Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Februari tarehe 7 mwaka naonuwa 2017 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi na 19, 22, 107.5 Nairobi, Kenya na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana katika matangazo yetu hii leo. Washukiwa zaidi wa dawa za kulevya nchini Tanzania wafikishwa mahakamani, lakini wanasheria wanasemaje kuhusu haki za wale majina yao yaliyowekwa hadharani? Huyu mtu aliku anajihusisha na kosa ambalo mmelitaja, usaidi wenu mpelekeni mahakamani, mtu astakiwe. Lakini e, tayari hawa watu kama nilivyosema mwanzoni wana taswira zao kwenye jamii uh. Na leo katika makala ya wanawake ni kwamba uh, wanawake kutoka mataifa mengine ya Afrika wanaoishi nchini Kenya walalamikia kuhusu wanavyochukuliwa nchini humo. Shida hivyo hivyo, maana siendi hospitali, naogopa nitaenda kukamatwa, mara siendi wapi, na ogopa nitaenda kamatwa. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu leo hii, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mahakama ya Rufaa ya Marekani leo itasikiliza hoja kuhusiana na amri ya kiutendaji iliyotolewa na Rais Donald Trump inayozuia wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu kuingia hapa Marekani. Ripoti iliyotolewa na idara ya mahakama inasema kuwa hatua hiyo ni halali kutekelezwa na rais kuhusiana na wageni kuingia Marekani pamoja na wakimbizi. Inasema kuwa hatua ya mahakama kusimamisha amri hiyo siyo halali majimbo ya washington na minnesota yamepinga amri hiyo kwenye mahakama nyaraka zinazounga mkono hatua ya majimbo hayo ni kutoka kwa mawakili kutoka majimbo mengine 15 shirika la kutetea haki za raia la marekani na karibu makampuni mia moja huku baadhi ya a makampuni yakiunga hatua hiyo mkono john kerry na madeleine albright waliowahi kuwa mawaziri wa mambo ya nje wa marekani wamesema kuwa hatua hiyo haikuwa na nia njema na, na kwamba ilitekelezwa kiholela bila maelezo kamili. Makundi ya kutetea haki za bin adam, baadhi ya wabunge wa Marekani, maafisa wakuu wa kijeshi waliostaafu, pamoja na mabalozi wana wasiwasi kuhusu swala la Rais Donald Trump la kutetea Rais Vladimir Putin wa Russia kwenye mahojiano yaliyoonyeshwa Jumapili kupitia televisheni ya Fox kabla ya fainali ya mpira wa miguu siku ya Jumapili. Trump alielezea heshima yake kwa Putin wakati mwendesha wa kipindi Bill O'Reilly alipomuuliza Trump kuhusu madai ya Putin kuwa muuaji. Trump alijibu kwa kusema tuna wauaji wengi, unafikiriaje nchi yetu? Pia wapo. Kremlin iliomba shirika la habari la Fox kuomba msamaha lakini O'Reilly alipuzilia ombi hilo kwenye kipindi chake usiku wa Jumatatu, akisema "Russia inaweza kungoja hadi mwaka wa elfu mbili na Mapema leo kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amekana kumfahamu Putin au kuwa na ushirikiano wowote ule wa kibiashara naye. Na serikali ya Kenya chini ya uongozi wa rais Uhuru Kenyatta ilichukua takriban miaka mitatu kutekeleza ahadi ya kuanza kuwanunulia wanafunzi wa shule za msingi kompyuta. Baadhi ya shule tayari zimeanza kutumia laptop hizo, na wapinzani wa serikali wanahofu kama ahadi hiyo itatimizwa. Mwandishi, tish, mwandishi wetu kutoka Mombasa Janet Mukiria ana ripoti zaidi. Hatua ya kwanza ya kisomo ni pale mtoto mchanga anapofunzwa kuandika na kusoma, na hapa mwalimu anatekeleza jukumu hilo darasani. Moja ya ahadi ya serikali, Rais Uhuru Kenyatta alipoingia