Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Jumatano tarehe 8 Februari mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na saba katika matangazo ya VOA suala la kutajwa kwa washukiwa wa ulunguzi wa dawa za kulevya na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda laendelea kuzua malalamishi viongozi wakuu ambao wanatuhuma tu ambazo hazijathibitishwa kwa sababu sehemu pekee ambayo tutathibitisha tuhuma ni mahakamani. Nadhani pia ni kukosa ule ustaarabu wa kiuongozi. Ni katibu mkuu wa Chadema Vincent Mashinji, akilalamikia kutajwa kwa baadhi ya viongozi kabla ya uchunguzi wa kutosha kufanyika. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Muridhi, vilevile kwenye VOA Express. Hii leo, wakenya watoa hoja zao kuhusu siasa zinazoendelea nchini humo, na pia kuzungumzia baa la njaa linaloendelea kushuhudiwa Ulichukua uhuru, hatufai kuwa leo kuwa kuna Mkenya na kufa njaa, tumekuwa tunajiongoza wenyewe. Nituangalie shida iko wapi? Chimba visima Turkana, nenda chimba visima. hakuna haja ya kila mwaka mnatoa nini msaada wa chakula mnapeana hii, angalieni shida iko wapi? Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VUE Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na mwenzangu BMJ Moreidi. Mahakama ya rufaa ya kitaifa hapa Marekani inatarajiwa kutoa uamuzi wakati wowote wa wiki hii juu ya ombi la serikali kutaka usitishwaji wa utekelezaji wa amri ya kiutendaji iliyozuia usafiri wa baadhi ya watu kuingia hapa Marekani iondolewe. Mahakama ya chini ilitoa agizo la kusitishwa kwa amri hiyo wiki jana na kuitaka serikali kutotekeleza uamuzi wa kuwazuia watu kutoka mataifa saba yenye idadi kubwa ya Waislamu kutoingia nchini kwa muda wa siku tisini na wakimbizi kutoingia Marekani kwa kipindi cha siku mia moja na ishirini. Majaji watatu walisikiliza maombi ya mawakili waliowakilisha majimbo ya Washington na Minnesota ambayo yanadai kwamba amri hiyo ya kiutendaji inakiuka katiba ya Marekani. Aidha walisikiliza wakili aliyewakilisha wizara ya mambo ya nje ambaye alisema kwamba Rais Trump ana mamlaka ya kutoa amri kama hizo ili kulinda usalama wa kitaifa. Licha ya mahakama ya kitaifa hapa Marekani kusitisha kwa muda utekelezaji wa amri ya kiutendaji ya rais Donald Trump kuhusu uhamiaji, hali ya wasiwasi imeendelea kutanda nchini Kenya, huku wakimbizi wa asili ya Somalia na Sudan waliokuwa wanajitayarisha kusafiri kuja hapa Marekani wakirejeshwa kwenye kambi za Dadaab na Kakuma. Aidha, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi ameripoti kwamba wakimbizi wengine ambao walikuwa wamewasilisha maombi yao kutaka kuhamia hapa Marekani pia wana wasiwasi, lakini hawajapoteza matumaini. Rais Trump alitia saini amri ya kiutendaji kutaka usafiri kutoka nchi saba zilizo na idadi kubwa ya Waislamu pamoja na wakimbizi kutoingia nchini kwa muda. Rais Trump alisema kwamba hatua hiyo ni muhimu ili kulinda Marekani kutoka kwa ugaidi. Lakini makundi ya wakimbizi yanasema kwamba wakimbizi hao tayari huwa wamekaguliwa ipasavyo kabla ya kuingia hapa Marekani. Baadhi ya wakimbizi waliozungumza na Sauti Amerika wamesema kwamba hatua hiyo imewaathiri pakubwa, pamoja na familia zao. Wabunge wa Somalia wanakutana chini ya ulinzi mkali kumchagua rais ajaye wa nchi hiyo ambayo imekumbwa na mizozo kwa muda mrefu. Upigaji kura umeanza leo alasiri ndani ya uwanja mkuu wa ndege wa Mogadishu, huku kukiwa na vitisho kutoka kwa kundi la wanamgambo la Al Shababu kwamba lingevuruga