Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wabunge wa Marekani wa vyama vyote vya kisiasa wamesema wameidhinisha kujiuzulu kwa Michael Flynn kama mshauri wa usalama wa taifa na kumsihi Rais Donald Trump kuweka mtu mwenye kuwa makini kwenye suala la usalama wa taifa. Sheria ya Marekani inazuia raia wasioidhinishwa kufanya mashauriano na serikali za kigeni. Seneto wa kujitegemea Angus King kutoka Main alieleza kwamba Flin alizungumza na balozi wa Russia wakati wa siku zilizokuwa na mkanganyiko kwenye utawala wa Obama. Baraza la Seneti hapa Marekani linatarajiwa kupiga kura leo kwa ajili ya kuidhinisha uteuzi wa Rais Donald Trump kwa mkurugenzi wa zamani wa mchezo wa mieleka Linda McMahon kuongoza idara ya biashara ndogondogo ndogo. McMahon amepita utaratibu wa kiwango cha uidhinishwaji kwenye baraza na sasa anasonga mbele kwenye hatua nyingine. Yeye na mumewe Vince McMahon walianzisha na kujenga kampuni kubwa maarufu ya mchezo wa burudani wa mieleka na walikuwa wafadhili wakubwa katika kampeni ya Trump. Wakati huo, jana baraza la Seneti liliidhinisha uteuzi wa Rais Trump kwa waziri wa fedha, mkurugenzi wa zamani wa Wall Street, Steven Mnuchin kwa kura 53 dhidi ya 47. muda mfupi baada ya Mnuchin kuidhinishwa, aliapishwa kwenye ikulu ya Marekani White House na Makamu Rais Mike Pence ambapo Rais Donald Trump pia alihudhuria sherehe hizo na alimsifia kiongozi huyo akisema, mfumo wa fedha wa taifa letu lipo kwenye mikono mizuri. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Jaji mmoja wa mahakama ya serikali hapa Marekani ambaye alisitisha kwa muda amri ya kiutendaji ya rais Donald Trump ya kuzuia wahamiaji kuingia nchini aliamua Jumatatu kwamba kesi inayopinga marufuku yenyewe itaendelea, wakati jaji mwingine aliitoa uamuzi mpya wa kupinga utekelezaji wake katika jimbo la Virginia. Jaji wa mahakama wa wilaya James Robert aliamua mwanzoni mwa mwezi huu kwamba watu kutoka nchi ya Somalia, Sudan, Libya, Yemen, Iran, Iraq na Siria ambao wana viza halali ya kuingia Marekani wanaweza kuingia Marekani, na mpango wa kitaifa wa kuwaruhusu wakimbizi kuingia unaweza kuendelea wakati mahakama inafikiria kama amri ya rais Trump ni halali kisheria. Katibu mkuu wa shirika la NATO Jens Stoltenberg amesema mapema kwamba mkutano wa mawaziri wa ulinzi kutoka shirika hilo utaangazia umuhimu wa wanachama kuongeza kiasi cha fedha wanazotumia katika masuala ya ulinzi. Ameyaambia wanahabari huko Brussels kabla ya mkutano huo kuanza kuwa mataifa wanachama yaliongeza matumizi ya ulinzi kwa dola bilioni kumi mwaka uliopita, lakini kwamba ni mataifa matano tu kati ya 28 wanachama waliofikia kiwango cha kutenga asilimia mbili ya mapato yake kwa ajili ya ulinzi. Rais wa Marekani Donald Trump, wakati wa kampeni yake alizomea mataifa wanachama wa NATO kwa kutochangia shirika hilo fedha zinazohitajika. Wakati mmoja aliashiria kuwa huenda Marekani isisaidie mataifa yasiyochanga fedha mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Michael Flynn amejiuzulu kufuatia kuenea kwa ripoti kwamba aliwapotosha maafisa wa utawala wa Trump, ikiwa ni pamoja na makamu rais Mike Pence kuhusu mawasiliano yake ya simu na maafisa na