Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji. Hivi sasa ni saa 11, saa za Afrika ya Kati, saa 12, saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Abdu Shakur nakukaribisha na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Februari 8 mwaka 2017. Karibu sana Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya wakenya kutojitokeza kwa wingi kujiandikisha kushiriki kwa uchaguzi kutokana na kukerwa na wanasiasa. Hasa mi naona tu ni wakenya wamechoka, wa, wa tena hii wakenya wamechoka na hii serikali. Hii serikali hii imekuwa serikali ya wafisadi hasa. Mkenya naona tu hata nikienda kupiga kura bado tu naenda, bado hata wale wakiingia, ama wale ambao wako wataingia, ama wale watakuja wataingia, bado watanifanya tu vile wanafanya. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa ya UNHCR linaonya kwamba hali ni mbaya sana kwa warundi wanaopatiwa hifadhi katika nchi jirani za Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakikimbia unyanyasaji huko Burundi na katika jukwaa la vijana hii leo tunazungumza na mrembo wa Kenya aliyeshiriki katika mashindano ya Miss Universe, akiwataka vijana kujiamini na kile wanachofanya, na kupa watu wengine motisha na kuambia, haijalishi unapotoka, kile kinajalisha ni kwamba una moyo wa kukazana na kuzidi kufanya kazi na kukua mgumu na kuamini kuwa unaweza kufanya chochote kile ambacho unataka kulifanya. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Matangazo yetu wapenda wasikilizaji, yanasikika katika mitambo ya FM, shortwave, pamoja na tovuti anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza, Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Mahakama moja ya rufaa huko San Francisco hapa Marekani inasema itatoa uamuzi wa haraka iwezekanavyo juu ya kama jaji mmoja wa serikali kuu alikuwa ana haki za kisheria kusitisha kwa muda amri ya rais Donald Trump aliyoitoa mwezi uliopita ya marufuku ya safari kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu. Wakili wa wizara ya sheria Marekani na wakili anayewakilisha majimbo ya Washington na Minnesota ambaye yanamshitaki ili kusitishwa kwa amri hiyo, waliwasilisha hoja zao kwa njia ya simu mbele ya jopo la majaji watatu wa, wa mahakama ya rufaa jana Jumanne. Jaji mmoja August Flint alisema amri ya rais Trump ilikuwa ndani ya madaraka yake yaliyopewa na bunge pamoja na katiba kumruhusu kuweka viwango vinavyostahiki kukaguliwa wageni wanaoingia Marekani. Majaji hata hivyo walikiri kwamba kesi hiyo imekwenda haraka na kutoipa serikali muda wa kutosha kuwasilisha ushahidi wote wa kuunga mkono amri ya Trump. Waziri wa usalama wa ndani Marekani John Kelly aliwaambia wabunge jana Jumanne kwamba ingebidi acheleweshe utekelezaji wa amri ya Rais Donald Trump ya kusitisha programu ya kuwakwagua na kuwaruhusu wakimbizi kuingia hapa nchini na marufuku ya muda ya safari kwa wakazi wa nchi saba nyingi za Kiislamu kuingia Marekani. Kelly alikuwa akitoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge ya usalama wa ndani, ambayo ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Kelly kutoa matamshi yake hadharani mbele ya wabunge huko bungeni. Kelly pia alisema utawala haufikirii kuongeza nchi nyingine kwenye orodha ya mataifa ambayo yapo kwenye marufuku ya safari. Marufuku ya safari imesitishwa tangu Ijumaa. Wakati jaji mmoja wa serikali kuu katika jimbo la Washington kusitisha kwa muda serikali kuendelea na zoezi la kuzuia watu kuingia hapa nchini. Shirika linaloshughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linaonya kwamba hali katika makambi wanaoishi wakimbizi wa Burundi katika nchi wanaopatiwa hifadhi inazidi kuwa mbaya, na ardhi zaidi inahitajika haraka kuwapokea wakimbizi wapya wanaowasili. Mwandishi wa sauti ya Amerika huko Geneva, Lisa Schlein, ametuandalia ripoti inayosomwa hapa studio na mwenzangu Abdu Shakur Abord. Tanzania, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinawapatia hifadhi kwa wakati huu karibu Warundi laki tatu elfu 86. UNHCR inatazamia idadi hiyo kuongezeka na kufikia nusu milioni mwaka huu, wakati wakazi wakiendelea kukimbia unyanyasaji na ukosefu wa utulivu wa kisiasa nchini Burundi. Mazungumzo ya amani kati ya serikali na upinzani yamekwama. Msemaji wa UNHCR Leo Dobbs anaiambia Sauti ya Amerika kwamba ingawa swala la Burundi haligongi tena vichwa vya habari, lakini mzozo unaikumba nchi hiyo unaendelea kuwa tete. Anasema kungali kuna ripoti za watu kutoweka bila ya hiari yao, mauaji ya kiholela na mauaji ya kuvizia dhidi ya raia na wafanyakazi wa idara za sheria, pamoja na mauaji yanayofanywa na, na makundi yenye silaha. Kwa hivyo anasema hali ni mbaya na watu zaidi wanazidi kukimbia, na warundi wanapokimbilia nchi jirani, UNHCR inaeleza kwamba suala la ukosefu wa ardhi kuwapatia hifadhi linajitokeza na kuwa tatizo kubwa hivi sasa. Idara hiyo inaeleza kwamba hali ni mbaya zaidi huko Tanzania, ambako kuna wakimbizi laki mbili elfu ishirini na mbili wanaopokea hifadhi na kupata msaada kwa wakati huu. Mbali na tatizo la ardhi, UNHCR inaeleza kwamba kuna haja ya dharura kuimarisha miundombinu na makazi katika makambi ya wa wakimbizi hao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amemwapisha Betsy DeVos kuwa waziri wa elimu baada ya makamu rais kulazimika kupiga kura yake baada ya kura kuwa sawa hamsini kwa hamsini katika baraza la Seneti katika kumidhinisha Betsy, ambaye alikabiliwa na upinzani mkubwa. Ilikuwa ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani ambapo kura ya makamu rais ilihitajika ili, ili kumwidhinisha mtu aliyeteuliwa kuwa waziri Devos aliahidi wakati ya kila kiapo chake jana jioni kuunga mkono na kuitetea Marekani dhidi ya maadui wa ndani na nje. Sherehe za kuapishwa kwake kwa zilifanyika haraka bila mashamsham. Mwanzoni mwa siku ya jana maseneta wawili wa Republican waliungana na Wademokrat kumpinga Devos katika uteuzi wake wa waziri wa elimu Marekani. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir anasema majadiliano ya kitaifa aliyopendekeza mwezi Disemba yatafanyika mwanzoni mwa mwezi Machi. Akizungumza kwenye mkutano wa hadhara katika mji wa Yei jana Jumanne, rais Kir alisema kufanyika kwa majadiliano ya kitaifa ndiyo njia pekee ya kumaliza mgogoro unaoendelea nchini humo. Kir alisafiri hadi Yei Jumatatu kujaribu kuwatuliza hofu wakazi wa, wa mji huo kufuatia maafa yaliyotokea kutokana na mashambulizi kadhaa tangu mwezi Julai kati ya wanajeshi wa serikali na makundi yenye silaha yasiyojulikana. Kwenye mkutano, rais alisema kufanyika kwa majadiliano ni njia pekee ya kuponyesha majonzi yote ya watu wa Sudani kusini na kurejesha imani yao kwa serikali. Rais alisisitiza kwamba majadiliano yatakuwa jukwaa la wazi ambapo masuala yote yanayowaathiri Sudan kusini yatazungumzwa na kutatuliwa. Rais kir aliasihi makundi yenye silaha yanayopambana na serikali yake kuweka chini silaha zao na kulenga kusonga mbele kwa maendeleo ya Sudan Kusini. Pia alitoa onyo kali kwa watu ambao wanashindwa kutimiza wito huo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Yes, Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, habari yenye uzito alfajiri wa alfajiriwa hii leo inatupeleka huko Kenya, ambako kuna ishara kwamba tume ya uchaguzi nchini humo haijafikia lengo lake la kuandikisha Wakenya wengi wezekanavyo kabla ya uchaguzi wa Agosti, wiki moja kabla ya zoezi la kuandikisha watu inamalizika. Maeneo mengi nchini humo yanaripotiwa kuandikisha idadi ndogo ya piga kura, hata kwingineko wengi wakisusia zoezi hilo. Mbona wakenya wanaonekana kususia zoezi hilo? Ni swala ambalo mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amekwenda kulitafuta kutoka kwa wakenya wenyewe. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na tume ya uchaguzi nchini, Wakenya wachache wanaendelea kujitokeza kujisajili kuwa wapiga kura, na hali hii inatarajiwa kuathiri pakubwa vipimo vilivyowekwa na tume hiyo katika kipindi cha siku 30. Lakini hata baada ya wanasiasa wa mirengo mbalimbali kutangaza bayana kuanzisha mikakati ya kuwarai wafuasi wao kujitokeza kujisajili, idadi kubwa ya Wakenya inaonekana kutojihusisha na mikakati hiyo. Katika wiki ya pili IEBC ilitangaza watu milioni 1.5 walisajiliwa kuwa wapiga kura, ambayo ni asilimia 25 ya idadi ambayo tume hiyo inapania kusajili katika zoezi zima. Wiki ya tatu inaripotiwa takriban watu milioni 2.5 wamejisajili kuwa wapiga kura. Sasa ni bayana kuwa watu milioni 6 waliotarajiwa kusajiliwa na IEBC katika kipindi cha mwezi mmoja hawatafikiwa lakini huku tume hiyo inayoongozwa na Wafula Chebukati ikishikilia kuwa ukame na ukosefu wa usalama maeneo mengine ndizo sababu za kutoa usajili wa Wakenya wengi, Wakenya wanaeleza kutamaushwa na jinsi mchakato mzima unavyoendeshwa. Vile vile wanaeleza kutamaushwa na jinsi wanasiasa wameupa mchakato mzima kipaumbele na kudinda kushughulikia maswala mengine yanayoathiri Wakenya kwa ujumla. Wakenya wana imani na IBC kwa sababu moja, IBC huwa inapendelea serikali. Kwa mfano saa hizi utapata kuwa ma, vile tumeona kwa vyombo vya habari ma IBC yenyewe, kuna watu wamerejista wali, wali, wali, mara tano mara kumi. So unapata Mkenya mwenye wako chini ana, anaona tu akienda kurejista kura yake moja, bado serikali inaenda kudabo. Kwa nini? upigaji na ama uchukuzi wa kura ni hali ya dharura sasa, ili hali kiangazi kinachoonekana uh, nchini Kenya si hali ya dharura. Unajua hii ni kutuchezea akili sisi kama Wakenya. Wewe kama unapanda hapa ndege yako unakwenda kuambia watu washike kura, wenye unawambia hivyo wa, wanakufa kwa njaa. Si ingekuwa afadhali ungewapatia chakula kwanza, alafu wakishashiba uwambie washike kura? Hii ni ushenzi tu. Ah, mi nafikiria kitu cha kwanza wakenya wameshika uoga, wakenya wako na uoga sana. Mkenya nafikiria hata nikikata kura niende kupiga bado tu pale ambapo anasema bado niko pale pale, anaona hapana, sio pale, amebadilika sasa. Aa wa, wa mi naona tu, tu kup... ni Wakenya wamechoka, tena hii Wakenya wamechoka njaa nini sasa pesa zinachukuliwa tu huko juu juu juu, hazifiki chini kwa kwa raia. Sasa ndio maana wakenya hata wamechoka na kupenda kuchukua kura. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika. Wapenda sikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni hapo VOA Express saa kumi na nusu. Lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Mizinga mitano imelipuka karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu katika mji mkuu wa Somalia jana jioni kabla ya mkutano wa Bunge leo Jumatano wa kumchagua rais ajae nchini humo. Hakukuwa na ripoti za haraka kuhusu vifo kutokana na, na shambulizi hilo la mizinga. Baadhi ya wakazi wanalilaumu kundi la wanamgambo la al-Shababu ambalo limeapa kuvuruga uchaguzi moja ya makombora yalipiga karibu na hoteli Jazira iliyopo chini ya kilomita moja kaskazini ya uwanja wa ndege wa kimataifa huko Mogadishu, mahala ambako kunafanyika uchaguzi wa urais leo Jumatano. Pia kuliripotiwa mlipuko kutoka kwenye shambulizi la guruneti karibu na makutano ya Dakka katika wilaya ya Hodan. Hata hivyo hakuna idadi ya vifo iliyoripotiwa. Nje ya Mogadishu, washukiwa wanamgambo walifanya mashambulizi ya makombora na kufyatua silaha kwenye kituo cha jeshi kinachoendeshwa na vikosi vya Umoja wa Afrika jana jioni, kwa mujibu wa ofisa karibu na kituo huko Abau, kilomita 13 kusini ya Mogadishu. Mke wa mwandishi mmoja wa Rusia Vladimir Karamurza mwanaharakati maarufu wa upinzani na mkosoaji wa Kremlin anasema sumu kali imesababisha mume wake kuwa katika hali mahututi katika hospitali moja ya Moscow. Virginia Kara Murza alisema jana Jumanne kwamba madaktari wamemweleza kwamba kemikali isiyofahamika imesababisha viungo vya ndani vya mwili wake kutoweza kufanya kazi tangu wiki iliyopita kuzorota afya yake kwa haraka na ghafla, afya yake ambayo iliripotiwa kutokea saa kadhaa kabla ya kuondoka Moscow kwa safari ya kuelekea Marekani imesababisha wafanyakazi wa hospitali kumweka mwanaharakati huyo mwenye umri wa miaka 35 katika hali ya koma. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunarudi huko Kenya, ambako serikali ya nchi hiyo chini ya Uhuru Kenyatta ilichukua takriban miaka mitatu kutekeleza ahadi ya kuanza kuwanunulia wanafunzi wa shule za msingi kompyuta aina ya laptops na kuwapatia <coughs> kumradhi Baadhi ya shule tayari zimeanza kutumia tarakilishi hizo zilizotajwa na wapinzani wa serikali kama ahadi za kisiasa na hazina lengo la muda mrefu. Kutoka Mombasa, Janet Murikira ametuandalia ripoti ifuatayo. Hatua ya kwanza ya kisomo ni pale mtoto mchanga anapofunzwa kuandika na kusoma, na hapa mwalimu anatekeleza jukumu hilo darasani. Moja ya ahadi ya serikali Rais Uhuru Kenyatta alipoingia mamlakani nchini Kenya ni mradi wa tarakilishi kwa watoto wanaojiunga na shule za msingi nchini humo. Mradi huo umetekelezwa baadhi ya shule nchini Kenya na unalenga kusambazwa kote nchini. Kando na tarakilishi hizo kuwafunza watoto wa shule za msingi masomo ya kiteknolojia, zina manufaa zaidi. Wataalamu wanaeleza kuwa tarakilishi hizo zinasaidia watoto wasioelewa masomo kwa haraka darasani. Esta Dumbi ni mwalimu anayesimamia kitengo cha masomo ya teknolojia katika shule ya msingi ya Kisauni. Watoto wanafurahia zaidi kuliko kama wamekaa darasani, utapata yule ambaye haandiki akikuja hapa anafanya kazi kuliko vile angepewa darasani. Yaani anafata instructions, anaelewa hata kuliko kumwambia andika. Maana mtoto anakuwa na ile hamu ya kuja shule tena, kuliko wakati ule. Kulikuwa kuna tablets walikuwa wengi, kesho atakuja, leo atakuja, kesho haji, absenteeism. Lakini saa hizi utapata class imejaa. Kwa wanafunzi werevu kielimu, wengi hupendelea kujiunga na taaluma rasmi kama vile rubani, uhandisi na udaktari. Mfano ni huyu mwanafunzi: jina yangu ni Isra Aki, nasoma Kisauni Primary School, darasa la pili. ungependa kuwa ni pilot. Wakati mifumo ya elimu ya shule za msingi barani Afrika ikilaumiwa kwa kutosisitiza elimu ya vipawa Mwalimu Dumbi anaeleza kuwa mradi wa tarakilishi waweza kuwapa wanafunzi maarifa na ujuzi wa kutumia vipawa. Kama mwalimu akiwa anafundisha darasani, kuna watoto wale wana wana kipawa cha kufanya mambo ya mkono. Kuliko ya kuandika ufundisha na hii anaenda nayo, anakumbuka sasa, na it is very easy to discover huyo mtoto anataka afanye gani in in the near future. Hawa wanaweza hata kufundisha wale walisoma uh, the days before, wakiendelea hivyo they will be much better kuliko wale ambao walikuwa wanasoma normal. Msomi na mshauri wa masuala ya masomo Sir Kenneth Robinson amekuwa akizungumzia jinsi ya kuboresha elimu katika vipindi maarufu vya TED Talk. I believe our only hope for the future is to adopt a new conception of human ecology. Ninaamini ndiyo tuwe na matumaini katika siku za usoni, tunafaa kupitisha dhana mpya katika ekolojia ya binadamu, dhana ambayo itatusaidia kuelewa uwezo wa binadamu. Tunafaa kuazia upya misingi tunayotumia kuwaelimisha watoto wetu. Kenya ikiwa ni miongoni mwa nchi zinazolainisha mfumo ya elimu na muundo wa kidijitali barani Afrika. Mradi huu wa tarakilishi za aina ya tablet ni hatua kubwa katika sekta ya elimu nchini Kenya. Mimi ni Janet Morekera VOA Mombasa. Na utata bado unaendelea katika kambi za wakimbizi huko Kenya kuhusiana na mustakbal wa amri inayowapiga marufuku wakimbizi kuingia Marekani. Ingawa jaji wa mahakama ya serikali kuu hapa Marekani amezuia utekelezaji marufuku hiyo, wakimbizi wa kisomali na kisudan waliokuwa waliokubaliwa kusafiri kuelekea Marekani wamerudishwa katika makambi ya Kakuma na Dadaab huko Kenya. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Jill Craig ametembelea kambi ya Kakuma na kutuletea ripoti inayosomwa hapa studio na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Amri ya rais Donald Trump kupiga marufuku usafiri na changamoto zake za kisheria zinazusha wasiwasi na hofu katika kambi za wakimbizi za Kakuma na Dadab huko Kenya, ambako wale ambao wamepangwa kupewa makazi mapya Marekani hawana tena uhakika juu ya mustakbali wao. Na zaidi ya hayo, wale ambao ukaguzi wao umefikia awamu za mwisho wana wasiwasi mkubwa zaidi, kwani kwa hawajui kile kitachotokea. Hata hivyo wote hawajakata tamaa na wana matumaini marufuku itaondolewa. Abdukaim Kuku mwenye umri wa miaka 48 kutoka Nuba, Sudan alipangiwa kusafiri hadi kituo cha kukamilisha utaratibu wa wakimbizi mjini Nairobi hapo Januari 30. Kutoka hapo alikuwa asafiri kwenda kukutana na mkewe mjini Dimoy, Iowa hapa Marekani. Lakini marufuku imemzuia kusafiri. Nilihisi vibaya kabisa na imeniadhiri sana. Kwa hivyo nilipoambiwa marufuku imeweka na hatuna ruhusa kusafiri, hapo niumia sana. Kuku alipigiwa simu kwamba inabidi ajiwasilishe katika ofisi ya shirika la kimataifa la uhamiaji IOM hapo Februari 17 ili kusafiri hadi Nairobi. Ana matumaini safari hii atafanikiwa mkimbizi mwingine wa Sudan Abdulaziz Yaser Yahya mwenye umri wa miaka 24 kutoka Darfur alipangiwa kusafiri hadi Nairobi hapo Januari 30 ili utaratibu wa safari yake imalizike na kuelekea Tucson, Arizona, lakini hadi sasa yuko huko Kakuma. Nataka kwenda Marekani kwa sababu kuungane na vita nyumbani kwetu, na tunaishi bila matumaini yeyote. Kwa hivyo nikiweza kwenda Marekani nitaweza kwenda shule kuendelea na masomo. Kwa upande mwingine, Ahmed Omar Bihi amekuwa akiishi kwenye kambi za wakimbizi tangu mwaka 1992 alipokimbia vita vya Somali. Aliishi Dadab hadi mwaka 2013 alipohamishwa hadi Kakuma. Bihi aliambiwa kutaraji safari yake kuishi Marekani itafanyika kabla ya mwezi ujao. Sasa ingawa ana matarajio mazuri, lakini anasema ana wasiwasi. matumaini yangu ni kwamba bwana Trump atabadili fikra zake na sheria itapata ushindi, ili sisi tuweze kukombolewa kutoka maisha haya magumu. Wakimbizi wanasema hawafahamu kwa nini kuna ubaguzi unaofanyika namna hii. Msemaji wa UNHCR nchini Kenya, Yvon Ndege, anasema wanafuatilia kwa karibu. Well, tunafuatilia kwa karibu the maendeleo the... yanayotokea the... Marekani the..., na hali bila shaka haiko wazi but, but, but, but, na mambo yanabadilika kila mara the..., lakini the... UNHCR the... ya Kenya inavyofahamu tuko sawa kwa wakati huu katika kuendelea kuwapatia makazi wakimbizi Marekani wakati masuala ya kisheria huko Marekani yanatatuliwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani anasema utaratibu wa kuwakagua wakimbizi unaendelea huko Nairobi, ikiwa ni pamoja na safari kuelekea Marekani. Wakimbizi huko Kenya wana matumaini kwamba masuala ya kisheria yatatanzuliwa haraka, ili waweze kusafiri kuanza maisha yao mepya hapa Marekani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, basi wakati umefika kuleteni Jukwaa la Vijana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana, na katika jukwaa hili hii leo Sandey Shomari amezungumza na Miss Universe kutoka Kenya mwaka elfu mbili kumi na sita Mary Were, ambaye aliweza kufika katika fainali za mashindano hayo huko Philippines. Lakini vile vile kijana huyu aliweza kushiriki katika mashindano ya urembo ya Miss World. Kwa hivyo, Sandey Shomari aliweza kumuuliza Biwere, nini tofauti kati ya mashindano hayo mawili, Miss Universe na Miss World? Si tofauti passe But labda ni kusema akukwa na hiyo talent peke yake, lakini hayo mengine ni similar. So ya muhimu sana nilikuwa anasema ni ile interview na judges, ambapo kila uh, contestant anakutana na judges, yani mmoja, kila mmoja anakutana na judges, yani moja, na anawaelezea kwa nini anafikiri kuwa anaweza kuwa uh, uh, a good representative wa Miss Universe na kwa nini anataka kuwa Miss Universe. Alafu mengine ni kuwa uh, kabla ya the final show ambayo uh, kila mtu aliona, kuna pia preliminary show ambayo sio live, haionekani uh, kwenye TV mm, lakini judges wanakuwa na an opportunity kutuona tukitembea uh, na hiyo pia iko katika uh, different segments. Sasa wewe kwa upande wako Mary eh, baada ya hapa, nini ambayo pengine ulikutana nayo, ulibidi ujieleze vipi au uh, ulipitia maswali gani mpaka kuweza kupita eh, ile raundi ya kwanza? Nini ambavyo walikuwa wanataka kujua kutoka kwako? uh, katika interview yangu walitaka kujua kuhusu mimi, ila walisoma profile yangu na wakani kama wakatia hamu kujua kujua mengi kuhusu maisha yangu na yale niliyopitia, kwa sababu kila mtu aliweza kuona swali nililoulizwa kuhusu kuwapoteza wazazi wote wangu, a, nikiwa, nikiwa mtoto. Kwa hivyo hata judges, judges waliona hiyo na itawagusa. Kwa hivyo walitaka kujua mengi kuhusu hiyo. Kwa hivyo hayo ndio maswali ambayo waliniuliza katika interview, na nilijieleza uh, kwamba ingawa nilikuwa na mwanzo mwanzo ambayo haikuonekana kuwa nitakuwa na a bright future, Mungu alimsaidia kwa kunipa mama stepmom ambaye alitupa motisha na kutusaidia kufika mahali ambapo najiamini tu na najua hakuna kile ambacho hakiwezekani. Kwa hivyo naona niliweza kuwaeleza vizuri na nikawaeleza kuwa hiyo situation yangu haifai kuwa reason kwangu kusikia kwamba siwezi kufanya chochote kile ninachotaka, na pia kufahamu kuwa pia wale wasichana wengine kutoka nchi zingine pia walikuwa na stories, unajua. Kwa hivyo si mimi peke yangu mm. Basi pia kujua kwamba kuna wasichana wengi pia hawangeweza kusema, lakini kuna mingi waliosikia, lakini kuona kwamba sisi wote tunaweza kujiamini na kupa watu wengine motisha na kuambia haijalishi unapotoka, kile kinajalisha ni kwamba nam. Huyo ni mrembo wa Kenya, Mary Wery akizungumza na Sauti ya Amerika katika Jukwaa la Vijana. Na hivi sasa, Mkamiti Kibayasi anatusomea muktasari wa habari. Mahakama moja ya rufaa huko San Francisco hapa Marekani inasema itatoa uamuzi wa, wa haraka iwezekanavyo juu ya kama jaji mmoja wa serikali kuu alikuwa na haki ya kisheria kusitisha kwa muda amri ya rais Donald Trump aliyoitoa mwezi uliopita ya marufuku ya safari kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani John Kelly aliwaambia wabunge jana Jumanne kwamba ingebidi acheleweshe utekelezaji wa amri ya rais Donald Trump ya kusitisha programu za kuwakagua na kuwaruhusu wakimbizi kuingia hapa nchini na marufuku ya muda ya safari kwa wakazi wa nchi saba nyingi za Kiislamu kuingia hapa Marekani. Senate. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amemwapisha Betsy DeVos kama waziri wa elimu baada ya makamu rais kulazimika kupiga kura yake baada ya kura kuwa sawa hamsini kwa hamsini katika baraza la Senate katika kumwidhinisha Betsy ambaye alikabiliwa na upinzani mkubwa. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ndo tunafikisha mwisho wa Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Mkamiti Kibayasi, Deodone na mimi Abdu Shakur Abud, tunasema mchana mwema na kila la heri.