Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis mapema leo amepinga ushirikiano wowote wa kijeshi baina ya Marekani na Russia kwa kusema masharti kwa sasa hayapo sahihi. Amezungumza hayo kwenye mkutano na wanahabari katika makao makuu ya NATO mjini Brussels, Ubelgiji, na kusema kuwa sasa hakuna nafasi ya kushirikiana katika ngazi ya kijeshi, lakini akadai viongozi wao wa kisiasa watatafuta namna ya kushirikiana na kujaribu kutafuta maslahi ya pamoja. Amesema kabla ya ushirikiano wa kijeshi haujaanza, Rusia lazima ijithibitishe yenyewe kwamba inaheshimu sheria za kimataifa. Rais wa Marekani Donald Trump amekuwa akimsifia kiongozi wa Rusia Vladimir Putin wakati wa kampeni na hata alipoingia madarakani ambapo ameelezea nia yake ya kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Maafisa wa Sudan Kusini wanasema wanajeshi walifika katika kijiji cha karibu na mji mkuu Juba siku ya Jumapili na kubaka takribani nusu darzeni ya wanawake na wasichana, baadhi yao wakiwalazimisha kwa bunduki. Shutuma hizo za ubakaji zimetoka ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir, kutoa tahadhari kwamba wanajeshi ambao wanafanya vitendo hivyo vya ubakaji na unyanyasaji mwingine wa wanawake watauawa. Kuongezeka kwa idadi ya vitendo vya ubakaji vimeongeza idadi ya wanachama wa chama cha Sudan People's Liberation Army SPLA na vimekuwa vikiwasumbua wananchi na kuongeza wasiwasi baina ya serikali ya Kir na nchi ambazo zinatoa ufadhili kwa ajili ya misaada ya kibinadamu inayohitajika kwa nchi hiyo iliyo katikati ya vita. Maafisa na wakazi wamesema watu wenye silaha kali walifanya shambulizi katika soko mapema leo katika jimbo lenye mzozo la Darfur magharibi ya Sudan na kusababisha watoto wa shule kukimbia. Shambulizi hilo la wakati wa mchana katika mji mkuu wa Darfur kaskazini wa El Fasha umekuja wakati serikali ikiendelea kudai kwamba mgogoro wa Darfur, eneo lenye ukubwa kuliko Ufaransa, umemalizika. Shambulizi katika wilaya ya mashariki ya mji huo ambao pia una majengo kadhaa ya serikali limekuja wiki kadhaa baada ya watu wenye bunduki wakiwa na mavazi ya jeshi kuwaua watu wanane katika eneo lenye milima la Jebamara lililopo Darfur. Kundi la wabunge wa Marekani kutoka vyama vyote limewasilisha muswada utakaozuia utawala wa Rais Donald Trump kubatilisha vikwazo vya Russia bila kupata baraka kutoka bungeni. Mjumbe wa juu wa kamati ya masuala ya ujasusi, mbunge Adam Schiff aliwaambia wanahabari wakati akitambulisha muswada huo kwamba kufichuka kwa taarifa za hivi karibuni kuhusu aliyekuwa mshauri wa masuala ya usalama wa rais Trump kujiuzulu, kwamba alifanya mazungumzo ya siri na balozi wa Urusi kuhusu vikwazo yamefanya muswada huo kuwa na umuhimu mkubwa. Amesema haijalishi kama mazungumzo ya Flynn yalikuwa ni binafsi ama ya namna nyingine, rais hapaswi kuacha akawa na uwezo wa kuondoa vikwazo ilivyowekewa Russia. na Umoja wa Mataifa umesema kwamba idara za misaada zina miezi kumi na minane ya kushughulikia matatizo yaliyosababishwa na ugharimu ugharamia wa Boko Haram ama Nigeria itakabiliana na madhara kwa miaka kadhaa ijayo, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mratibu wa idara za kimataifa za misaada ya dharura nchini Nigeria Edward Kalon ni kwamba kulikuwa na kipindi kifupi cha fursa kushughulikia maafa yaliyosababishwa na wanamgambo hao, ambayo yalianza mwaka 2009. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Endelea kuwa nasi kwa ajili ya kusikiliza kipindi cha Kwa Undani na Sandey Shomari. Nam, hivi sasa ni saa tatu na dakika tano, saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano, saa za Afrika ya Kati. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukopa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Nam, kwa undani hii leo tunamulika swala la ukame katika eneo zima la Afrika mashariki na ya Kati, huku nchini Kenya tayari ikiwa imetangaza kuwa hilo ni janga. Upande wa Tanzania na Uganda tayari nako kuna ripoti ya ukame katika maeneo mbalimbali. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la chakula duniani FAO, bei za nafaka katika maeneo ya Afrika Mashariki tayari zimekusha panda mara mbili. Basi tunaungana na mwandishi wetu Josephat Kioko aliyeko kule Mombasa, Kenya. na hebu Josephat, tueleze hali ikoje kwa sasa katika maeneo hayo? Ni kweli Shomari, kwa sababu mvua haijapatikana kwa muda mrefu na imekuwa ni kiangazi katika sehemu nyingi. Ukosefu wa chakula umeanza kushuhudiwa, kwa sababu inakaribia ilivyokuwa miaka sita iliyopita. Thamani niko mjini, bado unasikia kelele za magari, lakini bila shaka nakusikia. eh, eh. Upungufu wa vyakula umeshuhudiwa sehemu tofauti hapa Kenya, kaskazini mwa Kenya na sehemu zingine ambazo mvua haipatikana ya kutosha. Mvua ilikatika tangu Disemba mwaka jana, na ilikuwa inakadiriwa kwamba ingeendelea hadi mapema mwaka huu, na ndio maana kiangazi hiki kinasababisha ukosefu wa chakula eh, katika nchi ya Kenya sana na Tanzania. Sawa kabisa Josephat Kioko, lakini vivii, Josephat Kioko, nikitaka kujua ni kwamba e, kuna tayari maeneo ambayo pengine bei za vyakula zimeonekana zikibadilika. Pengine suala hilo vipi? Kwa upande wa ununuzi na bei za vyakula, nini kinaonekana kwa sasa, hata soko kuu ambalo ni soko litwaa la Kongwea, ambayo ni soko miongoni mwa soko kuu Afrika Mashariki, lina bei za vyakula vimeongezeka. Ukizungumzia gunia la viazi, maharagwe, vyakula tofauti ambavyo huletwa kuuzwa kwa wingi katika mji huu na miji mingine ya Nairobi, vile bei ziko juu. Ukienda madukani, kwanza, hivi tukizungumza ni kwamba haijamalizika wiki tangu eh, mafuta ya petroli, mafuta taa, dizeli yatangazwe kupanda bei kwa pesa nyingi sana, na hii ni kwa sababu ya usafirishaji wa hiyo e, e, bidhaa vyakula maanake, unategemea pia e, namna mafuta yameuzwa kutoka kwa e, wenye, wenye, wenye kuuza mafuta ya diesel na petroli. Wakiongeza basi ile mapato yanayopatikana en, katika soko hizi na viwanda tofauti pia wanaongeza bei. Kwa hivyo hii ni sababu moja ambayo kila kitu kimeongezeka, ukisikia namna magari yamepandisha nauli kwa sababu tataa petroli yameongezeka wakulima pia wanasema na si pia cost of production imeongezeka. Kila kitu kinakuwa bei iko juu saa hii, na inatia ina, ina wasiwasi sana. Nam, bila shaka inatia wasiwasi wasi. Lakini pia