zimegonga saa tatu usiku saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika ya kati hii ni washington na kipindi ni kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kabla ya hapo na kusomea habari muhimu za dunia za hivi punde rais mpya wa somalia mohamed abdullahi mohamed anaingia madarakani akiwa anaungwa mkono na wengi kukiwemo nia njema na matumaini kuliko rais yeyote mwingine katika historia ya nchi hiyo ya Somalia. Maelfu ya watu waliingia mitaani mjini Mogadishu Jumatano jioni baada ya Mohamed ambaye anajulikana kama Farmajo kuchaguliwa na bunge la Somalia. Wakikwepa vizuizi, wafuasi wa Farmajo walipigia honi barabarani wakimkaribisha rais mpya. Sherehe kama hizo zilifanyika kote nchini Somalia, pamoja na miji ya Garisa na Isilii nchini Kenya, maeneo ambayo yana wasomali wengi. Sherehe hizo za ni ishara ya uungaji mkono wa dhati kwa Farmajo mwenye umri wa miaka hamsini na mitano aliye na uraia wa Marekani na Somalia. Aliwahi kuhudumu kama waziri mkuu wa somalia kati ya mwaka wa elfu, kum, elfu mbili na kumi na, elfu mbili na kumi na moja. Afisa mmoja wa Umoja wa Ulaya amesema kwamba rais mpya wa Gambia amethibitisha kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi itajiunga tena na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC, baada ya rais aliyeondoka madarakani kuanza mchakato rasmi wa kujitoa kwenye mahakama hiyo mwaka uliopita. Kamishna wa ushirikiano wa kimataifa na maendeleo ya umoja wa Ulaya Neven Memika alitangaza maendeleo hayo hii leo kwenye mtandao wa Twitter baada ya kukutana na rais mpya Adama Barrow. Mimika amesema kwamba hiyo ni habari njema. Kiongozi wa zamani wa Gambia Yahya Jammeh alimjulisha rasmi katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwamba nchi yake itajiondoa kutoka kwa ICC. Kujiondoa huko huwa kunafuata mwaka mmoja baada ya kutoa taarifa. Gambia ilikuwa moja ya nchi tatu zilizoanza hatua hiyo ya kujiondoa kunjion, ikiwa ni pamoja na Burundi na Afrika ya Kusini. Yahya Jame alikimbilia uhamishoni mwezi uliopita baada ya msukumo wa jumuiya ya kimataifa kukubali kushindwa uchaguzi wa rais wa mwezi Desemba mwaka huo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington, kupitia 107.5 FM jijini Nairobi na vitongoji vyake. Senata Jeff Sessions ameapishwa kuwa mwanasheria mkuu wa Marekani katika sherehe ambazo zimefanyika Whitehouse hivi leo Alhamisi. Baraza la Senate lilimthibitisha Sessions jana Jumaatano, baada ya mjadala mkali. Sessions ambaye alithibitishwa kwa kura 52 dhidi ya 47 alikuwa senata wa Alabama kwa muda mrefu kwa tikiti ya chama cha Republican. Ni waziri wa sita katika utawala wa Rais Donald Trump kuidhinishwa kushika wadhifa aliyoteuliwa hii ni heshima ya kipekee. Sessions aliwaambia wenzake katika hotuba ya kuwaaga baada ya upigaji kura. Mwenyekiti wa kamati ya sheria katika Senate M. Republican Chuck Grassley wa kutoka jimbo la Iowa alisema eh, kwamba wote wanafahamu kuwa yeye Sessions ni mtu wa heshima kubwa na ambaye anaheshimu maneno yake na ni mtu mwenye nia ya dhati eh, kwa haki sheria na lililo muhimu ni kwa utawala wa sheria. Na Pakistan imemwonya hasimu wake India kwa uendelezaji wa haraka wa silaha zake za nyuklia na ujenzi wa mji wa siri wa nyuklia ili kuzalisha silaha za nyuklia ambazo ni tishio la moja kwa moja kwa Islamabad na eneo nzima. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, tutaungana naye Idi Ligongo akikuendeshea kipindi cha kwa undani. Mimi hapa ni BMJ Muridhi. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia maendeleo ya sakata la kutajwa majina ya wanaojihusisha na dawa za kulevya nchini Tanzania, vilevile amri ya mahakama kuu ya Kenya kuhusu kuzuia serikali ya Kenya kutekeleza uamuzi wake wa kuifunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab mimi ni Idi Ligongo karibu wiki hii mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania aliongeza orodha ya majina 64 ya watu ambao wamewataja kuhusika na biashara nchini Tanzania ya dawa za kulevya katika majina hayo yalihusishwa majina ya wafanyabiashara, wanasiasa na kiongozi wa dini, ambapo aliwataka kufika katika kituo cha polisi cha kati jijini Dar es salam Kwa ajili ya kuhojiwa, miongoni mwa majina hayo yamo, ya, yamo, uh, mwenyekiti, yumo mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Boy aliyekuwa mbunge wa jimbo la Kinondoni jijini Dar es Salaam, Idi Azan, na vilevile vile diwani, ambaye ni mwenyekiti wa klabu maarufu ya mpira wa miguu ya Yanga na vilevile vile, ni mfanya biashara maarufu na anamiliki kampuni ya Quality yani Yusuf Manji, na skofu wa kanisa la ufufuo na uzima Josephat Gwajima. Toka jana kumekuwa na taarifa mbalimbali za mustakabali wa shauri hili, lakini baada ya kusubiri hapo kesho kufika polisi, Askofu Gwajima na Bwana Manji wenyewe waliamua kwenda polisi leo hii. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Khalid Abubakar Mfamau, yeye yupo katika kituo hicho cha polisi jijini Dar es Salaam, na niliongea naye kuhusu eh, ku kuwekwa ndani na ukamili wa kile ambacho kinaendelea hivi sasa katika eh, makao makuu ya polisi ya kanda maalum ya jiji la Dar es Salaam. Sasa hebu tueleze Khalid Abubakar Famau, hapo nini hasa, hasa ambacho eh, kinaendelea, tufahamishe matukio ya siku ya leo hapo kituoni. Kwa mida ya asubuhi kwa siku ya leo mishale ya saa tano alikuja huyu kiongozi wa Quality Group Mweshimiwa Manji katika maeneo haya ya chuo cha Central Police, alifika hapa pamoja na wanasheria wake pamoja na wafuasi wake wengi wa klabu yake ya Yanga wakafika katika maeneo uh, haya na kuweza kuingia moja kwa moja katika ofisi za polisi central, na kuanza mahojiano na maafisa wa polisi. Na hao wanasheria wa, wa waliokuwa nao ni wanasheria wa kigeni. na walikuwa wangapi wanasheria? walikuwa ni takriban nane. Kwa maelezo ya watu wake wa karibu wanasema, wanasheria wawili wa wanasheria wa kimataifa. Sasa lakini hatukuweza kupata wametokea nchi gani, lakini ni wanasheria mataifa ambao alio, aliongozana nao. Kwa hiyo jumla kwa ambao tuliwaona hapo wanafika takriban wanasheria nane. alitumia muda gani? na mara baada ya kutoka alionekana ni mtu wa namna gani? aliingia mara mbili, aliingia mara ya kwanza alipokuja mida ile, mida ile ya kumi saa tano hivi