Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo na jina langu ni BMJ Mridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu leo Ijumaa, ikiwa ni Februari 10 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 Unaweza pia kutupata katika maeneo ya Nairobi na vitongoji vyake katika 107.5 FM na kule Bujumbura, Burundi 94.9 FM. Karibuni katika matangazo yetu hii leo. Tutakuwa na mjadala wa Ijumaa ambapo kwanza tunazungumzia mapambano ya dawa za kulevya nchini Tanzania na Kenya. Kwa Tanzania, haki ya waliotajwa majina kuhusika imezingatiwa. Kila mtu ana haki na mtu yote hata anayeshukiwa ana haki kwanza ya kuto kuchukuliwa kama ni mkosefu mpaka ithibitike, na anayethibitisha kwamba mtu ni mhalifu au ni mkosefu kwa mujibu wa wa katiba na sheria zetu za nchi ni mahakama. Vilevile vile tutakuwa na mwanaharakati wa haki za wasichana kutoka nchini Tanzania, Rebeka Gyumi, kuzungumzia haki za wasichana hapa studio. Lakini kwanza kabisa, kabla ya kuanza matangazo yetu, tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Serikali ya Kenya imetangaza hali ya ukame inayoendelea nchini humo kuwa janga la kitaifa. Akizungumza katika ikulu ya Nairobi baada ya kukutana na baraza lake la, la mawaziri hii leo Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba kaunti zipatazo ishirini na tatu zimeathiriwa mno na hali hiyo ya ukame. Aidha, Kenyatta amewataka wadau wote kuimarisha programu ambazo zitakabiliana na hali hiyo tete. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi inasema kuwa wizara ya hazina ya taifa imetoa shilingi bilioni 7.3 huku serikali za kaunti zikitoa shilingi bilioni mbili, e, katika juhudi za kukabiliana na hali hiyo. Idara ya hali ya hewa nchini Kenya imekuwa ikionya kwamba kutokana na hali duni ya msimu wa mvua uliopita, ukame utaendelea kushuhudiwa hadi mwanzo wa mvua ambazo zinatarajiwa mwezi Aprili. Vurugu zilizuka hii leo katika kikao cha bunge la Afrika Kusini, baada ya wabunge wanaompinga rais wa nchi hiyo Jacob Zuma, aliyetarajiwa kutoa hotuba kuhusu hali ya taifa, kuanza kupigana. Shirika la habari la AFP limeripoti kuwa walinzi waliovaa shati nyeupe waliondoka au waliwaondoa wapinzani wapatao 25 wakiwa na mavazi mekundu kutoka kwenye jengo hilo la bunge, huku baadhi yao wakirushiana magumi. Kwa takriban dakika 60, wanachama wa chama cha Economic Freedom Fighters walimzuia rais Zuma kutoa hotuba yake bungeni, huku wakimshutumu kwa kile walichokiita uongozi mbaya uliozorotesha uchumi wa nchi hiyo. Huu ni mwaka wa tatu kwa hotuba ya rais Zuma ambaye anatarajiwa kuondoka mamlakani mwaka ujao kukatizwa na wabunge wa upande wa upinzani, wakiwemo wakosoaji sugu wa utawala wake ambao hawaungi mkono sera na uongozi wake. Rais mpya wa Somalia amesema kwamba atafanya juhudi za kuhakikisha kwamba nchi yake imeondolewa kwenye orodha ya nchi ambazo raia wake wamezuiliwa au watazuiliwa katika siku za usoni kuingia hapa Marekani. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu jana Alhamisi, Rais Mohamed Abdullahi Mohamed anayefahamika kwa jina la um, anayefahamika sana kwa jina la Farmajo alielezea mipango yake siku moja tu baada ya kupata ushindi ambao haukutarajiwa. Alisema ni wajibu wake kulizungumzia swala hilo na serikali ya Marekani na kutuma ujumbe kwa rais Donald Trump na serikali yake kwamba raia wa Somalia ni watu wazuri na wanafanya kazi kwa bidii. Uh, alisema baadhi ya raia wa Somalia wako na familia zao hapa Marekani na kwamba atamwomba rais Trump kuiondoa Somalia, Somalia kutoka kwa orodha hiyo. Wakati huo huo, rais Donald Trump amerejelea suala la uamuzi wa mahakama ya rufaa ambayo iliamuru hapo jana kwamba amri ya kiutendaji iliwazuia baadhi ya watu kuingia hapa Marekani isitumike. Katika ujumbe aliyouandika hii leo kwenye mtandao wa Twitter, Trump ameikashifu mahakama hiyo na kusema kwamba hata haikutaja kipengele cha sheria kilichozua utata katika uamuzi wake. Kwenye uamuzi huo hapo jana, mahakama hiyo ilisema kwamba haingezuia maamuzi yaliyotolewa na mahakama ya chini ambayo ilitupilia mbali amri hiyo ya kiutendaji ya rais iliyowataka raia kutoka mataifa saba yenye Waislamu wengi pamoja na wakimbizi kutoka Syria na nchi zingine kutoingia hapa Marekani. Mara baada ya mahakama ya rufaa kutoa uamuzi huo Trump alituma ujumbe mfupi kwa Twitter akisema tutaonana mahakamani, usalama wa taifa letu huko matatani. Uamuzi huo ulifanywa na jopo la majaji watatu kutoka mahakama ya rufaa jijini San Francisco, jimbo la California. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Marekani Donald Trump amemwambia mwenzake wa China Xi Jinping kwamba Marekani inadhamiria kuheshimu mfumo wa China maarufu kama China Moja kwa kuheshimu msimamo wa nchi hiyo kwamba Taiwan iko chini ya utawala wake. White House imesema kuwa mazungumzo hayo, ambayo yalifanyika kwa njia ya simu jana jioni, yalikuwa ya kirafiki na kwamba marais hao wawili walipeana mwaliko, kila mmoja akimwalika mwenzake kutembelea nchi yake. Trump alishut, alishutumiwa mno kwa mazungumzo ya simu aliyoyafanya na rais wa Taiwan punde tu alipomshinda Hillary Clinton eh, katika uchaguzi uliofanyika mwezi Novemba mwaka jana. Kabla ya hapo, hakuna rais au rais mteule wa Marekani ambaye amewahi kuzungumza na rais wa Taiwan tangu Washington kuvunja uhusiano rasmi na Taiwan mnamo mwaka 1979. Hata hivyo, tangu wakati huo Marekani imekuwa ikiunga mkono Taiwan lakini kwa njia isiyo rasmi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo ameidhinisha mswada wa mabadiliko ya katiba katika nchi hiyo unaotaka kuitishwa kwa kura ya maoni ya kitaifa ambayo itatoa mamlaka zaidi kwa rais. Akizungumza kupitia televisheni ya kitaifa ya TRT, Naibu wa waziri mkuu Numan Kunrathi, naibu wa waziri mkuu Numan Kutumas amesema kuwa kura hiyo ya maoni inatarajiwa kufanyika Aprili 16. Mwezi Januari, bunge la Uturuki liliidhinisha vipengele kumi na vinane ambavyo vinabuni wadhifa huo wa rais mtendaji sambamba na ilivyo hapa Marekani na katika nchi ya Ufaransa. Serikali ilisema mabadiliko hayo ambayo pia yanafutilia mbali ofisi ya waziri mkuu yatahakikisha kuimarika kwa uongozi. Hata hivyo, wakosoaji wake wanasema kuwa mfumo huo utafungua njia za uongozi wa kimabavu au kiimla. Pamoja na mabadiliko mengine, mswada huo pia unakusudiwa kumwezesha rais Erdogan kuendelea kuwepo mamlakani hadi mwaka wa 2029 na tukirejea hapa Marekani, ni kwamba baraza la Seneti la hapa Marekani limemuidhinisha mbunge Tom Price kama mkuu wa wizara kubwa zaidi ya afya na uajiri wa umma. Price