Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatano Februari 8 mwaka wa 2017, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi na maeneo yanayozingira mji huo vilevile vile tunapatikana katika 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibu sana msikilizaji katika matangazo yetu jioni ya leo. Ni kwamba chama cha upinzani cha UPDS nchini DRC kimesema mwili wa kiongozi wao Etienne Tshisekedi hautarejeshwa kamwe nyumbani hadi mkataba wa kisiasa Ufikiwe. Na katika taarifa nyingine, Rais Yoweri Museveni wa Uganda asema kwamba wajumbe wa bunge la Afrika Mashariki ni lazima wachaguliwe kwa kuzingatia kuboresha eneo na sio kupata mishahara. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Mridhi. Licha ya mahakama ya kitaifa hapa Marekani kusitisha kwa muda utekelezaji wa amri ya kiutendaji ya rais Donald Trump kuhusu uhamiaji, hali ya wasiwasi imeendelea kutanda nchini Kenya, huku wakimbizi wa asili ya Somalia na Sudan waliokuwa wanajitayarisha kusafiri kuja hapa Marekani wakirejeshwa kwenye kambi za Dadabu na Kakuma. Aidha, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi ameripoti kwamba wakimbizi wengine ambao walikuwa wamewasilisha maombi yao kutaka kuhamia Marekani pia wana wasiwasi, lakini hawajapoteza matumaini. Rais Trump alitia saini ya amri ya kiutendaji katika kusafiri kutoka nchi saba zilizo na idadi kubwa ya Waislamu pamoja na wakimbizi kutoingia nchini kwa muda. Rais Trump alisema kuwa hatua hiyo ni muhimu ili kulinda Marekani kutokana na ugaidi lakini makundi ya wakimbizi yanasema kuwa wakimbizi hao tayari huwa wamekaguliwa ipasavyo kabla ya kuingia Marekani na baadhi ya wakimbizi waliozungumza na Sauti Amerika wamesema kwamba hatua hiyo imewaathiri pakubwa, eh, pamoja na familia zao. Msemaji wa rais wa Sudan Kusini amesema kwamba kiongozi wake atawania tena uongozi katika uchaguzi wa mwaka ujao, katika kile ambacho kinaelezwa kuwa ni kura ya kwanza kwa uongozi wa Salva Kir tangu nchi hiyo changa ikumbwe na matatizo. Aten Wek Ateni aliwaambia shirika la habari la Associated Press kwamba Kir ni kiunganisho, na kwamba aliondoka madarakani, iwapo akataondoka madarakani, nchi nzima itaanguka. Kir alichaguliwa mwaka wa elfu mbili na kumi mwaka mmoja kabla ya nchi hiyo ijipatie uhuru kutoka Sudan. Uchaguzi ulipangwa kufanyika mwaka wa 2015 lakini ukacheleweshwa. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba Sudan Kusini iko katika hatari ya kutumbukia katika mauaji ya halaiki. Na uchaguzi mkuu wa Somalia unaendelea hii leo baada ya raundi ya kwanza kukamilika bila kupata mshindi kati ya wagombea 328. Sasa uchaguzi huo umeingia katika nduru ya pili, ikiwa ni wagombea watatu. Mwandishi wa kujitegemea Yasin Juma aliye huko mjini Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, amezungumza na mwenzangu Sandey Shomari na kumpa maelezo yafuatayo. Sasa tunapozungumza ni awamu ya pili ambayo inaendelea kwa sasa, na wagombeaji katika raundi hii ya pili ni watatu, akiwemo rais wa Atiwemo, sasa Hassan Sheikh Mahmud na akiwemo aliyekuwa waziri mkuu eh, Muhamed Abdallah Farmajo, na vilevile aliyekuwa rais eh, Sheikh Sharif. Kwa hivyo hawa watatu ndio wanagombea katika hii e, raundi ya ya pili. E, yaliyotokea katika raundi ya kwanza wabunge, ni kuwa wabunge mia tatu ishirini na nane waliweza kupiga kura kuamua ni nani kati e, ya wagombeaji ishirini na wawili watakuwa rais wa wa Somalia, lakini uh, kutokana na vile sheria ya upigaji kura hapa ni kuwa ilikuwa ni lazima kwa mgombeaji mmoja aweze kupata kura mia mbili na kumi na tisa ili aweze kuwa mshindi wa moja kwa moja. Lakini kwa, kwa vile kuwezekana ikalazimika waingie katika raundi ya pili. Nam ni mwandishi wa kujitegemea Yasin Juma akizungumza nasi kutoka Mogadishu, Somalia. Na ni kama ulivyosikia msikilizaji, kwenye taarifa hiyo ni kwamba uchaguzi mkuu wa Somalia unaendelea baada ya raundi ya kwanza kukamilika. Na mapema leo uh, wa, wasomalia au viongozi wa bunge wa Somalia walikutana uh, chini ya ulinzi mkali kumchagua rais ajaye wa nchi hiyo ambayo imekumbwa na mizozo kwa muda mrefu upigaji kura ulianza leo alasiri ndani ya uwanja mkuu wa ndege wa Mogadishu huku kukiwa na vitisho kutoka kwa kundi la wanamgambo la Boko Haram kwamba lingevuruga uchaguzi huo. Milipuko mikubwa ilisikika karibu na uwanja huo jana usiku, lakini hakuna majeruhi au vifo vilivyoripotiwa. Waandishi wa habari na waangalizi wa kimataifa walionekana kufuatilia shughuli hiyo, huku wabunge wakitumbukiza kura zao kwenye sanduku la kioo. Rais wa sasa Hassan Shekhe Mahamud anawania mhula mwingine, huku akishindana na wagombea wengine ishirini, kama mlivyosikia, wakiwa ni pamoja na mtangulizi wake Shekhe Sharif Shekhe Ahmed na mawaziri wakuu wawili wa zamani. Wagombea wengine watatu walijiondoa kabla ya zoezi hilo kuanza na rais wa Marekani Donald Trump amewaambia wakuu wa vikosi vya ulinda usalama hapa Marekani kwamba huenda siasa zilichangia uamuzi wa mahakama ya rufaa ya Marekani kusitisha amri yake ya kiutendaji yani, executive order kuhusu uhamiaji. Trump ameonya kwamba usalama wa kitaifa uko hatarini kufuatia uamuzi huo. Wakati huo huo, mahakama ya rufaa ya kitaifa mjini San Francisco, California imetangaza kwamba itatoa uamuzi wakati wowote wa wiki hii kuhusu iwapo jaji aliyesitisha amri ya kiutendaji iliyolenga wahamiaji na wakimbizi alikiuka sheria au la. Mahakama hiyo iliyofanya vikao vyake jana usiku ilisikiliza pande zote mbili kuhusu ombi la serikali kutaka usitishwaji wa utekelezwaji wa amri ya kiutendaji iliyozuia usafiri wa baadhi ya watu kuingia hapa Marekani. Mahakama ya chini ilitoa agizo la kusitishwa kwa amri hiyo wiki jana na kuitaka serikali kutotekeleza uamuzi wa kuwazuia watu kutoka mataifa saba yenye idadi kubwa ya, ya Waislamu kutoingia nchini kwa muda wa siku 90 na wakimbizi kutoingia Marekani kwa kipindi cha siku mia moja na ishirini. Majaji watatu walisikiliza maombi hayo ya mawakili waliowakilisha majimbo ya Washington na Minnesota ambayo yanadai kwamba amri hiyo ya kiutendaji na kiuka katiba ya Marekani. Aidha walisikiliza wakili aliyewakilisha wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye alisema kwamba rais Trump anayo mamlaka ya kutoa amri kama hiyo ili kulinda usalama wa kitaifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuendelee huko Afrika Mashariki, ambapo rais wa Uganda Yoweri Museveni ameonya kwamba iwapo wawakilishi wa, wa bunge la Afrika Mashariki wataendelea kuchaguliwa kwa sababu wanatafuta ajira, basi jumuiya haitatimiza malengo yake. Mseveni anataka nchi wanachama kuwasilisha wabunge walio na nia na mawazo ya kustawisha jumuiya na wala sio tu kwa minajili ya kupata mishahara. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anatuarifu zaidi. Kulingana na Mseveni, bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki limejaa waakilishi walio na lengo la kutafuta mishahara na wala sio kueneza sera za kujenga jumuiya. Kwake Mseveni, wanaotafuta nafasi za kuwakilisha nchi zao katika bunge hilo ni wanasiasa waliokataliwa na wapiga kura katika maeneo yao ya bunge na lengo lao kubwa ni kutafuta kazi ya kuwalipa. Huu uchaguzi siyo tu uchaguzi, hivi si vibanda vya kuwaajiri watu. Hatupo hapa kuwapa ajira watu wasio na kazi, tupo hapa kuwachagua watu watakaohakikisha ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki East Africa. Kwa mara ya kwanza tangu uchaguzi wa viongozi wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa nchini Ethiopia, Mseveni amezungumzia uchaguzi huo, hasa baada ya Kenya kumshutumu kwa kile kilichoitwa kama usaliti, baada ya madai kwamba nchi zingine za Afrika Mashariki zilikosa kumpigia kura Balozi Amina Muhammad kama mwenyekiti wa Muungano wa Afrika AU. Mseveni anataka wanaomwita msaliti kuelewa kwamba nia kubwa ya Muungano wa Afrika sio kuchagua watu lakini kuunganisha watu. we had, we had elected, one, not. Hivi majuzi tulikuwa na uchaguzi mjini Addis Ababa, nikaona watu wanasema fulani hakuchaguliwa, fulani hakuungwa mkono. Lengo letu sio kuchagua watu, lengo ni kuhakikisha umoja na ustawi wetu sote in. Rais Museveni anahimiza nchi za Afrika Mashariki kueneza kasi ya kurai nchi zilizoendelea duniani kufanya nazo biashara ili kukuza uchumi wa jumuiya. Nchi za Afrika Mashariki zimo katika harakati za kuwateua wabunge watakaohudumu katika bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Nam, baraza la Senate hapa Marekani linatarajiwa kupiga kura leo jioni kumuidhinisha Senator Jeff Sessions kama mwanasheria mkuu ajaye wa Marekani. Wa Republican na wajumbe wengi kwenye Senate wako na wajumbe wengi kwenye Senate na itakuwa ni rahisi kumuidhinisha seneta huyo aliyeteuliwa na Rais Donald Trump. Hata hivyo, Sessions amekabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa Wademokrat ambao wamehoji rekodi yake juu ya maswala ya uhamiaji na haki za kiraia. Aidha wamedai kwamba ni mwandani wa Rais Trump na hivyo basi itakuwa ni vigumu sana kwake yeye kuhifadhi sheria na kwamba maamuzi yake huenda yakaingiliwa yaka na siasa. Warepublican hata hivyo, wamemtetea Sessions na kusema kwamba amehudumu kwenye seneti kwa muda mrefu na kuonyesha uadilifu mkubwa. Kura hiyo iliahirishwa baada ya wademokrat kutaka muda zaidi ili kujadili kuidhinishwa kwake. Na habari zilizotufikia hivi punde zinasema kwamba Mohamed Abdullah Taramajo ndiye atakuwa rais wa tisa wa nchi ya Somalia baada ya uchaguzi ambao umefanyika hivi leo, kama tulivyokuarifu katika taarifa za hapo awali. Tutakuletea taarifa kamili baadaye katika matangazo yetu. Kwingineko, makamu wa rais wa tume ya Ulaya Frans Timmermans ameonya kwamba nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ambazo hazikubali idadi ya wakimbizi