Rusia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha kwa Undani. Ukiongozwa naye Harrison Kamau. Hii ni kwa undani toka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, kukuletea Kwa Undani hivi leo ni naye Kennes Bwire akiwa kule Kampala, Uganda, na vilevile vile mwenzangu Sandey Shomari. Karibu sana. Naam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia swala la wakimbizi kutoka mataifa jirani na Uganda ambao wanasemekana kuongezeka kila uchao nchini humo. Kwa mfano, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa tarehe nane mwezi huu na gazeti la US Today una takriban wakimbizi elfu mia saba wanaoishi nchini Uganda kutoka Sudan Kusini pekee kutokana na mapigano ambayo yamekuwa yakishuhudiwa nchini humo. Mamia ya maelfu wameuawa, huku zaidi ya karibu milioni mbili wakitorokea katika nchi jirani. Mwishoni mwa mwezi Desemba, idadi ya wakimbizi waliokuwa wakiingia kutoka Uganda ilishuka kwa kiwango kikubwa, kwa kuwa kulikuwa na fununu kwamba kambi nyingi zingefungwa kabla ya Krismasi. Wakati hilo likikosa kufanyika, basi wakimbizi wanaoingia nchini humo wameongezeka maradufu. Kwa mfano, elfu ishirini na nane wakiingia mwezi Disemba pekee, ikikadiriwa kuwa uh, karibu elfu nne mia tano walikuwa wanaingia kila siku. Mapigano kati ya serikali na waasi katika jimbo la kusini mwa Equitorio pia yamesababisha wimbi kubwa la wakimbizi wanaoingia Uganda. Charli Yegsley ambaye ni msemaji wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi nchini Uganda anasema kuwa hali inaendelea kudorora huku ikitarajiwa kuwa zaidi ya wakimbizi elfu tatu kutoka Sudan kusini wamo njiani kuingia ndani ya kambi zilizoko Uganda. Kabla ya kuzungumza na Kenneth Bwire kutoka Kampala, hebu tujifahamishe kuhusu suala hilo kupitia ripoti aliyoituma hapo awali. Wilaya tano kaskazini mwa Uganda sasa zimekuwa makao ya wakimbizi kutoka Sudani kusini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Burundi. Katika kipindi cha mwaka mmoja, serikali ya Uganda inaripoti kwamba kambi tano kubwa zaidi za wakimbizi zimejaa kuzidi kiasi na sasa kambi ya sita imefunguliwa. Kambi hiyo ya Imvep yenye uwezo wa kuwapa makao ya muda wakimbizi 1125 imeanza kuwasajili wakimbizi kuanzia siku ya Jumatatu. Shirika la World Vision lina jukumu la kuwasajili na kuwapa lishe wakimbizi hao. Moses Mkitaleh ni afisa wa shirika la World Vision nchini uganda tumekuwa tukipokea wakimbizi mia tisa kila siku tangu mwezi julai mwaka jana elfu mbili kumi na sita uh, kwa sababu ya idadi kubwa serikali ya uganda uh, imelazimika kufungua kambi ya sita ya wakimbizi, wakimbizi wilani arua itakayowapa makao wakimbizi elfu mia moja ishirini na tano kambi za wakimbizi ziliundwa kuwapa makao wakimbizi elfu hamsini kila moja lakini kwa sasa kila kambi ina zaidi ya wakimbizi elfu sabini na tano. Serikali pia imetangaza kufungua kambi ya saba yenye uwezo wa kuwapa makao wakimbizi elfu mia moja katika wilaya ya Lamu, kwa matarajio kwamba kambi ya sita itajaa katika siku chache zijazo. Tatizo kubwa kwa wakimbizi sasa ni maji na chakula kutokana na kiangazi. Tukizingatia hesabu za UNHCR, Uganda sasa ina idadi kubwa ya wakimbizi kote barani Afrika. Kambi ya Bidibidi ndiyo ya pili kwa ukubwa