amepata kura hamsini na mbili huku wajumbe arobaini na nane wakimpinga. Kura hiyo imepigwa mapema leo Ijumaa baada ya kikao cha jana usiku cha kumuidhinisha kuendelea mpaka manane leo asubuhi. Price ambaye ni mbunge wa siku nyingi katika baraza la Congress akiwakilisha moja ya maeneo bunge ya Georgia, pia ni daktari wa mifupa na ni mpinzani mkubwa wa sheria ya mfumo wa afya maarufu kama Obamacare. Na mamilioni ya Wairan waliingia mitaani hii leo kote nchini humo kusherehekea miaka 38 ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Katika mji wa Tehran, maelfu ya waandamanaji walioonekana wakipiga kelele, wakibeba mabango ya kushutumu Marekani. Maandamano hayo ya kuadhimisha mapinduzi ya Februari 11 mwaka huo wa 79 pale Ayatola Ruhola Khomeini alipomwondoa mamlakani Shah Reza Pahlavi ambaye alikuwa akiungwa mkono na Marekani. Rais Hasan Rouhani wa sasa amesema kwamba maadhimisho ya mjini Tehran ni ishara ya majibu na kwa matamshi yaliyoyatoa ambayo wa wameita ya uongo uh, uh, Rais Donald Trump, na wanaeleza kwamba sasa wanaiambia dunia kwamba kutokana na kujitokeza huko kuwa ni lazima Iran izungumziwe kwa heshima. Assalamu alaikum, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote pale unapotusikiliza, na nakukaribisha katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo hii leo tutazungumzia swala zima la dawa za kulevya nchini Tanzania na Kenya, na tutakuwa naye mwanaharakati wa haki za wasichana kutoka nchini Tanzania, Rebeka Gyumi ambaye siku ya jana alipata tuzo kutoka bodi ya Global Ties ya hapa Marekani. Mimi naitwa Diligongo, nitakuwa na mwenzangu BMJ wa Muridhi. Kwa wiki ya pili sasa, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania amekuwa akitaja majina ya wasanii wa muziki na filamu na baadaye akaja na majina sitini na nne yakiwemo ya wanasiasa, kiongozi wa dini na wafanyabiashara. Lakini hayo yakiendelea nchini Tanzania, kwa upande wa Kenya nako maswala dawa za kulevya yalitikisa. Na tunaye katika laini ya simu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, Dr. Helen Kijo Bisimba kuweza kuzungumzia hili. Dakta Bisimba, moja kwa moja labda tukianza kuangalia e, sakata la nchini Tanzania ambapo mkuu wa mkoa Dar es Salaam uh, Paul Makonda amekuwa akitaja majina ya watu ambao anasema kwamba kwa namna moja ama nyingine wanahusika na biashara haramu ya dawa za kulevya. Tukianzia hapo, haki ya hawa watu kwanza iko wapi? Ya, kuna E, swala hili la madawa kulevya kama unavyofahamu ni vita ya muda mrefu, ni vita kubwa sana na po Makonda, mkuu wa mkoa, ameamua kutoka na kutaja watu majina, lakini wasiwasi mkubwa ambao watu wengi tunao katika hilo ni hao watu anaowataja, kwanza anawataja kwa misingi ipi? Kwa sababu au majina tumesikia mara nyingi yapo, na kutajwa labda ingeweza kuwa ni suluhisho, lakini sasa kuwataja tu watu unaweza ukataja watu ambao ni washukiwa na wengine ni watu tu wamewafikiria kwa sababu kuna watu wengine wakifikiri mtu akiwa hivi, labda ni hivi. Kama wakati fulani watu wanaambiwa eh, huyu sijui ni anafanya hiki na hiki, kwa kushukiwa tu na kuwataja kwenye vyombo vya habari kama vile alafu ndio waende wakachunguzwe na wakikutwa kwamba sivyo, pale umeshawaharibia watu e, e, kwanza utu wao umeshaharibia, thamani yao, alafu inakuwa ni ngumu na ni mbaya sana. Kuna watu wamempongeza sana huyo e, ndugu Makonda, lakini m, kwa sababu tu wamepata, e, kweli amefanya hivyo, amefanya vile, wanaona amefanya labda kitu ambacho mtu mwingine hajafanya, lakini ukiangalia watu wale wanaotajwa ni watu ambao wa kama mmoja e, waziri na pia alizungumza akasema ukiharibu e, sifa ya mtu ama utu wa mtu, kujenga ni kazi sana. Kwa hiyo bora uharibike kama kweli amefanya kosa, lakini kikutwa kwamba hajafanya, alafu umemharibia sifa namna ile, ni mbaya. Lakini pia sisi tuna sheria, tunayo sheria inayohusiana na madawa ya kulevya, na sheria hii imetaja e, nani wa kufanya nini, imetoa mwelekezo lakini pia kama Makonda alikuwa na yale majina, isingekuwa ni vibaya akiyapeleka kwenye chombo husika e, hiyo tume au kwa polisi, ambao ndio wenye mamlaka wa kukamata watu. Lakini kuwapigi, kutangaza kwenye vyombo vya habari na kusema fulani aje fulani aje, kwa sababu ama ni mshuka wamesema ni ama ame- anatumia madawa ama anasafirisha madawa ama, ama, ama Unaona sasa, ile inawafanya wanaonekana watu kweli kama kuna kitu kimoja kati ya hivyo wanavifanya kabla haijathibitika. Kwa hiyo pale kusema kweli ni kuwavunjia watu utu na haki yao ya msingi, kwa sababu ni mtu kama ni mhalifu akikamatwa, aki, akikutwa na uhalifu haina shida, lakini kama sio mhalifu ni mbaya sana kumharibia jina lake. Akiwa ni mhalifu akakamatwa akasemwa, lakini kama si mhalifu, alafu jina limetajwa namna ile, kurudisha ile imani ya watu kwa yule mtu inakuwa ni mbaya. Na unaona, kuna watu hao ni wanamziki, kuna watu ambao wana majina yao, ni wafanyabiashara wengine, ni wana wa, wa, wa, wanasiasa, e, watu wengine ni watu wa kawaida ambao walikuwa hawafahamiki. Sasa ghafla wanainuliwa majina yao namna ile, hata wakipita mtaani watu wanaweza kuwa wanamwogopa wakati bado mambo hayo hayajathibitishwa. Naam, basi asante sana, sana Dr. Helen Kijo Bisimba. Swala hili vile vile BMJ Muridhi limevuma eh, sana nchini Kenya ambapo E, wanasiasa pia wa pwani wameweza kuzungumzia swala hili. Ni kweli kabisa, ni wamewiana, ni masuala ambayo yamewiana na ni kama yamefika wakti mmoja, kwa sababu wakati hayo yakiendelea Tanzania, kule nchini Kenya, hasa katika eneo la pwani, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akatoa kauli ambayo ingawa hakumtaja yeyote kuna wale walianza kutiki, kutikisika wakisema kwamba walikuwa wanalengwa na kauli hiyo ya rais. Hebu tusikie jinsi ambavyo Rais Uhuru Kenyatta alisema, kisha tusikie mmoja wa wale ambao walisema kwamba labda alikuwa anawataja. Tusikie kauli zao, kisha tuendelee. Tusikie Rais Uhuru Kenyatta. hawa watu ambao wametusumbua na mambo ya madawa ya kulevya wakati wao umefika mwisho, na yale ambayo tumeanza na mtaona mengine sasa. Huyo ni Rais Kenyatta, lakini siku moja tu baada ya hapo na kumbuka idi kwamba kabla ya hapo kulikuwa uh, orodha ya watu walikuwa wametolewa yeah. Uh, imetolewa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ambapo serikali ya Marekani kuwa imesema wale ni walanguzi wa madawa ya kulevya na kwamba majina yao hao hawaruhusiwi kuja hapa, lakini hayo yakatulia. Sasa baada ya uhuru Kenyatta kusema haya, msikie sasa gavana wa, wa jimbo la Mombasa au kaunti ya Mombasa, uh, Ali hasan