uchaguzi huo. Milipuko mikubwa ilisikika karibu na uwanja huo jana usiku, lakini hakuna majeruhi au vifo vilivyoripotiwa waandishi wa habari na waangalizi wa kimataifa walionekana kufuatilia shughuli hiyo kwa karibu huku wabunge wakitumbukiza kura zao kwenye sanduku la kioo. Rais wa sasa Hassan Sheikh Muhamud anawania mhula mwingine, huku akishindana wa na wagombea wengine ishirini, wakiwa ni pamoja na mtangulizi wake Shekh Sharif Shekh Ahmed na mawaziri watatu na mawaziri wakuu wa, wa wawili wa zamani wagombea wengine watatu walijiondoa kabla ya zoezi hilo kuanza mapema leo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa VOA Express matangazo yetu ya moja kwa moja ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msemaji wa rais wa sudan kusini amesema kiongozi wake atawania tena uongozi katika uchaguzi wa mwaka ujao katika kile ambacho kinaelezewa kuwa ni kura ya kwanza kwa uongozi wa Salva Kir tangu nchi hiyo changa ikumbwa na matatizo. Ateni Weka, Ateni ameliambia shirika la habari la Associated Press, AP, kwamba Kir ni kiunganisho, na kama akiondoka madarakani nchi nzima itaanguka. Kiir alichaguliwa mwaka wa elfu mbili na kumi mwaka mmoja kabla ya nchi hiyo ijipatia uhuru kutoka Sudan. Uchaguzi ulipangwa kufanyika mwaka wa elfu mbili kumi na tano lakini ukacheleweshwa. Umoja wa Mataifa umeomba kwamba Sudani Kusini itaingia katika hatari ya kutumbukia katika mauaji ya halaiki. Baraza la Seneti hapa Marekani linatarajiwa kupiga kura hii jioni ya leo, kumuidhinisha seneta Jeff Sessions kama mwanasheria mkuu ajaye wa Marekani. Warepublican wana wajumbe wengi kwenye Senate, na itakuwa ni rahisi kumuidhinisha seneta huyo aliyeteuliwa na Rais Donald Trump. Hata hivyo, Sessions amekabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa Wademokrat ambao wamehoji rekodi yake kuhusu maswala ya uhamiaji na haki za kiraia. Aidha, wamedai kwamba ni mwandani wa rais Donald Trump na hivyo basi itakuwa ni vigumu sana kwake kuhifadhi sheria na kwamba maamuzi yake huenda yakaingiliwa na siasa. Warepublicans hata hivyo wamemtetea Sessions na kusema kwamba amehudumu kwenye senati kwa muda mrefu na kuonyesha uadilifu mkubwa. Kura hiyo iliahirishwa baada ya wademokrati kutaka muda zaidi ili kujadili kuidhinishwa kwa seneta huyo na jeshi la Uturuki limesema leo Jumaatano kwamba vikosi vya waasi wa Siria kwa usaidizi wa Uturuki vimechukua udhibiti wa maeneo muhimu ya mji wa Albab ulioshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State. Shirika hilo lenye makao yake makuu nchini Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights ambalo hufuatilia maswala ya vita vya Siria limesema kwamba vikosi vya Uturuki vinavyoshirikiana na waasi wa Siria vilianza operesheni jana Jumanne na kuteka eneo la kaskazini mwa mji huo wa Al-Bab. Mji huo ni muhimu katika eneo la kaskazini mwa Siria na unaendelea kulengwa kwenye vita hivyo ambavyo vinahusisha wadau wengi. VOA kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Natumai jioni yako inaendelea vilivyo. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo harakati za mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda za kuibua wanaodaiwa kujihusisha na dawa za kulevya mkoani huo leo zimeguza baadhi ya wanasiasa wa Kongwe na wanafanya bia, wafanya biashara maarufu akiwemo mwenyekiti wa taifa wa chama cha kidemokrasia na maendeleo, Chadema, Freeman Mbowe, huku chama chake kikilalamika kuhusu kutokana na hatua hiyo, Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Katika mkutano na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, mkuu wa mkoa Paul Makonda, katika kile alichokiita kuwa ni awamu ya pili ya mapambano dhidi ya dawa za kulevya mkoani mwake, ametaja orodha ya watu sitini na watano wanaotakiwa kuripoti polisi Ijumaa wiki hii kwa ajili ya mahojiano ya wahusika wao, akiwemo mwenyekiti wa taifa CHADEMA Freeman Mbowe, mbunge mstaafu wa Kinondoni CCM Idi Azani, mfanyabiashara maarufu Yusuf Manji, mchungaji Josephat Gwajima na watu wengine binafsi wakiwemo wafanyabiashara wanaomiliki mahoteli kasino meli na wamiliki wa vituo kadhaa vya mafuta. Kaka yangu Mboe ni mbunge wa Hai, lakini bahati nzuri ni mkazi wa, wa Dar es Salaam. Naye tunahitaji kukutana naye siku ya Ijumaa. Wajima naye nitahitaji kukutana naye, na kaka yangu Yusufu Manji pia nitahitaji kukutana naye huko kuingira, sitataka kuingia ndani, kwa sababu ziko biashara zinafanyika huko kwenye makrabu, kwenye makasino, kwenye mabaa na ndugu zangu mabaunsa, ambao majina yao yote ninayo, kwa sababu nimefanya mwenyewe kazi. Majina ya mabaunsa wote wanaoshughulika na biashara hii ninayo. Sasa siwezi kutaja majina, nitawachosheni tu, lakini wao pia nimeweka utaratibu wa kushughulika nao. CHADEMA kwa upande wake kupitia katibu mkuu wake Dkt. Vincent Mashinji alielezea kutoridhishwa kwao na utaratibu uliotumiwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda kutoa tuhuma dhidi ya mwenyekiti wao wa taifa Mheshimiwa Mbowe. Ni kiongozi wa kitaifa, ni kiongozi wa kambi rasmi ya upinzani bungeni. Kitendo cha kwenda kuongea kwenye eh, kuongea kwenye mkutano na waandishi wa habari na kutaja viongozi wa kitaifa viongozi wakuu, ambao wanatuhuma tu ambazo hazijathibitishwa, kwa sababu sehemu pekee ambayo tutathibitisha tuhuma ni mahakamani, nadhani pia ni kukosa ule ustaarabu wa kiuongozi na ni kukosekana kwa utashi wa kiongozi katika taifa hili, kwa hicho sio kitu cha kupendezesha na sisi tuna kilani. Katika hatua nyingine, Chadema wamezungumzia kutoridhishwa na kukamatwa kwa mwanasheria wa chama hicho na mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lissu ambaye mpaka hivi sasa anashikiliwa na polisi. Mheshimiwa Tundu Antipas Lissu ni mbunge. Kuna kanuni zinazotawala; ukitaka kumkamata mbunge lazima uwasiliane na spika. Spika mwenyewe hakupewa taarifa na hana taarifa kwamba kuna mbunge wake amekamatwa. Katika mkutano na waandishi wa habari ya kituo kikuu cha polisi jijini Dar es Salaam, kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Simon Siro alikiri kumshikilia Tundu Lissu. Kwa hiyo mahojiano yanaendelea na timu yetu ya upelelezi e, lakini natokana na kauli au matamko ambayo amekuwa ameyazungumza me mara, kia mara kwa mara hapa hapa Dar es Salaam. Uh, ukiangalia yale matamshi na mazungumzo eh, yanaashiria uvunjifu wa amani. Kwa hiyo kimsingi upelelezi bado unafanyika, na baada ya kukamilisha upelelezi wetu tutapeleka jalada kwa wakili wa serikali, na baadaye nafikiri atapelekwa mahakamani. Tundu Lisu alikamatwa Jumatatu wiki hii katika maeneo ya bunge mjini Dodoma alipokuwa akihudhuria vikao vya bunge vinavyoendelea na kurejeshwa jijini Dar es Salaam na toka wakati huo anashikiliwa kwa mahojiano na polisi. Nikiripotia vo express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi tukitoka Tanzania, tuvuke mipaka, tuelekee huko Uganda ambapo nchi hiyo imetoa makataa ya miaka miwili kwa watetezi wa haki za binadamu wa Umoja wa Kimataifa kufunga ofisi zake na kuondoka nchini humo mara moja. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda katika taarifa kwa idara hiyo ya Umoja wa Kimataifa inaeleza kwamba serikali ya Uganda ina uwezo wa kutosha kushughulikia haki za binadamu za watu wake bila msaada wowote. Mwandishi wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Serikali ya Uganda kupitia kwa katibu wa kudumu wa wizara ya mambo ya nje Balozi Patrick Mugoya inaeleza kwamba inatambua mchango wa Umoja wa Kimataifa katika kulinda haki za binadamu pamoja na kutoa ushauri kwa serikali, lakini sasa Uganda ina uwezo wa kufanya kazi hiyo na kwamba ofisi hiyo ya Umoja wa Kimataifa ikamilishe kazi zake na kuondoka katika kipindi cha miaka miwili. Ofisi ya kutetea haki za kibinadamu imekiri kupokea barua kutoka kwa wizara ya mambo ya nje ya Uganda. Profesa Livingstone Sewanyana, msimamizi wa Umoja wa Kimataifa nchini Uganda, anasema kwamba hatua ya serikali inazua maswali mengi sana, hasa wakati Uganda inakumbana na ripoti za dhuluma za haki za kibinadamu. Ofisi hiyo bado ina kazi nyingi ya kufanya ili kutimiza malengo yake. Uamuzi huo wa serikali una mapungufu makubwa, kuna haja ya maamuzi hayo kupigwa msasa. Hata jamii bado inahitaji huduma kutoka kwa ofisi ya umoja wa kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu. Aliyefanya maamuzi hayo anastahili kujichunguza. Kulingana na serikali ya Uganda, idara zake zote kuhusu haki za kibinadamu zina uwezo wa kutosha kujisimamia. Lakini Profesa Sewanyana ana mtazamo kwamba Uganda inahitaji msaada mkubwa wa Umoja wa Kimataifa, kwani bado Uganda inahitaji kushughulikia raia wake pamoja na wakimbizi wanaendelea kuingia nchini humo. Kwake Sewanyana, uamuzi wa nyana, serikali una mapungufu makubwa na hautilii maanani changamoto zinazoweza kujitokeza siku zijazo. Kulingana na Sewanyana, jambo la busara ni serikali kufutilia mbali uamuzi wake. There is always room to reflect, there is always room to review. Kuna muda kwao kudadisi maamuzi hayo, huenda wanadani muda wa miaka miwili ni mwingi. Hawana lingine ila kufutilia mbali makataa hayo. Idara za serikali bado ni changa na hazina uwezo wa kusimamia masuala ya haki za kibinadamu. Umoja wa Kimataifa ulifungua ofisi zake nchini Uganda kushughulikia haki za kibinadamu mnamo mwaka elfu mbili na tano wakati Uganda ilikuwa inapokea wakimbizi kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uganda pia inashutumiwa kila mara kwa kile kinachotajwa kama kuwakandamiza raia wake hasa wale wanaopinga utawala wake Rais Yoweri Museveni. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Basi, asante sana Kenneth Bwire kutoka kule Kampala. Na putazama kwa umbali, namwona darasa anaingia na wimbo wake, wimbo kibao too much, anasema watu wamezidi too much kwa kila kitu VMJ wanasema nimechenji nimepitia mengi, please nipeni break. Nani rafiki, nani adui, nani adui, nani, nani mpenzi, nani real, nani fake, nani fake, nani fake, kuni discuss in class wakutoa wakunipa maksi, jua hamtaki zawafi, you people talk too much. Mwingine atakutafuta kama na deal, mwingine atakukuta tumechill, akaleta maneno akiswahili, atakujua unalipaje bill Too much. Too much. This This much. Much. Usingekuwana inchaji watu tungemwagishana sana radhi mwengine ndo washikaji hukigeuka mgongo wouaji za kuleta mapichapicha longolongo bongo na maindisha mambo madogo neza kakufelisha ta michongo ndomana malahika kaika sogo mwingine