Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Februari 17 mwaka ni wa 2017 Tosikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibu <tosikika> na katika matangazo yetu ya leo msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa, tunaangalia mjadala wetu wa Ijumaa Live Talk ambapo tunamulika hali ya kisiasa nchini Kongo na hatua iliyofikia mpaka hivi sasa katika hatua ya kutafuta suluhu ya uchaguzi nchini humo. Na je, kina mama nchini humo wanasema nini? Wale wote wanasema wanapenda kusaidia juu ya amani kwa Kongo, waweze kuunda mkono kwa hawa wa mama katika vijiji na katika taarifa nyingine basi, huko nchini Uganda inakabiliwa na tatizo la rasilimali kutokana na maelfu ya wakimbizi ambao wameingia nchini humo wakitokea Sudani Kusini. Hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mkamiti wa Kibayasi. Uganda inaonya kwamba inakabiliwa na tatizo la rasilimali kutokana na maelfu ya wakimbizi ambao wameingia nchini humo katika miezi ya karibuni wakitokea Sudan Kusini. Serikali ya Kampala imesifiwa kwa kiasi kikubwa kwa kuwa na mpango mstahmilivu wa kuwapa makazi wakimbizi lakini kuwasili kwa zaidi ya wa wasudani kusini laki nne katika sehemu ya pili ya mwaka jana imesababisha kuwepo kwa moja ya vituo vikubwa sana vya wakimbizi duniani. Kamishna wa serikali anayeshughulikia wakimbizi Apollo Kazungu aliliambia shirika la habari la Associated Press AP. Miminiko wa kila siku wa wakimbizi wanaoingia Uganda umeongezeka hadi kufikia elfu tatu, wengi wao watoto wanaoogopa kulazimishwa kuingia kwenye makundi yenye silaha katika vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudani Kusini. Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyeshutumiwa kutaka kuhujumu utawala kwa kuandaa maandamano dhidi ya serikali ya rais Robert Mugabe alisema leo kwamba yupo tayari kuitikia wazo la kuwania madaraka. Evan Mawarire alizungumza nje ya mahakama katika mji mkuu Harare, mahala ambako kesi yake iliakhirishwa hadi Machi kumi na sita. Alikuwa anashikiliwa kwa zaidi ya wiki moja baada ya kurejea mwezi huu kutoka Marekani na hivi sasa ameachiwa kwa dhamana. Pia aliandaa maandamano nchini Marekani baada ya kuondoka Zimbabwe kwa kile alichokisema ilikuwa ni wasiwasi wasi wa usalama. Amefunguliwa mashtaka tangu aliporudi kwa kukiuka katiba iliyowekwa na serikali. Wanajeshi wa Nigeria na wapiganaji wa kiraia wanaojilinda walifanikiwa kuzuia shambulizi la wanamgambo kadhaa la kundi la Boko Haram waliojifunga mikanda ya mabomu katika mji wa Maiduguri uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo leo Ijumaa. Wakati wa wakazi wa mji waliamshwa usiku wa manane kwa milio ya bunduki na milipuko ya mabomu. Wajitoa mhanga tisa na raia wawili waliwawa, kwa mujibu wa polisi, wanajeshi pamoja na walioshuhudia mji huo ulikuwa ni kitovu cha uasi wa Kiislamu na hivi sasa ni makao makuu ya kampeni za jeshi za kuzuia uasi huo. Wanawake watatu wajitoa mhanga walijilipua kwenye kituo kimoja cha gari na kulipua magari kwenye gereji ya Muna nje ya mji, kwa mujibu wa na naibu polisi kwenye eneo Victor Iskukwa. Marekani inaendelea kuwa kivutio kikubwa cha wahamiaji wa kiafrika huku idadi yao ikiongezeka mara mbili tangu mwaka elfu mbili japokuwa wengi wanakuja kutoka nchi zinazokumbwa na vita. Hata hivyo idadi kubwa ya wahamiaji wafanyakazi wenye elimu ya juu, kwa mujibu wa utafiti mpya kutoka taasisi ya utafiti ya Pew. Kufikia mwaka elfu mbili na kumi na tano kulikuwa na takriban watu milioni mbili nukta moja wanaoishi hapa nchini ambao walizaliwa barani Afrika. Idadi hiyo ni kutoka 880,000 mwaka 2000 na watu 80,000 pekee mwaka 1970. Monica Anderson, mtafiti mwandamizi na mwandishi wa utafiti huu, alisema idadi hiyo inaongezeka mara mbili takriban kila miaka kumi na anaona mwenendo huo utaendelea kwa muda mrefu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa usalama wa Korea Kusini wamemkamata kiongozi wa kampuni ya Samsung mwenye umri wa miaka 48 kwa tuhuma za kuhusika kwenye kashfa kubwa ya ufisadi iliyopelekea kuondolewa madarakani kwa rais Pangweye. Mfanya biashara huyo bilionea anayejulikana kama Lee Jae-yong au Wai Li anayefahamika sana katika mataifa ya magharibi amekamatwa mapema leo. Mrithi huyo wa kampuni ya Samsung anashukiwa kumlipa rafiki mwenye ushawishi wa, wa rais Park Cho Son dola bilioni 36 ili kupata kibali cha rais kuweza kuchukua udhibiti wa fuko la malipo ya uzeni linaloendeshwa na serikali ili kuungana na matawi mawili ya Samsung hapo mwaka 2015. Idadi ya wanafunzi kutoka China wanaokwenda kwa muda mfupi katika vyuo vikuu huko Taiwan imepungua kwa mwaka huu wa masomo katika kile ambacho baadhi wanahofia ni ulipizaji kisasi unaofanywa na Beijing dhidi ya Rais anayechukua msimamo wa mvutano kuelekea uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Idadi ya wanafunzi kutoka China hadi Taiwan imepungua kutoka elfu thelathini na nne mwaka uliopita hadi kufikia elfu thelathini na mbili kwa mwaka huu. Maafisa wa China hawakiri kwamba wana jukumu katika kupungua idadi hiyo, lakini wakuu wa vyuo huko Taiwan wanahisi ni hatua ya kisiasa. China imekuwa ikikosoa Taiwan tangu Rais Sainhungwen aingie madarakani mwezi Mei. Kampuni ya ulinzi ya Marekani Lockheed Martin inasema mazungumzo yanafanyika kati ya serikali ya Marekani na India juu ya pendekezo lao la kutengeneza ndege aina F16 huko India. Matamshi yaliyotolewa na mkuu wa kitengo cha kutengeneza ndege hizo katika kampuni ya Lockheed, Randall Howard, yamesikika kwenye programu moja ya redio katika mji wa Bengaluru. Huko India wakati kukiwa na maswali iwapo pendekezo la kampuni kutengeneza