu nimepokea vizuri habari za rais wa Marekani. Ana haki sana na hataki wa baadhi ya wa waislamu kuingia, tumpe haki yake. Na vile vile, mnazaleti kichefuchefu kutoka Mbeya anasema, Donald anamaanisha dunia ni watu na watu ndo sisi, anataka vita vya tatu vya dunia itokee Sababu ni kwamba anajivunia uimara wa jeshi lake, yupo sahihi na maamuzi yake. Basi hayo ni maoni ya wasikilizaji ambao wametutumia katika mtandao wetu wa Facebook. Vilevile, Kabwende bya Mungu, mimi niko DRC, hainiathiri saa hata kidogo. Wanaoathirika ni hawa wengine ambao wanakuwa wanaotaka kuishi huko Marekani. Basi kwenye laini ya simu tunamsikilizaji kutoka Tanzania kama sijakosea, ni mpango mzima kutoka Tanzania. Karibu sana, utoe dokezo lako ama maswali kwa mawakili tulionao kwa njia ya kifupi tu. Asante sana. Karibu. Hello? endelea. mm-hmm. ya yeah. Mimi kuzungumza dhidi ya rais mteuzi Donald Trump. Halo, tunakusikia, endelea. yeah. Donald Trump yupo sahihi licha ya kwamba uh, anavo, anavo, licha ya kwamba wengi wanaandamana hapo Marekani na wengi wanachukia dhidi ya kauli zake na kukataza wahamiaji ambao wanaingia kiholela hapo Mcherekani, na vilevile ameweza kuzuia kwamba hataki wakimbizi e, hususan kutoka Yemen na nchi kama Somalia, Siria, Iraki e, na kadhalika. Kwa kifupi, naweza nikasema kwamba yuko sahihi kulinganisha kwamba nchi hizo ambazo ameweza kuzitaja ni nchi ambazo, ambazo, ambazo, ambazo zina machafuko Kumradhi msikilizaji wetu, hatuna budi kukukatisha muda wetu ndo hivyo tena, umekwenda mbio. ah, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya live talk siku ya leo. Napenda niwashukuru sana ah, wachambuzi wetu ama mawakili wetu tuliokuwa nao pamoja, Naima Sahid na Chaz Wanjohi katika laini ya simu, asanteni sana na vilevile vile wewe msikilizaji. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu Harison Kamau, mimi jina langu Mery Mgawe, mwendeshaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.