atakutagi mwingine haekiwazi ni hate Yo, yo, binadamu kazi wengine mtanipendaga kisifa za kuniletea shazi pigo za kipaparazi kwa too much. Too much, too much. Too much. rasa pale anasema too much. BMJ anasema maneno maneno, too much yani mumezidi katika kila hali, mumezidi, ndivyo mambo yalivyo na kuomba usiwe too much. Hani katika VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. si tuelekee nchini Kenya, ambapo siasa nchini humo zimeanza kuegemea katika mirengo ya vyama vikuu vya kisiasa. Lakini sasa wananchi wanakosoa viongozi wao kwa kuvumbia macho huduma muhimu za kijamii na kuendelea kuchapa siasa tu. Hebu tusikie hoja zao. Siasa imekuwa mingi Kenya. Jubilee, serikali yao saa hii inapiga siasa, huku inazunguka kila mahali, watu wanakufa njaa katika serikali washuliki jambo kama hilo, ili wakoe watu ambao anakufa na njaa. Serikali iko wapi kuu ambayo inastahili kuwa, kuwa inasimamia wale watu wote ambao mkenya wote asife njaa? Serikali harusikie kiongelea kitu kama hiyo, hao ni kuamka tu na malumbano ya kuwa chukueni kura. Mtu atachukua kura akiwa na njaa? Mtu atachukua kura akiwa na tumbo haina kitu? Anasema uongo mtupu, maanake Jubilee imefanya kazi kubwa, imeleta maendeleo Kenya na kuna watu ambao wanakufa na njaa, maanake anaweza kuniambia mtu mmoja aliyekufa na njaa? Serikali bado inapeleka chakula, inawapelekea chakula ingawaji kuna ukame, maanake ukame sioletwa na ukosefu wa mvua. Si Jubilee imeleta ukame. Kwa hivyo siasa za hawa wanaojiita zu ambao na mwelekeo ni siasa za uongo tangu lichukue uhuru hatufai kuwa leo kuwa kuna mkenya na kufa njaa. Tumekuwa tunajiongoza wenyewe, ni tuangalie shida iko wapi. Chimba visima Turkana, naenda chimba visima. Hakuna haja ya kila mwaka mnatoa nini, msaada wa chakula mnapeana hii. Angalieni shida iko wapi. Nafikiri tunapozungumzia Jubilee, hatuzungumzii toka tupate uhuru. Toka tupate uhuru ni serikali nyingi zimechukua uongozi lakini tunazungumzia Jubilii, serikali iliyoko sasa, na wakati huu nafikiri Jubilii imemaliza kipindi kimoja tu, hakijamaliza hata mbili, ambao wakati huu hatuangalii na... kuhusu serikali imepita. Jubilii ilitupea ajenda yao ya kuwa ikichukua uongozi tatufanyia mambo yote iko Ama... katika streamline contract, wamepeana, mwenye kupewa contract anangojea anangoja, sawasawa akamilishe kazi yake anze, anze. Kuna siku aliongea kuhusu hiyo barabara wananchi, barabara wananchi wanauliza barabara iko wapi, analeta nyasi na maji ahisi gani nia si wakati mrefu, miaka mitano imeisha. Miaka mitano imeisha, sasa itakuwaje? Atamuona, unajuaje kama atarudi? <coughs> kuhusu mambo ya Raila, pia Raila ni kiongozi ambao tunajua amepigania Kenya hii sana, lakini mimi ningemshauri kwa sababu ningemshauri Raila kama ndugu yangu na kama mtu ambao namuunga mkono, asisimame ile mara nyingi amesimama watu wamepoteza imani na yeye. kila saa nimebiwa, kila saa nimefanywa hivi na tumeona wazi kuwa Raila hapa amefikia sasa, sasa, sasa ndio ameanza kuona mwanga sasa. Hata wewe si lazima uchukue inchi hii uongozi. Pigania demokrasia ni ujitolee pia mtu mwingine umpe support. Umwambie hata mimi si lazima nichukue nikomboe Kenya hii. Wacha Wetangula, wacha Kalonzo, wacha Mudavadi pia simame pia angalie nini. tuangalie kama tutakomboa Kenya hii katika nini? Ufisadi. Unasema Raila awachie mwenzake? Yeye hataki kuacha. si watu... Kwanza, kwanza nyinyi mwasimamisha nani? hata wenzake hawatachukua na huyu bwana mkubwa ambaye lazima ashike watoto mkono awaongoze awaoneshe njia ya kwenda mbele. 