Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express Saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Ijumaa Februari kumi mwaka nyao elfu mbili na kumi na saba. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, huko nchini Tanzania, sakata la mapambano na madawa ya kulevya, kuitwa kwa mwenyekiti wa CHADEMA na ukataa wito wa mkuu wa mkoa wa Paul Makonda. Je, una maana gani? Inakuwa si oda ya polisi unless kuna, kuna oda ya polisi separate ambayo ilitoka kumuita Baigo, kwa hivyo alichokifanya Mheshimiwa Mbowe nadhani ameconsult wanasheria wake na wakaona jia, jia konstitut kuwa na summons halisi ya kuitwa polisi. Taarifa kamili utaipata muda mfupi ujao. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kaa chonjo kwa mengi ambayo tutakuletea katika matangazo yetu hii leo, pamoja na jicho letu ambalo tutakuletea katika habari zitakazofuata. Ngariba acha kabisa, kwa sababu dondosha wembe inakuja. Ulipo dondosha wembe itakuja na polisi. Dondosha wembe itakuja na timu yenye roho nzuri. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Mridhi. Serikali ya Kenya imetangaza hali ya kiangazi inayoendelea nchini humo kuwa janga la kitaifa. Akizungumza katika ikulu ya Nairobi baada ya kukutana na baraza lake la mawaziri hii leo, rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba kaunti zipatazo ishirini na tatu zimeathiriwa mno na hali hiyo ya ukame. Aidha, Kenyatta amewataka wadau wote kuimarisha pro programu ambazo zitakabiliana na hali hiyo tete, Akisema kuwa hali hiyo imeathiri binadamu, mimea na mifugo. Rais huyu ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia juhudi za serikali yake ili kukabiliana na hali hiyo. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi inasema kuwa wizara ya hazina ya kitaifa imetoa shilingi milioni 73 huku serikali za kaunti zikitoa shilingi bilioni 2 mbili katika juhudi za kukabiliana na ukame huo. Idara ya hali ya hewa nchini Kenya imekuwa ikionya kwamba kutokana na hali duni ya msimu wa mvua uliopita ukame utaendelea kushuhudiwa hadi mwanzo wa mvua ambazo zinatarajiwa mwezi Aprili. Vurugu zilizuka hii leo katika kikao cha bunge la Afrika Kusini baada ya wabunge wanaompinga rais wa nchi hiyo Jacob Zuma aliyetarajiwa kutoa hotuba kuhusu hali ya taifa kuanza kupigana. Shirika la habari la AFP limeripoti kuwa walinzi walovaa shati nyeupe waliwaondoa wapinzani wapatao ishirini na watano wakiwa na mavazi mekundu kutoka kwenye jengo la Bunge, huku baadhi yao wakirushiana magumi kwa takriban dakika 60. Wanachama wa chama cha Economic Freedom Fighters walimzuia Rais Zuma kutoa hotuba yake bungeni, huku wakimshutumu kwa kile walichokiita uongozi mbaya ambao umezorotesha uchumi wa nchi hiyo. Huu ni mwaka wa tatu kwa hotuba ya Rais Zuma ambaye anatarajiwa kuondoka mamlakani mwaka ujao, ya kukatizwa na wabunge wa upande wa upinzani, wakiwemo wakosoaji sugu wa utawala wake ambao hawaungi mkono sera na uongozi wake na tukirejea hapa Marekani ni kwamba baraza la Seneti limemuidhinisha mbunge Tom Price kama mkuu wa wizara kubwa zaidi ya afya na uajiri wa umma. Price amepata kura 52 huku wajumbe 48 wakimpinga. Kura hiyo ilipigwa mapema leo Ijumaa baada ya kikao cha jana cha kumuidhinisha kuendelea hadi manane hii leo. Price ambaye ni mbunge wa siku nyingi katika baraza la Congress akiwakilisha moja ya maeneo bunge ya Georgia. Pia ni daktari wa mifupa na ni mpinzani mkubwa wa sheria ya mfumo wa afya maarufu kama Obamacare. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Seneti hapa Marekani, Mitch McConnell alisema kuwa Price anafahamu maswala ya sera za afya kuliko mtu mwingine yeyote. Aliongeza kuwa Price ambaye ana umri wa miaka sitini na mbili ataimarisha mfumo wa hali ya afya hapa Marekani ambayo alisema imeharibiwa na mfumo wa Obamacare. Price anatarajiwa kuapishwa wakati wowote wa kuanzia sasa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington eh, matangazo yakiwa ni VOA Express. Wakati huo huo, rais Donald Trump amemwambia mwenzake wa China, Xi Jinping kwamba Marekani inadhamiria kuheshimu mfumo wa China maarufu kama China Moja, kwa kuheshimu msimamo wa nchi hiyo kwamba Taiwan iko chini ya utawala wake. White House imesema kuwa mazungumzo hayo ambayo yalifanyika kwa njia ya simu jana jioni yalikuwa ya kirafiki na kwamba marais hao wawili walipeana mwaliko, kila mmoja akimwalika mwenzake kutembelea nchi yake. Trump alishutumiwa kwa mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu punde tu baada ya kumshinda Hillary Clinton katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka uliopita. Kabla ya hapo, hakuna rais wala rais mteule wa Marekani ambaye aliwahi kuzungumza na rais wa Taiwan tangu Washington kuvunja mahusiano rasmi na Taiwan mnamo mwaka wa 1979. Hata hivyo, tangu wakati huo Marekani imekuwa ikiunga mkono Taiwan kwa njia isiyo rasmi. Kwingineko, mamilioni ya Wairan waliingia mitaani hivi leo kote nchini humo kusherehekea miaka 38 ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka wa 1979. Katika mji wa Tahiran, maelfu ya waandamanaji waliokuwa wakipiga kelele wakibeba mabango kushutumu Marekani maandamano hayo ni ya kuadhimisha mapinduzi ya Februari 11 mwaka wa 1979, pale Ayatola Ruhola Khomeini alipomwondoa mamlakani Shah Reza Pahlavi ambaye alikuwa akiungwa mkono na Marekani. Rais Hassan Rouhani wa sasa amesema maadhimisho ya mjini Tehran ni ishara ya majibu kwa matamshi ya uongo ya utawala mpya wa White House na Wairan wanaiambia dunia kutokana na kujitokeza kwao kwamba ni lazima wazungumziwe kwa heshima. na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo ameidhinisha mswada wa mabadiliko ya katiba unaotaka kuitishwa kwa kura ya maoni ya kitaifa, ambayo itatoa, itaongeza mamlaka kwa rais wa nchi hiyo. Akizungumza kupitia televisheni ya taifa ya TRT, Naibu wa waziri mkuu Numan Kutumlas amesema kuwa kura hiyo ya maoni inatarajiwa kufanyika Aprili 16. Mwezi Januari bunge la Uturuki liliidhinisha vipengele kumi na vinane ambavyo vimebuni wadhifa wa rais mtendaji sambamba na ilivyo hapa Marekani na katika nchi ya Ufaransa. Serikali ilisema mabadiliko hayo ambayo yanafutilia mbali afisi ya waziri mkuu yatahakikisha kuimarika kwa uongozi. Hata hivyo, wakosoaji wamesema kuwa mfumo huo utafungua njia ya uongozi wa kimabavu au kiimla. Pamoja na mabadiliko mengine, mswada huo unakusudia kumwezesha rais Edowan kuendelea kuwepo mamlakani hadi mwaka wa 2029. unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tunaanzia ripoti zetu bmj huko nchini Tanzania Nam. ambako ni vita vya mapambano dhidi ya madawa ya kulevya, na hii leo basi jeshi la polisi nchini humo limesema kwamba linaendelea kuwashikilia na kuwahoji mfanyabiashara maarufu nchini humo anaitwa Yusuf Manji pamoja na kiongozi wa kanisa maarufu nchini humo la Uzima na Ufufuo e, Mchungaji Josephat Gwajima, ambao jana walikwenda kwenye kituo kikuu cha polisi kuitikia wito wa mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama mkoani humo ambaye pia ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda katika sakata la dawa za