Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 9 mwezi nao wa Februari mwaka wa 2017 katika matangazo ya VOA Express hivi leo, mahakama kuu nchini Kenya imesema maamuzi ya serikali kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab ni kinyume cha katiba. Afrika tunafaa tupendane, tumefurahi, tumeshukuru, lakini wametusaidia mapresident tofauti wameingia, wame katika nchi za jirani kama Dadaab. Nchi ya Somalia iko salama, hakuna vita kitu, ametoa si amekosa chakula, ni amani ndio hakuna. Kwa taarifa zaidi, basi endelea kusikiliza matangazo haya. Hii ni VOA Express, nalo jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sandey Shomari, vilevile katika matangazo yetu ya VOA Express. Leo tutakuletea utamaduni wa jamii ya Wamasai wakieleza ni kwa nini wana alama usoni na mengine mengi kuhusu jamii hiyo. Sahii imebadilika, umekuwa serikali imelete maendeleo ya masomo, sasa tunaona hiyo ilikuwa ni upuzi. Hayo ni baadhi tu ya mengi tuliyokuandalia hivi leo. Endelea kuwa nasi katika safari yetu ya vo Express, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia, tukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Mahakama Kuu ya Kenya imetangaza leo kwamba serikali haitakiwi kuifunga kambi ya Dadaab na kusema uamuzi wa kufanya hivyo ulikuwa kinyume na katiba ya nchi. Tishio la kufunga kambi hiyo limekuwepo tangu mwaka jana mwezi Mei, wakati serikali ilipotangaza kwamba itarudisha wakimbizi wa kisomali nchini kwao ifikapo Novemba 2016 na kuivunja idara ya masuala ya wakimbizi. Kenya ilisema hatua hiyo ni kutokana na vitisho vya usalama. Jaji wa mahakama kuu ya Kenya JM Mativo alitoa uamuzi huo hii leo kwamba amri za serikali zilikuwa za kibaguzi na kupelekea kutoa adhabu kwa watu wengi. Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyekamatwa kwa kufanya maandamano ya kumpinga rais Robert Mugabe anasema amefurahi kuachiwa baada ya kupata dhamana. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mchungaji Ivan Mawarire pia alisema baada ya kuachiwa kwake hii leo kwamba anatarajia kupata mapumziko na kupata muda wa kukaa pamoja na familia yake. Mawarire ambaye alianzisha vuguvugu katika mitandao ya kijamii lililoitwa This Flag alikuwa kizuizini tangu Ijumaa kwenye jela moja katika mji mkuu Harare kwa kosa la kudharau serikali iliyopo madarakani iliyochaguliwa kikatiba. Anaweza kufungwa miaka ishirini jela iwapo atakutwa na hatia. Jaji mmoja alisema Jumaatano kwamba mawarire hawezi kukimbia nchi na kwamba aachiwe kwa dhamana ya dola mia tatu. Mchungaji huyo alikuwa amerudi nyumbani akitokea Marekani, ambako ndiko alifanya maandamano hayo dhidi ya rais wa Zimbabwe mwenye umri wa miaka 92 Robert Mugabe. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kupitia VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Afisa mmoja wa Umoja wa Ulaya anasema rais mpya wa Gambia amethibitisha kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi itajiunga tena na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ya ICC baada ya rais aliyoondoka madarakani kuanza mchakato rasmi wa kujitoa kwenye mahakama hiyo mwaka jana. Kamishna wa ushirikiano wa kimataifa na maendeleo wa Umoja wa Ulaya Neven Mimica alitangaza maendeleo hayo hii leo kwenye mtandao wa Twitter baada ya kukutana na rais mpya Adama Barrow. Mimika amesema ni habari njema. Kiongozi wa zamani wa Gambia Yahya Jame alimjulisha rasmi katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwamba nchi yake itajitoa ICC. Kujitoa huwa kunafuata mwaka mmoja baada ya kutoa taarifa. Gambia ilikuwa moja ya nchi tatu zilizoanza hatua ya kujitoa, ikiwa ni pamoja na Burundi na Afrika ya Kusini. Jame alikimbilia uhamishoni mwezi uliopita baada ya msukumo wa jumuiya ya kimataifa kukubali kushindwa uchaguzi wa rais wa Desemba mwaka jana. Seneta Jeff Sessions ataapishwa kama mwanasheria mkuu ajaye wa Marekani katika hafla hii leo huko White House. Baraza la Seneti lilimthibitisha jana Jumatano, baada ya zaidi ya siku moja ya malumbano ya hali ya juu ambayo ilipelekea kusimamishwa kwa mdemokrati maarufu katika mjadala huo. Kura 52 dhidi ya 47 zilimfanya Sessions, Republican aliyehudumu kwa muda mrefu, seneta kutoka Alabama, kuwa mwanasheria mkuu wa Marekani na mteuliwa wa sita wa baraza katika utawala wa Rais Donald Trump. Mteuli wa Rais Donald Trump kwa ajili ya Mahakama Kuu ya Marekani, Jaji Neil Gorsuch, amewita ukosoaji wa Rais kuhusu mahakama unavunja moyo na unasikitisha. Gorsuch alitoa maelezo hayo jana Jumatano wakati wa mkutano wake na senata Democrat Richard Blumenthal. Gorsuch aliulizwa kutoa maoni yake kuhusiana na ujumbe wa Twitter wa Trump unaomweleza jaji wa mahakama ya wilaya James Robert aliyezuia utekelezaji wa amri ya rais inayopiga marufuku usafiri wa watu kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi uliomweleza kama huyo anayeitwa jaji Rais pia alikosoa jopo la majaji watatu wa, wa mahakama ya rufaa huko San Francisco, California, inayotafakari ikiwa jaji Robert alikuwa na misingi ya kisheria kuzuia amri ya rais na Rais wa Marekani Donald Trump anasema anatarajia kuendeleza uhusiano wenye manufaa ambao unaipa faida pande zote, Marekani na China. White House imesema katika taarifa yake ya Jumatano kwamba Trump alielezea katika barua yake kwa rais wa China Xi Jinping na pia kumshukuru Xi kwa barua yake ya kumpongeza alipoapishwa mwezi uliopita. Trump pia aliwatakia watu wa China sherehe njema za Lantern na maadhimisho ya mwaka mpya wa Kichina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Lu Kang, alisema Alhamisi kwamba China wanashukuru kwa barua ya Trump na wana nia ya kushirikiana na Marekani kuimarisha ushirikiano zaidi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Basi tuelekee moja kwa moja, ambapo huko nchini Kenya wakimbizi kutoka Somalia waishio nchini humo wameshinda kesi dhidi ya serikali Kesi iliyopinga hatua ya Kenya kufunga kambi kuu ya wakimbizi iliyoko kaskazini mwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Jaji katika mahakama kuu John Mtava um, akiwa kule Nairobi amefutilia mbali uamuzi wa maafisa wakuu wa serikali ya kufunga kambi ya Dadab, akisema ni ubaguzi dhidi ya wakimbizi kutoka uh, taifa hilo jirani la Somalia. Mwandishi wetu Josphat Kioko amefuatilia kesi hiyo na kuandaa taarifa ifuatayo tume ya taifa ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya iliyowasilisha kesi hiyo katika mahakama kuu ya Milimani, Nairobi, Juni mwaka uliopita 2016. Ulikuwa ni mwezi mmoja tu baada ya serikali ya Kenya kufunga kambi za wakimbizi Dadabu na Kakuma, ikitaja sababu za kiusalama kutokana na mashambulio ya wapiganaji wa Al-Shababu ndani ya Kenya wakuu wa tume hiyo ya haki pia walishtaki serikali kwa kuifunga idara nzima iliyotwikwa jukumu la kuwashughulikia wakimbizi. Jaji Mutava sasa amekubaliana na malalamiko haya ya wakimbizi is... agizo lililotolewa na Karanja Kibicho Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita la kuvunja idara ya kushughulikia wakimbizi nchini Kenya ni ukiukaji wa haki. Pili, Uamuzi wa Waziri Joseph Nkaiseri wa kuwafurusha wakimbizi ili kuwasafirisha Somalia haukufaa kabisa. Mahakama inachukulia uamuzi huo kama ubaguzi wa hali ya juu. Huu ni uvunjaji wa katiba ya Kenya, kifungu cha 27 na 28. Tatu, uamuzi wa serikali ya Kenya wa kufunga kambi ya Dadab ulichukuliwa bila kuwapa wakimbizi nafasi ya uwakilishi hata kuwafurusha wakimbizi hao wa Somalia ni ukiukaji wa haki popote nchini Kenya na pia ni kinyume cha sheria. Sababu nyingine iliyosukuma serikali ya Kenya ni kuwa ilikiuka mkataba wa katiba, maafikiano ya kieneo na pia sheria za kimataifa kuwahusu wakimbizi mara baada ya uamuzi wa leo mahakamani Milimani, Sauti ya Amerika imepata kauli ya Wasomali waishio Kenya walio na idhini ya kuishi. huo uamuzi nimeupokea vizuri, lakini hapo mbeleni walipokuwa wamefunga hawakufanya vizuri, manake wangeenda wapi? na amani haijapatikana kule Afrika. tunafaa tupendane. Tumefurahi, tumeshukuru, lakini wametusaidia. mapresident tofauti wameingia, wame katika nchi za jirani kama Dadab. nchi ya Somalia iko salama, hakuna fitu kupita kitu ametoa, si amekosa chakula, ni amani ndio hakuna hata sisi. Maana Kenya Dadaba, akikuwa salama Somalia, bila shaka atarudi kwao. Lakini tangu mwaka jana Umoja wa Mataifa ulishirikiana na serikali ya Kenya kurejesha Somalia raia wa nchi hiyo, japo kwa hiari na umeshuhudia nchi hiyo ikipata rais mpya katika uchaguzi uliofanyika Jumatano. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Basi, kwenye taarifa nyingine ni kwamba watu 30 wamefariki na wengine 35 kuokolewa katika ajali ya boti iliyotokea katika ziwa Tanganyika Kivu Kaskazini katika wilaya ya Fizi Baraka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Wakati huo huo, kamanda mmoja wa kundi la waasi la Mai Mai amekamatwa mai, na serikali katika jimbo la Butebu. Mwandishi wetu Austel Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma watu hao 30 wamefia katika ziwa Tanganyika walipokuwa wakielekea sokoni na wengine mashambani, huku idadi kamili ya abiria ikiwa haijulikane, lakini watu 35 waliokolewa baada ya boti iliyokuwa ikiwabeba kupasuka ilipogonga jiwe ziwani. Amona wa Amona ni kiongozi wa shirika mpya la kirahia Pofizi huko Baraka, Kivu Kusini, pembeni ya ziwa Tanganyika. Kuna boti kutoka siku ya pili kutoka dine, na inaingia Baraka, ilikuwa nakia sokoni Baraka na ikafaa ajali ilijigonga kujiwe na boti ikasambuka na watu wakaanguka ndani ya maji, na kumefariki