07 7 tulimpatia akachelia, hakuna anaweza kuchukua kiti sasa, hakuna, hawezi kwenda popote bila hata. Raila alianza hivyo hivyo na akakuwa, mpaka akakomaa kisiasa. Kenya siku hizi tunaenda katika numbers Baada ya kupata hoja kwa hoja, basi tuangazie masuala ya ja teknolojia, ambapo hospitali moja nchini Tanzania inatumia mashine ya uchapishaji maarufu kama 3D ili kutengeneza miguu bandia na kupunguza hatua ambayo ilikuwa inachukua wiki kadhaa, na kufikia sasa inakuwa ni siku chache tu. Watafiti wanaanza kuona kama hii ni teknolojia inayoweza kupanulia na kufika na kufika mahitaji ya watu wengi wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni 3.5. Basi mwandishi wa VOA will lori ametuandalia taarifa kutoka Dar es Salaam inayosomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Leo ni siku nzuri sana kwa pendo James, mtoto huyu mwenye umri wa miaka 15, anayetembea bila magongo. Pendo alipata miguu hii ya bandia bila malipo, ikiwa ni sehemu ya mradi wa majaribio katika hospitali ya CCBRT mjini Dar es Salaam. Hospitali hiyo ilishirikiana na Neo Technologies, kampuni ndogo ya teknolojia ya Kanada. Kampuni hiyo iliweka teknolojia hiyo na kuwafundisha mafundi wa Tanzania ili kuweza kuitumia. Kuweza kutumia teknolojia ni faida kubwa. Mafundi kama Ruth wanaweza kusafiri vijijini, kunakili mguu wa mgonjwa na kurudi na kuchapisha mguu katika hospitali. Lakini huu bado ni mpango wa majaribio na baadhi ya vitu vinahitaji kurekebishwa. Pendo hajali swala la rangi, yeye ana furaha kubwa kwa vile ana uwezo wa kutembea na kucheza na marafiki zake na ataweza kufikia ndoto yake ya kuwa daktari. Kampuni ya Nia Technologies zimefanya tafiti kama hizo katika uchapishaji wa 3D huko Uganda na Kambodia. Lengo ni kufanya viungo vya bandia kwa vya gharama nafuu na kupatikana kwa urahisi. barabara kabisa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo yakiwa ni voa express kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na msikilizaji unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu ikiwa ni www voa swahili com na kadhalika. Unaweza kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook pale ukachangia au ukatoa maoni yako, anwani yetu ikiwa ni www.facebook.com nkwaju voa swahili. Unaweza pia kututumia ujumbe e, kupitia nini, Twitter. Twitter handle au twitter address yetu ni at voa swahili. Sasa umewadia wakati ambapo huwa tunaangalia ni yapi yanavuma kwenye mitandao. Harison, kama ukazi kwako. Asanti sana BMJ. Leo katika ya yavumao mitandaoni, tunaanza na masuala ya hapa Marekani, ambapo ya macho yamekuwa yakimwelekea rais mpya Donald Trump wakati akiendelea kuunda serikali yake. Siku ya Jumanne ilikuwa ya kihistoria pale wajumbe wa baraza la Senate walipotoshana kwenye kura iliyohitajika katika kuidhinisha chaguo la Trump la waziri wa elimu Betsy DeVos wajumbe wawili wa chama cha Republican waliungana na wenzao wa upande wa Democrat na kunyima chama cha Republican uwezo wa kumuidhinisha, jambo ambalo lilimlazimu naibu rais Mike Pence kutumia kura yake ili ushindi na, na kama kumekuwa na vuta ni kuvute tangu walipotangazwa rasmi na rais Trump huyu Namu. mama ambaye ni bilionea mwenye hela nyingi kweli kweli, na kumekuwa na mvutano hapa na pale, wengine wakisema yeye hana ujuzi kuhusu mambo ya shule na, na masomo eh, lakini ndivyo hivyo kwa da, kweli kabisa na. Basi kufuatia hayo yote na mvutano huo tulioshuhudia