ambao hapo awali zilikuwa zimekubali kupokea huenda zikajuta kutokana na hatua zitakazochukuliwa na tume inayosimamia umoja huo mwezi ujao. Akizungumza katika kikao na waandishi wa habari, Timm amesema anatumaini kwamba viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zitafuata mfano wa nchi zingine na kuwachukua wakimbizi wapatao elfu mia moja na sitini ambao wamekwama katika nchi za Italia na Ugiriki. Hata hivyo, Timmermans hakusema kama nchi hizo hazitaadhibiwa iwapo hazitakubali wakimbizi hao. Alisema huenda tume hiyo ikaanza mikakati ya kutoa adhabu kwa wale wanaokiuka kanuni na mikataba, na kwamba swala hilo ni lazima litazungumziwa. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Sasa moja kwa moja tuingie hapa Marekani, ambapo hatma ya amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump ya kuwazuia wahamiaji kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi kuingia hapa Marekani sasa iko mikononi mwa mahakama ya rufaa ya serikali kuu. Mwandishi wa VOA Richard Green ameripoti kwenye ripoti ambayo naisimulia mimi. Jopo la majaji watatu kwenye mahakama ya tisa ya rufaa mjini San Francisco Jumanne lilisikiliza hoja tofauti kutoka kwa mawakili kwa njia ya simu na kutangazwa moja kwa moja kupitia mitandao na televisheni. Majaji hao walieleza mashaka yao kuhusu msimamo uliochukuliwa na mwanasheria wa wizara ya sheria August Flint aliyetetea hatua iliyochukuliwa na utawala wa Trump. Hakimu William Canby alimuuliza wakili wa serikali August kuwa ni makosa mangapi dhidi ya serikali yaliyowahi kutekelezwa na watu walioingia hapa kutoka mataifa yaliyoadhiriwa? Jawabu ni kwamba hakuna hata mmoja to... unaweza kusema kuwa kesi zinaendelea haraka, lakini awali ulikata rufaa kwetu kabla ya kuendelea katika mahakama ya wilaya kupata rekodi. Kwa nini sisi tusikilize hivi sasa? Uh, uh, uh, Jaji August Flent uh, anasema uh, kuna baadhi ya watu kutoka Somalia wanaohusishwa na kundi la Al-Shabab ambalo uh, wamepatikana na makosa hapa Marekani. Madai hayo yamewekwa kwenye rekodi, unaweza kutuonyesha ni wapi? uh, it is not in the Uh... hayajawekwa kwenye rekodi lakini kuna mifano mingine, lakini kwa hilo umesema ukweli, haliko majaji. Majaji pia walihoji hoja ya Noah Purcell ambaye ni wakili mkuu wa jimbo la Washington ambalo liliwasilisha kesi ya kupinga hatua ya rais kwa ushirikiano na Minnesota. Purcell alisema kuwa amri hiyo ni kinyume cha katiba kwa kuwa inalenga Waislamu pekee. Roli Leming, ambaye ni profesa wa sheria kutoka chuo kikuu cha California alisema, kuwa haoni kama majaji wameshawishiwa vya kutosha kutokana na hoja ya serikali. Jopo hilo la majaji watatu limesema litatoa uamuzi haraka iwezekanavyo. Wahamiaji wamekuwa wakiingia Marekani kwa wingi tangu mahakama ya chini ilipositisha kwa muda wa marufuku ya kutoingia nchini. Wakosoaji hata hivyo wanasema kuwa iwapo marufuku hiyo itarejeshwa na mahakama basi huenda hali ya taharuki na kuchanganyikiwa ikatokea hasa kwenye viwanja vya ndege. Na katika habari zingine ni kwamba katika kuboresha taaluma ya uandishi, uh, wa habari Tanzania imerasimisha kanuni inayotoa mwanahabari inayotaka kila mwanahabari kuwa na kiwango cha elimu cha diploma. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini humo Deodatus Balile ili kupata ufafanuzi wa kanuni hiyo. Tangazo alilolitoa ni kwamba ana, anarejea kanuni mpya ambazo zimetungwa zinazotokana na sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita ambayo ilipitishwa bungeni Novemba mwaka jana. Wanahabari wote tulijadiliana sasa uliendelea mjadala huo hadi ulipohitimishwa na serikali ikasema, ndani ya kipindi cha miaka mitano kuanzia kwasa huu waandishi wote au mtu yeyote anayetaka kufanya kazi ya uandishi wa habari ni lazima awe na digrii na diploma ya uandishi wa habari vinginevyo, kuanzia hapo atakuwa anafanya kazi hiyo kinyume cha kifungu cha hamsini na mbili cha sheria hiyo ambayo inatoa adhabu ya kifungo kati ya miaka mitatu mpaka mitano. na Je, hii ni diploma lazima iwe ya habari ama ni diploma ya taaluma ni nyingine yoyote ile kanuni iko wazi kwamba kwa mtu ambaye ana digrii ya taaluma nyingine au diploma nyingine ya taaluma nyingine ataruhusiwa kufanya kazi ya uandishi wa habari pale tu atapokuwa ana diploma au sifa ya ziada ya juu kuliko diploma katika uandishi wa habari kwa Kiingereza ndio yanakwenda vizuri kwamba journalism, mass communication au media related studies, ndio anaweza kufanya kazi za uandishi wa habari. Mtu yeyote ambaye atakuwa hana sifa hizo atakuwa haruhusiwi kufanya kazi ya uandishi wa habari. Kwa maana hiyo, kwa mfano mtu akiwa na diploma labda ya sheria, diploma ya ualimu, diploma ya uhandisi, hataruhusiwa kufanya uandishi wa habari, licha ya kwamba elimu aliyokuwa nayo ni kiwango cha diploma. Ikipita miaka mitano tangu kanuni hii ilipotangazwa, na huyo mtu akawa hajaenda chuo kupata diploma ya uandishi wa habari, basi akifanya hiyo kazi atapaswa kwenda jela kuanzia miaka mitatu hadi mitano au kulipa faini ishirini au vyote kwa pamoja. Kinachoonekana hapa kwa namna moja ama nyingine ni kuminya taaluma hii ya uh, uandishi wa habari, kwa sababu sehemu nyingine za duniani eh, ni kwamba mtu anaweza akawa na taaluma nyingine, lakini akafanya uwana habari. Sasa hili mlilifikiria wakati mnapanga kanuni hizi? Wakati tunaendelea na mjadala wa kanuni hizi, moja ilikuwa ni kwamba watu wapate digrii katika nyanja mbalimbali mbali, kwa mfano wawe madaktari, wawe wanasheria sheria, wawe wanawaalimu wawe maafisa utumishi, wawe mainjinia, lakini apate ile tunaita elementary knowledge, elimu itakayowezesha kufahamu utendaji wa vyombo vya habari, jinsi ya kufanya kazi za vyombo vya habari kama taaluma. Lakini tulivyokwenda ilileta mjadala mkubwa na itaelekea kuligawa taifa, na ndiyo maana katika kuencourage hicho kitu kinachoitwa diversification kwamba mtu awe amesoma engineering lakini afundishwe uandishi wa habari angalau kwa kiwango cha diploma. Ah, hapo Tanzania kuna tatizo la vyuo ambavyo kwa namna moja au nyingine wamekuwa wakitoa e, vyeti mbalimbali vya taaluma ya uandishi wa habari na taaluma nyingine, lakini mara mhitimu wanapokwenda sehemu ya kazi inagundulika kwamba kile chuo hakijatambulika, kama unakuwa irresponsible mtu kwa kiwango ambacho unaingia katika chuo ambacho hujauliza kama kinaithibati. Hilo kosa huwezi kuliamshia kwa yule ambaye ulitaraji ya kuajili. Ni sauti yake Deusdatas Balile, makamu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika. Shirika