Zimegonga saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inakukaribisha kwa kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza tukusomee taarifa ya habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mohamed Abdulahi Muhamed anayefahamika kama Farmajo ameshinda uchaguzi wa rais nchini Somalia. Rais anayeondoka Hassan Sheikh Muhamud amekubali kushindwa kwenye zoezi hilo lililofanyika katika uwanja wa ndege wa Mogadishu, eh, kuingi, na kuingia katika raundi ya pili. Waziri huyo mkuu wa zamani amepata kura 184 huku rais Mahamud akipata kura 95 na aliyepata nafasi ya tatu amezoa kura 45. Farmajo ameshinda kwa urahisi baada ya kupata idadi kubwa zaidi ya wabunge pamoja na rais anayeondoka, mpinzani mwingine wa karibu alikuwa ni rais wa zamani Shekh Sharif Sheikh Ahmed. Farmajo alihudumu kama waziri mkuu kati ya mwaka wa 2010 na 2011. Mwanasiasa huyo ambaye pia ni raia wa Marekani ameishi katika mji wa Buffalo katika jimbo la New York hapa Marekani, na kwa wakati mmoja alifanya kazi na serikali ya jimbo hilo la New York. Wagombea ishirini waliwania kiti hicho, lakini ni hao tu wawili ambao walisalia katika raundi ya mwisho ya uchaguzi huo. Na tukisalia huko huko Mogadishu, ni kwamba mapema leo bunge la Somalia au wabunge wa Somalia walikutana chini ya ulinzi mkali kumchagua rais ambaye ataongoza nchi hiyo ambayo imekumbwa na mizozo kwa muda mrefu. Upigaji kura ulianza leo alaasiri ndani ya uwanja huo wa ndege wa Mogadishu, huku kukiwa na vitisho kutoka kwa kundi la wanamgambo la al Shababu kwamba lingevuruga uchaguzi huo. Jana usiku milipuko mikubwa ilisikika karibu na uwanja huo, lakini hakuna majeruhi au vifo vilivyoripotiwa. Waandishi wa habari na waangalizi wa kimataifa walionekana kufuatilia shughuli hiyo huku wabunge wakitumbukiza kura zao kwenye sanduku la kioo. Na sasa tukirejea hapa Marekani, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amewaambia wakuu wa vikosi vya ulinda usalama hapa nchini kwamba huenda siasa zilichangia uamuzi wa mahakama ya rufaa kusitisha amri yake ya kiutendaji yani, executive order, kuhusu uhamiaji. Trump ameonya kwamba usalama wa kitaifa huenda uko hatarini kufuatia uamuzi huo. Wakati huo huo, mahakama ya rufaa ya kitaifa mjini San Francisco hapa Marekani katika jimbo la California imetangaza kwamba itatoa uamuzi wake wakati wowote wa wiki hii kuhusu iwapo jaji aliyesitisha amri ya kiutendaji iliyotolewa na Donald Trump, ambayo ililenga wahamiaji na wakimbizi, alikiuka sheria au la. Mahakama hiyo iliyofanya vikao vyake jana usiku ilisikiliza pande zote mbili kuhusu ombi la serikali kutaka usitishwaji wa utekelezaji wa amri hiyo ya kiutendaji ambayo ilizuia usafiri wa baadhi ya watu kuingia hapa Marekani. Na licha ya mahakama ya kitaifa hapa Marekani kusitisha kwa muda utekelezaji wa amri hiyo ya kiutendaji ya Donald Trump kuhusu uhamiaji hali ya wasiwasi imeendelea kutanda nchini Kenya, huku wakimbizi wa asili ya Somalia na Sudan waliokuwa wanajitayarisha kusafiri kuja hapa Marekani wakirejeshwa kwenye kambi za Dadaab na Kakuma. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika kule Nairobi ameripoti kwamba wakimbizi wengine ambao walikuwa wamewasilisha maombi yao ya kutaka kuhamia hapa Marekani pia wana wasiwasi, lakini hawajapoteza matumaini. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Naona mwenzangu Sandy Shomari yuko hapa studio tayari kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa. sasa ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano saa za afrika ya kati hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani Jina langu ni Sandey Shomari. Naam, kwa undani leo tunaamulika mapambano dhidi ya madawa ya kulevya katika nchi za Tanzania na Kenya, na hali kadhalika uchaguzi mkuu huko nchini Somalia. Tukianza na hali ya halisi ya madawa ya kulevya nchini Tanzania. Idara ya polisi nchini humo imewakamata watu zaidi ya 100 wakiwemo wasanii maarufu, halikadhalika wafanyabiashara wafanya biashara, na leo hii tena wametaja idadi nyingine ya watu wanaoshukiwa kuhusika na biashara ya madawa ya kulevya. Hayo yalitajwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Paul Makonda. Mkuu huyu wa mkoa amewataja baadhi ya wa wanasiasa wa zamani, wa sasa, wafanyabiashara mashuhuri akiwemo uh, kiongozi wa dini nchini humo pamoja na kiongozi wa upinzani katika bunge la nchi hiyo, na mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA Freeman Mboe, mfanyabiashara maarufu Yusuf Manji, mbunge wa zamani wa Kinondoni Idi Azan, mchungaji maarufu wa kanisa la ufua na uzima Josephat Kwajima. Sasa muda mfupi uliopita nimezungumza na Dr Helen Kijo Bisimba akiwa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, na kwanza kutaka kujua haki za hawa wanaotuhumiwa katika sakata hili ziko wapi? Ya kila mtu ana haki na mtu yote, hata anayeshukiwa ana haki kwanza ya kuto kuchukuliwa kama ni mkosefu mpaka ithibitike, na anayethibitisha kwamba mtu ni mhalifu au ni mkosefu kwa mujibu wa katiba na sheria zetu za nchi ni mahakama. Kwa hiyo watu wanaotajwa sio mbaya wakitajwa, isipokuwa watajwe kama watuhumiwa. Lakini wakitajwa na kuambiwa kwamba hawa ndio wauzaunga, hawa ndio walaunga kabla haijathibitishwa, hapo watakuwa wanakosewa haki yao. alafu pia kwa utaratibu wa hayo makosa ya jinai, mtu ana kama polisi anamshuku, anatakiwa aende amwambie hivyo na amkamate na kumpeleka katika vyombo vya vyao vya polisi aweze kuhojiwa, na kama pataonekana kuna ushahidi ambao unaelekea kuwatia hatiani, basi ndio watu hawa waweze kupelekwa kupelekwa mahakamani na mahakama ifanye kazi yake, lakini vinginevyo inakuwa ni kama vile kuwapa watu kuwaingizia watu kwamba wana hatia kabla haijathibitishwa na mahakama na pengine mpaka sasa kuna haki zozote za hawa ambao wanaitwa watuhumiwa ambazo wanaweza kusema kwamba hizi wanazo? Eh, ukisha kuwa mtuhumiwa, haki yako kubwa ni kwamba unatuhumiwa, wewe hujawa mhalifu. Haki moja walionayo, kwa mfano kuna wengine wako wamewekwa rumande na masaa ishirini na nne yameshapita hawajapelekwa mahakamani, hapo unakuta ni kwamba haki yao hiyo ya kuwa na uhuru wa dhamana pia inakuwa imeondolewa, kwa sababu