Kumekucha Afrika. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdul Shakur Abud, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo asubuhi, Ijumaa, Februari 10 mwaka 2017. Karibu popote pale ulipo katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya uamuzi wa mahakama ya rufaa imekata utekelezaji wa amri ya rais ya kupiga marufuku wasafiri kutoka mataifa saba. Koti ya rufaa ya, ya tisa ikasema hujatuonyesha umuhimu wako ni nini, huja ulisema tu kwamba watu hawa na mataifa haya masaba wapigwa marufuku kuingia, lakini hukuonyesha dharura yake ni nini serikali ya Kenya inakanusha ripoti kwamba ilinuia kuwaondoa wakimbizi na kufunga kambi ya Dadaab bila ya utaratibu wa kisheria. Na katika VOA Mitaani tunashuka huko Dar es Salaam, Tanzania, wakazi wakizungumzia vita vya kupambana na madawa ya kulevya vilivyotolewa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda. kwa umoja wetu hatupo tayari kuona ya watu fulani na fulani ambao wao walikuwa wakitanua mjini wakitumia fedha ambazo zilikuwa zinatokana na kuathiri ndugu zetu, nguvu kazi ya taifa. Tutasema tutashirikiana mkoa kwa mkoa kwa asilimia mia moja na kuunga mkono jitihada za Mheshimiwa Rais. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika kume kucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mpendo wa msikilizaji, matangazo yetu yanasikika katika mitambo yetu ya FM pamoja na tovuti, anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti na taarifa ya habari. Wakati serikali ya Sudan Kusini ikijiandaa kwa mashauriano ya kitaifa mwanzoni mwa mwezi ujao, ofisa mmoja wa cheo cha juu wa Umoja wa Mataifa alisema mazungumzo yataweza kuhujumiwa kutokana na ghasia zinazoendelea katika nchi hiyo. Adama Dieng, mshauri maalum kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa juu ya kuzuia mauaji ya halaiki, aliambia VOA katika kipindi cha In Focus kwamba utawala wa Kir unatakiwa kuzingatia kwenye kupanga majadiliano yenye maana ambayo yanajumuisha upinzani pamoja na njia ya kupatikana haki. Dieng aliongeza kwamba majadiliano ya kitaifa ambayo Rais Salva Kir alisema yataanza mwanzoni mwa mwezi ujao yanatakiwa kujumuisha njia mbadala za kisiasa kwa viongozi wa upinzani, sio kuwatenga kama vile makamu rais wa kwanza wa zamani Riek Machar, ambapo Dieng alisema kwamba kwa sasa ameondolewa kwenye mazungumzo hayo. Senata mmoja wa Republican hivi sasa ameungana na Wademokrat katika mazungumzo ya faragha na jaji Nio Gosach, ambapo jaji huyo mteuliwa wa mahakama ya juu Marekani ameeleza kusikitishwa na mashambulizi ya maneno ya Rais Donald Trump juu ya jaji mmoja wa serikali kuu pamoja na idara nzima ya sheria. Akizungumza mbele ya baraza la seneti jana alhamis Mrepublican Ben Sas wa jimbo la Nebraska alisema alimuuliza Gosach mwanzoni mwa wiki hii kuhusu ujumbe wa Trump kwenye mtandao akimkashifu jaji mmoja wa serikali kuu ambaye alitengua amri yake juu ya wakimbizi na safari kutoka mataifa saba mengi ya Kiislamu. Sas alisema matamshi ya gosach yanadhihirisha atakuwa na sauti ya kujitegemea kwenye mahakama ya juu kama akithibitishwa kuziba kiti cha marehemu Jaji antonin Scalia, ambaye alifariki mwaka jana. Mahakama ya rufaa ya serikali kuu ya wilaya tisa imekata kuruhusu utekelezaji wa amri ya rais iliyotolewa na rais Donald Trump inayopiga marufuku wasafiri kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi. Jopo la mahakimu watatu wa mahakama hiyo mjini San Francisco, kwa sauti moja, wamekataa kufuta uamuzi wa mahakama ndogo uliozuiwa kwa muda marufuku ya usafiri na kuwaruhusu wasafiri waliozuiliwa kuingia Marekani. Abdushakur Abod anaisoma ripoti zaidi. Uamuzi huo ni pigo kwa rais Donald Trump ambaye mara moja alijibu kupitia Twitter akieleza kwamba tutaonana mahakamani na usalama wa Marekani uko hatarini. Serikali hivi sasa inatarajiwa kuwasilisha kesi hiyo mbele ya mahakama kuu ya Marekani, lakini itabidi kurudisha kesi katika mahakama ya wilaya ya huko Washington. Taarifa iliyotolewa na mahakama ya rufaa inaeleza kwamba kwa maoni yao, serikali haijaonyesha uwezekano wa kufanikiwa kwa rufaa yao kwa misingi ya kisheria na haijaonyesha pia ishara yoyote kwamba kutotekeleza amri hiyo kutasababisha athari zisizoweza kurekebika. Mwanasheria mkuu wa jimbo la Washington, Bob Ferguson, aliyewasilisha hoja dhidi ya kurudishwa kwa amri hiyo ya Trump, anasema jimbo lake limejitayarisha kwa mapambano marefu. Jaji wa mahakama ya wilaya ya serikali kuu James Robert huko Seattle alitoa uamuzi wiki iliyopita wa kusitishwa kwa muda utekelezaji wa amri ya rais baada ya majimbo ya Washington na Minnesota kuwasilisha mashtaka. Muda wa marufuku ya Trump unatazamiwa kumalizika mnamo siku 90 zijazo, ikimaanisha muda wake utamalizika kabla hata ya mahakama kuu kukubali kusikiliza kesi yake. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Nikiendelea na habari zaidi katika Kumekucha Afrika, ni kwamba waziri wa habari wa Cameron, Isa Chiroma Bakari, ameelezea wasiwasi baada ya wazazi katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo kuwazuia watoto wao kwenda shule. Hatua hii imefuatia wiki kadhaa ya maandamano yaliyofanywa na waalimu na wanasheria ambao wamelazimisha kufungwa shule katika maeneo yao. Waziri Chiroma anasema ni bahati mbaya kwamba elimu ya watoto inatolewa mhanga kwa ajili ya malengo ya kisiasa, ambapo anasema sio vizuri kwa viongozi wa baadaye nchini humo. Katika mahojiano na idhaa ya sauti ya Amerika VOA, Chiroma amesema haikubaliki kwa wazazi kuwazuia watoto wao kwenda shule kutokana na kigezo cha kisiasa. Pia amesema utawala huko Yeunde unahitaji muda kutatua madai ya wakazi wa maeneo yanayozungumza lugha ya ya Kiingereza. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc baada ya taarifa habari habari yenye uzito mkubwa wa alfajiri ya hii leo ni swala la uhamiaji amri ya rais donald trump ambapo kama mmevyosikia kwenye taarifa ya habari mahakama ya kukata rufaa ya wilaya tisa imekataa utekelezaji wa amri hiyo kwa hivyo hii leo basi kwenye simu niko pamoja na Naima Said huko Baltimore, wakili wa masuala ya uhamiaji. Naima, unaweza kutueleza hii ina maana gani baada ya koti ya rufaa kukataa utekelezaji wa amri ya Trump? Maana yake ni kwamba lile tamko la raisi kukataza wageni kutokea Somalia na Sudan na Libya, Iraq, Iran na Syria na Yemen, wameikataa wakasema, hawa wageni wana kama wana visa, wana haki ya kuja kwa hivyo wamempinga rais wakasema kwamba tamko lake halifai kwa vile ilikuwa lina, lina ubaguzi la kidini kwanza. Maanake tamko lake likasema watu kwenye nchi hizi wamepigwa marufuku wasije, ila kwamba watu wenye dini nyingine na watu katika nchi hizi zaidi ni Waislamu. Kwa hivyo Waislamu wa wamepigwa marufuku na watu wenye dini nyingine katika hizi nchi wanaruhusa ya kuja. Kwa hivyo koti ya rufaa ya tisa imekatayo ime Uh, tamko lake likasema hili ni kinyume cha sheria na kinyume cha katiba na tamko lake haliwezi kusimama. Kwa hivyo rais kashindwa katika mahakama hii kuu, kwa hivyo ameshindwa. Nini anaweza kufanya hivi sasa? Maanake tumeona katika Twitter amesema tutakutana mahakamani. Ana maana gani? Ana, ana maana kwamba atapiga rufani mpaka mahakama kuu ya Supreme Court, lakini kwa sasa leo alilokataliwa sio ile kesi hasa yenye umuhimu wa kukata, kukataza hawa watu Uh, rufani ya lutia yeye ni kwamba mahakama ya District Court ya State of Washington imenikatalia mimi, ni, ni, hili tamko langu lilifanywa hivi sasa, watu wote wakatazwa hivi leo. Kwa hivyo ni muhimu sana mimi nipate yule hakimu um, apingwe, na nyini munikubalia rufani yangu. Koti ya rufaa ya, ya tisa ikasema hujatuonyesha umuhimu wako ni nini, huja ulisema tu kwamba watu hawa na mataifa haya masaba wapigwa marufuku kuingia, lakini hukuonyesha dharura yake ni nini. Lakini ikasema tuliwaomba mawakili wa serikali ya ya Trump walete ushuhuda kwamba kuna umuhimu hawa watu kama hivi leo wawapigwa marufuku leo wasiingie. Je, ina maana kwamba safari za kuja hapa Marekani, wenye vibali vya kuja wataendelea kuja mpaka wakati itaposikilizwa na mahakama kuu? Naam, wenye vibali vya kudumu na wenye nini, viza tu za kutembea. Kama una viza yako waja Disney World, kutembea na familia yako, uje una viza yako kuja kufanya biashara zako na kazi zako, urudi uje. Kwa hivyo, baada ya mahakama ya rufaa inarudi katika mahakama ile ya serikali ya wilaya, au anaweza kuacha hapo akaenda moja kwa moja mahakama kuu? No, lazima arudi serikali ya wilaya, lazima isikizwe kwa urefu, alafu akishindwa, rais ndio atatia rufani. Lakini wilaya zikishindwa, wao watatia rufani. Atakayeshindwa, mi najua itakwenda tu mpaka Supreme Court. Nam, basi, huyo ni Naima Said mwanasheria wa uhamiaji akizungumza na sisi kutoka Baltimore. Na hivi sasa basi, wapenda wasikilizaji, zaidi juu ya story ripoti hiyo tutakuleteni jioni katika matangazo yetu. Sasa mkamiti anaendelea na habari za dunia. Wabunge wa Afrika Kusini walipigana ngumi ndani ya bunge hiyo jana wakati rais Jacob Zuma alipokuwa anatoa hotuba yake ya kila mwaka juu ya hali ya taifa, wabunge wa upinzani kutoka chama cha siasa kali cha Economic Freedom Fighters walipambana na maafisa wa usalama na wabunge wengine. Wapinzani wanapinga rais Zuma kuhutubia bunge akiwa anakabiliwa na kiwango kidogo kabisa cha watu wanaoridhika na utendaji kazi kutokana na kashfa za rushwa na upendeleo katika utawala wake. Hotuba yake huko Cape Town ilifanyika chini ya ulinzi mkali na kwa mara ya kwanza wanajeshi walipelekwa kuhakikisha usalama. Inaripotiwa kwamba polisi nje ya bunge walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya wapinzani ambao walikuwa wanalalamika nje ya jengo la bunge. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Joseph Nkaisere amekanusha ripoti kwamba serikali ya Kenya ilinuia kuwaondoa wakimbizi na kuifunga kambi ya wa wakimbizi ya Dada baada ya Mahakama Kuu ya Kenya kuamuru hapo jana kwamba uamuzi wa kufunga kambi hiyo ni kinyume cha sheria na kwamba unakiuka katiba ya nchi hiyo. Mwenzangu BMJ Murithi alizungumza na waziri Nkaisere na kwanza kumuuliza, serikali imechukuliaje uamuzi huo? Uamuzi wa koti hii leo haina maana yoyote kwa sababu serikali hau kuwa na nia ya kufunga Dadaab camp kwa lazima. Kumbe hiyo ni uongo mtupu, hakuna kitu kama hiyo ndugu yangu. Lakini waziri, unaposema kwamba uamuzi huo hauna maana yoyote, e, kuna wale watakao kukosoa kusema kwamba wale walioenda mahakamani wana haki ya kikatiba kufanya hivyo, na hivyo basi swali ni ni nini sasa serikali itafanya itakata rufaa kama ambavyo imeripotiwa katika baadhi ya vyombo vya habari hapo kenya wewe sikia marafiki yangu uh, you my friend usikie kabisa naam ukienda uko na haki kwenda kotini lakini mpaka uende kotini ukiwa unaenda kuuliza koti akusaidie kama umedhulumiwa ama kama haki yako imetoroteshwa lakini ukienda tu kotini ndio upate kuweza kutafuta fedha kwa wadhamini. Sasa kwa sababu sasa wanaenda kusema tumesimamisha serikali ya Kenya kutofunga kambi ya Dadab. Serikali ya Kenya hakuwa na nia hata kamwe kufunga eh, kambi ya Dadab. My friend, sisi ni part of the international community, mbonaza kuchukua hivyo. Mimi na kuambia kama waziri wa usalama wa Kenya, na hivyo ndio tunafanya. Kwa hivyo lakini kusema, leo, lakini wa, wa, waziri, waziri wa nani leo na kuti ya Kenya waziri. Kwa kusema ukweli, unajua mwaka jana tulizungumza sana kuhusu swala hili, na mimi mwenyewe nilifanya mahojiano na naibu wa rais William Ruto alipokuja hapa New York. Nilifanya mahojiano ya moja kwa moja na kauli yake, alisema mwenyewe kwamba mlikuwa tayari kabisa kufunga kambi hiyo. Sasa sijui kama ni umebadilisha msimamoe kitu uelewin? Tuko, tuko tayari kufunga wakati mtu wa mwisho ukimbizi wa mwisho ameondoka kwa hiari yake. My friend ni part of United Nations yakei, ile nchi ambayo inaheshimika, hatuwezi kufanya kitu kama hiyo, kurudisha watu Endo wanyongwe, hiyo si ubinadamu. Okay, waziri, na kumalizia, kuna swala liliibuka hiyo jana, kutokana na amri ya kiutendaji ambayo ilipigwa saini na rais wa hapa, uh, Donald Trump. Kuna wakimbizi wengi ambao walitaka kuhamia hapa Marekani, lakini kwa sababu ya amri hiyo ambapo wamezuiliwa, baadhi yao wamezuiliwa kuingia hapa wanaonekana ni wale walioathirika na wako katika kambi za Kakuma na vile vile Dadaab. Sijui kama una habari zozote kuhusu wakimbizi ambao wamekwama nchini Kenya kutokana na amri hiyo ya kiutendaji iliyotiwa saini na Donald Trump. Wakimbizi elfu kumi na tano walikuwa wameahidiwa kwenda nchi ya Marekani, na tulikuwa tutawapeleka hawa kambi ya Dadaab iwaweze kufanywa Eh, documentation ndio hawezi kuja huko Amerikani, lakini tunaendelea tu na hiyo mpango. Hatujapata eh, maarifa kamili kutoka serikali ya Amerika kwamba sasa hawataki ama bado wanataka. Na huyo ni Joseph Nkaisere, waziri wa usalama wa ndani wa Kenya, akizungumza na Sauti ya America kutoka Nairobi. Na katika nchi jirani, rais wa Uganda Yoweri Museveni ameshambulia vyombo vya habari na wakosoaji wake, akisema wanamsingizia kwamba alisema yeye ni mtumishi, yeye si mtumishi wa raia wa Uganda. Museveni pia amefichua kwamba aliamua kuwafuta kazi makamanda wake wote wa jeshi kwa sababu hati walikuwa wanafanya kile amekita kama kulala kazini. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Akihutubia wabunge wa chama chake cha National Resistance Movement NRM, katika ikulu ya rais Alhamisi jioni, Mseveni ameonekana kukerwa na ripoti zilizopeperushwa na vyombo vya habari zikimnukuu akisema kwamba yeye si mtumishi wa raia wa Uganda na kwamba ni mpiganaji huru anayepigania maslahi yake Wiki moja iliyopita, wakati wa maadhimisho ya miaka thelathini na moja ya utawala wake, Rais Mseveni aliyeonekana mwenye hasira alisema haya alipokuwa akihutubia raia wake: munajidanganya kwamba mimi ni mtumishi wenu. Mimi si mtumishi, mimi ni mpiganaji uhuru ninayepigania maslahi na imani yangu. Yeyote anayedhani mimi ni mfanyakazi wake anajidanganya. Kila mtu anasema Museveni ni mjinga. Ukiniita mjinga, basi utakutana na hasira za kijinga. Lakini sasa anasema haya akisisitiza kwamba hakuwahi kana kuwa, kuwa mtumishi wa wananchi wa Uganda. Nimesikia watu wakizungumza kinyume na niliyosema. Tulipokuwa wilayani Masindi, nilisema kwamba msiingize fikira za kuajiriwa katika siasa, nyinyi siyo waajiriwa, na kwamba kwa sababu mnatafuta kazi ni lazima mtoe hongo ndipo mwajiriwe. Tuwe na fikira kwamba sisi ni watumishi wa umma tulio na jukumu la kutekeleza. Museveni ambaye pia ni kamanda mkuu wa majeshi ametoa sababu za kuwafuta kazi makamanda wake wote wa jeshi safari moja, akiwemo msemaji wa jeshi na kuwateua wengine, akifafanua kwamba makamanda waliofutwa kazi walikuwa wamezembea kazini. Siwezi kuvumilia mtu yeyote anayechafua yale yaliyosababisha tukamwaga damu na mtu anayechezea na nguvu za mpiga kura lazima akabiliwe. Hawa wanajeshi waliokuwa wanalala kazini tutawafunga gerezani. Tangu Rais Museveni afanye mabadiliko katika uongozi wa jeshi la taifa, UPDF, minong'ono imekuwa ikiendelea, kila mchambuzi akitoa sababu zake, hasa baada ya aliyekuwa kamanda mkuu aliyefutwa kazi Jenerali Katumba Wamala kukataa kushiriki katika uvamizi wa jeshi wilayani Kasese uliosababisha vifo vya watu wasiopungua mia moja. Kenneth Bwire, Sauti amerika Kampala. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika Wapendwa wasikilizaji, wakati umefika kukuleteni VOA Mitaani. VOA Mitaani. Leo tunashuka huko Dar es Salaam ambapo tunaangazia kampeni ya kupiga vita biashara haramu ya dawa za kulevya ambayo hivi sasa inaasisiwa kwa kiasi zaidi na mkuu wa mkoa huo Paul Makonda. Baadhi ya watu wamekuwa na maoni tofauti juu ya kampeni ya kupambana na dawa za kulevya, huku wengine wakipongeza jitihada hizo za mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam na wengine wakikosoa namna kampeni ya kutafuta watu wanaodaiwa kuuza au kutumia dawa za kulevya inavyofanyika. Vyowee basi imezungumza na kundi la vijana waliojiita wametoka kada mbalimbali mbali na kuunda taasisi inayohamasisha maendeleo kwa vijana wao na wameunga mkono jitihada za mapambano hayo. Mwandishi wetu Dina Chahali basi huko Dar es Salaam amezungumza na kundi la vijana waliojiita wametoka kada mbalimbali na kuunda taasisi inayohamasisha maendeleo kwa vijana. Imekuwa imetuasiri sana vijana, nguvu kazi katika taifa. Tumepoteza wakulima, tumepoteza vijana ambao ndio walikuwa wangeshikilia kino mgongo cha taifa letu katika sekta ya kilimo, sekta ya biashara sekta ya mifugo, vijana wengi wameathiriwa. Sisi tunasema kwa umoja wetu hatupo tayari kuona ya watu fulani na fulani ambao wao walikuwa wakitanua mjini wakitumia fedha ambazo zilikuwa zinatokana na kuathiri ndugu zetu, nguvu kazi ya taifa. Tutasema tutashirikiana mkoa mkoa kwa asilimia mia moja na kuunga mkono jitihada za Mheshimiwa Rais, watu hao waweze kufikishwa kwenye mkono wa sheria ili tuweze kubaki na ustawi mkubwa wa taifa letu, kwa sababu tunaamini, tumeangalia takwimu juzi ambayo imemaliza sensa elfu mbili na kitu hapo, jumla idadi ya vijana ni karibia almost asilimia sitini na kitu na kuendelea. Hili ni kundi kubwa ambalo likiweza kujizatiti linaweza likaikwamua nchi kiuchumi. Tunakwenda kwenye Tanzania ya viwanda, tunakwetaje tukiwa na kundi kubwa la vijana wakiwa ni mateja, ni watu ambao wameathirika na madawa ya kulevya. Wako watanzania leo hii wanaathirika, wako mabarabarani Kisoma kwenye ripoti ya hospitali ya Muhimbili, hospitali ya Temeke na Mwananyamala, wagonjwa waliohudhuria kupata matibabu karibu na elfu mbili na mia mbili ishirini na tatu. Na hao ndio walioenda kupata matibabu peke yao, sijazungumza wale wa barabarani. Sijazungumza wale ambao kwenye mikoa mingine, Tanga, Bagamoyo, Zanzibar na mikoa mingine kama Arusha. Tutatembea iwe ni kijiji, mjini, mijini, mvua yenyeshe, jua letu, mvua yetu, bila kuogopa mtu, yote maarufu bila kuogopa mbunge yote maarufu hata kama awe anauza madawa ya kulevya. Tutashirikiana na serikali ya mheshimiwa John Pombe Magufuli kukemea vikali vita hii. Hatupo tayari kuona kundi la vijana ambao wao wamebeba uchumi wa taifa letu wakaathiriwa na baadhi ya watu wachache wanaotaka kujineemesha kiuchumi na maendeleo yasiokuwa na mtiririko mzuri wenye maadili katika taifa letu. Rais Magufuli alifanya jambo hili la vita ya madawa ya kulevya kuwa jambo la kitaifa na kuwaagiza viongozi wa kitaifa watoe ushirikiano kwa wakuu wa mikoa yote na wakuu wa wilaya wote nchini, kutangaza operesheni tokomeza madawa ya kulevya itakayoshirikisha vyombo vyote vya ulinzi na usalama. Hii ni vita ya kitaifa. Arusha kuna, kuna mateja, watu wamefanywa mateja Mwanza kote kule kuna wanaounga mkono dhahiri vita dhidi ya dawa za kulevya, lakini wanatofautiana na njia zinazotumika kupambana na wanaoshukiwa kuhusika ikiwemo kuwataja hadharani. Matangazo yanatolewa na mwanasiasa, hayatolewi na wataalamu wa mambo ya upelelezi. Kwa hiyo jambo hili limeshikwa mikononi mwa viongozi wa kisiasa, limepoteza maana yake, na ndio maana unaona sasa tunatangaza majina ya watu hovyo ta, eh, ta, taratibu za kisheria na uzingatiaji wa katiba haufuatwi Matokeo yake vita hii itageuka baina ya wanasiasa na watu, na watu binafsi, kwa sababu mtu unamtangaza kuwa ameuza madawa, anavuta madawa, hali ya kuwa hujamkuta na madawa, hujamkamata na madawa, hujamkamata akiwa ni mlevi. Hii ni kumvunjia heshima kwa mujibu wa katiba. Kwa hiyo niseme tu kwamba vita hivi ni vizuri, lakini utaratibu na ukwenda haukubaliki kisheria wala kikatiba. Ningeomba rais pamoja na wasaidizi wake wafanye ushauri na, na jambo hili liwe mikononi mwa, mwa task force za wataalamu, wakajifunze. Kama hawana waende Amerika, waende Kolombia, waende nchi ambazo zinahusiana na madawa, wakajifunze namna ya kupambana na watu hawa. Wazazi mitaani nao walikuwa na maoni tofauti juu ya vita dhidi ya dawa za kulevya hapa nchini. Yaani hata wazazi, sisi wazazi, naweza tukakuta kuna kikundi cha watoto wanaunywa wanavuta bangi pale, lakini mzazi anajua mtoto wake yuko pale, lakini hawashughuliki haw. Kwa hiyo sisi wazazi tunashiriki sana kuwalinda. Kazi iliyoanza sasa hivi iendelee na iendelee kwelikweli, ili iweze kutokomeza madawa ya kulevya, ikiwa ni pamoja na bangi na madawa hayo ambayo tunasikia tuna, yanaitwa koken yote yatokomezwe ya kabisa. Watumiaji wenyewe ambao tayari wameathirika, walizungumza na vioe mitaani na kuwa na maoni tofauti, na mambo mengi yanarostisha, hususani sisi vijana ambao tuna utwanga huo, inazuru hata afya kwa ujumla. Ukitaka kujua uvundo wa ngoma uingie uicheze. Mimi nawashauri ujue, waone mifano huju kwa wenzao ambao waliotangulia katika mambo haya wakiona mfano huo basi, wenyewe watoke kabla ya kuingia rosto. Natesa sana sovi. So vipi dada wangu, si wenyewe tunaona? Sawa tu, bora madawa tu kwanza yapotee, tutakunywa tabia tu, au sio? Sister, masala makubwa, unakuta ukikosa ile kitu unaalisha watu wamelala na rosto pale unaalisha unatapika, unakuta huna nguvu hata utembea unashindwa. Ndio maana unakuta wengi wanashindwa na ili zoezi la kuacha madawa. Nikiripotia vyoi mitaani, kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali <mimu> Hayo ni maoni ya baadhi ya watu huko Dar es Salaam katika vioe mitaani. Kutoka Washington DC, hii leo tulikuwa huko Dar es Salaam. Muda mfupi tu baadaye, Mkamiti Kibayasi atasomea muktasar wa habari. Mama mmoja asiye na kibali halisi cha kuishi hapa nchini mwenye watoto wawili ambao wote ni raia wa Marekani alifukuzwa nchini na kurudishwa Mexico mapema jana Alhamis, mwanasheria wake alisema, hatua ambayo inaonyesha mabadiliko katika sera za Marekani kwa wahamiaji wasio na vibali halali vya ukaazi. Wakati serikali ya Sudan Kusini ikijiandaa kwa mashauriano ya kitaifa mwanzoni mwa mwezi ujao, ofisa mmoja wa cheo cha juu wa Umoja wa Mataifa alizungumza Alisema mazungumzo yataweza kuhujumiwa kutokana na ghasia zinazoendelea katika nchi hiyo. Adama Dieng, mshauri maalum kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa juu ya kuzuia mauaji ya halaiki, aliambia VOA katika kipindi cha Infocus kwamba utawala wa Kir unatakiwa kuzingatia kwenye kupanga majadiliano yenye maana ambayo yanajumuisha upinzani pamoja na njia ya kupatikana haki. Seneta mmoja wa Republican hivi sasa ameungana na Wademokrati katika mazungumzo ya faragha na Jaji Neil Gorsuch, ambapo jaji huyo aliteuliwa na mahakama ya juu Marekani ameeleza kusikitishwa na mashambulizi ya maneno ya Rais Donald Trump juu ya jaji mmoja wa serikali kuu pamoja na idara nzima ya sheria. Akizungumza mbele ya baraza la Seneti jana Alhamis, Mrepublican Ben Sas wa jimbo la Nebraska alisema alimuuliza Gosach mwanzoni mwa mwiki hii kuhusu ujumbe wa Trump kwenye mtandao akimkashifu jaji mmoja wa serikali kuu ambaye alitengua amri yake juu ya wakimbizi na safari kutoka mataifa saba mengi ya Kiislamu. Waziri wa habari wa Cameron Isa Chiroma Bakari ameelezea wasiwasi baada ya wazazi katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo kuwazuia watoto wao kwenda shule. Hatua hii imefuatia wiki kadhaa ya maandamano yaliyofanywa na waalimu na wanasheria ambao wamelazimisha kufungwa shule katika maeneo yao. Mwisho wa muhtasar wa habari. Wapenda pende wasikilizaji, ndio tunakamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo kwa wiki hii, kutoka hapa Sauti ya America, Washington DC. Asante kuungana nasi wakati wote, msikose kuwa nasi katika matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na waliokuwa hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.