Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Mahakama moja ya kijeshi katika mji wa kaskazini wa Somalia wa Bosaso leo Jumatatu mahukumu kifo washukiwa saba wa kundi la wanamgambo la Al-Shabab. Abdi Fatah Haji Aden, mwenyekiti wa mahakama ya kijeshi ya Puntland anasema jeshi limethibitisha kuwa sehemu ya mauaji ya watu hali ya juu dhidi ya maafisa wa Puntland imefanyika. Aden awali aliwashutumu wanamgambo kufanya mashambulizi ya pamoja dhidi ya maafisa wa Puntland. Baada ya mahakama kumaliza hatua zote, ikiwa ni pamoja na usikilizaji na kutolewa kwa ushahidi, mahakama inawahukumu watu hawa kifo. hawa ni watu saba, Adina alisema. wanaweza kukata rufaa ndani ya siku saba wanaweza kukata rufaa ndani ya siku thelathini, kumradhi la sivyo, hatua itatekelezwa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya mkutano wa dharura hii leo kuhusu Korea Kaskazini kufanya majaribio ya kombora Marekani, Korea Kusini na Japan waliomba kikao hicho ambacho kimepangwa kufanyika jioni. Korea Kaskazini ilirusha kombora hilo jana Jumapili asubuhi, na maafisa wa Korea Kusini wanasema lilisafiri kiasi cha kilomita 500 kabla ya kutua katika pwani ya Japan. Huko Korea Kaskazini, shirika la habari la serikali ya nchi hiyo KCNA lilisherekea jaribio hilo katika kile walichokiita silaha mpya ya kimkakati ya Korea Kaskazini na kutamba kwamba ilisimamiwa na kiongozi mkuu Kim Jong Un. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe alilaani kitendo hicho na kusema kuwa kamwe hakiwezi kuvumiliwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VFM Bujumbura Burundi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hii leo amesikitishwa na Marekani kukataa chaguo lake la mwakilishi ajai wa Libya kutoka Umoja wa Mataifa. Alimtaja waziri mkuu wa zamani wa Palestina Salam Fayad kama mtu maridhawa kwa kazi mwafaka katika wakati mwafaka. Marekani ilizuia uteuzi wa Fayad siku ya Ijumaa, huku balozi wa Marekani kwenye umoja wa Mataifa Nikki Haley akisema katika waraka wake kwamba Marekani imesikitishwa na uteuzi wa Fayad. Kwa muda mrefu umoja wa mataifa umekuwa ukiendelea upan, ukiegemea upande wa Palestina na kuwaumiza washirika wetu wa Israel. Alisema Heili. Guterres amesema kutoweza kumteua Fayad ni hasara kwa hatua ya amani nchini Libya na watu wa nchi hiyo. Rais Donald Trump wa Marekani amekuwa na mazungumzo ya kwanza kwa simu na viongozi wa Afrika hii leo, akizungumza na Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria na Rais Jacob Zuma wa Afrika ya Kusini. Maafisa wa Nigeria na Afrika ya Kusini wanasema mazungumzo hayo yaliombwa na rais wa Marekani ambaye hadi hii leo hajasema mengi kuhusu masuala ya Afrika au kutaja masuala ya Afrika. Ofisi ya rais wa Nigeria inaeleza kwamba Trump na Buhari walizungumza juu ya masuala ya ugaidi na kumweleza kwamba Trump alimhakikishia Buhari kwamba Marekani iko tayari kufikia makubaliano mapya na Nigeria kuhusiana na silaha za kijeshi. Kwa upande wa ikulu ya Afrika Kusini, taarifa inaeleza kwamba viongozi wawili walithibitisha dhamira yao ya kuimarisha ushirikiano mzuri kati ya nchi zao mbili. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kaa tayari kuungana naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nam basi msikilizaji, leo kwa undani tutaangalia suala la siku ya redio duniani, hali kadhalika ukamataji holela wa wahamiaji unaoendelea hapa nchini Marekani. Basi nitakuwa naye mwenzangu Abdu Shakur Abud katika siku ya redio duniani, lakini hivi sasa tukiangalia suala la ukamataji holela wa wahamiaji unaoendelea hapa nchini ni kwamba Uh, takriban uh, majimbo kama sita hivi yanashuhudia yana, yana, yana ya ukamataji holela wa wahamiaji kutoka sehemu moja hadi nyingine. Kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa waandishi wa VOA, ni kwamba zaidi ya watu 160 wamekamatwa kutokana na makosa mbalimbali mbali, ambapo mwisho wa makosa yote wanaonekana watu hao ni kwamba walikuwa wakiishi hapa nchini kinyume cha sheria. Na jana pia ukamataji uliendelea huko katika jimbo la New York. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mkazi wa New York, Ibra Nyagali, na kutaka kujua hali ilivyokuwa katika eneo hilo la Queens, New York. Kwa hapa New York jana, siku ya Jumaapili, kulitokea mshike kama huo maeneo ya Roosevelt pale Queens. Hapa Roosevelt ni kituo kikubwa, panajulikana kama Roosevelt Avenue Junction ambacho kuna kituo kikubwa sana cha treni ya namba saba inayotoka downtown Manhattan kuelekea upande wa east huko Queens. Ilikuwa ni mshike mshike kutokana na hawa watu walivamia bila hata kujua, na ukizingatia ni siku ya Jumapili, watu wengi labda wametulia majumbani kwao, kunakuwa na watu wachache wachache tu wanatembea, lakini hao wakasema leo ni siku ya kwenda kuangalia nini tutakachokipata huku, na mazumuni ya safari yao hii kwenda maeneo haya ni kukamata wale ambao wanaishi kinyume cha sheria katika nchi hii ya Marekani, hasa maeneo haya ya New York, na hili eneo ni kuna watu wengi sana immigrant kutoka sehemu mbalimbali, na walipofika huko maafisa wa uhamiaji waliwapata hao watu wanaowatafuta ama nini hasa walichofanikiwa maafisa hawa walivyofika eneo hili la Queens. ah, maeneo ya Rosette, walifanikiwa kushika watu arobaini, na watu hawa arobaini waliwashika wakiwa wanazurura katika hayo maeneo, na ikum, kam, kwa kumbukumbu zangu pia najua sana kama hili eneo mara kwa mara watu kama hawa wa immigration wanajitokeza sana kwenda kuwatafuta watu, kwa sababu ni sehemu maarufu sana kwa hapa New York kwa watu ambao wanatafuta vitendea kazi vile ambavyo si vya halali. Kwa hiyo ni rahisi sana kwenda maeneo haya, kwa sababu ni sehemu ambayo inajulikana, ni rahisi kuweza kuwakamata watu wanaojihusisha na mambo hayo ya kutengeneza vibali visivyo vya halali, ama wale wanaoishi kinyume cha sheria na hujishughulisha kwa shughuli hizo ili kujipatia kipato cha kuwaendeshea maisha yao ya kila siku na hii leo tunavyozungumza eneo hilo la Queens, uh, hali iko vipi? Shughuli zimerudi kama kawaida? Wananchi bado wanafanya shughuli zao kama kawaida, au pamekuwa na hofu ya hapa na pale? Ingawa pana hofu ya hapa na pale, lakini watu hawawezi kushindwa kujishughulisha na shughuli hii zao za kila siku, kwa sababu ukiangalia, si watu wote ambao wanajihusisha na vitu hivyo. Wapo watu ni wasasi na wanafanya shughuli zao kama kawaida, ila wale wachache ambao wanajishughulisha, wanajishughulisha kufanya vitu ambavyo vivyo vinakuwa kinyume na sheria, ndiyo huwa inakuwa shida kwao kwa hiyo labda wao leo hawawezi kupatikana pale. Wanaoishi kwa arali na wanafanya kazi zao vizuri bila matatizo, wanaendelea na kazi zao kama kawaida, kwa sababu ni swala ambalo wamesha alizowea kuliona katika maeneo hayo. Na ukiachia sehemu hiyo ya Louisville Avenue, pia mambo kama hayo yalitokea sehemu nyingine ambayo inaitwa Island. Hiyo pia ilikuwa siku ya Jumamosi ambapo watu watano walikamatwa. Je, unafahamu kwamba baada ya watu hao kushikiliwa waliachiwa, au ni taarifa zipi ulizo nazo zaidi kuhusiana na watu hao waliokamatwa? Ni moja kwa moja wanapelekwa ni wanapelekwa kituoni kwa ajili ya kufuatilia uhalali wao wa kuishi hapa na sheria ziweze kuchukuliwa, kwa hiyo sio kama wanachukuliwa na wana kuhojiwa pale pale. Wakishachukuliwa wanapelekwa moja kwa moja kwenye vituo vya uh, vya polisi