ndege za vita nchini India litaendana na msimamo wa rais wa Marekani, Donald Trump, anayepinga makampuni ya Marekani kuhamishia ajira na viwanda nje ya nchi. India inasisitiza kwamba kiwanda chochote cha kigeni kinachopatiwa mkataba kitatakiwa kushirikiana na kutengeneza na kiwanda cha nchi hiyo ili kuinua uwezo wake wa kutengeneza ndege zake wenyewe. Na Kem Soha anatarajiwa kuleta aina tofauti ya mtazamo wa kisiasa baada ya kuchukua uongozi wa chama cha Cambodia National Rescue Party CNRP kufuatia kujiuzulu kwa Sam Rains na kuwepo vitisho vingi kutoka waziri mkuu Hun Sen. Kem Soha ni mwanasiasa makini anayezingatia zaidi kwenye masuala ya uchumi wa vijiji na kijamii ambayo ni tofauti kabisa na mtindo wa maisha ya anasa na matumizi makubwa ya fedha inayofuatwa na wanasiasa wasomi wa Kambodia. Basi mwelekeo wake huo utapimwa kama nguvu za kumshinda Hun Sen katika uchaguzi mkuu mwaka ujao wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa miezi minne ijayo na hasa mashindano kati ya chama cha CNRP na chama tawala cha Cambodia People's Party CPP. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na leo msikilizaji, tunaangalia katika live talk. Mjadala wetu wa hii leo ni kuhusu hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mpaka hivi sasa ni hali ya sintofahamu kuelekea makubaliano ya lini uchaguzi nchini humo utafanyika na nani atapewa nafasi ya kuchukua nafasi ya waziri mkuu, jambo ambalo limekuwa likisukumwa zaidi kupatikana kutoka upande wa upinzani nchini humo. Basi msikilizaji, kuzungumzia hali hii leo tutakuwa nao wachambuzi kutoka nchini Congo, hali kadhalika kutoka hapa Marekani na vilevile tutaendelea kuwatafuta wachambuzi na wasemaji wengine kutoka mashariki mwa Congo. Lakini msikilizaji, waziri wa fedha nchini Congo Pierre Kangudia alitangaza hiyo jana kwamba hakuna fedha za kutosha kuweza kufanya uchaguzi kiasi ambacho kinahitajika kinahitajiwa kuwa ni bilioni moja nukta nane, kwa mujibu wa jarida la The Guardian. Pia msemaji wa serikali nchini humo Lambert Mende, mwanzoni mwa mwezi Januari, alionyesha wasiwasi wasi kama itawezekana kufanyika uchaguzi mwaka huu nchini humo. Wachambuzi wa kisiasa wengi wana wasiwasi kwamba hali isijaikarudi na kutumbukia kwenye mizozo kama ilivyokuwa miaka ya nyuma katika miaka ya tisini na elfu mbili sasa basi, labda tuangalie kwa makini. Tukizungumza hapa moja kwa moja kutoka New York, tunaye Salumu Honore ambaye ni kutoka nchini Congo, lakini yuko katika chuo kikuu cha New York. Hali kadhalika tunaye mchambuzi Delfe Kapaya kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Moja kwa moja ni wakaribishe, karibuni LiveTalk ya Sauti ya Amerika na bwana Delfe Kapaya, nikianza na wewe, uko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpaka hivi sasa mazungumzo ya upinzani Rassemblema upande wa vyama vya serikali vinavyoshikilia madaraka, mpaka sasa nini ambacho kimekwama, au amefikia wapi kuweza kufikia makubaliano e, ya maandalizi ya uchaguzi nchini humo na kumpata waziri mkuu? Haya, asante. Eh, sasa mazungumzo yenyewe ilikuwa iendelee kisha mazishi, lakini mambo ya mazishi inakuwa ah, ah, ah, watu hawaelewani wa sababu ipo eh, watu ambao waliozungumza na na mzee Tshisekedi, eh, na kusema kama anataka kile eh, kile kitu k kitendwe ili mazungumzo yafanyike, serikali mpya ionekane na maendeleo kwa eh, kuelekea uchaguzi ufanyike. Kwa hiyo watu wa jamaa ya, ya maremo <tutu> na hasa jamaa ya kisiasa a eh, wapinzani wanasema, kwanza tumalize hiyo kitu iko kama radhi eh, ambayo oh, mzee Ekei alikuwa anaitaka na amepigania maisha yo e, mazima ikimilike alafu, kwanza serikali itolewe, alafu apokelewe, mpokelewe mwili wa marehemu na mazishi yake ifanyike, apate kishosa ivi kwaku, vile vile kwa kurudi, maiti inatakiwa apewe nafasi ya kufikiri. Kwa hiyo walikuwa wanaomba kupatana na vitu ambayo wameifanya, tuseme vita ya kisiasa ameifanya katika muda wa maisha yake. Kuna mahali ambayo zimechaguliwa ili wamsitiri hiyo nafasi, na kwa hiyo tumesikia sauti kutoka serikali ikisema kama ile mahali ambapo jamaa wameomba haiwezekani azikiwe pale. Kwa hiyo kuna bado ubishi unaendelea. Sasa makadiri maaskofu amesema hivi kunakuwa kuwa na tatizo la kujua wakati gani atazikwa ata, ata marehemu. Tuendelee na mambo ya kisiasa ndio maskofu wamekaribisha wa watu wawili kutokea jambo eh, ya chama tawala na watu wawili kutokea ng'ambo ya rassemblemen ili wazungumze wa, wapewe maulizo. Wamepewa maulizo na nimekia leo, naweza kuwahakikishia kama watu wa rassembleman wameisha peleka uni lao kwa maskofu, na ile ulizo ilikuwa karibu ulizo mbili, nafikiria, ya kwanza ni una jina la la watu au wa, la mtu ambaye atakuwa wanamtia, uh, wana, wanataka awe rais wa kwanza. Sasa e, ilikuwa kujua katika rasamblema alivyofariki, uh, marehemu, ni nani atakayekuwa uh, kiongozi cha uh, baraza la wazee ambaye kukiwa tatizo wanaweza wakamuuliza kama eh, kiongozi wa ng'ambo ya ransambleman ndio maulizo ambayo maaskofu walikuwa wanawauliza wa na kuambia waendelee ili wamalize hili hiyo maulizo, maulizo eh, ameisha peleka eh, maoni yake nafikiria e, na chama tawala wamepeleka maoni yao lakini naijiwa sababu tumeona ingine imeandikwa na tunazungumza na watu ambao wanasema wamepeleka na kushukuru sana Bwana Delfe Kapaya, labo usubiri hapo hapo. Bwana bwana Kapaya, Bwana Kapaya, naomba usubiri hapo hapo. Bwana Delfe Kapaya, kama unanisikia, naomba usubiri hapo hapo. Tunaye pia mwandishi wetu aliye kwa Kinshasa, Salehe Mwana Milongo. Salehe bu uh, Delfe ameelezea hapo mambo yanavyoendelea mpaka hivi sasa baada hayo makubaliano, wakati wanasubiri