Joho, Joho, naye alivosema wao wenyewe waanze kusafisha manyumba yao na waache hii side show. Kwa nini unatoa tu hizi statement za kiholela holela, holela zizoeleweka kwamba tunakujia, we giving you a notice, tuko nyuma yako, tunakujua? Kama unajua mtu, siumshike. Mambo ya kutishwa tishwa mimi sitaki, mimi siwezi tishwa, boss hivyo ni taarifa ambazo tumekuwa nazo hapa, na si Ali Hasan Joho peke yake. Kuna wengine ambao wamekuwa wakisema kwamba wakati mihadarati ikitajwa madawa ya kulevya kitajwa hapa Kenya, sisi ndo tunalengwa. Sasa swala hilo limeibua utata ambao haieleweki ni kwa nini hawa wanasema wanalengwa. Naam, na kwa nchini Tanzania hii leo mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Freeman Mboe aliweza kuzungumza na wanahabari na kuweka bayana kwamba h kwenda polisi mpaka pale utaratibu rasmi utakapofuatwa. Na jana mimi nilifanikiwa kuongea na wakili wa, wa, wa e, chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Peter Kibatala. Moja kati ya mambo ambayo alinieleza ni kuhusiana na uhalali wa e, ili tamko la mkuu mkoa wa Dar es Salaam pengine, uh, Dr. Helen Kijo-Bisimba. Tuanzie hapa. Kisheria, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ama mkuu wa mkoa kwa nchini Tanzania ana mamlaka yoyote? Maanake Peter Kibatala alikuwa ananiambia kwamba eh, kuna eh, mamlaka fulani anayo lakini kuna mamlaka fulani vile vile hayapo. Hebu tufafanulie hapa, mipaka yake inakuwa vipi? Ya, mkuu wa mkoa yeye ndio eh, anaitwa ni mwenyekiti wa mambo ya, ya usalama katika mkoa wake, na huwa ana akiwa kama mwenyekiti huwa kwa mfano mkuu eh, wa RPC E, wakuu wa wilaya wote wanakuwa chini yake kwenye masuala ya kiusalama wa nchi. Kwa hiyo, kama mkuu wa usalama anaweza kuwa na mamlaka ya kutoa maelekezo ya kuelezea vitu vilivyo, lakini kama raia pia unajua kwenye sheria yetu ya kanuni ya adhabu, raia yoyote, ukimwona mtu anafanya uhalifu unaweza ukamripoti na, kama kwa mfano, anafanya uhalifu mbele yako, unaweza hata ukamkamata. Kwa hiyo, yeye kama mkuu wa mkoa anaweza, kama ameona masuala kama hayo kwenye ile kamati yake, akatoa maelekezo kwa vyombo husika. Chombo kimoja hapo husika ni polisi, akawapa e, maelekezo kwamba kuna hili na hili, ili waweze kufuatilia. Lakini sasa amekwenda mbele zaidi, na yeye sasa anaitisha e, watu kwa mfano akisema waje waje, angewapa mamlaka polisi ambao ndio hao wenye hayo mamlaka ya kukamata na kupeleleza na kufanya kila kitu. Yeye kama mkuu wa mkoa anaweza kuwa ameona, ameambiwa, kwa sababu kuna watu waliokuwa wanasema, labda anaambiwa yeye kwa sababu watu labda hawaamini polisi. Lakini kama yeye akishaambiwa, yeye sio mwenye mamlaka ya kukamata. Yeye ana mamlaka ya kutoa maelekezo kwa polisi ili waweze kufanya hiyo kazi ambayo ndio ya kwao kisheria. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza LiveTalk, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idi, nilikuwa nataka kuwakumbusha wasikilizaji kwamba wanaweza kuchangia. Wale ambao wanaweza kutupigia simu, nambari yetu hapa ni sifuri moja moja vile vile unaweza ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ukaandika ujumbe pale, ukiacha nambari yako pia, tunaweza kukupigia ili uweze kushiriki kwenye uh, live talk hii leo. Ili nasikia tuna na, na moja kwa moja tuna msikilizaji King Majuto. King Majuto, karibu sana, tunasikiliza maoni yako. Asante kwa, majina yangu naitwa King majuto, natoka Geita, Tanzania. Kwanza kabisa napenda kumpongeza mheshimiwa Makonda kwa ujasiri alionao na kama yeye mwenyewe kwamba amejitoa muhanga kwa ajili ya hili sakata ya madawa ya la kulevya, lakini kwamba hili sakata la madawa ya kulevya linasumbua nchi nyingi sana za Afrika na duniani kwa ujumla. Mfano kama Afrika Kusini, hili limekuwa ni tatizo kubwa sana, ambapo nchi kama hizo ndizo zinaiterejesia kubwa, zina ulinzi wa kutosha, lakini bado zinahangaika na, na kuna okay, madawa ya kulevya sasa ukagu ni kwamba bwana makonda ameenda vizuri sana alichokosea mhalifu unapomtaja hadharani unamwandalia mazingira ya kuficha ushahidi kwa sababu utakapomtaja utamtaja hadharani na yeye mwenyewe kama binadamu lazima ajiandae kujihami ili kusudi asionekana na hatia kwa mfano kwamba yale majina aliyoyataja sasahivi atakapotaja wataenda kituo cha polisi watapelelezwa na baada ya kupelelezwa watafarishwa mahakamani. Sasa na mahakama inatoa hukumu kwa njia ya ushahidi, ushahidi mu inamwacha huru kwa, ina ina, ina kwa sasa bwana Makonda ambacho angekifanya, mheshimiwa Makonda ambacho angekifanya, kama yale majina aliyoataja alipelekewa na watu ambao walihisi hawa, hawa, hawa jamaa wanafanya uhalifu katika mkoa wa Dar es Salaam. Yeye ambacho angekifanya, yale majina angeapeleka sehemu husika, ambapo ni kituo cha polisi kwa ajili ya kuwafanyia uchunguzi taratibu taratibu taratibu, baada ya pale watakapojulizisha kwamba kweli hawa waliotuhumiwa wa, wa, wa, wa, wa, ni wahusika wangekamatwa kiulaini sana, tena teat wanakamatwa na vidhibi. Mtu unapomfikisha mahakamani, mhakama inakuwa na ushahidi wa kumtia hatiani, lakini mtu unapomtaja hivi, una maana namwandalia mazingira ya kuendelea kuficha kiukweli. Mi naona lizoezi kwa sasa hizi litakuwa ngumu sana kupa kwa kwake itakuwa ni kabu maana tayari watu wameshajiandaa ya kutosha, kwamba sasa hivi mji umesha nuka. Ndiyo maana sisi tufike, tufike nani nani nani, biashara yetu tusikishe kabisa, yaani, maana ni biashara ya matajiri, maana wanakuwa na maandalizi ya ya haraka haraka. Asante sana. Asante, mbibu, asante, asante, asante, asante sana, King Kari Majuto kwa uh, maoni yako hayo e, na moja kwa moja pengine tukienda kwake uh, Daktari Helen Kijo Bisimba, uh, Paul Makonda yeye ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam mkoa wenye kilomita chache za mraba kuliko mkoa wote, ama unaweza ukasema kwamba ndio mkoa mdogo kieneo kuliko mikoa yote e, ya Tanzania. Sasa anapotaja haya majina anayataja yale majina kwa sababu wale ni wakazi wa Dar es Salaam, kwa sababu mamlaka yake yeye anaishia Dar es Salaam tu na, na, na wakati huo huo tukimzungumzia kwa mfano mwenyekiti e, wa chama cha demokrasia na maendeleo, yeye ni mbunge wa hai inawezekana pia akawa ni mkazi wa, wa Dar es Salaam, lakini inavyojulikana kwamba ni mkazi eh, wa Hai, hapa inakuwaje? Ya bahati nzuri au mbaya, tangu Mheshimiwa Makonda achaguliwa, hata akiwa mkuu wa wilaya, kuna wakati alikuwa anafanya vitu ambavyo ni zaidi ya mam, ya mamlaka yake kama mkuu wa wilaya. Alikuwa wakati mwingine anaongea utafikiri ye ndio mkuu wa mkoa, na sasa hivi amepewa