na kuendelea na prosesi zingine, kujua jinsi gani, yani, wanavyoishi na mambo mengine kama hayo, ili aweze kuchukua mkondo wake. Kwa hiyo mpaka hapa tunavyoongea sasa hivi hawa watu bado wako ndani na hatuwezi kujua hatima yao itakuwa vipi mpaka wenyewe wahusika watakavyolishughulikia hili swala na kulitolea maamuzi. Shukran sana Ibra Nyagali kutoka huko New York. Basi msikilizaji, katika kufuatilia suala hili la ukamataji wa wahamiaji unaoendelea hapa nchini, ambapo kwa mujibu wa idara ya uhamiaji unasema kwamba ukamataji huu unawalenga wale ambao ni wahalifu na watu wanaoishi nchini kinyume cha sheria. Nimezungumza na wakili wa masuala ya uhamiaji Jafet Materu kutoka jimbo la North Carolina na nikamuuliza, je, ukamataji unaofanyika hivi sasa una tofauti vipi na ule uliokuwa ukifanywa wakati wa utawala wa Obama, ambapo wahamiaji haramu walikuwepo wengi na wahalifu walikuwa wengi, lakini hawakuwa na hofu ya maisha yao kama ilivyo hivi sasa. Ningependa kusema katika wakati wa Obama, Obama alikuwa anasub, eh, serikali yake inasubiri kushika watu ambao tayari wame- uh, wako katika jela kwa sababu moja au nyingine, watu ambao wamekamatwa na na uh, serikali za state. Lakini sasa vile Trump amefanya, ameongeza sasa, ikawa si lazima mtu atawe jela mtu yoyote ambaye amefanya ame, ame hatia yoyote na awe ameshtakiwa ame, ame hakushtakiwa, uh, amehukumiwa hakuhukumiwa. Sasa wa, kila mtu sasa hapo yuko katika katika tabu yeah, lakini wakati wa, wa Trump, Trump amefanya ameongezea sasa hiyo net ikawa kubwa zaidi, na amewapatia hawa wafanyikazi wa askari wa ICE amewapa pawa zaidi ya zile za Obama. Kwa hivyo sasa, mtu yoyote anaweza kushikwa mahali popote, na na bila yani, si kama zamani ambapo Obama alikuwa na mwelekeo fulani ambao alikuwa amewapatia ame, ame askari wake. Sasa askari wanaweza kuenda popote, wanaweza kushika mtu mahali popote na kwa sababu yoyote ile kama ulivyosema kwamba ukamataji huu unaofanyika katika utawala wa Trump umekuwa na nguvu zaidi ukilinganisha na utawala uliopita sasa kwa hivi sasa ambapo mtu anaweza akasimamishwa kwenye gari lake na akahojiwa vitu ambavyo pengine zaidi ya kile ambacho polisi amemsimamisha je hii ni halali au si halali, si halali. na sifikiri kuwa wameambiwa wafanye hivyo kwa sababu inate, askari wa state hana ruhusa yoyote ya kuuliza mtu uh, hali yake ya uhamiaji. Okay, kwa hivyo kama mtu tuseme, amesimamishwa kwa sababu ya kuendesha gari kwa kasi zaidi, ama amefanya accident ama amefanya kosa lingine la barabarani, polisi wa state yaani, yule polisi wa tuseme, wa North Carolina, polisi wa New York, polisi wa Maryland hawezi kuuliza mtu hali, hana haki ya kuuliza mtu a, hali yake ya uhamiaji. Lakini ikiwa kutatokea jambo lolote, huyo mtu akamatwe, apelekwe kwenye jela. Sasa akiwa ndani ya jela watu wa, wa serikali ya kitaifa wanaweza kufu, ku, ku, ku, kugundua kuwa yuko pale na wakamfuatilia wakaanzisha wakaanzisha, uh, uh, nini, eh, kumwondoa katika nchi hii. Kwanza ningependa wasikilizaji wako wote wafahamu hivi, hii nchi ina sheria, sio kuwa ati vile president amesema ndio sheria, kwa sababu umeona hata juzijuzi president uh, nini ile zile oda zake zi, zi, zingine zimesimamishwa na zi, kuna nyingine mimi nafikiri zitasimamishwa, kwa sababu hata nikiangalia hii oda ambayo ametoa hapa hii ya kuondoa watu ambao tumekuwa tunasema nimeisoma nikaona, sehemu zingine hapa zinasema kuwa kuna state ambazo eh, at, atazilazimisha zi, zi, zi, zisaidie serikali kuondoa watu. Amesema atapunguza pesa kwa m, serikali zingine za state ambazo hazija nini, na amepatia state kazi za kutafuta wale wahalifu na nini. mimi kwa mimi kwa