duniani baada ya ile ya Dadaab nchini Kenya. Hii imeleta matatizo katika utoaji wa huduma kama maji, chakula na mengine Waka Wakati huo huo, serikali ya Marekani kupitia kwa balozi wake nchini Uganda, Deborah Malak, imetoa msaada wa dola milioni 25 kuwasaidia wakimbizi wanaoishi nchini Uganda, huku wizara ya kuwashughulikia wakimbizi ikitoa taarifa kwa vyombo vya habari kwamba serikali ya Burundi imeomba raia wake wanaoishi Uganda kama wakimbizi kurejea makwao. Idadi ya wakimbizi inaendelea kuongezeka kutokana na vita na hali ya hofu ya kuzuka vita nchini Sudani kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kenneth Bwire, sauti Amerika, Kampala. Asante sana uh, Kenneth Bwire kwa ripoti yako hiyo, lakini kuna maswali mengine yanayoibuka. Wakimbizi nchini humo wako kwenye kambi pekee au pia wamepenya na kuingia kwenye miji mikuu? Wanaruhusiwa hata kutafuta nyumba kuishi mijini, jinsi raia wa kawaida walivyo tu, si kwamba wamefungiwa kambini ili mradi tu wao wamesajiliwa na wamepata cheti, kwamba wanaweza ruhusiwa hata kutafuta ajira, ila tu isiwe ni ajira ya serikali na katika kampuni kubwa ambazo zinajulikana eh, kwamba hizi zinatoa ajira kwa raia. Lakini kawaida, Harison, wakimbizi nchini Uganda wanaishi maisha ya kawaida kama raia wengine, ila tu wanastahili kuishi ndani ya sheria zilizopo za taifa. Kumekuwa na madai ambayo ningetaka udhibitishe Kennes Bwire kwamba nchini Uganda uh, wakimbizi kama ulivyodokezea uh, hapo awali kwamba wanajihusisha hata kwenye biashara na wengine pia wanafanya pia ukulima. Ina maana kwamba wanapata mashamba ya kulima ama wanakodishwa mashamba bila wasiwasi wowote au tu ila tu wakiwa katika sheria za Uganda, hawana wasiwasi kama ilivyo katika sehemu zingine ama nchi zingine tofauti hizo kambi tunazozungumza sita, ya saba ikisubiriwa, ni kwamba mkimbizi anapewa mraba mita thelathini kwa thelathini ili akaweze kuishi pale na kuweza kufanya shughuli zake kidogo za kilimo na kama ana uwezo vilevile, kama anaweza njia zingine badala za kupata pesa, ni kwamba anaruhusiwa hata kukodisha kwa mtu aliye nje e, kipande cha ardhi na akaweze kutekeleza ukulima ili akaweze kujisaidia e, mwenyewe asiweze kutegemea tu yale ambayo anapewa katika kambi, iwe ni chakula, maharagwe na unga na mambo mengine, ila lakini awe na ule uwezo wa yeye kuendeleza maisha yake jinsi alivyokuwa akiishi nyumbani. Linalowekwa mkazo tu kwamba asiwe anajichukulia ni kwamba ni mmoja wa raia wa Uganda na anastahili kuwa na ule uhuru kama raia mwingine, hapana. Lakini anaruhusiwa kufanya biashara na mambo mengine ikiwemo kilimo, ila tu asivunje sheria. Hiyo ndio inafanya Uganda inakuwa tofauti na nchi zingine ambazo zinawapa makao wakimbizi kote duniani. Tumezungumza kuhusu wakimbizi wale kutafuta riziki, lakini sijui kama unajua serikali ya Uganda inakabiliana vipi na swala la elimu ya watoto wa wale wakimbizi. Je, wanaingia ama kujiunga na shule zinazoendelea za kawaida ama kuna shule maalum wanazotengenezewa kule kwenye kambi? Hapo ndipo kuna tatizo kubwa sana kwa wale ambao wanatoa huduma ya elimu. Hasa shirika la World Vision linatoa sauti kwamba hapo ndipo serikali inastahili kuangazia sana. Wanafunzi hawaruhusiwi