vilevile nakushukuru Josephat Kioko eh. Nilienda huko nchini Uganda muda mfupi uliopita, nipata nafasi ya kuzungumza na mkuu wa wilaya Maroto kutaka kujua maeneo hayo Karamoja na maeneo mengine huko nchini Uganda hali ikoje, na nikazungumza na mkuu wa wilaya bwana Peter Kane kutaka kujua kwa undani hali ya ukame ikoje katika eneo lake. Drought hapa niko mbaya sasa ng'ombe, hakuna nyasi, maji wamekuwa kidogo. Sasa watu tu natembea tu kutafuta maji na, na nyasi. Na wewe upo Karamoja na wengi huko mm, ni watu ambao wanategemea mifugo. Sasa ni kitu gani ambacho pengine wanafanya serikali kusaidia wananchi? Serikali nasaidia wananchi sana. Sasa ile mabao yote ile alikuwa imeharibika sasa serikali natengeleza sasa ma maneno ya maji na, na nadhani hawezi kuwa mbaya sana na, kwa sababu wewe huko Karamoja mliko, wengi zaidi ni wafugaji, ni watu wengi sana ile. Sasa umeingia Karamoja, ni watu ya ya Turukana na Pokote ya West Pokot, ndio imeingia ndio imeingia Uganda zaidi sana, hawa iko wengi sana sasa hawa pia sasa wameanza umekuja hapa kutafuta nyasi na maji, lazima hawa umepata. Tumeona Turukana ng'ombe, ng'ombe zi. Tumeona ng'ombe ngamia, mbuzi, kondoo yote na, nawezi fika laki mia moja na Wapokoto pia iko wengi, lakini bado sabua sana, lakini iko watu wengi hapa sasa. Karamoja hapa na watu sasa hawa yote natembea nataka fika pale ya Teso, pale maji iko na pale nyasi iko. Sasa hii pengine ni kazi kubwa kwa watu wa Karamoja kupata hali kama hii. ni kazi kubwa kwa watu wa Karamoja kwa, kwa, kwa, kwa government ya ya, ya, ya ya Moroto, kwa government ya Uganda yote. Sasa tumefanya pamoja tuku kuona ati watu, watu na ng'ombe zeawa lazima watapata kitu cha ja kukula uh, kama nyazi na maji na hata watu. Government ya Uganda sasa naletanga hawa chakula, tume control drought. Sio mbaya sana kwa zauri, hata saa hii bado wana watu kama nakufa na njaa au na ng'ombe nakufa uh, kwa ajili ya hakuna nyazi au hakuna maji, lakini wamesaidia sana na mpaka sasa, unaweza ukatuambia pengine kuna watu wangapi wamefariki au ng'ombe wangapi wamefariki? Wanyama hawezi uh, jua ati watu kwa watu kwenza, bado sikia ati watu wamefariki, lakini namna government uliona hii kitu, tulipiga tuli ripoti zamani uh, mwaka ile. Sasa watu watu sasa wanapata chakula cha kukula, hakuna watu m, kwa eneo yetu le umekufa, lakini watu iko na njaa tu, lakini namna gament umeingilia kusaidia hawa nasani hawa tapona. Na pengine chakula mnakipata kutoka wapi sasa? kwa sababu ya hiyo natoka chakula natoka kwa Office of Prime Minister Kampala prime minister UN World Food Program nasaidia sana kama sasa schools yote umefungua schools umefungua na umepata chakula za hawa ile tatosa ya mwezi tano na mmeshapelekewa chakula cha kiasi gani kutoka maeneo hayo? Pengine watu tu nataka na, natokea tu kwa namba ya watu ile na natakiwa mpa chakula, lakini ili tuseme watu wamepata chakula sahi, watu ile tuseme kwa nchi kwa pale zimi iko naye, hakuna watu iko na wasiwasi kwa sauri. Ni mkuu wa wilaya ya Maroto huko nchini Uganda, bwana Peter Kane, akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Sasa Harrison Kamao, pia