Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Februari 9 mwaka 2017 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bende 19 na 22 na vilevile vile kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na maeneo yanayozingira mji huo. Tunasikika pia katika mji wa Bujumbura, Burundi katika 94.9. Karibu sana msikilizaji. Katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba wananchi wa Rwanda Wapongeza hatua ya wabunge kupitisha kuwa lugha ya Kiswahili sasa itumike kama lugha ya nne nchini humo. Kama mwalimu wa Kiswahili nakubali kwamba tena nafurahi kwamba Kiswahili kiwekwe katika lugha rasmi nchini Rwanda kwani Kiswahili kitawasaidia sana kujitambulisha. Na kwenye taarifa nyingine, raia wa Uganda walalamikia hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kuwapatia wasichana wadogo wa kuanzia miaka kumi dawa za kupanga uzazi kwa lazima. Sasa watoto watakuwa hatao hawajali, watakuwa wakienda waziwazi katika mambo hayo ya kushiriki ngono, wakijua kwamba walichokuwa wanakiogopa ni ile kushika mimba. Basi, hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu. Lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu, BMJ Muridi. Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyekamatwa kwa kufanya maandamano ya kumpinga Rais Robert Mugabe wa nchi hiyo amesema amefurahi kuachiliwa baada ya kupata dhamana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press ap mchungaji Evan Mawarire pia alisema baada ya kuachiliwa kwake hii leo kwamba anatarajia kupata mapumziko na kupata muda wa kukaa pamoja na familia yake. Mawarire ambaye alianzisha vuguvugu katika mitandao ya kijamii liitwalo This Flag alikuwa kizuizini tangu siku ya Ijumaa kwenye jela moja katika mji mkuu wa Harare kwa kosa la kudharau serikali na iliyopo madarakani iliyochaguliwa kikatiba. Mawarire anaweza kufungwa miaka ishirini jela iwapo atapatikana na hatia. Jaji mmoja alisema Jumaatano kwamba mawarire hawezi kukimbia nchi na kwamba aachiliwe kwa dhamana ya dola mia tatu. Mchungaji huyo alikuwa amerudi nyumbani akitokea hapa Marekani, ambako ndiko alifanya maandamano hayo dhidi ya rais wa Zimbabwe mwenye umri wa miaka tisini na miwili Robert Mugabe. Mahakama Kuu ya Kenya imetangaza hii leo kwamba serikali haitakiwi kuifunga kambi ya Dadaab, na kusema kwamba uamuzi wa kufanya hivyo ulikuwa kinyume na katiba ya nchi hiyo. Dadabu ni kambi kubwa zaidi ya wakimbizi ulimwenguni. Tishio la kufunga kambi hiyo limekuwepo tangu mwaka uliopita, wakati serikali ilipotangaza kwamba itarudi au itawarudisha wakimbizi wa kisomali nchini kwao ifikapo Novemba mwaka huo na kuivunja idara ya maswala ya wakimbizi. Kenya ilisema kwamba hatua hiyo ni kutokana na vitisho vya usalama. Jaji wa Mahakama Kuu ya Kenya JM Mativo leo alitoa uamuzi kwamba amri ya serikali ilikuwa ya ubaguzi na kupelekea kutoa adhabu kwa watu wengi. Tutawaletea taarifa zaidi kuhusu msimamo wa serikali katika matangazo haya. Kwingineko, wananchi wa Rwanda wamepongeza uamuzi wa bunge la nchi hiyo wa kuidhinisha Kiswahili kama lugha rasmi nchini humo. Hii inafuatia baraza la mawaziri la nchi hiyo kupendekeza Kiswahili ikiwe lugha ya nne miongoni mwa lugha zinazotumika mno nchini Rwanda. Kutoka Kigali, huyu hapa sasa mwandishi wetu Silvanas Karemera. Baada ya bunge kutangaza uamuzi huu kwa kauli moja, baadhi wananchi wamepokea taarifa hii kwa furaha kubwa. Ni bjiza, kwa kode, hilo