mwili kuweza kuzikwa wa Etienne Shisekedi. Lakini pia unaweza ukatueleza Salehe, kumekuwa na hizi tetesi za muda mrefu kwamba upande wa upinzani wa Rassemblement unataka mtoto wa Shisekedi marehemu aweze kuchukua nafasi ya wa waziri mkuu, na pengine hili ni swala ambalo lipo, na kama lipo, ni moja ya mambo ambayo pengine yataendelea kufanya swala hili la mazishi ya Shisekedi liendelee kusubiri au nini ambacho unakifahamu kinachoendelea kwa sasa? Uh, kwa kweli kuhusu swala hilo la kutaja kwa waziri mkuu mpya bado hakujakuweko kuwepo na suluhisho, lakini uh, familia na chama cha UDPS cha Tshisekedi kinaendelea kusisitiza na kuhimiza serikali kwamba ni lazima, uh, kuweko na waziri mkuu mpya ya mazishi ya Tshisekedi uh, lakini tukio la hivi leo ndio limemaanisha kwamba uh, kumekuwa na njia kwamba huenda uh, mazishi yanaweza yakafanyika kabla ya hatua hiyo kufikia, kwa sababu uh, chama cha kimemwandikia meya wa jiji la Kinshasa na kumwomba kwamba uh, aweze kuwapa nafasi ambapo uh, mwili wa utaweza kuzikwa katikati ya mji. Salehe, kwa kuwa tayari umeshazungumzia suala la, la mazishi, je, mpaka hivi sasa tunafahamu kwamba uh, uh, serikali ambayo bado ipo madarakani itakuwa bado na nafasi na ya kuweza kusimamia mazishi ya kiongozi huyo mkongwe wa upinzani kama ambavyo ilivyotangaza awali, ama kuna mabadiliko yote ya, ya ratiba? Kwa kweli hadi kufikia sasa swali hilo limekuwa halijapewa jibu, lakini eh, kwa mujibu wa pande zote inaonekana kwamba ni masuala ambayo ni wametofautiana kabisa. Uh, upande wa serikali umesema kwamba uh, ni lazima kumzika wa kwanza kisaidi, baadaye kuweza kuzungumzia masuala ya kisiasa, huku chama chake uh, kikisema kwamba ni lazima kwanza kuweko na suluhisho la uh, kisiasa kabla ya kupanga mazishi hayo na ma tofauti hizo kwa kweli, eh, hii leo maarufu amekutana mara mbili na uh, upande wa upinzani wa vuguvugu hilo la Rassemblement, ambako haa ah, muda huu tunatupo hewani bado wangali wanashauriana nao, ni kuhusu masuala mawili yaani kuteuliwa kwa kiongozi atakaye mgomboa uh, Chisekti, kama vile uratibu wa kukubuku hilo la vyama vya upinzani na vivile eh, uwezekano wa uteuzi wa waziri mkuu. Na, na kwa kweli suluhisho la swali hili litatokea hasa zaidi kwa viongozi wa serikali na ni mm, Rais Kabila mwenyewe na pengine nikirudi kwako kwa, asante sana salemu mwana Milongo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa. Kwako nikija kwako bwana delfeka paya, pamoja na kwamba haya yanafahamika, lakini kuna hii taarifa iliyotoka ya waziri wa fedha kwamba fedha za uchaguzi ni tatizo na kwamba fedha hizo hazipo. Hili swala kwa upande wako kama mchambuzi, yapi ambayo imepokelewa na nini ambacho kinazungumzwa kutokana na haya? Unanipata, unanipata? Wapedha anazungumzia kusema kama inatakiwa e, pesa zaidi ya kiasi ya kia, kia, bilioni moja na milioni e, mia nane. Lakini kazungumzia jioni na asubuhi yake e, ka, ka, kaanza kurudia kinyume na kusema Sio hivyo nilivyotaka kuzungumzia, iliyokuwa ndani ni ya mawazo yangu, sio hiyo ambayo imetoka kwenye mdomo wangu. Sasa wa kwa hiyo si ni wasiwasi, si tunafikiria. Mi binafsi nafikiria kama aliyotoa mbele, aliyosema jioni wakati alizungumza na wapasha habari, ndio ilikuwa mawazo yake, na kujua ni mawazo yake binafsi au ni mawazo serikali, ya serikali ya bwana Samii baibana kwa sababu hule jamaa hawezi akapata ruhusa ya, ya kuzungumzia mambo ya ya pesa ya budget kama eh, haingekuwa katika mkutano mdogo wa serikali. Na kushukuru sana Kaya, naomba usubiri hapa na na bwana Kapaya samahani kidogo kwa. Bwana Kapaya nakushukuru sana. Bwana Delfe Kapaya, naomba usubiri hapo hapo. Tunaye pia kwenye lani ya simu mshauri wa rais Kabila e, Profesa Ramadhani, karibu kwenye Live Talk ya Sauti America na pengine utueleze kwa upande wa upande wa serikali yale yanayozungumzwa upande wa rais Kabila, nini ambacho kinazuia au kinakwamisha haya mazungumzo kwenda mbele? Labda utueleze profesa kwa upande huo. Profesa Ramadhani, unanipata? Basi Profesa Ramadhani simu yake imekuwa na matatizo kidogo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha Live Talk kinachokujia kila Ijumaa kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC hii leo. Basi tunazungumzia tuna kuhusiana na hali ya kisiasa iliyoko huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Basi nikirudi kwako Saleh Mwanamilongo, uh, kama ulivyosikia Sande Shomari alivyozungumza, waziri wa fedha amezungumza leo kwamba serikali ya Kongo haina fedha za kuweza ku, kuendesha uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Katika pitapita yako huko mitaani, wananchi wamepokea vipi taarifa hizi na nini hasa wanachozungumzia kuhusiana na matamshi haya? Kwa kweli sio taarifa geni kwa wananchi wa, wa Kongo, kwa sababu wameona kinachoendelea nchini hapa. Ni kwamba kuitishwa kwa uchaguzi mwaka huu ni ndoto pekee, na hata wanasiasa wenyewe ni kama vile wamekuwa wanacheza mchezo wa, wa kufichama, lakini wameufanyia mahala ambapo hakuna majani ama miti ya kuweza kufichama. Kwa hiyo ni ukweli ni, ni kwamba uh, matatizo yamekuwa mengi. Serikali iliyoko hivi sasa haina uwezo wa kuweza kukusanya pesa kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi, na kwa jumla ni kwamba uh, hali inaweza ikawa, um, ni um, kama hivyo, ijapokuwa um, kutakuwa na serikali nyingine Uh, mnamo kipindi cha miezi sita kusema kwamba kutakuweko na pesa za kutosha kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi uh, itakuwa vigumu. Hii ni hisia ambayo watu tayari wameanza kuamini kwa kwamba kwamba kuitishwa uh, kwa uchaguzi mwaka huu imekuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni jambo gumu kabisa kwa serikali yeyote hiyo ambayo inaweza ikaweka, kwa sababu bajeti tu ya serikali ambayo ilikuwa ya dola bilioni tisa mwaka uliopita hivi sasa imekuwa ikipangwa na kutarajiwa kuwekwa kwa dola bilioni nne na nusu, yani nusu ya bajeti ya mwaka uliopita. Basi kabla ya kuendelea, tuna msikilizaji katika laini ya simu kutoka huko Tarbo nchini Kenya. Karibu msikilizaji, tupe mchango wako na maoni yako kuhusiana na mada tunayozungumza hivi sasa. Asante sana. Ni Amiani kutoka Tarbo. Mimi maoni yangu aa, Ingelikuwa vizuri kama kama uchaguzi unafanyika vizuri kule Congo, kwa sababu mara nyingi tumepata ni misukosuko na vitu kama hizo. alafu la pili, eh, kifo cha Kisekedi kweli ni pigo kwa wapinzani kwa kule DRC lakini isiwe ni kulazimisha labda mtoto wake achukue nafasi yake, labda anaweza kuwa na jaribu kumwambia achukue ile nafasi na ye sio mwanasiasa. Ni vizuri kwanza waangalie labda yule mtu mwenye atafaa, alafu iwe namna hivyo. Lakini cha muhimu wacha amani ikuwe kule, kule. Asanteni, asante ah, sana. Amiani kutoka tabu nchini Kenya. Basi Mkamiti, tulikuwa tukizungumza hapa na Delfe Kapaya, mchambuzi wetu kule Jamhuri ya Kidemokrasia Konga, ya Kongo, akielezea hili swala e, la upande wa upinzani, na pengine ni kirudi kwako Delfe Kapaya, unafikiri ni kwa nini swala hii la mazishi e, upande wa Rasambulema hawakubali kwamba kuendelee na mazungumzo yoyote mpaka e, wamalize mazishi ya Shisekedi? Nini unafikiri kinawasukuma kwa upande huo bwana Kapaya? mimi. Tanga kwanza ku, ku, ku, kurudia kidogo eh, sababu eh, katika budget, mi kwenye bunge niko katika hiyo mission ya fedha eh, katika mpango wa hela inaomba kweli hela iwe na hivyo, tunataka uchaguzi wa rais wa bunge eh, la taifa na na na, na na na bunge za, za majimbo, itakuwa lazima tuwe na hela. Ni kweli, lakini Waziri wa wa budget hawezi akazungumzia kusema kama hatuna hela na kutakuwa uchaguzi, sababu eh, eh, eh, semi ambayo anafanya ana mambo ya, ya, ya uchaguzi, anasema anapewa hela eh, kidogo kidogo, lakini anaendelea na kazi yake. Kwa hii inaomba wafanye evaluation kwanza mbele ya kusema nataka kiasi cha hela fulani, sababu hela zimeishaingia za kutosha, government ameleta hela na na huyu analeta analeta analeta hela na Monisco analeta hela kwa hiyo ni kujua wamehitaji kiasi gani na wameishapata kiasi gani na inabaki kiasi gani. Sasa kwa kurudia kuulizo hii ya ya mazishi, mi nafikiri mzee Chisekedi kafariki ni mtu na kila anapofariki mtu, hata ikiwa angekuwa rais wa nchi, angezikwa kufatana na takwa la jamaa lake kwanza alafu kisiasa baadaye. Kwa hiyo jamaa na kisiasa ya mzee Chisekedi wanataka mazishi yake ifanyike wakati watapomaliza mazungumzo. Kwa hiyo mi naona hamna tatizo, hamna tatizo, mazungumzo ya nchi endelee, nchi inaendelea, watu wanafariki, lakini nchi inaendelea hivi. Eh, tuendelee na tatizo, serikali nyita itolewe na wakati jamaa ya ya mzee Chisekedi na magundi lake ya na kisiasa watakuwa tayari, wataomba e, serikali kusema tunataka mwili wa marehemu urudi na mazishi yake itafanyika basi. Kwa mimi sioni kama tunaweza tukabana serikali tu- tu tushindwe kuendelea na mazungumzo sababu mwili wa marehemu siku moja utarudi tu. Basi nakushukuru sana kwa mchango wako, endelea kuwepo katika laini ya simu. Tuna msikilizaji mwingine Athumani Mpina, tunakukaribisha utupe maoni na mchango wako katika live talk ya VOA. Aha, naona kuna kuna, kuna matatizo ya mawasiliano. Tunaye mchambuzi mwingine hapa katika laini ya simu ambaye he, ataingia naye kutupa Athumani Mpina nafikiri sasa yuko tayari kabisa, ambaye ni mchambuzi wa siasa kule nchini Kongo. Karibu live toka ya sauti ya Amerika Athumani Mpina, tunao muda mdogo hapa kabla ya kumaliza, lakini eh, hebu tueleze tu hivi sasa, kabla tujamalizia eneo hili la kwanza, kuna swala ambalo limekwamisha, eh, kuendelea kwa mazungumzo haya ya amani ya kumaliza kufikia uchaguzi nchini Kongo, ambao upinzani unataka kwanza mazishi yafanyike ya Shisekedi kabla ya uchaguzi huu au hatua yoyote kuendelea. Swala hilo kwa upande wako unalichukulia vipi? Uh, uh, mimi ni mjiji ni, ni bikaki ambayo tuko kwenye laini hapa patayo ka Kinshasa. Maoni yangu mimi nahisi kwamba wafanya siasa wa Kongo wamechanganyikiwa kidogo, kwa sababu hatuwezi tukalinganisha maendeleo ya masuala ya kisiasa na kifo cha mzee Tshisekedi ambaye ametoweka. Ikiwa kuna uh, roho nzuri ya kuweza kuendelesha mazungumzo hayo, basi hayawezi katiziwe ikwazo eh, na kifo cha mzee ambaye tumempoteza. Ni heri kwamba kifo cha mzee huyu kingeleta amani kuliko kuleta mabishano baina ya wafanyasiasa. Yanbo upande wangu mimi, ikiwa pengine rais rais wa nchi na wafanyasiasa wake wanataka waweke amani na ku, uh, na kuweka uh, demokrasia inayostahili, ni lazima waheshimu mkataba wa nyefaini. Yeah. Nakushukuru sana yeah. Bwana Didia, uh, okay. Na nakushukuru sana Bwana Didia Bitaki, yeah, okay. Naomba usubiri hapo hapo, msikilizaji. Hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kwa njia ya redio, lakini tutaendelea kutoka kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Msikose kujunga nasi kama kawaida hapo kesho jioni 12:30 saa za Afrika ya Kati, 1:30 saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sunday Shomari na mwenzangu Pa studio Mkamiti Kibayasi, tutakieni wote usiku mwema. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa akitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari na hivi sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala wetu wa Ijumaa ambapo hii leo tunamulika hali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kisiasa ambayo mpaka sasa ni ya sintofahamu, ambapo uchaguzi nchini humo bado haujulikani utafanyika lini, na jana waziri wa fedha wa nchi hiyo Pierre Kagudia alisema hakuna fedha za kutosha kuweza kufanya uchaguzi nchini humo. Pia msemaji wa serikali Lemba Mende alionyesha wasiwasi kama uchaguzi utaweza kufanyika mwaka huu. Basi, kuzungumzia hali nchini humo e, tunao wachambuzi kutoka nchini Congo. Tunaye Didia Bitaki, hali kadhalika mwandishi wetu Salehe Mwana Mwanamilongo akiwa pale Kinshasa e, na vivyo tutaungana na wa wachambuzi wengine baadaye. Halikadhalika tunaye Bwana Delfe Kapaya e, ambaye pia ni mchambuzi huko nchini Kongo. Basi kuzungumzia haya swala la uchaguzi, swala la mazishi ya e, Kiongozi wa zamani wa upinzani Etienne Tshisekedi ambaye alikuwa waziri mkuu e, tunataka kufahamu hivi sasa, hili swala bado limekuwa ni la kizungumkuti mkamiti kwamba mazishi hayajafanyika. Upande wa upinzani unasema kwamba au Rassemblement ma, haya mazishi yasifanyike mpaka mazungumzo yakamilike lakini upande ule mwingine unasema kwamba lassemblema kwa La ni kwamba wao kwa, kwa, kwa mujibu wa, wa mtandao wa african.com ni kwamba lassemblema wanasema kwamba mpaka wao watakapopata waziri mkuu kutoka kwenye chama chao ndipo mazishi yafanyike. Lakini pia kumekuwa kuna watu pia wengine wakizungumza katika, katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Je, hili lina umuhimu wakati huu? Kwa nini mazishi yasifanyike kisha mazungumzo yakaendelea? Basi wachambuzi wetu watatueleza, na hapa bwana Didia Bitaki alikuwa akizungumza nasi kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu Eh, kuhusiana na swala hili lakini dhidi ya Bitaki tunaye hatunaye kwenye laini ya simu hivi sasa. Basi nitamkaribisha Salehe Mwana Milongo ambayo kwenye laini ya simu. Kwa upande wako Salehe Mwana Milongo, unaweza kutuchambulia zaidi na kufahamu kwamba kuanzia sasa, kile ambacho kitasubiriwa na wananchi wa Kongo kuendelea baada ya haya yote kuzungumzwa ni kipi hasa, na wapi wana, wa, wanatarajia nini ambacho kinaweza kwenda kutoka sasa? Ah, kwa kweli kikubwa kinachotarajiwa ni kutajwa kwa waziri mkuu mpya na kuweko na serikali mpya baada ya makubaliano hayo ya uh, Desemba thelathini na moja. Kwa hiyo ndio, uh, swali kubwa ambalo limekuwa hivi sasa likitarajiwa ni kuhusu uh, wakati ama muda gani serikali hiyo itaweza hivi kuanza kazi na vile vile kutizama masuala mengine ya ya kisiasa. Kwa hiyo, Wakongo kwa ujumla na wamekuwa wakitarajia hatua itakaofuatiwa, na vile vile mazishi ya uh, bwana hn Chisekedi. Kwa hiyo ndio masuala muhimu kabisa ambayo kwa sasa yamekuwa nchini hapa. Salehe, basi wakati tukiendelea kuzungumza haya, uh, hivi tunavyozungumza, kuna taarifa ya pamoja imetolewa leo kutoka Umoja wa Ulaya AU, UNIOF ambao wameonyesha kuwepo na wasiwasi wa usalama kutokana na kucheleweshwa kwa, kwa mazungumzo haya ya kutafuta amani ya Kongo. Je, hali kwa wakati huu tunapozungumza iko vipi hapo nchini DRC? Kweli, umejua wasiwasi huo ni kutokana na kuzembea kwa utekelezaji wa mkataba mwenyewe toka ukiwe saini eh, Januari thelathini na moja hadi kufikia sasa, wanasiasa bado hawajakubaliana kuhusu mfumo mwenyewe wa serikali na hata utaratibu wa uteuzi wa waziri mkuu. Kwa hiyo mashirika hayo ambayo yamekuwa yakiunga mkono uh, juhudi za amani na vilevile, eh, taratibu ya demokrasia katika kuendelea ama kufikia uchaguzi wameonyesha wasiwasi wasi wao kuhusu kuzembea kwa uh, utekelezaji wa mkataba huo, na nafikiri uh, imekuwa ni kama vile tahadhari tu kwa pande zote mbili, yani serikali na vilevile upinzani kwa kutaka kuwahimiza kwamba, uh, kwa kweli mambo yamekuwa yamechelewa yame, yame kabisa. Asante sana Salemu na Milongo, subiri hapo hapo. Tunaye pia mchambuzi kutoka hapa Marekani ambaye yuko chuo kikuu cha new York, Salumu Honore. Kwa upande wako, umekuwa ukifuatilia haya masuala kwa karibu kwenye diaspora, si hapa Marekani tu, hadi kule Ufaransa. Hebu tueleze kwa upande huo, nini ambacho hivi sasa Wakongo katika diaspora wanachokitarajia na juhudi gani zinafanyika upande wao? Asante uh, sana nashukuru ndugu mtangazaji. Uh, kwa upande wangu na kwa upande wa vijana wengi sana ambao wako vioni, niseme Marekani hapa na hata kule Ufaransa uh, ni kusema kwamba kwa kweli ni, wanatoa lawama na niseme kwamba hata na mimi pia ninalaumu uh, ng'ambo zote mbili za wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokuwa na nia madhubuti kabisa ya kuhakikisha kwamba nchi inaendelea kwenye usawa kama nchi nyingine tu ambazo zinastahili kwenda au kuendeshwa kisiasa duniani popote pale. Nia mbaya ya wanasiasa imeitumbukiza taifa kwenye mwelekeo ambao haueleweki, na kusema kwamba wanasiasa, kwamba kwa upande kwanza wa serikali wenyewe, kwa kuendelea kuchelewesha masuala ya uchaguzi mpaka kufikia mahala pa kusema kwamba taifa linaingizwa kwenye wakati wa mpito. Ukiangalia hapo, hakukuwa ha vita nchini, hakukuwa kingine, lakini ile nia ya kutaka kuendelea kungang'ania madaraka ndio ambayo imesababisha taifa lifikie hapa lilipo leo. Kwa nini taifa lifikie hapa, wakati watu mmeshakuwa na hali na, na, na, na ya kidemokrasia nchini? Tulikuwa hatuna demokrasia kwa wakati mrefu sana. Tumebarikiwa, tumepata demokrasia, tumechagua rais miaka mitano, tukamchagua tena miaka mitano mingine. Lakini kwa nini zile pesa ambazo zilikuwa zinaandaa zina, zina chaguzi zile mbili ambazo zilipita miaka ile kumi iliyopita zilikuwa zinatoka wapi? alafu hizi za kuandaa uchaguzi wa kwamba, kwa sababu rais kulingana na katiba ya nchi haimruhusu tena kuendelea kutawala inakuja kuonekana sasa hapa hakuna pesa. Naona kwamba