siku ya jana, maoni mengi yametolewa na hasa kupitia Twitter kuhusu milionea huyo ambaye hajawahi kuhudumu kama mwalimu maishani mwake. Steve Resurrection anasema mfumo ulioko wa elimu hautayarishi mwanafunzi kukabiliana na changamoto zilizoko za kimaisha. Scott anasema dola bilioni 80 zitatumika kuelimisha watoto wa kigeni, lakini hazisaidii watoto hapa Marekani. Devos ataweza kuimarisha mifumo ya elimu tena hapa Marekani, kwa hivyo anasema Make America Great, ndivyo anasema kwamba Devos atafanya idara ya elimu kuwa uh, nzuri tena zaidi. BQR anasema kuwa Davos Kulaki, kuwa kila mmoja anaweza kufuata ndoto yake hata bila kuwa na uzoefu wa kazi unaokusudia kufanya. ARC Raventry, anasema kuwa Devos, anafaa kujiuzulu mwana moja kama anaheshimu elimu ya Marekani. Swala lingine lililotia fora ni pale picha ya mitandao. Lakini kama kabla hujaenda kwa swala hilo, unadhani kwa nini swala la huyu mama Devos limefanya watu wazungumze sana mitandaoni? Kwa kweli kabisa, ninavyojua ni kwamba msimamo wake kuhusiana na masomo ya Yeye angelipendekeza kwamba hela za umma zikatumika mzazi kumpeleka mtoto anapohitaji ama anapotaka mtoto wake aende, lakini wengi wangetaka misaada ya shule za umma iendelee kama ilivyokuwa pale awali. Kwa hivyo kuna baadhi wanaoona kwamba hadhi ya elimu itainuka, wengine wakisema nao wasiojiweza watakuwa labda wameumia zaidi. Na tukirejea, tuliona picha ya Barack Obama, rais wa zamani wa Marekani, akiwa anakula raha zake kule katika visiwa vya Caribbean wakiwa na tajiri Richard Branson Virgin Airlines na wengi kabisa wamesisimuka na picha hizo, wakisema kwamba Obama anaonekana kwamba raha anaipata. Na mimi kusema kweli mara yangu ya kwanza kumuona rais mstaafu akiogelea akiwa kwenye maji, ingawa alikuwa na Naam. Napiga nini ile sport yeah. ile ya ku, yeah. hivyo kupaa namna hii hey. yeah, inaitwa kitesurfing Wanasema, ajisa, raha, sasa, kwenye mitandao, wanasema, wanasema kwenye mitandao wanasema, inaonekana kwamba rais ba Oba, Barack Obama anapata raha zaidi akiwa nje ya Ikulu. Mwingine naye anasema lo, rais amepata nafasi ya kuweza kuishi maisha yake hata baada ya kuhudumu miaka minane akiwa rais wa Marekani. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Basi hebu tupate muhtasari wa habari. Wabunge wa Somalia wanakutana chini ya ulinzi mkali alasiri ya leo ya kumchagua rais ajaye wa nchi hiyo ambayo imekumbwa na mizozo kwa muda mrefu. Mahakama ya rufaa ya kitaifa hapa Marekani inatarajiwa kutoa uamuzi wake wa wakati wowote wa wiki hii juu ya ombi la serikali kutaka usitishwaji wa utekelezaji wa amri ya kiutendaji iliyowazuia usafiri baadhi ya watu kuingia hapa Marekani iondolewe. Licha ya mahakama ya kitaifa hapa Marekani kusitisha kwa muda wa utekelezaji wa amri hiyo kuhusu uhamiaji, hali ya wasiwasi imeendelea kutanda nchini Kenya, huku wakimbizi wa asili ya Somalia na Sudan waliokuwa wanajitayarisha kusafiri kuja hapa Marekani wakirejeshwa kwenye kambi za Dadaab na Kakuma. Msemaji wa rais wa Sudani Kusini amesema kwamba kiongozi wake atawania uongozi wa nchi hiyo katika uchaguzi wa mwaka ujao katika kile ambacho kinaelezwa kuwa ni kura ya kwanza ya kwa uongozi wa Salva Kiir. Tunakushukuru sana kusikiliza VOA rasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadija Riyami, Mwelekezi Aida Isa. Jina langu Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu, mimi ni BMJ Muridhi. Pamoja tukikutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.