Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Wabunge wote wa kambi ya upinzani nchini Tanzania wametoka nje ya kikao cha bunge kinachoendelea. Wabunge hao wamechukua hatua wa hiyo baada ya naibu spika wa bunge Tulia Akson kukataa mjadala wa hoja iliyotolewa na mbunge wa Kigoma mjini Zito Kabwe ambayo katika hoja yake Zito alihoji kwa nini kumekuwa na utaratibu wa kuwakamata wabunge nje ya bunge kama iliyotokea kwa mbunge wa Siginda Mashariki, Mheshimiwa Tundulisu, na kuliomba bunge kujadili hoja hiyo ambayo naibu spika ameikataa bila kutoa sababu zozote za kimsingi. Kampuni ya usafirishaji ya Uber imesema imeajiri mhandisi kutoka idara ya anga za juu ya Marekani, yani NASA, katika juhudi za kubuni gari linaloweza kuruka angani. Mark Moore sasa anaungana na mradi wa Uber wa Elevate unaonuia kusaidia makampuni yanayoimarisha magari yake na kushirikiana na serikali katika kubuni sheria mpya za usafiri. Uber imesema kuwa inajiona ikiwa mwanzilishi wa gari zenye uwezo wa kuruka kama ndege na zisizokuwa na mlio wowote au kelele, ambazo gharama yake ni nafuu na zenye uwezo wa kuundwa kwa wingi. Uba inalenga gari lenye kutumia umeme na uwezo wa kuruka angani, ikiamini kwamba hilo litawezekana katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Mou anasema anaamini kutakuwa na mifano ya majaribio ya gari za aina hiyo zinazoendeshwa na marubani wa kibinadamu katika kipindi cha mwaka mmoja hadi mitatu ijayo. Maafisa wa Afghanistan wamesema shambulizi la bomu la kujitoa mhanga karibu na jengo la mahakama mjini kabul limeua takriban watu ishirini na kujeruhi wengine 40 wengi walioathiriwa wanasemekana ni wafanyakazi wa mahakama hiyo ingawa hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa hakuna kundi lililodai kuhusika shambulizi hilo limekuja siku moja tu baada ya ripoti kutoka umoja wa mataifa kusema kuwa ghasia nchini afghanistan zimejeruhi zaidi ya watu 11 pamoja na kusababisha vifo takriban mwaka uliopita na kwa hivyo kufanya mwaka wenye maafa zaidi tangu mwaka wa 2009. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Tangu serikali ya Bangladesh ilipotangaza nia yake ya kuhamishia wakimbizi kutoka kabila la Rohingya kwenda kisiwa kisicho eneo, kilicho kwenye eneo la Bengal, wasiwasi mpya ulimpata Muhamed Elias. Elias aliyetoroka mapigano Myanmar kufuatia hifadhi na kutafuta hifadhi Bangladesh anasema kuwa anaogopa kupelekwa kwenye kisiwa hicho cha Thengal cha ambacho kilijitokeza miaka kumi iliyopita kwa kuwa kinasombwa na maji mara kwa mara. Anasema walikimbilia Bangladesh wakiamini kupata usalama kwa kuwa ni nchi yenye waislamu wengi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia hatua hiyo ya serikali yakisema kuwa huenda ikasababisha janga la kibinadamu na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kabila la Rohingya limekuwa likitorokea nchi jirani ya Bangladesh tangu miaka sabini, miaka ya sabini ili kuepuka hali ngumu ya kiuchumi pamoja na mauaji yaliyotekelezwa na serikali ya Myanmar. Na kama tulivyosema hapo awali, ni kwamba wabunge wote wa kambi ya upinzani nchini Tanzania wametoka nje ya kikao