mamlakani nchini Kenya ni mradi wa tarakilishi kwa watoto wanaojiunga na shule za msingi nchini humo. We will ensure that all students joining class one next year. Mradi huo umetekelezwa baadhi ya shule nchini Kenya na unalenga kusambazwa kote nchini. Kando na tarakilishi hizo kuwafunza watoto wa shule za msingi masomo ya kiteknolojia, zina manufaa zaidi. Wataalamu wanaeleza kuwa tarakilishi hizo zinasaidia watoto wasioelewa masomo kwa haraka darasani. Kwa wanafunzi werevu kielimu, wengi hupendelea kujiunga na taaluma zi, rasmi kama vile rubani, uhandisi na udaktari. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, leo uko kwenye ulinzi mkali siku moja kabla ya uchaguzi wa rais kufanyika. Kuna hofu kuwa kundi la kigaidi la Al Shabab huenda likafanya mashambulizi kwenye mji huo ili kuvuruga uchaguzi huo. Wiki mbili zilizopita, kundi hilo lilifanya shambulizi kwenye hoteli maarufu ambalo liliua takriban watu 28. Maafisa waliojihami wameshika doria mjini humo huku barabara nyingi zikiwa zimefungwa kwa kutumia mchanga, wakati meya wa mji huo Yusuf Hussein Jimale akiomba watu kubaki nyumbani. Rais Hassan Sheikh Mahmud anawania urais dhidi ya wagombea wengine 21 baada ya mmoja wao kujiondoa mapema leo. Taifa hilo lililoko kwenye pembe ya Afrika halijakuwa na serikali rasmi kwa miaka mitatu sasa wajumbe kutoka chama cha Demokratic leo wameshikilia udhibiti wa baraza la Senate wakati wakipinga kwa saa 24 pendekezo la rais Donald Trump la waziri wa elimu Betsy Devos kwa kile kinachoonekana kuwa mashindano kuhusu mfumo wa elimu unaofadhiliwa na umma. Wa Republican wawili wameungana na Wademokrat katika kupinga Devos, mwenye utajiri mkubwa na ambaye hajawahi kutumika kama mwalimu hapa nchini. Devos amekuwa kwenye mstari wa mbele kupendekeza ushindani wa rasilimali baina ya shule za kibinafsi na zile za umma kwa kuruhusu familia y kutumia fedha za umma kupeleka watoto shule wanayoipenda. Kura zinazotarajiwa kwenye baraza hilo la Senate hivi leo ni hamsini kwa hamsini. Iwapo hilo litatokea, basi huenda makamu rais Mike Pence akatumia kura yake kupatia Warepublican ushindi unaohitajika. Maafisa wa Afghanistan wanasema shambulizi la bomu la kujitoa mhanga karibu na jengo la mahakama kuu mjini Kabul limeua takriban watu 20 na kujeruhi wengine 40. Wengi walioadhiriwa wanasemekana ni wafanyakazi wa mahakama hiyo, ingawa hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Hakuna kundi lililodai kuhusika kufikia sasa. Shambulizi hilo limekuja siku moja tu baada ya ripoti kutoka Umoja wa Mataifa kusema kuwa ghasia nchini Afghanistan zimejeruhi zaidi ya watu 11400 pamoja na kusababisha vifo takriban 3500 mwaka uliopita, na kwa hivyo kuufanya mwaka wenye maafa zaidi tangu mwaka wa 2009. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na tukiendelea na habari zetu za dunia, ambapo hivi sasa sakata kubwa nchini Tanzania ni kuhusu majina ya washukiwa wa dawa za kulevya ambao inadaiwa wanatumia na kusambaza vilevile vile dawa hizo, wamekuwa wakifikishwa mahakamani. Mwenzangu Sande Shomari ameongea na mmoja wa wanasheria wa nchini Tanzania kujua haki za wale wote ambao wametajwa majina yao. Kwa taarifa nilizozisikia leo, nimesikia walipelekwa mahakamani baadhi yao, na wamepewa, watakuwa chini ya uangalizi wa polisi, wamesaini, wamesaini dhamana. Kuna ambao nimeambiwa wamesaini dhamana kwa kiasi cha milioni