kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za saa Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis Februari 9 mwaka 2017. Karibuni kwenye matangazo yetu ya Kumekucha asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya rais mpya wa Somalia aahidi kupambana na rushwa na kumaliza kundi la Al-Shababu. Wanawake wa mashariki ya Congo wanataka nafasi yao ambayo ni asilimia 52 katika taifa hilo, kuwakilishwa katika uchaguzi mkuu ujao na serikali ijayo na mahakama ya katiba imetupilia mbali kesi ya mwanaharakati wa upinzani dhidi ya rais Mugabe kwa kukiuka katiba wakati wa ghasia za mwaka jana. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu wapendwa wasikilizaji, yanasikika katika mitambo ya FM pamoja na tovuti anwani ya www.voaswahili.com, lakini kwanza, huyu hapa mkamiti na taarifa ya habari. Hakimu aliyeteuliwa na rais Donald Trump kwa ajili ya mahakama kuu ya Marekani, jaji Neil Gorsuch ameeleza ukosoaji mkali wa rais kuhusu mahakama unavunja moyo na unasikitisha. Gorsuch alitoa matamshi hayo wakati wa mkutano jana na senata Mdemokrat Richard Blumenthal. Gorsuch aliulizwa kutoa maoni yake kutokana na ujumbe wa Twitter wa Bwana Trump unaomweleza jaji wa mahakama ya wilaya James Robert aliyezuia utekelezaji wa amri ya rais inayopiga marufuku usafiri wa watu kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi uliomweleza kama huo anaitwa jaji. Rais aliwakosoa pia jopo la majaji watatu wa mahakama ya rufaa huko San Francisco inayotafakari ikiwa jaji Robert alikuwa na haki za kisheria kuzuia amri ya rais. Mapambano ya kisheria ya rais Donald Trump kuhusiana na amri yake dhidi ya uhamiaji yanajitokeza kama changamoto ya kwanza kubwa ya kikatiba dhidi ya mamlaka yake kama rais. Hatima ya amri yenye utata ya rais Trump juu ya wahamiaji ipo mikononi mwa mfumo wa mahakama ya serikali kuu na huenda hatimaye ikaenda kwenye mahakama kuu ya taifa kuamuliwa. Trump aliagiza kusitishwa kwa muda usajili wa wakimbizi na marufuku ya muda ya kuingia watu kutoka nchi nyingi, kutoka nchi saba nyingi za Kiislamu lakini amri hiyo ilisitishwa na jaji mmoja wa serikali kuu wiki iliyopita. Wote wakosoaji na wanaomuunga mkono bwana Trump wanaona mapambano ya kisheria hivi sasa yanatumika kama jaribio muhimu la amri ya rais chini ya katiba na haki za matawi ya sheria kumwajibisha kwa utawala wa sheria. Maafisa kaskazini mwa Cameroon wanasema kundi la Boko Haram linapambana na msukumo wa jeshi la taifa kwa kufanya mashambulizi ya kujitoa muhanga. Ni mara chache sana wiki inaweza kupita bila kutokea taarifa za shambulizi la bomu. Kulinda mipaka, Cameron inasisitiza ulinzi wa kujihami katika makundi ambayo yanasaidia ya jeshi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anatuarifu kutoka Cameron. Katika taarifa inayosomwa hapa na Miri Mgawe. Muziki unapigwa kukaribisha watu mia mbili walioandikishwa katika kundi la kujihami huko Mora, Cameroon, kwenye mpaka kaskazini mwa Nigeria. Miongoni mwa maelfu waliyoshuhudia jaribio ni gavana wa Far North Mejiawa Bakari. Gavana amewaambia wale walioandikishwa kwamba rais Paul Bia amemwagiza atembelee mipaka yote kutoa pongezi na kutia moyo makundi ya kujihami na viongozi wa kitamaduni ambao wamekuwa na ujasiri