Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Saa kumi na nusu jioni Ijumaa tarehe 17 Februari mwaka wa 2017. Leo katika matangazo ya VOA Express tumekuandalia tahadhari za wikiendi, jicho letu, pamoja na masuala kemkem. Usiondoke hapo ulipo. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi langu jina Harrison Kamau, na pia katika habari zingine tunaangalia kwa kina jinsi Wakenya katika miji tofauti wanavyojituma katika kutafuta ajira. Sijanjiriwa na kampuni yoyote hapa. Niko na muda zaidi ya miaka minne nikiuza maji, na miaka minne wajua kuuza maji, kuanjiliwa kuuakuanjiriwa, sinanitatiza sana, ni mimi mwenyewe. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Wanajeshi wana wa Nigeria na wapiganaji wa kiraia wanaojilinda walifanikiwa kuzuia shambulizi la wanamgambo kadhaa wa kundi la Boko Haram waliofunga mikanda ya mabomu katika mji wa Maiduguri uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo leo Ijumaa, wakati wakazi wa mji waliamshwa usiku wa manane kwa milio ya bunduki na milipuko ya mabomu wajitoa mhanga tisa na raia wawili waliuawa, kwa mujibu wa polisi, wanajeshi pamoja na walioshuhudia. Mji huo ulikuwa ni kitovu cha uasi wa Kiislamu na hivi sasa ni makao makuu ya kampeni za jeshi la kuzuia uasi huo. Wanawake watatu wajitoa mhanga walijilipua kwenye kituo kimoja cha gari na kulipua magari kwenye gereji ya Muna nje ya mji, kwa mujibu wa naibu polisi kwenye eneo Victor Iskuku mchungaji mmoja wa zimbabwe aliyeshutumiwa kuandaa maandamano dhidi ya serikali ya rais robert mugabe alisema leo kwamba yupo wazi kwa wazo la kuwania madaraka evan mawarire alizungumza nje ya mahakama katika mji mkuu harare mahala ambapo kesi yake iliahirishwa hadi machi kumi na sita alishikiliwa kwa zaidi ya wiki moja baada ya kurejea mwezi huu kutoka marekani na hivi sasa ameachiwa kwa dhamana pia aliandaa maandamano nchini Marekani baada ya kuondoka Zimbabwe kwa kile alichokisema ilikuwa wasiwasi wasi wa usalama. Amefunguliwa mashtaka tangu aliporudi kwa kukiuka katiba iliyowekwa na serikali. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anatembelea Munich na Brussels katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu aingie madarakani mwezi uliopita. Mshauri mwandamizi wa sera katika ikulu ya Marekani, White House anasema ziara hii ni fursa kwa makamu rais kuhakikishia dhamira zetu kwa washirika na marafiki zetu na pia kuelezea vipaumbele vya Marekani katika ushirikiano wake na Ulaya kwa niaba ya rais wa Marekani, Donald Trump. Viongozi wa Ulaya wamekuwa na wasiwasi wasi kuhusu uongozi wa Trump baada ya rais Trump kurudia tena kuelezea heshima zake kwa rais wa Russia Vladimir Putin na jinsi Trump alivyoueleza ushirika wa NATO kama ni umoja uliopitwa na wakati. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Idadi ya wanafunzi kutoka China wanaokwenda kwa muda mfupi katika vyuo vikuu huko Taiwan imepungua kwa mwaka huu wa masomo, katika kile ambacho baadhi wanahofia ni ulipizaji kisasi unaofanywa na Beijing dhidi ya rais anayechukua msimamo wa mvutano kuelekea uhusiano kati ya nchi hizo. Idadi ya wanafunzi kutoka China hadi Taiwan imepungua kutoka 34 mwaka uliopita hadi kufikia 32 kwa mwaka huu. Maafisa wa China hawakiri kwamba wana jukumu katika kupunguza idadi hiyo, lakini wakuu wa vyuo huko Taiwan wanahisi ni hatua ya kisiasa. China imekuwa ikiikosoa Taiwan tangu Rais Tsai Ing-wen aingie madarakani mwezi