la Afya Duniani WHO limeripoti zaidi ya watu milioni nane wanaokufa kila mwaka kutokana na ugonjwa wa saratani, kwamba wanaweza kuokolewa kama ugonjwa huo ukigunduliwa mapema. Katika makala ya afya hivi leo, mwandishi wa sauti ya Amerika Lisha Slein anatuarifu kutoka Geneva katika makala inayosimuliwa na Meri Mgawe. Februari 4 ilikuwa ni siku ya saratani duniani. WHO inasema saratani imefikiwa kiwango cha mlipuko kote duniani. Hapo awali ugonjwa huo ulionekana kama unawapata watu wanaotoka katika nchi tajiri duniani, lakini shirika la afya duniani linasema mtazamo huo sasa ni hadithi. WHO inasema theluthi mbili ya tatu ya vifo vyote vinavyotokana na saratani sasa vinatokea katika nchi zilizo na kipato cha chini na kati. Maafisa wa afya wanasema vifo vinavyotokana na saratani katika nchi masikini vinakadiriwa kuongezeka kutoka milioni 8.2 kwa sasa kwa mwaka kufikia zaidi ya milioni tisa ifikapo mwaka 2030 kama hatua za haraka hazitachukuliwa kufanya uchunguzi wa kina, kugundua na kutoa tiba ya ugonjwa huo, kulingana na viwango unapofikia. Etienne Krug, mkurugenzi wa WHO katika idara ya magonjwa ambayo hayana tiba, ulemavu, gasia na uzuiaji wa ajali, anasema licha ya kupoteza maisha, anaongeza kuwa kuna gharama kubwa zinazotokana na saratani6uoc Imekadiriwa kwamba dola trilioni moja nukta sita zimepotezwa kutokana na saratani, ambayo ama kwa hakika ni kiasi kikubwa. Kuna gharama katika mfumo wa afya, tiba ya saratani ni gharama kubwa, lakini pia uzalishaji wake. Krug anasema saratani kwa muda mrefu iligundulika kama ni ugonjwa unaoua haraka, anasema hilo linabadilika. Anaongeza kuwa saratani inaweza kuzuiwa kwa kugundua hatari zake kama vile uvutaji sigara, vyakula visivyo vya kiafya, kupunguza hewa chafu na kupungua unywaji wa pombe. Anasema pia, ni mambo mengi yanaweza kufanyika kusaidia watu ambao tayari wamegunduliwa kuwa na saratani. It does not have to be a death Sio lazima iwe ni chanzo cha hukumu ya kifo. Kuna mambo mengi tunayoweza kufanya kwa kuzingatia kugunduliwa mapema, kutoa tiba, upasuaji, tiba ya mionzi inayojulikana kama chemotherapy na radiotherapy. Mwaka huu shirika la afya duniani WHO linazingatia zaidi ugunduzi wa ugonjwa huo mapema. Linasema kwamba wagonjwa waliogunduliwa mapema na kupata tiba za uhakika wana nafasi zaidi ya kukabiliana na ugonjwa huo. Hii ni kweli hasa kwa watu walio na saratani ya matiti na ile ya utumbo wa kupitisha haja kubwa. WHO imeongeza kuwa saratani inayogunduliwa mapema katika kiwango cha awali pia inakuwa na gharama nafuu za tiba. Wakati wa huo huo mwandishi wa sauti ya amerika Carol Pearson anaripoti kutoka Washington kwamba sio tiba zote za saratani zinafanya kazi kwa wagonjwa. Ili kuweza kupunguza makosa katika majaribio, baadhi ya makampuni yanatengeneza uvimbe kwenye panya ili kujaribu kupunguza tiba ya kukisia kwa binadamu. Baadhi ya watu wanatembelea maabara zilizo na panya kuona ni aina gani ya tiba inaweza kufanya kazi zaidi katika aina ya saratani alizo nazo, kama alivyofanya Ailin Ut kutoka Miami, Florida. Ni na kile wanachosema triple negative saratani ya matiti percent. ni na aina fulani ya genetic inayoitwa BRCA1 ambayo inaongeza nafasi ya kupata saratani ya matiti kwa asilimia 80. Yoti aliipa pesa kampuni ya Champions Oncology iliyoko New Jersey kujaribu kutafuta tiba inayoweza kufanya kazi kwake. Dkt. Angela Davis ni mkuu wa kampuni hiyo. And what we do is Into an immunodeficient mouse, kitu tunachofanya ni kupandikiza tishu ya uvimbe ya mgonjwa kwa panya ambaye hata kinga ili tuweze kukuza uvimbe huo na baadaye kutumia madawa mbalimbali mbali, kuona ni jinsi gani yanavyoweza kufanya kazi kwa mgonjwa. Anasema maabara zinaweza kujaribu tiba za aina mbalimbali kwa panya kadhaa kwa wakati mmoja. Kwa mfano ut alilipa kampuni hiyo dola elfu thelathini ili kuweza kujaribu aina mbalimbali za madawa, na hakuna uhakika dawa zinavyofanya kazi kwa panya, zina asilimia 50 kuweza kufanya kazi kwa binadamu, lakini chochote ambacho hakifanyi kazi kwa panya hakiwezi kufanya kazi kwa binadamu. Kitu kingine kinachorudisha nyuma ni wagonjwa wanachelewesha tiba zao za saratani hadi majibu ya majaribio ya panya yanaporejeshwa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Meri Mgawe kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu BMJ Mureithi tukisema kwa heri na uwe na usiku mwanana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inafanya kazi kwa karibu na Nigeria ili kuimarisha utendaji bora wa kazi katika sekta muhimu ya mafuta yake. Idara ya biashara ya Marekani kwa ajili ya Nigeria imegharimia Warsha ya kuhamasisha kampuni moja mjini Lagos hapo Januari 26, iliyozingatia katika kuimarisha maarifa ya wasimamizi wa uzalishaji wanaofanya kazi katika viwanda vya kusafisha mafuta na viwanda vya kemikali vya Nigeria, alisema mkurugenzi wa ofisi ya idara ya maendeleo ya kimataifa Michel Godet. Tukio hilo lilizindua chombo cha kutoa mafunzo kinachotengenezwa na kampuni ya Simulation Solution Inc yenye makazi yake New Jersey hapa Marekani. Kampuni hiyo inaongoza katika kutoa mipango ya mafunzo kwa njia ya kompyuta kwa usimamizi wa uzalishaji katika viwanda vya kusafisha mafuta na kemikali, pamoja kwa serikali na wasomi. Programu ya mafunzo ya kampuni hiyo inayojulikana kama Insto five step process imetumiwa na makampuni ya mafuta kote duniani ili kumarisha utendaji bora wa kazi. Mwakilishi wa biashara wa Marekani John Bray amesema katika hotuba yake ya ufunguzi kwamba ili Nigeria iweze kutanzua changamoto zake za uchumi za hivi sasa, ni lazima itafute njia mbadala za kuwekeza uchumi katika nyanja mbalimbali mbali huku ikiimarisha kiwango chake cha uzalishaji. Aliwahimiza walioshiriki kujihusisha kwa dhati katika simulation solution ili kuimarisha faida msingi za kampuni yao. Zaidi ya wawakilishi 60 kutoka sekta zote za kemikali na mafuta za Nigeria walihudhuria pamoja na maafisa kutoka kampuni ya taifa ya mafuta na idara za kuweka kanuni za biashara na wataalamu kutoka viwanda vya binafsi vya mafuta na vyuo vikuu vya mafunzo. Waliweza kujifunza jinsi makampuni yao yanaweza kufanya kazi vizuri zaidi bila ya ajali na kupoteza wakati, wakipunguza gharama na kuongeza faida. Alieleza mwakilishi Bernard Omdel alipokuwa anafunga warsha hiyo. Walioshiriki walieleza hamu ya kuanzisha ushirika na Simulation Solution na kutumia mpango wao wa mafunzo kuwafundisha watumishi wenzao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>