Zimegonga saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa mbili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC, na zifuatazo ni habari za dunia. Mimi ni BMJ Murithi. Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos amesema mapema leo kwamba hatowania uraisi mwaka huu ikiashiria mwisho wa utawala wake wa karibu miaka thelathini na minane madarakani. Do Santos ameambia kikao cha chama kinachotawala cha MPLA kwamba waziri wa ulinzi Yoao Lorenzo atawania urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika Agosti mwaka huu. Do Santos mwenye umri wa miaka sabini na minne awali alikuwa ameashiria kuacha madaraka. Rais huyo ametawala Angola kuanzia mwaka wa 1979 na kwa hivyo kuwa miongoni mwa viongozi waliohudumu kwa muda mrefu zaidi barani Afrika, akifuata Tiodo Obiang wa Equatorio Guinea. Chini ya utawala wake Angola imeweza kujipatia utajiri mwingi kutokana na mafuta pamoja na kumalizwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika Uh, lakini makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia familia yake kwa kujiwekea utajiri mkubwa. Mwezi uliopita gazeti la Forbes uh, lilimuorodhesha bintiye Isabel dos Santos uh, kuwa mwanamke tajiri zaidi barani Afrika. Uh, na tukielekea huko nchini Kenya ni kwamba kufuatia kukamatwa kwa mshukiwa mmoja wa ulanguzi wa dawa za kulevya na polisi mjini Mombasa mapema jana, jana jioni walinda usalama sasa wamesema kwamba mtu huyo alikuwa anasafirisha dawa aina ya heroin zenye dhamani ya shilingi milioni kumi pesa za Kenya. Kwa mujibu wa mwandishi wetu huko Mombasa Muhammad Jibril, alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Moi na kwamba alikuwa ameficha dawa hizo kwenye kisigino cha viatu vyake. Mkuu wa polisi katika uwanja huo John Otieno amekaririwa akisema kuwa mshukiwa huyo alikamatwa alipokuwa akijiandaa kuabiri ndege ya shirika la ndege la Rwanda kuelekea Dubai. Polisi wamesema kwamba wanafanya uchunguzi kuhusu chanzo cha dawa hizo, huku ikidaiwa kwamba huenda zilitokea nchi jirani ya Tanzania unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington kupitia 107.5 FM ikiwa ni katika kusubiri kuanza kipindi chetu cha Kwa Undani ambacho kitaletwa kwako na mwenzangu Sandy Shomari. Na tukiendelea na habari muhimu, ni kwamba baraza la Senate limepiga kura mapema leo kwa utaratibu ambao utaruhusu chaguo la rais Donald Trump kwa wadhifa wa waziri wa elimu Betsy DeVos kupigwa kura kuidhinishwa wiki ijayo. Baraza hilo limepiga kura 52 kwa 48 ili kumaliza mjadala kuhusu DeVos na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za hapa Marekani, ikiwa mapema kuliko kawaida, huku wademokrat wakipinga vikali mjadala huo. Kabla ya kura hiyo kupigwa, kiongozi wa walio wa wachache kwenye baraza la Senate Chuck Schumer alisema kwenye kikao kwamba anafikiri DeVos ni mmoja wa wateuliwa wabaya zaidi ya kuwahi kupigiwa kura kwa baraza hilo. Schumer amesema kwamba hatapigia kura watu walioidhinishwa na Trump, wakati wa Democrat wenzake wakisema kwamba DeVos ni bilionea na mtu anayeunga mkono kuwepo kwa shule maalum za umma hizo. Msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Namwona tayari Sandey Shomari anavuta kiti chake hapa studio, ili kuweza kuanza kukuletea kipindi cha Kwa Undani hii leo. Mimi hapa ni BMJ Murithi na kutakia jioni njema. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Naam, kwa undani hii leo, tunaanza kuangalia kuhusu maamuzi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania kuwataja baadhi ya wasanii na wafanya biashara kuhusika na biashara ya madawa ya kulevya nchini humo na kuwataka hawa waliowataja kuripoti kituo wa cha polisi na walifanya hivyo. Sasa basi tunazungumza na baadhi ya wanasheria kutaka kujua kisheria hii ina maana gani na pengine athari yake hasa ni nini. Basi kwanza kabisa hapa studio tumeungana naye mwanasheria kutoka nchini Tanzania, wakili Venac Msebo. Na kwanza ale, uh, Msebo, unaweza ukatueleza hii ina maana gani kisheria? Yiye ndo mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama wa mkoa. Kutokana na hilo, ana nafasi ya swala lolote la kiusalama, ana nafasi ya kulifanyia kazi kama alivyofanya jana kwa sasa za Tanzania. Uh, lakini bado naamini kuna sehemu fulani uh, mkuu wa mkoa hakuwa sawa, kwa sababu unawaita watu sawa, lakini unawaita kama nani? Unawaita watu kwa sababu, mamlaka ya ya mkuu wa mkoa ni ya kisiasa. Mamlaka ya kisheria ni tofauti. Ndiyo maana tunakuwa na uh, mkuu wa polisi wa mkoa wa Dar es Salaam, tunawakuwa polisi wa wilaya zile zone tuna RCO amni RTC kwa upelelezi tuna RCO tuna, tuna ZCO and so on. Lakini sasa alichofanya mkuu wa mkoa ni sawa, ni vita ambayo kila mtu anapenda kuipiga vita ya madawa ya kulevya, lakini nafikiri alikosea kidogo kwenye suala la kisheria. Suala la kisheria alitakiwa, kama alikuwa na taarifa zozote, alitakiwa aziprezenti kwa vyombo husika, ambavyo ni jeshi la polisi. Jeshi la polisi liviite au liwaite wale watu, liwahoji na waone kama kuna chochote ambacho wanahitaji kwenye ushahidi wao, kwa sababu mkuu wa mkoa sio mwanasheria. Sheria moja, mkuu wa mkoa sio mpelelezi. Mbili, huwezi kuwa kama mkuu wa mkoa ukamwita mtu sema unaenda kumhoji wewe, kama nani? Sawa, wewe ni mkuu wa mkoa, lakini una una una skills gani, una za za za kipolisi au za za kiuchunguzi? Unaweza ukamwita mtu na ukawa ndo unampoteza yani, information unazozipeleka kwake, ndo ukawa kama unampoteza kama, kama mtuhumiwa au kama shahidi. Kuna moja ambalo pia mkuu wa mkoa alizungumza na kumtaja mmoja wa wafanyabiashara akisema kwamba anaita Omari Sanga kwamba amesababisha zaidi ya asilimia 60 ya Watanzania kufungwa nchini China na Hong Kong. Sasa taarifa kama hii e, unapoitoa na inapotolewa na kiongozi kama huyo, pengine kwenye swala la ushahidi na swala la kujaribu kuweka kesi mbele ya mahakama au polisi, lina maana gani? Pengine yeye ndio ushahidi wake mkubwa. Mkuu wa mkoa amekosea, amekosea kwenye, kwenye kwenye kwenye kwenye uhalisia, yani kisheria tunaangalia, amekosea kiuhalisia na kisheria pia, kwa sababu huwezi kufanya kitu kama hichi, kumtaja mtu tena kwa jina ambapo hujaweka ushahidi, kwa sababu kesi yoyote mahakamani ni ushahidi. Ndio maana wananchi siku zote wanalalamika kwamba tumempeleka mtu ameiba, hajafungwa. Kesi yoyote ni ushahidi. Mkuu wa mkoa ana usaidi gani wa kusema Sanga ni muhusika? Amewafunga watu yani, by mtu mmoja kukuambia kwamba Sanga anahusika, mtu wa pili wa tatu na wanne. Yani sande, wewe ukisema na mtu mwingine na mwingine, haimaanishi kwamba wewe ndo huyu mtu unayesema kwamba yuko yuko, yuko. Mkuu wa mkoa ndomana anasema bado amefanya mambo kisiasa. Uh, mkuu