watu zaidi ya thalathini na tano na wengine kujeruhiwa. Wamejeruhiwa ama wamepatikana ama hawajapatikana? Oh, wamepatikana. Na kiwango cha watu wenyewe kiko na utata kwa kuwa karatasi ambao waliandika maabiria wote walikuwa ndani wa waboti hawakupatikana. Sasa hiyo kiwango ni watu wale ambao wamepatikana baada ya kutafutiwa na mitumbu fulani fulani ndani ya ziwa Tanganyika. Wakati huo huo, kiongozi mmoja wa wapiganaji Maimai Cord Christ amekamatwa katika muji wa Butembo Kivu Kaskazini ila rahia waomba kuhamasisha wapiganaji hao Maimai kuondoka porini kuliko kuwashika. Rose Kahambu Tuombeane ni mmoja wa mashirika ya kina mama katika muji wa Butembo. Nadhani kwamba viongozi lazima wailize vikundi vyote ambavyo vinamiliki silaha zaidi sana wa Maimai ambao wako katika kila kando kando ya jiji la Butembo wailinze ili waweze sababu wanapojiripoti wanaonyesha kwamba wao wenyewe wamekuwa wame na nia hiyo ya kuleta uh, mchango wao kwa amani, lakini kushikwa ndio uh, wakati mtu anashikwa, watu wengine wanabaki porini, wanabaki tunako kambi. Na hiyo kabisa, mimi nawaza kama sio hatua mara moja kabisa ambayo inaweza kurahisisha na kusema kwamba siku zilizopita Jillian Paluku gavana wa Kivu Kaskazini aliomba akamatwe. Vile vilevile kamanda Kakolele aliyesema kwamba atawatafuta waasi wa ADF katika maeneo ya Beni bila usaidizi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hadi sasa haijulikane wapi alipo. Hussein Malivika, VOA Express, Goma. Basi mambo navyoyatazama, Sandey Shomari, ni kwamba ikiwa siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kidogo katika miaka iliyopita una... throwback Thursday hiyo, basi Afrigo Band wanasema oswale nyo kutoka kule Uganda, Uganda. Nakuambia mambo ndivyo alivyo. Afrigo Bend kutoka kule Uganda wanasema oh, Sunday. Na hii Afrigo Bend imetamba sana miaka ya zamani, unaweza kumbuka kama au miaka hii ulikuwa wapi na unafanya nini? Nilikuwa kabisa kule Afrika, lakini miziki hii kabisa haikomi kuendelea kusikika tu ndani ya nyoyo zetu. Hebu nikuulize hivi, sandi sandi, sijui <laughs> kama wewe ukiishi hapa Marekani unapenda uh, chakula aina ya pizza. Unajua pizza watu wanapenda sana, chakula maarufu sana kama. Napenda lakini sili kila wakati, lakini napenda sana pizza. Na unajua, unajua Afrika ni chakula cha kifahari sana, lakini hebu kadiria, labda pengine ni pizza ngapi zinaliwa Marekani kila mwaka? Ni ngumu sana kujua ni ngapi, kwa sababu ni nyingi sana kama au kiasi kwamba watu wengi wanapenda pizza, hasa unapokuwa na michuano kama vya Super Bowl zinauzwa mm -hmm. sana, karibu kila nyumba inaagiza pizza. Basi amini usiamini, ni kwamba mm -hmm. Marekani, kila mwaka pizza bilioni tatu zinaliwa bilioni tatu bilioni tatu Unaona, sio jambo la mchezo, zinapendwa sana kwa, za, kwa hivyo ni vizuri kujua kwamba pizza sio mchezo, watu wanararua bilioni tatu ya pizza kila mwaka <laughs> kama vile unavyorarua nyama choma kule katika maeneo ya Afrika Mashariki, hakika kabisa. Basi mambo yanavyoendelea, naona kwamba sasa tuelekee kwenye hoja kwa hoja. Nchi ya Somalia hapo jana imeweza kujipatia rais mpya aliyechaguliwa kidemokrasia kwa jina Mohamed Abdullahi Farmajo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na malipo Juma kutoka Tanzania, Kennedy Wanjala, Judy Kamau pamoja na Alice Wacharo wakiwa Kenya na kuwauliza hoja zao kuhusu rais huyo mpya. Hebu tuwasikie. Ndio nemkompa kwajia pata rais mpya, ni vizuri kwajia ile mgogoro wa Somalia itapunguka zaidi. Ndiyo nina, nina, nina kitu kitumaini kama hali ya usalama itaimarika na wale wanaojeshi wa, watarudia nyumbani kufuatana, Somalia itakuwa na amani. Ni kwangu naonelea ni shukurani kubwa, ninasema kwamba nafurahia hiyo inji imekaa muda mrefu ikiwa na na, na, na msongamano ya, ya vita. Kwa hivyo kwangu mimi nafurahia ikiwa tumepata rais mupya hapo na je mkweli kabisa amani itakuwa, kwa sababu chuo wakiwa na kiongozi mzuri, raisi h akiwa mzuri, atashirikiana na mataifa mengine kwa kuleta amani katika hiyo, uh, nchi. Mwanzo ninafurahi sana kwa sababu ya Somalia kupata rais mpya, wamekaa sana bila, na ninaona huo ni mwamko mpya, na huenda ikawa hata uchumi wa nchi hiyo utabadilika, wenyewe wataamini nchi yao na watajiamini enyewe, wenyewe kwamba wanaweza kufanya mambo makuu kwa sababu ya kuwa na rais nchi yao. E, pia ninaona ya kwamba kiusalama watakuwa sawa, watakuwa wa, wa, watajua ya kwamba hawatatishika kwa sababu wana rais ambaye atawatulizia nchi, watakuwa na usalama nchi yao. Maoni yangu ni kwamba rais huyo ana kazi kubwa tena sana ya kuikomboa nchi hiyo ambayo kwa muda mrefu tumeijua ni kwamba ni nchi ambayo imekuwa imekuwa na suala hili la kutokuwa na usalama. Ugaidi mwingi unatendeka katika nchi hiyo. Kwa hivyo ni jukumu la rais huyo kufungua macho na kufanya kazi usiku kucha hakuna kulala, hakuna kufumba hata macho, ili kuweza kukomboa nchi hiyo ya Somalia ambayo inajulikana kuwa upande wa ugaidi, Somalia imeongoza. Kwa hivyo ni jukumu la rais huyo kuikomboa nchi hiyo na kutenda kazi kwa ukweli na kwa ukamilifu, ili kuiweka nchi hiyo labda katika, uh, nafasi nzuri katika ramani ya Afrika <mulia> yote hayo inaendelea kuyapata kupitia VOA Express, hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi, umaridadi na urembo miongoni mwa wanawake na wanaume ulimwenguni unatofautiana ki, a, kitabaka hadi kijamii, huku wengine wakionekana kuiga mitindo ya magharibi katika kudhihirisha urembo wao. Leo katika lifestyle, mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo amefanya mahojiano na mzee wa jamii ya Kimaasai ambaye anaeleza maana ya watu wa jamii hiyo kuwa na alama za mwilini, mavazi na kadhalika. Wamasai ni kabila la watu wa kuhamahama wanaopatikana nchini Kenya na Tanzania. Kwa sababu ya mila zao na mavazi, ni kabila linalojulikana zaidi hata nje ya Afrika. Mbali na mavazi ambapo wake, waume na watoto utawaona wakiwa wamejifunga mashuka. Pia wako na alama katika nyuso zao, kwenye shavu la kulia na kushoto. Je, alama hizi zinaashiria nini? Mzee John Milia kutoka jamii hiyo ya Masai anaendeleza biashara za kuuza mapambo yaliyotengenezwa kutumia shanga hapa Mombasa, afafanua maana ya michoro usoni. Hii inamaanisha kwamba unaweza kuwa ni ugonjwa wa macho na madadi. Hivi inawekwa wakati gani? Wanaume unawekwa u... pamoja, hata wanawake unawekwa, wakiwa watoto sana, au kama umeweza kupoteapotea, hiyo unaweza kuwekwa ukiwa mtu mzima tu. Kwa hivyo naikuwa kabla ya shida macho yanze ama baada ya meana. Kabla macho yanze. Mzemili anaeleza kuwa wao hulazimika kuhimili ukali wa moto wakati wanapowekwa alama hizo, ambapo hutumia waya uliokunjwa na kupashwa moto kabla ya kubandikwa katika shavu. Pia jamii hiyo ina utamaduni wa kutoboa na kunyosha ndewe za masikio, ambapo vifaa mbalimbali hutumika ikiwemo miba kwa kutoboa ama ukuti na huku ikiwa baadhi ya desturi za jamii nyingine ni kinyume cha maadili Wanaume kutoboa wa masikio na kuvaa vipuli. Mzee Milia asema kwao ni tofauti. Sisi tunaweka kulingana na ile umaridadi tu, si kwamba ati ni lini ingine. Masikio unadungwa ukiwa mwanamke, ukiwa mwanaume, unaweka zinashono zile maushanga zetu unaweka, una kulingana na umaridadi tu ya Masai. Idadi ya wavulana wanaotoboa wa masikio katika kabila hili inaendelea kupungua. Mzee huyu aeleza kuwa mwingilio wa serikali huitaka jamii hiyo kujiunga na shule kunachangia kuangamia kwa tamaduni hiyo. Saa hii imebadilika, umekuwa serikali imeleta maendeleo ya masomo, sasa hata tunaona hiyo ilikuwa ni upuzi tu ya kudunga dunga masikio yako. Pia nieleza sababu ya jamii hiyo kuwa na pengo kwa kutolewa jino moja la mbele hata kama jino hilo halina tatizo. Wakati thamani wa mababu mtu ulikuwa kuwa ukisimia, unaweza kuokolewa hii na maji napitishwa kwa mpira, unaokelewa na maji, lakini hiyo bado inaendelea, hiyo inaendelea. Je, unaifahamu na kuiendeleza tamaduni ya jamii yako? Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VO Express, Sauti Amerika. <muchas> Baada ya hayo ya jamii ya Kimaasai huko nchini a Kenya, naona Eid Ligongo yu tayari kabisa kutudokezea yanayovuma mitandaoni. Kazi kwako Eid. Naam, assalamu alaikum. Uh, Harrison Kamau, hali kadhalika Sunday Simba wa Shomari, na wewe msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni yavumayo katika mitandao yako mengi kulikweli, lakini mara nyingi huwa tunajaribu kuangalia yale ambayo E, yanaleta msisimko hapa na pale, moja kwa moja sasa. mm -hmm. E, tukianzia leo e, katika yanayovuma katika mitandao, sakata la washukiwa wa dawa za kulevya bado linaendelea kufukuta nchini Tanzania, ambapo hii leo askofu wa kanisa la Ufufuo na Uzima Gwajiba ametii katika e, agizo lile la mkuu wa mkoa wa, wa Dar es Salaam Paul Makonda la kuweza kufika katika kituo kikuu cha kati jijini Dar es Salaam kwa ajili ya kuhojiwa E, kama anashiriki katika e, zile dawa za kulevya, ako miongoni mwa washukiwa pia. E, ndiyo jina lake lipo na lilitolewa na mkuu huyo wa mkoa, lakini si yeye tu, wapo wengi, na vile vile mwenyekiti e, wa klabu ya Yanga ya Dar es Salaam, na ni mfanyabiashara biashara maarufu, lakini vile vile ana wadhifa wa udiwani. E, Yusuf Manji naye amefikishwa ama amejipeleka mwenyewe katika kituo cha kati cha ja polisi kama alivyozungumza jana kwenye mitandao ya kijamii kabisa, na vilevile alifanya mkutano na waandishi wa habari, na kitu ambacho amekizungumza kwa kweli, anasema eh, kunaonekana kumbe kuna chuki fulani, na pengine mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anatumia mamlaka yake vibaya. Lakini sasa ukiangalia swala hili kwa, m, kwa, kwa kwa aina nyingine Hmm. Mchungaji Gwajima yeye alivyozungumza na wanahabari no, amesema kwamba Makonda anamwonea, eh, anamwonea, eh, wivu au eh, gere <laughs> kwamba <laughs> ah, yeah, akatolea mfano wakati wamecheza mchezo wa mpira wa, wa, wa miguu. Ilikuwa mechi ya uh, kuchangia fedha kipindi fulani ambayo ilishirikisha viongozi wa dini na wanasiasa. Yeye alicheza namba kumi. Mm -hmm. mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda yeye akacheza namba 9 mm -hmm. anakwambia jamaa kila akipata mpira akiweka gambani mm -hmm. Makonda alikuwa anamwangalia kwa jicho baya sana itakuwa mambo ya mpira kweli lakini sasa katika swala hili vilevile Mlimbwende wa Tanzania mwaka 2006 ambaye ni eh, msanii maarufu kwelikweli Wema Sepetu, Wema Sepetu. Mm -hmm. yeye amefanikiwa kutolewa kwa dhamana ya eh, milioni tano za Kitanzania, na ameambiwa arejee tena mahakamani tarehe 22 ya mwezi Februari ili kuweza kusikia majibu ya mkemia mkuu. Mkemia anaendelea kufanya shughuli. Kwa hiyo hatma ya Biwe Masepetu iko mikononi mwa mkemia mkuu wa, wa Tanzania. Lakini sasa tukiwa bado tupo nchini Tanzania. mm-hmm. E, jana tuliposti Uh, video ikimwonyesha rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akitembelea katika ujenzi wa uwanja wa ndege mpya wa jijini Dar es Salaam ama Terminal 3. Sasa kitu ambacho amezungumza ni kwamba kulikuwa kuna ubadhirifu unaonekana upo pale kwa sababu pesa ambayo imewekwa kwa ajili ya awamu ya pili ya ujenzi wa uwanja huo ni nyingi hailingani na kazi yenyewe kwa sababu ametamka kwamba pesa hiyo ni bilioni 560 za Kitanzania. Sasa ili mm, tuweze kujua je hizi hela ni za kiwango gani? Na, nafahamu unajua uwanja wa mpira wa miguu wa jijini Dar es Salaam, uwanja wa taifa mpya ule na, na ambao ulijengwa ni, ni moja kati ya viwanja eh, mm, vilivyojengwa kwa fedha nyingi barani Afrika, lakini yenyewe ulitumia bilioni 52 tu. Sasa huu mia tano inakuwaje? haya na kuambia mambo ni mengi sana yanayovuma mitandaoni, lakini naona wakati umewadia wa muktasari wa habari. Mahakama Kuu ya Kenya imetangaza hii leo kwamba serikali ya nchi hiyo haitakiwi kuifunga kambi ya Dadab na kusema uamuzi wa kufanya hivyo ulikuwa kinyume na katiba ya nchi hiyo. Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyekamatwa kufanya maandamano ya kumpinga rais Robert Mugabe anasema amefurahi kuachiwa baada ya kupata dhamana. Kwa mujibu wa AP, mchungaji Evan Mawarire pia alisema baada ya kuachiwa kwake hii leo kwamba anatarajia kupata mapumziko na kupata muda wa kukaa pamoja na familia yake. Afisa mmoja wa Umoja wa Ulaya anasema rais mpya wa Gambia amethibitisha kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi itajiunga tena na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, baada ya rais aliondoka madarakani kuanza mchakato rasmi wa kujitoa kwenye mahakama hiyo mwaka jana. Basi tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo ambaye alikuwa ni DJ Riami, mwelekezi Aida Isa. Hapa mimi Harison Kamau nikiwa na mwenzangu Sandei Shomari, pamoja tukikuaga kwa tuki kukutakia jioni njema kutoka Washington DC.