Sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. E, zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Marekani inaendelea kuwa kivutio kikubwa kwa wahamiaji wa Kiafrika, huku idadi yao ikiongezeka mara mbili tangu mwaka wa elfu mbili japokuwa wengi wanakuja kutoka nchi zinazokumbwa na vita. Hata hivyo, idadi ya wa wahamiaji w wa wafanyakazi ni wenye elimu za juu kwa mujibu wa utafiti mpya kutoka taasisi ya utafiti ya Pew kufikia mwaka 2015, kulikuwa na takriban watu milioni 2.1 wanaoishi hapa nchini ambao walizaliwa barani Afrika. Idadi hiyo ni kutoka laki 9 na elfu 80 laki 9 na elfu 80 mwaka 2000 na watu elfu 80 pekee kwa mwaka 1970. Monica Anderson, mtafiti mwandamizi na mwandishi wa utafiti huu alisema idadi hiyo inaongezeka mara mbili takriban kila miaka kumi na anaona mwenendo huo utaendelea kwa muda mrefu. Uganda inaonya kwamba inakabiliwa na tatizo la rasilimali kutokana na maelfu ya wa wakimbizi ambao wameingia nchini humo katika miezi ya karibuni wakitokea sudani Kusini. Serikali ya Kampala imesifiwa kwa kiasi kikubwa kwa kuwa na mpango mstahmilivu wa kuwapa makazi wakimbizi lakini kuwasili kwa zaidi ya Sudani laki nne katika sehemu ya pili ya mwaka jana kumesababisha kuwepo kwa moja ya vituo vikubwa sana vya wakimbizi duniani. Kamishna wa serikali anayeshughulikia wakimbizi, Apollo Kazungu, aliliambia shirika la habari la Associated Press mmiminiko wa kila siku wa wakimbizi wanaoingia nchini Uganda umeongezeka hadi kufikia elfu tatu, wengi wao watoto wanaoogopa kulazimishwa kuingia kwenye makundi yenye silaha katika vita vya wenyewe kwa wenyewe huko sudani kusini mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na 94.9 voa fm bujumbura burundi Mchungaji mmoja wa Zimbabwe aliyeshutumiwa kutaka kuhujumu utawala kwa kuandaa maandamano dhidi ya serikali ya rais Robert Mugabe alisema hii leo kwamba yupo tayari kuitikia wazo la kuwania madaraka. Evan Mawarire alizungumza nje ya mahakama katika mji mkuu Harare, mahali ambako kesi yake iliakhirishwa hadi Machi kumi na sita. Alikuwa anashikiliwa kwa zaidi ya wiki moja baada ya kurejea mwezi huu kutoka Marekani, na hivi sasa ameachiwa kwa dhamana. Pia aliandaa maandamano nchini Marekani baada ya kuondoka Zimbabwe kwa kile alichokisema ilikuwa ni wasiwasi wa usalama. Amefunguliwa mashtaka tangu aliporudi kwa kukiuka katiba iliyowekwa na serikali. Wanajeshi wa Nigeria na wapiganaji wa kiraia wanaojilinda walifanikiwa kuzuia shambulizi la wanamgambo kadhaa wa kundi la Boko Haram waliojifunga mikanda ya mabomu katika mji wa Maiduguri uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo leo Ijumaa. Wakati wa mji wakazi wa mji waliamsha usiku, usiku na, ma, na makelele na milio ya bunduki na milipuko ya mabomu wajitoa mhanga tisa na raia wawili waliwawa. Kwa mujibu wa polisi wanajeshi pamoja na walioshuhudia, mji huo ulikuwa ni kitovu cha uasi wa Kiislamu na hivi sasa ni makao makuu ya kampeni za jeshi kuzuia uasi huo. Wanawake watatu wajitoa muhanga waliojilipua kwenye kituo kimoja cha gari na kulipua magari kwenye