kwa vile navyojua kisheria mi naona hizo hiyo si sheria, na hizo sheria sio si, si sheria ambazo zinaambatana zina, zina na katiba. Kwa hivyo mi nafikiri hii sheria ina matatizo mengi sana, lakini nafikiri ni vile hakuna mtu ameenda kotini ku contest. Jambo la pili, ningependa watu wajue ni kuwa kila mtu ana haki ya kuonana na jaji. Usijaribu kusaini kitu chochote ambacho utapewa na askari wa isa kuambia tia saini hapa, alafu tuta tutakusaidia. Huyo mtu hajaja kukusaidia, usitie saini mahali. Kwa hivyo nitawapatia miongozo minne hapa ya kufuatilia. Namba one, ukio aska mtu yoyote akikugongea mlango wako, aseme yeye ni askari, usifungue mlango, kwa sababu hana haki ya kuingia kwa nyumba yako mpaka awe na warrant lakini wewe ukimfungulia mlango aingie, atasema wewe ulikubali kwa hiari yake, akaingia akakushika. Kwa hivyo askari akigonga mlango, mwambie weka warrant chini ya mlango niione, ndio mimi nitatoka, otherwise sifungui mlango. Okay, una haki hiyo. Namba two, si lazima useme chochote. Askari yoyote akikushika mahali popote huko nje ama wapi, akikuuliza maswali, unyamaze, sema I plead the fifth amendment ya katiba ya United States, sitasema kitu. Kwa hivyo usiseme kitu, usijibu maswali, usifanye nini. Wewe uwe na namba yako ya wakili kwenye mfuko, okay. Tatu, usitie saini karatasi yoyote utakayopewa na hao askari yoyote ile, hata kama amekuambia sema saini hapa, kuwa useme hili ni jina lako. Usiweke saini kwa document yoyote, wewe sema unataka kuonana na jaji na unataka kuonana na wakili, hao mambo mawili mimi nataka kuonana na jaji, nataka kuonana na wakili kabla sijaweka saini. Nipe karatasi nikae nayo, lakini sitaweka saini. Jambo la nne, ukiwa u, u, u, u, u, u, watu wakikuvyogea wakiku kwa nyumba yako uhakikishe umeelewa kila kitu ambacho kimeendelea pale. Eidha uwe na mtu mwingine hapo asikize kila kitu. Anaweza jua ni watu wangapi walikuja, namba zao zile wameweka kwenye shati, shati huwa zina namba zao, ni ngapi wamekuja, na gari aina gani. Kila kitu mt, kila mtu awe anaweza kueleza vizuri, nani alikuja na hili kwa vipi, kwa sababu ikiwa wamekiuka e, sheria katika ile hali ya kukushika, tukifika kotini, hiyo hali, hizo karatasi na kila kina, ushahidi wote unaweza kutupwa nje. Kwa hivyo ni vizuri watu wa, waelewe wajue kila kitu ambacho kimefanyika wakati wa kukamatwa. Jambo la tatu Uka uwe na, na wakili wako kabla mambo haya hayajafanyika. Kwa hivyo wewe, kabla hujapata tatizo lolote, utafute namba ya wakili wa immigration ukae nayo, uhakikishe wakili wako anakujua wewe, anajua unaishi wapi na nini, ili jambo lolote likitokezea mtu mwingine apige simu aseme, fulani ameshikwa na ameshikwa saa fulani na askari fulani na ameshikwa mahali fulani, ndiyo wakili anaweza kukimbia kotini akatengeneza aka makaratasi ikawa akazuia wewe kuondolewa. Ni wakili Jafet Matemo, anayehusika na masuala ya uhamiaji hapa nchini Marekani, kutoka jimbo la North Carolina. Na msikilizaji, basi katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tunaangalia siku ya redio duniani, siku ya redio duniani ambapo msikilizaji, kwa mara ya kwanza basi, historia ya redio inaonyesha kwamba ilianza kurushwa hewani Januari 13 mwaka 1910. Redio ni kitu muhimu sana kwako binadamu. Redio ni kitu ambacho kinakupa mawasiliano yale ambayo pengine hukuyafahamu lakini kupitia redio unaweza kufahamu jambo hili na jingine basi. Kukuendeshea sehemu hii ya pili ya siku ya redio duniani, nipo na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Abdu Shakur, basi kama tunavyofahamu, siku hii ya redio duniani imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka Februari kumi na tatu