ni jambo zuri kwetu sisi wa Wanyarwanda, maana inatusaidia kuweka mafungamano makubwa na ndugu zetu wa Afrika Mashariki. Unajuwa, wengi wetu tumekuwa tukisafiri kwenda huko, lakini inatuwiya vigumu kufanya mawasiliano. Kuidhinisha Kiswahili kama lugha rasmi nne yani, ni jambo la kupongeza. Ninakipenda Kiswahili, ni luga nzuli na nimekuwa nikijifunza, lakini sasa itakuwa rahisi kupiga hatuwa zaidi. Wanyarwanda wanakihitaji Kiswahili, kwanza tupe katika Jumuya ya Afrika Mashariki ambapo lugha hii inazungumzwa kwa wingi, lakini pili, hii ni lugha inayochukua nafasi kubwa hata kwenye bara la Afrika. Kwa hivyo mimi naona hata sisi tunaihitaji. Akizungumza bungeni, waziri wa utamaduni na michezo nchini Rwanda, Julien Uwacu, amesema hii ni fursa bora kwa Wanyarwanda kujisikia ni sehemu ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Silvanus Karamera, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran, Silvana Karemera. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mteule wa rais Donald Trump kwa ajili ya mahakama kuu ya Marekani, jaji Neil Gorsuch, ameuita ukosoaji wa rais huyo kuhusu mahakama ambao ameuita kwamba unavunja moyo na unasikitisha mno. Gorsuch alitoa maelezo hayo jana wakati wa mkutano wake na senata um Democrat Richard Blumenthal, Gorsuch aliulizwa kutoa maoni yake kuhusiana na ujumbe wa Twitter ambao rais Donald Trump anamweleza jaji wa mahakama ya wilaya James Robert aliyezuia utekelezaji wa amri ya rais inayopiga marufuku usafiri wa watu kutoka mataifa saba yenye waislamu wengi na vilevile vile mataifa ambayo yanatuma wakimbizi hapa Marekani. Rais huyo pia alikosoa jopo la majaji watatu wa mahakama ya rufaa huko San Francisco ambayo inatafaka, inatafakari ikiwa jaji Robert alikuwa na msingi wa kisheria kuzuia amri hiyo ya rais. Na rais wa Marekani Donald Trump anasema anatarajia kuendelea na uhusiano wake wenye manufaa ambao unaipa faida pande zote za Marekani na China. White House imesema katika taarifa yake e, jana Jumatano kwamba Trump alielezea katika barua yake kwa rais wa China Xi Jinping e, na pia kumshukuru rais huyo kwa barua yake ya kumpongeza alipoapishwa mnamo mwezi uliopita. Trump pia aliwatakia watu wa China sherehe njema ya Lantern na maadhimisho ya mwaka mpya ya Kichina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Lu Kang alisema Alhamisi kwamba China wanashukuru kwa barua walioandikiwa na Trump na wanania ya kushirikiana na Marekani katika kuimarisha ushirikiano zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba serikali ya Uganda inapanga kuanza kutoa huduma za kupanga uzazi kwa watoto walio na umri kuanzia miaka kumi kwa lazima. Hatua hii inanuia kukabiliana na mimba za mapema zisizo na mpango zinazoendelea kuongezeka na uviaji mimba nchini humo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, ana ripoti zaidi. Sera iliyochapishwa na wizara ya afya ya Uganda inataka kila mtoto msichana anayetimiza umri wa miaka kumi kuwekwa kwa mpango wa kupanga uzazi kwa lazima ikiwa ni mbinu ya kukabiliana na mimba za mapema. Wizara ya afya ina mtazamo kwamba watoto nchini Uganda wanafanya ngono wanapotimiza umri wa miaka kumi hata tisa, sababu kubwa ya ongezeko la kuavya mimba, na hivyo juhudi za kuwapa elimu ya kujizuia kufanya ngono haiwezi kubadilisha mambo kwa sasa. Sera hiyo inaamrisha kila kituo cha afya kote nchini Uganda kutoa huduma ya kupanga uzazi