umekuwa ukifuatilia haya maswala ya ukame, ikielezwa maeneo mbalimbali ambayo yanaweza kukumbana na hali hii ya ukame, na pengine mengine tayari anaona hali hii. Kwa kweli Sande, kama unavyo ama inavyoelekea ni kwamba sio sehemu moja wala nchi moja, ni kuanzia sehemu ama nchi ya Ethiopia, Sudan Kusini, Uganda, Tanzania, Kenya. Na ukiangalia ni kwamba katika maeneo ya kaskazini mwa Kenya ambayo yamepakana na kusini mwa Ethiopia na kusini mwa, mwa Somalia na vilevile vile upande wa, makari, wa mashariki mwa Uganda, inaonekana kwamba upande wa ukame kuanzia mifugo, vifo vya watu, umesikia vizuri kwamba vimeanza kushuhudiwa, na takwimu zinasema kwamba Umoja wa Mataifa hauwezi kabisa kukabiliana na ongezeko la mahitaji yanavyohitajika, kwamba misaada inayopatikana ni midogo zaidi ikilinganishwa na mahitaji yanavyoendelea, kwa mahitaji ni makubwa sana. Na haya, haya maeneo nimekuwa nikifuatilia zaidi yale maeneo ambayo yanatangazwa kwamba yameathirika me, ya zaidi sana, na nikapata nafasi ya moja ya maeneo hayo ni kule Busia nchini Uganda, na huko nipate nafasi ya kuzungumza eh, na mkuu wa hiyo, kutaka kujua hali ikoje katika eneo hilo, na pengine tujue zaidi kwa undani eneo hilo limeathirika kwa kiasi gani na hali ya ukame katika eneo hilo drought imezidi sana uh, kutokana na, na, na first, watu wamepata wame shida ya kutokuwa na chakula na hiyo drought hapa ilianza mwaka jana na mpaka sasa hakuna mvua. Sasa hiyo imeleta uh, kukosa chakula na watu sasa wanataka serikali wapatie usaidizi kwa maana hiyo, uh, mjani imezidi sana uh, hata uh, so, hatujui kama mvua itakuwepo mwezi nakuja ama itakosa kabisa. Kila kitu kimekauka, na mtu mwenye ana pesa ni shida sasa kupata chakula, maana sasa watu wananunua chakula na bei imeshapanda, iko kali sana hata uh, na, na watu wameanza kupigana kutokana uh, na vitu kama dongo yenye iko karibu na maji, dongo kama wetland. Sasa wamekimbia mashamba yao wanae, wameenda karibu na wetland kwa maana iko na maji iko iko maji kidogo kwa wetland. Sasa hiyo imezusha shida ya mapigano ama watu hao wa wanakutana kwa kwa wetland. Hata hapa kwa Vusia kwenye lengo ya Buyengo, uh, karibu na mpaka na Kenya uwe, watu wameanza kupigana kwa juu ya dongo ime iko na maji, imeingilia hiyo mambo yakutoa hiyo mzozo. Uh, lakini hiyo shida yamekuja kutokana na na kutokuwa na maji. Na pengine kwa sasa bei za vyakula, unaweza ukatuambia tu, kwa mfano, zikoje ukilinganisha na miaka iliyopita? Mm, ukilinganisha na miaka iliyopita, miaka iliyopita chakua ilikuwepo sana hapa. Russia ilikuwa soko kubwa ya produce kwa East na Central Africa Watu walikuwa wanatoka Kenya, wanatoka Sudani, wanatoka Somalia, wanatoka Congo, wanatoka Rwanda kununua chakula hapa na kuzidi mahindi na maragwe. Lakini hata hiyo soko imetoka e, e, me, imefunguka, hakuna cha, hakuna chakula sasa. Watu hapa wanaenda mbali kupata chakula. Sasa kama unalinganisha una mwaka hii na mwaka e, e, iliyopita ni shida, imezidi e, mwaka huu kulinganisha na mwaka iliyopita e, hiyo soko imetoka kabisa, hakuna. Sasa tumeweka uh, kamati ya elders kutoka uh, eneo ya Kenya na Uganda na tume, tumewaambia wasilime hiyo fasi yenye iko na na mizozo tumewakubali waendelee na kulima fasi zenye ziko vizuri uh, lakini hii fasi yenye iko na shida tumewakataza mpaka tupate suluhisho, na suluhisho itakuwa waleta wamasas uh, kutuonyesha kwanza mpaka ya Uganda na Kenya. Sasa tujue amevuka nani analima uh, kwa eneo ya nchi yake. Sasa, uh, temporary tumawaambia wawache kuinda hiyo fasi, lakini suluhisho yenyewe tutaleta kuonyesha mpaka uh, inafaa wananchi uh, wa Busia wajue ati kama mvua iko walime chakula cha kutosha, wauze uh, kidogo waweke kwa stoa kwajiniazidi kwa maana hii drought itaendea, hatuna uh, wahakikishi kwamba imkoma sasa, ni hata mwaka ijayo, uh, inawezi kuwepo, uh, inafaa uh, walime chakula okay, uh, cha kutosha wauze kidogo toke kwa store cha na na na nini food security na, na, nawambia wa- wawache ma, mambo ya ku ya kukata miti kutoa forest kuingilia wetlands walinde wa, wa mazingira yetu, kwamba kwa, kwa maana kama hawa watu hapana walinda mazingira mzuri, ndio nasababisha hii drought. Ni mkuu wa wilaya ya Busia akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Lakini pia Harrison Kamau alikuwa akifuatilia bei e, za vyakula katika haya maeneo. Hali inaelezwa kwamba ni vipi katika maeneo haya kwa kweli kabisa, Sande, kama ulivyosikia kwamba athari ya ukame imeenea na kutanda karibu katika eneo lote la Afrika mashariki na kati, na kama ulivyosema kuhusu mambo ya bei ni kwamba zilipanda takriban maradufu katika miezi kumi na miwili iliyopita katika masoko mengi pamoja na bei za nafaka. Kwa hivyo kaya nyingi ambazo hazizalishi chakula zinalazimika hazi, kutafuta kwenye soko kwa gharama za juu zaidi. Pia uwezo wao wa kununua chakula hicho ni hafifu mno. Kwa mfano nafaka ya maharagwe sasa ina gharimu asilimia arobaini nchini Kenya kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita. Na mji mkuu wa Uganda, Kampala, bei ya maharagwe na unga wa mhogo imepanda kwa asilimia ishirini na tano. Mchumi wa ngazi ya juu wa FAO Mario Zapacosta aa, siku ya Jumanne amesema kuwa kaya na wafugaji wanakabiliwa na changamoto kubwa na tayari wameathiriwa na ukame huo. Sababu kubwa iliyopelekea tatizo hilo ni mfumuko wa bei linalotokana na hali ya mazingira ya eneo hilo ambalo ni ukame uliozikumba baadhi ya sehemu za kusini mwa Afrika Mashariki kuanzia mwezi Oktoba na Disemba mwaka uliopita. Lakini katika baadhi ya nchi, tatizo la ukame sio pekee ambalo limepelekea tatizo shida hii yote. Kumekuwa na tatizo la vita na mapigano kama unavyojua sande kule a, a, kusini, Sudan Kusini a, shida kubwa imekuwa ni kutokuwa na udhabiti wa kisiasa. Kwa hivyo, kando na kuwa kwamba kuna hali ya kiangazi pia, uh, tatizo ama kutetereka kwa kisiasa pia kumechochea zaidi katika tatizo hili. Asante sana, Harrison Kamau. Basi na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza e, ya kwa undani. Tuangalie sehemu ya pili. na msikilizaji, tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambayo zinapulika mazungumzo ya kutafuta amani nchini Burundi yanaendelea huko Arusha, Tanzania, yakiongozwa na rais mstaafu wa nchi hiyo Benjamin Mkapa, ambaye leo amekutana tena na wawakilishi wa pande zinazopingana katika mgogoro wa kisiasa wa Burundi katika mji huo wa Arusha. Rais Mkapa pia amesema wawakilishi wa pande zote walialikwa kwa na kwamba anaimani kwa mazungumzo haya yatafika ingawa. Katika siku ya kwanza amesema amekutana na wawakilishi wa vyama vya kisiasa. Baadhi ya wajumbe wa kikao hicho, akiwemo rais wa FNL Jack Bigirimana, amesema kwamba wanaimani kwamba hata kama serikali ya Burundi imesusia kikao hicho, mazungumzo haya yataendelea na pengine tija itaweza kupatikana katika haya mazungumzo. Basi tumsikilize huyo rais wa FNL akizungumzia suala hilo. tunafikiri kama Kikao hiki kinaweza sababisha maendeleo uh, hata kama serikali haijapata uh, uh, uh, nafasi ya kuja hapa. Nimepata habari kama uh, kuna mazungumzo kati ya serikali na usuruhishi. Nafikiri kama hiyo ikiwezekana, watakuja kutupa suruhisho. Nafikiri hata hawajakuja leo, hata kesho ama kesho kuta, wanaweza kuja. Mimi no. Ninacho, ninachotaka, ninachohitaji, watu ambao hawaelewani leo waanze kukaa pamoja, waanze kuzungumza, waanze kujadiliana, waanze kuangaliana kwema, ili hakuna adui wa kila siku na hakuna mpenzi wa kila siku. Sasa kama adui wako iko pale, mtafute kaeni, zungumuze, hata kinyume ya vyombo ya, ya, ya vya habari, hata pembeni ya usuluhishi, wakiwa Warundi wakizungumzia kama Warundi, kama wenye taifa, wanaweza na wana uwezo. Mimi nawashauri wote wakiwa wapinzani, wakiwa wa serikali, waangalie, wakutane hata kwa chai hata kwa, kwa bia, wakae wazungumzie lile linalosumbua lile, lile, nchi yetu, watapata suluhisho. Ni rais wa FNL kule Burundi, Jacques Bigirimana akizungumza nasi e, wakati wa asubuhi hi leo. Lakini basi pia Rais Mkapa wa Tanzania amesema kwamba anatumaini ataweza kupata nafasi ya kutosha kurudi katika maisha ya kisiasa kawaida kwa hawa ambao wanashindwa kuelewana na pengine waweza kufua upya mahusiano ya kiuchumi katika maeneo ambayo yamewekewa vikwazo na jumuiya ya kimataifa. Lakini tunaye mwandishi wetu wa Burundi, haidallah Kizimana e ambaye tunaungana nasi hivi sasa. Haidallah, hebu tueleze kwa upande huo e, serikali upande wa Burundi, nini ambacho kinazungumzwa kwa sasa e, kutokana na mazungumzo hayo yanavyoendelea? Hakika, upande wa serikali umesema kwamba wamesusia kikao hicho. Walisema katika tamko lao jana usiku kwamba licha ya kwamba walikuwa walipata mwaliko tarehe kumi, yaani siku mm, sita, kabla ya kikao cha leo kuanza, walisema wameamua kuto watuma wajumbe wake, na sababu zilizotolewa kulingana na msemaji wa serikali bwana Philipe Nzobo na riba anasema ni kweli wanaunga mkono mazungumzo , lakini wamekasirikishwa na kuona kwamba E, mpatanishi Benjamin William Mkapa, rais mstaafu wa Tanzania aliwaalika hata watu ambao serikali inasema e, walifanya vurugu hapa Burundi kwa kuitisha maandamano na wanatuhumiwa mauaji kadha wa kadha hapa nchini, na vilevile vile kundi la wale ambao walijaribu kufanya mapinduzi ya kijeshi yaliyofeli mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na hao serikali inasema kwamba haiwezi kamwe kukaa nao na halafu mpatanishi hakuweza kufanya ushauriano na upande wa serikali hasa kuhusu eh, orodha ya