na kila mwaka kumekuwa kuna kuna kuna theme au kauli mbiu tofauti, ambapo kauli mbiu ya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba inasema redio ni wewe, ambapo tukiangalia kauli mbiu ya mwaka jana wa elfu mbili kumi na sita inasema redio katika wakati wa dharura na majanga. Mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ni kauli mbiu ilikuwa ni vijana na redio. Hizi ni takwimu kulingana na mtandao wa redio duniani. Haya basi, Abdu Shakur, hebu tueleze basi, siku hii ina umuhimu gani kwa jamii na jamii inaifaidika vipi? Naam, asante sana mkamiti. Bila shaka kama ulivyosema, kauli mbiu ya mwaka huu ni redio na wewe, wewe jukumu lako unafanya nini? Kwa hakika kabla ya kuzungumzia kauli mbiu ya hii leo, inabidi tukumbushe siku hii imetayarishwa kwa nini na kwa sababu gani. Takumbuka kwamba ni siku ambayo shirika la elimu na sayansi la Umoja wa Mataifa UNESCO iliomba baraza kuu la Umoja wa Mataifa kukubali tarehe hii, tarehe kumi na tatu Februari mwaka 1910 ndipo mara ya kwanza redio ya umma ilipotangaza, na tarehe kumi na tatu inakumbukwa kwa hivyo UNESCO ilipowasilisha ombi hilo kwa baraza kuu la umoja wa mataifa wakakubali, na kwa hivyo toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili ndipo siku hii muhimu ikachaguliwa na ndo inasherekewa tangu wakati huo. Kwa hivyo tunaweza kusema ni karibu miaka minne tangu siku hii kuadhimishwa, na umuhimu wake ni kwamba utaangalia katika hali inayokwenda katika uh, utandawazi hivi sasa, redio polepole iko kama inatoweka. Watu zaidi wanategemea saye, zaidi mitandao ya kijamii, wanategemea televisheni na bila shaka wanategemea video na kadhalika. Kwa hivyo redio inakuwa ni jambo ambalo lilikuwa la zamani, lakini bado redio ni chombo muhimu kabisa kuwafikia hasa watu wa vijijini. Mamilioni ya watu hawana umeme hawana njia nyingine ya kupata habari. Kwa hivyo shirikisho la kimataifa la ua, mawasiliano IUT imeamua kuchukua uongozi katika kuendeleza swala hili la kusherekea siku ya redio duniani, ambapo inawahamasisha watu kuweza kuona mchango gani redio inatoa kwa jamii. Kwa hivyo tukija katika kauli mbiu ya mwaka huu, ambapo wanasema redio is you, redio ni wewe mwenyewe, kwamba wewe redio yenu inaweza kuwa vipi nzuri? Maanake inabidi uangalie, kuna redio za umma, redio za jamii community radios, na vile vile redio za biashara na kadhalika. Kwa hivyo, vipi redio ya umma inaweza kufikisha mawasiliano na kutoa habari muhimu za kweli kwa wananchi kuweza kuwapa habari muhimu ambazo zinawahusu na vilevile vile, wanasema kwamba kauli mbiu ya mwaka huu ni kuona ni redio gani inaweza kuwahusisha wasikilizaji zaidi kwa karibu katika matangazo yake na kuwafaidisha katika habari wanazozitoa. Abdu Shakur, umezungumzia suala la redio za umma na redio za biashara. Katika pekuapekua yako uliyokuwa nayo hapo kuna tofauti gani? Tofauti ziko kubwa. Tofauti za redio ya umma, bila shaka, kama tunavyojua, ni kwamba ni redio ambazo mara nyingi zinadhaminiwa na serikali ambazo zinafanya kazi kwa serikali. Ukiangalia Sauti ya Amerika ni redio ya umma, manake inagharimiwa na serikali ya Marekani. Na ukizungumza redio ya biashara, ni redio ambayo inategemea biashara kabisa, ni watu binafsi wanaoendesha au kampuni binafsi wanaoendesha biashara, na hao kazi yao ni maslahi yao, kuona vipi matangazo yao wanaweza kupata pesa jiendesha na kujitajirisha, lakini redio ya umma lengo lake kubwa ni kutoa habari za kweli sahihi ambazo zitaelimisha watu na kuwajuza watu mambo chungu nzima. Kama ulivyosema, mwaka jana alikuwa akizungumzia swala la redio wakati wa dharura na maafa, ni kwamba watu wengi, pakitokea dharura, mitetemeko