cha bunge kinachoendelea. Wabunge hao wamechukua hatua hiyo baada ya naibu wa spika Tulia Axon kukataa mjadala wa hoja iliyotolewa na bunge na mbunge wa Kigoma mjini Zito Kabwe ambayo katika hoja yake Zito alihoji kwa nini kumekuwa na utaratibu wa kuwakamata wabunge nje ya bunge kama ilivyo, ilivyotokea kwa mbunge wa Singina mashariki mheshimiwa Tundu Lissu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi ujao, naona mwenzangu BMJ Muridhi akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa jijini Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio katika kipindi kingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Mimi ni BMJ muridhi Nam, kwa undani leo tunaanza kwa kumulika uchaguzi ulio nchini Somalia, uchaguzi wa rais, na baadaye tutaangalia kesi inayoendelea hapa Marekani ambayo inatarajiwa kutanzua mzozo wa uhalali wa moja ya amri za kiutendaji executive orders za rais Donald Trump ambazo alipiga alitia saini siku chache zilizopita tutaungana naye mwandishi wa kujitegemea Yasin Juma akiwa mjini Mogadishu ili kutupa tathmini kamili kuhusu uchaguzi huu ambao utaanza kesho asubuhi mwendo wa, wa saa mbili, na ni kwamba mji wa Somalia wa, ambao ni mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, leo uko kwenye ulinzi mkali, siku moja tu kabla ya uchaguzi wa rais kufanyika. Kama ambavyo tumekuwa tuki waeleza katika taarifa zetu. Kuna hofu kwamba kundi la kigaidi la Al-Shabaab kama ilivyo desturi ya, ya kundi hilo, huenda likafanya mashambulizi katika mji huo na kuvuruga uchaguzi huo. Maanayake kumekuwa na uh, chaguzi nyingi ambazo zimekuwa kabla ya uchaguzi huu wa kesho, zikiwa ni pamoja na zile za maseneta na wabunge zilizofanyika mwaka jana na sasa huu wa kesho, baada ya vuta ni kuvuta na dosari katika mchakato wa uchaguzi katika nchi hiyo, macho yote sasa yanaelekea kwenye uchaguzi wa rais. Na hu, tukiwa huko Somalia, ambapo ni nchi ambayo haijawahi kuwa na serikali rasmi kwa miongo mitatu sasa, tuungana naye mwandishi wa kujitegemea kama nilivyowaarifu, Yasin Juma, Yasin akiwa kule mjini Mogadishu. Yasin yes, hebu tupe tathmini ya mambo yalivyo huko Mogadishu sasa hivi. Naam, uh, la hakika leo ikiwa ndo siku ya mwisho ikibakia uh, saa chache tu, alafu nchi uh, ya Somalia iamue rais wao atakuwa ni yupi, ni atakayeongoza katika miaka tano ijayo. Ni kuwa hali kulingana na raia wa kawaida hali ime- yani, shughuli imeelekea katika vitongoji, hasa maanake, katika mji wenyewe. Uh, hakuna shughuli yote ambayo inaendelea, biashara zimefungwa uh, kutokana na ile arifa kuwa barabara zote kuu ambazo zinaingia katika mji wa Mogadishu uh, ifungwe, ili katika mojawapo ya njia za kudhibiti hali ya usalama kabla na baada ya uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kuanza kesho, uh, mwendo wa saa mbili hivi asubuhi katika eneo ambalo ni la karibu na, na uwanja wa ndege wa Mogadishu. Kwa hivyo yes, eh, Yasin, Yasin, Yasin, kabla, kabla hujaendelea hapa, wamepiga eh, doria Naam, kabla hujaendelea suala hilo ni muhimu sana ulilolitaja, maanake limezua kila aina ya hisia. Watu wanajaribu uh, kuelewa wakati wanapofanya uh, uh, kufunga barabara sample hiyo, maanake nini? Kwa sababu wanazuia visa vya uh, labda mashambulizi au visa kama hivyo, lakini wale ambao wangependa kufika katika maeneo ya kupiga kura Itakuwaje sasa? Itabidi kwamba watembee kwa miguu nam. Eh, eh, wanaoruhusiwa kutu, kutumia barabara hizi ambazo zimepigwa marufuku, ambayo ni barabara eh, kama nne hivi muhimu zaidi eh, wana, ambao wanaoruhusiwa kutumia ni wabunge. Kwa hivyo na katika nchi hii, kulingana na ile yani katiba ya nchi hii, ni wabunge ambao wanaopiga kura, sio sio wananchi kwa upande wa lala, wananchi wanalolalamikia ni kuwa hawawezi tena kuendelea na shughuli zao za kawaida. Skuli zimefungwa, pia biashara pia inalazimika zifungwe na uh, lakini kwa ku, barabara hizo zime, zimewachwa wazi ku, uh, kulingana na taarifa ambayo ilitolewa na meya uh, wa Mogadishu kuwa wabunge wanaweza ku, weza kutumia ili waweze kufika katika eneo hilo ambalo uchaguzi utaf, utafanywa eneo hilo e, pia barabara yake ime, imefungwa kwa sasa e, kutokea j, hapo jana jioni. Hebu tueleze, je, uchaguzi huu ni uchaguzi wa kawaida kama jinsi, kama ambavyo huwa tunaona katika nchi ya Kenya kwa mfano, au itakuwaje kwamba watu wanaenda kupiga kura katika eneo moja tu? Je, watatoka wote kutoka hata mashambani, maeneo ya vijijini, au ni uchaguzi tofauti? nam uh, uchaguzi huu ni tofauti na na uchaguzi ambao mengine katika nchi nchi nchi nchi zengine uh, kwa, kwa vile inakuwa ni wanaopiga kura ni wabunge peke yao, sio sio raia wa kawaida ambao wanapiga wana, wana, wana, wana kura, isipokuwa ni wabunge, na katika bunge la Somalia kuna takriban wabunge mia mbili sitini na tano na wale senata pia hamsini na nne. Kwa hiyo ni hao ndio wanaamua ni nani ambaye atakuwa ni rais wa, wa, wa, sof wa, wa Somalia. e, tofauti na na inavyofanyika katika nchi zingine, wamefikia katika yaani kiwango bado cha eh, kuwa ni wabunge ndio wanaopiga kura na ni katika eneo moja peke yake, sio kura ambayo inafanyika katika maeneo mengine ya nchi, bali ni, ni eneo moja tu peke yake hapa Mogadishu. Eh, ambapo ni wabunge ndio wanaamua kuwa eh, sisi tunamtaka huyu ama hatumtaki huyu, na, na kupiga kura. Kwa hivyo si wananchi au raia wa kawaida ambao wanahusikana wana eh, katika hiyo shughuli ya upigaji kura. Kwa hivyo sio uchaguzi wa moja kwa moja, anasema direct vote. Naam na, na, na, na hivyo basi ni vizuri labda kwa kifupi sana Yasin tuelezee wasikilizaji, hawa wabunge ambao wanapiga kura hiyo kesho nao walichaguliwa vipi? Naam. Eh, katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kumekuwa na uchaguzi ambao umeutangulia uchaguzi wa rais, na ulikuwa ni uchaguzi wa wabunge wa, wa, wa wabunge hao mia mbili sabini na tano na senators hamsini na nne wabunge hao walichaguliwa na baraza la wazee kutoka maeneo tano tofauti ya, ya Somalia, maeneo hayo yakiwa ni kama Galmudug, eneo la Hirshabelle, eneo la Puntland, eneo la uh, Jubaland, uh, yani inakuwa ni wazee kutoka koo mbalimbali eh, na maeneo haya wa, wa, wanakuja na idadi ya watu ya watu ambao wanawachagua wana wao, na kusema hawa hawa ndio tunawachagua kuwa wabunge, kisha wakishachaguliwa eh, kuwa wabunge, ndio eh, inakuwa hao ndo wanachagua tena ni nani atakayekuwa rais wa, wa, wa nchi hii in. Kwa hivyo wazee kwanza huchagua kwanza ni eh, watu fulani kutoka kwa kwa koo fulani ndio watakaogombea kuwa, kuwa wabunge, alafu kisha baadaye, katika maeneo hayo hayo eh, katika katika maeneo ha, hayo hayo watachaguliwa eh, na, na na na baadhi ya watu ambao wamechaguliwa ku, uh, ili ili waweze kuwa wabunge, ni kura ambayo inapigwa na na wazee na, na vile vile watu ambao wanahusikana wana na hizi civil society na na watu kadhaa ambao wanahusika katika uendeshaji wa, wa maeneo hayo. Naam, kama ambavyo unajua Yasin, ni kwamba kumekuwa na tetesi za kila aina kuhusu eh, kupeana hongo na vilevile vile, eh, kushinikizwa kwa njia tofauti tofauti ambapo hizi tetesi zime, zimezua mtafaruku wa kila aina kusema kwamba uchaguzi huu hautakuwa wa haki na kweli. Hebu lizungumzie hilo kulingana na jinsi ambavyo umeona hali huko Somalia. Na hakika nikifanya ki, ni tathmini yangu, uh, hili swala ni donda sugu katika uchaguzi wa, wa, wa Somalia maanake kila mgombeaji anajaribu ana, ana, ana, ana uh, yani ana, ana anajaribu anazoweza yeah, kujaribu kuathiri um, uh, yani kuathiri namna ambavyo wabunge wata, wa, wa, wataweza ku, uh, kupiga kura na ni kitu ambayo inaendelea kama jana hivi usiku katika baadhi ya wahoteli wabunge bado walikuwa wanakutana na baadhi ya baadhi ya madalali wa wagombeaji, na kuna ushahidi kuwa idadi fulani ya pesa imekuwa ikipatiwa iki, iki, iki, pati, iki kwa hawa bu, wabunge kuweza kuwashawishi, na ni kiasi cha pesa kubwa ambayo ni takriban kutoka elfu hamsini dola mpaka elfu sabini dola ambayo inatuhumiwa kuwa kila mbunge anapewa ku, na, na, na mgombeaji mmoja ili kuweza kumshawishi kuwa haweze kumpigia kura. Ni hali ambayo uh, wanajaribu isiibuke isi, isi, isi ama ikafahamika nje eh, kwa sababu pia jumuia ya kimataifa imetoa onyo kali kuwa yoyote ambaye eh, siku, siku mbili hivi ambayo imepita walitoa onyo kuwa yoyote ambaye, mgombeaji yoyote ambaye atahusika na na ufisadi wa, wa kura basi e, itabidi e, ile e, yani matokeo yake itupiliwe e, e, mbali. Lakini ni jambo ambalo linaendelea kwa chini kwa chini kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa usiri, na ninavyoona, na tathmini yangu na uchunguzi wangu ni kuwa wanaendelea zaidi hasa kutumia njia e, za, za, za za mawasiliano kama WhatsApp hivi ambayo haiwezi kujulikana kwa urahisi na kuendeleza hiyo hali ya, ya, ya kuweza kujaribu kuwashawishi wa kutumia pesa wabunge hawa. Yasin, rais wa sasa Hassan Sheikh Mahamud, ambaye wengi wasikilizaji wetu labda wamesikia jina lake, aliingia mamlakani mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na anatetea anatetea kiti hicho kuweza kupata muhula mwingine wa miaka minne sasa. Hebu sijui kama una, una majina ya wachache, maanake ni wengi ambao wamejitoza kwenye uwanja huu, lakini wachache ambao labda wanafahamika ni kina nani? Naam, kwa ujumla wote ni ishirini na nne ambao wamejisajili kuwa wagombeaji rais katika uh, kinyang'anyiro hichi cha elfu uh, mbili na kumi na saba lakini e, wale ambao ndio wana, wana ushawishi zaidi ama ama, ama wengi ama watathmini wengi wanaona kuwa huenda wana uwezekano uh, wa kuweza kuibuka kuwa rais wa Somalia ni ni, ni wanne akiwemo rais uh, wa sasa ambaye ni Hassan Sheikh uh, Mahmud kisha kunaye aliyekuwa rais ambaye ambaye ni Sheikh Sharif Sheikh Ahmed, yeye ali, aliweza kuwa rais wa Somalia. Na kunaye pia eh, aliyekuwa waziri mkuu wa Somalia eh, Muhamed ah, Abdullahi Farmajo eh, ah, na vilevile vile pia kunaye waziri mkuu wa sasa ambaye ni Omar ah, Abdirashid Sharmake. Kwa hivyo yani, rais wa sasa Hasan Sheikh Mahamud, kisha Sheikh Sharif aliyekuwa rais, na Farmajo ambaye alikuwa mbunge alikuwa uh, waziri mkuu, na waziri mkuu wa sasa uh, bwana Omar Abdirashid Shermake, ndio wengi wanaona kuwa uh, ndio wazito hasa katika kinyang'anyiro hiki, lakini pia uh, kuna jambo fulani ambalo lilitokea jana katika hii mivutano ya kisiasa ikabidi eh, huyu bwana Sheikh Sharif na na Farmajo uh, wafanya wa, wa ile tunaita maja ya kisiasa n yani wakaahidiana wa, wa, wa, wa kuwa watakuwa pamoja ikiwa eh, uchaguzi utaenda katika raundi ya pili ili waweze uh, kumtoa uongozini uh, rais wa sasa Hassan Sheikh Mahmud. Kwa hivyo ni kama mmoja wao amejiondoa uh, kwenye, hajajiondoa hajajiondoa, lakini kuna kuna kulikuwa na hofu kuwa huenda ikaenda katika ile raundi ya pili. Kwa hivyo itakuwa ni lazima watu waji-, waji align kuwa sisi tuko, sisi tuko, tutaku, i, i, ikiwa itaenda katika raundi ya pili basi tutam, tutamuunga mkono huyu ama yule. Kwa hivyo maelewano kati ya Sheikh Sharif na na, na, na Farmajo ni kuwa Sheikh Sharif, uh, atakuwa rais na Farmajo ata, at, at, at, at, at, atapatiwa cheo uh, cha waziri mkuu ikiwa Sheikh Sharif atashinda na ni ni, ni, ni suala la la idadi na, na ushawishi wa idadi ya wabunge kutokana na eh, miongoni mwa wabunge mia mbili sabini na tano huyu Hassan Sheikh Mohamud, rais wa sasa, anadai kuwa ana wabunge kama yaani takriban mia moja ishirini Sheikh Sharif ambaye alikuwa pia rais ana, anadai kuwa ana wabunge kama sabini hivi Farmajo naye uh, inasemekana na wabunge takriban arobaini. Kisha na kuna wengine uh, kuna wagombeaji wengine ambao wako tayari kujiunga na huo muungano mpya uliobuniwa ulio jana usiku wa Sheikh Sharif na na Mohamed Farmajo, na tukipiga hesabu ina, inaonekana kana kwamba uh, rais wa sasa uh, atajipata ata, ata katika ile hali ya uh, kuonyeshwa kivumbi, pia itakuwa nivuta ni kuvute katika uchaguzi wa kesho. Naam, bila shaka tutakuwa tunafuatilia kwa kina, lakini kabla hujaondoka hapo, Yasini, labda waeleze wasikilizaji wetu ni lini watarajie kupata matokeo rasmi eh, kuhusu ni nani ameshinda? Je, huu ni uchaguzi ambao utachukua masaa machache tu, alafu matangazo yatolewe? Na vilevile vile ukijibu swali hilo iwapo kutatokea kwamba labda wame- wameenda sare kama inavyotokea wakati mwingine, kuna mikakati kama ilivyo nchini Kenya, watu huenda mahakamani na kwingineko. Hebu e, e, zungumzia hayo mawili. Na e, e, e, kwa mujibu wa kamati ambayo inasimamia uchaguzi, e, wametoa taarifa hivi leo kuwa na kukuambia wabunge wote wao wamefika katika eneo hilo la, la upigaji kura. Uh, alfajiri saa kumi na mbili ikitarajiwa kuwa uchaguzi utaanza saa mbili kamili. Kwa hiyo uh, tunazungumzia tunazungumzia wabunge mia mbili sabini na tano na senators hamsini na nne na kwa tathmini yangu tunatarajia kujua Uh, kujua ni nani atakayekuwa, um, rais mpya wa Somalia ikifikia ikifiki dhuhuri, tutakuwa tushafahamu ni nani haswa atakuwa rais wa nchi hii uh, ya Somalia. Kufikia sasa hata kufikia mpaka leo usiku, baadhi ya wagombeaji wamekuwa katika mazungumzo kuweza kuona ikiwa wataenda katika wataingia katika hiyo raundi ya pili. Basi ni nani atam, atamsaidia nani ama nani atampa wabunge wake, wake kwa nani kwa mae, kwa maelewano fulani Tunamshukuru Yasin Juma hapo kuzungumzia suala hilo la uchaguzi nchini Somalia. Na sasa msikilizaji, tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo ni kama nilivyowaarifu, tutaangalia kesi ambayo imewasilishwa mahakamani ambapo mahakama ya rufaa hapa Marekani saa 12 jioni hii leo saa za Marekani ka, uh, mashariki itasikilizwa hoja kuhusiana na amri ya kiutendaji ambayo ilitolewa na Rais Donald Trump inayozuia wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu kuingia hapa Marekani. Na sasa hebu tuungane na mwenzangu Hadija Riami atupe maelezo kwa undani kuhusiana na mfumo wa mahakama hapa Marekani na jinsi ambavyo kesi hiyo itakavyosikilizwa. Kesi kadhaa zinazohusu marufuku ya kusafiri hivi sasa zinafanyiwa kazi za, zinaelekea kufikishwa katika mahakama mbalimbali humu nchini na moja tayari inaonekana inatarajiwa kuishia katika mahakama ya juu kabisa hapa. Mfumo wa mahakama nchini Marekani ni kama piramid, unaanzia chini ambako kuna mahakama takriban 94 ambazo zinaitwa ni mahakama za wilaya. Kama mtu mmoja au taasisi nataka kumwajibisha mwingine huko ndio kwa kuanzia. Katikati kuna mahakama kumi na tatu za rufaa. Kwa upande mmoja au mwingine haukubaliani na uamuzi uliotolewa na mahakama ya chini, basi wanaendelea na kesi yao katika mahakama ya rufaa. Juu kabisa kuna mahakama kuu, hii ikiwa ni mahakama ya juu ya rufaa. Itakachoamua mahakama hii ya juu, basi kitakubalika. Tukiangalia mahakama za wilaya, kila jimbo lina mahakama hizo pamoja na jiji kuu la Marekani Washington DC. Mahakama hizi zinasuluhisha mizozo kwa kuangalia ukweli na kutumia misingi ya kisheria kuamua nani yuko sahihi. Kesi kadhaa zinaweza kuwasilishwa dhidi ya marufuku ya kusafiri katika mahakama za wilaya. Taasisi ya Civil Rights Litigation Clearinghouse imerekodi sitini, kati ya hizo baadhi ya ishirini tayari zimetupiliwa mbali. Nyingi ya kesi hizo zilifikishwa kwa niaba ya watu binafsi au makundi ya watu ambao hawakuruhusiwa kuingia Marekani kutokana na amri ya kiutendaji. Wanadai kuwa haki zao za msingi zimekiukwa na utaratibu unaohusika kwa mujibu wa sheria haukufuatwa. Pia wanadai kwamba katiba inawapa dhamana ya uhuru wa dini ambao umetenguliwa kwa sababu wao ni Waislamu kwa kujumuishwa katika amri hiyo. Kesi katika mahakama za wilaya zilifikishwa katika majimbo mbalimbali mbali. Januari 29 siku mbili baada ya kutoa saini amri hiyo, jaji wa mahakama ya New York alizuia kwa muda wa wiki moja kwa watu