uarifiwa katika mkutano huo ambao unaendelea kule mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania. Alafu kitu kingine ambacho kikasirikisha serikali na kuamua kutowatuma wajumbe wake kwenye kikao hicho ni kualikwa kwa Jamal Benomal, yani ni balozi anayewakilisha Umoja wa Mataifa katika eneo hili la maziwa makuu. Uh, mwanadiplomasia huyu anapingwa vikali na serikali na serikali ya Burundi, tayari ilimfukuza, anasema kuwepo kwa huyu mwanadiplomasia inaweza kuwa ni athari mbaya kwa mazungumzo haya, na hivyo kuamua kuto watuma wajumbe wake. Lakini kauli ambayo imesikika leo kutoka kwa mpatanishi ime imekuwa tofauti na tangazo hili ambalo lilisomwa jana na msemaji wa serikali. Tangazo hili linasema kwamba walipata mwaliko, lakini kwenye tamko ambalo tumesikia kwenye vyombo vya habari kutoka Arusha, mpatanishi um, Benjamin William Mkapa uh, amesema kwamba yeye hakuwahi kuwaalika serikali, lakini serikali inasema kwamba ilipata mwaliko ambao nawaomba kuwatuma wajumbe e, wao kwa sasa. E, kauli hizi zinatia wasiwasi baadhi ya wananchi kwamba pengine hata e, na matokeo ya mkutano huu u, yakawa hayana hayataweza kufikia mkataba wa kuweza kuwarejesha wakimbizi hawa zaidi ya laki tatu ambao walitoroka nchi, na na kurejesha hali ya utulivu hapa nchini. Lakini pia ni kwamba kuna matarajio pengine kwa upande mwingine, kwa sababu mpaka sasa hivi hali bado haijaeleweka vyema. Lakini pengine wananchi ambao wanafuatilia haya mazungumzo kwa karibu kabisa hapo Bujumbura, Burundi, nao wanazungumza nini kwa upande wao? Pande ni kufahamisha kwamba hapa macho yote anaelekea kule Arusha kuangalia kwamba pengine wandugu ambao walikuwa walikimbia nchi wanaweza wakareje, wakarejea hapa nchini na e, wanasiasa ambao walitoka vya kurejea, halafu na vikwazo ambavyo vimeanza kuwa na athari mbaya katika uchumi wa Burundi ambavyo vilichukuliwa ili kushinikiza serikali iweze kukaa kwenye meza ya mazungumzo na wapinzani wake. E, wanasubiri uangalie kama kutatokea chochote kile, lakini kutokana na hatua ya serikali ya kususia mazungumzo haya na kutowatuma wajumbe wake, hii imewafanya ime wasiwe na matumaini makubwa kwamba e, mazungumzo haya ambayo yanafanyika kule Arusha yataweza kuwa na matunda mazuri, kwa sababu e, upande wa serikali ni upande muhimu sana katika mazungumzo haya lakini hapa ndani inapo pia kuna mjadala mwingine ambao unaungwa mkono sana na serikali, ambao hata na leo umeendelea. Na katika tangazo hili, serikali inasema inaunga mkono sana mazungumzo haya yanayofanyika hapa ndani, yaani yanaendeshwa na tume maalum ambayo iliundwa na ofisi ya rais, inawafanya ambayo inaendesha mjadala wa kitaifa kuangalia pengine eh, wakiweka mbele marekebisho ya katiba. Asante sana Haidallah Kizimana, na kushukuru sana Haidallah Akizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Hali kadhalika mwandishi wetu Josephat Kioko kule Kenya, mkoa wa wilaya Maroto, Peter Kane. Msimamizi wa kipindi hiki Abdu Shakur Abud, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa kutoka Washington na Kwaga. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakieni wote usiku mwema, alamsik.