Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Matangazo yetu ya alfajiri yanaanza hivi sasa, saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu, Februari 6, mwaka 2017. Karibu sana. katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya wito wa upinzani nchini DRC kutaka utekelezwaji wa mkataba wa kuunda serikali ya mpito kabla ya kuzikwa kwa kiongozi wa upinzani Shisekedi. Yani sisi tuta, tutaomba guvernement ya transition iweze kumuzika bwana Kisekedi na onero yote na kuonyesha ya kama alipigania alifanya hii liti tangu miaka na miaka ili kuweza kupata amani ili kuweza kupata demokrasia. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu huko Misri wanajaribu kumhimiza rais Al Fatah Alsisi kufutilia mbali sheria ya wakati wa koloni inayosababisha maelfu ya wapinzani kuhukumiwa vifungo virefu jela na katika makala yetu ya jamii na maendeleo tunatupia jicho zao la mbaazi ambalo linahitajika sana huko Asia. Huku hakuna nchi inayoweza kukidhi mahitaji hayo bado. India ndiyo soko kubwa la mbaazi katika dunia na hata kwa Tanzania nchi zaidi ya asilimia themanini ya mbaazi ambayo tuna export nje inauzwa katika soko la India. India ina uzalishaji wake haiwezi ikakidhi mahitaji ya ndani. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia ya kupitia tovuti anwani ya www VOA swahili.com. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi akisomea taarifa habari. Maelfu ya waombolezaji na maafisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Ubelgiji walikusanyika huko Brussels kutoa heshima za mwisho kwa kiongozi mkongwe wa upinzani wa Congo, Etienne Tshisekedi. Waombolezaji wa Kongo kutoka Ubelgiji na nchi nyingine za Ulaya walihudhuria ibada katika ukumbi mkubwa huko Brussels. Raia mmoja wa Kongo anayeishi Uholanzi, Dido Mambo, alisema amekwenda kutoa heshima kwa mtu mzuri ambaye amewafundisha demokrasia na kuheshimu haki za binadamu, na zaidi ya hayo yote utawala wa sheria. Shisekedi mwenye umri wa miaka thamanini na minne alifariki huko Ubelgiji, mahala ambako alikwenda kufanyiwa uchunguzi wa kiafya. Alikuwa akitarajiwa kuongoza kamati ya mpito kufuatilia utekelezaji wa mkataba wa Kinshasa wa Disemba 31 mwaka jana ili kutayarisha uchaguzi baada ya kumalizika kwa muhula wa pili wa rais Kabila. Wahamiaji kutoka mataifa saba yaliyopigwa marufuku hivi sasa wanaweza kuingia tena Marekani baada ya mahakama moja ya serikali kuu kutengua kwa muda amri ya rais Donald Trump ya marufuku ya safari kuingia Marekani. Ripoti zinasema muungano wa mashirika ya wahamiaji New York umekuwa ukiwasaidia wahamiaji wanaoshikilia hati ya ukaazi green card na wale wenye viza halali ambao wamewasili bila tatizo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa John F. Kennedy. Mwanasheria Camel aliliambia shirika la habari la Associated Press AP hapo jana Jumaapili kwamba hali imerudi kuwa biashara ya kawaida. Raia mmoja wa Iran, Fariba Tarostami, alipokea simu Jumamosi na kufahamishwa kwamba anaruhusiwa kusafiri kuingia Marekani baada ya amri ya mahakama. Mahakama moja ya kukata rufaa ya Marekani imekata ombi la utawala wa Trump kuruhusu mara moja utekelezwaji wa amri ya rais Donald Trump inayopiga marufuku usafiri wa watu kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi. Mahakama ya tisa ya rufaa mjini San Francisco imeuomba utawala wa Trump na