gereji ya Muna nje ya mji, kwa mujibu wa wanajibu wa polisi kwenye eneo hilo Victor Isuku. Na maafisa wa usalama wa Korea Kusini wamemkamata kiongozi wa kampuni ya Samsung mwenye umri wa miaka 48 kwa tuhuma za kuhusika kwenye kashfa kubwa ya ufisadi iliyopelekea kuondolewa madarakani kwa rais Park Geun-hye. Yeah, hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, endeleeni kusikiliza matangazo yetu kwa kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia hatua ya tume huru ya uchaguzi ya nchini Kenya, IEBC, kuongeza muda wa uandikishaji wa wapiga kura wapya, na vilevile tutaangalia vile mjadala unaoendelea kuhusu mshauri wa masuala ya usalama kwa rais wa Marekani, Donald Trump. Kuzungumza yote haya, tutakuwa na mwandishi wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera, na vilevile ninaye mwenzangu hapa studio, Harrison wa Kamau. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Nam kwa undani leo, tunaanza kumbulika uandikishwaji wa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwakani wa nchini Kenya. Tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC ilidhamiria kuandikisha wapiga kura wapya kati ya milioni 4 na sita katika zoezi lake la uandikishwaji wa wapiga kura wapya, kwa zoezi lililozinduliwa Januari 16 mwaka huu. Kwa sasa wapiga kura ambao wameshaandikishwa wanafikia milioni 15.9, idadi hiyo ikiwa ni pungufu kulingana na matarajio ya tume hiyo kwa watu milioni 6.1. Mwanzo tume hiyo ilitarajia kuandikisha watu milioni 22, na hii ni kwa mujibu wa takwimu zilizokuwepo kabla ya kuanza uandikishaji mpya wa Januari mwaka huu. Nchi hiyo ilikuwa na Wakenya milioni tisa waliokuwa na vitambulisho lakini hawakuwa wamejiandikisha kwa ajili ya kupiga kura. Lakini muda wa kuandikisha wapiga kura umekwisha, na matokeo hafifu yameonekana na kusababisha e, kuleta tofauti na matarajio. Jaji wa Mahakama Kuu Enoch Chacha alitoa amri ya kuongeza muda wa kuongeza uandikishaji wa wapiga kura. Sasa Harrison Kamau, hebu tufahamishe hili hapa imeweza E, swali hili limeweza kufika vipi hapa hivi sasa? Kwa kweli kabisa, uh, swali ambalo najua unazungumzia ni kuhusu nyongeza ya siku za kuweza kuwasajili, lakini kuna kitu kimoja ambacho lazima nikiweke bayana hapa kwamba shinikizo la kuweza kuongeza siku zile halikutokana na tume ya uchaguzi, ijapokuwa kwa viongozi wengi wa kisiasa wangalipenda ni jambo la afueni kwao, kwa sababu wanataka kuwe na wapiga wa, wa, wa kura wengi zaidi iwezekanavyo, lakini jambo ambalo lilichochea kwa haraka kisheria ni kwamba jaji wa mahakama kuu, jaji Enoch Chacha baada ya ombi lililopelekwa mbele ya mahakama hiyo na mwanaharakati wa haki za kibinadamu Okia Omtata, ambaye alisema kwamba ni haki ya kila mmoja kuweza kusajiliwa, na akasema kwamba shughuli yenyewe, kuna baadhi ya watu ambao hawana vitambulisho vya kitaifa, ilhali wanangoja na tayari kwa upande wao, hawana makosa. Serikali ndio imewaweka ime, ime, ime, ime muda mrefu bila kupata vitambulisho. Kwa hivyo ni kupitia mahakama kuu ambapo jaji Enoch Chacha alisema na kuamuru kwamba