kumi na kuna wengine nimesikia wamesaini dhamana kwa Uh, milioni ishirini. Kile ambacho naona ni, ni, ni kama polisi hawana ushahidi wa moja kwa moja wa watu hawa kuhusika na makosa ya dawa za kulevya, na kutokana na hilo wanawa, wanakuwa wanawaangalia. Kuna wakati mwingine polisi wanakufanyia uchunguzi bila wewe kujua. Kwa kawaida hiyo kunakuwa kuna faili linaitwa faili la uchunguzi. Inavyoonekana polisi walitegemea kutokana na taarifa za mkuu wa mkoa labda kungekuwa na ushahidi uh, wa ambao wahusika unawapeleka moja kwa moja kwenye makosa yaliyotajwa, lakini inachoonekana hawajapata ushahidi eh, kwa hiyo mnachofanya au ujanja waliotumia ni kuwaweka kwenye kama faili la uchunguzi bado, narudia kama nil-nilivyosema juzi, sioni kama wametendewa haki sana. Sasa umegusia kidogo kwamba haki zao zitakuwa zimepotea kivipi, unaweza ukafanua? Labda hapo tukiuhalisia, sioni basis ya hiyo kwa sababu kama huyu mtu alikopo anajihusisha na kosa ambalo mmelitaja ushahidi wenu mpelekeni mahakamani mtu ashtakiwe. Lakini tayari hao watu, kama nilivyosema mwanzoni, wana taswira zao kwenye jamii. Uh, ni nani atawasafisha? Uh, nani atawaelezea jamii kwamba hawa watu hakukuwa na ushahidi wa kutosheleza, ama hakuna, sio wa kutosheleza tu, hakuna ushahidi wa wao kujihusisha na hii biashara. Tayari ni kuna haki yake imepotea hapo, kwa sababu kama alikuwa mfanya biashara, biashara yake haiwezi kuwa vile vile, na pengine kwa sababu ya mbinu zilizotumika hapa. kaa na mkuu wa mkoa kusema kwamba yeye ni mwenyekiti wa kamati ya ulinzi mm na usalama kuamua kutamka hadharani hawa watuhumiwa. Kisheria, mtu yeyote anaweza kutoa taarifa. Naam, tunaomba radhi juu ya kukatika kwa ripoti hiyo ambapo mwenzangu Sandey Shomari alikuwa akizungumza na wakili Venasi Msebo kutoka nchini Tanzania kuhusiana na sakata la dawa za kulevya, kampeni ambayo inasimamiwa na mkuu wa mkoa wa jiji la Dar es Salaam Paul Makonda. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tangu serikali ya Bangladesh ilipotangaza nia yake ya kuhamishia wakimbizi kutoka kabila la Rohingya kwenye kisiwa kilicho eneo la Bengal, wasiwasi mpya ulimpata Muhamed Elias. Elias alitoroka mapigano Myanmar na kutafuta hifadhi Bangladesh na anasema kuwa anaogopa kupelekwa kwenye kisiwa hicho cha Thengal cha ambacho kilijitokeza miaka kumi iliyopita na kuwa kinasombwa na maji mara kwa mara. Anasema walikimbilia Bangladesh wakiamini kupata usalama kwa kuwa nchi yenye waislamu wengi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia ya hatua hiyo ya serikali yakisema kuwa huenda ikasababisha janga la kibinadamu na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kabila la Rohingya limekuwa likitorokea nchini jirani ya Bangladesh tangu miaka ya sabini ili kuepuka hali ngumu ya kiuchumi pamoja na mauaji yaliyotekelezwa na serikali ya Myanmar. Msemaji wa mahakama ya Malawi amesema mwanamuziki mashuhuri wa Marekani Madonna amepewa kibali cha kuwalea wasichana wawili mapacha kutoka nchini humo. Mlenga Mvula ameambia mashirika kadhaa ya habari kuwa mahakama ya taifa hilo la Afrika Kusini imetoa kibali cha kulea wasichana hao wawili, watakaofikisha idadi ya watoto wanaolelewa na Madonna kutoka Malawi kufikia wanne. Mapema mwezi huu Madona alikuwa amekanusha habari kuwa anaomba kibali cha kuwalea watoto hao. Madona alianzisha shirika lake lisilo la kibiashara kwa jina Rising Malawi zaidi ya miaka kumi iliyopita ambalo hutoa huduma za afya na elimu na hasa kwa wasichana. Na kampuni ya usafirishaji ya Uber imesema imeajiri mhandisi kutoka idara ya anga za juu ya Marekani yaani NASA katika juhuzi, juhudi za kubuni gari linaloweza kuruka angani Mark Moore sasa anaungana na mradi wa Uber wa Elevate unaonuia kusaidia makampuni yanayoimarisha magari yake na kushirikiana na serikali katika kubuni sheria mpya za usafiri. Uber imesema kuwa inajiona ikiwa mwanzilishi wa gari yenye uwezo wa kuruka kama ndege na isiyokuwa na mlio wala kelele, ambayo gharama yake ni nafuu na yenye uwezo wa kuundwa kwa wingi. Uber inalenga gari lenye kutumia umeme na uwezo wa haraka wa kuruka angani ikiamini kwamba hilo litawezekana katika kipindi cha miaka kumi ijao. Na katika habari ambazo zimetufikia sasa hivi ni kwamba wabunge wote wa kambi ya upinzani wametoka nje ya kikao cha bunge kinachoendelea. Wabunge hao wamechukua hatua hiyo baada ya naibu spika wa bunge Tulia Ackson kukataa mjadala wa hoja iliyotolewa na mbunge wa Kigoma mjini Mjini Zito Kabwe ambayo katika hoja yake Zito alihoji kwa nini kumekuwa na utaratibu wa kuwakamata wabunge wanne nje ya bunge kama iliyotokea kwa wabunge wa Siginda Mashariki. Hiyo ni ripoti ambayo imetufikia sasa hivi kutoka Dodoma huko Tanzania. Natukielekea nchini Uganda, utata umeibuka kuhusu gharama ya ujenzi wa reli ya kisasa nchini Uganda, bunge likidai wahusika wanapanga kuilaghai serikali mabilioni ya pesa. Kulingana na bajeti ya ujenzi wa reli hiyo, gharama ni ya, ya juu kuliko kiwango cha pesa kilichotumiwa nchini Kenya na Ethiopia. Mwandishi wetu Kampala Kenneth Bwire na ripoti kamili. Jinsi ilivyokuwa nchini Kenya wakati ujenzi wa reli ya kisasa ulipokuwa unapangiwa kuanza, ndivyo ilivyo sasa nchini Uganda utata kuhusu kiasi cha pesa kitakachotumika kwa ujenzi huo umeibuka, bunge likidai wahusika wana njama ya kuibia serikali mabilioni ya pesa. Ripoti ya bunge yenye kurasa 26 kuhusu ujenzi wa reli ya kisasa SGR inafichua kwamba Uganda inapanga kujenga reli hiyo kwa gharama ya shilingi bilioni 29.7 kila kilomita, bilioni 7 zaidi ya Kenya na shilingi bilioni 11 zaidi ya kiasi kinachotumika nchini Ethiopia lakini msimamizi wa mradi wa kujenga reli hiyo Kasinje cha Mgambi anatetea gharama hiyo. Wanaopinga gharama hiyo watilie maanani gharama ya vifaa husika kama saruji, vyuma of... mafuta, usafiri of... kabla hawajaanza kudadisi. Watakapoelewa hilo, wataungama kwamba hakuna changamoto. Reli hiyo yenye urefu wa kilomita elfu moja mia saba ndani ya Uganda inatarajiwa kuunganisha nchi za Uganda, Kenya, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudani Kusini. Uganda inatarajiwa kuanza ujenzi wa reli hii baadaye mwaka huu kutoka mpaka wake na Kenya wa Malaba. Bunge la Uganda linataka usimamizi wa mradi huo kuchunguzwa na kuhakikisha kwamba hakuna wizi wa pesa unafanyika wakati wa utekelezaji wa mradi huo. Zipo taarifa ambazo wakuu serikalini wamekataa kuzungumzia zinazoeleza kwamba Uganda imefanya mkataba na serikali ya China utakaowezesha China kujenga reli hiyo huku Uganda ikigharamika kwa kuipatia China mafuta yake itakapoanza kuchimba. Huwezi linganisha vitu viwili vinavyofanana. Uganda, Kenya na Ethiopia ni nchi tatu tofauti. Gharama yetu inajumulisha ujenzi wa reli, magari moshi vituo vya kupakia maabara na mengine husika. Labor, utata kama huo ulizuka nchini Kenya na hata kesi kuwasilishwa mahakamani kuhusiana na gharama ya ujenzi wa reli hiyo. Kenya tayari inatarajiwa kuanza huduma za reli hiyo ya SGR kutoka Mombasa hadi Nairobi ifikapo mwezi Julai mwaka huu. Matumaini ni kwamba reli hiyo ya kisasa itarahihisha shughuli za biashara katika nchi za Afrika Mashariki kwa gharama nafuu, hasa kusafirisha mizigo kupitia bandari ya Mombasa nchini Kenya. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Wataalamu wa sheria karibu wote wanakubaliana kwamba kikatiba amri ya kiutendaji ya Rais Donald Trump ya kupiga marufuku kwa muda usafiri wa watu kuja nchini Marekani kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi na wakimbizi itaishia katika mahakama kuu ya Marekani. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Kesi kadhaa zinazohusu marufuku ya kusafiri hivi sasa zinafanyiwa kazi za, zinaelekea kufikishwa katika mahakama mbalimbali humu nchini, na moja tayari inaonekana inatarajiwa kuishia katika mahakama ya juu kabisa hapa. Mfumo wa mahakama nchini Marekani ni kama piramid. Unaanzia chini ambako kuna mahakama takriban 94 ambazo zinaitwa ni mahakama za wilaya. Kama mtu mmoja au taasisi nataka kumwajibisha mwingine huko ndio kwa kuanzia. Katikati kuna mahakama kumi na tatu za rufaa. Kwa upande mmoja au mwingine, haukubaliani na uamuzi uliotolewa na mahakama ya chini, basi wanaendelea na kesi yao katika mahakama ya rufaa. Juu kabisa kuna mahakama kuu, hii ikiwa ni mahakama ya juu ya rufaa. Itakachoamua mahakama hii ya juu, basi kitakubalika. Tukiangalia mahakama za wilaya, kila jimbo lina mahakama hizo, pamoja na jiji kuu la Marekani Washington DC. Mahakama hizi zinasuluhisha mizozo kwa kuangalia ukweli na kutumia misingi ya kisheria kuamua nani yuko sahihi. Kesi kadhaa zinaweza kuwasilishwa dhidi ya marufuku ya kusafiri katika mahakama za wilaya. Taasisi ya Civil Rights Litigation Clearing House imerekodi 60 kati ya hizo, baadhi ya 20 tayari zimetupiliwa mbali. Nyingi ya kesi hizo zilifikishwa kwa niaba ya watu binafsi au makundi ya watu ambao hawakuruhusiwa kuingia Marekani kutokana na amri ya kiutendaji. Wanadai kuwa haki zao za msingi zimekiukwa na utaratibu unaohusika kwa mujibu wa sheria haukufuatwa. Pia wanadai kwamba katiba inawapa dhamana ya uhuru wa dini ambao umetenguliwa kwa sababu wao ni Waislamu kwa kujumuishwa katika amri hiyo kesi katika mahakama za wilaya zilifikishwa katika majimbo mbalimbali mbali. januari 29 siku mbili baada ya kutoa saini amri hiyo jaji wa mahakama ya New York alizuia kwa muda wa wiki moja kwa watu kuondolewa nchini februari 6 jaji katika jimbo la Washington aliizuia amri ya kiutendaji na kuruhusu wakimbizi wote na watu kutoka mataifa saba yaliyoelekewa marufuku hiyo kwanza kusafiri kuja Marekani Jukumu la mahakama ya rufaa ni kuangalia iwapo sheria ilitumika kwa usahihi katika mahakama za chini. Mahakama za rufaa zinakuwa na majaji watatu na hakuna jopo la wataalamu wa kusikiliza kesi hizo. Wanasheria wa wizara ya sheria wanadai kwamba rais ana mamlaka mapana ya kuangalia nani anaingia nchini na kwamba kwa kiasi kikubwa anakinga kutokana na udhibiti wa mahakama. Trump anasema amri ni muhimu kuwalinda Wamarekani dhidi ya magaidi. Majimbo ya Washington na Minnesota yanasema marufuku inaumiza masilahi ya kiuchumi na itasababisha vurugu. Jumapili, mahakama ya rufaa ilikataa haraka kufuta maamuzi wakati ikisubiri kutathmini kesi hiyo. Iliweka Jumatatu mchana kwa kuwasilisha malalamiko zaidi. Wana diplomasia wa juu wa zamani na maafisa wa usalama wa taifa na takriban makampuni 100 ya kiufundi, maprofesa wa sheria 280 na idadi kadhaa ya taasisi za kisheria zimewasilisha malalamiko w mahakamani. Bila kujali upande gani unashinda katika ngazi ya mahakama ya rufaa, aliyeshindwa huenda akaichukua kesi hiyo kwenye mahakama ya juu kabisa. Kwa kawaida majaji tisa wa mahakama kuu hawachukui kesi zote ambazo zinakatiwa rufaa kwao, wanachagua ingawaje, majaji huenda wakaichukua kesi hii ya marufuku ya kusafiri. Baada ya kifo cha jaji Antoni Skalia Februari mwaka jana, mahakama hivi sasa ina upungufu wa jaji mmoja. Hii inaonyesha wanaweza kufungana katika maamuzi. Kama mahakama itashindwa kupata wingi wa majaji watano dhidi ya watatu katika kesi hiyo kesi, basi uamuzi wa mahakama ya rufaa ndio utakaorejewa. Nam hadi ja riami. Vilevile, habari kwa kina kabisa juu ya swala hilo unaweza kuikuta na kuisoma katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hali kadhalika mwenzangu BMJ Muridhi naye vilevile hataliangalia swala hili kwa kina katika kipindi cha Kwa Undani hapo saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, pamoja na uchaguzi wa Somalia. Leo katika dunia wanawake, ya wanawake tunaangazia masaibi ya wanawake wanaoishi katika mataifa ya ugenini bila vibali nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, ametuandalia ripoti ifuatayo katika makala hii ya wanawake. Mimi ni mama wa Kirundi. Baba yangu alikufa, nilikuwa nimeolewa na mkenya Kenya, naye akanitenga kwa sababu sina kitambulisho na niko na watoto. Watoto wameshapata kitambulisho, lakini nao sasa hawanijali, wananiona mimi kama mtumwa. Ni mama Stella Kilinga, mmoja ya jamii ya Warundi kutoka taifa la Burundi, wanaoishi Kenya bila vibali, licha ya kuishi humu nchini kwa zaidi ya miongo sita. Mama Stella aliye na zaidi ya miaka sitini na mitano anaishi kwa kutegemea kazi za nyumba, licha ya kuwa umri haumruhusu kufanya kazi. Japo hajui mwaka alioingia nchini Kenya, katika shamba la kilimo cha miwa, kiwanda cha sukari cha Ramisi, akiwa na baba yake wakati huo akiwa mtoto mdogo, nkiwa mtoto nikafika hapa Rahamisi, tukaishi na baba yangu. Baba yangu mara akaondoka, ilikuwa ni mtu analewalewa kila wakati eh. Akaniachia bwana mwingine alikuwa hapo, ndio akanilea nikaishi naye, nikapata kijana mwingine. Huyu akanichukua Mteso, anaitwa Quinto, ndio nikazaa naye mtoto, watoto watano wakafa, kuna wawili. Shida hivyo hivyo, maana siendi hospitali, naogopa ntaenda kukamatwa. Mara siendi wapi, naogopa nitaenda kamatwa katika mahojiano yetu nilimuuliza mama Stela waliko wanawake wengine wa Kirundi anawafahamu baada ya baba zao kufariki dunia na wengine kuolewa. Wale wenzangu wengine walienda, wengine nawasikia, sijui wako wapi, sijui wako wapi. Lakini mimi kwa uga wangu nilishindwa, naishi hapo hapo Ramisi tangu nilipoingia mpaka sasa, nimezeeka nikiwa hapo. Lakini ukisikia askari, mi nakimbia mbio, nikifanya hivi nakimbia mbio. Mombasa yenyewe ukiniuliza, sikujui. Mombasa Ukunda nimefanya kuja juzi tu mama mwingine ananiambia tuende kanisani huko, utakamatwa kivipi? Naishi na woga. Kenya akiwa miongoni mwa waliohudhuria hafla ya serikali ya Kenya kuwakabidhi vyeti vya uraia na vitambulisho vya