Mei. Maafisa wa usalama wa Korea Kusini wamemkamata kiongozi wa kampuni ya Samsung mwenye umri wa miaka 48 kwa tuhuma za kuhusika kwenye kashfa kubwa ya ufisadi iliyopelekea kuondolewa madarakani kwa rais Pangwe. Mfanyabiashara huyo bilionea anayejulikana kama Lee Jae Yong au Wai Lee anayefahamika sana katika mataifa magharibi amekamatwa mapema leo. Mrithi huyo wa kampuni ya Samsung anashukiwa kumlipa rafiki mwenye ushawishi wa rais Park Choson dola bilioni thelathini na sita ili kupata kibali cha rais kuweza kuchukua udhibiti wa fuko la malipo ya uzeeni linaloendeshwa na serikali ili kuungana na matawi mawili ya Samsung hapo mwaka elfu mbili kumi na tano. Na Kem Soha anatarajiwa kuleta aina tofauti ya mtazamo wa kisiasa baada ya kuchukua uongozi wa chama cha Cambodia National Rescue Party CNRP kufuatia kujiuzulu kwa Sam Rains na kuwepo vitisho vingi kutoka waziri mkuu Hun Sen. Kem ameonyesha kulenga kwenye uchumi wa vijiji na masuala ya kijamii ambayo ni aina ya maisha ya kisiasa yanayoangaziwa kwa karibu na wapiga kura vijijini waliomwidhinisha. Hilo litadhihirika iwapo atamshinda Hun Sen katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Itakuwa jaribio katika muda wa miezi kadhaa wakati maelfu ya wanavijiji watakapojitokeza kwenye uchaguzi wa awali kati ya chama cha CNRP na chama tawala cha Cambodia People's Party, CPP. naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huku Kenya ikijitayarisha kuandaa uchaguzi mkuu miezi mitano ijayo, taarifa za kuingizwa kwa na kumilikiwa kwa silaha ndogondogo na nyepesi katika taifa hilo na ukanda wa maziwa makuu pamoja na upembo wa Afrika zinaanza kutia tumbo joto. Kwa mujibu wa kituo kinachoangazia silaha ndogondogo na nyepesi nchini Kenya na kwenye ukanda huo, basi kuna laki tano Ambazo, za silaha ambazo ziko mikononi mwa wananchi hususan kutoka katika jamii ya wafugaji wa kuhamahama. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Kuwepo kwa silaha ndogondogo ndogo nyenyepesi mikononi mwa watu kumekuwa changamoto kwa muda mrefu sasa. Kutukia kwa ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba na nane kulifanya Kenya kuongeza juhudi za kunasa na kupunguza umilikaji wa silaha hizi huku pakiwapo mikakati mbalimbali mbali kutoka kwa vyombo vya usalama nchini kuunda sheria kudhibiti na kuondoa uingizwaji wa silaha hizo nchini, bado Kenya yaonekana kukabiliwa na changamoto. Francis Wairagu afisa na mshauri wa kituo kinachoangazia silaha ndogo ndogo na nyepesi Kenya na ukanda wa maziwa makuu anaeleza kuwa takwimu za kuwepo kwa silaha nyingi haramu nchini Kenya ni jambo ambalo linatia wasiwasi mwingi kwa sasa hivi nambari za silaha haramu katika nchi ya Kenya ni za kuhuzunisha, kwa sababu nambari iko juu sana, ni zaidi ya elfu mia tano kulingana na utafiti uliofanywa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na hiyo ni kitu cha kutia wasiwasi katika taifa. Mara kwa mara, wakati vyombo vya usalama vinapoanza juhudi za kunasa silaha hizi haramu mikononi mwa wananchi, ripoti za matumizi ya nguvu kupita kiasi hujitokeza. Lakini bwana Wairagu anaeleza wananchi wanafaa kushirikiana na vyombo vya usalama Kufanikisha juhudi hizo. Ukweli wa mambo ni kwamba bado kuna gaps ama sehemu ambazo zinahitaji kushughulikiwa vizuri zaidi, lakini pia tujue ya kuwa kano na kwamba wakati mwingine inaweza kuwa serikali inaonekana inatumia nguvu zaidi, pia nao wananchi wanaohusika, wakati wengine hawako responsive, na kwa sababu lazima tuiangalie in two ways ya kwamba pia kama wananchi wangekuwa wanashirikiana, kazi ingekuwa ni rahisi. Hii si kusema ya kwamba ni sababu ya kutosha kutumia nguvu ah. Lakini mikakati inahitajika kutumikuwekwa zaidi ili kuleta maelewano na mazungumzo badala ya kutumia nguvu. Tangu miaka ya sabini, nchi zinazopakana na Kenya kama vile Somalia, Sudan na Ethiopia zimekuwa zikishuhudia vipindi virefu vya machafuko na vita vya wenyewe kwa wenyewe, na hivyo basi hali hii inakisiwa kuathiri Kenya kwa uingizwaji wa silaha haramu. Muungano wa ushirika wa halmashauri ya makanisa ya Kikristo katika maziwa makuu na upembe wa Afrika ambao uliwaleta pamoja washikadau mbalimbali vikiwemo vyombo vya habari wiki hii jijini Nairobi, unaeleza kuwa ni sharti juhudi za kukomesha uingizwaji wa silaha hizi haramu ziongezwe. Elizabeth Kisiga, mkurugenzi mtendaji wa muungano huo, anaieleza Sauti ya Amerika kuwa suala la kuwepo kwa wingi wa silaha hizi haramu si swala la nchi moja, bali ukanda wa maziwa makuu na upembe wa Afrika kwa ujumla. Swala is la silaha haramu ni swala regional la ukanda sense... na ulimwengu ni swala la ukanda kwa sababu iwapo nchi moja jirani itakosa amani, basi huenda ikawa ni njia au mazingira bora ya kusafirishwa kwa silaha. Lakini pia tunafahamu kuwa kuna vyombo vya ukanda, pia tunafahamu kuwa watengenezaji na wachuuzi wa silaha hawapo ukanda huu, ndiyo maana ni swala la kitaifa, kikanda na kimataifa. It is regional and it is international. Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi tukiwa bado nchini Kenya tukizungumza masuala ya uchaguzi, ni kwamba jamii ya kimataifa kupitia mabalozi wao walioko nchini humo wameomba Wakenya kufanya uchaguzi huru na wa haki, wakati wakiahidi kuendelea kusaidia Kenya katika kuhakikisha amani wakati wa uchaguzi. Mwandishi wa VOA kutoka Mombasa, Amina Chombo, ana ripoti ifuatayo. Jamii ya kimataifa kupitia mabalozi wao nchini Kenya waahidi kusaidia Kenya kuandaa uchaguzi mkuu wa huru na haki, huku wakijitenga na siasa za vyama nchini humo. Mabalozi hao wakiwa ziarani katika maeneo tofauti nchini Kenya kutathmini miradi inayofadhiliwa na serikali zao, wameiambia Sauti ya Amerika kuwa wamekuwa wakisaidia Kenya kuandaa uchaguzi huru na haki, na jukumu la kuchagua viongozi wanachia wa Kenya wenyewe. Balozi wa Finland nchini Kenya Tarja Fernandes amesema kuwa Kenya ina jukumu kubwa kuhakikisha kuwa uchaguzi mkuu unakuwa wa amani. Tunasaidia serikali ya Kenya na raia wa Kenya kuandaa uchaguzi huru na haki. Pia ni jukumu la serikali na Wakenya kufanya hivyo, lakini kama jamii ya kimataifa na rafiki ya Kenya, tuko kusaidia kufanya hivyo. Mete Nudsin ni balozi wa taifa la Denmark nchini Kenya. Ameipongeza tume ya uchaguzi nchini, IBC kwa utaalam katika usajili wa wapiga kura unaoendelea, akisema kuwa wanahitaji kuungwa mkono na Wakenya na viongozi wa kisiasa katika kuhakikisha uchaguzi wa amani. Naona uh, na consult... tume ambayo iko na utaalamu na kwamba wanaweza kusimamia uchaguzi mkuu wa haki na huru. Nafikiri ni kwa wanasiasa na watu wote kusimama na kusaidia IBC katika kuandaa uchaguzi huru na huku kukiwa na idadi ndogo ya wanawake waliochaguliwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2013 katika mabunge ya kitaifa na yale ya kaunti, mabalozi hao wamehimiza wanawake kujitokeza kwa wingi kupigania nyadhifa za kisiasa kama ilivyo katika katiba