kujiunga na wengine katika hizi shule za umma, ila tu kama mzazi ana pesa kumlipia katika shule binafsi, hapo itakuwa mpangilio kati yake na mwenye ile shule, shule binafsi. Lakini kwa sasa wanatoa mafunzo ndani ya kambi na mafunzo ambayo mara nyingi wao wanasema haiwezi kuwa zaidi ya darasa, yaani mafunzo ya darasa la tano, hivyo wengi wanasalia kukosa elimu. Na vilevile vile kuna suala la mtaala wa elimu, kwamba wakimbizi wanatoka nje, lakini mtaala wa elimu tuseme wa Sudani Kusini hauambatani na mtaala wa elimu wa Uganda. Kwa hivyo inabidi watafute mwalimu ama mmoja walio kujitolea ndani ya kambi atakayekuwa akiwafunza maswala ambayo wanafunza katika mtaala wa elimu wa nchi ya Sudani Kusini. Bwire, nchi nyingi zinazopokea wakimbizi hupambana pia ama hukumbana na changamoto za kiusalama kutokana na ongezeko la watu wenye misimamo tofauti na wanaotoka mataifa tofauti na pia watu ambao wana mahitaji tofauti na mengi sana katika maisha. Malalamishi ya kiusalama yameweza kushuhudiwa nchini Uganda mara nyingi sana hasa wale wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wakimbizi kutoka nchini Burundi, ambao mara nyingi hupenyeza hadi kuingia katika katikati mwa jiji la Kampala na kutekeleza masuala ya biashara bila kuwa na kibali ya kuweza kupata bidhaa walizokuwa wakiuza nyumbani kwao wa kama nguo na kuleta nchini Uganda. Hivyo wanapopatikana mara nyingi wanakamatwa na na kurudishwa kambili kwa lazima na kuwekwa chini ya ulinzi ya wale ambao wanasimamia kambi, kwamba wanapewa barua hawastahili kutoka nje ya kambi tena. Hivyo wa, kwa sababu, kwa sababu hiyo wengi wanajaribu wana kadhri ya wezavyo ili kuweza kutii sheria za nchi, na wanapewa vilevile vitambulisho vile ambavyo ni tofauti. Hilo ndio jambo lingine ambalo kidogo halionekani kwingine, kwamba wakimbizi wanaingia wanapewa vitambulisho sawa tu vinavyovitambulisha kama kitambulisho cha taifa, lakini hiki ni tofauti, kwa sababu wewe ni mkimbizi. Hivyo unapovunja sheria, unarudishwa ndani ya kambi, unawekwa chini ya ulinzi mkali na hauruhusiwi kutoka tena. Kwa sababu hiyo wananyenyekea sana, wale wanaotoka wanafanya shughuli zao kwa unyenyekevu na hawaingizi katika masuala ya kuvunja sheria. Bwire, hatimaye, kabla hatujaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani wakimbizi pale, awali kwenye ripoti yako ulisema kwamba kambi kwa kweli zimeongezeka, unasema kambi ya saba sasa inangojewa kubuniwa. Wakimbizi wametoka mataifa tofauti, kuna wale wa Equatorial Guinea, kuna wale kutoka Congo, kuna wengine Sudan kusini na kwingineko. Kambi zenyewe zimegawanywa kulingana na maeneo watu wanakotokea, ama wamechanganyana kutoka mataifa haya tofauti? wale wakimbizi wamechanganywa isipokuwa wakimbizi kutoka nchini Burundi waliotangulia waliokuja wakati ambapo kulikuwa na machafuko ya kujaribu kuipindua serikali ya Burundi, walifika katika wilaya iliyo karibu. Kwa hivyo hawa wengine wanaingilia katika wilaya za kaskazini mwa Uganda, lakini hii iko mbali kidogo ya karibu na maeneo ya Moyo, ipo mbali kidogo na haya mengine. Kwa hivyo wengi katika kambi hiyo wanatoka nchini Burundi, lakini pia kuna mchanganyiko wa wale kutoka nchini Somalia. Lakini hizi kambi zingine zimejaa wale kwa mm -hmm. kutoka Sudan Kusini ambao mia tisa huingia kila siku. Nashukuru sana kwa muda wako Bwire. Hakika tunaenda kuangalia kwa kina swala hili la wakimbizi nchini Uganda, ambao wanaongezeka maradufu kila kuchao. Asante sana Bwire. Karibu. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo sasa tunazungumzia kuhusu kiwango cha elimu nchini Tanzania. Kiwango cha elimu nchini Tanzania mwaka huu kimeonekana kuongezeka kidogo ikilinganishwa na mwaka uliopita wa 2015 licha ya kuwepo na changamoto nyingi zinazopelekea wanafunzi kutofanya vizuri katika mitihani ya kitaifa. Baraza la mitihani la Taifa, nekta mwezi uliopita ilitoa matokeo ya mitihani ya kidato cha nne yanayoonyesha kuwa licha ya kuongezeka kwa ufaulu katika uh, kitaifa kwa asilimia 2.44, kulinganishwa na mwaka uliopita mkoa um, wa Dar es Salaam peke yake umekuwa na matokeo mabaya ambapo kati ya shule kumi zilizoshika mkia um, kitaifa shule sita zinatoka mkoani humo, shule ambazo zote zinamilikiwa na serikali. Baadhi ya wasomi na wadau wa elimu jijini Dar es Salaam wameeleza kushtushwa na matokeo ya mitihani wa kidato cha nne na maarifa ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita waliotolea mfano mkoa wa Dar es Salaam kufanya vibaya licha ya kuwa na mazingira bora kulinganishwa na mikoa mingine pembezoni. Hivi karibuni Sauti ya Amerika ilifanya mahojiano na Profesa Emmanuel Mjema, mkuu wa chuo cha biashara CBE jijini Dar es Salaam ambaye amezungumzia changamoto zinazokumba shule za serikali za kata jijini Dar es Salaam ambazo ndizo zimefanya vibaya, huku akizungumzia umuhimu wa ukaguzi katika shule husika. Kwa hebu kwanza tumsikie uh, Profesa Emmanuel Mjema kwa naangalia kwamba ametengeneza mitaa yake vizuri, mitaliko vizuri, lakini ametengeneza lecture notes zake vizuri, skimu ya, ya kufundishia na kusha, kwamba amefundisha sangapi mpaka sangapi, na hata watoto wakienda katika madaftari yao nakaguliwa kwamba kule amefundishwa na wameandika. Na vitu kama hivi visipokuwepo, binadamu kakada atapenda kuwa hafanyi kazi kama kikuta kwamba mna mtu akufuatilia lakini ya, kuna mambo kadhaa yanayolalamikiwa na wazazi pamoja na waalimu kupelekea wanafunzi kufanya vibaya katika mitihani licha ya kuwa na shule nyingi za kata. Moja ni ukosefu wa mazingira bora ya kufanyia kazi, wanafunzi kukosa vitendea kazi muhimu vya mafunzo, na kama anavyosema Profesa Fortidas Bakuza msaidizi wa chuo kikuu cha Aga Khan tuende na mfumo unaotengeneza mazingira kwamba, kwa mfano, watoto wanawezaje kutunawezaje, kuhakikisha kwamba watoto wanapotoka nyumbani wanafika shule, na wakifika shule wanasoma, na wakitoka shule wanatoka shule wanarudi nyumbani, kwa sababu kiangalia mambo mengi yanatokea hapa katikati. Unaona, na nikwambie, shuleni hapa mjini kwa mfano, watoto wa kiume wana vishawishi vingi sana, na wanaona mtoto akiwa darasa la akiwa kidato cha pili cha tatu, anaona anaweza kuendesha pikipiki. Basi akifika kituoni, anabadilisha nguo, anaendesha pikipiki kwanza apate hela kidogo, alafu ndio anaenda shule kusoma. Sasa hii walimu wanapokusimamia taaluma, wazazi je, wanafanya nini? Naam. Uh, wakati huo huo, ripoti ya shirika la misaada la USAID kutoka