uh, shughuli hiyo iendelee kwa siku zingine tatu. Kitu kingine ambacho kina utata kidogo ni kwamba kulingana na katiba ya Kenya ni kwamba usajili wa wapiga kura unatakiwa kuendelea hadi pale itakapobaki siku sitini peke yake kabla ya uchaguzi kufanyika. Kwa hivyo shughuli inayoendelea sasa ama zoezi linaloendelea ni la kuandikisha halaiki ya watu, yani watu wakiwa wengi, ama ile wanasema mass registration. Na asante sana, sana Harrison uh, Kamau kwa utangulizi huo. Sasa swala hili pia linaelezwa e, limesababisha kuongezeka kwa gharama za uendeshaji kwa sababu kwa siku moja ilikuwa ikitumika shilingi za Kenya milioni 37.3. Hiyo ni ikijumuisha shilingi za Kenya milioni 3.1 za kuhifadhi vifaa vya kuchukua alama za vidole ama BVR na shilingi milioni 15.5 za kuzip, uh, kuzipa betri moto na usafirishaji wa vifaa kuwa ni shilingi milioni 18.7. Na kwa mujibu eh, haya yote ni kwa mujibu wa meneja wa mawasiliano wa tume ya IEBC Andrew Limo. Sasa tukija kwako uh, Kennedy Wandera, hebu tufahamishe taarifa zilizopo, ni kwa nini watu hawajitokeza kwa wingi mpaka hivi sasa kama inavyoelezwa? Uh, limekuwa ni tatizo maanake, Wakenya wengi kuanzia mwanzoni idadi ilikuwa ni ndogo sana ya Wakenya kuenda kujisajili kuwa wapiga kura. Uh, kuna wengi wanaosema kwamba kuna maswala ya kisiasa, maswala ya kitaifa ambayo yamo nchini ambayo wanasiasa wangefaa kuyazungumzia bayana na kuyaweza kuyatatua lakini hili uh, ili shinikizo la wanasiasa kuweka mikakati tofauti tofauti ya kuhakikisha kwamba wanaenda kujisajili kuwa wapiga kura uh, ikaonekana kwamba ni njia ya kuwashinikiza. Kwa hivyo wengi tulioweza kuzungumza nao katika matangazo ambayo tuliweza kuyapeperusha hapo baadaye, kuna wengi wanaoeleza kwamba tayari wameshakata tamaa kwamba uh, huu mchakato wa kisiasa, mara unapoenda tu kujisajili kuwa mpiga kura, unakuta kwamba wewe utajisajili na upige foleni upige kura, lakini Uh, ile kura yako haitoweza kukupa uwezo wa kujua ni nani uliompigia kura. Kwa hivyo wao wanadhani kwamba uh, kule kujisajili kupiga kura ni mchakato ambao tayari ushaamuliwa kitambo zaidi, na viongozi ambao huenda labda watapigiwa kura tayari washaamuliwa ile wanasema boardroom. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba hata likiwapo shinikizo la mwanasiasa au wanasiasa wana hapa nchini kueleza kwamba waenda wajisajili kuwa wapiga kura, huenda hawatapata ile haki yao jinsi wanavyotarajia. Naam, asante sana, sana Kennedy Wandera. Harrison Kamau, kwa kuangalia suala hili e, jinsi lilivyo na mahakama ilivyoamua kwamba muda uongezwe kutokana na hali halisi jinsi inavyokwenda, lakini kwa taarifa ambazo pengine umezipitia, wananchi hasa ni nini hasa ambacho wamekuwa wakikizungumza kuwa kama chanzo cha wao kutojitokeza kwa wingi? Asante sana. Kabla hata hatujaenda kwa wananchi ama wale wapiga kura na sababu wanazotoa ama baadhi ya sababu wanazotoa ni kwamba upande uchaguzi, wa tume ya uchaguzi ikiongozwa na mwenyekiti wa Fula Chabukati na mkurugenzi mkuu Ezra Chiloba wanasema kwamba itawalazimu labda pengine kuenda tena mbele