Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Juma Tatu, Februari 6 mwaka 2017 Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, tunaangalia moja ya sababu za saratani ya utumbo. Ni nini? kuna watu wengi sana ambao wanaenda choo after two days three days even four days bila kuenda choo kubwa, na hiyo chakula ikaa kwa utumbo kwa, kwa muda mrefu na mna hiyo ndio inasababisha hii shida ya, ya, ya, ya saratani ya utumbo. Taarifa kamili utaipata muda mfupi ujao. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Idi Ligongo. Na katika habari nyingine, taarifa ya mkaguzi wa hesabu za serikali ya Kenya ina maana gani? na kwa hivyo inataka, inaonyesha kwamba vita dhidi ya ufisadi lazima ifi, ifikire upya. Na basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, zikisoma kwako na Idi Ligongo. Rais wa Marekani Donald Trump anawaambia Wamarekani kwamba kama jambo lolote likitokea, wa kulaumiwa ni jaji aliyezuia amri yake ya kiutendaji ya uhamiaji inayohusu nchi saba za Kiislamu. Katika matamshi yake kupitia ujumbe wa Twitter, rais amesema haamini kama jaji anaweza kuiweka nchi katika hali kama hiyo. Wiki iliyopita jaji wa mahakama ya Marekani James Robert wa jimbo la Washington alizuia amri ya muda ya kiutendaji iliyowekwa na rais Trump ikizuia wakimbizi kuingia Marekani na watu wengine kutoka nchi saba za Kiislamu ambazo ni Iran, Iraq, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen. Siku ya Jumapili, mahakama ya rufaa ya Marekani mjini San Francisco ilizuia hoja ya utawala wa Trump iliyotaka kurejeshwa kwa marufuku yake ya usafiri. Ikulu ya Rusia, Kremlin, inataka kituo cha habari cha Marekani Fox News kuomba radhi kufuatia kauli ya mtangazaji wake Bill O'Reilly kuhusu rais wa Russia Vladimir Putin. Katika mahojiano na rais wa Marekani Donald Trump, mtangazaji huyo O'Reilly alimwita Rais Putin muuaji baada ya Rais Trump kusema anamheshimu kiongozi huyo wa Russia msemaji wa ikulu hiyo Dmitri Peskov amesema mapema leo kwamba maneno hayo kutoka kwa mtangazaji wa Fox News kwamba hayakubaliki na ni ya kashfa. Na hakika, amesema watapendelea kusikia wanaomba radhi kutoka katika chombo hicho kinachoheshimika. Wakati huo rais wa Marekani Donald Trump amekubali kuhudhuria mkutano wa viongozi wa NATO mwezi Mei kupitia mazungumzo ya siku mbili ya mkuu wa muungano huo Jens Stoltenberg. Mazungumzo hayo pia yalizungumzia mgogoro wa Ukraine kwa mujibu wa taarifa kutoka White House. Taarifa hiyo ilieleza kwamba rais Trump na katibu mkuu wa NATO walijadili namna ya kuwapa ari washirika wote kuchangia ahadi zao za matumizi ya kiusalama. Katika kampeni wakati wa uchunguzi akiwa ni mgombea wa chama cha Republican, Rais Trump alikosoa NATO kwa kuita ni kutia mashaka kwa sababu baadhi ya viongozi wa Ulaya hawatimizi wajibu wao. Lakini kutokana na mazungumzo ya simu ya siku ya Jumapili, Rais Trump ameelezea kuiunga mkono NATO. Rais Trump na Stoltenberg pia walijadili kuhusu uwezekano wa azimio la amani kuhusu mgogoro wa Mashariki mwa Ukraine ambapo kila upande unashutumu kuhusu wimbi lingine la mapigano. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameishutumu idara ya upelelezi ya Misri kwa kuunga mkono majeshi ya upinzani ya Sudan na kuwapa kulichukulia suala la mzozo wa mpaka na majirani zake kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, al Bashir, mshirika mkuu wa Saudi Arabia, alizungumza kwa kirefu kuhusu kile alichokiita mipango ya upanuzi unaofanywa na Iran akisema Marekani kimsingi imeikabidhi Iraq kwa Iran pale ilipomwondoa Saddam Hussein. Saddam, ali, Saddam alivunja mahusiano na Iran Januari mwaka jana, kumradhi, Sudan ilivunja mahusiano na Iran Januari mwaka jana, ikiwa katika mashauriano na Riyadh baada ya Saudi Arabia kuwa katika mivutano na Teheran. Mvutano huo ulichochewa na uamuzi wa Saudi Arabia kumnyonga kiongozi maarufu wa kishia Albashiri. kwa kiasi kikubwa sana anategemea msaada wa kifedha kutoka Saudi Arabia. Na Umoja wa Mataifa umeingiwa na wasiwasi baada ya kuongezeka kwa asilimia 24 ya mauaji ya watoto kutokana na migogoro nchini Afghanistan na asilimia tatu ya mauaji ya jumla ya raia katika mwaka 2016 ikilinganishwa na mwaka mmoja kabla. Hali hiyo imesababisha mauaji zaidi ya raia kufikia 11400 10 ikijumuisha vifo 3500 mwaka jana, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka iliyotolewa na misheni ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan inayojulikana pia kama Yunama. Ripoti iliyotolewa leo mjini Kabul pia imezungumzia asilimia 61 ya vifo vya raia na vitendo vya kujeruhi vinavyosababishwa na makundi yanayoipinga serikali hasa kundi la Taliban. UNAMA imelaumu vikosi vinavyounga mkono serikali kwa kusababisha asilimia 24 ya mauaji, kwa kusema imesababisha kuongezeka kwa asilimia 46 ukilinganisha na mwaka wa 2015. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Baada ya Idi Ligongo kutupa habari za dunia, tunakuja kwenye ripoti na moja kwa moja tunaanzia huko nchini Tanzania, ambapo vita dhidi ya watumiaji na wafanyabiashara wa madawa ya kulevya nchini humo imechukua sura mpya baada ya polisi nchini humo kudai kuwashikilia zaidi ya watu mia moja katika jiji la Dar es Salaam kwa tuhuma za kuhusika na dawa hizo. Mwandishi wetu Idine Chahali anayo taarifa zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es salaam hii leo, kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, kamishna Simon Siro amesema baadhi ya watuhumiwa walitarajiwa kufikishwa katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es salaam kwa ajili ya kuwaombea kiapo kwa hakimu ili kuwaweka chini ya uangalizi wa jeshi la polisi na mahakama kwa muda wa miaka miwili. Kifungu cha sabini na tatu, cha sabini na nne, huwa tunaweza kuomba kwa mheshimiwa hakimu tukiwaombea watuhumiwa kwa kiapo kwamba hawa watuhumiwa tunataka wabadilishe tabia zao kwayo, kwa hiyo tumewapeleka mahakamani kwamba tunaomba mheshimiwa hakimu wawe chini ya uangalizi ya jeshi la polisi na mahakama kwa muda wa miaka mi, miwili, wasifanye makosa tena kusabu, kwa sababu tumechobanini ni kwamba wote tuliwakamata wengine wanakili na wamekwenda kuonyesha hayo madawa ya kulevi. Kwa hiyo kusudio la kwanza ni kwamba wawe chini ya uangalizi wetu. Lakini kusudio la pili la kiapo chetu tunaomba waache hiyo tabia ili wabadilike, wawe raia wema. lakini yata... hata hivyo, Kamanda siri wamesema kwa watuhumiwa waliokutwa na ushahidi wa kutumia au kupatikana na dawa za kulevya watafanyiwa utaratibu wa kuombewa kiapo mahakamani, lakini pia watarejeshwa polisi ili kufanyiwa utaratibu wa kuwashtaki kwa mujibu wa sheria. Kwa hiyo baadhi yao ni pamoja na huyu Omari Micheni Omari mwenye miaka thelathini na miwili lakini pia kuna huyu Wema Sepetu huyu, baada ya kumhoji kwanza, baada ya kuhoji wenzake ambao anatumia nao, walieleza vizuri, sina sababu ya kueleza sana. Lakini baadaye alipokwenda kupekuliwa nyumbani kwake, alikutwa na msokoto wa bangi na baadhi ya karatasi ambazo anatumia kufunga bangi. Kwa hili halina ubishi kwamba sio mtumiaji wa madawa ya kulevya, kwa hiyo tuna evidence ya kutosha. Kwa hiyo yeye, Wema Sepetu, amepelekwa mahakamani kwa ajili ya hiyo binding over. Mahakama ikishatimiza wajibu wake, watamrejesha kwetu sisi, tutamwandalia mashtaka kama kawaida, kwa wakili wa serikali, baadaye atapelekwa mahakamani kwa kesi yake. Kwa ili swala la kusema kwamba kuna mtu ameonewa sijui namna gani si sahihi. Kwa upande wake mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alitoa onyo kwa wazazi na watendaji wa mitaa jijini Dar es Salaam. Maana baada ya siku kumi, kama tukimkamata mtu ana madawa ya kulevya kwenye mtaa wako na wewe hujajishughulisha, tunaweza kuamini una sehemu ya jambo analolifanya linakunufaisha. Lakini na pili, ninawapa siku kumi wazazi, kila mzazi anayekaa kwenye mkoa wa Dar es Salaam ahakikishe anajua mtoto wake kama anatumia madawa au hatumii. Vita ya dawa za kulevya ilipigiwa msumari leo Ikulu jijini dar es salaam na Rais John Magufuli wakati akimwapisha mkuu mpya wa majeshi Venans Mabeyo na wengine aliyofanyia uteuzi wakiwemo mabalozi, ambapo alisema serikali yake haitasita kuchukua hatua kwa mtu yoyote anayejishughulisha na biashara haramu ya dawa za kulevya bila kujali umaarufu wake au cheo chake. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sasa basi, Ligongo, tunaelekea mpaka huko Kenya, ambako ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na mdhibiti huko Kenya, Edward Uko, alioanisha ufisadi kuongezeka katika huduma za umma na makazi, hasa katika maeneo yaliyotajwa ni Mombasa, Embu na Isiolo. Sasa muda mfupi uliopita nizungumza na mchambuzi wa siasa na mwanasheria ajina Ujuang na kutaka kujua hii ina maana gani kwa serikali nchini humo. Taarifa ya mkaguzi mkuu wa serikali kuhusu hali ya mlangula katika eneo mbalimbali nchini inahuzunisha sana, kwa maana inaonyesha kwamba badala ya ugatuzi kusaidia wenyeji ya mikoa mbalimbali kupigana na ufisadi, imezidisha mambo ya ufisadi katika eneo zote nchini, na kwa hivyo inataka, inaonyesha kwamba vita dhidi ya ufisadi lazima ifi, ifikiriwe upya na mbinu za kupigana naye pia lazima zitengenezwe upya. Mbeleni ilikuwa inafikiriwa kwamba vile serikali za mikoa zitakuwa ni ya watu ya hizo mikoa, mambo ya ufisadi itarudi chini, kwa maana itakuwa wenyewe kwa wenyewe, lakini hili arifa ya mkaguzi mkuu wa serikali inaonyesha kwamba matumaini yenu yetu haikwa ya kweli. Kwa hiyo lazima turudi kwenye meza na tichore upya mbinu za kupigana ufisadi, sio tu katika serikali kuu, lakini pia katika serikali za mkoa. Na pengine kitu ambacho unakiona hapa, Agina Ujuang, ambacho kinaweza kufanyika kwa sasa, ukiacha kupambana na kuangalia upya, kwa sababu sasa e, haya ni mambo ambayo yamekuwa yakiendelea sana. Kama unakumbuka, e, taarifa iliyotoka mwaka jana iliwataja wabunge wa kaunti, pengine huko nako nini ambacho unafikiri kingeweza kufanyika zaidi kwa sasa? Inatakikana hii ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali iwekelewe maanani na taasisi zetu za ambazo zinapigana ufisadi hasa uh, ile taasisi ya ambayo ina, sasa inaongozwa na kasisi ya Bakula na taasisi yetu ya polisi ya uchong, uh, ile kitengo ambacho ina kuhusika na kupigana mlangula, zianze kutekeleza hizi ripoti kwa kuchukulia wale waliohusika hatua maksus, ambayo itaonyesha wananchi kwamba kweli serikali inapigana ufisadi, na pia itatakikana ifanyike katika serikali kuu, ndipo tusiwe na, tusiwe na kilio kwamba kunayo utekelezaji ya sheria kwa mapendeleo, iwe inatekelezwa kila upande. Ni mchambuzi wa siasa na mwanasheria nchini Kenya, jina Ojuang akizungumza na VOA Express. Basi moja kwa moja, Idi Ligongo, tuangalia hivi sasa katika masuala ya kupata burudani, nini ambacho kipo kule? Namwona mwanamuziki kutoka Uganda Eddie Kenzo anafanya vizuri kweli kweli. Huyu kijana siku hizi katika eh, muziki Afrika Mashariki na Afrika kiujumla. Sante sana, anakuja kitu chake mbilo mbilo, Eddie Kenzo bido, bido, you drive me crazy. Bido, bido. Baby kea, baby super. Ye baby kea, baby super. Sare sana ni mambo hayo kutoka kwake Eddie Kenzo, msikilizaji na kitu chake hicho, mbilo mbilo taratibu ah, namalizia muziki wake hapa. Sasa basi, tunaelekea katika yale masuala ya hoja kwa hoja kufuatia washukiwa wakuu wa waku ulanguzi wa dawa za kulevya kutoka Mombasa nchini Kenya kuletwa hapa Marekani kujibu mashtaka pamoja na matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu na wake William Ruto kwa vita dhidi ya wa washukiwa wakuu vimeanza. Frank Wang'ombe Ng'ombe, Sofia Salim pamoja na William Rusige wanatoa hoja zao kuhusu hatua hizo na nafikiri si safari mpya kwa sababu unakumbuka juzi kwamba kuna wakati meli fulani imedunguliwa kule kule Mombasa na rais Uhuru mwenyewe. Na kwa hivyo si vita vipya, lakini ni vita vimekuwepo tangu enzi za Saitoti, wakati unajua kwamba hawa watu wakati vita hivyo vilivyoanza, nafikiri hata kupitia mambo ambayo hayajadhibitiwa kabisa, ni kwamba huenda hata kifo cha Saitoti kitokana na hawa walaguzi wa dawa za kulevya. Si vita vipya, ni vita ambavyo vilikuwepo, ni vita haijawahi kushughulikiwa kwa njia ambayo ina-inapasa kwa ushirikiano na serikali ya Marekani na serikali nyingine, labda huenda hivyo vita vikaweza kushika kasi na pengine wao wakafanikisha. Sidhani kuwa wamemaanisha kuwa vita hivyo vimeanza, maanake hii ni hii ni swala ambalo tumelisikia mara kadhaa, wanasema kuwa wanapigana vita na dhidi ya walanguzi wa dawa la kulevya, lakini ma kuwa ni vita wameanzisha, sioni kama ni, ni swala ambalo ni jipya, maanake huwa wanasema lakini hawatekelezi ambacho wanasema. Sidhani wataweza kuwashika, wamekimbizana sana miaka iliyopita na bado hawajapata hata mmoja kwa hivyo sidhani wataweza kufanikiwa mwaka huu, na kwa upande wangu naamini bado vita hivyo vimechelewa, kwa sababu wamekuwa wakitoa ahadi kama hizi serikali kwamba wanapigana na wale vigogo ambao wanaendeleza uuzaji wa madawa ya kulevya humu nchini, lakini tumeona limekuwa tu ni jambo la muda mfupi, alafu baada ya muda hali inarudia tu ile ya kawaida, ingawa tunawapa fursa tukidhania kwamba kutokana na jinsi ambavyo wamesema na zile mbinu ambazo wanasema watatumia, labda mambo yatabadilika na wale wauzaji wa madawa ya kulevya wataweza kukamatwa, hasa wale vigogo alafu, so lazima hili litaweza kupunguka, lakini bado ni jambo tu ambalo tunaliona kama ahadi ya kawaida tu. Sidhani kama wale ambao wapo katika nyadhifa za uongozi na wanajihusisha na madawa ya kulevya wanaweza kutiwa mbaroni, kwa sababu wao ndo wako katika ile nyafasi ambayo wanaweza toa ruhusa kukamatwa kwa wale ambao wanajihusisha na madawa. Wale watakaokamatwa tu ni wale wa kiwango cha chini, wale wauzaji wa kawaida, lakini wale vigogo wenyewe, kwa sababu wana uhusiano mkubwa na wale walio katika uongozi ama wapo tayari katika uongozi, sidhani kama wanaweza wakakamatwa. Na hiyo Mm. Mm. Naam, mwezi wa Februari duniani kote watambuliwa kama ni mwezi wa kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu ugonjwa wa saratani. Nchini Kenya, ugonjwa wa saratani ya utumbo umeanza kuripotiwa sana miongoni mwa raia nchini humo, mbali na saratani nyingine. Mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede amezungumza na daktari na mtafiti wa magonjwa ya saratani Jofrey Mtuma, na amedokezea kuwa huenda mlo wa chapati na nyama ambao upendwa sana Afrika Mashariki wakawa moja ya sababu ya kuongezeka visa vya ugonjwa huo. Hebu tumsikie akieleza zaidi. Ugonjwa wa saratani umesha kuwa kwa wingi, kwa vitu tumeshaona ni kwamba tume change our lifestyle. Maana tulikuwa tunatembea sana, tunakuwa tunakula chakula ile original, ile ya, ya nyumbani, lakini siku hizi tumeanza kula chakula ile iko refined, ile imepetea kwa mashine na na, na hiyo chakula imetolewa sehemu ile nzuri sana inasaidia sana kupunguza ugonjwa wa saratani. Na ndio maana saratani kwa kwingi sana, watu wengi sana wanaathirika na ugonjwa wa saratani. Watu wengi hawajui manake saratani aina uchungu, na watu wengi wanangojea mpaka wanakuwa na uchungu mpaka wanakuwa na dalili, lakini wakati unakuwa na dalili unakuta kwamba hiyo ugonjwa ya saratani kutibu ya inaweza kutibika, lakini ik, iko na shida kidogo. Ile tu tunahimiza watu ni, ni, ni wakuje wafanyiwe screenings. Kumesha sema ni kwamba ni chakula ndio inapatia shida, ni kukosa mazoezi exercises, na kufuta sikara na kunywa pombe. Kila mtu yote anaweza kuwa na saratani. Kuna saratani zile ziko kwa watoto Kwa watoto na saratani ya, misuli. Labda, uh, hii saratani ya, ya utumbo inaanza kuripotiwa sana. Nini labda inaweza kwenda sababisha? Tukikula hii chakula refined. ama ukikula kama, mkate, kama chapati kama mandazi ukikula hiyo chakula na, na, ukikula na, alafu, unakula na nyama. Hiyo hiyo hiyo chakula inakaa kwa utumbo kwa muda mrefu sana. Kuna watu wengi sana ambao wanaenda choo after 2 days 3 days even 4 days bila kwenda choo kubwa, na hiyo hiyo hiyo chakula ikaa kwa kwa utumbo kwa muda mrefu namna hiyo, ndio inasababisha hii hii shida ya ya ya ya saratani ya utumbo hapa Kenya. Ni kwa sababu tunakula refined food, tunakula tunakula chakula mbepetea kwa kwa machine. Ukikula kama chapati na ukula nyama, aina fiber kupunguza saratani ile ile. Iko muhimu sana ni ku create awareness, watu wajue ni kwamba tani iko ile ingine ni waende for ii screening. Screening, ali ile ingine wa, wa, waende treatment. Ni tupunguze refined food alafu tupunguze red meat. Chakula inaotaka tukule sana ni mboga sana sana, sukuma wiki, tukule spinach na terele na zile zingine, alafu Uh, uh, tukule matunda mingi sana maembe, tukule uh, avocado tukule popo na watermelon. Hiyo hiyo ndio matunda iko mzuri sana. Watu wengi sana wanajua wanakula ndizi. Ndizi ni mzuri kama chakula lakini sio mzuri kama ni, ni matunda. Alafu uh, tukule all grain. Ndio maana mtu akiwa na, na kansa tunamwambia akule brown bread ama uh, brown chapati na moja kwa moja Idi Ligongo, tunaangalia lotamba kwenye mitandao hii leo. Na asande, umekuwa ukiangalia kwa umakini kabisa kujua nini ambacho e, kimetanda katika mitandao, na wikendi hii ilikuwa ni bize kweli kweli, e, katika michezo, e, habari mbalimbali juu ya suala zima la vita ya dawa za kulevya nchini Tanzania. Haya, basi habasi, kama unavyozungumza kule nchini Tanzania, kama tuvyoripoti kwenye vyombo vyetu vya habari na hapa pia kwenye vyombo mbalimbali, ni hii vita dhidi ya watumiaji na wafanya biashara wa madawa ya kulevya nchini humo, ambapo leo tu imeripotiwa kwamba zaidi ya watu mia moja wamekamatwa Dar es Salaam. Na si hivyo tu, kama unafahamu mwishoni mwa juma wasanii mbalimbali walitajwa kuhusika E, na hii biashara ya madawa ya kulevya na basi, huko kwenye mitandao idi ni mazungumzo mengi ya sauti inayotembea ya mmoja wa wasanii hao, Wema Sepetu mm -hmm. akizungumzia kuhusu kamatwa kwake, Mlimbwende wa Tanzania wa mwaka elfu mbili na sita nam na moja kwa moja, basi pia amekuwa kitamba e, akizungumza huko jinsi alivyokamatwa, alivyokwenda, alivyo ku kupelekwa nyumbani kwake, hatimaye polisi kwenda kupekua kwenye nyumba yake, ambapo wametangaza kama mvosikia, kwamba e, wamekuta bangi nyumbani kwake. Lakini pia kwenye mitandao wengi wamekuwa wakimzungumzia jinsi yeye mwenyewe alivyozungumza kuhusu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwenye moja ya sauti alizokizungumza, e, kwamba ni kama vile Wema anaona kama anaonewa kwenye swala hili au sakata hii nzima, e, ya madawa ya kulevya. Na sasa pengine uonevu huo unafanyika kwamba kuna shutuma za kuhusiana na, na masuala ya kimapenzi Nam, baina ya watu ambao tayari walishawahi kutuhumiwa e, katika biashara nzima ya dawa za kulevya kwamba kwa nini majina yao haya ha, hayamo e, katika ile orodha, wakati yeye Wema anajiona pengine hana hatia, lakini jina lake lipo. Nam, basi wengi nao kwenye mitandao huko idi wamezungumza sana, wakimwambia waki Wema sepet kwa mfano huu anasema Wema hatakiwi aongee hovyo, maana asifikiri anajibishana na msanii mwenzake au anabifu na msanii mwenzake kama vile Diamond. Aangalia anavyoongea hivyo, anaongea na serikali. Haya, vilevile namwona huyu Kamarobe Abdul Karimu anasema, safi sana wataelewa tu, we maendelea kusema <laughs> haya. James J anasema kwa hakika, mkuu wa mkoa wa Makonda, hii ni vita kubwa, anahitaji msaada endelea kufanya mavu haya. Musa Amin anasema hehe, shughuli <laughs> anamaanisha nini sijui. Kakala mana gani anasema tuni shughuli leo. Savimbi anasema huyu mbona anaonekana anajiamini sana. <laughs> Haya basi, jingine Idi Ligongo, kama ulivyozungumza, ni mataifa ya Afrika, Kombe la Mataifa ya Afrika, mechi ambayo imeleta e, mazungumzo makubwa ni Kamerun hatimaye kubeba lile kombe na hasa baada ya kutoka nyuma na kusawazisha hatimaye kupata bao la ushindi dakika za mwisho kabisa, ya bao hili na sio tu uh, bao la kawaida. Ni moja kati ya mabao maridadi kabisa eh, kuwahi kufungwa katika mchezo wa soka eh, ulimwenguni. Kwa hiyo naamini kabisa itakuwa ni moja kati ya mabao ambayo yatakuwa katika ile orodha ya magoli bora ya mwaka 2017 katika zile tuzo za FIFA, pengine hata uh, tuzo za Afrika Huwezi kujua, na ndio maana basi, ama kwa hakika, hata ukiangalia leo kwenye mitandao mbalimbali e, limeonyeshwa ile bao likirudiwa mara kadhaa, jinsi mpira ulivyochukuliwa mpaka kuingizwa kwenye kichwa cha mtu na kuwekwa ndani <laughs> <laughs> ya goli. Marika anasema alichukua mpira akaweka gambani, e, akampiga mtu kanzu, alafu akafutua fataki <laughs> Wanaliita fataki Baraka. <laughs> <laughs> Ni mpira mkali Jingine hii linayozungumza pia kwenye mitandao ni mpira wa hapa Marekani, American football. Kama mnavyoona ni mpira ambao umekuwa na umaarufu mkubwa, mpaka hali kadhalika Papa kule Italia kutoa ujumbe maalum wa kuwatakia Wamarekani amani katika mpira huu ambao ulikuwa unachezwa jana, na kikubwa zaidi hili ni kwamba mpira huu ulikuwa na mpaka katika dakika za nyongeza akiwa ni, ni, ni mara ya kwanza kabisa kutokea toka dunia iumbwe, toka mchezo huu uanze eh, kwa hapa Marekani katika mchezo wa fainali ambao maarufu unajulikana kama Super Bowl mm kuweza -hmm. kwenda katika dakika za nyongeza, na kwa mara ya kwanza vile vile eh, mtu ambaye amefungwa akiwa amefungwa kwa, za, kwa zaidi ya, ya magoli 20 ama pointi ishirini na kuweza kurejea na kuwa bingwa, maana hakuna aliyetegemea mpaka kipindi cha kukaribia kumalizika mpira Atlanta walikuwa wanaongoza, lakini hatimaye wakajikuta e, wanapoteza mchezo huo. Basi ni hayo tu yaliyotamba kwenye mitandao ya kijamii baadhi e, kwa siku ya leo. Idli Ligongo namwona yuko tayari kabisa kwa muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amekubali kuhudhuria mkutano wa viongozi wa NATO mwezi Mei kupitia mazungumzo ya simu ya Jumapili na mkuu wa muungano huo Jens Stoltenberg. Mazungumzo hayo pia yalizungumzia ya mgogoro wa Ukraine, kwa mujibu wa taarifa kutoka White House. Taarifa hiyo ilieleza kwamba rais Trump na katibu mkuu wa NATO walijadili namna ya kuwapa ari washirika wote kuchangia ahadi zao za matumizi za kiusalama. Ikulu ya Rusia kwa upande wake yenyewe inataka kituo cha habari cha hapa Marekani Fox News kuomba radhi kufuatia kauli ya mtangazaji wake Bill O'Reilly kuhusu ra rais wa Russia Vladimir Putin katika mahojiano na rais wa Marekani Donald Trump. Mtangazaji huyo alimuita rais Putin muuaji baada ya rais Trump kusema anamuheshimu kiongozi huyo wa Rusia. Wakati huo huo, vile vile, rais wa Marekani Donald Trump anawaambia wa Marekani kwamba kama jambo lolote likitokea wa kulaumiwa ni jaji aliyezuia ya amri yake ya kiutendaji ya uhamiaji inayohusu nchi saba za Kiislam. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameshitumu idara ya upelelezi ya Misri kwa kuunga mkono majeshi ya upinzani ya Sudan na kuwapa kulichukulia suala hilo la mzozo wa mpaka na majirani zake kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Al-Bashir hajafurahishwa na kitendo hicho. Asante sana Idi Ligongo, na tunakushukuru kwa kutusikiliza msikilizaji alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine idha ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi adijy ya riami, uh, upande wa pili Saida hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Idi Ligongo, tunatakia wote alasiri njema na kwa hereni.