wa mkoa kwa bahati mbaya sana nasema na, hi na, tena na, na, na, na, na, samahani, mkuu wa mkoa aliongea kwa kutafuta cheap popularity. Huwezi kufanya vile, kwa sababu unapomtaja mtu lazima uwe na ushahidi. Je, mkuu wa mkoa ana ushahidi gani kusema kwamba Sanga anahusika na madawa ya kulevya? Na kama ana ushahidi kwa kumtaja, hapotezi ushahidi kuwa mkoa amekosea sana. Sasa pengine tukija kwenye swala hawa watuhumiwa kwa sasa, je, watuhumiwa hawa haki zao na ziko vipi kwa sasa? Ni bahati mbaya, sioni kama watuhumiwa hawa watapata haki. Watuhumiwa hawa kupata haki, sioni nafasi ya kupata haki kwa sababu, uh, kwa bahati mbaya kwa serikali ya tulionayo sasa, uh, kiongozi wa kisiasa akisha sema inakuwa ina effect hadi kwa polisi, kwa sababu kabla ya kutoa statement ya kuwakamata au watu au kuwaita, so kuwakamata, nilisema nakamata, nakosea, kuwaita watu hao, mkuu wa wa, wa, wa mkoa alisema kama Kamanda Siro ameshindwa vita hii inaipigana mimi. Kwa maana hiyo ni kwamba amemtishia, uh, kamanda wa polisi wa Dar es Salaam kwamba wewe umeshindwa kazi, mimi naifanya. Kutokana na hali kama hiyo hata The subordinate wale walioko chini ya kamanda Siro wapelelezi na watu wengine watakuwa wanauoga wanapokuoji wanaogopa hata kukupa dhamana ambayo ni haki yako kwa namna moja, kwa sababu mkuu wa mkoa ni, ni sehemu ya executive anachaguliwa na serikali kuu. Sasa kama executive inaingilia vitu kama hivi, maana yake inaingilia muhimili wa mahakama. Ukishaanza kuingilia muhimili wa, wa, wa, wa mahakama na uh, sitataka kuongea sana nyuma, lakini nikirudi nyuma Ma, ma, maongezi au maneno ya Mheshimiwa Rais e, ukiyachanganya na ya Mheshimiwa mkuu wa mkoa, unaona hawa watu wawezi kutendewa haki. Mpaka saa hivi sijasikia, sijajua, nimeona kwenye social media au watu wote walioitwa wameenda kwenye Central Police, lakini sijajua ni nini kimeendelea. Nilitegemea kama alivyowatangaza jana, kuwaita angewatangaza leo kuelezea uh, wamefikia wapi na, na mahojiano yao Inanipa wa wasiwasi kidogo, kama wanatendewa haki watu hao. Nimeona, nimemwona nani nani, uh, KD ameingia. Nimeona yuko mwenyewe kwa sababu uh, oda aliyoitwa mkuu wa mkoa ni ni macho ya kisheria, ulitakiwa uwaambe watu wale kwamba unapokuja kutokana na sheria za ushahidi unaruhusiwa kuja na ndugu, unaruhusiwa kwa sababu aliongea kama polisi aliongea kama, kama, kama, kama, kama, kama mpelelezi. Ukiongea kama mpelelezi bidi uwaambie watu wa kizao, unaruhusiwa kuwa na wakili, unaruhusiwa kuja na ndugu na vitu kama hivyo, lakini mkuu wa mkoa alisema tu na wahitaji hawa watu wakueleze. Kwa hiyo kamati ya idi nimemwona akiingia, nilimwona Wema ameingia na na, na kwenye social media nimeona Wema ameingia na rafiki yake, sijui ni rafiki yake, lakini alivyokuwa ameonekana mi sidhani kama ni wakili Alitakiwa waeleze haki zao kwamba kuna haki ya moja, mbili, tatu. Inawezekana wameongea nao wao, kama wao, kama mkuu wa mkoa ene, tuache yote, labda mkuu wa mkoa ameongea nao theni maongezi yake anayapeleka wapi? Kwa sababu kama angekuwa ameongea kama kama mpelelezi, anatakiwa mweleze mtu wa haki zake, baada ya kumweleza haki zake, amkumbusha kwamba maongezi haya yanaweza kutumika kama ushahidi. Sasa mkuu wa mkoa kwenye kwenye jeshi la polisi anafiti wapi? Na pengine ukizungumzia sheria za hawa watuhumiwa