mtu hata kama unatuhumiwa, sheria inataka kwamba kama unatuhumiwa baada ya masaa ishirini na nne uweze kufikishwa mahakamani, na kama hufikishwa mahakamani, basi pale na sababu ambazo mara nyingi za sababu pia ni vizuri zikaelezwa huko kwa hakimu kwamba kuna hili na hili ambalo wajatengea. Kwa hiyo kuna watu ambao wamewekwa, na masaa ishirini na nne yamepita, bado wako ndani, hawajafikishwa mbele ya mahakama kwa hiyo hapo ni makosa, na kuna wengine wanatajwa tu kwenye vyombo vya, vya, vya habari, wenyewe hawajui, wanasikia tu majina yao e, e, jambo ambalo ni ndakutia kama alivyosema mheshimiwa Nape kwamba wakati mwingine nitakuwa mnaweza kumchafulia mtu jina, polisi watakapokuja kum, kumbaini kwamba hana hatia, nitakuwa sio rahisi kurudisha hiyo jina, na sisi kwa mfano kila mara tumekuwa tukisema mtu yoyote yule anatakiwa achukuliwe kama hatia mpaka pale atakapo e. Lakini sasa tumeona hata mheshimiwa Nape ye amezungumzia watu wa madawa kulevya, lakini wako wengi tu sana hapa nchini wanatendewa vitendo kama hivyo, na mara nyingi mamlaka zinakuwa haziangalii hazifuatilii, kwa sababu ndio shida kwamba kikianza kitu kimoja, na unaweza ukafikiri ni huyu ni huyu, kumbe wakati mwingine anaweza kawa hata kwa, kwa watu wengi. Kwa hiyo hawa watu ambao wametajwa majina yao nilikuwa e, na naangalia sikusikia kwenye e, redio walivyokuwa wanatajwa, kuwa anatamani kujua walitajwa kama nini, kwa sababu kama ni watuhumiwa ni washukiwa, inabidi iwe wazi hivyo kwamba kuna sababu zilizofanya waweze kushukiwa. Na pia watu wengine nimesikia, sijathibitisha, tunafuatilia kwamba walichukuliwa kwanza wakawekwa polisi, alafu ndio nyumba zao zikaenda ku, ku, kupekuliwa e, kitaratibu Mtu anapopekuliwa anatakiwa na mwenyewe awepo, na anapopekuliwa pia anatakiwa pia na yeye aanze kumpekua askari, kwa sababu asije askari akamwekea kitu ambacho hana. Eh, sasa hilo nimesikia tu watu wakisema, sijaona kama ni kweli kwamba kuna mtu aliyewekwa eh, polisi, alafu polisi ndo akaenda nyumbani kwake kupekua. Huo utaratibu sio sahihi kisheria, na pengine katika utaratibu ambao umetumika kuwataja hadharani hawa watuhumiwa ambao imetoka orodha ya kwanza, sasa imekuja orodha ya pili. Utaratibu huu uko sawa, uh, huo utaratibu kwa sababu nazungumzia kwamba wako kwenye kupambana na wanafikiri hiyo vita ni kali, kwa hiyo wanaona labda wakianza kutaja itakuwa inasaidia, lakini wakati mwingine ni hatari kutaja watu kwa sababu hayo inategemea hayo majina wameyapata wapi? Kama wana ushahidi au ni mtu tu anakuja anasema ni fulani, alafu anatajwa. Kama hakuna ushahidi unaoelekea au watu hawajakutwa uh, na hayo madawa au hakuna ushahidi wa kutosha, ni majina tu yameorodheshwa, hiyo ni hatari sana, kwa sababu ukimchafua mtu, kwa sababu ukitajwa mtu kwa kosa kubwa kama hilo huo ni uchafu mkubwa sana, mpaka uje uondoke ina watu kuamini kwamba haukuwa wewe ama ilikuwa ni makosa ni mbaya. Kwa hiyo ni vizuri kuwa na hadhari sana katika kutaja watu e, kuwataja kama kuna huo ushahidi na utapelekwa polisi, kama vile ambavyo wanamkuta mtu anatuhumiwa uh, kwa kuiba, wanataja kwamba tumekutana na na, eh, na huwa pia wanakosea, wanasema tumekamata jambazi, lakini mara nyingi ni mtu aliyetuhumiwa kwa ujambazi, kwa sababu hata kama ukimkuta ameshika bastola, yuko karibu na nyumba ya mtu, anaweza kukuta si jambazi, mpaka ithibitishwe kwa ushahidi utakaotolewa kwamba kweli huyu ni jambazi. Kwa hiyo hata hao, kuna hatari kubwa sana pale ambapo majina yanatajwa tu, kama hakuna ushahidi wa kutosha, na wakaja wakaonekana waka kwamba hawahusiki, hiyo itakuwa ni mbaya, kwa sababu mtu anatakiwa kuonekana kwamba hajafanya yaani awe hajia, haonekani kama ni mtu, mhalifu mpaka pale itakapothibitishwa na inathibitishwa kwa ushahidi unaotolewa mahakamani, kwa sababu mtu anaweza akasema e, huyo ana pesa nyingi, huyu ni madawa ya kulevya e, lakini kumbe huyo mtu kweli ana pesa nyingi, lakini ana njia halali alizotumia kupata hizo fedha nyingi, na mtu mwingine akadhani kwamba kuwa na fedha nyingi ni madawa, alafu ameshatajwa hadharani. Sasa akaonyesha vyanzo vyake vya mapato akaonyesha kazi zake anazozifanya akaachiwa huru. Sasa jinsi ya kuja kumsafisha hilo jina inakuwa ni ngumu sana. Ni d Helen Kijo Bisimba akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Lakini kama nilivyosema hapo awali, vita hivi vinaendelea hata huko nchini Kenya. Kwa upande wa huko nchini Kenya, biashara hii ya mihadarati na madawa ya kulevya imeathiri sana pwani ya nchi hiyo, hasa huko Mombasa, ambapo vijana wanaokadiriwa zaidi ya laki moja wanaathirika na matumizi ya madawa haya ya kulevya. Sasa vita hivi vimeanza muda mrefu na baadhi ya kesi bado zipo mahakamani. Tunaungana na mwandishi wetu Mombasa, liberty Adede. Karibu, tueleze yale mapambano yanavyoendelea nchini Kenya, taasisi jinsi mambo yanavyofanyika na jinsi vyofuatilia kwa undani kuhusu mapambano haya dhidi ya madawa ya kulevya nchini Kenya. Asante sana bwana Shomari. Uh, hapa nchini Kenya imekuwa ni vita dhidi ya utumizi wa dawa za kulevya na huo ulanguzi, eh, kama inavyofanyika katika taifa jirani Tanzania, na kumekuwa na mambo mengi sana yanafanyika kwa haraka tu. Eh, wacha nikutajie vile mambo yamekuwa yakifanyika. Mwaka elfu mbili na kumi na nne rais Uhuru Kenyatta akiwa hapa mjini Mombasa katika ziara yake aliweza kusimamia uharibifu ama kudunguliwa kwa meli moja ambayo inashutumiwa ilihusika katika ulanguzi wa dawa za kulevya kuingia katika pwani eh, ya Kenya, kando na eh, bah, bah, eh, dawa hizo ambazo zilipatikana eh, kuweza kuharibiwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Eh, waziri wa maswala ya usalama wa ndani ya nchi Bwana Joseph Nkaiseri naye pia akasimamia kuharibiwa kwa mashua nyingine ndogo ambayo pia ilipatikana ilipatikan katika eneo la Kilifi, na maafisa wa polisi kudai kwamba ilihusika katika ulanguzi wa dawa za kulevya. E, meli hiyo ama mashua hiyo ndogo ikifahamika kwa jina Baby Iris na ilikuwa inasemekana ilikuwa kulikuwa na da, da, dawa aina ya heroin zikaharibiwa mwaka elfu mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na sita wanajeshi wa, wa Australia Uh, wana, mwaka elfu mbili na kumi na nne samahani wanajeshi wa Australia waliweza kunasa meli moja tena katika bahari Hindi ikiwa na kilo mia moja tisini za, za dawa aina ya heroin na kuweza kuharibika. Zilikuwa na thamani, ya thamani ya, ya dola bilioni e, moja nukta e, sufuri nane sita na mwaka elfu mbili na kumi na sita e, mwezi Agosti kukanaswa tena eh, eh, kasha lingine katika bandari ya Kenya. Tuliweza kuangazia taarifa hiyo eh, katika eh, habari zetu za VOA kwamba kulikunaswa eh, dawa zingine aina ya cocaine eh, kilo mia moja ambazo zilikuwa zimeingizwa nchini na kunaswa hapa eh, na kuweza kusafirishwa hadi Nairobi eh, raia mmoja wa Uingereza bwana Jack Alexander pamoja na mwenzake Roy Francis ilikuwa inasemekana na raia wa, wa Uganda waliweza kushtakiwa japo na makosa tofauti, lakini kuhusiana na ulanguzi wa dawa za kulevya e, za aina ya kokaina. Juma liliopita, juma pili iliyopita vyombo vya habari gazeti moja la the Standard hapa nchini Kenya iliweza kuweka taarifa na kutaja majina ya baadhi ya watu mashuhuri, wafanyabiashara mashuhuri ambao inadaiwa kwamba wana uhusiano mkubwa na e, viongozi wakuu nchini Kenya na vyama vikuu nchini Kenya akiwemo gavana wa kaunti Mombasa Hassan Joho, ndugu yake Abubakar Joho e, pamoja na mfanyabiashara mashuhuri ambaye aliwahi kuhudumu kama mbunge wa Kilome, bwana Haron Mwau e, pamoja na William Kabogo ambaye ni mfanyabiashara na pia ni gavana wa kaunti ya Kiambu, Mary Wambui ambaye ni mwanasiasa na mfanyabiashara e, na ni mbunge e, pamoja na mfanyabiashara mwingine anafahamika kama Humphrey Kariuki, mwanasiasa mwingine ambaye pia ni mfanyabiashara lakini kwa sasa haiko katika siasa, bwana Simon Mbugwa, na mfanyabiashara mwingine wa eneo la pwani Ali Punjani, ni miongoni mwa waliotajwa kuhusika, japo hawajashtakiwa, hawaja wala kufunguliwa mashtaka. Hii ninafikiria ni kutokana na ripoti iliyotolewa hapo awali na serikali ya Marekani kwamba hawa wamekuwa wakihusishwa na ulanguzi wa dawa za kulevya katika eneo la pwani. Asante sana, Liberty Adede, umeeleza kwa kirefu na vizuri kabisa kuhusu swala hilo, uh, vita vilivyokuwa vikipambanwa na jinsi vinavyoendelea kupambanwa hapo nchini Kenya. Lakini pia nimezungumzwa kwa upande mwingine na wanaharakati, yupo Talib Abdurrahman, yeye yupo katika kituo cha kurekebisha tabia Reach Out Center huko Mombasa, na kutaka kujia kwanza takwimu zilizopo kwa watumiaji wa madawa, kwa hivi sasa tukiangalia within the coastal region tuna asilimia ambao wapo tuna asilimia takriban watu ya watu karibu laki moja elfu ishirini ambao wanatumia madawa kulevya. Na pengine ukitueleza kutokana na hii takwimu ilivyo e, hao ni no. wengi e, vijana wengi wameathirika, na kwa upande no. wenu kuna mambo ambayo mnafanya pengine kujaribu kupambana na haya matumizi, ni yapi ambayo no. yanafanyika no. kusaidia hawa vijana no. Kuna mambo mengi ambayo tunajaribu kufanya ama tunaendeleza kufanya. Sisi kama Reach Out Center ni organization ambayo inafikia wale ambao watumiaji wa madawa kulevya, na kuna njia tatu ambayo tunafanya: moja ni drug rehabilitation ya pili ni outreach program ya tatu ni advocacy kuangalia zile sheria vipi zinaweza kuambatana na utumizi wa madawa kulevya na kuweza kuwafifishia wale watumizi wa madawa kulevya ili waweze kupata huduma kuliko wafungwe sasa pengine unazungumzia kupata huduma kuliko kufungwa pengine upande wa no. sheria unafikiri e, wale ambao ingesaidia pengine kuondoa kabisa hili tatizo ni nini Nasema hizo ndo njia, kuna njia tatu ambazo serikali awafaa kufanya. Moja ni supply reduction, ya pili ni demand reduction, ya tatu ni harm reduction, kwa sababu lazima hivi vitu vitatu vyote viandamane pamoja ili kuweza kuleta natija nzuri katika jamii. Sasa pengine, kwa upande wa kukamata, kuwaweka ndani wale wasambazaji, wale watafutaji yapi unafikiri yanapelekea vita hii kutokuisha? Eh, kwa sababu kila tukipiga na tukiwa, tukiua wale watu ambao wanauza wana, wanatoka wengine ambao wanauza, kwa sababu it, it, it, it, it, a, ni, ni biashara ambao ni, ni mbaya. Kwa hivyo watu wanajaribu kukimbia kwengine, lakini tukiangalia hii war on drugs inaenda kwa wale watumizi, wanapigwa na uliwa. Hawauliwi wale ambao ni wahusika wakuu, ini ambayo yanapelekea haya kuto, kukamilika, kutokuisha Serikali lazima mwanzo itambue kuwa tatizo la madawa kulevya lipo na kuwa na mikakati chini kama nilivyosema ya demand reduction, kuwa serikali itachukua kipaumbele kuangalia citizen wa Kenya, citizen wake ambaye yuko pale katika jamii amehusika na madawa kulevya anatumia, vipi anaweza kupata huduma kwa urahisi na kujinasua kurudi katika hali yake ya kawaida. Asante ah, sana. Basi huyo ni Abdurahman Talib kutoka Richard Center huko Mombasa, lakini pia wananchi wamezungumza sana kuhusu swala hili nchini Kenya. Hebu tusikilize. Hili jambo la madawa ya kulevya kwa wakati huu linatumika tu kisiasa. Jiulize, tumekuwa na miaka mitatu na nusu, miaka minne, hatukusikia watu wakisema madawa ya kulevya. Ni kwa nini tu tumebakia miezi minane, miezi sita, tuelekee kwenye uchaguzi mkuu alafu tunaanza kuambiwa kwamba serikali inapigana na madawa ya kulevya. Sasa jambo kuu hapa ni kuwa na nia nia nzuri ya ya kupigana na madawa ya kulevya. Hata tukiangalia ile sheria tuliyo nayo kwa wakati huu ya kupigana na madawa ya kulevya sheria inayotosha lakini, shida kuu ni kwamba hakuna ile political goodwill. Tukianzia na maskari tunajua kwamba polisi wetu hata wamekuwa rated, uh, kuwa ni among the the most corrupt in the world. ni vile pia ndugu yangu amesema hapa wenye kuyaleta because madawa ya kulevwa gram moja utapata ni kilo kadhaa. mwenye mwenye, mwenye kuoni chombo ambacho ni meli au ni ndege, tunajua si mtu maskini so kwanza, lazima tu deal na wale watu wenye kuleta the bulk stock ya drugs kwanza na hao watu si mimi na wewe, hao watu ni wale magwenyenye wako kwenye serikali, wako kwenye biashara hapa, kwenye mtatu nawaita pharmacist, lazima mudeal nao pharmacist kwanza. Na kudeal nao tunahitaji kile tunaita goodwill. Bila goodwill, hata tukiwa na sheria ya kunyonga watu hatutafika popote. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kwa undani. Baada ya kukamilisha sehemu hiyo ya kwanza, sehemu ya pili tunaangalia huko nchini Somalia, ambapo Muhamed Abdullahi Muhammed anayefahamika kama Farmajo, leo ameshinda uchaguzi wa rais nchini Somalia. Mwandishi wa kujitegemea Yasin Juma alikuwa hapo, anaeleza hali ilivyokuwa baada ya rais huyo kuchaguliwa. Nam, katika dakika chache zilizopita uh, Somalia imempata rais mpya kwa jina ambaye ni uh, kwa jina ambaye ni Muhamed Abdullahi Farmajo. Huyo ndio rais mpya wa Somalia, ambaye aliweza kuibuka ushindi katika uchaguzi uh, ambao ulifanyika, uliendelea kutoka asubuhi mpaka sasa hivi jioni na kama unavyoweza kusikia eh, nyuma yangu hivi, nadhani mnasikia hizo sauti za risasi kila mahali, kelele. Yaani Mogadishu, mji huu umekuwa sasa unasherehekea ushindi, ushindi huo wa wa, wa Farmajo ambao eh, wengi wa wananchi walikuwa wametarajia kuwa eh, yeye ndiye ataibuka kuwa mshindi. Hmm, kwa hiyo eh, navyozungumza, Farmajo ndio rais mpya wa nchi ya Somalia, na aliibuka kwa kura mia moja themanini na nne akiwa na, na Hassan Sheikh Mahmud ambaye ndiye aliyekuwa eh, rais wa Somalia ambaye alipata kura tisini na saba na kufuata watatu Sheikh Sharif ambaye alikuwa kwa rais wakati mmoja nchini Somalia, alipata kura arobaini na sita kwa hivyo Farmajo ameongoza na tayari amesha- eh, ameshakuwa ile sworn in kama rais wa Somalia kunde baada ya uchaguzi eh, kuisha. Sasa amekusha apishwa na pengine amekusha zungumza na wananchi, kusema ni nini ambacho wanatarajia kufanya na pengine nini unafikiri kilichopelekea ushindi wake? Ameshaapishwa, Farmajo ameshaapishwa dakika chache tulizopita. Uh, alishaapishwa ndio maana uh, wakati huu unasikia kelele za wananchi kwa umbali, kama mnaweza kusikia na milio ya risasi katika hali ya sherehe, punde tu baada ya, ya, ya, ku ya Farmajo kuapishwa kuwa ndio rais mpya wa Somalia, baada ya kuibuka mshindi um, katika uchaguzi huo, na yeye anaapa kuwa ataleta ata, ata, ata, ata uh, tofauti katika katika usimamizi wa nchi hii. Ni mtu ambaye anafahamika katika, eh, wakati alipokuwa waziri mkuu alileta alit, alikuwa na mchango mkubwa wa kuleta tofauti katika eh, kuendesha nchi hii. Kwa hiyo wengi wana matarajio mengi, na pia yeye ameapa ame, ame, ame kuwa hatawaangusha ah, hata wabwaga raia wa nchi hii ambayo haijafurahia, eh, haijakuwa na hali ya utulivu katika kipindi cha miongo miwili sasa. Na pengine kwa upande wake, unachoona alichoahidi raia au wabunge wanaopigia kura pale Somalia, ambacho pengine kimeweza kumpa nafasi, kwa sababu kwenye duru ya pili kama ulivyoona, yeye alikuwa amefuata nyuma ya rais aliyekuwa zamani Hassan Sheikh Mohamud. Sasa kitu gani ambacho pengine kilibadilika hapa na yeye kushinda hii duru iliyofuata? Uchaguzi huo ulitegemea sana wale wabunge wabunge walikuwa wamegawanyika, na wagombeaji wa rais, wagombeaji wa rais ambao walikuwa ni ishirini na moja. Miongoni mwa wao ishirini na moja, wengi inaonekana nikipiga hesabu yangu, wengi waliamua baada ya wale kujitoa, hasa waziri uh, waziri mkuu wa sasa ambaye ni Omar Abdirashid Sharmake. Baada ya kujiondoa alizungumza pale na kuwambia wabunge kuwa angetaka, ange kuwe na mageuzi, na hiyo ilimaanisha kuwa ange, angependa kuona kura, kura ambazo alipatiwa yeye katika raundi ya kwanza. Eh, yote ibwakiwe kwa kwa Farmajo na sio kwa rais eh, Hassan Sheikh Mahmud. Na pengine hali ya usalama, umesema kama hivyo hapo tuliposikia milio ya risasi, lakini ni kwa upande tu wa kusherehekea. Lakini vipi hali ya usalama kwa ujumla Mogadishu? juzi barabara zote zimefungwa mjini mogadishu polisi na, mm. na jeshi wanafanya uh, doria kila wakati eneo ambalo lilikuwa linafanyiwa uchaguzi pia ni eneo ambalo limedhibitiwa vilivyo kwa sababu ni karibu tuna uh, eh, kambi ya amisom na, na vilevile ni ndani ya, ya uwanja wa ndege kwa hivyo hali ya usalama tunasema ni hali ya usalama imedhibitiwa vilivyo asante ah, sana bwana yasin juma mm. kuzungumza na sauti amerika moja kwa moja BMJ Mridhi umekuwa akifuatilia kwa makini kujua huyu rais mpya hasa ni nani. Nam Sande, huyu Mohamed Abdulahi Mohamed kwa jina maarufu Farmajo, kama ulivyosikia, amekuwa mwanasiasa na mwanadiplomasia wa uke Somalia ambaye alizaliwa mjini Mogadishu mwaka wa 1962 na leo, kama ulivyosikia, amekuwa rais wa nchi hiyo na atathibitishwa ama ku atakuwa rais hivi karibuni. Farmaja alizaliwa katika eneo la kusini la Gedo na wazazi wake walikuwa wanaharakati wa Somali Youth League ambacho kama unavyojua Sunday, ni kilikuwa ni chama cha kwanza kabisa cha kisiasa nchini Somalia na alikuwa na uraia pacha ule wa Somalia na vilevile vile ule wa hapa Marekani. Hilo ni swala ambalo wengi wamekuwa akiuliza, ilikuwa kuwaje? Ni kwa sababu kati ya mwaka wa elfu 99 eh, na 1993 aliwahi kupata masomo yake hapa katika uh, jimbo la New York katika uh, chuo kikuu cha Buffalo. Na mwaka wa 2009 pia alipata shahada ya masters kutoka chuo hicho hicho, na amewahi kuwa mkufunzi au mhadhiri katika vyuo mbalimbali uh, katika uh, maeneo tofauti tofauti. Farmajo amewahi kuwa waziri mkuu na kabla ya hapo akafanya kazi kama mwanadiplomasia punde tu baada ya kusambaratika kwa serikali ya kitaifa ya Somalia mnamo mwaka wa 1991, na, na aliteuliwa kama waziri mkuu wa Somalia tarehe kumi na nne mwezi Oktoba mwaka wa 2010. Na asante, nikimalizia ni, ni kwamba amehusika katika majadiliano mengi ya kujaribu kutanzua mzozo wa kisiasa. Kama unavyojua, imekuwa serikali, hamna serikali rasmi kwa karibu miongo mitatu, na hivyo tarehe kumi na tisa mwezi Juni mwaka wa elfu mbili kumi na moja, Farmajo alijiuzulu kama waziri mkuu, na aliwania tena urais mwaka wa elfu mbili kumi na mbili kabla ya mwaka huu. Kwa hiyo si mara ya kwanza, si mara ya kwanza hata kidogo. Asante sana. Basi msikilizaji, kufikia hapo ndo tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Nashukuru kutoka Tanzania Dr Helen Kijobi Simba, hali kadhalika Yasin Juma mwandishi wa kujitegemea huko Somalia, pamoja na mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede hapa studio, mwenzangu BMJ Muridhi. Mimi ni Sandey Shomari, msimamizi Hadia Riami, mwelekezi Aida Isa. Kwako kutoka studio, na watakeni wote usiku mwema na kwa herini.