aliingia, akafanya mahojiano nadhani na, na maafisa na wa polisi, nadhani kwa sababu kuna beria ambako waandishi turusiku kupita zaidi ya hiyo, lakini mida ya saa saba inaenda kama mida ya saa nane alitoka nje, lakini wakati anatoka anakaribia ile deri ambayo iliwekwa watu kwamba watu, kawaida, watu kupita, wa kawaida hawatakiwi kupita hususan ni waandishi, akazuiliwa na polisi wengine. Yani ilitoka oda e, e, akafatwa na polisi akaambiwa, kwamba anatakiwa arudi ndani tena. Kwa hiyo tangu alivyorudishwa tena ndani hapo hajatoka tena mpaka ilivyofika mida ya saa kumi na moja ambako alitolewa na gari nyingine ambayo ina namba za kiraia. Mpaka sasa hivi hatujapata taarifa zake kwamba amepelekwa wapi. Mpaka sasa hivi, hivi tunavyozungumza, ina maana haijulikani Bwana Manji kama amerejea nyumbani ama bado yuko mikononi mwa polisi, si ndicho ambacho nakizungumza mimi. Mpaka sasa hivi hapa nipo katika maeneo haya ya Police Central na bado gari lake liko hapa na bado na baadhi wasaidizi wake wako hapa maeneo ya Central, bado tuko nao tangu alivyoondolewa na hiyo gari yenye namba binafsi. Kuna sehemu ambako hatuna maelezo yake, sababu kamanda Siro, ambayo ni kamanda wa kanda maalumu ya Dar es Salaam, alisema kwamba maelezo mengine yatatoa kesho katika katika mkutano na waandishi wa habari. Kwa hiyo mpaka sasa hivi hapa hatujui kwamba hatuna hatu taarifa rasmi kwamba amepelekwa wapi, kwa ajili ya nini, kufanya nini, lakini wasaidizi wake na gari yake bado iko hapa maeneo ya Sento, bado tuko nao tunasubiria kwamba atarudishwa mida hii kwa siku ya leo, au kama itashindikana kurudishwa, lakini bado tuko maeneo ya Sento, bado hajarudishwa. Vipi kuhusiana na mchungaji wa kanisa la Ufufuo na Huzima? Uh, Askofu Gwajima yeye ye, kwa upande wake hali imekuwaje? Leo Askofu Gwajima yeye kama kawaida yake ni najua mtu ambaye wa ana wafuasi wengi wa kanisa lake, kwa hiyo kuwasili kwake, aliwasili yeye pamoja na wafuasi wake walio wengi, ambao walikuwa wakiimba kwaya pamoja na wanasheria wake. Kwa hiyo na yeye alivyofika meda hiyo ya mchana mchana, mada ya saa nane, alifika moja na na kwa moja na kuingia katika na kuanza mahojiano kupata kile ambacho kimemleta maeneo haya Central Central Police na kuweza kuingia katika katika Kisa, ya, ya polisi. Kwa hiyo tangu muda huo naye kutoka kwake ni ni huo mjumuisho ya, ya yeye na Yusuf Manji kwenda, walivyotoka na hiyo gari ya namba ya kiraia kwenda huko ambako hatuna taarifa nako, kwa sababu so hatujakuwakonfamu bado amekwenda wapi. Kwa hiyo yeye ye amekwenda huko mpaka sasa hivi na tunavyoongea ni kwamba nao hawajarudi kwa sababu ameondoka yeye na Manji na wakati Gwajima anaondoka na Manji anaondoka waliingizwa wote kwenye gari moja ama ilikuwa ni vipindi tofauti Wakati wanaondoka wote walipandishwa wali gari moja wakaondoka kwenye hiyo gari ambayo ina namba za, za kiraia. Kwa upande wa wafuasi wao ama hao wanasheria ama watu wao, wakaribu, hao wa karibu hawajaeleza chochote mpaka sasa hivi kwamba wamepelekwa wapi. Hapana, wanasheria wana wanasheria uh, hawajaongea chochote sana kwamba wamepelekwa wapi, na japokuwa