wa kutetea watu dhidi ya kundi la Boko Haram. Vikosi vya ndani vimesema vimesukuma nyuma magaidi kutoka eneo kubwa la kitongoji walichokuwa wanadhibiti awali. Lakini kundi la Boko Haram limeanza mashambulizi ya kujitoa mwanga, huku likilenga raia. Gavana aliwapa wanavijiji wa Mora baiskeli, pikipiki, vinasa milipuko na pesa kusaidia katika juhudi za kupambana na ugaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka hapa, Sauti Amerika, Washington DC. Wabunge wa Somalia walimchagua rais mpya jana Jumatano, wakimchagua waziri mkuu wa zamani ambaye ana uraia pacha wa Somalia na Marekani. Mohamed Abdulahi Mohamed anafahamika kama Farmajo alitangazwa kuwa mshindi baada ya duru mbili ya upigaji kura iliyofanywa na bunge la Somalia mjini Mogadishu. Farmajo alishinda idadi kubwa sana ya kura katika duru ya pili akimwacha mbali kiongozi aliyepo madarakani Hassan Sheikh Muhammad pamoja na rais wa zamani Sheikh Sharif Sheikh Ahmed. Muhammad alikubali kushindwa baada ya kura kuhesabiwa, na umati wa watu uliokuwepo ndani ya ukumbi kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu walipiga vifijo. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya anasema wa Libya lazima ufanye mwaka elfu mbili kumi na saba wa maamuzi na mafanikio ya kisiasa. Martin Kobla aliliambia baraza la usalama jana Jumatano, maamuzi hayo yanajumuisha kuunda jeshi na kikosi cha polisi imara, njia bora ya kutumia mapato ya mafuta na gesi, na kuidhinisha mkataba wa kisiasa ambao umeweka madarakani mjini Tripoli serikali inayoungwa mkono na nchi za magharibi. Kobla alisema kundi la Islamic State halidhibiti tena eneo lolote huko Libya, lakini bado ni kitisho, na kwamba nchi bado ipo kwenye hatari ya kukabiliwa na ugaidi. Libya imekuwa kwenye vurugu za kisiasa tangu dikteta wa muda mrefu Muammar Gaddafi alipoondolewa madarakani na kuuawa mwaka 2011 <muchas> Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo habari, wa wapenda wasikilizaji, tunakwenda katika taifa ambalo halikosi jambo katika mvutano wa kisiasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chama cha UDPS kimeweka masharti kabla ya kurejeshwa Kinshasa kwa mwili wa kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi, kiongozi aliyefariki wiki moja iliyopita huko Brussels Ubelgiji. Katibu mkuu wa chama cha UDPS anasema kaburi na mazishi ya UDPS yatasimamiwa na serikali mpya itakayotokana na mkataba wa kisiasa uliotiwa saini Disemba 31, huku serikali ya Rais Kabila ikitangaza kwamba imechukua kazi zote za mazishi na kukodisha ndege ya kurejeshwa mwili wa Chisekedi. Je, hali itakuwaje? taarifa Zaidi Saleh Mwanamilongo kwenye mkutano na waandishi habari hapa mjini Kinshasa, katibu mkuu wa chama cha UDPS Jean-Marc Kabunda Kabund amesema kwamba mazishi yaliyokuwa kinara wa upinzani echn Chisekedi yatafanyika endapo kutakuweko na serikali mpya na vilevile vile kaburi yake inatakiwa kujengwa katikati ya jiji la Kinshasa. Nous allons attirer l'attention de l'ensemble de notre peuple, tunataka kufahamisha kwa jumla ya wananchi wetu kwamba msiba kwanza ni familia inayoandaa mazishi na baadaye serikali ama watu wa nia nzuri wameunga mkono na siyo serikali bila idhini ya familia au ya chama. Chama cha UDPS kimetupilia mbali pendekezo la serikali la kuchukua gharama zote za mazishi ya Chisekedi. Kabund ameelezea kwamba lengo la serikali ni kutaka kuonyesha kwa watu kwamba imemzika kifahari kiongozi wa upinzani. Chama cha UDPS kimetoa pia mwito kwa wafuasi wake kubaki watulivu na kuonyesha unyenyekevu kwenye kipindi hiki cha msiba. Kwenye taarifa hapo jana kupitia televisheni ya taifa, msemaji wa serikali Lambert Mende alisema kwamba serikali imekodisha ndege kwa ajili ya kurejesha mwili wa Ichen Chisekedi, na pili, serikali imechukua gharama zote za mazishi. Willi Mishiki, aliyekuwa mshirika wa Chisekedi kwenye upinzani na ambaye sasa ni naibu waziri wa nishati Amesema kwamba ni haki Chisekedi kufanyiwa mazishi ya kitaifa. Les obseques de Chisekedi ne doivent pas etre recuperees, mazishi ya Chisekedi hayawezi kuchukuliwa na familia mmojawapo ya kisiasa, kwa sababu Chisekedi alikuwa ni mwanasiasa kwa ajili ya Kongo. Nimeomba hata serikali iweze kupeperusha bendera nusu mlingoti kwa ajili ya kumpa heshima mpiganaji huyo wa demokrasia ambaye amefariki na silaha yake mkononi. Jumapili, maelfu ya wakongomani wanaoishi Ubeljiji na nchi za Ulaya na hata Marekani walitoa heshima zao za mwisho kwenye jeneza ya Chisekedi mjini Brussels, huku mwili wake ukisubiriwa kuletwa hapa nchini. Changamoto kubwa imebaki hiyo ya kudhibiti umma wakati wa mazishi, ikifahamika kwamba Chisekedi katika uhai wake alikuwa akikusanya mamia ya maelfu ya wakazi wa Kinshasa. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Afrika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, wapenda wasikilizaji, na hivi sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Baraza la Seneti hapa Marekani jana Jumatano lilimuidhinisha mteuliwa wa Rais Donald Trump kuwa mwanasheria mkuu baada ya zaidi ya siku moja ya mjadala mkali na kutupiana maneno ambayo ilipelekea kusitishwa kwa muda mwanachama maarufu wa Democratic kuwepo ukumbini. Kura 52 dhidi ya 47 zilimpatia Jeff Sessions, senata wa muda mrefu wa Republican kutoka jimbo la Alabama, kuwa ofisa wa cheo cha juu kabisa kwa vitengo vya sheria na pia mjumbe wa sita kuidhinishwa katika baraza la mawaziri la rais Donald Trump. Pentagon inasema shambulizi moja la Marekani limemuua kiongozi muhimu wa Alqaida mwenye uhusiano na Aiman al Zawahiri na kiongozi wa zamani wa Alqaida aliyeuwawa Osama bin Laden. Afisa wa ulinzi ameiambia Sauti ya Amerika jana kwamba Abu Hani al Masri aliuwawa katika shambulizi la ndege isiyotumia rubani dron hapo Februari 4 wakati akiendesha gari karibu na mji wa Idlib huko Siria ni kiongozi wa nne wa Alqaida kuuawa huko Siria mwaka huu, kwa mujibu wa afisa huyo. Almasri ambaye pia anajulikana kwa jina la Hani ni mwanachama mwanzilishi wa kundi la Misri la Egyptian Islamic Jihadist EIJ, kundi la kwanza la kisuni kuwatumia wajitoa muhanga kulipua mabomu katika mashambulizi yao ya ugaidi. Pentagon inasema EIJ imejaribu mashambulizi kadhaa dhidi ya majengo ya Marekani na washirika wake ikiwemo jaribio la mwaka 1998 la kulipua ubalozi wa Marekani huko Albania. Jaji mmoja wa Rusia amempatia kiongozi maarufu wa upinzani Alexis Navalny kifungo cha nje cha miaka mitano baada ya kupatikana na ubadhirifu wa fedha uamuzi ambao huenda ukamzuia kiongozi huyo kuwania uchaguzi wa urais mwaka ujao. Navani, ambaye anaendelea kusema hana hatia, alisema kwamba atakata rufaa hukumu hiyo na ataendelea kuwania urais dhidi ya rais wa sasa Vladimir Putin iwapo Putin ataamua kuwania muhula mwingine madarakani. Navalny aliwashutumu maafisa wa serikali ya Russia kwa kujaribu kumzuia yeye kuwania nafasi ya urais, akidai hukumu ilikuwa ujumbe unaoeleza kwamba wamemtambua yeye, timu yake, na watu ambao anawakilisha maoni yao, ikiwa ni suala hatari sana kuweza kuruhusiwa kuingia katika kampeni za uchaguzi unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kama ulivyosikia kwenye habari zetu ni kwamba rais mpya wa somalia mohamed abdullahi farmajo anasema huu ni wakati wa nchi kuungana pamoja baada ya kuchaguliwa hapo jana kufuatia utaratibu mrefu wa uchaguzi wa rais na kumshinda rais aliyekuwa madarakani Hassan Sheikh Muhammed. Taarifa zaidi na Abdushakur Abud juu ya kiongozi huyu mpya. Ni Muhammed Abdullahi Farmajo, ni raia wa Somalia na Marekani aliyesoma hapa Marekani na kuwahi kuwa waziri mkuu wa Somalia na mwanadiplomasia katika ubalozi wa Somalia huko New York. Mara tu baada ya kuapishwa hiyo jana, Farmajo aliyekuwa na furaha aliwaambia wabunge kwamba huu ni ushindi wa Somalia na wasomali. Somalia. Huu ni mwanzo wa umoja wa taifa la Somalia, mwanzo wa vita vya kukimaliza kundi la Al-Shabab na rushwa, alisema. Uchaguzi wake uliochukua takriban saa sita hiyo jana katika eneo lilokuwa na ulinzi mkali kwenye uwanja wa ndege. Na baada ya duru mbili za upigaji kura uliokuwa unafanywa na wabunge, Farmajo hakuweza kupata theluthi mbili zilizohitajika kupata ushindi akipata kura 184 dhidi ya Mahmud aliyepata 97. Duru ya tatu ilipoitishwa, rais Mahmud aliyeondoka madarakani alisema anajiondoa, na hapo ushindi moja kwa moja ukawa wa Farmajo. Rais anayeondoka Mahmud aliwataka wa Somali kuunga mkono rais mpya. <coughs> Lazima mumunge mkono rais mpya na maendeleo ya nchi yanabidi kuendelea, na demokrasia itaendelea mbele, na iishi Somalia. Farmajo alizaliwa mwaka 1962. Alikuwa waziri mkuu kuanzia 2010 hadi 2011, wakati alipopunguza kabisa idadi ya mawaziri katika baraza la mawaziri na kusifiwa kwa kuwateua wataalamu na sio wanasiasa katika serikali yake. Aliondoka baada ya kutokea mvutano wa kupigania madaraka kati ya rais wa wakati huo na spika wa bunge. Mojawapo ya ahadi zake za kampeni ni kukomesha ulaji rushwa katika taifa hilo lililotegemea msaada wa kimataifa. Alisema hatoruhusu maafisa wa serikali kutumia vibaya mapato ya nchi. Abdirashid Hashi, mkurugenzi wa taasisi ya Kimarekani yenye makazi yake Somalia, Heritage kwa ajili ya taaluma za sera aliyewahi kuwa waziri katika serikali ya Farmajo anasema rais mpya alikuwa anapendwa sana na wananchi na hana dosari ya rushwa katika taifa lililojaa rushwa. Anasema Farmajo ni Mmarekani aliyeunga mkono Donald Trump kama mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican. Farmajo mwenye umri wa miaka 55 ana watoto wane. Sherehe za kupatikana rais mpya ziliendelea Mogadishu usiku mzima hadi alfajiri leo, na hivi sasa basi tunaelekea huko DRC ambapo wajumbe wa baraza la umoja wa mataifa wametembelea huko mashariki mwa Kongo, eneo la Kivu kaskazini na Kivu kusini, na pia Goma, Bukavu na Beni, kuendesha uchunguzi kuhusu kazi za MONUSCO na kujadili swala la uchaguzi na tume huru. Taarifa zaidi na mwandishi wetu kutoka huko DRC, Austere Malivika wajumbe hao kutoka baraza la Umoja wa Mataifa wakiwakilisha nji mbalimbali wamefika hapa Goma, Kivu Kaskazini, ambako wamekutana na viongozi wa tume huru ya uchaguzi. kati Tima Bashengezi ni kiongozi makamu wa tume hiyo ya uchaguzi. Hapa jini na wageni toka New York tumezungumza kuhusu namna ya prosesisi elektorali yote kwa Republique Demokratique du Congo na juu ya partenariat yetu, kuona tumefanya kazi ile. Tuliwaambia wanawake wangali tu 48% waji kazi kwa ile na uplanifie mzuri kazayo kusaidia Monisco yenye iko hapa. Tulionyesha budget 123 millions de dollars yenye walisinye depuis 2015 na hawatoa hata dola moja, na tuliweza kuambia sasa hivi ni New York, yo peke yake inafika sasa, walete pesa juu ni 300 milioni tulishapata tu ni kwa guvernema yetu ya Kongo. Katitima ameongeza kuwa wananchi sherti walinde vifaa vya uchaguzi kwani ni vyao, na makundi ya waasi kusitisha kupora kompyuta zinazosaidia kuwaorojesha wananchi kwenye vijiji. wenyewe wanachungaka mali yao ni population. tunaomba plutot population Nord Kivu ichunge ile makiti ile vitu, haiko vitu ya seni kushanje. ile ulizo lako ni vitu ya population, na kila groupement iambie watu wenyewe wako mule, wajirekonvertire watoke kuwa wa Sauli wakuwo wa, waku wa Paulo. Ujumbe huo umeomba wanawake kushirikishwa katika siasa na kujiorojesha kwa wingi. Eludinda Muzinda ni akina mama anayekuwa katika tume huru ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema. Lengo ni kusema kama wanawake wanakuwa hiyo tunayoita 52% katika lugha ya Kimombo, na kama mnapoteza 52% d ya population, mnapoteza nakumazingira na kumaendeleo, mnapoteza hata kwa hiyo tunayoita politiki, na hatuwezi acha hiyo kipande kubwa kupotea. Tukiache napotea basi, tutabakiana nini? Tutawakiana wababa na wa vijana watakuwa tu hiyo tunaoita 48%. Mbali na hayo, kuna malalamiko ya wanawake walemavu ambao waomba usaidizi wakati wa kujiorozesha, na vilevile usalama wao kulindwa. Tunasema kama wababa na wamama, watoto wa vijana, na hao wenye kuwa na ile umri ya kuelekea mbele zaidi wanapaswa ungana mkono kwa mkono, ili nchi iendelee, kwani kundi moja kwa peke yake haiwezi kuendelesha nchi. Ifahamike kwamba ujumbe huo kutoka Baraza la Umoja wa Mataifa, New York, umefika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuendesha uchunguzi na matumizi ya pesa pesa zinazotumiwa na Monisco ambao wana kikosi kikubwa kinachoshirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, huku wananchi wakisema kimeshindwa kutokomeza makundi ya waasi. Oser Malivika, VOA, Goma. Na msikilizaji, basi na hivi sasa tunaelekea huko Zimbabwe, ambapo mahakama ya katiba ya Zimbabwe imetupilia mbali kesi iliyofikishwa na mwanaharakati anayetoa hoja kwamba rais Robert Mugabe wa nchini humo amekiuka katiba na hivyo hafai kuendelea kuutawala. Je, hii ni kisa gani tena dhidi ya rais Mugabe? Abdu Shakur Abud anakuelezea kwa kina taarifa hii. Kwa hakika ni kesi iliyowasilishwa na mwanaharakati wa upinzani Promise Mkwananzi anayedai kwamba rais aliyeshindwa kuheshimu katiba wakati wa ghasia. Sasa mwandishi wa Sauti America huko Harare Sebastian Mhofu alikuwa mahakamani hapo jana, na anaripoti kwamba Rais Mugabe aliye madarakani tangu uhuru wa Zimbabwe 1980 anakabiliwa na wito unaoongezeka wa kumtaka kuacha madaraka. Malalamiko yalizuka mwaka jana kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu wakati uchumi wa nchi unatumbukia kufika kiwango cha chini kuwahi kutokea. Sasa katika mashtaka yake, Mkwananzi anataja matukio ambapo Mugabe aliitishia mahakama na wanaharakati na kusema kwamba yeye binafsi ndiye anamiliki vikosi vya usalama. Mahakama ya Katiba ilitupilia mbali kesi hiyo hapo jana, kwa sababu inaeleza kwamba rais hakupewa hati za mashtaka. Wakili wa Mkwanzi, Kudazi Kaderzere, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mkuu wa polisi alilipwa lakini hakufanya kazi yake, yaani kuwasilisha hati hizo kwa rais. Kwa hakika ni kesi iliyowasilishwa na mwanaharakati wa upinzani Promise Mkwananzi, anayedai kwamba rais aliyeshindwa kuheshimu katiba wakati wa ghasia sasa mwandishi wa Sauti america uamuzi utakaochukuliwa na mahakama ya katiba unaweza kupelekea kuanzishwa utaratibu wa kumfungulia mashtaka rais bungeni, lakini wakili wa Mugabe Terence Hussein alipuzlia mbali kesi hiyo. O Harare Sebastian Mhofu alikuwa mahakamani hapo jana na anaripoti kwamba rais Mugabe aliye madarakani tangu uhuru wa Zimbabwe mwaka 1980 anakabiliwa na wito unaoongezeka wa kumtaka kuacha madaraka. Malalamiko yalizuka mwaka jana kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu wakati uchumi wa nchi unatumbukia kufika kiwango cha chini. Kundi la Mkwananzi hashtag tajamuka, ikimaanisha tumechoshwa na hali ya mambo, linaeleza kwamba halitopunguza kishinikizo chake. Maureen Kadamunga, mwanachama wa kundi hilo aliyekuwa mahakamani jana, anasema sasa katika mashtaka yake Mkwananzi anataja matukio ambapo Mugabe aliitishia mahakama na wanaharakati na kusema kwamba yeye binafsi ndiye anamiliki vikosi vya usalama. Mahakama ya Katiba ilitupilia mbali kesi hiyo hapo jana kwa sababu inaeleza kwamba rais. Hashtag tajamuka inashiriki hivi sasa katika mpango unaofahamika kama siku 21 ya wanaharakati Zimbabwe, unaotoa wito kwa Mugabe kuacha sherehe za gharama kubwa kuadhimisha miaka 92 ya kuzaliwa kwake baadaye mwezi huu. Afisa wa chama tawala cha ZANU PF ameiambia Sauti Amerika kwamba sherehe hazitofutuliwa mbali, kwani Mugabe anaheshimiwa kama mkombozi wa taifa hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika Kumekucha Afrika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Nam basi, mkamiti, kabla ya kutle, kumaliza matangazo, hebu tusomee muktasari wa habari. Hakimu aliyeteuliwa na rais Donald Trump kwa ajili ya mahakama kuu ya Marekani, jaji Neo Gosish ameeleza ukosoaji mkali wa rais kuhusu mahakama unavunja moyo na unasikitisha. Mapambano ya kisheria ya rais Donald Trump kuhusiana na amri yake dhidi ya uhamiaji yanajitokeza kama changamoto ya kwanza kubwa ya kikatiba dhidi ya mamlaka yake ya rais. Wabunge wa Somalia walimchagua rais mpya jana Jumatano, wakimchagua waziri mkuu wa zamani ambaye ana uraia pacha wa Somalia na Marekani. Mohamed Abdullahi Mohamed anafahamika kama Farmajo, alitangazwa kuwa mshindi baada ya duru mbili ya upigaji kura iliyofanywa na bunge la Somalia mjini Mogadishu. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya anasema wa Libya lazima ufanye mwaka 2017 wa maamuzi na mafanikio ya kisiasa. Martin Kobla aliliambia baraza la usalama jana Jumatano. Maamuzi hayo yanajumuisha kuunda jeshi na kikosi cha polisi imara, njia bora ya kutumia mapato ya mafuta na gesi, na kuidhinisha mkataba wa kisiasa ambao umeweka madarakani mjini Tripoli serikali inayoungwa mkono na nchi za magharibi. Pentagon inasema shambulizi moja la Marekani limemua kiongozi muhimu wa Al-Qaida mwenye uhusiano na Ayman al-Zawahiri na kiongozi wa zamani wa Al-Qaida aliyeuawa Osama bin Laden. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, natufikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo siku ya Alhamisi. Asanteni kuwa pamoja nasi, msikose kwa nasi hapo saa kumi unusu na saa moja unusu katika matangazo yetu ya baadaye, na usikose kutembelea mtandao wetu wa, wa Facebook. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa aherini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya yeah, Marekani. Marekani ina wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa ghasia hivi karibuni mashariki mwa Ukraine, kote katika mji wa Afdeyiskov tokea Januari 28. Tume maalum ya uangalizi ya taasisi ya usalama na ushirikiano wa Ulaya ama OSEC imeripoti kuongezeka ghafla kwa mapigano mashariki mwa Ukraine, ikijumuisha mashambulizi ya silaha zilizopigwa marufuku na makubaliano ya Minsk yaliyotiwa saini mwaka 2014 na 2015. Mapigano yamesababisha dazeni ya vifo vya wanajeshi wa Ukraine na takriban raia 50. Imesababisha pia kukosekana kwa maji, vifaa vya kutoa joto ama umeme kwa raia wanaokadiriwa kufikia elfu kumi na saba na watoto elfu mbili mia tano. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeeleza wasiwasi wake mkubwa juu ya hatari ya usalama mashariki mwa Ukraine na kutoa wito kwa kurejeshwa haraka makubaliano ya kusimamisha mapigano wanachama wa baraza la usalama pia wamezungumzia kuunga mkono kwao utawala wa himaya ya Ukraine. Karibu watu elfu kumi, zaidi ya nusu ya hao ni raia, wameuawa nchini Ukraine toka mapigano yalipozuka mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nne wakati jeshi la Rasia lilipovamia eneo la peninsula ya Kremia nchini Ukraine. Uvamizi wa Rasia huko Kremia ulisababisha upinzani mkali wa nchi za magharibi katika mji mkuu Ukraine, Kiev, kitu ambacho kilisababisha kiongozi wa Ukraine aliyekuwa akiungwa mkono Rusia kuacha nafasi yake na kukimbia kutoka nchi hiyo. Katika kuitikia uvamizi huo Rusia dhidi ya Ukraine, Marekani, Umoja wa Ulaya na nchi kadhaa nyingine ziliweka vikwazo vilivyolenga watu, biashara na maafisa wa Rusia. Vikwazo hivi vinabaki vikifanya kazi kwa karibu miaka mitatu baadaye. Ili kuepuka mzozo mkubwa wa kibinadamu, Marekani inatoa wito wa kusimamishwa haraka mapigano, ikiwa pamoja na waangalizi wa OSCE waweze kufanya kazi zao kikamilifu. Marekani pia imehakikisha msaada wake kamili katika utekelezaji wa makubaliano ya Minsk ili kumaliza ghasia mashariki mwa Ukraine na kutoa mwito wa kumalizwa haraka ukaliaji mabavu wa Russia katika eneo la Crimea. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.