ukuu wa mkoa. Nadhani saa nyingine anafikiria kwamba labda yeye ndio mkuu wa mkoa kwa vile ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, basi ni mkuu mkuu wa wa mkoa wa wa wa mkoa mikoa mikoa wakuu wa mikoa ya. Lakini kwenye masuala kama hayo, kama kwa mfano e, sijui kama alikuwa yeye anasema anataja watu wake wa Dar es Salaam tu. Yeye alikuwa anasema anawajua watu wana, wa, wa dawa za kulevya, kwa hiyo akaamua kuanza kuwataja na hao waliowataja wengi ni wa Dar es Salaam, lakini hata wangekuwa sio wa Dar es Salaam wangeweza tu kuwataja. Lakini kama msemaji wa mwisho alivyosema, njia hiyo ni hatari sana. Mimi wasiwasi wangu nikiongea kwa upande wa haki ni pale ambapo utachafua mtu utu wake, ile dignity ya mtu, ukishaiondoa kuja kuitengeneza ni ngumu. Kwa hiyo uchunguzi kama ungekuwa, mimi sina uhakika kama wamefanya uchunguzi kiasi gani, kiasigani nimsikia eh, si, mkuu wa wa- wakanda maalum wakisema kwamba kuna ambao kweli wamewakuta wana wana madawa hayo, kwa hiyo sio uongo, lakini wengine pia kuna wasiwasi, kwa sababu polisi wanapoenda kumpekua mtu wakati mwenyewe hayupo, utakuwaje na uhakika kwamba hawajawekewa hayo madawa? kwa sababu unasemekana, haki haitakiwi tu itendeke, inatakiwa ionekane kwamba imetendeka. Unaweza kuta kweli wameenda, wee hauko nyumbani, wakaja wakakuta, lakini utahakikishaje mtu akisema kwamba sio mimi sio kwangu? Na anatakiwa na mwenyewe awepo, na mashahidi wawepo, waone wakati ule upukuzi una, una, unafanyika. Kwa hiyo haya yote, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, kuna wakati mimi inavyomtazama pamoja na kazi zake nzuri anazojaribu kuzifanya, kuna wakati naona anakwenda juu ya mipaka ya kwake kama mkuu wa mkoa, lakini pia e, kama mtendaji wa serikali. Kuna vitu vingine anafanya anafanya juu ya iile nafasi alionayo. Naam, asante sana Idi. Katika mazungumzo ambayo yanaendelea hasa kwenye mitandao nchini Kenya, sasa swala hilo nalo limekuwa pia, watu wanasema kwamba limeingia kisiasa. Sasa pia serikali imetoa kauli hii kusema hakuna siasa, ni wale ambao ni wana mihadarati au ni magwiji wa mihadarati ambao watalengwa. Sasa imekuwa nivuta ni kuvute, lakini kutoka Kenya nasikia tu na tuna, msikilizaji Abraham Kirwa, Kirwa karibu kwa Live Talk na nashukuru kwamba pia umekuwa ukichangia hata kwenye mitandao kuhusiana na swala hili. Hebu e, toa maoni yako. Uh, asante uh, sana sauti ya Amerika. Maoni yangu ni kwamba kwa mara nyingi, eh, suala la hizi la dawa za kulevya imekuwa changamoto kubwa, na pengine hivi majuzi vile mnavyoeleza ni kwamba tayari serikali walikuwa wamesema watachukulia hatua watu kadhaa, na kulingana na mimi ni kwamba imekuwa ni kama biashara ya halali, sababu unaweza kuta watu ambao wamechukua ni kitu ya kujitayarisha, kujitafutia mali. Na kulingana na serikali waliposema ya kwamba watapambana na madawa ya kulevya katika mkoa wa Pwani, e, ni kwamba kuna watu ambao tayari wamejishuku Eh, mlisema juu ya huyo kava na joa, Mombasa wengine wengine, lakini kulingana na mimi ni kwamba ya kwamba ningeomba serikali wakaze kamba kabisa, sababu iko watu ambao uvumi imekuwa ikifuma, ni watu mashuhuri ambao majina yao sitataja, lakini yamekuwa kwa mitandao wengi. Kwa hivyo ni jukumu ya kwamba serikali watu watumie njia ya kweli, na wajikue kama ni sheria imekuta mtu wasi, wana mtu anatoa vitisho na like, like, yeah, raia tunapaki tukingoja a watu wachukuliwa hatua. Asante, yeah. Kirwa, asante sana Kirwa la kabla hujaondoka, labda umekuwa ukiangalia jinsi ambavyo mambo yamekuwa hapo Kenya. Inaonekana wakati mwingi majina haya hutolewa sana, sana, wakati uchaguzi unakaribia. Je, unadhani kuna u, u, u, uwiano wowote kati ya uchaguzi na madawa au matamshi kama haya? Tuko na sekunde thelathini. Asante sana ee, ni kuanga kweli atu, siwezi kusema ni kwa nini, lakini mara kwa mara unaona ya kwamba kama serikali wanajuanga siri. Ingekuwa ni haki kwa serikali wachukue hatua hata wakati ambapo hakuna chuki eh, fulani ama kulipiza kisasi hivi, lakini inavyotolewa sahizi sasa, wale wenyewe umeanza kuchukua kisiasa, pengine watasema ni pitatti ya cukulii pengine hata ulisikia huyo na akisema ya kwamba nimekuwa nikitafutwa, wajaribu wakitoa vitisho ya kwamba wajaribu wanaishika, na ingekuwa hiyo ni changamoto kwa serikali ya kwamba kama kuna mambo kama hayo waziwa wananyamaza na, na sheria ifuate kweli, asante. Raza... Asante. Asante. Asante, asante sana, Kirwa Idi. Naona muda una yoyoma. Naam, naona muda una yoyoma kweli, kwelikweli, na vilevile vile kwa uchache tu d b simba, unamaliziaje? Mimi, na mimi nadhani kweli hii vita ni kubwa na inabidi pigano, lakini tufuate taratibu ambazo zipo kisheria na ili tuweze kusaidia. Hili ni tatizo kubwa sana, badala ya kuwapia target wale ambao kwa mfano ni watumiaji ambao ni watu wa mwisho wanaletewa, tuangalie kule vyanzo, kama walivyokuwa wanafanya e, ile tume iliyokuwepo Nashukuru kwamba leo nimeona majina yametajwa ya kamishina wa tume. Kwa hiyo labda tume sasa na yenyewe itaanza kufanya kazi yake, ifanye kazi yake vizuri. E, na mheshimiwa Makonda asaidiwe tu kwenda katika njia nzuri ya mstari. Basi asante sana, Dk Helen Kijobi Simba. Basi msikilizaji, kuendelea kuwa nasi e, lakini kwa hiyo ile ambaye anasikiliza matangazo haya kwa njia ya redio e, tunakamilisha matangazo ya leo kwa njia ya redio. Shukran kwa kuwa nasi. Assalamu alaikum, msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk, na kama tulivyokuambia hii leo e, tutakuwa naye Rebecca Giumi Giumi ambaye ni mwanzilishi na mkurugenzi e, wa Msichana Initiative kutoka nchini Tanzania ambaye jana alipewa tuzo ya bodi ya Global Ties ya hapa Marekani, na tunaye studio kwa ajili ya kuweza kuzungumzia mambo mengi tu, tuzo zake, hali kadhalika, haki za wanawake, haki ya msichana nchini Tanzania na harakati zake kiujumla. Rebecca Gumi, kwanza, hebu tueleze imekuwaje, kwaje mpaka ikafikia ukapata hii tuzo ya bodi ya Global Times? Ni ya pili hii maanake, tunakumbuka Umoja wa Mataifa nao pia walikupa tuzo mwaka jana. Yes, hebu tueleze. Asante sana uh... Mwaka elfubili na kumi natatu uh, wakati nafanya kazi na shirika la vijana nchini Tanzania Femina, nilipata nafasi ya kualikwa na shi, uh, serikali ya Marekani kuja kwenye program inaitwa IVLP ambayo ni pogamu ya uong, viongozi naweza nikasema ya dunia ambayo inakaribisha viongozi kutoka nchi mbalimbali. Kwahiyo nilikuja hapa uh, tukiwa na vijana wenzangu kutoka nchi ishii na mbili duniani na nikiwa mimi nawakilisha Tanzania, tukatembea katika