kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa leo ni jumanne februari 7 mwaka 2017 katika matangazo ya VOA Express hii leo mpango wa vijana uh, wa kiafrika wa marekani yani yali waelezwa kuwa na manufaa makubwa toka kuanzishwa kwake na mimi nilipoteuliwa kwenda YALI wakatuwezesha jinsi ambavyo kwamba tunaweza kusaidia jamii yetu. Lengo letu kubwa sisi ni kuhakikisha kwamba tunafikia mpaka wale watu wa chini kabisa katika jamii yetu. Huyo basi ni mmoja kati ya vijana walionufaika na mpango wa YALI. Mimi naitwa Idi Ligongo. Na mimi naitwa Harizon Kamau. Leo tutakuletea hoja kwa hoja, ambalo swala kuu linalozungumziwa ni mapambano ya dawa za kulevya katika jiji la Dar es Salaam. Hizi mimi binafsi nazipongeza sana, hasa nikimpongeza mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam na ninafikiri anachokifanya ni kitu cha msingi, ni cha maana sana, kwa sababu jambo hili limekuwa la miaka mingi. Basi hizi, hivyo ni vidokezo tu uh, vya yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, leo uko kwenye ulinzi mkali siku moja kabla ya uchaguzi wa rais kufanyika. Kuna hofu kuwa kundi la kigaidi la Al-Shabab huenda likafanya mashambulizi kwenye mji huo ili kuvuruga uchaguzi. Wiki mbili zilizopita, kundi hilo lilifanya shambulizi kwenye hoteli maarufu ambalo liliua takriban watu 28. Maafisa waliojihami wameshika doria mjini humo huku barabara nyingi zikiwa zimefungwa kwa kutumia mchanga, wakati meya wa mji huo Yusuf Hussein Jimale akiomba watu kubaki nyumbani. Rais Hassan Sheikh Muhamed anawania urais dhidi ya wagombea wengine 21 baada ya mmoja wao kujiondoa wa mapema leo. Taifa hilo lililoko kwenye pembe ya Afrika halijakuwa na serikali rasmi kwa miongo mitatu. Mahakama ya rufaa ya Marekani leo itasikiliza hoja kuhusiana na amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais Donald Trump inayozuia wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu kuingia hapa Marekani. Ripoti iliyotolewa na idara ya mahakama inasema kuwa hatua hiyo ni halali kutekelezwa na rais kuhusiana na wageni kuingia Marekani pamoja na wakimbizi. Inasema kuwa hatua ya mahakama ya kusimamisha amri hiyo siyo halali. Majimbo ya Washington na Minnesota yamepinga amri hiyo kwenye mahakama Nyaraka zinazounga mkono hatua ya majimbo hayo ni kutoka kwa mawakili kutoka majimbo mengine 15, shirika la kutetea haki za raia la Marekani na karibu makampuni 100, huku baadhi ya makampuni yakiunga hatua hiyo mkono. John Kerry na Madeleine Albright waliowahi kuwa mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani wamesema kuwa hatua hiyo haikuwa na nia njema na kwamba ilitekelezwa kiholela bila maelezo kamili kutolewa. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wajumbe kutoka chama cha Democratic leo wameshikilia udhibiti wa baraza la Senate wakati wakipinga kwa saa 24 pendekezo la Rais Donald Trump la waziri wa elimu Betsy DeVos kwa kile kinachoonekana kuwa mashindano kuhusu mfumo wa elimu unaofadhiliwa na umma. Warepublican wawili wameungana na Wademokrat katika kupinga Devos, mwenye utajiri mkubwa na ambaye hajawahi kutumika kama mwalimu. Devos amekuwa kwenye mstari wa mbele kupendekeza ushindani wa rasilimali baina ya shule za kibinafsi na zile za umma kwa kuruhusu familia kutumia fedha za umma kupeleka watoto shule wanaoipenda. Kura zinazotarajiwa