hiyo ilikuwa ni nia mbaya ya kuweza kung'ang'ania madaraka na kutoku, kukuwa na nia nzuri na nchi huku, wananchi na nchi ikiendelea kutumbukia na maendeleo yasiweze kupatikana kabisa. Kwa hiyo ja. ni masikitiko makubwa sana kwa ile nchi, ni masikitiko makubwa sana kwa Wakongomani. Nia imetoweka na nia kwa kweli na, na, na, na, na, na, na ule uaminifu kwa viongozi wa pande zote mbili upande wa upinzani na upande wa serikali kwa kweli inapotea miongoni mwa wananchi. Asante uh, sana, nakushukuru Salumu. Uh, Nore, subiri hapo hapo bwana bwana Delfeka Paya, hebu naomba tueleze kwa upande wa haya masuluhisho ambayo yamekuwa yakiendelewa na kusimamiwa na Kanisa ya Katoliki ambalo linapewa nafasi kubwa sana nchini Kongo katika masuala yote haya ya uchaguzi na serikali, labda utueleze kwa upande huo nini ambacho uligusia hapo awali ambacho kimefikiwa, eh, kutokana na mchango wa Kanisa Katoliki kujaribu kufikia suluhisho. Uh, kanisa katoliko, maaskofu wamepewa wa, wa, wa, wa, wa, wa mzigo na Rais Kabila ya kusema kama tunaona kama nchi yetu inaweza ikawaka moto, naomba maaskofu wakusanyishe wa watu wamepewa huyo mzigo na wameukubali, wame na kama maskofu hawangeingilia kabla ya tarehe kumi na tisa Desemba, nafikiri kama Kongo ingewaka moto, sababu kulikuwapo na dalili ambayo ilikuwa imeonyesha kama watu walikuwa wanajitayarisha e, zingine na mji ungeweza kuharibika. Kwa, kwa hiyo kwanza ni kuwapigia kuwapa ongera na kuwashukurani kwa kupitisha hiyo tarehe. Sasa neno e, e, kubwa ni gani? neno kugankusema kunakuwa kama watu wanapiga nyara tu, kwa sababu neno yenyewe sio ligumu. Wameisha izungumzia e, e, chama tawala, tawala wameshakubali kusema kama ni rassemblement wataleta waziri wa kwanza. Kwa hiyo ilikuwa hamna wasiwasi wa rassemblement. Mpe rais Kabila awambie waziri wa kwanza ni huu. Nchi ni yetu sisi wote tukiwa na uchafuzi wa tukiwa na kabila tofauti au dini tofauti, yule atakayetolewa na Rassemblement wa kuwa waziri wa kwanza hawezi kuwa mpinzani wa rais Kabila, hawezi kuwa mpinzani wa chama tawala. Ili chama tawala na na wapinzani lazima wote kutumika na kuangalia barabara njia moja, alipofanya ucuba wake rais Kabila akazungumzia kama anataka serikali itiliwe na hiyo serikali itakuwa na maneno mawili tu ya kufanya. Ya kwanza ni mambo ya uchaguzi, ya pili ni kuangalia maisha ya, ya raia. Kwa hiyo hii serikali iliyotiliwa, hata ilikuwa ya mpito, hata ikiwa ya miezi mitatu, lazima wakumbuke aliyozungumzia Rais Kabila kusema ni uchaguzi ndio kitu muhimu ambacho hii serikali ilikuwa ijiandae kwa ku, kwa kufanya uchaguzi. Sasa kama anakuja mtu anazungumzia, anasema kama hatuna hela Al, wakati anasema hatuna hela, watu wanazungumzia kwa kutia serikali mipya e, watu wanazungumzia kwa kutia serikali mipya, na pale ndio maaskofu wanagoma, sababu e, chama tawala anawaambia twende mbele, anamfunga kuku kwenye mguu na kamba, alafu anakokota tena, anakokota kuku, anarudia kwake. Hivyo kama hautaki ule kuku ende, na hao wapinzani wanasema hii ndio tuliomba, sababu sisi chama upinzani tunajua kama eh, madaraka yenu nyinyi, chama tawala, imemalizika, imemalizika. Kwa hiyo hamwezi mkaendesha nchi peke yenu kama vile ilikuwa muko na hiyo legitimite na hiyo madaraka. Sasa inakuwa kama hakuna chochote, tuendelee pamoja, tuende katika uchaguzi, na katika huyo uchaguzi tuheshimie katiba yetu. Na maaskofu wanabanwa sababu waliozungumzia ma, ma, maneno ya kuleta usalama ni vikundi viwili. Kikundi kimoja kinasema nataka mnipe jina tano, kingine kinasema na ni sisi ndio tulizungumzia kama tutakupa jina moja. Kwa hiyo wanaweza wakalala mpaka zamani za kale, hatutafikia eh, eh, kupata suluhisho na kushukuru... suluhisho ni Rais Kabila anakubali jina moja ambao wanampatia au, <clears throat> kupata suluhisho ni wapinzani wanaweta jina tano ambao Rais Kabila anaomba kwa hiyo wapinzani wanasema wataleta jina moja tu, na rais Kabila pale maoni yake haijatoka, haijaonekana sababu hajazungumzia kuleta jibu kuhusu hiyo ulizo. Na kushukuru sana bwana, bwana Delfe ka paya, naomba usubiri hapa bwana Delfeka paye. Vile vile upande wa kina mama nao wana nafasi yao. Je, nini ambacho unazungumza? Mmoja wa kina mama hawa mashariki mwa Kongo ni kiongozi wa upinzani wa Rassemblement Neema vikia luira ambaye amezungumza nasi muda mfupi uliopita kueleza hali ya kinamama katika nafasi ya kutafuta suluhu huko mashariki mwa Kongo. viongozi wetu waweze kubadilisha namna yao ya kufanya kipolitiki, kwa sababu ni hiyo inaleta shida, wanaleta watu wagongane makichwa, watu wauane, pahali pa kusaidia watu waweze kuishi katika umoja, kwa sababu huko chini watu wanaishi katika umoja, lakini wao wanapokuja wanaeleza mambo mabaya na inaleta fujo, inaleta vita kati ya watu. Na tena waongozi wa Rwanda, muongozi wa Rwanda kama ninaweza kusema vile, na ule muongozi wa Uganda, waache hiyo kitu iko nafanya, kwa sababu wanapanda uchungu, uzuni na, na chuki ndani ya watu, kwa sababu sisi, wa, sisi kama binadamu Rwanda, nikakutana na mwenye Rwanda ni ndugu yangu, nikakutana na mtu wa Uganda ni ndugu yangu. Tunazungumza na tunacheza na tunafurahi pamoja, lakini wao wanaendelea kuleta fujo na kuleta shida inayotutesa. Watoto wetu wanakufa, wabwana wetu wanakufa, tunapoteza mali, tunapoteza kila kitu, na ile inaleta sasa shida kati yetu sisi kama wajirani. Naam, basi Honore, umesikia maelezo aliyazungumza mama huyo kutoka huko DRC. Nyinyi kama vijana katika diaspora mnafanya nini kuweza kuona kwamba amani na usalama, hususan kwa kinamama vinakuwa kipaumbele huko nchini DRC? Tunachokifanya kikubwa zaidi sana, tunaendelea kutoa