Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatano Februari 15 mwaka naunu wa 2017 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 equal FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana ha! Katika matangazo yetu ya hivi sasa, Tanzania inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya amani ya Burundi, lakini serikali ya Burundi bado haijatangaza rasmi kama itatuma wajumbe wake huko. Vyama hivi vimepata mshangao mkubwa kutokana na kuwa wengi wao ya walioalikwa ni watu ambao wanafuatiliwa na sheria baada ya kuwa wamefanya maandamano ya mwaka 2015 na katika taarifa nyingine ni kwamba Tanzania yafuatilia swala la raia wake kufukuzwa nchini Msumbiji. Wale ambao wameingia Msumbiji si kihalali waweze kutoka na wabaki wale ambao wana, wa, wa, wameingia pale kihalali. Basi jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Mahakama nchini Kenya mapema leo imewaachilia huru madaktari saba waliofungwa wiki hii kwa kukosa kusitisha mgomo ulioitishwa na madaktari wanaofanya kazi kwenye hospitali za umma. Uamuzi huo wa kuachilia huru madaktari hao ambao ni maafisa wa muungano wa madaktari nchini umefanywa na majaji watatu kutoka mahakama ya rufaa mjini Nairobi. Wakati huo huo, takriban madaktari elfu moja waliendamana nje ya mahakama hiyo na kisha kuelekea kwa njia ya amani kwenye majengo ya bunge na hatimaye kwenye bustani ya Uhuru. Zaidi ya madaktari elfu tano nchini Kenya wamekuwa kwenye mgomo kwa zaidi ya miezi mitatu wakilalamikia mishahara na hali duni ya kazi. Mwanariadha Feisalelisa mwenye umri wa miaka 27 kutoka Ethiopia na ambaye ni mshindi wa medali ya fedha ameungana tena na mke wake Iftu Mulisa na watoto wake wawili, Soko mwenye umri wa miaka mitano na Sora mwenye umri wa miaka mitatu hapo jana kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Miami hapa Marekani, baada ya kutenganishwa nao kwa miezi sita. Akizungumza kwa lugha ya Oromo, Lelisa ameambia VOA idhaa ya Oromo kuwa imekuwa ni vigumu sana kwake yeye kuishi peke yake. Lelisa amepewa kibali maalum cha kuishi hapa Marekani kupitia wakili wake, ambapo sasa amepata makao kwenye jimbo la Arizona. Familia yake imeweza kuja Marekani kwa kutumia hati za uhamiaji. Mwanariadha huyu wa masafa marefu alichapa vyombo vya habari kwenye michezo ya Olimpiki mwaka uliopita, baada ya kuonyesha alama ya ngumi wakati akimaliza mbio hizo, ikiwa ishara ya kupinga serikali inayo ikipinga serikali ya Ethiopia dhidi ya watu wa Oromia. Na tukielekea huko DRC ni kwamba baadhi ya vyama vya upinzani na wananchi wameomba wabunge kujiuzulu kwa kuwa muhula wao unamalizika tarehe 17 mwezi huu, na ikiwa watabaki malipo yao yapunguzwe, kwani walishindwa kusukuma serikali kufanya uchaguzi wakati wa muhula wao. Astel Malivika ana ripoti zaidi, huku kukiwa kuna baki siku chache muhula wa wabunge kumalizika kikatiba, baadhi ya rahia na wapinzani waomba wabunge waliyeko kujiuzulu kama vile walivyokuwa wakiomba kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiuzulu. Albert Kienge ni kiongozi wa INAFEC, chama cha upinzani katika Jeset. Sisi hatusemi kama pesa za wabunge zipunguke, tunasema hawo wote watoke kwa sababu unaona wabunge hapa hapa hapa jimboni wamefanya miaka mafama mandana, mamanda hawafanye kitu. Tunasema watoke twende kwa uchaguzi, lakini kwa huruma tungizi tumetia mkataba, kwa sababu iko tena kitu ya constitution yenye tunafuata. Kwa sababu kizi tumesema mkataba sisi wote twende kwa mwaka mmoja, tutayarisha maeleksio pamoja. Kwanza wangekata tele franga wasipapatie tena, kwa sababu wanafanya hivyo kwa makusudi. Wabunge walipacha kutetea raia wao wenyewe, wanafanya makusudi kusikue eleksio. Kwa hiyo tunasema hata wakitaka wasipapatie franga metungoe wabunge, watachaguliwa na raia ya Kongo. Oser Malivika, Sauti ya America, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani leo ametoa mashambulizi mapya dhidi ya ripoti kutoka kwa baadhi ya vyombo vya habari zinazomhusisha na Russia, akilaumu jamii ya kijasusi nchini kwa kile alichokitaja kuwa kutoa kwa siri taarifa muhimu kwa vyombo vya habari kinyume cha sheria. Trump amesema kashfa ya kweli ni kwamba taarifa za siri za serikali zinatolewa nje kama peremende, jambo ambalo haliambatani na maadili ya Kimarekani. Kwenye mshururu wa ujumbe wa Twitter, Trump amesema kuwa taarifa zinazotolewa zinamhusisha yeye, wasaidizi wake kwenye kampeni, mshauri wa usalama wa kitaifa aliyejiuzulu Michael Flynn na maafisa wa Rusia zinalenga kuhujumu ushindi wake kwenye uchaguzi wa Novemba. Amesema suala la Rusia ni jaribio la kuficha makosa yaliyofanywa na timu ya kampeni ya Hillary Clinton iliyoshindwa kwenye uchaguzi uliopita. Na ofisi ya maadili ya serikali ya Marekani imependekeza kwamba Ikulu ifanye uchunguzi na kutafakari juu ya adhabu atakayopewa mshauri mkuu wa rais Bi Kellyanne Conway kwa kile kinachoonekana ni kukiuka maadili ya serikali kwa kuidhinisha hadharani biashara ya nguo ya binti wa rais Ivanka Conway. Wakati akizungumza kwenye televisheni ya Fox wiki iliyopita aliwasihi watazamaji kununua bidhaa za Ivanka baada ya maduka maarufu ya Nordstrom kutangaza kusitisha kuuza bidhaa hizo. Nordstrom walisema kuwa hatua hiyo ni kutokana na upungufu wa mauzo na wala sio siasa. Rais baadaye kupitia mtandao wa Twitter alikemea hatua ya duka hilo. Katika barua mkurugenzi wa ofisi ya maadili Walter Shaub amehimiza White House kumwadhibu Conway ikihitajika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Awamu nyingine ya mazungumzo ya kutafuta amani ya kudumu huko Burundi inatarajiwa kuanza kesho mjini Arusha, Tanzania. Hata hivyo, serikali ya Burundi bado haijatangaza rasmi iwapo itatuma wajumbe wake kuhudhuria kikao hicho kinachoongozwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa. kutoka Burundi, huyu hapa mwandishi wetu Haidala Hakizimana waliopewa mwaliko na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, mwendeshaji wa mazungumzo hayo ya kesho Alhamisi na Ijumaa mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, ni pamoja na wapinzani walio nje na ndani ya nchi hii, wajumbe wa chama tawala pamoja na serikali. Lakini orodha hiyo alifiwa inazidi kukosolewa na washirika wa serikali, ikiwa ni upande wa vyama vya kisiasa na mashirika ya kiraia. Mwanasiasa Abdul Kasim aliyezungumza kwa niaba ya muungano wa vyama vya kisiasa maarufu kama Kopa anasema wameshangaa kuona miongoni mwa walioalikwa kuhudhuria mazungumzo hayo kuna wale waliofanya ghasia na ambao wanatafutwa na vyombo vya sheria vya Burundi. Muungano wa vyama vya kisiasa Kopa, baada ya kuangalia majina ya watu ambao wamealikwa na William Mkapa ambaye ni msuruhishi katika matatizo ya Burundi, ambaye utakutanisha wanasiasa wa Burundi tarehe kumi na sita hadi kumi na nane Februari mwaka huyu, vyama hivi vimepata mshangao mkuu kutokana na kuwa wengi wao walioalikwa ni watu ambao wanafuatiliwa na sheria, baada ya kuwa wamefanya maandamano ya mwaka 2015, maandamano ambayo yalipelekea mapinduzi ya tarehe 13 Mei mwaka 2015. Muungano huu wa vyama vya kisiasa kadhalika na mashirika ya kiraia yaliyo katika kwapa la serikali yanaiomba serikali ya Burundi kususia mazungumzo hayo kwa hoja kuwa hao ambao serikali inasema walichagua njia ya vita hawafai kualikwa katika kikao cha aina hiyo, lakini msimamo huo unapingwa vikali na upinzani Canton, hapa Evariste Ngayimenda, mjumbe wa chama cha upinzani cha UPRONA tawi lisilokubaliwa na sheria za Burundi, anasema, kama unatafuta amani, huwezi kuacha nyuma yoyote yule. Kama kuna wadau wanaodaiwa kuwa walichukua njia ya vita, huo ni msimamo wa pande moja. Katika siku ambayo pande hasimu zitakaa pamoja, hapo ndipo aliyechagua njia ya vita ama kinyume chake atajulikana kwa hakika, anasema, mimi ninapendekeza mchakato uwe huo jumuishi na kujumuisha wote inamaanisha kumsogelea hata yule ni hatari zaidi, anasema hapa. Sinon, ya na hadi tulipoingia hewani serikali ya Burundi ilikuwa bado haijatamka rasmi kuwa itatuma amala wajumbe wake mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania kuhudhuria mazungumzo hayo. Kilele cha mazungumzo haya ni kufikia mkataba kwa ajili kumaliza kwa amani mzozo uliozuka mwaka 2015 baada ya Rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu. Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Polisi nchini Malaysia wamesema kuwa wamemkamata mwanamke mmoja kuhusiana na mauaji ya ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Taarifa ya polisi inasema kuwa mwanamke huyo kwa jina Dang Thing Hong amezuiliwa mapema leo kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Kuala Lumpur. Ripoti hiyo inasema kuwa mshukiwa huyo ameweza kutambuliwa kupitia picha za video zilizonaswa wakati wa tukio hilo. Korea Kaskazini imethibitisha kuwa mtu aliyeuawa ni ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini kwa jina Kim Jong Nam, ambaye alikusudiwa kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini, lakini akakosana na baba yake Kim Jong wa pili baada ya kujaribu kuingia Japan akitumia hati bandia wakati akielekea kwenye bustani ya Disney mjini Tokyo. Na waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis leo ametuliza hofu ya washirika wa NATO huku kuhusu, kuhusu ari ya Marekani kwenye usalama wa Ulaya akisema kuwa ushirikiano wa kijeshi kati ya Marekani na Ulaya ndilo jambo la msingi, wakati akikutana na washirika wa NATO kwa mara ya kwanza mjini Brussels. Mattis amesema ushirikiano wa Marekani na mataifa ya transatlantic utabaki kuwa nguzo muhimu. Wanachama wa NATO wanaona mkutano huo ukitoa nafasi ya Marekani kueleza ari yake kuhusu usalama wa Ulaya baada ya rais Donald Trump kuhoji thamani ya ushirikiano wa kijeshi kabla na baada ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Novemba. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Kikanda na Kimataifa imekiri kupokea taarifa ya kukamatwa na kufukuzwa kwa raia wa Tanzania zaidi ya mia moja thelathini na wawili waliokuwa wakiishi na kufanya biashara nchini Msumbiji. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali na ripoti zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari jijini dar es salaam hii leo, naibu waziri wizara ya mambo ya nje ya ushirikiano wa Afrika mashariki kikanda na kimataifa Dr Susan Kolimba amekiri kuwepo kwa sakata hilo ambapo inadaiwa raia hao wa Tanzania wanaondolewa kwenye maeneo waliokuwa wanaishi na kufanya biashara. Ni ukweli kwamba kuna watanzania wapatao wa mpaka sasa hivi, mwanzoni ilikuwa taarifa ya watu mia, yani wa, wa, raia mia, lakini sasa hivi wamefika mia moja na thelathini na mbili ambao wamefukuzwa kutoka Msumbiji kuja Tanzania, lakini sio tu uh, wa Tanzania, ni pamoja na raia wa nchi nyingine. Ni kwa sababu uh, taarifa ambazo sisi tulikuwa tumefuatilizia kwa kutumia ofisi yetu ya balozi ya Msumbiji ni kwamba zoezi la kuwatoa wageni ambao sio raia wa Msumbiji ambao wameingia Msumbiji uh, si kihalali, kwa maana ya kwamba hawakufuata ule utaratibu limefanyika na linaendelea kufanyika. Dr. Susan Kolimba amesema, ubalozi wa Tanzania nchini Msumbiji unaendelea kufanya mazungumzo ya kidiplomasia na serikali ya nchi hiyo ili kujua sababu za Watanzania ambao wako nchini humo kihalali kufukuzwa, na madai mengine kwamba wanaharibiwa mali zao pamoja na kunyang'anywa pasi za kusafiria. Ni kujaribu tu kuangalia uh, wale ambao wameingia Msumbiji si kihalali waweze kutoka na wabaki wale ambao wana, wameingia pale kihalali na, na labda niseme tu kwamba uh, kwa sababu bado zoezi hili linaendelea, ubalozi uh, wetu sisi wa Msumbiji bado wako pale, wanashirikiana pamoja na uh, serikali ya Msumbiji, lakini vile vile pia na baadhi ya viongozi wengine wa kutoka kwenye ofisi za uhamiaji, kwa maana walioko kule kwenye mkoa wa Mtwara mpakani kule lakini vile vile na uongozi wa mkoa kwa maana ya mkuu wa mkoa uh, RCO ili kuweza kubaini haya ambayo uh, watanzania ambao wamefukuzwa wameyasema, maanake na nyinyi nafikiri mmesikia, <coughs> walipokuwa wakihojiwa wanasema kwamba wamepata mateso, wengine wamenyang'anywa passport, uh, na wengine wamesema kwamba labda pengine wamenyang'anywa mali zao. Wizara ya mambo ya nje imesema kwamba Tanzania imeendelea kuwa na mahusiano mema na nchi ya Msumbiji, na hivi karibuni tu imekuwa na mkutano wa pamoja juu ya masuala kadhaa yanayohusu mashirikiano baina ya nchi hizi. E, mwaka jana tu, ambao tuseme kama mwezi mmoja, mwezi wa kumi na mbili, tulikuwa tumefanya hata mkutano wa pamoja kati ya sisi na Msumbiji na kuangalia masuala hayo hayo ya mahusiano mazuri kati ya Tanzania na Msumbiji kwenye masuala ya biashara na mambo ya uhamiaji. Kwa hiyo baada ya kusikia kwamba kuna hizi taarifa za kwamba kuna raia wa Tanzania wamefukuzwa, kwanza wamekamatwa, halafu wamefukuzwa, tukataka kujua kwamba chimbuko lake ni nini. Madai ya kufukuzwa na kunyanyaswa raia wa Tanzania waliopo Msumbiji yaliyoanza kusambaa kwa kasi kwenye mitandao ya kijamii hapa nchini toka jana yamepokewa kwa hisia tofauti na Watanzania walio wengi, kutokana na historia ya nchi hizi mbili tokea wakati wa ukombozi wa Msumbiji chini ya Baba wa Taifa hayati Mwalimu Julius Kamarage Nyerere na hayati Edward Mondlane, na baadaye hayati Samora Machel. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na tukiwa bado katika eneo hilo hilo la Afrika Mashariki, mahakama ya rufaa huko nchini Kenya leo imeamuru viongozi saba wa muungano wa madaktari waachiliwe haraka na kuanza kushiriki mazungumzo na serikali ili kupata suluhu juu ya mgomo wao unaoendelea nchini humo. Nimezungumza na mwandishi wetu Kenneth Wandera wa Nairobi, na kwanza nikamuuliza iwapo amri hiyo ya mahakama imetekelezwa. taarifa ambazo zimeweza kutufikia sasa hivi ni kwamba Uh, mwenye katibu mkuu wa muungano wa madaktari uh, Daktari Ouma Oluga ameachiliwa kutoka gereza la Kamiti alikokuwa amezuiliwa. Anapo na anapozungumza na vyombo vya habari anaeleza kuwa amepitia mahangaiko makubwa, lakini amepata marafiki ambao wameweza kumsaidia katika gereza lile. Pia anaeleza kuwa kipindi hiki na pia taarifa ambazo pia zimetufikia tu dakika mbili ambazo zimetamatika ni kwamba mweka hazina wa muungano wa madaktari Daisy Kori pia ameachiliwa kutoka gereza la wanawake la na Langata, mm. Sasa vipi kuhusu hao watu watano wengine waliobaki? Kuna taarifa zozote, lini wanatarajiwa kuachiwa ama ni hatua gani zinazofuata kuhusu hao watano waliobaki? Japo haijabainika uwazi walikozuiliwa wale waliko watano waliko wengine, lakini tunachokijua ni uh, kwamba mawakili ambao waliweza kuhakikisha kwamba mahakama inatoa uamuzi ule wamefika katika baadhi ya eneo magereza haya walikozuiliwa, kuwapa zile stakabadhi za mahakama, ule uamuzi wa mahakama, kuwaeleza kwamba mahakama ya rufaa ime imetoa uamuzi huu, na ndio maana tuko hapa, tunataka mkaweze kuwawachilia hawa wengine watano lakini hadi sasa hatujapata taarifa kwamba wameachiliwa, japo mahakama jinsi ilivyoagiza hapo awali ni kwamba waweze kuachiliwa. Wandera, unafikiri kuachiwa kwa madaktari hawa wawili pengine ni ishara kwamba mgomo wa madaktari utaweza kutatuliwa hivi sasa na kupatikana suluhisho kati yao na serikali? Huenda isiwe ishara ya moja kwa moja, lakini yapo matumaini kwamba huenda mgomo huu ukasitishwa, uh, kwa siku saba ambazo mahakama ya rufaa imeweza kuzitoa. Lakini pia uh, hatujaelewa waziwazi iwapo upande wa serikali sasa utajitokeza na kufanya mazungumzo na madaktari kuafikia suluhu hiyo, lakini jinsi ilivyokuwa imeafikiwa ime, ime ripoti jinsi ilivyokuwa kutokana na uh, yule mkatibu wa vyama vya wafanyakazi nchini COTU Francis Atwoli Uh, juma lilopita, al, alikuwa ameelezea kwamba walikuwa wamefikia asilimia tisini na kilichokuwa kimesaidia tu ni kuweka sahihi. Huenda labda mazungumzo hayo hat, zile hatua zilizokuwa zimepigwa katika mazungumzo haya labda zitarejeshwa katika meza na kuweza kutiwa sahihi. Lakini iwapo pande hizi mbili zitazidi kusimamia kuchukulia ile misimamo yao mikali, huenda pasiwe na suluhu. Lakini yapo matumaini kwamba jinsi mahakama ilivyoagiza kwamba tarehe ishirini na tatu Februari pawe na suluhu ambayo ripoti yake itaweza kukabidhiwa mahakama, kuna matumaini makubwa kwamba huenda pakawa na suluhu, lakini bado ishara hazipo kwamba huenda matumaini huenda, uh, mafikiano hayo yakafanyika. Ni Kennedy Wandera akizungumza nasi kutoka eneo la Uhuru Park huko Nairobi, Kenya. Katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuwa jumla ya vijana 567 huambukizwa virusi hatari vya ukimwi kila wiki nchini Uganda kwa kushiriki ngono bila kinga. Haya ni kulingana na shirika la kupambana na ukimwi nchini Uganda linaloeleza kwamba vijana wanaoambukizwa hawajatimiza umri wa miaka 18, likieleza hofu kwamba maambukizi hayo ya juu yanaelemeza juhudi zilizopo za kupambana na ukimwi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti akitaja matokeo ya utafiti huo kuwa ya kuhuzunisha. Mkuu wa shirika la kupambana na ugonjwa wa ukimwi nchini Uganda, Dr. Chris Nondoa, amehusisha maambukizi ya vijana 557 kila wiki na tabia ya vijana nchini Uganda kuchukulia swala la ngono kuwa jambo la dharura lisilopangiwa na hivyo kufanya ngono bila kinga wasichana wanaosoma shule za upili na vyuo vikuu ndio wanaoambukizwa zaidi ugonjwa wa ukimwi. It's very sad because these are our children and you know that half almost half of Uganda's ni jambo la kuhuzunisha kwa sababu hawa ni watoto wetu, nusu ya idadi ya watu nchini Uganda ni vijana wenye umri mdogo sana usiozidi miaka 15 na ni hawa wanaoambukizwa. Ni huzuni kubwa. Hawa ndiyo nguvu zetu siku zijazo. So asilimia kubwa ya vijana wenye umri chini ya miaka 15 tayari wanajihusisha katika tendo la ngono na wengi wanafanya ngono bila kinga. Wasichana wanashiriki mapenzi na watu wazima, ili mradi wanapewa pesa na kuishi maisha wanaoona ni ya starehe. Asilimia 60 ya wasichana tayari wameshiriki ngono kabla ya kuolewa, sawa na nusu ya idadi ya wavulana nchini Uganda. Utafiti pia unafichua kwamba wanaume waliokatika ndoa nao wanashiriki ngono kisiri na wasichana wenye umri mdogo chini ya miaka kumi na sita na hivyo kuongeza kasi ya maambukizi ya ukimwi. Prevalence is doubled to to 5.3 in the girls. It's even more higher when you go to the 24 year olds. Maambukizi yameongezeka kwa 5.3% kati ya wasichana. Maambukizi yamepungua kati ya wavulana hadi asilimia moja nukta sita. Maambukizi ni makubwa kati ya wasichana wanaosoma shule za upili na vyuo vikuu. Ni hali ya kutia hofu, so that's a worrying trend. Dr. Ndoa pia ameeleza kwamba wasichana nchini Uganda wanaogopa mimba zaidi ya ukimwi, kwani kwao mimba huonekana na inaambatana na majukumu, lakini ukimwi unakabiliwa kwa kumeza dawa za kupunguza makali ya ARV kwao ukimwi ni kama homa inayokabiliwa kwa dawa, jambo analosema ni hatari kwa taifa. Vijana hawajui athari za ukimwi kwao, ukipata ukimwi una uwezo wa kuishi maisha ya kawaida. Wana mtazamo kwamba mimba inaonekana na mtu yeyote na ina usumbufu wa kimwili. Wanaogopa mimba na wala sio ukimwi. Kulingana na shirika la kupambana na ukimwi nchini Uganda, maambukizi ya juu ya ukimwi kati ya vijana yanatishia hatua zote zilizopo za kupambana na ukimwi, na hata kuzuia maambukizi ya mama hadi mtoto anayezaliwa huenda ikawa vigumu katika siku zijazo, na kwamba iwapo vijana 567 wataendelea kuambukizwa ukimwi kila wiki basi lengo la Uganda kukomesha maambukizi ya ukimwi ni ndoto ambayo haitawahi kutimia. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasar wa habari. Mahakama nchini Kenya yawaachilia ya madaktari saba waliofungwa wiki hii kwa kukosa kusitisha mgomo ulioitishwa na madaktari wanaofanya kazi kwenye hospitali za umma. Mwanariadha Feyisa Lelisa mwenye umri wa miaka 27 kutoka Ethiopia na ambaye ni mshindi wa medali ya fedha, ameungana tena na mke wake Iftu Mulisa na watoto wake wawili hapa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump leo ametoa mashambulizi mapya dhidi ya ripoti kutoka kwa baadhi ya vyombo vya habari zinazomhusisha na Rusia, akilaumu jamii ya kijasusi nchini kwa kile alichokitaja kuwa ni kutoa siri kwa taarifa muhimu kwa vyombo vya habari. Ofisi ya maadili ya serikali ya Marekani imependekeza kwamba ikulu ifanye uchunguzi na kutafakari juu ya hatua itakayochukuliwa dhidi ya mshauri mkuu wa rais B Kelen Conway kwa kile kinachosemekana ni kukiuka maadili ya serikali. Polisi nchini Malaysia wamesema kuwa wamemkamata mwanamke mmoja kuhusiana na mauaji ya ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Taarifa ya polisi inasema kuwa mwanamke huyo kwa jina Doan Thing Wong amezuiliwa mapema leo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kuala Lumpa. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis leo ametuliza hofu kwa washirika wa NATO kuhusu ari ya Marekani ya kushirikiana nao. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba yawote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mery Mgawe. Hapa studio nipo na mwenzangu Harrison Kamau. Naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozaji ni Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni ya serikali ya Marekani. ili kuchochea maendeleo na uvumbuzi wa teknolojia kupunguza hasara ya chakula na taka barani Afrika, Inter-Region Economic Network au IREN inafanya uzinduzi wa east africa post harvest technologies competition kwa mwaka huu wa 2017 kutoka idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID kupitia East Africa Trade na Investment Hub. Wito wa kutuma maombi uko wazi. Kupunguza hasara ya chakula na taka ni muhimu kwa kuboresha lishe na usalama wa chakula. Idara ya chakula na kilimo ya Umoja wa Mataifa inakadiria kwamba theluthi moja, yaani tani bilioni moja nukta tatu za chakula kinachozalishwa kwa matumizi ya binadamu kinapotea au kuwa kinatupwa kupitia mlolongo wa ugavi ulimwenguni. Hii ni sawa na punguzo la mapato la asilimia kumi na tano kwa zaidi ya washiriki milioni mia nne sabini katika mfumo wa thamani ya kilimo ikiwemo wakulima wadogo wadogo wazalishaji na wauzaji wa rejareja. Ushindani unawataka wavumbuzi kutoka kote katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwasilisha teknolojia ambazo zinazungumzia changamoto kuhusu utawala wa bidhaa za mazao baada ya mavuno na kuimarisha nguvu kazi ya uzalishaji. Ushindani pia unatoa kwa washiriki wa juu 25 fursa ya kuonyesha na kuchangia mawazo yao kwa washirika watarajiwa, ikiwemo washirika wa maendeleo, wafadhili, serikali, wakulima na vyama vya wafanyi biashara na wawekezaji. Mashindano yatafanyika Mei 2017 wakati wa kikao maalum cha maonyesho ya East Africa Post Harvest Technologies. Washindi watatu wa juu watagawana fedha za mbegu kiasi cha dola elfu thelathini kupitia mchango kutoka kampuni ya kilimo ya Singeta na washirika wengine. Wavumbuzi, watafiti na watu binafsi walio na umri wa miaka 18 au zaidi kutoka nchi wa wanachama wa Afrika Mashariki, yaani Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi wanakaribishwa kutuma maombi. Fomu za maombi, mwongozo kuhusu ushindani na habari kuhusu tuzo zinapatikana kwenye tovuti www.younginnovatorsinagribusiness.com au watume wasifu wao kwa kutumia barua pepe, anwani ni yiac@ironkenya.com kubuni masuluhisho na uvumbuzi kwa changamoto za maendeleo zenye mkanganyiko ni muhimu sana kwa mkakati wa USAID, amesema mkurugenzi wa USAID kwa Kenya na Afrika Mashariki, Karen Freeman. East Africa Post Harvest Technologies Competition ya mwaka elfu mbili kumi na saba inaunga mkono masuluhisho ya ndani kwa usalama mkubwa wa chakula Afrika Mashariki. Tunajivuna kuwa wafadhili wa mashindano haya. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea maoni ya serikali ya Marekani. <tune>