ya Kenya mwaka 2010. Balozi Meete ashikilia kuwa wanawake hawafai kutishiwa na changamoto zilizoko katika kuwania nyadhifa za kisiasa wanawake uh... hapa nchini ni wajaribu na wasimamie nafasi za uchaguzi, na pia wasitishwe na masuala ya pesa na mambo mengine, bali wajitokeze na waeleze sera zao kwa wanawake na wanaume, kile wanachotaka kufikia na wagombanie Joto la siasa likionekana kupanda koti nchini, ambapo viongozi wa kisiasa wamekuwa wakishawishi Wakenya kuwaunga mkono katika uchaguzi mkuu ujao. Mwanahawa Salimu ambaye ni balozi wa amani hapa Pwani ahimiza Wakenya kujiepusha na matamshi ya chuki kabla na wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu elfu mbili kumi na saba. Sio Uhuru, sio Raila, sio Kalonzo wala Msalia, ni sisi wenyewe tuamue kwamba tutaenda tukapige kura ama tufanye kampeni zetu na amani na amani itapatikana. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotiwa saini na mabalozi wa kimataifa humu nchini mwezi Disemba mwaka jana Walisema kuwa wao hawatatoa usaidizi wowote kwa mashirika serikali, ya serikali yale yasiyo ya serikali yatakayochochea matokeo ya, ya uchochea, matoke uchaguzi mkuu kwa wagombea fulani ama vyama vya kisiasa isipokuwa kusaidia Wakenya kufanya maamuzi yao wenyewe kama ilivyo katika katiba ya nchi hiyo. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, vo Express, sauti Amerika. Santi sana Amina Chombo. Napoangalia upande mwingine na anamuona Darasa akishirikiana na Rich Mavoko kwa staili yao wanasema nini mkamiti? Wanasema kama utanipenda ndani ya O Express, ndivyo mambo yanavyokwenda katika Ijumaa ya leo. Kama utanipenda rembo mm. mm. uh. chotu jenge malengo kikutezama, naona nyufo kwenye mjengo, onekana kama mji wenye upendo, nafanana na mtolochoshwa na, mtolo na mwendo, nikupe namba yangu nipigie weekend. weekend. Oyo unasema, chukue huyu mtoto yuko stendi, vile anavyo hema, sio kama mtu apendi mewelewa. Mziki anaofia kucheza anasema na ruga chafu mesha kwa kifimbo cheza, sema nini na malo unabembeleza kwa sela za Somali, na kula chungwa paka chenza ha? shida kujiuguza, mama yu na uko ndani unanyunguza, sitakujua tangijua ntapuuza, takakula bata wache kumchunguza. uh. Kama utanipenda sitojali shida ulizobeba, na kama unataka kucheza, katafute refa wa kukubeba. Na kama utanipenda sitojali shida ulizobeba, na kama unataka kucheza, katafute refa wa kukubeba. ama utanipenda sitojali shida ulizobeba darasa wakiwa na Rich Mavoko wanasema kama utanipenda sitajali shida ulizobeba. <laughs> Ndipo mambo yaliyo ndani ya VU Express. Lakini kwanza, wacha tuangalie uhaba wa maji safi pamoja na gharama yake katika sehemu za miji mikuu nchini Kenya, ambao umefungua nafasi za ajira kwa wachuuzi wengi. Kama vile Pite anasema familia yake inategemea biashara yake ya kuuza maji katika mji wa Mombasa, akitumia jina rukwama Koma, kita, kita Biashara yangu hapa alikuwa ni, ni kuzaa maji naona no, nimekamkotea hapa ni na sasa, hii ndio kazi yangu ambao nimejiajiri mimi mwenyewe, sijaajiriwa na kampuni yoyote. Hapa niko na muda zaidi ya miaka 4 nikiuzaa maji na miaka 4, wajua, katika kuanza biashara ya kuzaa maji nilijaribu kuzungumza na hii kazi ya kuajiriwa, nikaona zinanitatiza sana, nikaona ni heri nikajiajiri mimi mwenyewe, kazi ambayo haina haina vikwazo wala haina msongamano. Sasa nikaona ni heri yeye, nilichukua mkokoteni wangu nijiajiri mimi mwenyewe katika shule za private. Mmoja wa kwanza ameshamaliza, mwingine yuko katika darasa la saba na mwingine iko katika shule ya private, darasa la tatu. Changamoto katika hii kazi ni kule kulipa mkoteni na wakati mwingine maji ya fresh. Haya basi, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express alasiri ya leo. Ni Jumaa basi, Harrison. Kama tunavyofahamu, wikendi inapoadia, kuna mambo mengi watu wanafanya, mapumziko ya muda mfupi. Na hapa Marekani, kama tunavyojua, Jumatatu ni sikukuu, hivyo basi watu wengi wanakuwa na wikendi ndefu, wanarudi makazini Jumanne. Haya, kweli kabisa, Mkamiti, lakini Dunia ya sasa ni dunia ya mitandao ya kijamii. Mambo mengi yanafanyika kwenye mitandao ya kijamii, watu wanaalikwa kwenye sherehe kupitia mitandao ya kijamii, watu wanafanya mapenzi ama kuweza kujuana kupitia mitandao ya kijamii na mambo mengi mm -hmm. lakini pia kuna hatari zake, kama vile David Lusige akiwa kule Nairobi, anaeleza tahadhari zipi kupitia hiyo hiyo mitandao <tipi> umenitega, umenitega. Mimi ningependa kutoa tahadhari hasa wakati huu wa wikendi, kwamba watu wanafaa kutilia makini sana suala la usalama wao, hasa unapoingia kwenye mitandao jamii mbalimbali mbali, unakuta hapa na matangazo ya eh, mikutano fulani ama pati fulani ambazo watu wanawaalika wale wenzao waweze kujumuika nao bila hata ya kupeana maelezo mengi. Wanasema tu kwamba itatokea katika sehemu fulani, na labda itakuwa ni pati ya vijana ama watu wa umri fulani inafaa sana watu wawe na makini, wachunguze kabla ya kuenda katika ile sherehe ama ile tamasha. Ujiulize ni nini kitafanyika, ni nani atakayekuwepo, ni nani wanajua, na uweze kufuatilia na kuchunguza ni kitu gani ambacho kitakuwa pale, kwa sababu baadhi ya hizi tamasha zinapofanyika unakuta kwamba kuna mambo mengine ambayo hayakuwa yamewekwa kwenye ile mtandao jamii, yanafanyika kinyume na yale yaliyokuwa yameelezwa, labda unapata kuna madawa ya kulevya, labda unapata kuna watu wa umri wa chini ambao wanajihusisha na zile sherehe, ingawa katika ile mitandao jamii haiku imefahamishwa hivyo. Pia unapata ya kwamba unapokutana na mtu nakualika kwa sherehe ama kwa kitu chochote mpatane, hasa wakati huu wa wikendi kupitia mitandao jamii na haumjui, ni bora sana kuchunguza ni nani anafanya kitu eh, gani na awezi kupatia habari zaidi kuhusiana na kile anachokifanya na, na utafute mtu ambaye ni wakaribu kabisa huweze kumfanyisha wabas fulani, nitakutana na mtu fulani, nambari yake ya simu ni hii, isiporudi mpigie mm -hmm, ama achukua hatua ifuatayo. Hilo ndilo jambo watu wanafaa kuliepuka zaidi. Alafu mwisho pia kuna hizi sherehe ambazo zinafanyika majumbani mwa watu ama wa almaarufu house party. Pia unapoalikwa ku hudhuria sherehe kama hiyo, inafaa kujiuliza kwanza ni nini kitakachofanyika. Uh, kita kule, ile ni nyumba ya mtu, sio klabu. Kwa hivyo labda hata ina njia nzuri za kuepuka mkasa unapotokea, labda moto unapotokea, ama wezi wanapovamia, ama kitu chochote kinapofanyika. Kwa hivyo inafaa uchunguze itafanyika kwa nyumba ya nani, huyo mtu ana nia gani, ni sherehe aina gani, ni watu wangapi watakuwepo, na ni vitu gani ambavyo vitaweza kufanyika ili uweze kufahamu na kuhakikisha kwamba usalama wako na wale watu ambao unajumuika nao pia usalama wako. Yote haya kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona Lucy Patrick naye anataka kutueleza jicho linapoelekea jicho letu. Hebu tupate mambo na kukaribisha msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick, na siku ya leo jicho limetazama migogoro baina ya wakulima na wafugaji. Tumeona hivi karibuni kumekuwa na wimbi, inaweza kusema la wafugaji wakiwa wanakuwa na migogoro sana. Nini kifanyike ili tuweze kumaliza tatizo hili? Basi siku ya leo tunazungumzia mada hiyo hapo. Mimi ni Lucy Patrick, karibu. Mi nadhani serikali iweze kukaa na pande zote hizi kwa maana ya wakulima na wafugaji, alafu iweze kusikiliza changamoto zao. Mi nadhani ya kwamba kuna changamoto, kwa mfano changamoto ya maeneo. Mi nadhani serikali ikatafuta maeneo maalum ikawawekea hawa wafugaji kwamba hii ni sehemu yenu natakiwa muchunge mifugo yenu sehemu hii na hapa hapa mifugo yenu ikapata maji, mimi nadhani hii migogoro haitakuepo. wafugaji na wakulima wakikaa sehemu moja, hii migogoro ni lazima itaendelea. Kwa hivyo serikali ikatenga maeneo, wakulima wakae sehemu yake, wafugaji wakae sehemu yake, hii migogoro itaisha tu na haitaweza kuendelea kwa sababu kila mmoja atakuwa na sehemu yake inajitegemea miingiliano ya nini. Lakini wakiendelea kukaa sehemu moja, migogoro kila siku lazima itakuwa inaendelea, na hawatakuwa wanaelewana. Mimi mimi Safu Mangwangi, kwa uelewa wangu, ili migogoro ya, ya, ya wafugaji na wakulima iweze kutatuliwa, wafugaji wanapaswa kupewa elimu ya, ya, ya masuala ya uchumi kwa maana kwamba inapofika kunapotokea mabadiliko ya hali ya hewa basi, wajaribu kuuza sehemu ya mifugo yao na kuhifadhi pesa katika mabenki, ili baadaye kama na nakuwa kama amana yao, ili baadaye waweze kuichukua hizo pesa baada ya hali kutengemaa, na kuweza kuirudisha kuendeshea biashara yao ya ufugaji kama kawaida, kwa sababu ufugaji ni, ni, ni, ni biashara na ni kazi kama kazi nyingine kama vile mkulima ambapo anauza analima ana mazao na kwenda kuyauza e, sokoni, ili kupata pesa ya kuweza kujikimu. Hayo ndio maoni yangu. Mimi naitwa Francis Godwin, natokea mkoani Iringa. Aa, kwa ujumla kwamba kitu cha pekee cha kuweza kukifanya kwa ajili ya kuweza kukabiliana na migogoro ya ardhi kati ya wafugaji na wakulima, cha kwanza kwanza kuweza kuhakikisha kwamba mifugo yote inatambuliwa, kuweza kujua kila wilaya ina mifugo kia, mifugo mingapi, na ikishajulikana kwamba ina mifugo mingapi, mifugo hiyo pia kuweza kuwekwa alama maalum, ambapo alama hiyo itaweza kuitambua mifugo hii ni ya wilaya labda ya Kilolo. Baada ya hapo, kwamba kuweza kubainisha maeneo ya wakulima na maeneo ya wafugaji, na ukishabainisha hivyo kwamba utajua sasa mifugo iliyoingia in, katika wilaya hii ama ongezeko la mifugo inayoonekana katika wilaya hii ni mifugo iliyopo katika wilaya husika ama imetoka wilaya nyingine, na kama itaonekana kwamba imetoka wilaya nyingine, basi kuweza kuchukua hatua kali kwa wahusika. Iwapo labda ni mifugo kutoka ndani ya wilaya husika, basi kuweza kuweka sheria ndogo ndogo katika kila halmashauri ya wilaya, kwa ambazo zitabana wafugaji kuweza kufuga kisasa na si kuwa wachungaji. Na hawa wachungaji ndio ambao wanasababisha migogoro ya uh, kati ya wakulima na wafugaji. Unakuta mtu ana mifugo labda elfu moja mifugo hiyo elfu moja, kwamba anachokifanya kwamba kila siku ni kwenda kuiswaga ama kuweza kuipeleka marisho, kuichunga, na mwisho wa siku kwamba kuweza kuingiza maeneo ya wakulima. Kama umeari kuweza kuwa na mifugo, basi fanya ufugaji wa kisasa kwa kuwa na mifugo michache ili kuweza kuhudumia katika eneo lako husika. Lakini kwa upande wa wakulima pia, ni vyema pia wakulima wakapimiwa maeneo yao, wakawa na maeneo ambayo yanabainika kwamba maeneo haya ni kwa ajili ya kilimo na si ufugaji. Ni washukuru sana kwa michango ambayo mmeitoa. Ninaamini kwamba serikali, kama mtafanyia kazi haya ambayo yanazungumzwa na wananchi, basi kwa namna moja au nyingine tunaweza kutatua migogoro baina ya wakulima na wafugaji. Hapa jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Lucy Patrick, VOA Express <mulia> Namtazama mwenzangu Sandy Shumari ameshaingia hapa studioni, ananidokezea kwamba mambo yanazidi kuchapa mitandao ya kijamii na mengi ni hapa Marekani. Sandy, hebu tueleze nini kimetokea hapa Marekani? Sawa kabisa, Harrison Kamau, nakushukuru sana. Tukianzia hapa Marekani, yanayozungumzwa kwenye mitandao na kuvuja sana ni habari za mtangazaji wa shirika la habari la Fox News hapa Marekani Smith Shepard ambaye alimjibu rais wa Marekani Donald Trump juu ya shutuma za kusema kwamba kuna habari za uongo au fake news. Baada ya mkutano wake na vyombo vya habari Smith alizungumza kwenye kipindi chake akiangalia runinga na kusema, akimwambia rais moja kwa moja kwamba upinzani wako ulivamiwa kwenye mitandao na Rusia, na baadhi ya watu wako pia walikuwa kwenye simu na watu wa Rusia siku hiyo yalipotokea haya. Kwa hiyo sisi sio wajinga kuuliza haya na hapana, sisi tunataka kupata majibu na kweli unahitaji kuwajibu wa Marekani. Maana haya yamekuwa akizungumza sana mkamiti, kwamba kwa nini yanazungumzwa kwenye mtandao, hasa ukizingatia kwamba shirika la habari la Fox News mara nyingi linakuwa upande wa chama cha Republican kabisa. Lakini basi kwenye Twitter, John L. Pasantino anaanzia anasema wa, wow. Angalia haya yanayotokea sasa. Jamani, huyu Shepard Smith anaongea mambo gani? Mike D naye kadhalika anaangalia kule kwenye Yahoo, anasema jamani, mtu yoyote anayeangalia Fox News anafahamu kwamba huyu mwandishi siku zote hampendi Rais Donald Trump. Sasa anashambuliwa Smith hapa kwamba yeye siku zote amekuwa ni mtu ambaye <laughs> hampendi Rais Trump. Haya katika kuongezea katika majibu hayo katika mtandao Yahoo, kuna huyu Sims Michael, yeye anasema kwamba ah, sasa hivi basi Fox News inaonyesha kwamba haiegemei upande wa chama cha Republican kama ambavyo wengi wanadhani. Vilevile, Nicole Kidman amekiri kwamba aliwahi kuwa na ushirikiano, aliwahi kuwa mchumba wa Lenny Kravitz wakati fulani, lakini hiyo anasema ilikuwa ni siri siri siri. Sasa watu wanajiuliza, je, yeah, kwa nini useme hayo saa hizi wakati ushaolewa wewe miaka kumi iliyopita? Asante sana <laughs> kwa kweli, hata rais mwenyewe aliweza kusema kwamba anataka kuzungumza moja kwa moja na wananchi. Basi tupate muhtasari wa habari. Wanajeshi wa Nigeria na wapiganaji wa kiraia wanaojilinda walifanikiwa kuzuia shambulizi la wanamgambo kadhaa wa kundi la Boko Haramu waliojifunga mikanda ya mabomu katika mji wa Maiduguri uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo leo siku ya Ijumaa. Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyeshutumiwa kuandaa maandamano dhidi ya serikali ya Rais Robert Mugabe alisema leo kwamba yupo wazi kwa wazo la kuwania madaraka. Evan Mawarire alizungumza nje ya mahakama katika mji mkuu Harare mahala ambapo kesi yake iliakhirishwa hadi Machi 16. Tunakushukuru sana kusikiliza VOA Express arasli ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abd Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.