jimbo la Washington jana asubuhi kuwasilisha hoja zaidi leo mchana. Abdu Shakur Abud anatusomea zaidi ripoti hiyo. Kaimu mwendesha mashtaka wa serikali Noel Francisco aliwasilisha hoja katika ombi la serikali Jumamosi usiku, inayoeleza kwamba mamlaka ya rais kwa sehemu kubwa ina kinga dhidi ya kukaguliwa na mahakama kuhusiana na nani anayeruhusiwa kuingia na kubaki nchini. Saa chache baada ya jaji wa mahakama ya serikali kuu James Robert katika jimbo la kaskazini magharibi la Washington kuzuia kwa muda amri ya rais iliyotolewa na Trump kupiga marufuku wakazi wa Iran, Iraq, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen wenye viza za kuingia Marekani, rais alianza kumkosoa jaji huyo. Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter Jumapili asubuhi kwamba uamuzi wa Robert ni ujinga na meapa ataigeuza matamshi yake yameshazusha wasiwasi na utata miongoni mwa wanachama wa chama cha Democratic na baadhi ya wanachama wa chama tawala cha Republican wakihoji ikiwa Trump anaheshimu mfumo wa utawala wa kisheria. Siku ya Jumamosi, maandamano yaliendelea katika miji mikuu mingi ya dunia pamoja na nje ya makazi ya Trump ya Mar-a-Lago huko Florida, alikokwenda kupumzika mwishoni mwa wiki hii. Kesi yake itaanza kusikilizwa baadaye hii leo. Kesi kuhusiana na suala la amri ya Trump itaanza kusikilizwa na koti ya kukata rufaa baadaye hii leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais Donald Trump anasema kwamba japokuwa anamheshimu rais wa Russia Vladimir Putin, lakini pengine hawataelewana. Rais Trump alisema ni vyema kuelewana na Russia kuliko vinginevyo, na kama Russia itawasaidia katika mapambano dhidi ya ISIS ambayo ni mapigano makubwa na ugaidi wa kiislamu ulioenea kote duniani, hilo ni jambo zuri. Trump alikuwa akihojiwa na kituo cha televisheni cha Fox News hapa Marekani, katika fainali ya mashindano ya Super Bowl 51 jana Jumaapili. Kiongozi huyo alipoulizwa vipi ataweza kumheshimu Putin ukichukulia historia ya vitendo vyake vya mateso alivyofanya siku za nyuma, Trump aliifananisha Rusia na Marekani akijibu matamshi hayo kwenye televisheni ya CNN hapa Marekani. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell alisema hafikirii kuna uwiano wowote kati ya Marekani na Putin. Baada ya siku sita za maandamano makubwa ya wananchi, serikali ya chama tawala cha Social Democratic huko Romania jana Jumapili ilifutilia mbali hatua ya baraza la mawaziri ambayo ingewalinda wanasiasa wengi kutokana na kushtakiwa kwa ulaji rushwa. Hatua hiyo ya serikali ya Waziri Mkuu Sorin Grindonu imechukuliwa wakati maelfu ya waandamanaji walipojazana kwenye uwanja wa Victoria Square katika mji mkuu wa Romania, Bucharest, kwa siku ya sita mfululizo ya malalamiko. Malalamiko hayo yanaonekana kuwa makubwa zaidi ya kupinga serikali tangu mwaka 1989 pale wananchi walipomwangusha kiongozi wa dikteta wa kikomunisti Nicolae Ceausescu. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapendwa wasikilizaji, kama tunavyojua, baada ya taarifa habari, hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito mkubwa kwa hii leo na hapo mkamiti, habari inaelezaje? Nam, basi ni kwamba wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Misri wanajaribu kumlazimisha Rais Abdel Fattah el Sisi kufutilia mbali sheria inayotumiwa na serikali yake kuwafunga jela maelfu ya Wamisri na mamia kuhukumiwa kifo kwa kubisha kwamba iliondolewa tangu mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na nane. Haya basi, ripoti kamili, najua unaifuatilia Abdu Shakuru. Hebu tueleze ni sheria gani hiyo inayosababisha maelfu ya wamisri kufungwa? Mkamiti, sheria yenyewe ni ile inayojulikana kama sheria ya kusanyika pamoja, ambayo mnamo miaka mitatu iliyopita, majaji wamekuwa wakiitumia sheria hiyo ya kumi ya mwaka 1941 kuwafunga wanaharakati wa upinzani na watu wa kawaida kwa kulalamika au kufanya maandamano dhidi ya Alsisi na serikali yake, na wanatoa hukumu ya jumla ya vifo dhidi ya wa Waislamu wenye kufuata itikadi kali. Vikosi vya usalama vinataja sheria hiyo kuwapa uwezo wa kutumia nguvu dhidi ya maandamano na kupelekea maelfu ya watu kuuliwa katika ukandamizaji, na maafisa wanasema ni kujibu mashambulizi dhidi ya polisi na wanajeshi yanayosababisha vifo vyao. Maafisa wanasema sheria hiyo inahitajika ili kudumisha uthabati na utulivu katika taifa hilo la Kiarabu lenye wakazi wengi zaidi. Sheria hiyo inayopiga marufuku kusanyika pamoja kwa watu watano au zaidi iliwekwa na utawala wa ukoloni wa Uingereza kuwazuia Wamisri kupinga ukoloni kabla ya vita vikuu vya kwanza vya dunia. Watafiti wamegundua kwamba sheria hiyo ilifutuliwa mbali na bunge la mwaka 1928 lakini licha ya kuheshimu uamuzi huo wa bunge serikali mbalimbali za Misri baada ya uhuru zimekuwa zikitumia sheria hiyo inapofaidisha serikali. Muhamed Taha, wakili wa kutetea haki za binadamu Misri, ameiambia Reuters kwamba wengi kati ya wale wanaopatiwa kifungo cha juu na hukumu ya kifo ni wale wanaohukumiwa na jaji kutumia sheria hiyo iliyofutwa na bunge mwaka 1928. Hiyo ndiyo sababu sisi tunawasilisha mashtaka ya kutaka utekelezaji wake ukomeshwe. Serikali na ofisi ya Alsisi hazijajibu ombi la kutoa maoni yao, huku wizara ya sheria ikikataa kutoa maoni yoyote. Wanaharakati wanasema wanajua huenda sheria hiyo isiondolewe, au hata ikiondolewa, wanasema bunge ambalo wanachama wake wengi hivi sasa ni wachama tawala litapitisha sheria kama hiyo nyingine. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanaamini karibu watu elfu arobaini wamekamatwa kwa ajili ya sababu za kisiasa tangu mwaka 2013 wakati jenerali Al-Sisi alipopindua rais aliyechaguliwa na wananchi Mohamed Mursi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kiswahili ya Sauti Amerika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC na hivi sasa basi tuendelee na habari za dunia wa Kamerun wanasherehekea ushindi wa timu yao iliyonyakua kombe la Afrika la mataifa hiyo jana mjini Libreville, Gabon baada ya kuilaza Misri mabao mawili kwa moja. Ushindi huo unamaliza ukame wa miaka kumi na mitano wa simba wa Kamerun na kusherekea ushindi wao wa tano wa kulinyakua kombe hilo. Ushindi ulipatikana kutokana na mkwaju usiotarajiwa wa Vincent Abubakar dakika mbili kabla ya kumalizika mchezo. Misri iliuona mlango wa kwanza katika nusu ya kwanza kutokana na goli la mchezaji wa Aseno Muhamed na kuipatia Misri matumaini ya ushindi baada ya kutoshiriki katika fainali hizo tangu mwaka elfu mbili na kumi, lakini wachezaji wawili walioingia katika nusu ya pili Nicolas na Abu bakar walibadilisha mambo na kuipatia Cameron ushindi waliosubiri kwa muda mrefu. Mtu ambaye alishukiwa kushambulia wanajeshi wa Ufaransa nje ya jumba la makumbusho huko Paris anakataa kuzungumza na wachunguzi. Vyamzo vya, vya sheria ya Ufaransa vimesema wakati wao, baba wa mshukiwa ameliambia Shirika la habari la Associated Press AP kwamba mtoto wake wa kiume sio gaidi. Alisema kwamba ni mtu anayeheshimiwa ambaye hajawahi kuwa na tatizo na mtu yoyote, hajawahi kuwa na mitazamo yoyote ya kisiasa. Raia mmoja wa chama cha kizalendo cha wazungu huko Ufaransa, Marine Le Pen, aliapa kuiweka Ufaransa kwanza wakati anazindua kinyang'anyiro chake cha kampeni ya urais jana Jumapili, akizungumza dhidi ya utandawazi. Uchaguzi wa awali umeonyesha kwamba mijadala ya uhamiaji pamoja na utandawazi inaleta mgawanyiko kote nchini, aliuambia umati katika mji wa Lyon. na mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tukielekea katika ripoti nyingine za waandishi wetu ni kwamba huko Goma, muungano wa vyama vya upinzani Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, wanaomba kutekelezwa kwa mkataba tarehe 31 Disemba kabla ya kuzikwa kiongozi wa upinzani Etienne Chisekedi aliyefariki huko Ubelgiji wiki iliyopita. Wanasema hiyo itakuwa ni heshima kwa vita vyake vya kupigania demokrasia nchini humo. Auster Malivika na ripoti kamili. Vyama hivyo vya upinzani katika muungano wa Rassemblement. Baada ya mkutano wao uliofanyika hapa Goma, wameomba itekelezwe mikataba mbalimbali mbali kuhusu serikali ya mpito, kabla ya shughuli zozote za majeshi yake. Etienne Tshisekedi wa UDPS na kiongozi wa Rassemblement neema vikai lwira ndiye kiongozi wa muungano huo kwa muda mkoa wa kivya kaskazini. Yani sisi tuta, tutaomba Guvernoma ya transition iweze kumuzika Bwana Kisekedi na honeur yote na kuonyesha ya kama alipigania alifanya hii lutte tangu miaka na miaka, ili kuweza kupata amani, ili kuweza kupata demokrasia. Na kama leo tunapata akor yenyewe, imekuwa sinye, ili tuweze kuorganize ma election, ni sababu Bwana Kisekedi alijitolea. Alafu katikati ya hii akor, hatutaweza kumuzika kama hii akor aiyafikishiwa mwisho. Hata hivyo nimezungumza na vyama tawala kupitia msemaji wake Sirile Muhongea akiwa katika mji wa Goma. Kifo chake kimetukia wakati wakongomani wote walikuwa kwenye meza ya mazungumzo, na kutoka kwake mbio katika mwili itaweza kuleta eh, shida kidogo na matatizo, ili mazungumzo ambayo yalitaka kumalizika yafike kwa shaba na lengo ambalo, ndio nitaka kuuliza, unadhani sasa kufariki kueti Sekeli na mazungumzo yakiendelea hali itakuwaje? Ninadhani ya kwamba kila mara watoto wa tumbu moja kama walikuwa na mizozo, huenda wakati wanapata shida kama ya kifo, tofauti zao zinaweza kutatuliwa na wao wote wataona katika lengo moja, na wanaweza kupata utatuzi wa mambo. Upande mwingine, nimezungumza naye mambo kawaya kiongozi wa shirika la kirahia panyiragongo Kivu Kaskazini. Sisi kwa upande wetu, kama vile shirika la raia tunafikiria kwamba uh, sio vibaya uh, uh, ila wa wanamemba wa, wa, wa opposition waweze kuangalia namna gani wanaweza kwanza kuweza kuruhusu kwanza mazishi ya uh, aliyekuwa akigombania udemokrasia katika nchi yetu kwa ukimya, alafu baada ya kumzika ndani uh, hapo mambo ingine ya ya kuweza kutekeleza hiyo mkataba inaweza ikafanyika, na tunafikiria kwamba tena kwa ngambo pia ya serikali nao pia wanapasha kuangalia namna gani ya kuweza kuomboleza hiyo jamaa kubwa ya opposition ambayo imeweza kupoteza mmoja wao, na ambaye alikuwa akisimamia hiyo kikundi ya, ya rassemblement. Kuna wasiwasi kuhusu kufariki kwake Etienne Tshisekedi, ila wapinzani wasemaje? Neema Vikae Lwira. Ah, Serikali haitatuzalazimisha azikwe maana bwana Chisekedi ana jamaa yake ya kibiolojia. Ifahamike kwamba Chisekedi alifariki akiwa katika mazungumzo ya kutafuta suluhu kuhusu serikali ya mpito hapa jini Osere Malivika kumekucha Afrika Goma. Na tukirudi hapa Marekani uchumi wa Marekani uliweza kubuni karibu nafasi milioni kumi za ajira wakati wa utawala wa Rais Barack Obama. Lakini kiwango cha umaskini kiliongezeka pia wakati huo. Wamarekani wengi walimpigia kura Rais Donald Trump, wanasema ni kwa sababu ya kuwa na wasiwasi juu ya hali ya uchumi, na aliahidi kuleta mageuzi makubwa. Lakini kutokana na wabunge wa chama cha Republican wakipendekeza kufuta mpango wa huduma nafuu za afya, kukata baadhi ya miradi ya watu masikini, pamoja na kupunguza gharama za msaada wa chakula, na hivyo kuzusha wasiwasi kwa watu milioni arobaini na watatu. Mwandishi wetu Arupande ametuletea ripoti ambayo Abdu Shakur Abud anaieleza kwa kina juu ya hali ilivyo. Kwa hakika, ripoti inaeleza kwamba hali ni ya hofu na wasiwasi kwa hao mamilioni ya watu wanaoishi chini ya kiwango cha umaskini hapa Marekani. Hiyo ni hali ambayo Dr Monica Fohar anasema watu wengi wa tabaka la chini, hasa wagonjwa, wahamiaji wanaokuja kupokea msaada katika zahanati yake ya Bread For The City inayotoa huduma za bure za afya hapa mjini Washington wanaeleza. Na hivi sasa kuwepo na mgeni katika White House, daktari huyo anasema hali imezidi kuwa ya hofu zaidi. I think... Ninadhani yanayosemwa huko nje yamekuwa ya, ya kukera sana. Baadhi ya watu hawa wameingia upya na uoga baada ya kutaabika na sera za zamani. Kuna hali ya kutokuwa na uhakika maisha yatakuwa namna gani na hali ya hofu. Anasema hiyo ni kwa sababu wengi wa wagonjwa wake wamekuwa wakipata huduma za afya kupitia mpango wa huduma nafuu ya Obamacare, na hivi sasa hawana uhakika ikiwa wataendelea kupata huduma hizo au vipi chini ya utawala mpya. Mkazi wa muda mrefu wa Washington, Brian Nabinte, amewasili katika kituo cha kupokea msaada wa chakula kinachotolewa kwa watu wa tabaka la chini. Akizungumzia Obama Care, anasema hiyo ni muhimu kabisa. Bila shaka tunaihitaji, tukiipoteza itakuwa ni tatizo jingine kubwa kwetu. Mkazi wa kujitolewa Patric Ali aliyenufaika na kituo cha Bread for the City na mradi wa kutoa nguo alipokuwa hana ajira, anasema ana wasiwasi kutokana na kuongezeka mwanya wa mapato kati ya walionayo na wasionayo hapa nchini, vilevile vile kuongezeka kwa hali ya kutofahamikiana kati ya wanasiasa na wananchi wa Marekani. Tangu nilipokuwa katika umri wa miaka ishirini nimetambua mwanya ukiongezeka na kuwa mkubwa bila kujali nani anayeongoza taifa hili. Wasiwasi kuhusiana na mustakbal na jinsi ya kuchanganyisha mambo kuweza kuishi haiwahusu wakazi wa, wa miji mikubwa ya Marekani peke yake, kwani karibu saa mbili na nusu kutoka Washington, katika wilaya ya York huko Pennsylvania, tunaweza kusema maeneo ya mashambani, mmoja kati ya wa wakazi kazi tisa hawana chanzo cha kupata chakula cha kutosha. Mwaka jana taasisi isiyo na faida ya chakula York County Food Bank ilitoa karibu kilogram laki tisa ya chakula kwa makanisa na idara zinazofanya kazi na watu wenye mahitaji msingi ya maisha huko Pennsylvania kusini. Mkurugenzi wa maendeleo ya Foodbank Danny Kraut Altoff anasema, ninadhani ni jambo la kutofumbia macho unapotoka kula chakula cha mchana na kuwaona watu wanaosimama nje ya jengo wakisubiri kupokea chakula wakati wowote wa ule wa mwaka. Maisha ni magumu hapa. Mkulima Grace Gertrude anasema kuna wakati mmoja alikuwa na karibu watu kumi na tatu nyumbani kwake kutokana na kutoweza kumudu maisha na wanategemea msaada kutoka Food Bank. Anasema maisha ni magumu, wanaoishi wakitegemea wanasiasa hawato wasahau wanapojadili juu ya kupunguza miradi ya serikali kuu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa wakati umefika kukuleteni Jamii na Maendeleo. Hii leo basi, tunazungumza juu ya kilimo, hasa kilimo cha mbazi, ambapo Lucy Patrick amezungumza na mtaalamu wa kilimo Daud Clemens Mwakalinga wa shirika la Farm Consultant International ambaye amezungumzia masuala mbalimbali juu ya namna ya kilimo inavyobidi kufanyika na changamoto zake. Hebu tumsikilize. Kwa leo, tutaanza kujifunza mbaazi. Mbaazi ni zao la jamii ya mikunde au kwa kitaaluma tunaita pulses, ambalo linazalishwa katika maeneo mbalimbali katika dunia, lakini kidunia, nchi ambayo inaongoza katika uzalishaji wa mbaazi ni India ikifuatiwa na Canada, China, Brazili, Mayama na nyingine zinazalisha kwa katika levo ndogondogo, lakini hizo ndo the major producing countries katika dunia na katika dunia uh, watumiaji wakubwa wa mbaazi ni jamii ya Asia ndio wanaotumia sana mbaazi na uh, the major importers ambaye anaagiza, anayeingiza mbaazi nyingi duniani ni India. India ndio soko kubwa la mbaazi katika dunia, na hata kwa Tanzania zaidi ya asilimia themanini ya mbaazi ambayo tuna export nje inauzwa katika soko la India. India ina uzalishaji wake haiwezi ikakidhi mahitaji ya ndani. Kwa hiyo walichokifanya India wamepiga marufuku exportation ya bidhaa ya zozote zile za pulses. Kwa sababu soko kule ni kubwa sana na wanachoweza kuzalisha hakikidhi mahitaji ya wananchi wa kule. Kwa hiyo bado kuna huge potential katika soko la India na bado wenyewe hatujaweza kulikidhi kwa Tanzania. Kwa hiyo, hiyo ni, hiyo ni kwa ufupi kwa habari ya performance ya mbazi katika global market. Kwa Tanzania, mbazi inalimwa maeneo kadhaa lakini mainly au kwa wingi sana inalimwa katika Arusha pamoja na Manyara. Arusha kwa upande wa Karatu huko lakini pia Manyara kwa upande wa Babati. Hayo ndio maeneo makubwa. Maeneo mengine ambayo yanalima mbaazi ni kama Morogoro, Tanga, Iringa, Pwani, Mtwara, Tabora, Lindi, Mara, Ruvuma, Rukwa, Mbeya, Kilimanjaro, Kagera, Kigoma na maeneo mengine lakini katika small amount. Lakini mbaazi Tanzania hasa inafahamika inatoka sana sana Babati, kifuatiwa na Arusha. Kwa hata katika soko la India mbaazi ya Babati na Arusha inafahamika zaidi na ina brandi nzuri katika hilo eneo, pamoja kwamba Tanzania ndiyo nchi ambayo inaongoza katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati katika uzalishaji wa mbaazi lakini bado tupo uh, mbali sana below the potential ambayo tuko nayo. Kwa hiyo pamoja na kwamba sisi tunaonekana ni vinara, lakini bado hatujaweza kuitumia fursa au potential tuliyonayo katika kiwango kinacho kidhi au kinacho eleweka vizuri. Sekta hii ya ya, ya ya, ya, mikunde ambao pamoja na mbazi kiwepo kwa Tanzania, ilikuwa bado chini sana, haijawa formalized bado haijawa rasmi. Kuanzia mwaka jana na mwaka huu mwanzoni ndio tulitengenezwa road map ya sekta hii ya mikunde ikiwemo mbaazi, na kwa bahati nzuri pia mimi ni mmoja wa consultant waliohusika katika kutengeneza hii road map ya kuformalize na kustructure hii sekta ya mikunde, iweze tuweze kuitumia uh, fursa zilizopo na kuweza ku create ajira na investment za kutosha katika eneo hilo. Na road map hii ilikamilika na ilizunduliwa mwaka, mwaka huu mwezi wa tano pale na waziri wa, wa, wa, wa kilimo pamoja na waziri wa, wa viwanda ndicho alikuwa bwana huyu Nchemba pamoja na Mheshimiwa Mwijage. Kwa hiyo sasa hivi pamekuwa na effort za serikali kuhakikisha kwamba hii sekta ya mikunde inakuwa formalized na inaweza kuwa ina attract investment za kutosha katika eneo hili ili, ili kwamba tuweze kujitanua katika uzalishaji, katika soko na katika kucreate ajira katika level mbalimbali. Lakini katika system ya upandaji ambayo inayotumika inayopendelewa ni intercropping au kuchanganya na mazao mengine, lakini pia uh, ime, ime, katika research ambazo zimefanyika hata ukichanganya na, na, na, na mahindi hakuna utofauti mkubwa sana wa kupungua au kuongezeka kwa mavuno yake. Ndiyo maana mtu anaona kama nitapanda mbaazi heka moja nikavuna labda gunia tano, nikipanda mbaazi bila bila bila mahindi, bila kuchanganya chochote nikavuna gunia tano, na nikipanda mbaazi na mahindi ninavuna gunia hizo hizo tano au ninavuna gunia nne, anaona ni bora afanye intercropping, kwamba sasa atavuna mahindi na atavuna pia pia mbaazi. Kwa hiyo pia, watu hiyo watu wanatumia fursa kuhakikisha kwamba wanachanganya mbaazi na mahindi kwa sababu distance ya mbaazi ni kubwa kidogo, yaani spesini yake mara nyingi ambayo inatumika ni hamsini kwa tisini ambayo inatosha kabisa kufanya intercropping na zao lingine. Kwa hiyo watu wanatumia hiyo fursa kuhakikisha kwamba wanapanda wa zao lingine wakati wanasubiria kuvuna mbaazi. Wanapata faida pia kuvuna zao lingine. Kwa wale vijana ambao wanakuwa wanalalamika hawana kazi, basi ni imani yangu kwamba hiyo inaweza ikawa ni fursa mojawapo ya kukutoa wewe katika sehemu moja, kukupeleka sehemu nyingine. Hapa tumefika mwisho wa makala yetu kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA. Hayo ni makala yetu ya jamii na maendeleo kwa hii leo, siku ya Jumatatu. Wapendwa wasikilizaji, basi usikose kwa nasi wakati mwingine, lakini kabla ya kuwageni hapa, Mkamiti Kibayasi anatusomea muktasar wa habari. Baraza la seneti la Marekani litaweza kupiga kura mapema leo Jumatatu ili kuidhinisha uteuzi wa rais Donald Trump kwa waziri wa elimu Betsy DeVos kukiwa na uvumi wa kuwepo na mvutano, na hivyo makamu rais Mike Pence atahitajika kupiga kura. Maelfu ya waombolezaji na maafisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ubelgiji walikusanyika huko Brussels kutoa heshima za mwisho kwa kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Congo, Etienne Tshisekedi. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndio nafikia mwisho wa matangazo yetu ya hii leo Jumatatu, Kumekucha Afrika. Katika Super Bowl New England Patriot wamewashinda Atlanta 34 kwa 28. Ni mchezo ambao unapendwa sana hapa Marekani. Ni hayo tu tuliokuwa nayo, wapendwa wasikilizaji. Hapa naona mkamiti amefurahi kwelikweli. Tunasema asanteni kuungana nasi, msikose kwa nasi wakati mwingine, hadi hapo kesho. Nasema kwa aherini.