Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Indi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji, mm, ni mimi Mary Mgawe. Makamu wa rais wa Marekani ameuambia mkutano wa usalama wa Munich kwamba historia inaweza kujieleza pale ambapo Marekani na Ulaya inapokuwa na amani na mafanikio, kuna uwezekano mkubwa wa kufikiwa amani katika dunia nzima. Mike Pence alisema hayo Juma Mosi kwa niaba ya rais Donald Trump kwamba ninawaletea uhakikisho huu, Marekani inaunga mkono majeshi ya NATO na itaendelea na nia yake ya dhati katika ushirikiano huu. Pence amesema NATO ni lazima iwe katika mfumo wa teknolojia ya kisasa katika kupambana na makundi kama Islamic State. Kuhusiana na masuala ya Ukraine, makamu wa rais amesema ni lazima Rasia iwajibishwe na kuitaka ifuate mkataba wa Minsk, hasa kuanza kupunguza gasi ya mashariki mwa Ukraine. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeonya kuwa maelfu ya watoto wa Somalia watakabiliwa na utapia mlo ikiwemo wengine laki moja na themanini na tano elfu watakaohitaji msaada wa kuokoa maisha yao. Ili kupambana na janga hilo kubwa, UNICEF inaomba msaada zaidi wa kibinadamu kusaidia Somalia. Maeneo yaliyopigwa vibaya huko Somalia ni Bay na Bakool upande wa kusini ikifuatiwa na Sul na Sanaga upande wa kaskazini. Hiyo ni kwa mujibu wa wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu. Hali katika maeneo hayo inasemekana kuwa na ukame kiasi Mwakilishi wa UNICEF katika nchi hiyo Stephen Laweria ametembelea maeneo yaliyoathirika yali vibaya hivi karibuni na kusema kuwa ameona mamia ya wanyama waliokufa. Amesema katika eneo la Bei watu wamepoteza takribani asilimia tisini ya mavuno yao kutokana na ukosefu wa mvua. Ameongeza kuwa ha, kama hakuna hatua za haraka zitakazochukuliwa watu watashuhudia idadi kubwa ya vifo ikiongezeka, hasa kwa wanawake na watoto. Maafisa wa Uganda wamekamata tani moja ya pembe za ndovu kutoka kwa raia watatu wa Afrika Magharibi ambao inaaminika walikuwa wanataka kusafirisha kinyume cha sheria nje ya nchi. Msemaji wa idara ya wanyamapoli nchini Uganda, Gesa Simpicius, amesema tukio hilo lilitokea Ijumaa jioni katika nyumba moja ya kifahari kwenye mji wa Kampala. Amesema raia mmoja wa Liberia na wawili kutoka Guine Bissau walikamatwa akiwa na pembe za ndovu kinyume cha sheria. Amesema inaonekana kuwa pembe hizo ziliingizwa Uganda kutoka nchi jirani kama vile Tanzania na Kongo, kwa sababu bidhaa hizo hazifahamiki na mamlaka za usalama za Uganda. Uganda ina takriban tembo 56 ambao bado wako kwenye hifadhi yake. Serikali za Afrika zinapambana kukabiliana na biashara haramu ya pembe za ndovu ambayo ni maarufu sana huko China. China nayo inatarajia kufunga biashara hiyo mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Mkuu wa mahakama ya kijeshi nchini Sudan Kusini amejiuzulu huku akisema kuwa viongozi wa juu wamekwamisha hatua za kuwawajibisha wanajeshi wanaotumiwa kwa ubakaji na mauaji na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hayo yamo katika barua iliyopatikana na shirika la kimataifa la habari la Reuters leo Jumamosi. Kujiuzulu kwa kanali Khalid Onoloki ni mara ya tatu kwa viongozi wa juu wa jeshi wiki hii. Jenerali mmoja anayeheshimika sana alijiuzuru siku saba zilizopita. Ijumaa, waziri wa kazi pia alitoka katika wadhifa huo na kuhamia upande wa waasi Rais wa Sudan Kusini. Taifa la Sudan Kusini lenye utajiri wa mafuta limekabiliwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati rais Salva Kiir kutoka kabila la Dinka alipomfukuza kazi makamu wake wa rais Riek Machar kutoka kabila la Nuer. Tangu hapo, gasia zimeonekana na kuharibu taifa hilo changa, huku Umoja wa Mataifa ukionya kwamba gasia zinafikia kiwango cha mauaji ya halaiki. Katika barua aliyoandika kwa mkuu wa majeshi Doke amesema kwamba wanajeshi wanafanya uhalifu bila kuwa na wasiwasi, hasa wale wanaotoka kabila la Dinka. Wakati huohuo, waasi hao wameshutumiwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu, licha ya kwamba ni kesi chache zilizorekodiwa na Umoja Ulaya wa Ulaya umekaribisha uamuzi wa Gambia kujiondoa wanachama wake katika mahakama ya uhalifu wa ICC. Msemaji wa EU Federica Mogherini katika taarifa yake Ijumaa jioni ICC amesema waathirika wa uhalifu wa kimataifa wanastahili kukabiliwa na mkondo wa sheria kule wanakoishi. Kwa uamuzi huu, Rais Adama Baro ameheshimu ahadi aliyoitoa wakati wa kampeni za kuwania urais. Oktoba mwaka jana, Gambia ilitangaza kujitoa ICC ikishutumu mahakama hiyo kwa kuwa na upendeleo na badala yake kuegemea zaidi kwa Waafrika. Burundi na Afrika Kusini pia zilitangaza kujitoa mwezi Oktoba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi chetu cha mjadala wa Ijumaa au Live Talk. Karibu. Na naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na leo msikilizaji tunaangalia katika live talk. Mjadala wetu wa hii leo ni kuhusu hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mpaka hivi sasa ni hali ya sintofahamu kuelekea makubaliano ya lini uchaguzi nchini humo utafanyika na nani atapewa nafasi ya kuchukua nafasi ya waziri mkuu, jambo ambalo limekuwa likisukumwa zaidi kupatikana kutoka upande wa upinzani nchini humo. Basi msikilizaji, kuzungumzia hali hii leo, tutakuwa nao wachambuzi kutoka nchini Kongo, hali kadhalika kutoka hapa Marekani, na vilevile tutaendelea kuwatafuta wachambuzi na wasemaji wengine kutoka mashariki mwa Kongo. Lakini msikilizaji, waziri wa fedha nchini Kongo Pierre Kangudia alitangaza hiyo jana kwamba hakuna fedha za kutosha kuweza kufanya uchaguzi kiasi ambacho kinahitajika kinahitajwa kuwa ni bilioni 1.8, kwa mujibu wa jarida la The Guardian. Pia msemaji wa serikali nchini humo, Lamba Mende, mwanzoni mwa mwezi Januari, alionyesha wasiwasi wasi kama itawezekana kufanyika uchaguzi mwaka huu nchini humo. Uchambuzi wa kisiasa wengi wana wasiwasi kwamba hali isijaikarudi na kutumbukia kwenye mizozo kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, katika miaka ya 90 na 2000. Sasa basi, labda tuangalie kwa makini. Tukizungumza hapa moja kwa moja kutoka New York, tunaye salumu honore ambaye ni kutoka nchini Congo, lakini yuko katika chuo kikuu cha New York. Hali kadhalika tunaye mchambuzi delfe kapaya kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Moja kwa moja ni wakaribishe, karibuni live talk ya sauti America. Na bwana delfe kapaya, nikianza na wewe, uko huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, mpaka hivi sasa mazungumzo ya upinzani rasamblema upande wa vyama vya serikali vinavyoshikilia madaraka, mpaka sasa nini ambacho kimekwama au amefikia wapi? kuweza kufikia makubaliano e, ya maandalizi ya uchaguzi nchini humo na kumpata waziri mkuu? Haya, asante ya eh, eh, kwanza tulikuwa na kifo cha mzee Kedi, na ni kifo na kilio kikubwa sana na nchini. Kwa hiyo ilionekana kupatana na asili yetu, ukiwapo na kifo inalazimisha watu wa, watulie kidogo na kufanya mazishi eh. Sasa mazungumzo yenyewe ilikuwa iendelee kisha mazishi, lakini mambo ya mazishi inakuwa watu hawaelewani. Sababu ipo watu ambao waliozungumza na mzee Chisekedi na kusema kama anataka kile kile kitu kitendwe, ili mazungumzo yafanyike, serikali mpya ionekane na maendeleo kwa kuelekea uchaguzi ufanyike. Kwa hiyo watu wa jamaa ya marehemu na hata jama wa kisiasa wapinzani wanasema kwanza tumalize hiyo kitu. Iko kama maradhi ambao anaitaka itaka maisha yake mazima ikimilike, alafu kwanza serikali itolewe, alafu apokelewe, upokelewe mwili wa marehemu na mazishi yake ifanyike, hata kishaka ilikuwapo vile vile, eh, kwa kurudi maiti inatakiwa, eh, apewe nafasi ya, ya kumsikiri. Kwa hiyo walikuwa wanaomba kupatana na vita ambayo ameifanya tuseme vita, eh, ya kisiasa ameifanya katika muda wa maisha yake. Kuna eh, mahali ambayo limechaguliwa wa ili wamsikiri hiyo nafasi, na kwa hiyo um, tumesikia sauti kutoka serikali. E, sema kama ile mahali ambapo jamaa wameomba e, e, haiwezekani a-azikiwe pale. Kwa hiyo kuna bado ubishi unaendelea. Sasa makadiri maaskofu amesema hivi, kunakuwa na tatizo la kujua wakati gani atazikwa ata, ata, ata, ata, marehemu. Tuendelee na mambo <coughs> ya kisiasa, ndio maaskofu amekaribisha watu wawili kutokea jambo eh, ya chama tawala na watu wawili kutokea ng'ambo ya rassemblema, ili uh, wa, wazungumze wapewe maulizo. Wamepewa maulizo na, na, na nimekia neno, naweza kuhakikishia kama watu wa rassblem wameisha peleka auni lao kwa maaskofu na ile ulizo ilikuwa karibu ulizo mbili. Nafikiria ya kwanza ni a jina la, la, la watu au wa, la mtu ambaye atakuwa wanamtia eh, wanam, wanataka awe rais wa kwanza. Sasa ilikuwa eh, kujua katika Rassemblement, alivyofariki marehemu, ni nani atakayekuwa eh, kiongozi eh, cha baraza la wazee, ambaye kukiwa tatizo wanaweza wakamuuliza kama eh, kiongozi wa ng'ambo ya Rassemblement. Ndio maulizo ambayo maaskofu walikuwa wanawauliza, Delfe Kapaya, kama unanisikia, naomba usubiri hapo hapo. Tunaye pia mwandishi wetu aliyeko Kinshasa Salehe Mwanamilongo. Salehe, bu uh, Delfe ameelezea hapo mambo yanavyoendelea mpaka hivi sasa, baada ya hayo makubaliano, wakati wanasubiri mwili kuweza kuzikwa wa Etienne Shisekedi. Lakini pia unaweza kutueleza Salehe, kumekuwa na hizi tetesi za muda mrefu kwamba upande wa upinzani wa Rassemblement unataka mtoto wa Shisekedi marehemu aweze kuchukua nafasi ya wa waziri mkuu, na pengine hili ni suala ambalo lipo, na kama lipo, ni moja ya mambo ambayo pengine yataendelea kufanya swala hili la mazishi ya Shisekedi liendelee kusubiri au nini ambacho unakifahamu kinachoendelea kwa sasa? Kwa kweli, kuhusu swala hilo la kutaja kwa waziri mkuu mpya, bado hakuja kuwepo na suluhisho, lakini Uh, familia na chama cha UDPS, cha Tshisekedi vinaendelea kusisitiza na kuhimiza serikali kwamba ni lazima uh, kuweko na waziri mkuu mpya ya mazishi ya Tshisekedi, lakini tukio la hivi leo ndio limemaanisha kwamba uh, kumekuwa na njia kwamba huenda, uh, mazishi yanaweza yakafanyika kabla ya hatua hiyo kufikia, kwa sababu uh, chama cha imemwandikia mea wa jiji la Kinshasa na kumwomba kwamba uh, aweze kuwapa nafasi ambapo uh, mwili wa Tshisekedi utaweza kuzikwa katikati ya mji. Salehe, kwa kuwa tayari umeshazungumzia suala la, la mazishi, je, mpaka hivi sasa tunafahamu kwamba uh, uh, serikali ambayo bado ipo madarakani itakuwa bado na, na nafasi ya kuweza kusimamia mazishi ya kiongozi huyo mkongwe wa upinzani kama ambavyo ilivyotangaza awali ama kuna mabadiliko yote ya, ya ratiba? Kwa kweli hadi kufikia sasa, swali hilo limekuwa halijapewa jibu, lakini eh, kwa mujibu wa pande zote inaonekana kwamba ni masuala ambayo ni wametofautiana kabisa. Uh, upande wa serikali umesema kwamba uh, ni lazima kumzika wa kwanza kisaidi baadaye kuweza kuzungumzia masuala ya kisiasa, huku uh, chama chake uh, kikisema kwamba ni lazima kwanza kuweko na suluhisho la uh, kisiasa kabla ya kupanga mazishi hayo na uh, tofauti hizo kwa kweli uh, hii leo maarufu amekutana mara mbili na uh, upande wa upinzani wa vuguvugu hilo la Rassemblement, ambako hata uh, muda huu tunapokuwa hewani bado wangali wanashauriana nao, ni kuhusu masuala mawili, yani kuteuliwa kwa kiongozi atakaye mgomboa chenchi uh, kama vile ratibu wa vuguvugu hilo la vyama vya upinzani na ivile eh, wa uteuzi wa waziri mkuu na, na kwa kweli, suluhisho la swali hili litatokea hasa zaidi kwa viongozi wa serikali na ni Rais Kabila mwenyewe na pengine nikirudi kwako kwa, asante sana Salemu na Milongo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa. kwako kwa, nikija kwa kwako Bwana Delfeka Paya, pamoja na kwamba haya yanafahamika, lakini kuna hii taarifa iliyotoka ya waziri wa, wa fedha kwamba fedha za uchaguzi ni tatizo na kwamba fedha hizo hazipo hili swala kwa upande wako, kama mchambuzi, yapi ambayo imepokelewa na nini ambacho kinazungumzwa kutokana na haya? E, Paya, unanipata? Amezungumzia kusema kama inatakiwa pesa zaidi ya kiasi ya bilioni moja na milioni eh, mia nane, lakini kazungumzia jioni na asubuhi yake eh, ka, ka, kaanza kurudia kinyume na kusema sio hivyo nilivyotaka kuzungumzia, ndani ya mawazo yangu sio hiyo ambayo imetoka kwa, kwa, kwenye mdomo wangu. Sasa kwa hiyo si ni wasiwasi, si tunafikiria, mimi naf nafikiria kama aliyotoa mbele aliyosema jioni wakati alizungumza na wapasha habari, ndio ilikuwa mawazo yake, na kujua ni mawazo yake binafsi au ni mawazo ya serikali ya Bwana ya Bwana Sami Baibanga, sababu ule jamaa hawezi akapata ruhusa ya kuzungumzia mambo ya, ya pesa ya budget kama eh, haingekuwa katika mkutano mdogo wa serikali. Nakushukuru sana, naomba usubiri hapa Bwana Kapaya. Samahani kidogo Bwana Kapaya, nakushukuru sana Bwana Delfe Kapaya, naomba usubiri hapo hapo. Tunaye pia kwenye line ya simu mshauri wa rais Kabila, eh, Profesa Ramadhani. Karibu kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika na pengine utueleze kwa upande wa upande wa serikali yale yanayozungumzwa upande wa rais Kabila nini ambacho kinazuia au kinakwamisha haya mazungumzo kwenda mbele? Labda utueleze Profesa kwa, kwa, kwa upande huo. Profesa Ramadhani, unanipata? Basi Profesa Ramadhani simu yake imekuwa na matatizo kidogo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha Live Talk kinachokujia kila Ijumaa kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC hii leo. Basi tunazungumzia tuna kuhusiana na hali ya kisiasa iliyoko huko nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Basi nikirudi kwako Saleh Mwanamilongo, uh, kama ulivyosikia Sande Shomari alivyozungumza, waziri wa fedha amezungumza leo kwamba serikali ya Kongo haina fedha za kuweza ku, ku, kuendesha uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Katika pitapita yako huko mitaani, wananchi wamepokea vipi taarifa hizi na nini hasa wanachozungumzia kuhusiana na matamshi haya? Kwa kweli sio taarifa geni kwa wananchi wa, wa Kongo, kwa sababu wameona kinachoendelea nchini hapa. Ni kwamba kuitishwa kwa uchaguzi mwaka huu ni ndoto pekee, na hata wanasiasa wenyewe ni kama vile wamekuwa wanacheza mchezo wa, wa kufichama, lakini wameufanyia mahala ambapo hakuna majani ama miti ya kuweza kufichama. kwa hiyo ni ukweli ni, ni kwamba uh, matatizo yamekuwa mengi. Serikali iliyoko hivi sasa haina uwezo wa kuweza kukusanya pesa kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi, na kwa jumla ni kwamba uh, hali inaweza ikawa, um, ni um, kama hivyo, ijapokuwa kutakuwa na serikali nyingine. Uh, mnamo kipindi cha miezi sita kusema kwamba kutakuweko na pesa za kutosha kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi uh, itakuwa vigumu. Hiyo ni hisia ambayo watu tayari wameanza kuamini kwamba uh, kuitishwa kwa uchaguzi mwaka huu imekuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni jambo gumu kabisa kwa serikali yoyote hiyo ambayo inaweza inawezaa, kwa sababu bajeti tu ya serikali ambayo ilikuwa ya dola bilioni tisa mwaka uliopita hivi sasa imekuwa ikipangwa na kutarajiwa kuwekwa kwa dola bilioni nne na nusu, yaani nusu ya bajeti ya mwaka uliopita. Basi kabla ya kuendelea, tuna msikilizaji katika laini ya simu kutoka huko Tarbo nchini Kenya. Karibu msikilizaji, tupe mchango wako na maoni yako kuhusiana na mada tunayozungumza hivi sasa. Asante sana. Ni amiani kutoka Tarbo. Mimi maoni yangu aa, ingelikuwa vizuri kama kama uchaguzi unafanyika vizuri kule Congo, kwa sababu mara nyingi tumepata ni misukosuko na vitu kama hizo. alafu la pili, eh, kifo cha Kisekedi kweli ni pigo kwa wapinzani kwa kule DRC lakini isiwe ni kulazimisha labda mtoto wake achukue nafasi yake, labda anaweza kuwa na jaribu kumwambia achukue ile nafasi naye sio mwanasiasa. Ni vizuri kwanza waangalie labda yule mtu mwenye tafaa, alafu iwe namna hivyo. Lakini cha muhimu wacha amani ikuwe kule, kule. Asanteni, asante ah, sana amiani kutoka Tabo nchini Kenya basi mkamiti, tulikuwa tukizungumza hapa na Delfe Kapaya, mchambuzi wetu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akielezea hili swala e, la upande wa upinzani. Na pengine ni kirudi kwako Delfe Kapaya, unafikiri ni kwa nini swala hili la mazishi e, upande wa Ressemblema hawakubali kwamba kuendelee na mazungumzo yoyote mpaka e, wamalize mazishi ya Shisekedi? Nini unafikiri kinawasukuma kwa upande huo bwana Kapaya? Tanga kwanza kurudia kidogo eh, sababu eh, katika budget, mi kwenye bunge niko katika hiyo mission ya fedha eh, katika mpango wa hela inaomba kweli hela iwe na hivyo. Tunataka uchaguzi wa rais wa bunge eh, la taifa na na, na na na bunge za, za majimbo itakuwa lazima tuwe na hela, ni kweli lakini waziri wa, wa budget hawezi akazungumzia kusema kama hakuna hela na kutakuwa uchaguzi, sababu sehemu ambayo anafanya mambo ya uchaguzi anasema anapewa hela uh, kidogo kidogo, lakini anaendelea na kazi yake. Kwa hii inaomba wafanye evaluation kwanza mbele ya kusema nataka kiasi cha hela fulani, sababu hela zimeishaingia za kutosha. Government ameleta hela na na, huyu analeta hela na, na Monisco analeta hela. Kwa hiyo ni kujua wamehitaji kiasi gani na wameishapata kiasi gani na inabaki kiasi gani. E, daftari mzima wanayoizungumzia wana, inaonekana e, kama nchi yetu ilikuwa inaanza kusonga mbele tena inarudi nyuma. Alipoingia madarakani ya kabila Joseph alikuwa anakuta vita, na vita ikamalizika na nchi ikawa katika usalama. Baada ya madaraka, miaka tano ya kwanza ilipomalizika, iliyokuwa mitano, na inaanza migogoro, na siku hizi tena inakuwa e, mahali pote kunakuwa hakuna usalama. Kinshasa kunakuwa hapo, chama ambao anakuwa chama cha dini, kunakuwa Beni, ipo Katanga Manono, Nyunzu, alafu iko Mbororo ng'ambo ya Oriental. Nchi inakuwa kama hamna usalama, zinakuwa na mafika nyingi za moto. Kwa hiyo inaonekana kama kuna matatizo tuna, tuna, tuna jeshi tuna polisi tuna askari kanzu ma, masaya wale wote wasijua wanafanya kazi gani? Sababu ukipata wingi wa askari Eh, kikosi chetu kikubwa sana, kwa nini kime kimeshindwa kumaliza migogoro? Asante sana Badalfe Kapaya kushiriki live talk ya Sauti ya Amerika hali kadhalika Salehe so, Mwanamilongo kule Akiwa Kinshasa Salumu Honore, hali kadhalika Didia Bitaki vilevile, eh, kiongozi wa haki za binadamu mtetezi wa kikundi hichi Paluku Ngahangoni. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tunatekeni wote, usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC <muchas> abasi mpenzi msikilizaji, ulikuwa unasikiliza marudio ya kipindi cha Live Talk ambayo yamefanyika hapo jana. Basi mimi Meri Mgawe kukamilisha matangazo haya sasa na kusomea muktasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeonya kuwa maelfu ya watoto wa Somalia watakabiliwa na utapia mlo ikiwemo wengine laki moja na themanini na tano elfu watakaohitaji msaada wa kuokoa maisha yao. Ili kupambana na janga hilo kubwa, UNICEF inaomba msaada zaidi wa kibinadamu kusaidia Somalia. Maeneo yaliyopigwa vibaya huko Somalia ni Bay na Bakool upande wa kusini ikifuatiwa na Sol na Sanaag upande wa kaskazini. Hiyo ni kwa mujibu wa wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu. Maafisa wa Uganda wamekamata tani moja ya pembe za ndovu kutoka kwa raia watatu kwa Afrika Magharibi ambao inaaminika walikuwa wanataka kusafirisha kinyume cha sheria nje ya nchi. Msemaji wa idara ya wanyamapori nchini Uganda, Gesa Simpisius, amesema tukio hilo lilitokea Ijumaa jioni katika nyumba moja ya kifahari kwenye mji wa Kampala. Amesema raia mmoja wa Liberia na wawili kutoka Guine Bisau walikamatwa wakiwa na pembe za ndovu kinyume cha sheria. Ameongeza kuwa inaonekana upan kuwa pembe hizo ziliingizwa Uganda kutoka nchi jirani kama vile Tanzania na Kongo, kwa sababu bidhaa hizo hazifahamiki na mamlaka za usalama za Uganda. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.