bado wapo hapa na wafuasi wao bado wapo, japokuwa kuna maneno tu minong'ono ya hapa na pale uh, ambayo si ya kuaminika wamepelekwa kwa mkemia mkuu, lakini ni habari ambazo hatujathibitisha. Ni maneno tu ambao wanaongea watu e ambao tuko nao hapa, hatujathibitisha hayo. Haijatolewa taarifa yoyote rasmi kwamba watu wamepelekwa, lakini maneno ya hapa kwamba watu wanahisi pengine wamepelekwa kwa mkemia. Hebu tufahamishe hali ya hapo kituo cha kati polisi jijini Dar es Salaam ikoje? Wafuasi wa Gwajima, wafuasi wa Yanga, maanaki manji ni mwenyekiti wa timu ya Yanga, na hao wanasheria ni e, hmm, nini hasa ambacho kinaendelea? Maanake muda umekwenda, kama walikwenda toka asubuhi, nini ambacho kinaendelea? Kuna wafuasi wachache ambao walikuja na mheshimiwa Yusuf Manji hapa hapa katika maeneo haya ya polisi tangu asubuhi, wameonekana bado wapo bie, na mpaka sasa tunavyoongea na waona upande wa pili wa barabara bado wapo na wafuasi wachache wa, wa, wa, wa kwa upande wa mchezaji Cajima, wafuasi wake wanaonekana ni wachache waliobaki, lakini wafuasi wengi waliobaki, wasaidizi wengi waliobaki, sasa hivi ni wa mheshimiwa Muitas. Lakini kwa hali ya usalama pako swali hakuna aftani yoyote na nini no, watu wako katika, wako katika utulivu wanasubiri nini kitachoendelea kama watu wao ambao wamekuja kuwasubiria kama watarudi au la, wata lakini mpaka sasa hivi hakujatolea taarifa yoyote kwamba je, watarudi watu waendelee kusubiri au watu waende warudi kesho. Vipi kuhusiana na mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Freeman Mbowe ambaye naye ametajwa kwenye orodha imewataja Gwajima na Yusuf Manji. Yeye kwa upande wake amefika, ama kuna taarifa zozote kwamba lini ataweza kufika hapo polisi? Na waliofika leo ni, ni mchungaji gwajima na, na, na, na Yusuf Manji. Naam, ni mwandishi wetu Khalid Abubakar Famau akiongea nasi kutoka katika kituo cha polisi cha kati jijini Dar es Salaam. Niliongea pia na wakili Albert Msando ambaye yeye alijitolea kuwasimamia wasanii wa filamu na muziki, yani bongo flava bure, waliotajwa kujihusisha na matumizi na usambazaji wa dawa za kulevya. Kwanza alianza kuelezea shauri lenyewe lilivyo mpaka sasa. Shauri hili lilikuwa limegawanyika mara tatu. Kuna upande wa kwanza ambapo ni wasanii ambao walikuwa wanasemekana wame- wanatumia madawa ya kulevya ambapo upande wa waendesha mashtaka waliomba amri kwamba watu hao wawekwe chini ya uangalizi wa mahakama kwa kipindi cha mwaka mmoja, wakiwa katika tabia njema, ambalo hilo lilifanyika na mahakama ilitoa amri hiyo. Kundi la pili lilikuwa na wale ambalo wanasemekana kwamba wanahusika katika usambazaji, ambao pia mahakama ilitoa amri kwamba watakuwa chini ya uangalizi kipindi cha miaka mitatu, ambapo wataangaliwa wawe na tabia njema kwa kipindi chote, na katika eneo la tatu nitasema ni ambacho kilichotokea leo, ambapo Wema Sepetu na watu wengine wawili wameshtakiwa kwa kutumia madawa ya kulevya, ambapo leo wameachiwa kwa dhamana na kesi yao itaendelea kusikilizwa tarehe ishirini na mbili mwezi wa pili. Kwa hiyo, hiyo ndio tatasi kwa sasa ya, ya, ya hayo mashauri. Tukizungumzia shauri la Wema Sepetu, na vyombo vya habari vimeripoti kwamba ametolewa kwa dhamana ya shilingi milioni tano za Kitanzania, na tarehe ishirini na mbili ataweza kurejea mahakamani kwa ajili ya kusubiri yale matokeo ya mkemia mkuu. Hebu tufafanulie, hasa Wema Sepetu shauri lake hasa ni nini kwa undani zaidi? Yeye ameshitakiwa ame, ame kwa, kwa kosa moja pamoja na wengine wawili, ambalo ni kwamba amekutwa na kiwango kidogo cha madawa ya kulevya ambayo ni bangi ambayo ni gramu moja pointi zero nane na, na ndicho ambacho anashitakiwa nacho. Muda ambao alikaa rumande ama mahabusu mpaka alivyofikishwa mahakamani, faini yenyewe aliyopewa ni vitu ambavyo vinaendana na kosa lenyewe na ukubwa wa hizo dawa ambazo amekuta nazo, naweza kusema kwamba haviendani kwa sababu amekaa ndani kwa zaidi ya siku nne na ambapo suala hilo lilikuwa linaweza pia kufikiwa dhamana akiwa polisi. Haikuwa na ulazima wote wa kwamba lazima apate dhamana kutoka mahakamani, lakini kwa sababu dhamana kutoka upande wa polisi ni swala la ni, ni discretionary, kwa hiyo basi wenyewe wakaamua kumuweka mpaka leo, na leo ndio mahakama ikaamua kumpa dhamana. Hebu tueleze uh, namna ambavyo mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam amelichukulia swala hili lote toka mwanzo kisheria mamlaka yake na kweli amepitia njia sahihi katika kuwataja wale ambao wanahusika ikiwa ni kutumia ama kusambaza dawa za kulevya. Sasa hilo ni gumu kwangu mimi kulizungumzia kwa sasa, kwa sababu mkuu wa mkoa ametangaza, ame, ame jana hayo majina na kesho ndoandikiwa kuripoti. Sasa nisingependa kujiweka kwenye nafasi ya kuzungumzia uhalali au kutokuwa kwa uhalali wa kauli hiyo ya mkuu wa mkoa kwa sasa, nisije nikaprejudice kile ambacho tayari wamesha kiinitiate kwao. Ni, kwa sasa niseme kwamba nina reserve my comment kwenye hatua hiyo mpaka hapo kesho ambao watu watak ameitwa kwenda kuripoti watakapokuwa wameripoti. Lakini nataka nikurejeshe tu nyuma kwenye suala la wasanii, majina yao yaliwekwa hadharani na wewe ukajitolea bila malipo yoyote kuwapa huduma ya kisheria ambayo wewe ndiyo mtaalamu. Sasa utuki, tukiangalia swala hili namna ambavyo mkuu wa mkoa aliwataja wasanii hawa E, moja kwa moja kwamba ku, wengine wanatumia ama wanashiriki katika kusambaza dawa za kulevya, kisheria ilikuwa ni halali? Inategemea. Sasa hapo kuna mkanganyiko kidogo, kwa sababu yeye alivyoiweka ile taarifa yake alisema kwamba kuna taarifa amezipokea na alitangaza majina yao kwa kwa nia ya kwamba anataka kufanya mahojiano nao, au kusema kwamba tayari wanatumia au wanashutumiwa kutumia. Kwa hiyo katika hali ya kawaida ya kisheria ezi huko wazi kwamba hakusema kwamba wanatumia, alisema tu kwamba ni taarifa lakini. Apili, kwa upande wa pili mtu unaangalia kwamba kiutawala, je ni sahihi kama unapopokea taarifa kama hiyo kabla hujakaa na, na, na, na ambaye ame, ametolewa taarifa, je ni sahihi kwenda kumtangaza? Kwa hiyo mkanganyiko ndo uko hapo kwamba kisheria unaweza ukasema sawa, mimi nimetangaza tu kwamba nina taarifa, but kiutawala kidogo ina ina, ina, ina ulakini kwamba kwa nini basi umekuwa mwepesi kwenda kuwataja kama ni taarifa kabla hujawahi kuzungumza nao kwa hiyo hapo kuna, kuna, kuna tatizo kidogo. Mna mpango gani kuanzia hapa mlipofikia kwamba je mna-, pengine mnafikiria mna kwenda kumshitaki mkuu wa mkoa ama kufungua mashtaka kwa majina ya wasanii hao kuwekwa hadharani, ambao wengine wanaonekana pengine yametajwa tu majina yao, lakini hakukuwa na taarifa zenye ushahidi wa kina kwamba wanahusika moja kwa moja na shauri ambalo lilipelekwa mahakamani na mkuu wa mkoa no, hatuja-, hatujafikiria hilo swala mpaka sasa hivi, kwa sababu ni mapema mno kulizungumzia. Maana ukweli ni kwamba kuna wengine walikiri kwamba walikuwa wanatumia huko zamani, kuna wengine walikiri kwamba wataacha kutumia. Kwa hiyo swala la kumpeleka mkuu wa mkoa wa mahakamani mpaka sasa hivi ni swala ambalo tumelifikiria wala tunalitarajia kwa sasa. Naam, ni Albert Msando wakili ambaye alijitolea kuwasimamia e, wasanii waliotajwa katika orodha ya mkuu mkoa wa Dar es Salaam kwamba wanajihusisha na swala zima la dawa za kulevya nchini Tanzania. Basi kufika hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza na punde tu tutarejea kwa ajili ya sehemu ya pili ambapo tutazungumzia amri ya mahakama kuu ya Kenya ya kusimamisha ufungwaji wa kambi ya Dadaab. Mahakama kuu ya Nairobi, Kenya imesimamisha mpango wa serikali ya Kenya kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Mapema leo, jaji John Mativo wa mahakama hiyo aliamua kwamba waziri wa mambo ya ndani Joseph Nkaiseri na katibu mkuu wake Karanja Kibicho walitoa uamuzi usio chini ya mamlaka yao katika uamuzi wa kufunga kambi hiyo, na kueleza kwamba ni kinyume na katiba. Kulizungumza hili, nipo na mwenzangu BMJ Murithi pamoja na mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera. Moja uh, kwa moja, tukianza kwako Wandera, hebu tueleze undani wa taarifa hii e, imekuwaje pengine mahakama imeweza kulitoa e, shauri hili kipindi hiki, wakati mpango wa kufungwa kwa kambi hii ya Dadabu ulikuwepo toka mwaka jana? Uh, like, hatua hii inatokana na uamuzi wa serikali ya Kenya kufunga kambi ya wakimbizi Mei mwaka jana, na eh, serikali ilisema kwamba ifikapo Novemba itakuwa ime, imefunga kambi hiyo, lakini baadaye serikali ilikuja ikasitisha hafla hiyo, hatua hiyo kwa miezi mingine sita, ikisema kwamba, uh, kwa sababu za kiusalama, wataweza kuhakikisha kwamba mchakato huo unaufanya kwa njia ambayo ni ya kibinadamu lakini sasa kufikia uamuzi wa leo a, a, Amnesty International na makundi mengine ya kijamii Human Rights Watch walienda mahakamani kuishinikiza mahakama, nye, mahakama watu, kueleza mahakama a kwamba uamuzi ambao serikali ya Kenya imeufanya ni uamuzi ambao sio wa kibinadamu na ni uamuzi ambao ni kinyume na katiba. Maanake serikali ya Kenya inaeleza kwamba kambi hiyo ya Dadab imekuwa ni himaya ya magaidi, wakisema kwamba tukio la kigaidi lilotukia katika chuo kikuu cha Garissa. So, tukio hilo lilipangwa katika kambi hiyo. Kwa hivyo ni, ni uamuzi ambao umetokana na hatua za ya vyama hivi au makundi haya ya kijamii kwenda mahakamani na ku, uh, kushinikiza mahakama kuhakikisha kwamba inatupiga mbali uamuzi huo wa serikali ya Kenya. Naam, basi moja kwa moja tuelekee kwake BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, umeongea na waziri wa mambo ya ndani ya wa Kenya, Joseph Nkaiseri juu ya suala hili. Hebu tueleze ni nini hasa ambacho eh, amekizungumza. imekuwa ni Uh, majadiliano ambayo nimefanya ama mahojiano ambayo nimefanya na waziri wa usalama wa ndani, Joseph Kaiseri, kama ulivyosema, yamekuwa ni maajabu, ni, ni ma, mahojiano ya kiajabu kwa sababu mara moja nilipozungumza naye amekanusha kwamba serikali ya Kenya haikuwa na nia kabisa ya kufunga kambi ile kama ambavyo tumekuwa tukiripoti na jinsi ambavyo hata viongozi wa serikali wametueleza hapa katika Sauti ya Amerika, ikiwa ni pamoja na mahojiano niliyofanya na, na naibu wa rais wa Kenya William William Ruto kusema kwamba wangefunga iwapo uh, wale ambao walikuwa wametoa misaada kusema wataleta misaada uh, kutoka mataifa ya nje hawangetoa hawange, uh, wajibika kama ambavyo walikuwa wameahidi. Na hebu tupate uh, nimemuuliza kwanza kabisa nikamuuliza amechukuliaje uamuzi huo wa mahakama hivi leo. Joseph Gaiseri ameniambia hivi, uamuzi wa koti leo haina maana yoyote, it's null and void, kwa sababu serikali hakuwa na nia ya kufunga Dadaab camp kwa lazima. Kumbe hiyo ni uongo mtugu, hakuna kitu kama hiyo ndugu yangu. Lakini waziri, unaposema kwamba uamuzi huo hauna maana yoyote, wale walioenda mahakamani wana haki ya kikatiba kufanya hivyo, na hivyo basi swali ni ni nini sasa serikali itafanya? Itakata rufaa kama ambavyo imeripotiwa katika baadhi ya vyombo vya habari? Hapo Kenya uko na haki kuenda kotini, lakini mpaka uende kotini, ukiwa unaenda kuuliza koti akusaidie kama umedhulumiwa ama kama haki yako imeporoteshwa, lakini ukienda tu kotini ndio upate kuweza kutafuta fedha pez, kwa wadhamini sasa ka, kwa sababu sasa wanaenda kusema tumesimamisha serikali ya Kenya kutofunga kambi ya Dadaab. Serikali ya Kenya hakuwa na nia hata kamwe kufunga Uh, top, my hivyo, kusema ukweli unajua, mwaka jana tulizungumza sana kuhusu swala hili, na mimi mwenyewe nilifanya mahojiano na naibu wa rais William Ruto alipokuja hapa New York. Nilifanya mahojiano ya moja kwa moja na kauli yake, alisema mwenyewe kwamba mlikuwa tayari kabisa kufunga kambi hiyo. Sasa sijui kama ni umebadilisha msimamole kitu uelewin tuko, tuko tayari kufunga wakati mtu wa mwisho ukimbizi wa mwisho ameondoka kwa hiari yake last, my friend, sisi ni part of United Nations uh, um, protocols. And we are an internationally, ile nchi ambayo inahishimika hatuwezi kufanya kitu kama hiyo, kurudisha watu Nyongwe, hiyo si na moja ya sababu ambazo zilitolewa hapo awali na serikali, ni kwamba wale wadau ambao walikuwa wameahidi kutoa hela za kusaidia katika uh, kuwahifadhi wakimbizi hao hawakuwa wanatimiza ahadi zao. Lakini sasa uh, uh, mkurugenzi mkuu wa Benki Kuu ya Dunia amesema wametoa dola milioni mia moja kwa kaunti tatu za Kenya katika kusaidia uh, shughuli hizo za kuwahifadhi wakimbizi. Hebu liju, lizungumzia hilo waziri. Hiyo uh, sija- haijanifikia bado, pengine bado hiyo bado hiyo bado, iyo, bado, iyo, bado iko Washington, ikinifikia nitaweza kukujibu, nitakueleza next week kama nikipata maarifa kamili kutoka benki ya dunia wakati huu sijaeleza, pengine bado iko na UNHCR. Okay, waziri, na kumalizia, kuna swala liliibuka hiyo jana kutokana na amri ya kiutendaji ambayo ilipigwa saini na rais wa hapa uh, Donald Trump kwamba ikawa kwamba kuna wakimbizi wengi ambao walitaka kuhamia hapa Marekani, lakini kwa sababu ya amri hiyo, ambapo wamezuiliwa, baadhi yao wamezuiliwa kuingia hapa wanaonekana ni wale walioathirika na wako katika kambi za Kakuma na vilevile vile Dadaab. Sijui kama una habari zozote kuhusu wakimbizi ambao wamekwama nchini Kenya kutokana na amri hiyo ya kiutendaji iliyotiwa saini na Donald Trump. Unajua mpango wetu ilikuwa kwamba kambi ya Dadaab ilikuwa na watu wengi, watu elfu mia tatu arobaini na moja na wakimbizi elfu kumi na tano walikuwa wameaidiwa kwenda nchi ya Marekani na ja, tulikuwa tutawapeleka hawa kambi ya Dadaab ndio waweze kufanywa documentation ndio waweze kuja huko Amerekani, lakini tulipeleka tumeweza kuwapeleka eh, wakimbizi elfu mbili huko kambi ya Kakuma ndio waweze ku shughulikiwa bila wanaweza kukuja pande za Amerika. Lakini kwa wakati huu tunaendelea tu na hiyo mpango, hatujapata e, maarifa kamili kutoka serikali ya Amerika kwamba sasa hawataki ama bado wanataka, si bado tunaendelea kuprepea hawa ama hakikisha hawa wako tayari, siku ile wanatakikana wanaweza kuja, kama watakikani, basi watarudi kwa kubaki tu kwa kambi mpaka siku ile serikali ya Somalia unaweza kuchukua watu wao. Naam, ni waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Joseph Nkaiseri akikanusha kinaga ubaga kwamba serikali ya Kenya haikuwa na nia ya kuwaondosha wakimbizi mpaka pale mtu wa mwisho kabisa atakapoondoka, japokuwa walikuwa wameweka muda. Wanasema kwa Kiingereza ni 60 mzunguko uh, <laughs> kabisa mzunguko wa hili. Ni swala ambalo inabidi kwamba tulifuatilie kwa kina, kwa sababu wasikilizaji wetu wanataka kujua, je, ni wapi ambapo msimamo wao upo? Na kauli ya mwanzo, mstari wake ulikuwa uko wapi? Ni kwamba wasubiri mkimbizi wa mwisho kuondoka, uh, katika kambi hiyo na atakavyoondoka anaondoka na, na, na, na, kwa namna gani anaondoka kwa, kwa, kwa hiari yake, ama ni serikali itataka kumwondoa? Nilimsukuma kabisa kumuuliza kama kwa hakika serikali inakata rufaa, lakini kusema ukweli, waziri swali hilo hakulijibu. Kwa hivyo tutasubiri hapo kesho labda ataweza kutuelezea hata zaidi. Nam basi, msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza e, kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na leo tulikuwa tukizungumzia mashauri mawili. Mmoja ni kuhusiana na wale wanaohusishwa na biashara ya dawa za kulevya, na vilevile vile, tukazungumzia hukumu ya Mahakama Kuu ya Kenya juu ya kuizuia serikali ya Kenya kufunga kambi ya Dadaba. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran ziende kwake Albert Msando, wakili wa Tanzania, hali kadhalika mwandishi wetu uh, Halid Abubakari Famau, BMJ Muridhi hapa studio, na vilevile ni mshukuru mwenzetu wa Nairobi, Kenneth Wandera kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.