elimu zaidi sana kwa vijana hususan uh, maeneo yote yale nchini Jamhuri ya Kidemokrasi, kote kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hata Ufaransa nilikokuwa mambo yalikuwa ni kwamba tunaendelea kuwahimiza vijana wetu uh, ambao ni vijana wa kiume na, na, yaani vijana wote kwa ujumla mabinti zetu na, na, na vijana wetu wanaume wa, wa, wa, wasome. Wakisoma wataelewa umuhimu wa nchi na wataelewa nchi kwanza, kwa sababu ya kwamba watarudi nyumbani na unaposoma unaendelea kufunguka akili ya kusema kwamba huwezi kudanganywa tena. Unajua kitu ambacho kinasumbua watu wengi sana sasa hivi ni, ni, ni, ni kule kutokuwa na elimu ya, ya, ya, ya unchi kwanza yn yani, ule uzalendo unakuwa umepotea sana, lakini tunapoendesha kampeni hii ya kwamba vijana wetu wasome na kuendelea kuwapa semina za uzalendo wa nchi, watakuja kuisaidia nchi, wa mama zetu hawato waangaika tena. Ni kweli, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kwa sasa hivi hasa Beni kwa sasa hivi ndiko ambako kuna shida kubwa sana pale, kama ambavyo mama yangu hapo amesema watoto wa, wa, wetu wanakufa. Ukiangalia kwa upande mkubwa wa vijana wetu pale hawaendi shule, ukiangalia kwa upande mkubwa bawa mama zetu wameachwa wajane, wa, wa, wa, wa vijana wadogo wameingizwa jeshini. Ni kwa sababu ya hali ya mgongano wa wanasiasa wa nchi yetu, wakija kule kule juu kule wana, wa, wanakaa wako vizuri sana, lakini huku kwetu ku chini huku ndo kunakuwa kuna hali kuna ambayo inakuwa inasumbua, yani hatujui ni nini. Kwa hiyo ni ni ni semina na ni kampeni kubwa ambayo tunaiendesha kwa sasahivi kuhakikisha kwamba mabinti wetu, vijana wetu wa kiume wanaenda shule na wanakuwa na ule uzalendo wa kuto kukubali mtu mwingine aje atugonganishe. Amesema hapo, Wanyarwanda ni ndugu zetu, wa, watu wa Uganda, wa Tanzania na watu wa Kongo, wote makabila yote yale, sote ni watu wa moja. Na tusimkubali mtu atakayekuja na kutuchonganisha sisi kwa sisi ili kuendelea kuivuruga amani ya kwetu. Ni wakati wa kufunguka macho sasa na kuhakikisha kwamba nchi inasonga mbele kwa nia moja tu, maendeleo ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuiheshimu katiba ya nchi, na hicho ndicho ambacho sisi vijana na watu wengine tunatakiwa kuvipigania mpaka kufa kabisa. Ndio hicho ambacho ninaweza nikakisema nika, nika kwa wakati huu. Sal Honore, pengine ungetufafanulia kwa u kwa mae, maelezo marefu zaidi, hii elimu mnayoitoa kwa vijana wenzenu ni elimu ya aina gani? Asante sana. Ni elimu ambayo tumeipa tume, tume jina la la kusema kwamba youth first. Yani youth of the Democratic Republic of Congo first. Yaani kwamba ni, ni, ni, ni elimu inayowahusisha ni vijana tu peke yao ambayo inahusu ina, ina utawala bora, inahusu ma, maendeleo ya nchi kwa ujumla na watu wake, na namna ya uraia bora, ili kwamba vijana watakapokuwa wakikuwa wawe wanakuwa na ile akili ya kukumbuka kwao ni wapi hasa aa walioko nje ya nchi kwanza Uh, walioko hapa Marekani na wale walioko Ufaransa, Ubelgiji pia kuna, kuna kuna kuna kuna kampeni kama hii pia inaendelea. Kwa hiyo tumeamua tufanye hivi ili kuweza uh, kuwakutanisha vijana wote wa pamoja, tuwe na malengo ya moja kwa ajili ya nchi yetu ambayo ni nchi moja na ambayo si nchi itakayokuwa imegawanywa kila hakakako kwake kila hakakako kule. Kwa hiyo ni ni ni ni, ni, ni, ni kampeni ambayo inaendelea kwa ajili ya Kongo moja, vijana wa Kongo kwanza ili kwamba waweze kwenda kufanya kitu ambacho kitaleta Kongo moja na ambayo itakuwa sio Kongo ya migawanyiko. Asante sana Salumu Nore. Basi moja kwa moja, msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi live talk na mkamiti kwenye mitandao. Leo kwenye Facebook kuna ujumbe mwingi sana, basi hebu tuelekee kwenye Facebook tuone eh, wasikilizaji wetu huko nao wanasema kitu gani? Moja kwa moja, anaanza naye, huyu ni nani? Ni Jen Dela JC, anasema mimi ni raia wa DRC ila kwa sasa naishi Durban na Afrika ya Kusini. Anasema ni wazi kwamba rais Joseph Kabila hataki kung'atuka madarakani na ndio kinachosababisha kuwepo kwa sababu nyingine kuhusu ukosefu wa fedha za maandalizi ya uchaguzi na soma ujumbe wake, wao unaitwa Maunta Musa, unasema, tamaza viongozi wa kiafrika kung'ang'ania kukaa madarakani ndiyo inasababisha machafuko katika baadhi ya nchi nyingi za bara la Afrika ambazo zinatarajia kufanya uchaguzi wa kumpata kiongozi ajai wa kutawala nchi hiyo. Naye Lukas Albato mseti wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, kiukweli, nimeshtushwa sana na kauli iliyotolewa na serikali ya Congo kuwa hakuna fedha za kuendesha uchaguzi. Hakika kauli hii haiwenda ikazidi kuibua migogoro zaidi, na ninavyoona mimi itakuwa ni vigumu sana kupatikana kwa amani ya kudumu iwapo Rais Joseph Kabila ataendelea kusalia mamlakani. Bonifasi Stehen Baba Serapia wa Katoro, Geita nchini Tanzania anasema Rais Kabila angetii katiba ya nchi yake ili kuepusha ghasia isijitokeze nchini humo. Haya, sande lakini ujumbe huu lakini hmm. Hivi tunafahamu mpaka sasa kwamba rais Kabila hajatii uh, katiba ya nchi hii au vipi? Maanake tunafahamu mpaka mazungumzo yale yaliyoafikiwa Disemba 31 ni kwamba alisema hatowania madaraka katika muhula ujao, sindio? Nam pengine hayo mengine zaidi yatatuelezea hawa wachambuzi wetu, kwa sababu muda ulikuwa umekwisha. Lakini kama unavyoona e, imetokea hiyo sintofahamu kwamba sasa kifanyike nini: fedha za uchaguzi hakuna, mazishi ya Tshisekedi, hali kadhalika kumpata waziri mkuu serikali ya mpito. Unaona, kwa hiyo kumekuwa na vitu vingi hapa vimejitokeza katikati, lakini vilevile vile, kama sijamaliza, kuna William Makali wa Manzese, hapa anasema Kinachotokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni utawala usiotaka kuona mwisho wa uongozi. Kwa kuwa wao hawayapati madhara ya moja kwa moja, wanaona ni sawa tu, lakini kama serikali inadai haina fedha ya uchaguzi, kwa kweli hiyo haiingii akilini. Kenon Asajile Mobisa, wa Ukwile, Songwe, Tanzania, anasema, enyi viongozi wa Afrika mnatupeleka wapi? Wa, mbona imekuwa ni kawaida kila rais kung'ang'ania madarakani? Kwa nini mnashindwa kuiga mifano ya waasisi wa bara letu kama Kwame Nkrumah, Julius Nyerere, Nelson Mandela? Mbona wamejitengenezea sifa kubwa sana barani Afrika. Kuweni waungwana waliowaweka madarakani sio kung'ang'ania kimabavu asante sana mkamiti msikilizaji endelea kutuma ujumbe wako kwenye facebook live moja kwa moja ujumbe wako unauona pale kipindi live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini moja kwa moja tunaye mchambuzi hapo kutoka na mtetezi wa haki za binadamu paluku ngahangodi ambaye yuko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo kama alivyozungumza honore kumekuwa wao wakikutana na changamoto nyingi kila wakati ukizingatia kuwepo yote haya hali pia ni ya kundi la M23 ambao inaonekana kama vile najitokeza tena sasa. Labda Paluku Ngahangondi, tueleze hali ilivyo kwa sasa mashariki mwa Kongo, ikiwa ndio mnatarajia pengine kuelekea kupatikana uchaguzi mkuu, lakini haya hayajapatikana, na ni nini changamoto ambazo mpaka sasa bado mnapambana nazo kuelekea eh, kuandaa huu uchaguzi mkuu? Uh, asante sana, ninawashukuru kwanza kuweza kunisikia kati ya miongoni ya wale ambao milikuenda waweze wakafitiza mada ya leo, na kwangu binafsi kama mtetezi wa haki za binadamu nitaweza kuambia kama maeneo ya Beni, maeneo ya jimbo letu ya North Kivu, mahali kikundi changu cha kutetea haki za binadamu kinatumika na ndani ya jimbo na Ituri ndani ya jimbo la otu wele, watu wote raia wote, mahali tunapita wanasema imekuwa nchi ya, nafem... ya kidemokrasia, na wao wamefikiri kwa kali uula wa rais Kabila ita kumalizika. Kabila hakubali kuondoka madarakani, ila kuweza kuleta surse yote Katiba yetu ya Kongo iko wazi na imesema ya kama rais wa jamhuri anaongeza kufanya muhula wa miaka mitano. Ikiwa anamaliza miaka mitano, anapoa sema kukuwa mgombea na kama ma tena namaliza miaka mingine mitano, inakuwa miaka kumi. Miaka kumi ikamalizika, anapashwa kujizuiza kuweza tena kujifanya kuwa mgombea, na ataenda kupumzika kwenye standard. Anakuwa mzee wa busara ambaye anaweza kusaidia kuongoza rais atakaye na wote waau waliu rais kabila. Sasa, Paluku Ngahangondi, naomba utueleze tu. Nakushukuru sana bwana Ngahangondi naomba utueleze bwana Ngaangondi, kama unanisikiliza, Paluku Ngaangondi, naomba utueleze, kuna changamoto kina mama amekuwa akizungumza mashariki mwa Kongo. Wewe ni mtetezi wa haki za hawa binadamu na haki za watu, wewe mashariki mwa Kongo, changamoto ambazo kikazi kila siku unakutana nazo ni zipi, ambazo unaweza katueleza bwana Paluku Ngaangondi? kwamba raia uh, uh, wa mashariki wa Kongo wanakuwa wahanga wahanga wa vitendo wa wa wa mingi yoyote madarakani na kushukuru sana uh, Bwana Paluku Ngahangondi, mtetezi wa haki za binadamu huko mashariki mwa Kongo. Delfe Kapaya, wewe Bwana Kapaya, kama ulivyotangaza na kutueleza hapo awali, unaingia kwenye, unaingia bungeni kwenye bunge la Kongo, nini ambacho hivi sasa kinaweza kufanyika kusaidia haya matatizo au changamoto ambazo zimezungumzwa hapa za watu wa mashariki mwa Kongo, usalama, amani, vituo vya afya, miji inakimbiwa na watu, maji hakuna kundi la M23, nini ambacho pengine kinafanyika? Lakini unajua hiyo daftari mzima tunayoizungumzia, inaonekana kama nchi yetu ilikuwa inaanza kusonga mbele tena, inarudi nyuma. Alipoingia madarakani Rais Kabila Joseph, alikuwa anakuta vita na vita ikamalizika, na nchi ikawa katika usalama. Baada ya madaraka miaka tano ya kwanza ilipomalizika, iliyokuya mitano na inaanza migogoro, na siku hizi tena inakuwa eh, mahali pote kunakuwa hakuna usalama. Kinshasa kunakuwapo chama ambao anakuwa chama cha dini, kunakuwa beni ipo Katanga, Manono, nyunzu alafu iko mbororo ng'ambo ya Oriental, nchi inakuwa kama hamna usalama, zinakuwa na mafika nyingi za moto. Kwa hiyo inaonekana kama kuna matatizo, tuna, tuna jeshi tuna polisi tuna askari kanzu, ma, maspaya wale wote wasijui wanafanya kazi gani? Sababu ukipata wingi wa askari eh, kikosi chetu kikubwa sana, kwa nini kime kimeshindwa kime kumaliza migogoro, sio kwa kuua, lakini kwa mazungumzo. Mi naona tuna tuna, tuna tuna matatizo makubwa. Rais Kabila amefanya kazi, kama mtu akisema hajafanya chochote itakuwa uongo, amefanya kazi, lakini amefanya kazi amefikia eh, mwisho wa, wa madaraka yake, inakuwa ni katiba ndio inaomba aondoke, lakini hakujakuwa chama eh, kimoja cha kisiasa ambayo kinaleta fujo Kongo. Eh, fujo kubwa ambayo tunayo ya kwanza hapa ni rushwa eh, rushwa, na hiyo hiyo hela haziendi kwenye haziendi kwenye kwenye central bank, hela zinakuwa katika mikono ya eh, viongozi. Na kwa hiyo kwanza tutoke katika matatizo hii, lazima eh, anakapaya eh, na kushukuru sana eh, muda wetu umekamilika na kubana Asante sana wadelfekapaa ya kushiriki live tokea Sauti Amerika, hali kadhalika Salehe Mwana Milongo kule akiwa Kinshasa, Salumu Honore, hali kadhalika Didia Bitaki, vilevile, eh, kiongozi wa haki za binadamu, mtetezi wa kikundi hichi Paluku Ngahangondi kutoka hapa Washington DC, kwa niaba wengine wote walioshiriki matangazo leo, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Issa hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tunatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.