kwenye baraza hilo la Senate hivi leo ni hamsini kwa hamsini. Iwapo hilo litatokea, basi huenda makamu rais Mike Pence akatumia kura yake kupatia wa Republican ushindi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa serikali ya Syria imeua maelfu ya watu na kuzika miili yao kwenye makaburi ya halaiki kwa kile ambacho limetaja kuwa uhalifu wa kivita na kibinadamu. Ripoti mpya iliyotolewa inasema kuwa kati ya wafungwa elfu tano na elfu kumi na tano 13,000 waliuawa kati ya mwaka wa 2011 na 2015 na kwamba hakuna sababu ya kuamini kuwa mauaji hayo kwenye jela ya Saidana nje ya Damascus yamekoma. Amnesty inasema kuwa wengi wa waathirika wanaaminika kupinga serikali ya Rais Bashar al-Assad. Ripoti hiyo ni kutokana na mahojiano yaliyofanywa na mashahidi wakiwemo walinzi, wafungwa, mahakimu na mawakili. Ripoti hiyo inapendekeza Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kushinikiza Siria kuruhusu uchunguzi ufanywe kwenye jela zilizoko. Serikali ya Siria mara nyingi imekuwa ikikanusha ripoti kuhusu mauaji. Tangu serikali ya Bangladesh ilipotangaza nia yake ya kuhamishia wakimbizi kutoka kabila la Rohinga kwenye kisiwa kilicho eneo la Bengal, wasiwasi mpya ulimpata Muhamed Elias. Elias alitoroka mapigano Myanmar na kutafuta hifadhi Bangladesh. Anasema kuwa anaogopa kupelekwa kwenye kisiwa hicho cha Thengal cha ambacho kilijitokeza miaka kumi iliyopita kwa kuwa kinasombwa na maji mara kwa mara. Anasema walikimbilia Bangladesh wakiamini kupata usalama kwa kuwa ni nchi yenye Waislamu wengi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia hatua hiyo ya serikali yakisema kuwa huenda ikasababisha janga la kibinadamu na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kabila la Rohingya limekuwa likitorokea nchi jirani ya Bangladesh tangu miaka ya sabini, ili kuepuka hali ngumu ya kiuchumi pamoja na mauaji yanayotekelezwa na serikali ya Myanmar. Na kampuni ya usafirishaji ya Uber imesema imeajiri mhandisi kutoka idara ya anga za juu ya Marekani, NASA, katika juhudi za kubuni gari linaloweza kuruka angani. Macmol sasa anaungana na mradi wa uba wa Elevate unaonuia kusaidia makampuni yanayoimarisha magari yake na kushirikiana na serikali katika kubuni sera mpya za usafiri. Uba imesema kuwa inajiona ikiwa mwanzilishi wa gari zenye uwezo wa kuruka kama ndege na sizizo kuwa na mlio wa kelele, ambazo gharama yake ni nafuu na zenye uwezo wa kuundwa kwa wingi. Uba inalenga gari yenye kutumia umeme na uwezo wa kuruka angani ikiamini kwamba hilo litawezekana katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Moore anasema anaamini kutakuwa na mifano ya majaribio ya gari za aina hiyo zinazoendeshwa na marubani wa kibinadamu katika kipindi cha mwaka mmoja hadi mitatu ijayo. Naam, kama unajiunga nasi hivi sasa, basi unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo tunaanzia nchini Kenya. Taasisi ya serikali ya Marekani ya kutoa mafunzo ya uongozi eh, kwa vijana barani Afrika maarufu kama YALI imeonekana kufanikiwa pakubwa tangu kuanzishwa Tayari baadhi ya vijana wameanzisha biashara zao binafsi kutokana na mafunzo ya mradi huo ulioanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na, na rais mstaafu wa Marekani Barack Obama nchini Kenya. Vijana waliofaidika na mradi huo wameanza kurudi katika jamii na kuanzisha miradi ya kuwafunza wenzao waliokosa nafasi hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhammed na ripoti kamili. Taasisi ya Young African Leaders Initiative maarufu kama YALI imekuwa na manufaa makubwa barani Afrika huku vijana waliofuzu katika mafunzo hayo wakianzisha miradi katika jamii. Baadhi ya vijana mjini Mombasa waliofuzu kutoka Kwale walijiunga pamoja na kuanzisha mpango wa kutoa mafunzo hadi vijijini, huku wakilenga vijana wenye ubunifu wa biashara, uongozi na kutunza mazingira. Amani Katana ni kiongozi wa shirika linalojiita YEPI. YALI imenisaidia pakubwa sana, na namshukuru sana President Barack Obama kwa kunipatia mimi hii fursa. Yeye ndio mwanzilishi wa YALI na mimi nilipoteuliwa kwenda YALI wakatuwezesha jinsi ambavyo kwamba tunaweza kusaidia jamii yetu. Lengo letu kubwa sisi ni kuhakikisha kwamba tunafikia mpaka wale watu wa chini kabisa katika jamii yetu kwa sababu ukweli ni kwamba si kila mmoja atakayeenda ile programu ya YALI. Kwa hiyo sisi ambao kwamba tumepitia ile programu ya YALI tunaona kwamba uh, tuiendeleze huku vijijini kupitia shirika la YEPI. Wanasema wamefanikiwa kuwafunza zaidi ya vijana elfu moja pwani ya Kenya huku wakilenga kuwafikia takriban vijana elfu tatu ifikiapo mwaka ujao elfu mbili kumi na nane. Huyu hapa ni Livina Awar, ambaye pia ni mshiriki wa shirika hilo. tunalenga kutrain vijana wale ambao wako katika biashara tayari, kuwapa fursa ama platform ambao wanaweza kuja wa showcase, uh, idea zao ama biashara ambazo wanaziendeleza, na pia kuwasaidia wale ambao bado hawajaanza, lakini wangependa kuanzisha biashara. So ningependa kuwasaidia wenzangu ambao wako hapo nje na bado hawajaanza ama wako katika harakati za kuanzisha biashara zao kujiendeleza kanda ya Afrika mashariki na kati na jumla ya mataifa 14 yanayofaidika na mradi wa YALI ikiwa ni pamoja na Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Ethiopia na kadhalika. Mkurugenzi mkuu wa YALI Afrika mashariki na kati, Mak McCod, ameiambia VOA kuwa takriban vijana elfu moja wamefuzu kufikia sasa, na kushauri vijana wanaopata mafunzo hayo kuanzisha miradi kusaidia jamii. Aidha, McCod amepuuza madai kuwa huenda utawala wa sasa nchini Marekani utakatiza mradi huo licha ya kwamba ulioanzishwa na rais aliyeondoka mamlakani Barack Obama. Tumeona usiku wa leo vijana wadogo waliofaidika na mpango huu wamechukua ujuzi waliopata na kuregesha tena katika jamii. Wameanzisha mashirika yao wenyewe na hii inafurahisha, inaonyesha wazi kwamba YALI imeleta manufaa. Nimetembea katika mataifa mengi ya Afrika Mashariki na Kati na nimeshuhudia matukio yake kwa macho yangu mwenyewe. Vijana wadogo wanafanya kazi katika mazingira magumu, lakini wanaleta mabadiliko. Utafiti uliofanywa na taasisi ya YALI unaonyesha asilimia 60 ya watu barani Afrika wako chini ya umri wa miaka 35 na hivyo kuna umuhimu wa kujenga misingi ya uongozi Salma Muhamed, VOA, Mombasa. Shukrani kabisa, Salma Mohamed, VOA Mombasa. Mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express, na moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo sakata la dawa za kulevya linaendelea kufukuta kweli kweli. Watuhumiwa kumi na tatu wa matumizi ya dawa za kulevya, wakiwemo wasanii, wamepandishwa katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam ambapo hapo kupitia hati ya kiapo ya jamhuri mahakama imetoa masharti ya kuwa chini ya uangalizi wa jeshi la polisi na mahakama kati ya mwaka mmoja hadi mitatu kwa ajili ya kuangalia mwenendo wa tabia. Dina Chahali mwandishi wetu huyu wa jijini Dar es Salaam na ripoti kamili upande wa jamhuri chini ya kiapo cha mkuu wa kitengo cha polisi cha kupambana na dawa za kulevya ASP Denis Mnyumba umeiomba mahakama kutoa kiapo kwa watuhumiwa ikiwemo uangalizi wa kipindi kisichozidi miaka mitatu huku wahusika wakitakiwa kuripoti polisi mara mbili kwa mwezi ili kuangalia mwenendo wa tabia zao. Hata hivyo, watuhumiwa hao wametakiwa kutoa dhamana kwa viwango tofauti kati ya shilingi milioni kumi na milioni ishirini na mpaka VOA inaondoka mahakama ya Kisutu haikujulikana waliotimiza masharti ya dhamana. Baadhi ya watuhumiwa waliopandishwa kizimbani leo ni pamoja na Khalidi Muhamedi Tid Hamidi Salumu Chambuso Rachel Tunda Joan huku shauri linalomhusu msanii Wema Sepetu ikieleza halijawekwa wazi, hivyo bado wanashikiliwa katika kituo kikuu cha polisi jijini Dar es Salaam. Watu wengine maarufu kadhaa nao inasemekana wanaendelea kuhojiwa juu ya tuhuma hizo za kujihusisha na madawa ya kulevya. Katika hatua nyingine, VOA imefanya mahojiano na baadhi ya watumiaji wa dawa za kulevya maarufu kama mateja katika eneo maarufu la Karume, ambapo walizungumzia hali ya sasa ya udhibiti wa dawa za kulevya na athari wanazozipata hususan sisi vijana ambao tuna utwanga huo nazuru hata afya kwa ujumla. Ukitaka kujua uvundo wa ngoma, uingie uicheze. Mimi nawashauri ujue, waone mifano, ujue kwa wenzao ambao waliotangulia katika mambo haya, wakiona mfano huo basi watoke kabla ya kuingia. Tesa sana so vipi dadangu? wangu wenyewe tunaona sawa madawa yapote, atabia tu bora madawa tu kwanza yapotee, tutakunywa tabia tu au sio, sister? Masala makubwa, unakuta ukikosa ile kitu unaalisha watu wamelala na rosto pale, unaalisha unatapika, unakuta huna nguvu hata utembea, unashindwa. Ndio maana unakuta wengi wanashindwa na ili zoezi la kuacha madawa. Mateja hawa wameiomba serikali kuwarahisishia kupata tiba ya kupambana na athari za kuacha dawa za kulevya kuliko kuendelea kuwakamata na kuwaweka ndani. Hawa viongozi watatusaidia vipi sisi? Ujue pindi tutakapokuwa tumeacha ghafla kama hivi sasa hivi, ujue amesha utokomeza, hauonekani au sio bwana? Watu wanalala ovyo, wanajinyea ovyo au sio bwana? Eh, <laughs> usicheke dadangu, ujue ni vitu, vitu ambavyo serious. Unavuta madawa sasa hivi, haukai dakika tano, unasikia hamu ya kuvuta aukai dakika kumi unasikia hamu ya kuvuta. Mi naona ni sawa tu kwa jambo hilo aloliamua mheshimiwa Rais na Makonda wake. Tokea katikati ya wiki iliyopita, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alianzisha operesheni maalum ya kupambana na wanaojihusisha na dawa za kulevya, ambapo mpaka jana watu zaidi ya mia moja walihojiwa. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Nam ripoti hiyo ya Dina cha hali, ambayo hivi sasa inaendelea kuvuma kwelikweli katika mitandao mbalimbali eh, ya nchini Tanzania. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika kuangalia burudani ya muziki, na hii leo tunaye Lady JD hapa akiwa amemshirikisha Spice, wanakuambia eh, kibao kitamu kabisa hiko mambo ya mahaba hayo. We'll we'll we'll we'll. Haya basi Ledi JD hapa eh, na huyu kijana wa Kinigeria ambaye imeshatangazwa rasmi kwamba hawa watu ni wapenzi. <laughs> Kwa kweli basi <laughs> labda ndio <laughs> wakausindikiza na mwimbo wanasema together yeah. Kibao kitamu kabisa. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Haya basi, moja kwa moja tunaelekea katika. Kama huna kazi, naamini hapo ulipo kwa namna fulani umeshawahi kucheleweshewa mshahara wako na ukalalamika kwelikweli. Sasa leo, mfanyabiashara eh, kutoka nchini Kenya aliyebandikwa jina la Blacky amesema hulka ya waajiri ya kuchelewesha mishahara ni dhuluma kubwa, na ndiyo maana yeye kaamua kufanya biashara zake mwenyewe bila kuchagua. Mi naitwa Blacky kwa hii kiwanja, jina ambalo linajulikana nilianza kazi kutoka 1999 kazi nilionayo mimi ni ya biashara ndogo ndogo, naendelea bado, sijaona ubaya katika biashara ndogo ndogo kama kuuza nguo, kuuza mfuko, vile viatu na biashara kadhalika, kama tomato, ndizi, nini. Sina biashara moja, iko na bibi iko na watoto nilionao, wanasoma wa kwanza. It hakuna changamoto yote ambayo napata mimi, nashukuru. Mwanzo liajiriwa, kaona kuajiriwa Sioni mafanikio vizuri, kaona heri ufungue biashara zangu ndogo ndogo mwenyewe kibinafsi. Naona kidogo inasonga mbele, saa hii naona kidogo kuna mafanikio kidogo napata mm. Aa, kidogo manispaa wanasumbua, lakini tunashukuru kwa u muda kidogo wametulia, tunashukuru kwa muda wametulia, lakini wa... amba kuacha hizo kazi za kuajiriwa ni sababu ya kuwa mshahara, penginepo huwezi ukapawa wote, unapawa mshahara kidogo, ndio kaona kidogo hapo ni heri jifungulia biashara zangu mwenyewe ndogondogo kwa kushauri vijana kama vijana wenzangu wazingatie mambo ya biashara. Ambao wanaingia mambo ya madawa, hiyo waachane nayo, waachane na mambo ya madawa. Madawa kwa kulingana mambo ya ugaidi, waachane nayo, wazingatie mambo ya maisha kuhusu biashara. Biashara haiwezi kutupa mwanadamu mm. Nam katika hoja kwa hoja hii leo, wakazi kutoka mkoa wa Njombe, Amos Simsanga na Lutahiwa Busisi wa mkoani Kagera nchini Tanzania, wanaelezea jitihada za serikali ya Tanzania kupitia mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda za kufichua na hatimaye kuwakamata watuhumiwa watu wa dawa za kulevya. Mimi kama Amosi Msanga, kwa kweli juhudi hizi mimi binafsi nazipongeza sana, hasa nikimpongeza mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam na ninafikiria anachokifanya ni kitu cha msingi, ni cha maana sana, kwa sababu jambo hili limekuwa la miaka mingi, limekuwa ni tatizo ambalo limeendelea kuharibu kizazi hiki cha sasa. Kiukweli hata mimi pia naungana na mwenzangu Amosi Msanga pamoja na mkuu wa mkoa kuliona hili ni kwa nini viongozi wengine wameshindwa kuliona hili kabla, kwa sababu swala hili naamini halikuanza jana au mwezi uliopita au mwaka limekuwa ni la muda mrefu, na si kwamba wanaouza unga hawafahamiki. Mimi naamini wanafahamika, wanajulikana, na jitihada hizi nazipongeza sana. Ninachokiomba na kukisihi sana, mkuu wa mkoa asife moyo, akazane kuongeza juhudi, na viongozi wenzake washirikiane naye kwa karibu sana, na hata sisi wananchi wale ambao tunawafahamu au tunawahisia, maadamu wakithibitika kwamba hawa wanauza unga na wakakamata, kwa kweli sheria ichukue mkondo wake. Hatuna namna. ha, viongozi walotangulia hata kabla ya Mwheshimiwa mkuu wa mkoa huyo Paulo Makonda, uh, wengi tu walikuwa wanalijua na wanalijua na naamini kwamba baadhi ya viongozi wanahusika katika uh, ishu hii ya uingizaji wa madawa ya kulevya. Taiwa Busisi, nafikiri maoni yako na mawazo yako mimi pia nimekupata. Lakini kuna maalum nazungumza yeah, kwamba viongozi waliotangulia walikuwa walioni mpaka viongozi waliopo sasa wanaliona. Mimi katika hoja yeah, yako hiyo nafikiri uko sahihi, sio kwamba walikuwa hawalioni, inawezekana walikuwa yeah, wanaliona, lakini kwa upande mwingine, wakati fulani mambo haya huwa yanakuwa ni magumu sana mtu kujiingiza moja yeah, kwa moja, kwa sababu unapotazama kushoto unatazama na kulia, unaweza ukaona unabaki peke yako katikati, kwa hiyo unashindwa yeah, kuchukua hatua. Sasa kwa sasa hivi kwa bahati nzuri ni kwamba aliye juu kabisa Mheshimiwa Rais anaonekana kabisa anafanya kazi, yuko siriazi. Lakini niseme tu kwamba a, pamoja na kuliona hili kwa mkuu wa mkoa huyo a, naomba tu kwanza wasiendelee zaidi zaidi kuwakandamiza hawa watumiaji. Kwanza kabisa waangalie mzizi wenyewe unatokea wapi na waweze kuuchimba na baada ya kuuchimba waweze kuutoa ili tuone kama tutaweza kukomesha swala hili. Na ndio maana nimemsikiliza hata katika hotuba ya jana, anasema kwamba yeye, kamata mtu bila kuangalia uso wake, yaani usitazame huyu ni nani, yeye ana cheo gani, yeye ni nani, wewe kamata. Kwa hiyo sasa, kama yeah. mtu wa juu ameshatoa sauti kama hiyo, ina maana hata mtu wa chini anapata nguvu. Madawa ya kulevya hayapatikani Dar es Salaam peke yake, madawa ya kulevya yako nchi nzima, na watu wanaohusika sio watu wadogo, ni watu wakubwa lakini juhudi zinazofanyika yeah, sasa hivi zimetokana na kiongozi wa juu ambaye yeye ameshaonyesha msimamo wake. Angekuwa dhaifu yule yeah, pale juu, mambo haya isingekuwa rahisi, pia angeendelea kuwa jambo tete, na ambayo lingeendelea kuangamiza kizazi hiki cha vijana wetu. Swala hili liko hata huku Bukoba Kagera, lipo naamini kwamba mambo yatakuwa mazuri na nchi yetu itakaa katika hali ya usalama. Sasa ni tunaendelea katika BOE Express kutoka jiji kuu la Marekani. Naona Idi Ligongo amejiandaa kweli kweli kutudokezea yanaovuma mitandaoni. Kazi kwako. Naam, Harrison Kamau, kama ulivyosikia katika ripoti ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali, hali kadhalika katika hoja kwa hoja, e, swala kubwa sana ambalo limegubika nchi ya Tanzania hivi sasa ni harakati za e, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda za kupambana na watu ambao wanahusishwa na dawa za kulevya iwe kutumia, kusambaza ama kuuza. Vile vile sasa, leo katika yavumayo mitandaoni ndicho ambacho tunaanzia nacho eh, na kile ambacho kimetikisa nchi hivi sasa ni bunge la Tanzania ambalo linaendelea mjini Dodoma, na wabunge wengi kwelikweli wameweza kujitokeza kuonekana kwamba kuwa na mashaka na hii kampeni ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. Na leo sasa, katika bunge, mmoja kati ya wabunge wa bunge hilo la Tanzania ambaye maarufu sana anajulikana kama Msukuma. E, Msukuma maana yake ni moja ya jina la kabila moja ambalo linapatikana katika eneo la maziwa makuu katika mikoa ya Mwanza na, na, na Shinyanga. Sasa Msukuma yeye anasema kwamba huyu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda ana majumba mengi jijini Mwanza na jijini Dar es Salaam, katika muda mfupi ambao wamekuwa katika uongozi fedha ametoa wapi? Ni shutuma hizi