ya bunge kuomba fedha zaidi ziidhinishwe. Maanake wanasema kila siku moja ikiongezeka, kuni mamilioni ya fedha zinahitajika. Vilevile vile wanasema kwamba wakati huu wanahitaji muda wa kutosha kuweza kulainisha orodha ya wapiga kura. Tukirudi kwa swali lako lile, kwa sababu ambazo wale wapiga kura wanatoa za kutoenda kujisajirisha, nitaguza uh, taarifa iliyotolewa na, na gazeti la Daily Nation kwa mfano ikisema kwamba katika kaunti ya Nakuru katika eneo la Kiptangwanyi wakulima wanasema kwamba wanahofia kuenda kujiandikisha kupiga kura kwa kuhofia kuacha mashamba yao, kutokana na ukame ulioko, wanasema kwamba wafuga, wafugaji kutoka maeneo ya mbali wanalisha mashamba yao wanayotegemea kwa, ch kwa, kwa, kwa chakula pindi tu wanapoondoka makwao. Kwa hivyo unaona kwamba hali ya ukame inachangia, wanasema vilevile, vile hali ya usalama. Kuna maeneo ambayo ni hatari, hasa kaskazini mwa nchi ambapo mara kwa mara kuna wezi wa mifugo na mambo kama hayo, kuna mashambulizi yanatokea mara kwa mara. Kwa hivyo wengi pia wanahofia hali ya usalama. Ukumbuke kwamba kuna maeneo ambayo pia chakula cha tumbu tu wengi hawana kabisa, kwa hivyo inakuwa kwamba hauna hata uwezo wala nguvu ya kuenda kujiandikisha kupiga kura. Kennedy Wandera, nikija niki, niki kwako uh, kuweza kuzungumzia hili swala. So, unajua umeripoti uh, maswala mengi juu ya kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya, na hivi sasa eh, zoezi hili la kuandikisha wapiga kura wapya ambao wale ambao wamefikisha umri wa kuweza kuingizwa katika e, orodha ya wapiga kura. Sasa kile ambacho pengine kwa namna moja ama nyingine ambacho kimekuwa kikielezwa, je, kutakuwa ni suluhisho la kuongeza siku hizi la kuweza kuhakikisha wale ambao pengine kwa namna moja ama nyingine walitarajiwa waandikishwe waweze kujiandikisha? Naam, uh... Pia limekuwa shinikizo kwa mwenyekiti wa IEBC Wafula wapu, Chebukati manake, Wakenya wengi ni kama umekuwa ni kama, kama imekuwa ni kama ada, maanake panapokuwapo na na na, na, na na na hafla ya kitaifa ambayo Wakenya wanafaa kujitokeza kwa, kushiriki mara nyingi Wakenya wengi kujitokeza, uh, uh, uh, hafla hiyo inapoenda kutamatika, zile siku za mwanzoni hutoweza kuwaona Wakenya wakijitokeza kwa wingi, lakini wana ile yale mazoea ya kujitokeza wakati uh, hafla hiyo inaenda kutamatika. Kwa hivyo si jambo ambalo linatendeka leo, ni jambo ambalo limekuwa likitendeka tu, maanake hata watu wanapoenda kuweka zile sakabari zao za ushuru Uh, zile siku za mwanzoni wa Kenya hawakuwa wanajitokeza, lakini walianza kujitokeza kwa wingi zaidi wakati uh, hafla hiyo ilipokuwa inatamatika, na jinsi alivyosema Wafula Chebukati si leo walipokuwa wakikutana na wabunge wa Jubilee, alisema kwamba uh, kuongeza muda si suluhu, maanake watakapoongeza muda nao pia wamejipanga na iwapo muda huu utaongezwa, basi huenda uh, ule mfumo wao au ule mpango walionao wa, wa kupigia darubini au kutathmini ile sajili ya wapiga kura huenda uh, ikaathirika. Kwa hivyo wanasema kwamba hata mahakama ilipotoa amri kwamba uh, huyu mwanaharakati alienda mahakamani wa, uh, uh, awezi kupewa muda zaidi wa siku mbili kuweza kujisajili uh, wanasema kwamba imeathiri imeathiri kalenda yao ya matukio. Kwa hivyo uh, huku kujisajili, huenda tukaona idadi nyingi ya wa wakenya wakijitokeza kujisajili kuwa wapiga kura, lakini hatutarajii kwamba wakenya wengi ambao walikuwa katika walikuwa wamelengwa na IEBC kwamba wataweza kusajiliwa uh, wataweza kusajiliwa katika kipindi hiki. Lakini kwenye vituo vya kuandikisha wapiga kura, eh, hali ilikuwaje? Kulikuwa kunaonekana kwamba vituo vilikuwa viko katika eh, kazi yake watu wakiwa wengi ama watu walikuwa wapo wakusuasua baadhi ya maeneo hapa jijini Nairobi, leo niliweza kutalii baadhi ya maeneo hapa jijini Nairobi, ni idadi ni ile ile ya mwanzoni tu, hamna watu wengi waliojitokeza kujisajili kuwa wapiga kura. Lakini eneo la Nyanza kule mkoa wa Magharibi, wiki iliyopita kwamba wiki iliyopita tulipata taarifa kwamba wengi sasa walikuwa tayari wa, wanajitokeza kwenda kujisajili kuwa na vitambulisho na ilikuwa imesalia tu wiki moja, kwa hivyo bado wanajisajili kupata vitambulisho, wala si kujisajili kuwa wapiga kura. Kwa hivyo, uh, milolongo ni mrefu, foleni zimekuwa ndefu zaidi sasa uh, kipindi hiki ambako sasa uh, makata uh, wakati ule muda uliowekwa ulio, mwisho kujisajili sasa ndio wanajitokeza wengi kujisajili, na huenda pakawa na, na, na watu wengi watakaojitokeza kujisajili maeneo fulani lakini Uh, si dhani wapo IBC itaweza kuafikia yale malengo yake ya kuwasajili wa Wakenya wengi. Harrison Kamau, unajua umepitia kuweza kuona idadi ya eh, wale ambao wameandikishwa kwa kaunti mpaka kaunti, hebu tujuze ni nini hasa ambacho unacho kitu. Ambacho ningetaka kwanza tuangalie, ningetaka tuseme kwamba kuna makundi mawili ya kaunti katika taifa la Kenya. Kuna kaunti ambazo zina watu wachache waliotawanyika na vilevile zina asilimia kubwa sana ya watu ambao hawajasajiliwa waja, waja kupiga kura. Na baadhi ya kaunti ambazo ni aina hiyo ni kama Kwale ambayo ina zaidi ya asilimia 43 ya watu ambao bado hawajaandikishwa. Kuna Kilifi ikiwa na asilimia 34, Tana River ikiwa na asilimia 35, Garisa. Ni maeneo ambayo nimekuambia ya kaskazini mwa Kenya, ambapo kuna matatizo labda ya ukame na pia usalama, ambapo asilimia 6 ya wapiga kura wa, bado hawajaandikishwa. Kuna Wajir, kuna Mandera, ambapo ni kule pembeni kabisa, ambapo pia kuna kumekuwa na visa vya mashambulizi, kama ambavyo tumekuwa tukitangaza mara kwa mara, na vile vile Baringo na Narok. Kuna kundi la pili ambalo ni kaunti zilizo na watu wengi kweli lakini vilevile hakuna shughuli yenyewe ama um, zoezi la kuandikisha watu halijashika ama halijakita mizizi kaunti. Uh, baadhi ya kaunti kama hizo ni Trans Nzoia, ambapo zaidi ya asilimia thelathini na tisa bado hawajasajiliwa. Uh, kuna Bungoma, kuna Busia, Kakamega, Nandi, Makueni, Migori asilimia thelathini na tatu Kisii asilimia 23, Nyamira asilimia 21, na vilevile Siaya asilimia ishirini. Kwa hivyo ukiangalia unaona kwamba kuna tatizo la watu kutojitokeza vilivyo. Naam, sasa uh, Wandera, kwa kumalizia mjadala um, wetu huu ama kipindi chetu hiki cha eh, kwa undani katika sehemu hii ya kwanza, hebu sasa tufahamishe Wakenya eh, mapokezi yao juu ya zoezi hili kusogezwa mbele imekuwa ni nini na matarajio yao, na je, wanashauku ya kuweza kujitokeza kuhakikisha kwamba wanashiriki, kwa sababu walio wengi ambao wanaandikishwa hivi sasa ni wale ambao wakati zoezi hili lilipofanyika walikuwa pengine hawajafikia umri wa kuweza eh, kujiandikisha na kuwa wapiga kura. Naam, taarifa uh, zimekuwepo kwamba kuna baadhi ya wanafunzi wengi katika uh, shule mbalimbali mbali na vyuo ambao wamehitimu ule umri wa kujisajili kuwa wapiga kura, lakini hawajafanya hivyo. Kwa hivyo wengi wanadhani kwamba wanasiasa wengi wanafurahia sana maanake Uh, wanaeleza kwamba muda huu uliotengwa wa, uh, wa kuweza kujisajili uliosogezwa na mahakama kuwa waweze kujisajili huenda ukawa ni, uh, ni nafasi bora kwao kuweza kujisajili. Lakini kwa kawaida ni kwamba kuna watu wengi ambao wamefurahi kwamba angalau nafasi imepatikana ya kuweza kujisajili, na ikumbuke, si kujisajili tu, kuna wale ambao pia wanatoa wana, wana, wana, wana wana, iwapo walichukua kura uh, katika uh, kituo fulani wa kuna wale wanaosema kwamba wanataka sasa kwenda ku, kuvuka kuvukisha uh, kituo hicho kupeleka maeneo mengine. Kwa hivyo si mchakato wa kujisajili tu, kuna wale ambao wana, wanaamua kutoka mahali fulani kituo kimoja hadi kituo kingine. Kwa hivyo wanasema kwamba muda huu ni wa kuweza kufanya hivyo na kuweza kujisajili kuwa wapiga kura, lakini jinsi ilivyosema hapo awali, ndio wanafuraha lakini huenda ikawa idadi nyingi itakayojitokeza wakati wa mwisho mwisho lakini Uh, huenda pia muda huo usiwe ni mkubwa zaidi wao kuweza kujisajili kwa wapiga kura. Naam, shukran sana mwenzangu Kennedy Wandera, eh, kutoka hapo Nairobi vilevile vile, na vilevile ni kushukuru mwenzangu Harrison Kamau, eh, kwa kuweza kusikiliza eh, ama kue, kuweza kushiriki kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Basi muda mfupi ujao tutaelekea katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo tunazungumzia sakata la mshauri wa usalama wa taifa kwa rais wa Marekani Donald Trump mara baada ya Michael Flynn, ambaye alikuwa ni mshauri wa masuala ya usalama wa Rais Donald Trump kujiuzulu wadhifa wake wa ushauri wa usalama wa mambo ya usalama wa taifa mbali ya watu kutaka kujua undani wa shauri lenyewe na endapo rais alikuwa na taarifa kama Flynn alizungumza na balozi wa Russia kuhusu vikwazo, jambo kubwa ambalo linaendelea sasa ni kuhusu nani atachukua nafasi hiyo. Rais Trump alitangaza kwamba baada ya Flynn kujiuzulu tayari alikuwa na jina la mtu ambaye anafaa kushika wadhifa huo na si mwingine bali ni Robert Howard. Robert Howard kwa sasa ni afisa wa juu katika tasnia ya usalama ambaye ni mwanajeshi mstaafu wa kikosi maalum ambaye pia alikuwa naibu kamanda wa Marekani katika kanda ya kati na pia ameshika nyadhifa mbalimbali katika jeshi la Marekani. Lakini Howard alieleza kwamba hatoweza kuchukua nafasi hiyo, jambo ambalo limefanya kuwa mjadala mkubwa kwa mtu kukataa nafasi muhimu na nyeti katika taifa la Marekani. Nafasi ambayo Wamarekani wengi pengine kwa namna moja ama nyingine, wangependa kuishika ili kuhudumu katika taifa hili la Marekani. Tukianzia na hapo sasa, daktari Nigula, ambapo e, katika laini ya simu tunaye Daktari Patrick Nigula kutoka chuo cha South Carolina. E, taarifa zilizopo za sababu ya e, Howard kuweza kukataa kuchukua wadhifa huo ni e, nini hasa mpaka hivi sasa? Uh, kwanza tu nipende uh, kushukuru tena kwa kunipa nafasi hii kuungana na nyinyi katika kujadili swala hili muhimu sana ambalo lina linaendelea sasa hivi, kwa kujiuzuru kwanza kwa mshauri mkuu wa mambo ya kiusalama uh, wa rais uh, na pili uh, kukataa kwa uh, jina lililotajwa uh, kwa mtu ambaye atajaza nafasi hiyo iliyoachwa wazi na Michael Flynn. Mh, uh, mimi tunavyoona ni kwamba kuna kuna msuguano wa wa kiutaalamu na kisiasa ambao unaendelea ndani ya ya ikulu ya Marekani, na mimi naona tu kwamba uongozi uh, uh, uliopo madarakani sasa hivi nafikiri bado, uh, mimi ni mtazamo wangu binafsi ni kwamba wanafikiria bado wako katika awamu ya kampeni uh, na ukitazama, uki, uki kwa undani zaidi unaona kwamba uh, katika mahojiano yaliyofanywa na Rais jana uh, nafikiri uh, anafikiria bado yuko katika kampeni za uchaguzi badala ya sasa hivi yuko katika awamu ya kiutawala. Nam, uh, sasa Trump uh, inaonekana kwamba anamgeukia Luteni Jenerali Keith Kellogg hasa pale alipomtaja katika moja ya ujumbe wake wa Twitter kwamba anamfahamu kwa muda mrefu na ni mtu ambaye anaona atafaa sana. Sasa kwa sasa Luteni Jenerali Kellogg ana kaimu nafasi ya mshauri wa masuala ya usalama ambapo Trump anaonekana kusifia utendaji wake. Hili linaonekana vipi? Mimi naona tu ni kwamba kwanza tu kwamba tukirudi kwa yule aliyeondoka, ukiangalia halafu uh, uh, nitakuja kumzungumzia huyu ambaye amempendekeza na, na kukaimi nafasi, ni kwamba yule aliyeondoka madarakani alikuwa na sifa zote za kiutendaji wa nafasi aliyopewa na rais wa sasa ambaye yuko madarakani, lakini sasa kuna kitu kimoja ambacho mimi naona tu kwa mtazamo wangu ni kwamba ukichanganya shughuli za kiutaalamu na siasa, sidhani kama unaweza kufanikiwa katika utendaji wako wa kazi, hususan hii ya ushauri wa mambo ya usalama wa taifa wa nchi. Hicho kitu cha kwanza. Kitu cha pili, kwa huyu ambaye ametajwa sasa hivi, akitumia busara za, za, ki, za kitaaluma na kuondoa siasa katika utendaji wa kazi aliyopewa, mi naona tu ni kwamba anaweza akafanikiwa, lakini kwa sasa hivi ni mapema mno kutabiri kwamba kitu gani kinaweza kikatokea katika utawala huu ambao uko madarakani kwa muda huu sasa hivi. Kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post <laughs> limedai kwamba moja ya masuala ambayo eh, eh, huyu ambaye alipendekezwa kushika nafasi, nafasi hiyo Howard, hakutaka kuchukua nafasi hiyo kwa sababu eh, hakuhakikishiwa kwamba atakuwa na mwanya wa kuleta msaidizi wake ambao ambao yeye mwenyewe anawataka. Hili lina nafasi gani sasa, Dakta Nigula? Kwa kawaida, hasa katika eh, nafasi mbalimbali za hawa maafisa wanapoteuliwa, huwa