kulevya. Dina Chahali anayotaarifa zaidi. Kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Kamishna Simon Siro amesema timu maalum ya upelelezi iliyojumuisha vyombo vingine vya usalama inaendelea kuwahoji Bwana Manji na Mchungaji Gwajima huku pia ikitangaza kuwatia mbaroni siku ya jana watu 11 pamoja na kete 38 za dawa za kulevya na magunia matano ya bangi. Aidha, Kamanda Siro amesema katika orodha ya watu sitini na watano waliotakiwa hivi karibuni kuripoti kituo kikuu cha polisi ni wanne tu ndio waliojitokeza mpaka hivi sasa, ambapo ametoa wito kwa wale wote waliotajwa katika orodha hiyo iliyotolewa juzi na mkuu wa mkoa kujitokeza kwa hiari kabla ya jeshi la polisi kuchukua hatua nyingine. Kwa hiyo wawili jana, Askofu Gwajima na Bwana Manji waliripoti, kwa hiyo upelelezi uliendelea mpaka usiku, kwa hiyo wamelala na wako mahabusu na upelelezi unaendelea kufanyika. Kwa hiyo kimsingi, na agizo ninalotoa kama alivyosema mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama wa mkoa, ndugu zetu waliotajwa waje. Timu yetu ya upelelezi imeshakuwa tayari na wasubiri wahojiwe, kwa maana kwamba wale ambao tutaonekana wanahusika tutaendelea nao na wale ambao tutaona kama hawahusiki hatutaendelea nao, tutawaachia. Kwa hiyo huna sababu ya kuwa na uoga wowote, maanake kuna watu wanapiga simu sana, nimefanya nini? Wanatuma watu ndugu zao wengine kwa hiyo huna sababu ya kumtuma ndugu yako kuja kumwona Kamishina Siro. Swala so, la msingi umetajwa na wewe, unajua huko clean, huna tatizo lolote, njoo uripoti kwenye ile timu ambayo imeundwa na mkuu wa mkoa, watakuhoji watapeleza mambo yote. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa taifa wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Freeman Mbowe leo katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini Dodoma amesema hata kwenda polisi kuhojiwa kama alivyotakiwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa kumhusisha na tuhuma za dawa za kulevya, isipokuwa yuko tayari kutoa ushirikiano kwa mamlaka husika ikiwa taratibu sahihi zitafuatwa kushughulikia jambo hilo. Ninakanusha kwa nguvu zote kuhusika kwa njia yoyote kufanya biashara ama kutumia madawa ya kulevya wakati wowote wa katika maisha yangu. Mimi ni mtu mzima, ni kiongozi wa muda mrefu, sijawahi kujihusisha kwa njia yeyote ama kuassociate na yeyote anayefanya biashara hiyo ya haramu ya madawa ya kulevya. Freeman Mbowe pia ametishia kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda kwa madai ya kumshushia hadhi kama mbunge na kiongozi wa upinzani bungeni kwa kumhusisha na tuhuma za dawa za kulevya. Hii hapana, amehit the rock. Hatukubali, tutapambana kwenye vyombo vyote vya sheria katika nchi hii na katika mataifa mbalimbali mbali. mpaka hiyo haki ipatikane na sijui, atakapokuja kupatikana yeye na hatia atanilipa nini? Wakati huo huo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dktr John Magufuli leo Februari kumi mwaka huu amemteua Bwana Rogers Williams Yanga kuwa kamishna mkuu wa mamlaka ya kuzuia na kupambana na dawa za kulevya nchini. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Sasa muda mfupi uliopita, e, bmj kutokana na hiyo taarifa e, ulioisikia hapo ya mwenyekiti wa chama cha Chadema kusema kwamba hata kwenda kukutana na mkuu huyo mkuu wa kituo cha polisi shaka. Na unajua, hii ni story ambayo tumekuwa tukifuatilia kwa muda mrefu, na inaonekana inaendelea, inaendelea sana, inaendelea. sasa kutokana na hilo nikamtafuta mwanasheria nchini Tanzania Bwana Steve Mwakabolwa kueleza kwamba je, hiyo ina maana gani, ya huenda ikaleta athari yoyote kutokana na yeye kuchukua au kusema tafanya swala kama hilo kwenye suala zima la kuitwa polisi ama unapotakiwa kutoa statement yoyote ama kuitwa kituo cha polisi, kuna taratibu zake, na taratibu hizi zikifuatwa ndipo pale mtu ambapo asipotii hiyo amba, amri inaweza ikasemekana kwamba amevunja sheria. Lakini kwa kawaida mkuu wa mkoa anapokuwa anapomwamuru mtu aende kituo cha polisi, inakuwa si oda ya polisi, unless kuna kuna oda ya polisi separate ambayo ilitoka kumuita Waivo, kwa hivyo alichokifanya mheshimiwa Mboe nadhani ameconsult wanasheria wake na wakaona haijaconstitute kuwa na summons halisi ya kuitwa polisi, kwa sababu unajua y ya mambo yanaenda kwa yanatakiwa kuenda kwa taratibu zake. Kwa hivyo mkuu wa mkoa peke yake haitoshi, litakiwa aitoke na summons atoka polisi kwamba unatakiwa kituo cha polisi tanaheslai sawa, na pengine kwa sababu eh, amezungumza hivyo na vyombo vya habari hii leo lakini pia e, kamanda wa polisi Simon Siro ametoka na kueleza kwamba kama asipotokea na kutoa au asiposema na udhuru e, wao wanaweza kuchukua hatua ya kwenda kumkamata. Lakini pia hivi karibuni tumesikia Zito Kabwa akizungumza bungeni kwamba polisi wanamsubiri na hatimaye e, bunge likatangaza kupitia ya spika kwamba hawezi e, kukamatwa bila spika kupewa taarifa yoyote. Sasa hili je, linaweza kuingia kutokana na amri ya Siro au bado Mboya atakuwa analindwa na haya yaliyozungumzwa kwenye bunge? Unajua lazima tu, kuna jambo ambayo lazima tutofautishe hapa. Kuna makosa ambayo yanachunguzwa kutokana na namna yake ya maisha na kuna makosa ambayo yanatufanyika labda katika pindi ambacho anakuwa anatumikia na bunge. Sasa lazima haya mambo tuyatofautishe kwamba huyu mtu anatafutwa kwa sababu gani, kwa taarifa ambazo ni za juujuu, kama anavyorudia tena kwamba haya mambo, kawaida hu anaenda ka kwa communications ambazo ni official o, so hivi tunazozisikia kwenye vyombo vya habari na nini na nini. Sasa je, kama officially polisi walimtaarifu mweshimiwa Mboe kwamba anatakiwa polisi na anatakiwa anatakiwa kukosa abcd hiyo ni moja ambayo lazima tuweke tupee attention sana kwenye hilo, lakini kwamba mkuu wa mkoa amekwambia tukutane sehemu fulani, siku fulani, muda fulani, ni swala tu la kisheria kwamba yeye yeah, anaweza kaamua kwamba okay, mimi sitakwenda kwa sababu hakuna hakuna sababu ya mashiko ya mimi kwenda. Lakini atakapoitwa na polisi officially kwa kufata channel ambazo ni zile zinazotakiwa, basi atakwenda. Naamini kwamba na wanasheria ambao wanamshauri na hilo nadhani ndio sababu kubwa ya yeye kuweka hiyo press conference ya leo, na kusema kwamba hataenda, kwamba yeye institution iliyomuita anaamini haina mamlaka ya kumwita kwenda polisi. Nadhani Magoda angemwita kwamba njo ofisini kwangu, i think angeenda, lakini njo tukutane polisi, i think hapo kuna kitu kimelapsi, na ndio maana Mweshimiwa mboye akwenda. Je, kuna hatua zote ambazo anaweza akazichukua yeye Mweshimiwa mboye kisheria? kwa sababu amezungumza kwamba amechafuliwa jina lake kwa ujumla. Anamlaumu mkuu wa mkoa kwamba amechafulia jina lake yeye, familia yake, na chama chake cha Chadema. Sasa hilo ni jambo ambalo ki kweli ukiangalia kwamba yule ni mwenyekiti wa wa chama cha siasa, chama kikubwa cha upinzani Tanzania sio leo. Ukimweka kwenye list ya wale wauzaunga kidogo, inakuwa inamwharibia jina. Lakini nayo pia lazima tujue kwamba hizo ni ambazo lazima kwanza uzifesi ikionekana so kwamba si kweli, ndio unakuwa una uwezo wa kuchukua hizo hatua unazotaka kuzichukua, lakini uwezi ukasema utachukua hatua bila ya kufesi yule mtu anayekuwa chifu kwanza. Ni wakili Steve Mwakabolwa akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Sasa BMJ, tunaangalia katika maswala ya ngoma, maswala ya mziki. Nakuambia sande huko, unajua sande hapa hapa Washington kuna baridi. Sasa mimi navua koti langu tu mwagike hapa. Mwanamuziki ajulikana kama Avril anashirikiana naye Omi Dimpoz wanasema halo, baby twende kazi. Sana. Hello baby, mambo hayo, msikilizaji, wakitoweka taratibu kabisa sauti mororo kweli kweli, nakwambia. Anasema ana sauti nzuri, mimi nimekatika sana hapa, kama alivyosema <laughs> <Sunday laughs> E, ni wakati mzuri kupata ngoma kama hiyo. Tuna nini kingine ambacho kinafuata Sunday? Msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kwenye hoja kwa hoja BMJ ambapo hii leo eh, watanzania wanazungumza hapa kufuatia hatua ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini humo, Paul Makonda, kuendelea kuwataja watu mashuhuri na wasanii eh, kuhusika na ulanguzi wa dawa za kulevya. Basi mwenzangu Alison Kamau wamefuatilia na kuzungumza na Pascal Mbogani, Luciano Henry, David Mkanza na Boniface au Baba Serapia na kupata maoni yao. Hebu tusikie hoja zao. Paul Makonda mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anavyoshurukia sakata la madawa ya kulevya hapa kwetu Tanzania anaenda sio sahihi kuwataja hadharani wa maarufu kwenye vyombo vya habari kama kweli angeliwaita waende wakajieleze wa ndani ya kituo cha polisi hapo dar es Salaam, sio sahihi siasa wakubwa kubwa tunaona washitumiwa kwa madawa ya kulevya na, na kamata kamata inayo inayoendelezwa kwenye, kwenye kwenye kwenye nchi yetu Tanzania. Kuna njia mbadala ya kuwaita kama waheshimiwa Suleiman Mboe na wengine awaite waulize tu, sio kuwaidia ndani ya chuo cha Harton Kamau. Kwa kweli kwa kama mimi kwa kutangaza mfano moja kwa moja kule atulaishwa, sababu kama mtu umemshuku ana kitu fulani cha kwanza, alipaswa angeenda moja kwa moja mpaka kwa muhusika moja kwa moja bila kumpa taarifa yoyote, akafika kama ni saa ngapi, basi akaenda kakagua nyumba yake akafanya nini na nini pale. Kwa kweli, mheshimiwa mkuu wa mkoa ana nia nzuri sana ya kukomesha matumizi ya madawa ya kulevya, lakini njia ambayo yeye anaitumia si nzuri kwa sababu, unajua unapomtaja mtu, ni kweli labda mda mkuu anaweza akawa ametajwa kwa ajili ya kufanyiwa upelelezi juu ya madawa ya kulevya, lakini unapomtaja mtu alafu ikatokea umefanya upelelezi ikatokea hajaonekana kwamba ni mtumiaji wa madawa kuleza tayari, unakuwa umeshamchafulia ile bendi yake lile jina lake. Kwa hio mi nafikiri kwamba njia ambayo ingepaswa kutumika ni kufanya upelelezi kwanza, wafanye upelelezi, wakishapata ule ushahidi ndo wanaenda kumkamata wetu, ndo inakuwa ni njia sahihi ambayo inaweza ikasaidia, ambayo inaweza ikaondoa malalamiko kati ya wananchi, kwa sababu unapomtaja mtu sasa, inaonekana kwamba yani, kuna kama ya usiasa gani. Kwa upande wangu mimi, kwa kweli naona mweshimiwa Paul Makonda hili zoezi la kuwataja watu wanao tumiwa kwamba anahusika na uuzaji wa madawa M. Hii njia sio sahihi, maka hii ni kudhalilisha watu. Kuna njia mbadala zinazotumia za kiintelijensia na wahusika zaidi wa wapo maaskari wanafanya upelelezi kweli, kumbaini huyu mtu kweli ana luma hizi shituma kwamba anajihusisha na uzaji wa madawa. Lakini mkuu mkuu eslamu wa mkoa wa Dar es Salaam, njia anayoitumia kutaja tu watu hadharani kwamba fulani anahusika, alafu tena anakuta kwamba yeye hahusiki, hii njia sio sahihi kwa kweli. Asante sana. Hao ni wakazi wa Dar es Salaam, Tanzania. Basi moja kwa moja tuangalie makala inayofuata, tuende kwenye jicho letu. Ni wakati mwingine wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na kualika tuwe pamoja mwanzo hadi mwisho, na leo niko na mlimbwende hapa anazungumzia masuala ya ukeketaji yeye, ana kampeni yake kuhusiana na hilo, inaitwa Dondosha Wembe. Ni nani? Utamsikiliza hapa. Tumejikita kwenye suala hilo la ukeketaji, kutokana na takwimu za hapa nchini Tanzania. Ni utafiti wa serikali wa masuala ya afya kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita inaonekana kuna hatua zinapigwa, kwani kwa mwaka elfu mbili na kumi asilimia kumi na tano ilikuwa ya watu wanaokeketwa, lakini mbili na kumi na sita. Kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita inaonyesha asilimia tano zimepungua, kwani kwa mwaka huo ni asilimia kumi na moja kwa moja tuanze kumsikiliza mlimbwende huyu na kampeni yake ya dondosha wembe. Kwa jina naitwa Diana Edward Loy, mimi Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka elfu mbili na kumi na saba suala la, la, uh, la ukeketaji linafanyika kwenye nchi sio tu ya Tanzania bali nchi nyingi duniani. Lakini mimi ni Miss Tanzania na deal na nchi ya Tanzania. Sasa hizi mila potofu zimeendelea kwa, kwa mimi nilikuwa naishi maeneo ya Masaini, nikawa naona hizo mila potofu, kiketaji, ndoa za utotoni, unyanyasaji wa wanawake na vitu vingine. Kwa hiyo nikasema hapana, kwa nini nisifanye kitu ambacho kinaweza kusaidia jamii yangu kabla hata siingie katika mashindano ya urembo. Bahati nzuri nikawa naanza kampeni zangu mapema, natoa elimu, napigana, napigana, nafanya hivi, nikapata bahati nzuri kuingia katika mashindano ya urembo nikachukua taji la Miss Tanzania. Kampeni yangu kabla ya hapo inaitwa dondosha, ilikuwa inaitwa Masai dondosha wembe, kwa kuwa sasa hivi, sasa nataka nifanye Tanzania nzima, nikiwa naendelea kutafuta support, nikiwa naendelea kutafuta sponsors kutoka kampuni mbalimbali, nitafuta support kutoka, kutoka kwa serikali. Uh, kampeni yangu nikaita dondosha wembe, kwamba ni dondosha wembe, kwamba Tanzania nzima watu wanaendelea kub... Kupractice hivyo hizo mila potofu wadondoshe wembe especially kwenye mambo ya ukeketaji. Kuna nani ambaye tayari ameshajitokeza sasa kuweza kukusaidia, kwa sababu ni kampeni ambayo inatija kwa hapa nchini? Mpaka sasa sasahivi hakuna alinisaidia, nikisema serikali bado, nikisema makampuni binafsi bado. Ndio naendelea kuandika proposal, ndio naendelea kupigana kwa upande wangu. Kwa hiyo mtu yote anaesikia mwenye support yoyote, mimi nipo available, napokea msaada wowote ili kufanya Tanzania yetu hiyo imara, kwa sababu naangalia Dondoshawembe tue tunaenda mikoa yote. Kwa hiyo nikiwa naenda labda na timu ya watu hamsini, tutakuwa tuna usafiri ambao kabisa tumelebwa kwamba ili ni gari maalum kwa ajili ya aktiviti ya Dondoshawembe. Hiyo ndo plan ambao nilionayo. Kwa hiyo spoti ndo nahitaji zaidi. Ule mwanzoni kabla hujawa Miss Tanzania unasema ulikuwa umeshaanza. Kuna mafanikio gani uliyapata? Mafanikio ni makubwa kwa sababu unapoendelea kutoa elimu watu wanajua mm, mbona hichi kitu sasa sio lazima, mbona nikinapoteza ni muda, na huwa naangalia kwamba kuna kazi nyingi watu wanaweza kuzifanya wakaacha masuala kama. Kuna wamama wa Kimasai wanaweza kudesign zile nguo za Kimasai, kwa hiyo mimi nilikuwa naangalia tutafanyaje ili kuweka market kwa hiyo wachukua wa huo muda mwingi kutafuta pesa kuliko muda wa kufanya mila potofo. Kwa hiyo nika wanatafutia masoko na waelekeza masoko ya kuwapi, wanachukua nguo zao za kimasao wanaenda kuuza. Kwa hiyo at least ilipunguza kati ya asilimia kumi, asilimia saba pointi tisa ilifikia. Kwa hiyo ilifikia na namshukuru Mungu sana kwa hilo. Yupo hapo ngariba, bado wanakeketa, unamwambiaje? Ngariba, acha kabisa, kwa sababu dondosha wembe inakuja ulipo, dondosha wembe itakuja na polisi, dondosha wembe itakuja na timu yenye roho nzuri ya kutaka kukupa elimu. Sasa ni kuchagua viwili, kuchukua ro, na mimi elimu ya watu wa pole, au kuendeleza ukeketaji. Ndo hapo sasa, kwa ngariba, acha tuendelee na vitu vingine, tusaidie jamii yetu, tuishi kwa amani. Hongera Dayana kwa juhudi hizo ambazo unazifanya katika kupiga hatua ya kupinga vitendo vya ukeketaji hapa nchini Tanzania. Jicho letu halina la ziada leo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Na msikilizaji, ni wakati wa kusikia yale yanayovuma kwenye mitandao hii leo. Namwona Idi Ligongo yuko tayari kabisa, anaambia leo ana mambo mengi kweli kweli. Idi Ligongo Nam. Uh, katika yanayovuma mitandaoni, tukienda moja kwa moja ni swala zima la eh, sakata la dawa za kulevya eh, freeman boy, kama tulivyosikia katika uh, taarifa yetu ya habari ama matangazo yetu ya leo ya VOA Express, ni kwamba amesema hawezi kwenda mahakamani kwa ajili ya kuripoti eh, kama vile alivyoagizwa na mkuu mkoa wa Dar es Salaam E, ambaye Freeman Boy ni mwenyekiti wa chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, alitajwa kwenye ile orodha, lakini polisi wamesema kwamba watamfuata huko alipo kama hatoti hiyo amri. Kwa hiyo watu wameweza kulizungumza hili swala kwa, wing, kwa wingi sana e, James Gabriel anasema hivi: hii hili swala litaisha vipi? Maanake kila siku likimalizika jambo moja linakuja jengine. Tunataka kujua a, hatma ya Manji na mchungaji Gwajima wao swala lao limefikia wapi? Huyu ni Samson uh, Gabriel. Lakini vilevile tukienda moja kwa moja kuangalia swala lingine, ni linahusiana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza rasmi kwamba ukame ni baa ama ni janga la kitaifa, na ni moja kati ya habari ambayo nayo inavuma sana kwa hivi sasa, ambapo pia amewataka mawaziri wanaohusika kuhakikisha wanakuja na mpango wa kukabiliana na suala hili ambalo linaweza likahatarisha e, chakula ndani ya nchi ya Kenya. Juma Onyango anasema kwamba hii ni bora sasa hivi Kenya ikaanza kuhakikisha kwamba chakula chake kinatumika ipasavyo. Vilevile Zubeda anasema kwamba ni vizuri kuhakikisha serikali inafanya uangalizi wa bei za vyakula. Asante sana Idi Ligongo. Basi kaa tayari msikilizaji kusikiliza ufuatao. Sasa utakuwa ni muktasari wa habari. Serikali ya Kenya imetangaza hali ya ukame inayoendelea nchini humo kuwa janga la kitaifa. Vurugu zilizuka hii leo katika kikao cha bunge la Afrika Kusini baada ya wabunge wanaompinga rais wa, wana wa nchi hiyo Jacob Zuma aliyetarajiwa kutoa hotuba kuhusu hali ya taifa kuanza kupigana bungeni. Baraza la Seneti hapa Marekani limemuidhinisha mbunge Tom Price kama mkuu wa wizara kubwa ya afya na uajiri wa umma. Wakati huo huo, rais Donald Trump amemwambia mwenzake wa China Xi Jinping kwamba Marekani inadhamiria kuheshimu mfumo wa China maarufu kama China moja. Asante sana msikilizaji, tunakushukuru kwa kusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadi Yariami hapa studio, mwenzangu BMJ Muridhi, mwelekezi ni Aida Isa. Jina langu ni Sunday Shomari, ninawatakieni wote alasiri njema na kwaherini, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.