kuondolewa nchini. Februari 6 jaji katika jimbo la Washington aliizuia amri ya kiutendaji na kuruhusu wakimbizi wote na watu kutoka mataifa saba yaliyowekewa marufuku hiyo kuanza kusafiri kuja Marekani. Jukumu la mahakama ya rufaa ni kuangalia iwapo sheria ilitumika kwa usahihi katika mahakama za chini. Mahakama za rufaa zinakuwa na majaji watatu na hakuna jopo la wataalamu wa kusikiliza kesi hizo. Wanasheria wa wizara ya sheria wanadai kwamba rais ana mamlaka mapana ya kuangalia nani anaingia nchini na kwamba kwa kiasi kikubwa anakinga kutokana na udhibiti wa mahakama. Trump anasema amri ni muhimu kuwalinda Wamarekani dhidi ya magaidi. Majimbo ya Washington na Minnesota yanasema marufuku inaumiza masilahi ya kiuchumi na itasababisha vurugu. Jumapili, mahakama ya rufaa ilikataa haraka kufuta maamuzi wakati ikisubiri kutathmini kesi hiyo, iliweka jumatatu mchana kwa kuwasilisha malalamiko zaidi. Wana diplomasia wa juu wa zamani na maafisa wa usalama wa taifa na takriban makampuni 100 ya kiufundi maprofesa wa sheria 280 na idadi kadhaa ya taasisi za kisheria zimewasilisha malalamiko mahakamani. Bila kujali upande gani unashinda katika ngazi ya mahakama ya rufaa, aliyeshindwa huenda akaichukua kesi hiyo kwenye mahakama ya juu kabisa. Kwa kawaida majaji tisa wa mahakama kuu hawachukui kesi zote ambazo zinakatiwa rufaa kwao, wanachagua ingawaje, majaji huenda wakaichukua kesi hii ya marufuku ya kusafiri. Baada ya kifo cha jaji Antoni Scalia Februari mwaka jana, mahakama hivi sasa ina upungufu wa jaji mmoja. Hii inaonyesha wanaweza kufungana katika maamuzi. Kama mahakama itashindwa kupata wingi wa majaji watano dhidi ya watatu katika kesi hiyo kesi, basi uamuzi wa mahakama ya rufaa ndio utakaorejewa. Na asante sana mwenzangu Khadija Riami kwa maelezo hayo. Na msikilizaji, ni kwamba wale ambao wametaja hapo, pamoja na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa zamani hapa Marekani, John Kerry, na vile vile Madeleine Albright, ni baadhi ya watu maarufu ambao wameelezea kuunga mkono uh, kusitishwa uh, kwa amri hiyo ya kiutendaji ya Donald Trump, rais wa hapa Marekani. Vilevile vile wale wakuu wa kampuni kama vile Google na na vile vile Uber, makampuni makubwa makubwa hapa Marekani, wameunga mkono hatua wa hiyo. Maandamano yamesitishwa kwa sasa na wasafiri wanaendelea kuingia hapa Marekani, na haijulikani ni lini kesi itatamatika, ingawa kwa kawaida kesi kama hizi huharakishwa sana na kufikia hapo Naona muda umeyoyoma, tutaonana tena wakati mwingine panapo majali. wa msikilizaji, umekuwa ukisikiliza mengi kutoka hapa studio 15 ambapo tumeangalia maswala ya uchaguzi hapo kesho kule Somalia na vilevile vile. Kesi iliyowasilishwa na mahakamani hapa Marekani ambayo itasikilizwa hii leo saa 12 jioni saa za mashariki mwa Marekani. Shukrani kwa mwanahabari Yasini Juma akiwa Mogadishu na vilevile mwenzangu Hadija Riyami kwa kushiriki kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa kipindi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa, kukuaga kutoka hapa Washington, mimi ni yours truly BMJ Mridhi. Tuonane tena panapo majaliwa.