taifa jamii ya Makonde mwanzoni mwa mwezi huu kusini mwa pwani ya Kenya, mama Stella kwa uchungu aeleza namna walivyotengwa katika shughuli hiyo mimi sina hapa kwenda hata kuogopa nilikuwa nimeogopa kuja jamani mnifikirie mimi ni mama na nasikia uchungu sana sina jama sina nini mimi ni wakutengwa mkiniona vidole niko naumia niko nafanya kazi kwa mtu kwa shilingi elfu moja na mia tano u wa kuda mimi mama mzee kwapia mzee uhuru kenyatta nifikirie pamoja na ruto ndateseka sana mama stella akariri kuwa ukosefu wa kitambulisho kataifa analolitambua kama nyumbani baada ya kuishi kwa miaka mingi ni adhabu kwake, kwani hapokee huduma zozote, huku wakitaja wakimbizi kama walio na afueni kumliko hata. Fadhali ya mkimbizi anapata msaada, mimi sipati. Hizo neti zilipokuja, nilifanya kuhurumiwa na mama mwingine, anasema wewe huna kitambulisho, sasa wezi pata chochote. Msaada kija, mimi sipati chochote, naambiwa sina chochote, hata ulete karatasi ile ya kuonyesha wewe uko Mkenya kivipi. Sina stakabati yoyote. Sasa nalilia serikali itufikirie. Mbali na Warundi, jamii ya Wapemba kutoka nchi jirani ya Tanzania pia wanaishi bila uraia Jambo ambalo wanawake wa jamii hiyo wameshindwa kushiriki miradi ya maendeleo kwa kukosa vitambulisho vya taifa. Mama Biachi Sharifu ambaye alizaliwa humu nchini baada ya babake kuingia Kenya kupitia bahari Hindi katika shughuli za uvuvi. Biachi ambaye kwa sasa ni mama watoto wanne ambao wameshindwa kuendelea na masomo ya juu kutokana na ukosefu wa kitambulisho cha taifa. Sisi watoto tunasomesha, hatupati basari, sisi watoto kukiwa na kama vichama hatuchezi. Kukija misaada sisi hatupewi, tuambiwa tu wageni, hatuna vitambulisho. Hapo mwezi wa Ramadhani kulikuja vyakula roli nzima, lakini pakija msaada wote, hivi sasa sisi hatupewi. Akizungumzia swala hilo wakati wa hafla kwa kabidhi jamii ya Makonde vitambulisho vya kitaifa mapema mwezi huu. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa na haya hizo: jamii zingine nimeambia jemedari aanze kuangalia mambo yao, tuone pia njia ambayo tutaweza kuwatatulia hawa pia ambao wamebaki shida zao, waungane pamoja na wenzao sini sawa. Tayari jamii ya Makonde walioingia nchini Kenya tangu mwaka wa 1934 kutoka taifa la Msumbiji, wamesajiliwa kuwa kabila la 43 nchini Kenya baada ya juhudi zao za kutaka kutambuliwa kama Wakenya kuzaa matunda. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Swahili, Sauti America. Ufuatao ni muktasari wa habari. Wabunge wote wa kambi ya upinzani nchini Tanzania wametoka nje ya kikao cha bunge kinachoendelea. Wabunge hao wamechukua hatua hiyo baada ya naibu spika wa bunge Tulia Ackson kukataa mjadala wa hoja iliyotolewa na mbunge wa Kigoma Mjini Zitto Kabwe ambayo katika hoja yake Zito alihoji kwa nini kumekuwa na utaratibu wa kuwakamata wabunge nje ya bunge kama iliyotokea kwa mbunge wa Singida mashariki mheshimiwa Tundu Lissu. Mahakama ya rufaa ya Marekani leo itasikiliza hoja kuhusiana na amri ya kiutendaji iliyotolewa na Rais Donald Trump inayozuia wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu kuingia hapa Marekani. Na makundi ya kutetea haki za binadamu baadhi ya wabunge wa Marekani wamekataa na waliostaafu wamekataa hatua hiyo ya Donald Trump. Na kufika hapo, tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo nami ni Harizon Kamau kutoka Washington DC, tunakuambia usiku mwema.