ambazo bado hazijathibitishwa. Lakini vilevile akaendelea vile kusema kwamba mkuu huyu mku wa mkoa amekuwa akisafiri e, katika nchi mbalimbali, hali kadhalika amekuwa akipangishia watu wake wa karibu majumba ya kifahari e, katika majiji makubwa. Sasa pengine yeye ndiye anayehusika na dawa za kulevya, isipokuwa anawaficha hao ambao, kwa sababu amezungumza, kwa nini wanaopelekwa mahakamani ni wale wanaonekana ni wasanii wa bongo fleva wa filamu eh, na kadhalika. Sasa maoni ni mengi kweli kweli. Eh, Juma Zuberi anasema kwamba haiwezekani muuza dawa za kulevya akawa ni msanii. Ina maana hawa wasanii wote wa Tanzania wanajihusisha na dawa za kulevya? Na je, hiyo ni hatua sahihi? Zubeda Abdallah anasema kwa kweli, nia ni njema kabisa katika kuhakikisha kwamba dawa za kulevya zinazuiwa nchini Tanzania, lakini je, hii ni njia sahihi? Sasa tukiachana na hili, tukielekea nchini Kenya eh, kwenye swala la, la muungano wa NASA eh, Harrison Kamau, tulikuwa hata mimi nawe tunajadiliana hapa juu ya habari hii ambayo inavuma kweli kweli juu ya Kalonzo eh, Musyoka. Ni kweli kabisa, unajua kwamba joto la kisiasa linaendelea kupanda na sasa lililoko ni li kwamba dunia yote na hasa Kenya na wapiga kura wanatazama muungano huu wa upinzani kwa jina NASA utakuwaje? Maanake Kalonzo Musyoka, aliyekuwa wakati mmoja makamu rais, anasema kwamba watu wake wamesema yeye ndiye atashika bendera ya NASA, lakini hata hivyo pia anasema kwamba watagomba watawania urais wakiwa wote ndani ya NASA na atakaibuka kuwa bora zaidi, basi atashika bendera. Sasa inakuwa ni kama anazungumza maneno mawili kwa wakati mmoja, anasema kwamba yeye ndiye mshika bendera, kwa wakati mwingine pia anasema atakayekuwa bora zaidi ndio atashika bendera ya NASA. Sasa linalobaki ni kuona vigogo wa kisiasa nani, nani atakayeshika bendera na kabisa, uh, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga naye E, ni moja kati ya kigogo ambao wanataka. Kwa hiyo maoni ni mengi kweli kweli juu ya suala hili, lakini kwa hayo basi tunakamilisha e, yale machache ambayo yamevuma katika mitandao. Na Harrison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Mji mkuu wa Somalia Mogadishu, leo uko kwenye ulinzi mkali, siku moja tu kabla ya uchaguzi wa rais kufanyika hapo kesho. Mahakama ya rufaa ya Marekani leo itasikiliza hoja kuhusiana na amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais Donald Trump inayozuia wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu kuingia hapa Marekani. Wajumbe kutoka chama cha Democratic leo wameshikilia udhibiti wa baraza la Senate wakati wakipinga kwa saa 24 pendekezo la Donald Trump la waziri wa elimu Betsy DeVos kwa kile kinachoonekana kuwa mashindano kuhusu mfumo wa elimu hapa Marekani. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa serikali ya Siria imeua maelfu ya watu na kuziika miili yao kwenye makaburi ya halaiki. Tangu serikali ya Bangladesh ilipotangaza nia ya yake ya kuhamisha wakimbizi kutoka kabila la Rohingya, kumekuwa na tishio kwamba wana wasiwasi wa kuhamishiwa maeneo yasiyo salama. Muktasari wa habari wa Harison Kamau unatukamilishia matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya Uh, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Harrison Kamau. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC, tunakumbia ala siri njema.