kwa kila msichana anayetimiza umri wa miaka kumi, bila malipo wala maswali, bila kuangazia kabila, darasa analosoma wala mahali anapoishi. Msemaji wa wizara ya afya, Vivian Nakalika, amethibitisha kwamba sera hiyo iliidhinishwa na wizara ya afya, lakini akasita kutoa maelezo zaidi alipoombwa na Sauti ya Amerika lakini wazazi wamekerwa na sera hiyo. Serikali yetu ina nini? Hatuna sera, hatuna sheria, hatuna nini? Huku ni kuwaongoza watoto kwenye siku zijazo, ama ni kupanga na kuandaa makahaba? Kulingana na serikali ya Uganda, mtoto anastahili kuanza masomo ya darasa la sita akiwa na umri wa miaka sita. Hii ina maana kwamba watoto wanaosoma darasa la tano wataanza kupata huduma za kupanga uzazi, ikiwa na maelezo ya moja kwa moja kwamba watoto hao wanajihusisha ngono. Ni jambo la kusikitisha kwamba mwanangu wa miaka kumi anaanza kupata huduma ya kupanga uzazi. Familia gani hiyo anapangia? Wanaounda sheria wamepoteza mwelekeo. Tunaiharibu nchi yetu, familia na watoto wetu. We are selling our own children. Uganda inaorodeshwa kati ya nchi kumi duniani zenye idadi kubwa ya vifo vya mama wajawazito na watoto wanapojifungua. Asilimia 24 ya watoto wasichana nchini Uganda wanapata mimba tu wanapo balehe, huku asilimia 28 ya wasichana wakiaga dunia wakiavya mimba. Lakini kwa wazazi, hatua ya serikali kwa lazimu watoto kupanga uzazi ni hatari kwa nchi. Sasa watoto watakuwa hatao, hawajali watakuwa wakienda waziwazi wazi. Katika mambo hayo ya kushiriki ngono wakijua kwamba walichokuwa wanakiogopa ni ile kushika mimba wakati huo, na ukimwi nao utaongezeka miongoni mwa vijana ambao kwa sasa hivi ulikuwa unakwenda ukipungua. Serikali ya Uganda ilijaribu kuanza mafunzo ya afya ya uzazi katika shule za msingi na upili, hatua iliyopingwa na jamii hasa viongozi wa dini, na suala hilo bado ni mjadala mkali. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe anatarajiwa kuendelea kutafuta mahusiano ya karibu na Marekani katika biashara, usalama na kukuza mahusiano binafsi na Rais wa Marekani Donald Trump wakati viongozi hao wawili watakapokutana kwa mara ya pili hapa mjini Washington siku ya Ijumaa. Trump ni mfanyabiashara ambaye amekuwa akiweka umuhimu katika uhusiano wa binafsi na ndiyo maana katika ziara yake ya kwanza bwana Abe alimpa Trump zawadi ya vim, fimbo ya harama ya kucheza golf, na ndiyo maana watacheza golf pamoja katika ziara hii, alisema James Brown, mhadhiri msaidizi wa maswala ya kimataifa katika chuo kikuu cha Tempo huko Japan. Abe anataka kupata mahusiano ya kibiashara ya pande zote mbili ikiwa ni China na Marekani ili kuchukua nafasi ya Trans Pacific Partnership maarufu kama TPP ambayo Trump ameikataa. Na tukivuka mpaka huko Asia ni kwamba Pakistan imemuonyesha hasimu wake India kwa uendelezaji, ama kumwonya hasimu wake India kwa uendelezaji wa haraka wa silaha zake za nyuklia na ujenzi wa mji wa siri wa nyuklia ili kuzalisha silaha za nyuklia ambazo ni tishio la moja kwa moja kwa Islamabad katika eneo nzima, na Uturuki inasema kwamba shambulizi la anga la Rasia limeua uh, ba, lime, lime, limeua kwa bahati mbaya wanajeshi watatu wa Uturuki kaskazini mwa Siria. Taarifa ya kijeshi imesema kwamba jeshi la Rasia lilifanya operesheni kuwalenga Islamic State wakati wa tukio hilo Imesema rais wa Rusia Vladimir Putin amepigia simu mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuomboleza vifo hivyo. Kremlin imesema pande zote zimekubaliana kuzidisha utaratibu wa kijeshi nchini Siria. Rusia na Uturuki zimekuwa zikipigana kwa takriban miaka yote sita ya mzozo wa Siria, huku Moscow ikimuunga mkono rais Bashar al Assad wakati Ankara ikiwaunga e mkono waasi, lakini nchi zote mbili zimefanya kazi kwa pamoja katika miezi ya hivi karibuni na kusaidia katika mazungumzo ya amani kwa ajili ya Syria yaliyofanyika mwezi uliopita huko Kazakhstan. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama ulivyosikia katika habari ama baadhi ya taarifa zetu, ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya imetangaza leo kwamba serikali haitakiwi kuifunga tena kambi ya Dadab na kusema uamuzi huo ni kinyume na katiba ya nchi. Basi muda mfupi uliopita mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na waziri wa usalama wa ndani wa Kenya, Joseph Nkaiseri, na kwanza akamuuliza serikali imechukuliaje uamuzi huo. Uamuzi wa koti hii leo haina maana yoyote kwa sababu serikali haukuwa na nia ya kufunga Dadaab camp kwa lazima. Kumbe hiyo ni uongo mtupu, hakuna kitu kama hiyo ndugu yangu. Lakini waziri, unaposema kwamba uamuzi huo hauna maana yoyote, e, kuna wale watakao kukosoa kusema kwamba wale walioenda mahakamani wana haki ya kikatiba kufanya hivyo, na hivyo basi swali ni ni nini sasa serikali itafanya? Itakata rufaa kama ambavyo imeripotiwa katika baadhi ya vyombo vya habari hapo Kenya? Wewe sikia marafiki yangu, uh, ya my friend, usikie kabisa. Naam, ukienda uko na haki kuenda kotini, lakini mpaka uende kotini, ukiwa unaenda kuuliza koti akusaidie kama umedhulumiwa ama kama haki yako imetoroteshwa. Lakini ukienda tu kotini ndio upate weza kutafuta fedha kwa wadhamini sasa ka, kwa sababu sasa wanaenda kusema tumesimamisha serikali ya Kenya kutofunga kambi ya Dadaab. Serikali ya Kenya hakuwa na nia hata kamwe kufunga Eh, tabia za baba, my friend, it's been the far of the international community, mwanae kucheka hivyo. Mimi nakwambia kama waziri wa usalama wa Kenya, na hicho ndio tunafanya kwa hivyo, lakini kusema, yo yo lakini wa, waziri, waziri, waziri wa wajua, waziri, kwa kusema ukweli, unajua mwaka jana tulizungumza sana kuhusu swala hili, na mimi mwenyewe nilifanya mahojiano na naibu wa rais William Ruto alipokuja hapa New York, nilifanya mahojiano ya moja kwa moja na kauli yake, alisema mwenyewe kwamba mlikuwa tayari kabisa kufunga kambi hiyo. Sasa sijui kama ni umebadilisha ume, ume sina msimamo. Naam, tuko, tuko tayari kufunga wakati mtu <laughs> wa mwisho ukimbizi wa mwisho ameondoka kwa hiari yake, atawezi. My friend this is part of United Nations uh, um, protocols and we are an internationally recognized, ile nchi ambayo inaheshimika. Hatuwezi kufanya kitu kama hiyo. Kurudisha watu waende wanyongwe hiyo si ubinadamu okay waziri na kumalizia kuna swala liliibuka hiyo jana kutokana na amri ya kiutendaji ambayo ilipigwa saini na rais wa hapa uh, Donald Trump kuna wakimbizi wengi ambao walitaka kuhamia hapa Marekani lakini kwa sababu ya amri hiyo ambapo wamezuiliwa baadhi yao wamezuiliwa kuingia hapa wanaonekana ni wale walioathirika na wako katika kambi za Kakuma na vilevile vile Dadab. Sijui kama una habari zozote kuhusu wakimbizi ambao wamekwama nchini Kenya kutokana na amri hiyo ya kiutendaji iliyotiwa saini na Donald Trump. Wakimbizi elfu kumi na tano walikuwa wameahidiwa kwenda nchi ya Marekani na ja, tulikuwa tutawapeleka hawa kambi ya Dadab iwaweze kufanywa E, documentation ndio hawezi kuja huko Marekani lakini tunaendelea tu na hiyo mpango, hatujapata e, maarifa kamili kutoka serikali ya Amerika kwamba sasa hawataki ama bado wanataka basi. ni waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Joseph Nkaiseri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Na tukielekea katika nchi jirani na Kenya ya Somalia, basi nchi hiyo iliweza kujipatia rais mpya kwa njia ya uchaguzi hapo Jumatano, jambo ambalo lilidhihirika na kwa kupishana madaraka kwa njia ya amani kati ya rais wa zamani Hassan Sheikh Mohamed na rais mpya Abdullahi Mohamed Farmajo, ambalo sio jambo la kawaida. Kama nilivyosema, basi muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, na kwanza nikamuuliza maoni yake kuhusu kupishana madaraka huko kwa njia ya amani. Jambo moja ni wale wanajeshi wa Umoja wa Afrika ambao wameweza kudhibiti hali ya usalama hasa kwenye miji mikuu kama Mogadishu na Kismayo, na pia tusao ya kwamba kumekuwa na shinikizo mkubwa kwa wajumbe wa toka vikoo tofauti tofauti hususan koo za Darod na Hawie kuungana ili kuweza kumte kuteua wajumbe ambao wameweza kufanya uchaguzi huu kwa njia safi kabisa. Sio kawaida kwa viongozi wengi kutoka Afrika ambao hasa wamehudumu kwa mhula mmoja kuweza kukubali kuacha madaraka kwa njia iliyo rahisi, lakini Rais Hassan Sheikh Mohamed alionekana kwamba hakusumbuliwa na jambo hilo la kuacha madaraka. Je, imetoa mfano gani kwa mataifa mengine ya Afrika? Betua Mfano mzuri aliamua ya kwamba lazima ajitoe madarakani kuheshimu uamuzi wa wananchi wa na pia tusahau ya kwamba rais aliyekuwa kule pia siku za nyuma sheikh uh, Hasman sheikh Muhamed na Sharif sheikh Muhamed pia wameamua kujitoa mamlakani ili kuweza kuendeleza taifa la Somalia. Lakini tusahau ya kwamba hali ya usalama Somalia kwenyewe sio nzuri, hususani kwenye sehemu za mashinani eh, kuna shinikizo kuna eh, vita kati ya al-shabab na wanajeshi wa Afrika na pia tusahau ya kwamba jeshi la Somalia pia haijajizatiti haijapewa kipaumbele ili kuweza kudhibiti hali ya usalama. Kwa hivyo siku za za, za kwenda mbele itakuwa ni shinikizo au changamoto kuu kuweza kudhibiti hali ya usalama, na nafikiria hiyo itakuwa ni kazi kubwa kwa rais mpya Farmajo. Uh, shangwe na nderemo zimeshuhudiwa katika mtaa wa Eastleigh, Nairobi, na vilevile vile kwenye kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Uchaguzi huo wa rais mpya unaashiria kwamba wengi wa wakimbizi kutoka Somalia sasa watakuwa na ari ya kurudi nyumbani na kujenga taifa lao. Sidhani itakuwa hivyo, manake hali ya usalama bado haija haijaimarika na pia serikali ya Somalia imetegemea misaada kutoka mataifa ya kutoka ng'ambo, na hii ni, ni changamoto kuu maliland Muhamed Farmajo kwa kweli ni raia wa, wa Marekani na vilevile raia wa Somalia. Unaona kama utakuwa ni mwamko mpya katika uhusiano baina ya Somalia na Marekani. Ha, alifanya kazi hapa kwenye ubalozi wa Marekani miaka ya themanini. Kwa miaka mingi pia ameweza kupata uzoefu mkubwa kwa utamaduni na siasa za, za kule Somalia, na itabidi aweze kuungana na mataifa ya ya Ethiopia, ya Kenya, Jibuti. E, ya Jibuti, mataifa yanayopakana na Somalia na pia Marekani, Ingereza kama Ufaransa. Ni Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapo New York. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia wabunge wa Kenya kudai marupurupu zaidi huku Wakenya wakiendelea kukabiliwa na hali ngumu ya maisha na wengine katika maeneo mengine nchini humo wakizongwa na baa la njaa. Wabunge nchini humo wanatishia kugoma kupitisha bajeti ya mwaka 2017/18 iwapo hawatalipwa kima cha chini, cha chini cha bilioni 3.3 kwa miezi minane wanayosema hawatakuwa wakihudumu kuwa wabunge iwapo uchaguzi mkuu utafanyika Agosti 8. Hii si mara ya kwanza kwa wabunge nchini humo kuonekana kupuuza vilio vya wananchi na kudai mishahara zaidi. Katika makala hii, mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatujengia taswira ya hali halisi nchini humo. Mjadala wa ni lini mhula wa bunge la sasa unafaa kumalizika umeanza kuibua hisia chungu nzima nchini. Wabunge mbalimbali mbali sasa wanaeleza kuwa kipindi chao cha kuhudumu kwa wabunge kinafaa kumalizika Machi mwaka ujao, kinyume na jinsi katiba inavyosema kuwa kipindi chao kitatamatika mwaka wa tano wa uchaguzi mkuu ambao unaandaliwa Agosti 8 mwaka huu na katika kile kinachoonekana kuzua utata zaidi ni madai ya wabunge kutaka kulipwa malimikizi yao ya mishahara kwa kipindi cha miezi nane ambacho hawatakuwa wakihudumu kuwa wabunge. Kipindi ambacho wabunge wanadai milimikizi ya mishahara yao ya bwerere ni kuanzia tarehe 8 Agosti mwaka huu hadi tarehe 2 mwezi Machi mwaka ujao. Kipindi hicho wabunge hawatakuwa wakihudumu, lakini wanaeleza kuwa ni sharti walipwe. Stephen Mtinda Mle ni mbunge wa Matungulu mashariki ya Kenya. murula wetu ungeisha mwezi wa tatu mwaka elfu mbili kumi na nane ukifuata katiba, mula wa bunge inaisha tarehe tarehe mbili mwezi wa tatu mwaka elfu mbili kumi na nane lakini wajumbe wamekubali kwenda nyumbani mwezi wa nane. Kwa hivyo shida gani kumuwalipa? Aidha, Bwana Mle anaeleza kuwa iwapo mishahara hiyo haitalipwa itawalazimu kuchukua njia mbadala kuhakikisha zinalipwa kwa sababu ni wajumbe, inaonekana ni, ma, ni maajabu kutoka uh, kwa Musa eh. Kuna cha maajabu hapa, katiba lazima ifuate. Tuta extend bunge mpaka tumalize mhula wetu, kwani kuna shida gani? let's not play double standards in this country. Kwa mjibu wa mbunge huyo, kila mbunge anafaa kulipwa zaidi ya milioni kumi na tano kwa miezi ambayo wanadai kuwa wanafaa kuhudumu kuwa wabunge. Kuwa mshahara wajumbe kwa mwaka, kwa mwezi ni, ni milioni moja na kitu times the months which are uh, uh, being forbidden those are eight months plus their gratitude of about three million, that's eleven point something million actually, mnafaa kutulipa fifteen million. Vile vile wabunge wanadai kuwa ni haki yao kupata mishahara hiyo, na iwapo hawatapata mishahara hiyo, basi watasusia kikao cha kupitisha bajeti ya mwaka 2017-18 hadi mishahara yao ilipwe. Hadi sasa mazungumzo yanaendelea kati ya wabunge na tume ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi wa umma. Lakini hii si mara ya kwanza, wabunge wamekuwa wakijilimbikizia mishahara marupurupu, huku wananchi wakiendelea kukabana na hali ngumu ya maisha. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu, jitihada za wabunge hawa zilipingwa vikali na wananchi pamoja na mashirika ya umma. Ishara za mgawanyiko pia zimeanza kujitokeza huku wabunge wengine wakiapa kuhakikisha hatua hizo zinafanikishwa, upo mrengo wa wabunge unaopuzilia mbali hatua hiyo. Daniel Maazo, mbunge wa Makueni, anashikilia kuwa hatua zote za wabunge kujilimbikizia mishahara wakati madaktari na wahadhiri wa vyuo vikuu wanahitaji mishahara yao zitapingwa kwa mujibu wa sheria hiyo. Unajua yeye zilipo, uh, mpaka um, ifuate sheria na unajua judge Uh, Lenaola alikuwa ametoa judgment uh, pale mbeleni kusema ya kwamba kuna wabunge ambao muhula wao utakuwa mfupi. Kwa hivyo hata tukiingia bunge, tulijua kulingana na sheria muhula wetu ni mfupi, kwa hivyo hakuna hela yoyote ambayo inaweza lipwa. Ikicheuka sheria, lazima sheria ifuete iliyoko ya kufanyikazi. Seneta wa Elgeyo Marakwet Kipchumba Murkomen anaeleza kuwa iwapo wabunge watasusia kupitisha bajeti ya mwaka huu, basi huenda mishahara yao ikazuliwa pia. Hata wasipopitisha hiyo bajeti pia, wao hata salari yao ya mwakajikesha haitalipwa, so hakuna vile wataweza kufanya hivyo. Na pili, uongozi ni utumishi, mm, sio kujitakia makuu, na kwa hivyo siwezi, haikubaliki kwamba kama mtu ana katika kiti cha uongozi atumie, uh, kwa faida yake ya binafsi. Na iwapo tume ya kutathmini mishahara ya umma pamoja na wizara ya fedha zitakubalia madai hayo ya wabunge, huenda kila mbunge atapokea zaidi ya shilingi milioni sita za bwerere kwa miezi nane ambayo hawatakuwa na hudumu kuwa wabunge. Lakini mbona wabunge hawahisi hali ngumu ya maisha ambayo wananchi wa kawaida wanapitia? Profesa Haman Manyora, mchambuzi na mhakiki wa maswala ya kisiasa nchini, anaikosoa hatua hiyo ya wabunge. Tupende nchi hii, hata kama ni kidogo Watu wanatucheka, ulimwengu unatucheka. Madaktari miezi miwili, watu wanakufa. Wahadhiri wa vyuo vikuu wako nyumbani, wamegoma. Wakenya katika janga la njaa wanakufa, mifugo zinaonekana kwenye runinga, televisheni, wanyama hata wawezi kutembea, dhaifu, wanakufa, mizoga inaonekana kila mahali. Nairobi e hakuna maji. Wanajeshi wetu wanauawa Somalia, nchi na matatizo chungu zima, na ndio wakati huu wabunge wetu wanaamua kwamba wanataka mabilioni ya pesa. Semani, hawana aibu? Wanafanya watu wanatucheka, onekana kama watu wajinga kila wakati wabunge wanapotaka nyongeza mishahara yao hukongamana bungeni wa kufanikisha juhudi za hatua hiyo kwa haraka mno, na sasa inasubiriwa kuona iwapo watakuwa na ukakamavu wa kufanikisha hilo. Basi wakati umewadia wa muktasari wa habari na BMJ Moridi. Mahakama Kuu ya Kenya imetangaza leo kwamba serikali haitakiwi kuifunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab na kusema kwamba uamuzi wa kufanya hivyo ulikuwa ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani au usalama wa ndani wa nchi hiyo, Joseph Nkaiseri, amekanusha ripoti kwamba serikali ya Kenya ilikuwa na nia ya kuifunga kabisa kambi ya Dadaab na kusema kwamba walinuia kufanya hivyo punde tu wale wakimbizi wote watakapoondoka kwa hiari yao. Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyekamatwa kwa kufanya maandamano na kumpinga Rais Robert Mugabe amesema amefurahi kuachiliwa baada ya kupata dhamana kwa mujibu wa AP. Mchungaji huyo Ivan Mawariri pia amesema baada ya kuachiliwa kwake hii leo kwamba anatarajia kupata mapumziko na kupata muda wa kukaa na familia yake. Wananchi wa Rwanda wamepongeza uamuzi wa bunge la nchi hiyo wa kuidhinisha Kiswahili kama lugha rasmi nchini humo. Hii inafuatia baraza la mawaziri la nchi hiyo kupendekeza Kiswahili kiwe lugha ya nne miongoni mwa lugha zinazotumiwa sana nchini humo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Meri Mgawe kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu BMJ Mridhi, tukikutakia usiku mwanana usio na bugdha.