au sheria za Tanzania zikoje kuhusu watuhumiwa kwenye kwenye kauli au swala kama hili, mtuhumiwa yoyote mtu yoyote anaweza kutuhumiwa, hilo ni suala la kisheria. Ukituhumiwa polisi au jeshi la polisi lena kwa kwa upande wa upelelezi linatakiwa kutaarifu kwamba unahitajika sehemu fulani utaenda hiyo sehemu kituo cha polisi unachohitajika. Unapofika utaelezewa unatuhumiwa kwa kitu gani. Baada ya kulezo, kabla ya kutuhumiwa kwa kitu gani watakueleza kwamba una haki moja, ya kukaa kimya; mbili, ya kuwa na ndugu jamaa rafiki au wakili; tatu, ujue kwamba maelezo yako unayoyatoa hapa yanaweza kutunga dhidi yako unapoenda mahakamani kwa hivyo ni vitu ambavyo lazima umtaarifu mtu sasa wasiwasi uh, -wasi wangu ni kwamba mkuu wa mkoa umewaita watu kukuwataarifu kwamba wanatakiwa waje na uh, wakili au ndugu au nini tanzania ni nchi ambayo ukiangalia resho ya mawakili namba ya mawakili tanzania haijafika elfu kumi namba ya watanzania inafika milioni hamsini sasa So, sawa kabisa na pengine, kwa kumalizia mda wetu sio mrefu sana, je, unadhani kunaweza kuwa na mashiko au kunaweza kuwa na mafanikio kwenye kauli kama hizi inapofikia kesi hii au kesi kutengenezwa mpaka kufika mahakamani? Mimi si, siamini sana kwenye hilo, kwa sababu vita uh, ya madawa kulevya sio vita ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kupigana na kina Chidibenzi, kina Tid, kina Wemasepeto vita ya madawa kulevya nafikiri ni vita ambayo imesumbua sio tu, uh, rais Kikwete wakati wake, lakini hata rais Mkapa hata rais Mwinyi uh, ni vita ambayo sio ndogo, na vita ya namna hiyo mi naamini sio vita ya kuiongea kwenye kwenye kwenye media. Ni vita ambayo alitakiwa afanye uchunguzi wa kutosha, akiwa na uchunguzi wa kutosha waende taratibu kuonana na hawa watu, kwa sababu kuanzia jana alipotangaza, kwa sasa huku kwetu kuwatafuta wakina Wema na watu wengine, mfano vee wale madila wakubwa ambao ndo wahusika ambao ndo tuzaa tukate mirija yao, walishaanza kuwatishia wakina Wema, mfano walishaanza kuwatishia wakina Wema kuambia kwa kwamba kesho ukifika, ukinitaja mimi tafuata hili au washaanza kutishia ndugu zao, familia zao na vitu kama hivyo. Mi nilifikiri vita hii inatakiwa iendwe kwa strategy zaidi, kwa mikakati zaidi kuliko kwa public. Asante sana Venanc Msebo, mwanasheria wa hapo Dar es Salaam, Tanzania. E, vile vile kuangalia kwa upande mwingine, basi wanasheria wanasema nini? Tunaangalia kwa undani zaidi kauli hii inayotolewa na mkuu wa mkuu wa kisheria, nafasi yake, e, na yake na maana yake, na je iko sawa ama si sawa? Lakini nilizungumza na Alex Mgongolwa ambaye pia ni mwanasheria aliyeko hapo nchini Tanzania muda mfupi uliopita, kuelezea kuhusu kauli hii uh, inapokuja kwenye masuala ya kisheria. Uh, kwanza tunaanza labda na katiba ya nchi, kwamba katiba ya nchi inaanzisha mihimili hii mitatu muhimu ambayo ni ya dola: uh, bunge, mahakama pamoja na utawala uh, kwa kitaalamu wanasema executive. Sasa kila mmoja amepewa wajibu wake, lakini wananchi wote kwa jumla wamepewa wajibu wa kuhakikisha kwamba katiba inafuata Uh, katika moja katika vitu ambavyo katiba imefanya imetoa mamlaka kwa bunge kutunga sheria. Sasa bunge lilitunga sheria ya, ma, ya mwenendo wa makosa ya jinai ambayo kosa, sheria hiyo inasema kila mmoja ana wajibu wa kutoa taarifa za ufanyikaji wa makosa ya jinai. Pale ambapo kama unajua kwamba kuna kosa la jinai limefanyika ukatoa taarifa, basi hatua huwa zinachukuliwa. Sasa hatua aliyoifanya mkuu wa mkoa, mimi kisheria naweza nikatafsiri kwamba ilikuwa inatosha tu kwake yeye kutoa taarifa kwa vyombo vya dola ambavyo ni polisi ili waweze kuchukua hatua, lakini si mamlaka yake kusema kwamba watu hao waweze kuwekwa ndani au wasiwekwe ndani. Mamlaka ya kuweka ndani au kutokuweka ndani iko kwa polisi, na polisi kwa maana ya mkuu wa kituo cha polisi. Sheria ya makosa ya, ya, ya, ya, ya, sheria mwenendo ya mwenendo wa makosa jinai, uh, sura ya ishirini kifungu cha mia moja arobaini na nane kinaeleza bayana kwamba mkuu wa kituo cha polisi ana mamlaka ya kuweza kutoa dhamana au kumuweka mtu ndani kwa makosa yale ambayo yanadhaminika. Kwa hiyo hayo ni mamlaka aliyonayo mkuu wa kituo cha polisi, akiangalia kama tuma zile za kosa lile zinadhaminika, basi ana uwezo wa kumpa mtu dhamana, na utaratibu huo una mantiki yake. Mantiki ya utaratibu huo ni kwamba yule mtoa taarifa, ambaye ni mlalamikaji asionekane yeye ndiyo ambaye anaendesha ana, ana, ana upelelezi. Asionekane kwamba yeye ndio anayetengeneza mashtaka na wala sio yeye atakayefanya maamuzi. Kwa hiyo hao wote wamepewa hayo mamlaka kidogo kidogo, ili kuweza kuangalia mtu asizidi mamlaka mengine au mamlaka hayo yasiweze kutumika vibaya, na mpaka jambo hilo linafika polisi linafika mahakamani. Kwa hiyo jambo likifika mahakamani tena inaangaliwa kwamba je, kosa hilo linadhaminika au halidhaminiki. Pale si mkuu wa mkoa tena, pale sio chombo cha polisi tena, pale ni mahakama. Kuna mahakimu ambao wanaendesha i, sawa kabisa. Kwa hiyo pengine suala hili ambalo linawakabili hao ambao wamekuwa wakitajwa na wametajwa na huyu mkuu wa mkoa e, mkuu wa polisi pia, pengine kwa upande wake ana nafasi yake tofauti na haya yaliyokuwa yametajwa, sasa pengine hapa hawa ambao wametajwa sasa, tayari wengine wamekusha ripoti kituo cha polisi, wengine hawapo, hawajaweza kuripoti kwenye vituo vya polisi. Wao kwa upande wao inakuwaje? Wako hatarini kwamba saa yoyote wanaweza wakafatwa, hata kama wako nje ya nchi, au swala kama hili linakuwaje kisheria? Uh, wale ambao wa hawakuweza kufika, katika hali ya kawaida ni kwamba ni lazima sasa taarifa za kimfumo wa uendeshaji wa taarifa za za makosa ya jinai zifanyike kama kawaida, kwa maana ya kuwapelekea summons, na summons hiyo lazima itolewe na chombo ambacho kina mamlaka ya kupewa summons. Na kama kuna hatua nyingine yoyote ambayo inatakiwa kuchukua ya kipolisi, inabidi mfumo au mamlaka za kipolisi ziweze kuchukua hatua hiyo. Kwa hiyo hii itakuwa haihusiani tena na kiongozi aliyetoa taarifa hii, ambaye ni mkuu wa mkoa haina mahusiano ya moja kwa moja na utawala ila ina mahusiano na mamlaka ambayo imepewa wajibu wa kutekeleza na kukazia aa, makosa hayo ya jinai. Ni nini ambacho kinatakiwa kifanyike katika mazingira ya namna hiyo? Wewe Sande Shomari, au mimi, tuna wajibu wa kikatiba wa kisheria za kawaida kutoa taarifa katika kituo cha polisi, lakini mamlaka ya kuchukulia ya kuchukua hatua zile kuchukulia hatua zile taarifa tulizotoa sio ya kwetu tena na wala sio ya utawala, utawala mwingine. Hayo ni mamlaka ambayo yako kwa polisi, na ndiyo maana hata yeye mwenyewe anazungumzia kwamba tukutane polisi, ili polisi wakachukua hatua zile walizonazo kwa mujibu wa sheria ya, ya makosa ya jinai. Asante sana, ni mwanasheria Alex Mgongolwa akizungumza na VOA kutoka hapo Dar es Salaam Tanzania. Na hapo basi, msikilizaji, tukamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika sehemu ya pili msikilizaji, tunamulika huko nchini Angola, ambapo rais wa nchi hiyo Eduardo Jose Dos Santos mwenye umri wa miaka 74 amethibitisha kwamba ataondoka madarakani baada ya kuitawala nchi hiyo kwa kipindi cha miaka ipatayo 38 katika taifa hilo ambalo linafahamika kabisa kwa utajiri mkubwa wa mafuta na almasi. Sasa basi, tunaangalia kwa undani kiongozi huyu ambaye amekuwa akilaumiwa kwa utawala wa kiimla e, kwa muda mrefu, hasa baada ya kumteua bintie Isabel de Santos kama mkuu wa kampuni ya mafuta ya yes, serikali Sonangol. Je, utawala wake umekuwaje muda huu wote? Basi kuzungumza haya tunaye kutoka nchini Kenya mwandishi wetu ambaye anafuatilia sana masuala ya Afrika, Kennedy Wandera. Kennedy, hebu tueleze kwa upande wako ulipokuwa ukifuatilia eh, shughuli za rais dos Santos huko nchini Angola. Naam, uh, Shomari, Jose Eduardo dos Santos amekuwa kiongozi ambao kwa upande mmoja amesifiwa kwa mambo ambayo ameyatenda katika nchi yake, lakini kwa upande huu mwingine pia amekashifiwa na wengi ame-, ame, ame Aa, wapo wapinzani wake wale wakosoaji wake wanawasema kwamba uongozi wake haujakuwa uongozi mzuri na labda nianze ni tu kwa kueleza mambo ambayo nchi inamkumbuka dos Santos kwayo Aa, rais Eduardo dos Santos anakumbukwa na kutambulika kwa juhudi zake za kuikomboa nchi yake kwa upande mwingine pia amesifiwa kwa kuendeleza demokrasia na amani nchini mwake japo wakosoaji wake wanalipinga hilo vile vile pia anatambulika kwa kukomesha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu nchini humo takriban miaka uh, ishirini na saba. Na ifahamike kwamba pia uh, chini ya uongozi wake Angola imeimarika kutoka kwa vita na kwa nchi ya tatu tajiri kusini mwa jangwa la Sahara baada uh, ya Afrika Kusini na Nigeria. Lakini hayo yote, bado kuna changamoto ambazo um, nyingine, nyingine umeweza kuzigusia. A, ni, ni kwamba kwamba rais huyu ameonekana kwamba ni rais ambaye amekuwa akijali sana familia yake, ulivyotaja mwanawe wa kike ambaye ripoti zinaeleza kwamba yeye ni, ni, ni, ni mmoja wapo ni, ni kwanza, yeye ni, ni, ni, ni tajiri zaidi barani Afrika. Kwa hivyo wakosoaji wake wanamlaumu wana, wana kwamba waziri uh, rais Eduardo uh, dos Santos amekuwa ni mtu ambaye anachuma mali na kui weka mali hiyo katika familia yake pasiku wajali watu ambao wamelimbikiziwa umaskini. Na vilevile vile, pia nieleze kwamba Angola ni nchi ambayo ina utajiri wa almasi na mafuta, lakini watu wengi wa wanapatikana wa, wamejificha katika umaskini ambao umeiathiri nchi hiyo. Kwa hivyo wakosoaji wake wanamlaumu uh, rais huyu Dos Santos kwamba yeye amekuwa rais japo amehakikisha ame, ame, ame, ame, ame, ame, ame, kwamba angalau kuna demokrasia na uchumi unaimarika, lakini bado kuna ile taswishi kwamba yeye amekuwa akiendesha shughuli zake kwa kuweka mali yake katika mikono ya wachache tu. Asante sana Kennedy Wandera. Ifahamike wazi kwamba anapoondoka madarakani si mara yake ya kwanza kwamba ata- kusema kwamba ataondoka madarakani. Alishawahi kusema hivyo na akasitisha uamuzi huo. Kwa hivyo wengi wanaeleza kwamba hata huenda iwapo sasa tayari amemchagua mmoja wake mwandani wake katika chama chake kuwa ndiye atakayemrithi, bado kuna changamoto ambazo ye, yule atakayemrithi huenda atahusishwa nazo na, na, nazo na huenda umma au wananchi wakaamua kwamba tusimchague huyu jamaa aliyeteuliwa na Rais Jose, uh, Jose kwa sababu utawale ni ule ule tu na maswala ambayo yeye amekuwa akiyapigia upatu ni yale yale ambayo yatamwathiri mwananchi wa kawaida. Asante sana Kennedy Wandera, vile umegusia hapa kuhusu naye Kennedy kwamba ni tajiri zaidi, ametajwa na jarida la Forbes kuwa na mali ya thamani ya dola bilioni tatu nukta tatu bmj mrithi huko. Nami hapa studio ulikuwa pia ukifuatilia sana kwa makini kuhusu rais uh, raisi Dos Santos nam uh, labda nikupe tu ni wapo wasikilizaji wetu O, wasifu wake kwa kifupi ni kwamba mwanasiasa huyo alizaliwa mwaka wa 1942 na, na amekuwa mamlakani tangu mwaka wa 79 kama ulivyotaja, na pamoja kuwa na kuwa rais wa nchi hiyo, yeye pia ni rais wa chama kinachotawala cha People's Movement for Liberation of Angola MPLA, ambacho kimetawala nchi hiyo tangu mwaka wa 75. Alijiunga na chama hicho cha MPLA akiwa angali shuleni na kuanza upinzani mkali dhidi ya kile alichokiita unyanyasaji kutoka kwa wakoloni, na kwa wakati mmoja uh, dos Santos alitorokea nchi jirani ya Congo Brazzaville, na mnamo mwaka wa 69 alihamia Urusi ambako aliweza kupata shahada ya uhadisi, uhandisi katika mafuta ya petroli na mawasiliano ya angani na rais huyo ambaye anaondoka aliye na umri wa miaka sabini na minne wakati mmoja alikuwa kiongozi mdogo zaidi katika bara la Afrika aliposhinda uchaguzi na kuwa rais akiwa na umri wa miaka thelathini na minne tu. Sasa hapa Sande, unaona mm. na kwamba sasa umri mapema sana, sana, lakini sasa anapot, anapotoka uh, hatoki akiwa mchanga kwa umri na, na pia amewahi kuwa Uh, uh, uh, uh, kusema kwamba hatashiriki uh, kwenye uchaguzi na baadaye, kama alivyosema Wandera akagombea tena. Kwa hivyo uh, amekuwa ni mtu ambaye kidogo wengine wamuita kinyonga, kwa sababu mwaka wa elfu mbili na moja dos Santos alisema kwamba hangewania muhula mwingine, lakini baadaye uh, akaendelea kubaki madarakani na alirejea Angola mwaka wa sabini baada ya kukaa kule nchini Urusi wakati huo Uh, uh, na, na vile, vile akahudumu katika nyadhifa mbali, mbali kabla ya kifo uh, sande, utakumbuka kihistoria kwamba rais wa kwanza wa nchi aliyejulikana kama Agostino Neto na, na huyu uh, huyu bwana akaapishwa kama rais tarehe kumi mwezi Septemba mwaka huu wa sabini na tisa. Sasa kutoka hapo kumekuwa na mengi ambayo yameendelea ikiwa ni pamoja na kubishana sana na yule aliyekuwa kiongozi wa muungano ulijulikana kama Unita, alijulikana kama Jonas Savimbi, ambaye sasa ni marehemu na utakumbuka kwamba kama alivyotaja Wandera, watu wengi sana walifariki katika vita vilivyoendelea, uh, huko nchini humo, zaidi ya takriban watu laki tatu. Na kushukuru sana BMJ Murithi, mwenzangu hapa studio. Vilevile nakushukuru sana kutoka Tanzania, mawakili Venus Msebo na Alex Mgongolwa, hali kadhalika mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera na kwa niaba wote walioshiriki hapa hii leo, msimamizi wa kipindi Hadiariami, mwelekezi Aida Issa kutoka hapa studio. Kwa kwaga, jina langu ni Sunday Shomari. Kwaherini na usiku mwema.