uh, state mbalimbali hapa tuenda New Mexico, Houston Texas, Jacksonville Florida, uh, kwani kutokea hapo sasa, nilivyomaliza hii program nikawa alumni. Kwa hiyo mwaka jana Global Ties wakawa wameanzisha hii tuzo kwa mara ya kwanza kwa ajili ya kuangalia ni alumni gani ambaye baada ya kurudi kwao ameendelea kufanya vitu ambavyo uh, vimeleta tofauti katika jamii yake. Kwa hiyo kulikuwa kuna uh, nomination nyingi sana kutoka nchi mbalimbali mbali duniani, na mimi yangu ilitoka kwenye ubalozi wa Marekani Tanzania. Na nashukuru kwamba waliniandikia kwamba nilikuwa nimeshinda, na ndio maana nimekuja kuipokea. Sasa tuzungumzie harakati za uh, kwanza harakati zako za uh, mwaka jana vilevile ulipeleka Uh, shauri Mahakama Kuu ya Tanzania, yeah, kwa ajili ya kupinga sheria ya ndoa ambayo ilikuwa ina mruhusu msichana aliye chini ya umri wa miaka 18 kuolewa kwa ridhaa ya wazazi. Hebu tuambie kwanza hili, mm, shauri limefikia vipi, na kumbuka nakumbuka tulikuwa kuzungumza ukazungumzia kwamba kuna vitu ambavyo vinabidi vifanyike ili kuwa sheria rasmi na kupitishwa ndani ya bunge. Mm. Mmefikia wapi mpaka hivi sasa? Asante, swali zuri sana. Uh, mwaka jana kama walivyosema tulishinda ile ke na baada ya kuwa tumeshinda kisheria, uh, serikali inatakiwa kupewa muda ambayo, uh, muda ndani ya muda huo yo imebadilisha sheria ambayo imeonekana iko kinyume na katiba. Kwa hiyo serikali ilipewa muda wa mwaka mmoja na uh, mahakama kuu maana yake utaisha Julai mwaka huu. Na katika huo mwaka mmoja maana yake serikali inatakiwa kupeleka mswada bungeni ambao utaweza kusababisha uh, sheria hii iweze kubadilika. Lakini kama utakumbuka pia mwaka jana Julai hiyo nafikiri mwishoni, serikali ikatoa uh, pingamizi, yani ile appeal, ile, ile hukumu uh, ambacho kinaendelea sasa ni kwamba uh, serikali kiutaratibu, ukishampa mtu ile notice kwamba na unaita dhamira eh, kwamba anataka kupinga uh, ili hii hukumu, unapewa muda ambao unatakuwa umeshaenda kufungua kesi na katika muda huo serikali haikufungua kesi. Kwa hiyo kimsingi mimi sichukuli kama kitu kibaya, kwa sababu kipindi kile wakati wametoa pingamizi, wanaharakati wengi na mashirika mengi sana hata wananchi walijia juu sana serikali kwamba ilikuwa inamaanisha nini, sasa kupinga hukumu ambayo kimsingi ilikuwa inachochea uh, jitihada ambazo hata wao wenyewe walikuwa nazo. Kwa hiyo kwa sasa hivi tunatumaini serikali itapeleka mswada bungeni na kama ningekuwa Tanzania wiki hii jana, uh, uh, mtandao wa kupinga ndoa za utotoni Tanzania, ambao shirika la Msichana ni sehemu, ulikuwa bungeni bu kwa ajili ya kuanza kuweka, uh, hamasa na nguvu kwa wabunge, ili utakapofika muda mswada umefika bungeni waweze kutengeneza sheria bora, kwa sababu unaweza ukatengeneza sheria afikao sheria mbaya. Kwa hiyo uh, kuna hizo jitihada zinaendelea kwa, kwa maana ya uh, mswada uh, utafika lini? Sifahamu, lakini najua kwamba serikali ilipewa mwaka mmoja, na naamini serikali itaheshimu mahakama na kuweza kubadilisha sheria hii ndani ya mwaka mmoja. Wewe kitaaluma ni mwanasheria na na hmm. nafahamu kwamba moja kati ya pengine sheria ambazo mlikuwa mkizisoma wakati hmm. huko chuo kikuu cha Dar es Salaam ilikuwa ni kuweza kuangalia hii sheria ya ndoa, misingi hasa ya kuja na sheria kama hii ilikuwa nini, ni nini kwa serikali? Uh, ukisoma uh, watunga sheria wa kipindi hicho mwaka 1971 kwa sababu wanasema ukitaka kuifahamu sheria uh, lazima usome intention uh, uh, ya wale walioitengeneza. Kwa hiyo ukisoma yale ma, makaratasi wakati wanaunda sheria hii wanasema kipindi kile mtoto wa kiume liwekwa umri wa miaka kumi na nane kwa sababu kwanza anaweza akawa ni mwanachama wa TANU lakini pia atakuwa ameshamaliza shule. Kwa hiyo ni muda mzuri kwake yeye kuoa. Kwa mtoto wa kike wakasema, kwa muda huu watoto wa kike wengi wanawahi kukua mapema, kwa hiyo ni waolewe. Lakini pia wakasema watoto wengi wa kike wako yani, sisemeje, hawana fursa nyingi, kwa hiyo ni muhimu katika umri wa miaka kumi na nne itakuwa ni bora kwa wao kuweza kuolewa kwao. Nafikiri kwa kipindi kile labda ilikuwa inaleta maana lakini serikali yenyewe hata kupitia tume uh, ya marekebisho ya sheria mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili ilitoa mapendekezo na baadhi ya sheria ambazo walikuwa wamezitaja kwamba ni sheria mbaya, hii ilikuwa ni mojawapo kwamba ibadilishwe. Na tukiangalia hata maendeleo ambayo yanatokea sasa hivi katika nchi yetu na dunia, hatuwezi tena tukawabagua watoto wa kike na wa kiume, kwamba huyu aende shule, huyu ana fursa. Lazima tuweke mazingira ambayo yanachochea watoto wote kukua kwao. Nafikiri kwa kipindi kile labda ilileta maana, lakini kwa sasa Uh, sidhani kama ni sheria nzuri e. Hebu turejelee, uh, tuzo ambayo umepata hiyo jana. Uh, si kawaida uh, tuzo hutolewa hapa Marekani, lakini si kawaida kupata watu wengi wakija kupata tuzo. Kwa hivyo kila wakati panapotokea tuzo kama hizi huwa ni kuonyesha kwamba ni za hadhi ya juu. Hebu tupe experience yako hapo jana wakati umepata tuzo hili. Ah, kwa kweli kusema za so kweli ni, ni kitu ambacho nafkiri walikuwa wamejiandaa pia sana kwa sababu uh, watu wao wote muhimu walikuwepo, lakini pia tukumbuke uh, Global Ties katika muda kama huu huwa wanakuwa na mkutano wa kitaifa kwa hapa Marekani. Kwa hiyo uh, state zote hamsini zinaleta watu wao hapa kwa kwa ajili ya ya kujadili masuala yao ya kuendeleza ushirikiano. Kwa hiyo kulikuwa kuna watu wote lakini pia kulikuwa kuna viongozi na mabalozi mbalimbali mbali. Lakini naona pia walikuwa na interest ya kualika mabalozi ambao walishafanya kazi Afrika. Kwa hiyo walikuwepo. Kwangu mimi ilikuwa ni naweza nikasema ni, uh, heshima naweza nikasema lakini vile vile ni kitu ambacho kinakukumbusha bado kwamba kuna masuala mengi sana inabidi tuendelee kuyafanyia kazi uh, katika jamii yetu, na sio kwa sababu tunataka watu watusifie, hapana, lakini kwa sababu ni masuala ambayo ni muhimu na yanahitaji watu waendelee kuyasemea. Sasa tukija kuzungumzia uh, nafasi ya msichana hivi sasa wa Kitanzania, kwa sababu umeweza kuzungumzia sheria hiyo, iliwekwa wakati ule, kwa siku za nyuma wanaangalia nafasi ya kijana katika chama cha TANU. nafasi ya kijana katika jamii leo, nafasi ya binti wa miaka kumi na sita kwa mfano, kumi na saba kumi na nane Tanzania ni ipi? Kwa sasa hivi nikiangalia, kwa mfano ukiangalia hata kwa masuala kwa mfano ya fursa ya kielimu tuna uh, sera ambazo zinajaribu kuweka usawa sana kwenye masuala ya kupata elimu kwa, unakuta watoto wengi sana wa kike sasa hivi wanapata elimu. Takwimu za upatikanaji wa elimu kwa mfano kwenye ngazi ya uh, primary elimu ya msingi, elimu ya, ya, ya, ya msingi, watoto wa kike na wa kiume wako sawa lakini tunaanza kuona tofauti inapokuja kwenye levo ya sekondari na chuo na sababu zake zipo. Eh, kuna maswala, kwa mfano, kuna sehemu ambazo nakuta mwamko wa kuendeleza watoto haupo, ko labda mtoto anaambiwa kabisa feli. Unajua ili uh, uweze kutusaidia, naamini Singida haipo, tutakuja hapo baadaye, lakini vilevile uh, vile kuna maswala ya um, ndoa za utotoni, mimba za utoto, mimba za utotoni. Kwanza nikuambia, hizi zinakuwa sana, yaani tatizo linakuwa kubwa sana. Uh, ni, ni changamoto ambazo inabidi tuendelee kuzizungumzia, na sisemi kwamba sheria ndio suluhisho peke yake, lakini lazima sheria iwepo na tutaendelea kufanya kazi na, na kutoa elimu kwa jamii kama pia njia nyingine. Kwa mtoto wa kike sasa hivi ana fursa sio tu za kielimu, hata za kiuchumi za kujiendeleza, hata uh, hata kama atatoka kwenye mfumo rasmi wa wa, wa, wa, wa kielimu kuna fursa pia nje, ingawa tunaweza tukalijadili hilo pia kwa kiasi gani. Wengi kutokana na mazingira yao wanaweza kuzipata hizi fursa, hilo linajadilika, lakini nafikiri lazima tuwe na namna ambayo inawalinda na kuwachagiza kuchangamkia fursa na suala hili la wasichana wa kike si si jambo geni, maanake limezungumziwa kwa muda na sasa we umeingia. Kuna wale ambao ni wanaharakati walioingia mbele yako na hata hatuzungumzii tu uh, nchi ya Tanzania yes, katika eneo nzima hilo la maziwa makuu, ni nini hasa na nafikiri ulijaribu kujibu swali hilo lakini jibu kama utajibu mara ya pili, nini hasa kilikufanya wewe ukasikia mimi nina ujasiri waku, kutaka kulizungumzia swala hili mm -hmm. Eh, kwa ujasiri kiasi hicho. Nashukuru sana kwa sababu kwanza leo niko Voice of America, lakini pili niko na mtu ambaye uh, wakati naanza kazi hizi, niseme katika mfumo rasmi, nilikutana nane nikabahatika kuwa naye Idi Ligongo. Na Idi anaweza kuwa shahidi. Hivi vitu si kwamba mimi nimeanza kuvifanya mwaka jana kwa sababu nimepeleka kesi. Ni vitu ambavyo nimekuwa navifanyia kazi kwa muda mrefu sana katika platform tofauti. Lakini niliona kuna namna ambayo inabidi tufanye zaidi. Na mimi ni kijana wa Kitanzania, siwezi kusubiri mtu atoke nje azungumze masuala ambayo mimi mwenyewe kwa kuku, kwenye kukulia kwangu nimeona kiasi gani yana athari kama tusipokuwa na watoto wa kike ambao pamoja na kwamba wanatoka kwenye mazingira duni lakini wana uwezo wa kupata elimu, wana uwezo wa kujiendeleza. Kwa hiyo hamasa, naweza nikasema nimeipata sana kutokana na maisha ambayo mi mwenyewe nimeishi, familia ambayo nimetokea, na ukweli nilioona kwamba unapokuwa na mwanamke anasimama kidete, anajiweza, anaweza kuchagiza maendeleo ya familia, wote mnasogea mbele. Yeah. Kwa hiyo ni hicho tu sasa tukija yeah, kuzungumzia kwa vijana nikitoka kwenye swali la BMJ Muridhi kwamba kuna wanaharakati wengi tu eh, kabla ya wewe kujitokeza kupigia kelele hili swala, wamekuwa wakijitokeza na wamekuwa wakijaribu, tunashukuru kwamba umefanikiwa, mm. Ni binti mdogo sasa, mm. Nafasi ya kijana hivi sasa katika kuleta mabadiliko ya nchi kama Tanzania eh, ipo vipi, mm? Ah, sijui nisemeje. Unajua kuna kuna nafasi nyingi kuna za kisiasa, kuna kama sisi tuko kwenye wanaharakati. Lakini niseme, uh, kuna fursa, kuna uwezekano wa uh, vijana kuendelea kuwa uh, nichachu ya mabadiliko katika jamii yetu kwa sababu kuna masuala ambayo naona vijana wengi tunasimama na kuyasimamia na kuzungumzia. Kinachonitia tu wasiwasi, za nyingine unakuta kuna uh, baadhi ya vijana ambao natamani labda wangekuwa wanaweza kutumia uwezo wao kuwa uh, uh, chachu uh, ya kuleta mabadiliko lakini wanatumia ile, I mean, wa, kuna watu wanatumia ile nguvu yao kwa faida yao, yani wanatumika, naweza nikasema. Kwa hiyo hiyo ni kitu ambacho naona ni changamoto, na inabidi vijana tukione kama ni changamoto, kwa sababu huu ndio muda ambao sisi inabidi tusimamie vizuri malengo na maendeleo ya jamii yetu, na sijaona jamii ambayo inaendelea hata kisiasa kama haiwekezi katika vijana wake, ile kwa neutrality, sio tuseme kwa sababu aziseme interest zetu. Kwa hiyo naona vijana wengi tupo, uh, tunafanya lakini na, naona kama tuna nafasi ya kufanya zaidi, bado hatujaweza kuitumia ile nafasi vizuri zaidi. Na umetaja si, kisiasa mm -hmm. kuna uhamasisho upi ambao unaendelea sasa, mm -hmm. hivi nchini Tanzania kwa mfano kuhakikisha kwamba wasichana wanapata nyathifa ambazo hmm. Kwa kawaida siku za zamani, hapo mbeleni, zilikuwa sana za wanaume hmm. Hali ikoje kulingana na tathmini yako kuhusiana na wasichana hmm. hasa hasa kuingia kwenye siasa, kwa sababu kwenye siasa pia kunatolewa maamuzi okay, ambayo ni muhimu sana kwa taifa nzima. Uh, kwa kweli kwenye upande wa siasa sio sio mrahisi sana bado kwa sababu uh, bado kuna masuala ya rushwa ya ngono bado kuna masuala ili uweze kuingia kwenye siasa lazima uwe na mtu fulani, uh, kujua, kushike mkono. Uh, sio vitu ambavyo wengi kwa mfano mtu akishakuwa labda na, na hadhi yake na heshima yake na elimu anapenda kuvipitia ili tu awaje kuwa mwanasiasa hata kama ni kitu ambacho anakipenda. Kwa hiyo uh, bado in, zin, yani kuna ile changamoto ya mfumo dume. Hata kwenye siasa naiona sana siasa za Tanzania na ni kitu ambacho, uh, nafikiri, inabidi tuendelee kukizungumza. Kuna watu wengi wanapenda kuingia kwenye siasa lakini pia siasa wanasema ni mchezo mchafu. Kwa kuna vitu kama hivyo pia vinawafanya waone kama si sio kitu ambacho ningependa sana. Mimi nimejitengenezea labda heshima yangu fulani uh, nijipeleke kwenye eneo ambalo leo skendo yoyote mtu anaweza kukubandikia tu. Uh, kwao bado hatuna watu wengi ambao wana, wanaweza katuhamasisha wakahamasisha wasichana kuweza kuingia kwenye siasa. Naona kuna mashirika ambayo yanajaribu kujengea uwezo Uh, wa, wa, wa, wanawake au wasichana ambao wako kwenye siasa na nafikiri tunahitaji mashirika mengi ya namna hiyo. Sasa hebu tueleze kile ambacho Msichana Initiative ambacho inataka kukifanya kuanzia hapa ilipo. Eh, ni taasisi ambayo haijaanza muda mrefu yes. Sana eh? Mwaka jana yes. Silio kama sijakosea uh, na, na, na imefanya vizuri sana katika mm -hmm. Swala hili la ndoa za, wa, za, za, za wasichana wadogo. Nini ambacho kinafuata hivi mm -hmm. sasa Uh, mwaka jana baada ya kuwa tumeshinda kesi uh, tulikuwa tunaona kwamba sheria ni kitu ambacho kinaweza kikatuchagiza kwenda kwenye eneo moja, lakini masuala ya kuelimisha jamii na kujengea uwezo wasichana ni kitu muhimu zaidi kwao. Tunashukuru tulipata uh, ufadhili wa shirika la Foundation for Civil Society la Tanzania. Tunaendelea na uelimishaji katika mkoa wa Dodoma katika wilaya ya Bahi na lengo kubwa zaidi ni kujaribu kutengeneza jamii ambayo inaweza kaelewa athari, lakini vile vile ikapata mwamko wa kuwekeza kwa watoto wa kike. Vile vile tunafanya uh, kazi na tunawaita boundary partners, polisi, wale maafisa ustawi wa jamii kwa ajili ya kuwajengea uwezo katika eneo hilo hilo, ili basi kesi zitakapokuwa zimeripotiwa, wao na uwezo wa kuweza kufanya nazo kuzifanyia kazi. Lakini pia kwa sasa hivi tunaendelea kujikita zaidi kwenye kujengea uwezo wa wasichana kwaho wa tuna klabu za wasichana mashuleni hiyo moja, ambazo pia hata wa uh, uh, uh, watoto wa kiume wanaruhusiwa kuingia, kwa sababu tunaamini ili tuweze kuwawezesha watoto wa kike uh, waweze kufahamu nafasi yao, lakini pia jamii aelewe nafasi yao, lazima pia mtoto wa kiume ashirikishwe, uh, aelewe uh, kwa nini ni muhimu kumheshimu wenzako au kumpa fursa. Alafu uh, mwisho kabisa tunafanya kazi na kuwajengea uwezo watoto ambao wamekimbia kuozwa au wako kwenye mazingira ambayo yanaweza, uh, naeza kasema kafanya ya waweze kuozwa kwao tulikuwa Shinyanga, mwaka jana tulikuwa Musoma, ambako kwa kuna watoto mia tatu wamekimbia kukeketwa. Kwao sisi tunawajengea uwezo wale wasichana kwamba, uh, mnaweza mkawa na ndoto, mnaweza mkasimamia yale mnaoyaamini, na mlichofanya ni kitu sahihi, kwa sababu kuna kitu hiki na hiki, kuna uwezekano wa kuwa hapa. Sababu vingine mtu anakimbia tu kwa sababu hataki ukeketwa, lakini hajui sasa baada ya hapa nitafanyeje, itakuwaje. Kwao ni vitu kama hivyo. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama mara ya kwanza unaingia au unafungulia redio yako, tunazungumza na mgeni wetu hapa studio, anajulikana kama Gumi ambaye amepata tuzo uh, hiyo jana hapa katika jiji kuu la Marekani, Washington, kwa sababu ya wanaharakati wake na mengi ambayo amefanya akiwa uh, mmoja wa wale wanaohusika katika Msichana Initiative uh, ambayo ina makao yake makuu nchini Tanzania. Idi kwako kazi nam. Sasa Rebeka, umezungumza mengi sana na, na wewe umekuwa mmoja kati ya vijana mifano mm -hmm. Eh, kwa sababu nakumbuka wakati huko shule Kilakala, baadaye ukaja kufanya kazi na shirika la Femina, wale ambao umekuwa ukifanya nao kazi toka kipindi hicho eh, vijana ambao umekuwa ukikutana nao, ni nini hasa ambacho wamekuwa wakikiona pengine ni tatizo kwao katika kufikia malengo yao? uh, ni, ni swali swali, ni swali zuri sana kaka Idi uh, si msemeje wengi kwa mfano wanaona wana, wana, wana, wana kama, uh, kutokuwa na uwezo labda wa kipesa ni tatizo mojawapo la kuweza kuwekeza kwenye ndoto zao mbalimbali ambazo wanazo. uh, na saa nyingine unakuta kupata ile support. Eh, na support si maanishi tu pesa, saa nyingine hata ya watu ambao wanaweza wakawachagiza kufanya kile ambacho wanakiamini imekuwa ni tatizo. Lakini nikizungumza, kuna vijana wengi sana wanapenda kufanya ujasiriamali na wengi nafili wanalalamikia wana mifumo ambayo ipo uh, ya kiukopeshaji eh, kwa sababu bado unakuta pamoja na kwamba kuna mikopo inatolewa kwa vijana, vikundi vinavyopewa, unakuta saa nyingine sio vile ambavyo labda wanaona wanaohitaji sana uh, ni vikundi ambavyo labda vipo tayari. Kwa hiyo zile taarifa sasa kuweza kuzipata, nafili imekuwa ni tatizo. Uh, ingine sijui nisemeje, nafili zaidi ni hiyo maswala ya kipesa uh, maswala ya kupata watu ambao wanaweza wakasupport ile system, bado inakuwa ni shida. Najua pengine mm, kwa namna moja ama nyingine hutaki mm, kuzungumzia maswala ya siasa, lakini mm, uh, ni vizuri vilevile vile tukapata maoni yako juu ya, ya, ya siasa uongozi ama utawala wa Rais John Pombe Magufuli mm, unauonaje? Ah, mimi nafikiri ni si nisemeje, kwa mara ya kwanza Tanzania, tunapita tuna, tuna katika sehemu ambayo tuna namna tofauti ya kiuongozi. Uh, si nisemeje, kabla tulikuwa tunatamani sana kuwa na mtu ambaye um, anaweza akatu, siwezi kusema kuchochea, mtu mkali eh? tunatamani kuwa na mtu mkali ambaye ambaye kama mimi hivi <laughs> mtu mkali <VMG> anacheka <laughs> ambaye anaweza aka aka sio tu akasimamia, lakini akawa mkali kwenye uzembe ambao unatokea. Kwa mimi naweza nikasema kwa rais wetu Magufuli, naona kuna kwa sababu kila mtu ana mapungufu yake, lakini masuala ya kwa mfano si kwa mfano uh, nimesema uadilifu, kupinga rushwa, accountability Uwajibikaji, uwajibikaji, naona ni vitu ambavyo anavisimamia sana. Sasa kuna upande mwingine ambao pia nafkiri na, na mapungufu yake, lakini sasa ndio ndo na sisi wengine huwezo ukapata mtu ambaye labda anakuwa mzuri. Gani sasa maki umezungumzia yeah, yale ambayo unaona kwamba anafanya vizuri. Ah, nafikiri ni ni, ni ni, ni, maoni ambayo yamekuwa anaendelea pia hata mimi naona kuna kwa mfano masuala ya uhuru wa bari, uhuru wa watu kujieleza labda uh, pia tunaona hata kwa upande labda wa vyama vya upinzani kidogo kunakuwa kama yani, kuna kamsuguano fulani hivi kama hakuna haiko kama wakati Kikwete yupo, kuna uhuru ule wa vyama vya upinzani kuweza kupata platform uh, wakawa huru wakajielezea. Kwa hiyo yani, katika hilo naweza nikasema, nafikiri ni vitu ambavyo kwa sababu sisi tumeamua kuwa katika mfumo wa kidemokrasia uh, tungeacha hivi vitu viendelee na kukua. Kwa hiyo mm, nafikiri hilo ni uh, eneo mm, ambalo tunaweza tukalifanyia kazi zaidi mm, na kama anasikiliza ana, ana, ana, ana Uh, kuna mazuri na fina hile anaweza kufanya kazi. Bila shaka ni rahisi kwamba Rais Magufuli huenda anasikiliza, maanake nifahamishwa kwamba saa zingine usikiliza Sauti ya Amerika na Rebecca. <laughs> <laughs> Kabla hujaingia hapa studio, tulikuwa tunazungumzia swala la mihadarati, madawa ya kulevya na jinsi ambavyo kumekuwa na vuta nikuvute. Kuna watu umekuwa ukifuata kwenye habari, wamefikishwa wa wamefungiwa me, wa ama wameambiwa kwamba waende wakaandikishe taarifa, lakini swali langu kwako kama mmoja ambaye unawakilisha uh, vijana, je, swala hili la mihadarati madawa ya kulevya lina wadhuru vipi wa, wa uh, vijana hasa wasichana? Sijui kama limefika kiwango hicho, maanake katika nchi jirani ya Kenya wasichana pia wameingilia uh, madawa ya kulevya. O okay, nisingependa ni kudanganya kwamba nafahamu takwimu, kwa kiasi gani ni wanaume wako kiasi gani na wanawake kiasi gani <coughs> uh, kwenye swala la madawa ya kulevya, lakini najua kwa uhakika kwenye, kwa mfano ripoti iliyotolewa ya kizazi kijacho ya uh, serikali ya Uingereza ilifanyika pale Tanzania, lakini vijana wamesema madawa ya kulevya ni moja ya tatizo ambalo wanaona inabidi lishughulikiwe kwa sababu linawaathiri kwao. Mimi nafikiri ni vijana wote, naeza nikasema kwa kiasi gani, nisingependa kuizungumzia kwa sababu sina takwimu uh, na nafikiri kwa namna ambavyo tunaendelea sasa hivi, sijui, unajua <laughs> vita madawa kulevya. Mimi niseme niseme kwa ukweli uh, nimeangalia kuna series moja hivi inaitwa Narcos uh, ni, ime, iko based on true story ya kingpin wa Kolumbia anaitwa Pablo, Pablo Escobar. mm -hmm. Na mule mi nikuwa naongea sijui kwenye grup gani, nikawa nasema nafikiri kule unaweza ukapata inspiration kubwa sana hamasa, kama tunataka kufanya hii vita. Kwa sababu kwanza sio vita rahisi, lakini lazima tukubaliane, lazima kuna mtu ajitoe. Yani lazima mtu ajitoe, aseme mimi nitashughulika nayo sasa jinsi ya kuifanya. Nashukuru kwamba leo wakati nakuja hapa nimesoma kwamba, uh, Mheshimiwa Rais amemteua uh, ame uh, mkuu wa kamishna wa wa, wa, wa, wa, wa, wa kamishen hii ya madawa ya kulevya, na nafili hii ni njia sahihi, kwa sababu kimsingi lazima uwe na kamishen ambayo hii ndo kazi yao, yani wakiamka wao wanawaza tutadie vipi na madawa kulevya nchini kwetu, na nafili kwa kwamba ni idara tu chini ya na nafili, hapa tutakuwa tuna tuna meno makubwa zaidi, lakini pia hata eh, sheria inaweza kafatwa uh, kwa namna ambavyo tunafanya kazi na na, na, na, na hawa watu ambao labda tunawashutumu kwamba wanahusika na madawa kulevya, kwa sababu usipofanya hivyo unatengeneza mianya ya watu eidha kukupeleka mahakamani kusema umekosea, kwa hiyo wataanza kutoka kwenye mifumo ya kisheria. Sasa wewe, yeah. we, we, we, ni mwanasheria mm. tukibaki hapo hapo kwa swala ambalo amelileta uh, BMJ hapa kwamba hii vita ambavyo kwa, kwa namna ambavyo inafanywa na mkuu mkuu wa Dar es Salaam kisheria iko vipi? Hebu tu, tupe utaalamu wako sasa hapo ah, sasa huko yeah. mi singependa sana kuanza kutoa maoni yangu mm. Uh, kwa sababu kwanza uh, namheshimu sana kaka Makonda, na sio kwamba nasema kwa sababu, sisemi kwa sababu namheshimu, hapana, lakini nafikiri uh, sidhani kama ulikuwa ni muda sahihi sasa hivi wa kuanza kugombea fito kwamba nani anakosea, nani anapatia, tufanye hivi uh -uh. Mimi nafikiri kwanza watu wa serikalini ilibidi kwanza wawe na sauti moja, alafu tuwa support. Hata kama kuna namna ambayo, labda kuna gaps eh, tutafute namna ambayo tunaweza kuirekebisha bila hawa watu wanaouza kujihisi kwamba ha, sijui kama mmesoma Art of War, wanasema mtu unapopigana naye akishagundua wewe sehemu hampatani, anaangalia pale ambapo hampatani na ndo pale anapopatumia. Kwa hiyo nafkiri ilikuwa ni makosa kwamba kama kuna vitu alikuwa anakosea Alafu ikawa sasa ni vita ya, sijui kama naeleweka, yani watu waanze kutumia yale mapungufu yake katika yes. kufanya vita yake ionekane sio sahihi, ndio sio sahihi, na kusahau vita ya msingi. Kuna tatizo kubwa zaidi ambayo ni vita, vita ya madawa ya kulevya. hata fo yeah. uh, idi pia kuna pali wanasema kwamba ni vizuri ujenge daraja ili yule adui akija apate daraja ya kuondoka asija kakuumiza. mm-hmm. Zaidi nafikiri napata ujumbe ujumbe wake, na tukimalizia, nitakuja kukuuliza ni nani ambaye unamuusudu kama wanaitwa role model, okay. Yule ambaye unamwiga kama mwanamke, huwa ninauliza vijana wakati wowote wa ninapowahoji ninapo idi, hebu labda maswali mawili, aanze kujibu hilo kwanza, anze <laughs> kwa hilo ni nani hasa, maanake naona na muda okay. Na vilevile unakimbia kwelikweli. Naam. Okay. mimi mtu naye muusudu ni mamangu mm. Yani kila sehemu lazima nimzungumze yule mama. Kama angefika chuo uh, angekuwa mbali sana ni mwanamke ambaye najifunza mengi sana kutoka kwake um, ku, yani huruma yake kujitoa anavyojishusha, ambavyo anafanya vitu kwa watu bila kuvikumbuka na, uh, nafkili ni moyo ambao kama Mungu atanijalia nikawa nao kwa kweli naamini ntakuwa tu ni mwanamke mzuri sana duniani yeah. Hivi mamako kama haujali kuzungumza uh, hadharani mm -hmm. mna, mna watoto wangapi labda mm -hmm. katika familia yenu sisi kwetu tuko watano. Mimi ni uh, watatu na ndo msichana wa kwanza, na kaka zangu wawili wa kwanza naitwa James, wa pili uh, Kenneth, na wadogo zangu wa kike wawili, moja naitwa Catherine, moja Lilian. Tuko watoto watano, wa kike watatu, wa kiume wawili. Baba yetu alishatangulia mbele ya haki, uh, lakini naweza nikasema ni familia ambayo kwa kweli tumekuwa katika hofu ya Mungu, tunapendana sana, lakini naamini yote kwa sababu tulikuwa tuna misingi ya wazazi ambao tunaona wanaheshimiana pamoja na tofauti pamoja na hali ambayo tulikuwa nayo na na kwa hilo hilo basi uh, kwa hivyo mamako amewalea vizuri yes. Na ndio sababu unasema yeye ndiye mfano mwema yes. Na kwa hilo hilo, kwa hivyo wale wasichana ambao wanakusikiliza, maana yake kama nilivyojua, sikujua mpaka mm. tulipoingia pana, ili kwamba wewe ni mwanasheria, kwa hivyo ni mtu ambaye labda unaweza unaweza kutoa ushauri kwa wasichana ambao wanakuangalia, wanaona yale unayofanya mm. ukatoa ujumbe kwao mm -hmm. ungewaambia nini kwa sasa hivi? Mimi nafikiri ninachoweza kuambia ni kwamba hakuna kitu kizuri duniani kama ukiwa ni msichana ambaye uh, una elimu yako, una vitu vyako ambavyo umevitafuta mwenyewe. Uh, mara nyingi sana katika jamii zetu siyo, niseme kwa bahati mbaya sana, wasichana wengi tunakuwa tukijaribu kutafuta uh, ndoa au watoto kama ndo iwe kitu cha kutufanya tujione tumekamilika. Lakini naamini kama uh, wasichana wengi tutachagizwa kutafuta maendeleo yetu binafsi. Hata tunapokutana na wenzetu, tunakuwa tunatengeneza familia bora. Alafu msichana aliyekuwa na elimu hawezi kuacha watoto wake wakae nyumbani, hawezi kuacha watoto wake wawe na afya mbaya. Kwa hiyo hata ile mzunguko wa umaskini bila kugundua, huwa unapungua. Kwa mimi nachoweza kusema ni kama uko shuleni, shika elimu, hivi vitu vingine vyote vitakuja baadaye. Kama hauko shuleni, jitafuta namna ya kujiendeleza, yaani usiridhike na hapo ulipo ulipo yani, tafuta namna kujiendeleza. Alafu siku zote nasema msichana mwenye ndoto ni moto. Kwa hiyo kuwa na ndoto yani, usiwe, usiwepo, usiwepo, usiwepo, usiwepo, tu yani, eh, kuwa na ndoto yani. Basi huyo alikuwa ni Rebeka Gyumi, mwanzilishi na mkurugenzi wa Msichana Initiative, ambaye jana alipata tuzo ya bodi ya Globalize ya hapa Marekani na tulikuwa naye hapa eh, Washington DC kuweza kuzungumza maswala mbalimbali hususan kabisa yakiwa ni kuhusiana na masuala ya wasichana na wanawake. Mimi naitwa Diligongo, mwenzangu mimi ni BMJ Mridhi kutoka Washington DC, tunakuambia shukran sana.