hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mitabend 19 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi khadija Riami. Rais Donald Trump wa Marekani anasema ingawaja na mheshimu rais wa Rusia Vladimir Putin huenda isiwe lazima kuelewana naye, nasema ni vizuri kuelewana na Rusia na kama Rusia itatusaidia katika mapambano dhidi ya Islamic State ambayo ni mapambano makubwa na ugaidi wa Kiislam kote duniani, hilo ni jambo zuri. Trump amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News, katika mahojiano yaliyorushwa jana Jumamosi jioni. Je, nitaelewana naye? alihoji. Akajibu, sijui, alipoulizwa kuhusu ukatili uliotendwa na Putin katika siku zilizopita, na vipi Trump anaweza kumheshimu akijua historia yake. Trump aliifananisha Rusia na Marekani. Kuna wauaji wengi, tuna wauaji wengi. Wewe unafikiriaje? nchi yetu haina makosa, amesema, kwa mujibu wa baadhi ya majibu yake kwenye mahojiano ambayo yametolewa hivi leo Jumapili na kituo cha Fox News. Mahakama ya rufaa ya Marekani imelikataa ombi la utawala wa Trump kutaka haraka kurejeshwa kwa amri ya kiutendaji ya rais Donald Trump inayopiga marufuku kusafiri kuja Marekani kwa watu kutoka mataifa saba yenye waislamu wengi duniani. Mahakama ya rufaa huko San Francisco imeutaka utawala wa Trump na jimbo la Washington mapema hivi leo Jumapili kuwasilisha hoja zaidi ifikapo kesho Jumatatu mchana. Kaimu mwanasheria mkuu Noel Francisco amedai katika hoja fupi ya serikali Jumamosi usiku kwamba mamlaka ya rais kwa kiasi kikubwa inakinga kutokana na udhibiti wa mahakama kuhusiana na nani anaweza kuingia au kubaki nchini Marekani. Wizara ya Sheria iliwasilisha rufaa Jumamosi usiku ikijibu amri ya muda ya kubadili marufuku iliyotolewa na jaji katika jimbo la Washington. Maandamano yanaendelea kwa wiki ya tatu sasa kote nchini Marekani na nje ya mipaka yake yakilenga sera za Donald Trump na kuukosoa mwenendo wa uraisi. Huko London, maelfu ya watu walikusanyika Jumamosi nje ya ubalozi wa Marekani wakiwa wamebeba mabango na kupiga kelele dhidi ya Trump. Maandamano yaliandaliwa na makundi kadhaa ya kupinga ubaguzi kwa Waislam ambapo yamelaani marufuku ya kusafiri kuja Marekani. Pamoja na kuishtumu serikali ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kwa kuchukua muda mrefu kukosoa. Baadaye hapo jana waandamanaji waliandamana kutoka kwenye ubalozi wa Marekani mjini humo hadi mtaa wa Downing. Maandamano kama hayo yalifanyika Berlin na Paris, lakini umati ulikuwa mdogo kiasi cha watu elfu moja katika kila mji. Kamanda wa kikosi cha juu cha ulinzi nchini Iran amesema Tehran imefanya mazoezi ya kombora na rada jana Jumamosi. Mazoezi hayo yamefanyika siku moja baada ya utawala wa Trump kuiwekea vikwazo vipya Iran kwa jaribio la kombora ambalo ilifanya wiki iliyopita. Televisheni ya taifa ya Iran imeripoti kwamba kikosi cha anga cha ulinzi maalum nchini humo kimefanya mazoezi ya anga Jumamosi ikiwemo majaribio ya kombora na rada katika umbali wa kilomita za mraba elfu thelathini na tano kwenye jimbo la kaskazini la Semnan. Kituo cha televishen kimeongeza kwamba makamu rais wa Iran Eshak Yahangiri amelani shutuma za karibuni za Marekani dhidi ya Teheran akisisitiza kuwa watu wa Iran hawazichukulii kwa dhati tuhuma hizo. Maafisa nchini Afghanistan wanasema maporomoko yaliyosababishwa na theluji nyingi iliyokuwa inanyesha yamepiga kijiji kimoja cha ndani cha Sundayin katika jimbo la mashariki la Nuristan na kuua watu hamsini na kupandisha idadi ya vifo kote nchini humo kuwa juu katika muda wa siku tatu zilizopita na hivyo kukaribia vifo mia moja kwa matukio kama hayo. Maporomoko mengine alipiga kijiji kimoja wakati kama huo na katika kijiji hicho ambacho kinaunganisha mkoa wa kaskazini wa Chitral na nchi jirani ya Pakistan na kusababisha vifo vya watu kumi na sita, maafisa wa kieneo wamethibitisha. Mamlaka ya kufuatilia majanga inasema vifo vilivyotokea ni ishirini na mbili katika majimbo 34 ya Afghanistan kutokana na kunyesha kwa theluji nyingi ambayo haikutarajiwa. Watu wengi wamejeruhiwa na kumekuwepo na uharibifu mkubwa wa mali, ameongezea. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki <tipi> nam basi, bila ya kupoteza wakati, anayetufungulia kipindi siku ya leo, yeye anaitwa ni Filemon Motabilwa, anatokea Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwa Emmanuel Kapela, Nicholas Simon, Juma Idi Isa, Jackson Rioba na wasikilizaji wote wa sauti ya Amerika, kipindi cha salamu na muziki. Basi nakamata kadi yako wewe, Karangaza Selemani ukiwa Isevya, Tabora. Salamu zako unasema ziende kwa dada yako Mwajabu Selemani akiwa Tabora, Tanzania, dada yako mama Kisiwa akiwa Tabora, Tanzania, watoto wako Mwanaisha, Mariam Halima wakiwa Tanzania. Umemsalimia kaka yako Hassan Suleiman akiwa Dar es Salaam, kaka yako Jabiri Suleiman akiwa Tabora na Adam Suleiman akiwa Mwanza jumba. Unasema salamu ni nusu ya kuonana. Tukirejea tena katika salamu kwa njia ya simu, tunaye msikilizaji wetu hapa. Mimi Edward Kabamba niko Dumila mkoani Morogoro, napenda kutuma salamu zangu kwa marafiki zangu hasa kabisa kwa Milaji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro Kihonda. Hizi za pili naomba zimkute huyu anaitwa Fikiri Dario Gakala akiwa Ngokoro Shinyanga. Za tatu naomba zimkute Salome Danieli na yeye akiwa Ngokoro Shinyanga. Hizi za nne sijamsahau Sali Bunzali Sali waziri wa shida na mipango ya ghafula akiwa Kahama. Za mwisho kabisa naomba zimkute Juma Idi Isa Kimalo akiwa Kahama. Kwa majina ninaitwa Danieli Mlimbu, mwalimu wa sekondari ya soko ni tu Arusha. Ningependa kutuma salamu zangu za kwanza kwa mheshimiwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Johni Pombe Joseph Magufuli. Salamu ya pili iende kwa mke wangu mpenzi, mama Adamu aliyeko Bunda. Salamu ya tatu iende kwa mkuu, makamu mkuu wa chuo kikuu cha Arusha Profesa Emanuel Matiku. Salamu ya nne iende kwa watoto wangu Adamu na Laurensia na Salamu ya tano iende kwa mkuu wangu wa shule Mwavita Kilonzo. Haya basi, katika kipindi hiki cha salamu na muziki, leo wasikilizaji kwa njia ya simu ni wengi kweli kweli. Basi kuna mwingine tena hapa katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tutajie jina lako, mahala unapopiga simu, kisha upeperushe salamu zako kwa njia ya simu. Haya, kwa majina naitwa Jofrey Kwena, natoka a sehemu ya Busia huko sehemu ya Kenya. Ningependa kusoma salamu zangu za kwa babangu mzazi, anaitwa Jackson Odori akiwa maeneo ya Busia, mamangu Fils Theodore akiwa Busia, akangu Christopher Kwena akiwa Kitale, jombangu James Samuel mleme akiwa pale sehemu ya Mumias, na sisangu akiwa pale Busia anaitwa Christine Awino. Ujumbe ni kwamba upige kura kwa uchaguzi ambao unakaribia hivi na, na sasa na kamata kadi yako. Wewe Daudi Khamisi wa unasema pia unapatikana Tanzania, lakini hujasema unapatikana maeneo gani. Salamu zako unasema ziende kwa Paul Mpangala, Angelus Menuka, Osoro Nyahwa. Salamu ziende kwa Onesimo Mponda, Muhidini Njembo, Cyril Method, Nicolas Pius, Evins Kiziga, Francis Nombe na Fadhili Kipene ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Alima Bundala ukiwa Lugalo, Dar es Salaam, salam zako unasema ziende kwa mama yako mzazi Sheila au mama Kadala akiwa Lugalo, Dar es Salaam. Salamu ziende kwa watoto wako Bakari na Haruna kaka wakiwa Dar es Salaam. Umemsalimia kaka yako Hamis Chinja na mkewe Bi Amina wakiwa Dodoma. Salamu ziende kwa mdogo wako Saidi Mwatecha na mkewe Mamarama wakiwa Mlezi, Dodoma. Umemsalimia Abdul au Baba Neema na mkewe Bi Zainab wa Magorofani, Dodoma. Salamu ziende kwa mdogo wako Nzota na familia yake wakiwa Dodoma. Ujumbe unasema jamani, tuitumie Sauti ya Amerika kwa kupeana salamu. Na kamata hivi sasa kadi yako wewe, Gabriel Julius. Salamu zako unasema ziende kwa Emmanuel Elias, Godlin Damson, Juma Katunka, Godfrey Warioba, Exaudi Makiao, Elmringo Limo na Onesmo Mponda, pokea salamu basi. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki moja kwa moja. Basi namwona Mwana fa yupo tayari kabisa na kibao ya laiti ndipo mambo yanavyokwenda hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, nipo nawe katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Basi nakamata kamata kadi yako wewe, Rose Besha Sanga, salamu zako unasema ziende kwa Adamu Mpunga, Dr Adamu Mpenda, Lovina Juma Katunka, pokea salamu na vilevile Mage pokea salamu popote pale ulipo hivi sasa. Nakamata kadi yako wewe Glory Makei wa Mtwara, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwanza kwa kaka yako Mtoro Hamisi akiwa Dar es Salaam, Tanzania, dada yako Biliuda akiwa Manzese, Dar es Salaam. Umemsalimia pia dada yako Simforoza Makei akiwa Dar es Salaam na mama mchungaji, wote hao wakiwa Dar es Salaam. Umemsalimia Zinduna Mtoro, Ramadhani, Happiness, wote hawa wakiwa Dar es Salaam, wapokee salamu. Mama Karimu, ukiwa Tanzania, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa mume wako baba Karimu akiwa safarini Mwanza. Salamu pia unasema ziende kwa baba yako mzazi mzee Idrisa akiwa Nyakato Mwanza, na mama yako mzazi mama Idrisa akiwa Nyakato Mwanza, vilevile wamemsalimia bi Halima au mama Idrisa mdogo akiwa Mwanza na mume wake Ofman, wapokee salamu. Naam, basi msikilizaji, wakati tunaendelea na kipindi hiki cha salamu na muziki, katika laini ya simu nina msikilizaji ambaye atajitambulisha jina lake, anapiga simu kutoka wapi na kisha anampa fursa ya kutuma salamu zake. Haya, kwa jina naitwa Juma Mwinamila, anapatikana Tabora Mjini, Tanzania. Natuma salamu yangu kwa kaka yangu Saidi Mwinamila akiwa Songwe. Salamu yangu ya pili namtumia dada yangu mwaka Mwinamila akiwa Urambo, Tabora. Salamu yangu ya tatu namtumia mdogo wangu shughuli Mwinamila akiwa Geita, Mwanza, Tanzania. Salamu yangu ya nne namtumia mama yangu juu ya Masanji akiwa Urambo, Tabora. Ya tano namtumia tata yangu ndani ya Mwinamila akiwa Izimbili, Tabora nam basi, vilevile katika laini ya simu ni na msikilizaji mwingine katika kipindi hiki cha salamu na muziki ambaye yupo tayari kututajia jina lake na mahali anapopiga simu. Karibu msikilizaji. Asante sana, unaongea na Wilson Pte, niko Kasindaga Mreba, Kagera, Tanzania. Salamu zangu za kwanza katika kipindi hiki cha salamu na muziki naomba zimwendee Ilibet Jenasani Kienshambi huyu yuko Nshamba, maeneo ya Mleba. Salamu zangu za pili naomba zimwendee Salum Nasoro Sayungu, huyu yuko Ngara. Salamu zangu za tatu naomba zimwendee Kingi E. Obed Zenobi, huyu yuko Ngara. Salamu zangu za nne namwomba zimwendee Moses Ginasio, huyu yuko Mleba. Salamu zangu za tano naomba ziwaendee wasikilizaji wote wa VOA popote pale wanapoicagia sikio redio hii. Ujumbe nawatakia siku njema na, na wafanye kazi kwa bidii ili kujiletea maendeleo. Asante sana Wilson. Naam, basi kipindi cha salamu na muziki kinazidi kukata mbuga hivi sasa, naelekea huko nchini Kenya, lakini sifahamu ni maeneo gani. Kuna msikilizaji katika laini ya simu ambaye atajitambulisha, yupo maeneo gani huko Kenya? Karibu msikilizaji. Naam, jina langu ni Godina Sewe, nikiwa hapa nchini Kenya, Nairobi, na ningependa kutuma salamu siku ya leo kwake Fred ambaye tutafanya naye kazi ikiwa pamoja na Ibrahim pamoja na mama yangu mzazi na ndugu zangu zote, pamoja na Ibrahim ambaye ni kakaangu mdogo. Wote natakia siku njema na waweze kuwa na afya njema. Nashukuru sana Godwin na kutakia kazi njema, na endelea kusikiliza Sauti ya Amerika mahala popote pale ulipo, kwani unaweza pia ukatusikiliza kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA swahili.com. Hebu tupate burudani ya muziki. Kibao kinaitwa Parila kutoka kwake Mr. Bado, Mr. Bado. Haya basi, msikilizaji, nikirudi tena katika salamu kwa njia ya, ya karatasi hapa, nakapata barua yako wewe. Unajiita Jovin wa Mineso ukiwa Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Hanif Kibuta akiwa Tanzania. Bosmel Malisuko kutoka Congo DRC Lubumbashi apokee salamu vilevile. Unasema salamu ziende kwa Eliud Sangwa el, Eldoreti Kenya. Umemsalimia Hamidu Twakiondo akiwa Kenya na Vidaso Romani yeye akiwa Nzega apokee salamu. Mwisho kabisa umemsalimia Nancy Atieno, yeye anapatikana Kenya. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kwa salamu, mbona wenzangu mmekuwa kimya muda mrefu? Basi baada ya kusoma salamu hizo, ndiyo nakamilisha kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Studioni ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, na kushukuru sana msikilizaji ambaye umetuma salamu kwa njia ya simu. Hali kadhalika msikilizaji ambaye nimekusomea salamu zako kwa njia ya barua. Basi endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa matangazo yote. Unaweza pia ukatufuatilia kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com, na kuacha na kibao morwa kabisa mimi na wewe mimi. Nitakufana wewe mimi, wewe mimi nitakufana wewe wewe kabisa, nilikwambia mimi pesa sina, ukanijibu uko razi, tutaoana bila kitanda, umejibu hata chini tutalala, bila chakula hata dagaa, umejibu tutakula tutakula Nitazidi kukupenda, nitakufata pale pote we utapokwenda, jua wazi, nikikuona moyo unadunda, niko wazi, nduku za mguani ishelisanda tasema nini? nitabaki na wewe paka mwisho wangu, nitakufa na wewe, nitabaki na wewe, nitakufa na wewe. Atasema nini? nitabaki na wewe paka mwisho wangu, nitakufa na wewe Pesa weuyahitaji memi na wewe, basi usije nitosa kwenye maji, vumilia basi mami, mwisho tule matunda, takufa nawe kwa sababu bado nakupenda, nakupenda, nakupenda, nakupenda, nakupenda ntazidi kukupenda, takupata pale pote weuchakukwenda na mfuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais Donald Trump wa Marekani anasema ingawaja na mheshimu rais wa Rusia Vladimir Putin huenda isiwe lazima kuelewana. Nasema ni vizuri kuelewana na Rusia, na kama Rusia itatusaidia katika mapambano dhidi ya Islamic State ambayo ni mapambano makubwa na ugaidi wa kiislamu kote duniani, hilo ni jambo zuri. Trump amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News katika mahojiano yaliyorushwa jana Jumamosi jioni. Mahakama ya rufaa ya Marekani imelikataa ombi la utawala wa Trump kutaka haraka kurejeshwa kwa amri ya kiutendaji ya Rais Donald Trump inayopiga marufuku kusafiri kuja Marekani kwa watu kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi. Mahakama ya rufaa huko San Francisco imeutaka utawala wa Trump na jimbo la Washington mapema hivi leo kuwasilisha hoja zaidi ifikapo Jumatatu mchana. Maandamano yanaendelea kwa wiki ya tatu sasa kote nchini Marekani na nje ya mipaka ya Marekani yakilenga sera za Donald Trump na kuukosoa mwenendo wa uraisi. Huko London maelfu ya watu walikusanyika Jumamosi nje ya ubalozi wa Marekani wakiwa wamebeba mabango na kupiga kelele dhidi ya Trump. Maandamano yaliandaliwa na makundi ya kupinga ubaguzi wa Kiislamu ambao yamelani marufuku ya marufu kusafiri kuja Marekani pamoja na kuishtumu serikali ya Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May kwa kuchukua muda mrefu kukosoa. Kamanda wa kikosi cha juu cha ulinzi nchini Iran anasema Tehran imefanya mazoezi ya kombora na rada jana Jumamosi. Mazoezi haya yamefanyika siku moja baada ya utawala wa Trump kuiwekewa vikwazo vipya Iran kwa jaribio la kombora ambalo lilifanyika wiki iliyopita. Huu basi ulikuwa ni muhtasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.