wana mwanya wa kuleta wasaidizi ambao wao wanawaona wanaweza kufanya nao kazi vizuri. Mimi naona ni ni ni, ni, ni msimamo mzuri sana wa Bwana Howard aliyotoa. Mi naona ni kwamba mara nyingi ukitaka kulinda masuala ya siri ya utendaji wa kazi unakuja una na timu ya watu ambao umefanya nao kazi kwa muda mrefu, ambao unawaamini. Lakini ukiangalia kama alivyosema, kama tulivyonukuu kutoka katika hilo gazeti, iliyoandika sababu ya kukataa kutokubali kuchukua nafasi hiyo, mi naona kabisa kwamba jenerali Howard yuko sahihi, na na uongozi huu uliopo madarakani labda ulikuwa uli, uli na utata kidogo kuhusiana na na sababu au maagizo aliyowapa kuhusiana na kama akikubali kuchukua nafasi hiyo angeruhusiwa kuleta watu kuja kufanya naye kazi kwa karibu. Na gazeti vilevile vile hili, hili hili la The Washington Post limedai pia kwamba sababu nyingine ni kwa uamuzi wake umesukumwa ume, ume hasa na suala la like kifedha, kwa sababu Uh, anapata donginono katika kampuni ya masuala ya anga ya Lockheed Martins, ambapo yeye sasa hivi Bwana Howard anahudumu kama afisa wa juu, na swala hili kwamba linaweza kuifanya familia yake kuwa na mushkeli pengine wa kukubaliana na kazi aliyopewa ya eh, na, na Rais Donald Trump. Hili vipi nalo? Mimi naona tu kwamba mara nyingi uh ukishatoka katika sekta ya, se ya kiserikali na kuingia katika sekta ya binafsi kunakuwa na marupurupu mazuri, na kwa sababu ya umri nao, mara nyingi uh, watu waliotoka uh, katika sekta ya serikali na kuingia katika sekta ya binafsi wanaangalia mbele kwa ajili ya familia zao, wanaweka familia ya kwanza. Ndio ni lazima utumikie taifa, lakini muda wa utumikia taifa ni mrefu. Mi naona tu ni uamuzi mzuri ambao ame, ameangalia kutokana na vile vile, na sababu moja ya pili ambayo naona ni kubwa zaidi ni kutokuwepo na na mshikamano mzuri katika uongozi uliopo madarakani sasa hivi. Na tutarajie nini? Maanake mambo yanazidi kupamba moto kweli kweli kwa rais Donald Trump, hasa kwenye eh, suala hili la usalama, maanake tunaona eh, moja ya majina ambayo yamependekezwa ya kuweza kushika nafasi hiyo ni yule ambaye alikuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, David uh, Generali Davis Petraeus. Sasa je, unadhani kwamba yeye atakuwa ameweza kuridhia kukubali kuweza kuchukua wadhifa huu? Kwa kweli, ukiangalia mtu aliyempendekeza uh, General Petraeus, vilevile naye alikuwa na, na matatizo na kuondolewa katika Uh, nafasi yaliyokuwa nao na uongozi ulioondoka wa Barack Obama. Kwa hiyo mi naona si si si maamuzi mazuri yaliyofanywa. Mimi tu kwa mtazamo wangu ningependa angalie, uh, baadhi ya watu walioweza kushika nafasi hizo kabla ya yeye kuchukua nafasi ya urais kwa sababu Uh, viongozi waliopita waliangalia waliegemea upande wa akademia kwenye mambo ya naam. Shukran kabisa, Dr. Patrick Negula eh, kwa kuweza kushiriki kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Mimi sina la ziada, naitwa Idi Ligongo. Shukran zimwende kwake Harrison Kamau, Kennedy Wandera na Dr. Patrick Negula, shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema.