Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Rais wa Marekani Donald Trump anafanya mahojiano na wagombea wanne leo Jumapili, wanaotarajiwa kuingia katika jopo lake la usalama wa taifa baada ya kuwa na wiki yenye mvutano ambapo alimfuta kazi kiongozi wa zamani wa jeshi kutoka kwenye nafasi ya mikakati katika ikulu na afisa mwingine wa zamani aliyempendekeza alikataa nafasi hiyo. Trump anatumia wikendi hii akiwa Florida. Anatarajiwa kujadili kuhusu kazi hiyo ana kwa ana au kwa njia ya simu na mshauri msaidizi wa usalama Keith Keruga, jenerali mstaafu John Bolton Balo, ambaye alikuwa balozi wa zamani wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, jenerali wa jeshi HR Macmaster pamoja na jenerali Robert Caslen. Trump amewaambia waandishi wa habari wa akiwa katika ndege ya jeshi jana kwamba wengi wanataka kazi hiyo lakini kwa siku tatu au nne amekuwa akifikiria mtu anayeweza kustahili zaidi, lakini akaongeza kuwa wote waliotolewa mapendekezo ni wazuri. Wakati huo huo, rais wa Marekani hivi karibuni anatarajiwa kutoa amri mpya ya kiutendaji kuhusu uhamiaji iliyo na mabadiliko kutoka nchi saba hasa za Kiislamu, lakini utekelezaji wake utakuwa na nafuu na kuepuka mzozo na mvutano uliotokea katika jaribio la awali. Amesema hayo waziri wa masuala ya usalama wa ndani John Kelly. Alizungumza katika mkutano wa usalama wa Munich huko Ujerumani wakati wa mjadala kuhusu mapambano dhidi ya ugaidi, Kelly amesema agizo jipya kuhusu amri ya kiutendaji ya usafiri haitazuia raia wa kigeni wenye viza ya kufanyia kazi au green card kuingia hapa Marekani, wala halitaathiri wasafiri wa kigeni kuingia Marekani wakati amri hiyo itakapoanza kutekelezwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Maafisa nchini Somalia wanasema takriban watu thelathini wameuawa na dazani wengine wamejeruhiwa wakati bomu kubwa lilipolipuka ndani ya gari katika soko lenye harakati nyingi kwenye mji mkuu wa Mogadishu leo Jumapili. Mashahidi wanasema gari lililokuwa na milipuko mingi lililenga soko katika eneo la Kao Goday kwenye mji wa Mogadishu katika wilaya ya Wadajir. Maafisa wa usalama wameambia Sauti Amerika ya Amerika idhaa ya Kisomali kwamba waathiriwa ni pamoja na raia wanajeshi wa serikali wa idadi kadhaa ya watu waliojeruhiwa katika shambulizi wamepelekwa katika hospitali. Mkurugenzi wa hospitali ya Madina, Muhamed Yusuf, ameiambia sauti ya Amerika kwamba wamepokea watu thelathini na mbili waliojeruhiwa katika shambulizi hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini maafisa wanashutumu kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa amekamilisha siku ya tatu ya mazungumzo ya kutafuta suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi yaliyokuwa yanafanyika jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, huku akielezea kuridhishwa kwake na mwitikio wa wajumbe, hali anayoeleza kuwa inaleta matumaini. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Idhaa ya Kiswahili, anaripoti kwamba Mkapa, ambaye ndiye msuluhishi mkuu wa mazungumzo hayo, amesema baada ya kusikiliza hoja za wajumbe hatua inayofuata ni kuangalia uwezekano wa kukutana na mwenyekiti wa kusuluhisha mgogoro huo na pia mwenyekiti wa wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, Mkapa amesema kinachotia moyo ni kuona asilimia kubwa ya wajumbe wa pande zote wanakubaliana na masuala muhimu yanayogusa maisha ya wa wananchi wa Burundi, na pia wanafikiri mapendekezo yaliyotolewa ya kuhakikisha kuwa suala la utulivu wa kisiasa ustawi wa kiuchumi na mahusiano ya Burundi na nchi zingine yanapewa kipaumbele. Wakizungumza baada ya kumalizika kwa kikao hicho, katibu mkuu wa chama tawala cha, cha SNDD, FDD Bwana Evariste Ndayishimiye ndai na kiongozi wa kundi la CNARED ambao ni wapinzani wakubwa wa serikali Bwana Jean minan na baadhi ya wa wajumbe, pamoja na kukiri kuwa hatua hiyo iliyofikiwa inaleta matumaini, wameendelea kutofautiana huku kila mmoja akishikilia msimamo wake. Na serikali ya Uganda imekiri kuzidiwa na baa la njaa ambayo sasa inaathiri milioni moja raia wake. Waziri wa kutayarisha nchi dhidi ya majanga Musa Echweru ameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali haipo tayari kutangaza njaa njaa na hali ya ukame nchini humo kuwa janga la kitaifa. Anasema sio Uganda peke yake iliyoathirika. Hali ya kiangazi katika nchi kadhaa barani Afrika imezidi kuwa mbaya na kusababisha uhaba wa chakula, huku raia milioni kumi nchini Uganda wanalazimika kuishi kwa mlo mmoja tu, wakati ambapo maji na chakula vikiwa hadimu kote nchini. Serikali ya Uganda imesema haiwezi kuficha kwamba raia wake wanataabika kwa njaa, na chakula kinachotolewa kama msaada hakitoshi, na mifugo pia wanakufa kwa njaa. Waziri Echweru amesema manyunyu ya mvua yalishuhudiwa upande wa mashariki, watu wakapanda mbegu, lakini hakuna kilichomea kutokana na ukosefu wa mvua. Pia hali ya kiangazi imelazimisha bei ya chakula kupanda kwa zaidi ya dola moja mijini na mashambani. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakwambia karibu, moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, buk Philbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vilevile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule E, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumaa Pili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Josef Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda side Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei, Richard Ee, wewe unasema ungependa kumsalimia ee, Zimunde, kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, ee, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi. Hata salamu huyu ni David Bunga. David ee, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia ya Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho kipo hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata, e, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Wema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa. Naam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi. Eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa, Jumapili tulivu. Hivi eh, sasa basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa Kipembe wewe ungesema kwamba uwasalimie e, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru, Rutahiwa Busisi, shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na ili Siobela vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande, Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi, Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa, Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi, Uyui, Tabora, mjomba wako Kashingie eh, Jigodongo, bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania. Zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salam ziwafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba. Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega. Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayaw sana. Kwa niaba yao basi, mi nakuambia shukran sana ndugu yangu kwa kutukurumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Hapi Simon, Edith Ochoa Wachuro, Hapiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa, Nsimba Logobi, bila kuwa sahau jina eh, ni Makulwa Nsimba Logobi ndali zake salamu angependa zimfikie huyo e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Yeye angependa salamu zake ziwafikie e, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jaclin Baisinda na jamaa zake Eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa Blaze, abiria biso Manase John Kisembo, bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni mambo matamu kabisa kama ulivyouambiaipind hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya hivi sasa basi. Hee, tusikilize sebene hili kutoka kwa Fali Pupa, anakuambia original original. <laughs> original basi, si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya yaburudika ndani ya salamu na muziki Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Atha Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katiya Mwandu John Abeil Nyaruko Fikiri Dalio bila kumsahau Deus Masingo Konoize Kiejo Juma Maiko mwanaharakati Jumanne Lukoba Joshua Turuka Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, swali huyu uh, ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona anataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suweid Kaluta, Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa luta hi wa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro, Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga, es Maganga zake salamu anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mbrisho Geita, Mwamama Amani, Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi, aliosalimia ni maganga es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii leo la salam na muziki, si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam, eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega, vilevile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, uchumi Filbert Timilai, Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, mzalendo Dikson Maco, Clifford Herson bila kumsahau Fikiri Dario Husna Mohamed Rutahiwa Bosisi Fakari Kopo Mwalimu Stephen James Katia Bosco Mushi Salome Daniel Konoise Kiejo Galigota Magabe Salibunzali Tamasha Huruna. Vile vile salamu, eh, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi. Msikilizaji, eh, kama nilivyokuambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jumapili tulivu kabisa, mimi na Naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kwambia. Uh, yeah, uh, yeah. Ni alamsika barabara okapama... bara kabisa. Basi ni kipindi cha salamu na muziki, ambacho mpenzi msikilizaji, tunakuletea kila siku ya Jumapili. Na sasa mimi Meri Mgawe nakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anafanya mahojiano na wagombea wanne leo Jumapili wanaotarajiwa kuingia katika jopo lake la usalama wa taifa baada ya kuwa na wiki zenye mvutano ambapo alimfuta kazi kiongozi wa zamani wa kijeshi kutoka kwenye nafasi ya mikakati katika ikulu na afisa mwingine wa zamani aliyempendekeza alikataa nafasi hiyo. Trump anatumia wikendi hii akiwa Florida. Wakati huo huo, rais pia hivi karibuni anatarajiwa kutoa marekebisho ya amri ya kiutendaji kuhusu wahamiaji iliyo na mabadiliko kutoka nchi saba hasa zenye Waislamu wengi, lakini utekelezaji wake utakuwa na nafuu na kuepuka mzozo na mvutano uliotokea katika jaribio la awali. Amesema hayo waziri wa masuala ya usalama wa ndani John Kelly akizungumza katika mkutano wa usalama wa Munich huko Ujerumani wakati wa mjadala kuhusu mapambano dhidi ya ugaidi, Kelly amesema agizo jipya kuhusu amri ya kiutendaji ya usafiri haitazuia raia wa kigeni wenye viza ya kufanyia kazi au green card kuingia hapa Marekani. Maafisa nchini Somalia wanasema takriban watu thelathini wameuawa na dazani wengine wamejeruhiwa wakati bomu kubwa lilipolipuka ndani ya gari katika soko lenye harakati nyingi kwenye mji mkuu wa Mogadishu leo Jumapili. Mashahidi wanasema gari lililokuwa na milipuko mingi lililenga soko katika eneo la Kawo Godai kwenye mji wa Mogadishu katika wilaya ya Wadajir. Maafisa wa usalama wameambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kisomali kwamba wanaathiriwa kwamba waathiriwa ni pamoja na raia na wanajeshi wa serikali. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa amekamilisha siku ya tatu ya mazungumzo ya kutafuta suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi yaliyokuwa yanafanyika jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, huku akielezea kuridhishwa kwake na mwitikio wa wajumbe hali yanayoeleza kuwa inaleta matumaini. Mwandishi wa Sauti ya Amerika ametuma ripoti hiyo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.