hapa Marekani nasema kuwa elimu ni mojawapo ya nguzo muhimu katika ajenda za maendeleo katika serikali ya Tanzania. Shirika hilo linasema serikali imepiga hatua muhimu katika kuhakikisha nafasi sawa kwa mwanafunzi wa jinsia zote katika kiwango cha masomo ya msingi, huku idadi ya wasichana na wavulana ikiwa karibu kulingana. USAID inasema bado kuna changamoto kama vile wanafunzi kurudiarudia madarasa, kutomaliza shule na pia kukosa kujiunga na vyuo vya juu vya elimu. Vilevile kuna suala la viwango vya elimu na mchango unaopatikana kutokana na wanafunzi. Utafiti uliofanywa wa mwaka wa 2013 kuhusu uwezo wa kusoma kwa wanafunzi ulibainisha kuwa ni asilimia nane pekee ya wanafunzi wa darasa la pili wanaweza kusoma vizuri kulingana na kiwango chao kwenye viwango vya juu hali inakuwa baya hata zaidi kwa kuwa wanafunzi wanaojiandikisha kwenye kiwango cha kujiunga na shule ya upili ni asilimia 33.4 pekee na asilimia 3.2 kwenye viwango vya kumaliza sekondari. USAID mwaka uliopita ilibuni programu maarufu Tusome Pamoja yenye lengo la kufikia wanafunzi takriban ta milioni 1.4 kutoka shule uh, 3000 za msingi. Sande, Shomari, wewe mfuatilia ripoti iliyotolewa na shirika la Human Rights Watch lenye makao yake hapa Washington, Marekani, ambao wameshikilia na wametoa ripoti ambayo ilitolewa uh, leo. Je, ni lipi umegundua? Naam, Harrison, kuna mengi ambayo yamezungumzwa hapa kwenye ripoti hii ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. E, shirika hili limeangalia na kuzindua ripoti hii. Ripoti imezinduliwa leo Kamau, ikieleza tu zile changamoto ambazo wanaziona wanakumbana nazo wanafunzi nchini Tanzania, licha ya serikali ya nchi hiyo kuwepo na mfumo wa elimu ya bure, lakini wanasema kwamba kuna zaidi ya asilimia 40 ya vijana nchini humo ambao hawapati elimu iliyo bora, kwa mujibu wa ripoti hiyo Kamau. Sasa taarifa hii imetoa changamoto zilizopo nchini humo. Na moja yapo inasema kwamba hivi sasa kama unaofahamu, e, Tanzania ni kati ya nchi yenye idadi kubwa ya vijana, na vijana wake ndiyo matarajio makubwa katika malengo ya nchi hiyo kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. Sasa wanasema kwamba katika utafiti huu ni kwamba lengo ni kujua kwamba vijana hawa wanaweza kujiunga na shule ya sekondari, na kama wanaweza ni kwa kiasi gani. Sasa basi, kuna inaonekana 40 sawa na wanafunzi milioni moja hawa wanashindwa kwenda shuleni na ni kutokana na vikwazo mojawapo. Anasema kwanza, kuna tatizo la madarasa, madarasa hayatoshi. Pili wanasema kwenye shule zenyewe, sasa kuna ule mrundikano kama hao, kwamba wanafunzi ni wengi sana kuliko idadi inaweza kubebwa na hizi shule, na unakuta darasa moja limejaa wanafunzi wengi sana. Na hivyo hivyo, ripoti inasema kwamba mamilioni ya watoto wa Kitanzania na vijana hawapati elimu ya sekondari na hasa hata ile ya mafunzo stadi wanasema kwamba inakadiriwa jumla ya watoto milioni tano nukta moja wenye umri kati ya miaka saba hadi kumi na saba hawapo shuleni, ikiwa ni karibu milioni moja nukta tano waliofika tayari umri wa kwenda shule ya sekondari mm -hmm, lakini kwenye ile ngazi ya chini sasa, watoto wengi hawa wanaishia tu elimu ya msingi, darasa la kwanza hadi darasa la saba, mambo yanaishia hapo, na wanasema ni vijana watatu kati ya watano au asilimia hamsini na mbili ya idadi ya watoto hao wanaopaswa kwa shule lakini wameandikishwa kwenye shule ya sekondari ngazi ya chini, na katika hiyo hiyo ngazi ya chini basi ni wachache sana wanaomaliza na kuweza kupata elimu ya sekondari. Vilevile sande, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na USAID, uh, walikuwa wamesema kwamba kuna changamoto ya kadri nyakati zinavyobadilika na mambo ya teknolojia yanabadilika, wanasema kwamba kuna hitajika mafunzo zaidi yakaendelea kutolewa kwa walimu wanaofunza wale wanafunzi kadri ya mambo yanavyoendelea kubadilika. Kwa, kwa hivyo hiyo pia ni changamoto ambayo imeonekana kwenye mashule mengi nchini Tanzania. Sawa kabisa. Vilevile kama wakiangalia kwa upande sasa wa wavulana na wasichana, kutofautisha changamoto hizi ziko vipi, imeonekana kwa upande mwingine kwamba watoto wa kike wanapata changamoto zaidi nchini Tanzania. Kama wanasema kwamba idadi ya hawa watoto wa kike kuacha shule imekuwa ni kubwa zaidi, na ukadiria kwamba inafikia kiasi kama cha elfu nane hivi kwa mwaka. Kwa sababu gani? Wanasema wengi hawa watoto wa kike wanajikuta wanapata mimba, na wanapopata mimba wanatolewa kwenye masomo, na hasa kwenye hizi shule zote nyingi zilizopo, kuna baadhi ya maafisa wa elimu ambao wamechukua jukumu la kuamua kuwapima mimba hawa watoto, na vilevile kunawekwa masharti magumu sana kwa hatua hizi za kuchukua jukumu la kupima mimba. Sasa unakuta hawa watoto wa kike baadhi yao wanaogopa hata kwenda shuleni, kwa sababu wanasema unajua nini, nitakwenda kupimwa mimba. Sasa nini ambacho kinawafanya wasiende? Hicho ni kimoja ya mambo ambayo imegunduliwa inawafanya hawa watoto wa kike wanaogopa kwenda shuleni. Kuna kitu kingine ambacho tutakiwa nakutana nacho kama ni wakati wa hedhi, kipindi cha hedhi cha mwezi kikifika, wanasema kwamba shule nyingi pale hazina yale mazingira rafiki kwa watoto wa kike kuweza kuwa kutumia au wakati wa mazingira no, wakati no, wa hali kama hiyo. Kwa hiyo wanajikuta watoto wa kike wakishafika kipindi kile, wanaamua wengine wasiende mashuleni. Sasa wanakwambia, na uwezo pia wa wazazi ni tatizo jingine kubwa sana. Wanasema kwamba mpaka hivi sasa familia nyingi zimeshindwa kupeleka watoto katika shule za sekondari kwa sababu ya kushindwa kulipa ada na kujikimu. Kwa sababu wanasema, ukiacha kwamba serikali ya Tanzania imetangaza kwamba watakuwa na elimu ya bure, lakini kuna gharama ndogo ndogo nyingine nyingi ambazo zinakuja kuweza kumsaidia mtoto kwenda shule. Vilevile vile serikali ya Tanzania imejaribu kujenga shule katika maeneo mengi wanasema ya vijijini, lakini bado shule hazitoshi mtihani pia umetajwa kuwa tatizo. Mtihani wa darasa la saba, e, kuna mtihani pale ili uweze kwenda sekondari, ufaulu ule mtihani. Kwa hiyo ule mtihani wengine unakuwa ni kikwazo kikubwa kwa watoto wa kwa sababu wanaofaulu ndio wanaojua wanakuwa ni wachache. Pia umetaja baadhi ya sera, kuna sera wamezitoa ya serikali kwamba hizi sera si rafiki kwa vijana wengi. Kwa hiyo unakuta sasa zinawafanya wanaona kama shule ni mahali pa matatizo na si mahali pa kwenda kusoma kwa raha. Vile vile unazungumzia upatikanaji wa vitabu vitabu no, no, no. vinatajwa kama moja ya changamoto kubwa kwa wanaogopa no. oh, kwe, yeah. sana kwenda shuleni wakifikiria viboko hivi wanapigwa maeneo gani. Maana unaangalia kuna wengine wanapigwa mikononi wengine kwenye sehemu za kukaa. Sasa hapo panaweza kuleta matatizo kidogo. Kwa hiyo watoto wakike, unakuta wao wanakuwa na changamoto kubwa zaidi kuliko wenzao. Na Sande, pia kuna changamoto ambayo imetajwa pale awali na Profesa Fortidas Bakuza akasema kwamba hasa wale wavulana wengi wao wanavutiwa na kuweza kuingia kwenye biashara hata za pikipiki piki, zile bodaboda. Wewe boda, mm -hmm. umekuwa mm -hmm. Tanzania katika siku za karibuni mm -hmm. umeshuhudia vijana wadogo wa ambao hawajafikisha umri wakiweza kuendesha hizo bodaboda boda. Hilo ndio tatizo jingine, kwa sababu hiyo inatokana na kitu gani? Kama kwa sababu hawa vijana wanatafuta kujikimu, kama wanavyosema, anakwenda shule, shule ni bure, lakini kuna michango mingi ya kulipa, na unakuta mzazi hana uwezo wa kumpa hela. Sasa atafanyaje? Inabidi ajitafutie kazi, na ndio unajikuta wanaingia kwenye shughuli kama hizo za kuendesha bodaboda. Changamoto nyingine pia, kama ni ulemavu, watoto walemavu wanapata tabu, kwa sababu mazingira ya shule si rafiki kwa walemavu, wanasema kwenye hii ripoti, kwa sababu unakuta kuna sehemu kwa mfano za mwinuko, kuna sehemu za vyoo havijawekwa vyuo maalum kwa, kwa walemavu yeah. Sehemu za mwinuko haijawekwa sehemu ambayo labda kuna sehemu ya kupitisha gari la kilema liweze kwenda kwenye lile darasa kwa hiyo mm. Watoto walemavu nao wanajikuta wanaamua bora wakae nyumbani kuliko kwenda mashuleni. Sasa hicho ni kitu kingine, na hii ripoti pia imetoa ushauri kwa serikali ya Tanzania kujaribu kupambana na hizi kero ambazo zinawakabili vijana. Changamoto nyingine tunayo kwenye ripoti hii ni usafiri, kama usafiri wa mbali, vijana wengi unakuta wanasoma shuleni ni mbali sana na nyumbani na hawana usafiri wa kuwafikisha shuleni. Mtoto mmoja amezungumzwa kwenye ripoti hii akiwa huko Mwanza, magharibi mwa Tanzania, karibu na ziwa Victoria, kwamba amekuwa akitembea saa moja na nusu kwenda shuleni kila siku. Sasa anafika shuleni amechoka, mm -hmm, anafika amechelewa. no. no. no, na kutokana na kuchelewa anapigwa viboko. Akishapigwa viboko na amechoka, hata hamu tena ya kufanya nini ya kusoma inakuwa haipo kwa sababu uwezo katika familia ile haupo wa kuweza kumpeleka shule. Hakuna basi wala mabasi ya wanafunzi. Kwa hiyo maeneo mengi haya, hasa ya kule vijijini, vijana wengi sana wanashindwa kwenda shuleni kutokana na mambo kama haya. Kwa hiyo unakuta hizi ni changamoto nyingi, ukiacha kurubuniwa Mtoto mwingine alitajwa kwenye ripoti hiyo, miaka 16, alinyoshwa kingoo na mwalimu wake na kujikuta anapata ujauzito na kufukuzwa shule. Naam, kweli ni changamoto kibao ambazo zinakabili mwanafunzi nchini Tanzania. Tunakushukuru sana kwa kuwa msikilizaji kwa kushiriki kipindi cha Kwa Undani. Hapo ndipo tunafika mwisho kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki, mwelekezi Aida Isa, mwenzangu Sande Shomari, Kenneth Bwire ukiwa Kampala, kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usio na bughudha wala purukushani.