ya ardhi, umeme hakuna, lakini redio ukiwa na betri yako unaweza kujua kitu gani kinatokea katika eneo la mbali. Kwa hivyo redio ya biashara, bila shaka si eneo. Nenu utakuta ni redio moja ya biashara watatangaza, lakini inakuwa na tofauti kubwa sana, wanalenga zaidi upande wa biashara, watapata vipi habari kuweza kupata matangazo ya biashara. Kwa hiyo tunaposema redio za umma, ni kwamba hizo haziingizi kabisa matangazo, zenyewe zinakupatia habari tu muda wote No, redio za umma zinaweza kuingiza matangazo, matangazo ambayo sio ya biashara, matangazo mengine, ambapo ni matangazo ya kuwaarifu watu mambo mbalimbali, ambapo tunasema redio ya umma haitii haifanyi kazi kupata faida ya kifedha. Ndo tofauti moja kubwa yake kabisa. Na redio ya umma ni redio ambayo inatumikia wananchi zaidi kuliko redio ya biashara. Redio ya biashara inawavutia watu, kupata watu wengi waweze kuisikiliza, ili wale wateja wanaotoa fedha kwa sababu ya matangazo wanaweza kuisikiliza, wanaona kwamba redio hii ni nzuri, tunaweza kuwekeza mahala hapa tukaweka fedha fulani kuchangia katika redio hizo. Kwa hivyo, siku hii ya redio duniani, kama inavyosemekana, ni kwamba redio au shirikisho la redio za umma kule Hispania ndio ilianza siku hii na kuhamasisha kwamba lazima pawe na na siku ambapo watu watakumbuka umuhimu wa redio, namna redio ilivyotumiwa miaka ya nyuma na redio iliyoweza kuleta, tuweze kusema mta, utandawazi. Utandawazi huu umeweza kusaidiwa kutokana na mawasiliano yaliyokuwa ikifanyika katika redio. Hivi tunavyozungumza, Abdu Shakur, sauti ya Amerika VOA inaadhimisha miaka sabini na mitano. Nini tunachofahamu katika siku hii ya redio duniani ukilinganisha na miaka hii sabini na tano ya VOA? Uh, VOA 75 ni wakati ambapo inaadhimisha ni yes, Februari mosi mwaka 1942 wakati sauti ya Amerika ilipoanza, na ilianza katika lengo la kutoa habari kwa usahihi kabisa, kwa habari ambayo ni ya kweli na kuaminika, na kuwa ni chanzo cha kupata habari za kuaminika kutokana na matangazo yake ambayo ni sahihi na ambayo hayapendelei upande wote. Kwa hivyo kwa muda wa miaka sabini na tano sauti Amerika imepanuka imekwenda na ku ilianza kwa Kiingereza na hivi sasa sauti Amerika inatangaza kwa lugha arobaini na saba Kiswahili ikiwa ni mojawapo ambapo mwaka huu tutaadhimisha miaka hamsini na tano tangu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kuanza. Kwa hivyo unakuta kwamba Sauti ya Amerika imekuwa ikitangaza mambo mbalimbali kuanzia wakati wa vita, kuanzia wakati wa amani, ukiangalia kwamba Sauti ya Amerika imechangia mambo mbalimbali mbali katika sehemu mbalimbali mbali za Afrika na ulimwengu unaoendelea, ulimwengu wa tatu, ambapo Sauti ya Amerika imekuwa kwa sehemu fulani ikitoa habari za sahihi kwa sababu itakuta kwamba kuna redio za kimataifa ambapo zinashindana. Utakuta redio kutoka Uingereza au BBC au redio ya Ufaransa, Radio France International, au redio ya Moscow au ya China. Kwa hivyo kila mmoja anatoa kulingana na masilahi ya nchi ile. Kwa hivyo sauti ya Amerika daima imekuwa ikitoa habari kulingana na ukweli, kulingana na katiba yake kwamba inatoa habari za kuaminika zenye duru za kuaminika na sahihi kabisa. Nashukuru sana Abdu Shakur Abudi. Basi wakati tunasherekea siku ya redio duniani, Sauti ya Amerika pia ina vipindi mbalimbali ambavyo vinakuelimisha na kukuburudisha wewe msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ikiwemo kipindi cha Kwa Undani. Basi mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku ya leo, ambapo tulikuwa tukizungumzia siku ya redio duniani nikishirikiana naye Abdu Shakur Abudi. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC.