Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Langu jina Harrison Kamau. Assalamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia hatua ya tume huru ya uchaguzi ya nchini Kenya, IEBC kuongeza muda wa uandikishaji wa wapiga kura wapya, na vilevile tutaangalia vile mjadala unaoendelea kuhusu mshauri wa masuala ya usalama kwa rais wa Marekani Donald Trump. Kuzungumza yote haya, tutakuwa na mwandishi wetu wa Nairobi nchini Kenya Kenneth Wandera, na vilevile ninaye mwenzangu hapa studio Harrison wa Kamau. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Naam, kwa undani leo tunaanza kumbulika uandikishwaji wa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwakani wa nchini Kenya. Tume huru ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, ilidhamiria kuandikisha wapiga kura wapya kati ya milioni nne na sita katika zoezi lake la uandikishwaji wa wapiga kura wapya, kwa zoezi lililozinduliwa Januari kumi na sita mwaka huu. Kwa sasa wapiga kura ambao wameshaandikishwa wanafikia milioni 15.9, idadi hiyo ikiwa ni pungufu kulingana na matarajio ya tume hiyo kwa watu milioni 6.1. Mwanzo tume hiyo ilitarajia kuandikisha watu milioni 22, na hii ni kwa mujibu wa takwimu zilizokuwepo kabla ya kuanza uandikishaji mpya wa Januari mwaka huu. Nchi hiyo ilikuwa na wakenya milioni tisa waliokuwa na vitambulisho lakini hawakuwa wamejiandikisha kwa ajili ya kupiga kura. Lakini muda wa kuandikisha wapiga kura umekwisha na matokeo hafifu yameonekana na kusababisha e, kuleta tofauti na matarajio jaji wa Mahakama Kuu Enoch Chacha alitoa amri ya kuongeza muda wa kuongeza uandikishaji wa wapiga kura. Sasa Harrison Kamau, hebu tufahamishe hili hapa imeweza E, swali hili limeweza kufika vipi hapa hivi sasa? Kwa kweli kabisa, uh, swali ambalo najua unazungumzia ni kuhusu nyongeza ya siku za kuweza kuwasajili, lakini kuna kitu kimoja ambacho lazima nikiweke bayana hapa kwamba shinikizo la kuweza kuongeza siku zile halikutokana na tume ya uchaguzi ijapokuwa kwa viongozi wengi wa kisiasa wangalipenda ni jambo la afueni kwao, kwa sababu wanataka kuwe na wapiga wa, wa, wa kura wengi zaidi iwezekanavyo, lakini jambo ambalo lilichochea kwa haraka kisheria ni kwamba jaji wa mahakama kuu, jaji Enoch Chacha baada ya ombi lililopelekwa mbele ya mahakama hiyo na mwanaharakati wa haki za kibinadamu Okia Omtata, ambaye alisema kwamba ni haki ya kila mmoja kuweza kusajiliwa, na akasema kwamba shughuli yenyewe, kuna baadhi ya watu ambao hawana vitambulisho vya kitaifa ilhali wanangoja na tayari kwa upande wao hawana makosa. Serikali ndio imewaweka ime, ime, ime, ime muda mrefu bila kupata vitambulisho. Kwa hivyo ni kupitia mahakama kuu ambapo Jaji Enok Chacha alisema na kuamuru kwamba uh, shughuli hiyo iendelee kwa siku zingine tatu. Kitu kingine ambacho kina utata kidogo ni kwamba kulingana na katiba ya Kenya ni kwamba usajili wa wapiga kura unatakiwa kuendelea hadi pale itakapobaki siku sitini peke yake kabla ya uchaguzi kufanyika. Kwa hivyo, shughuli inayoendelea sasa, ama zoezi linaloendelea ni la kuandikisha halaiki ya watu, yani watu wakiwa wengi, ama ile wanasema mass registration. Nam, asante sana, sana, uh, Harrison Kamau kwa utangulizi huo. Sasa swala hili pia linaelezwa e, limesababisha kuongezeka kwa gharama za uendeshaji, kwa sababu kwa siku moja ilikuwa ikitumika shilingi za Kenya milioni 37.3, hiyo ni ikijumuisha shilingi za Kenya milioni 3.1 za kuhifadhi vifaa vya kuchukua alama za vidole ama BVR na shilingi milioni 15.5 za kuzipa kuzipa betri moto na usafirishaji wa vifaa kuwa ni shilingi milioni 18.7. Na kwa mujibu eh, haya yote ni kwa mujibu wa meneja wa mawasiliano wa tume ya IEBC Andrew Limo. Sasa tukije kwako, uh, Kennedy Wandera, hebu tufahamishe taarifa zilizopo, ni kwa nini watu hawajitokeza kwa wingi mpaka hivi sasa kama inavyoelezwa? Naam, uh, limekuwa ni tatizo, maanake Wakenya wengi kuanzia mwanzoni idadi ilikuwa ni ndogo sana ya Wakenya kuenda kujisajili kuwa wapiga kura. Uh, kuna wengi wanaosema kwamba kuna maswala ya kisiasa, maswala ya kitaifa ambayo yamo nchini ambayo wanasiasa wangefaa kuyazungumzia bayana na kuyaweza kuyatatua, lakini hili uh, hili shinikizo la wanasiasa kuweka mikakati tofauti tofauti ya kuhakikisha kwamba wanaenda kujisajili kuwa wapiga kura Uh, ikaonekana kwamba ni njia ya kuwashinikiza. Kwa hivyo wengi tulioweza kuzungumza nao katika matangazo ambayo tuliweza kuyapeperusha hapo baadaye, kuna wengi wanaoeleza kwamba tayari wameshakata tamaa kwamba uh, huu mchakato wa kisiasa, mara unapoenda tu kujisajili kuwa mpiga kura, unakuta kwamba wewe utajisajili na upige foleni upige kura, lakini uh, ile kura yako haitoweza kukupa uwezo wa kujua ni nani uliompigia kura. Kwa hivyo wao wanadhani kwamba Uh, kule kujisajili kupiga kura ni mchakato ambao tayari ushaamuliwa kitambo, zaidi na viongozi ambao huenda labda watapigiwa kura, tayari washaamuliwa ile wanasema boardroom. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba hata likiwapo shinikizo la mwanasiasa au wanasiasa wa inchi, hapa nchini kueleza kwamba waende wajisajili kuwa wapiga kura, huenda hawatapata ile haki yao jinsi wanavyotarajia. Naam, asante sana Kennedy Wandera. Harrison Kamau, kwa kuangalia suala hili e, jinsi lilivyo na mahakama ilivyoamua kwamba muda uongezwe kutokana na hali halisi jinsi inavyokwenda, lakini kwa taarifa ambazo pengine umezipitia, wananchi hasa ni nini hasa ambacho wamekuwa wakikizungumza kuwa kama chanzo cha wao kutojitokeza kwa wingi? Asante sana. Kabla hata hatujaenda kwa wananchi, ama wale wapiga kura na sababu wanazotoa ama baadhi ya sababu wanazotoa, ni kwamba upande wa tume ya uchaguzi ikiongozwa na mwenyekiti wa Fula Chabukati na mkurugenzi mkuu Ezra Chiloba, wanasema kwamba itawalazimu labda pengine kuenda tena mbele ya bunge kuomba fedha zaidi ziidhinishwe, maanake wanasema kila siku moja ikiongezeka, kuni mamilioni ya fedha zinahitajika. Vilevile wanasema kwamba wakati huu wanahitaji muda wa kutosha kuweza kulainisha orodha ya wapiga kura. Tukirudi kwa swali lako lile, kwa sababu ambazo wale wapiga kura wanatoa za kutoenda kujisajirisha, nitaguza uh, taarifa iliyotolewa na, na gazeti la Daily Nation kwa mfano, ikisema kwamba katika kaunti ya Nakuru katika eneo la Kiptangwani, wakulima wanasema kwamba wanahofia kuenda kujiandikisha kupiga kura kwa kuhofia kuacha mashamba yao kutokana na ukame ulioko, wanasema kwamba wafugaji kutoka maeneo ya mbali wanalisha mashamba yao wanayotegemea kwa, kwa, kwa, kwa chakula pindi tu wanapoondoka makwao. Kwa hivyo unaona kwamba hali ya ukame inachangia. Wanasema vilevile hali ya usalama, kuna maeneo ambayo ni hatari, hasa kaskazini mwa nchi ambapo mara kwa mara kuna wezi wa mifugo na mambo kama hayo, kuna mashambulizi yanatokea mara kwa mara. Kwa hivyo wengi pia wanahofia hali ya usalama. Ukumbuke kwamba kuna maeneo ambayo pia chakula cha tumbu tu wengi hawana kabisa, kwa hivyo inakuwa kwamba hauna hata uwezo wala nguvu ya kuenda kujiandikisha kupiga kura. Kennedy Wandera, nikija niki, niki kwako uh, kuweza kuzungumzia hili swala. So, unajua umeripoti uh, maswala mengi juu ya kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya na hivi sasa eh, zoezi hili la kuandikisha wapiga kura wapya ambao wale ambao wamefikisha umri wa kuweza kuingizwa katika E, orodha ya wapiga kura. Sasa kile ambacho pengine kwa namna moja ama nyingine ambacho kimekuwa kikielezwa, je, kutokuwa ni suluhisho la kuongeza siku hizi la kuweza kuhakikisha wale ambao pengine kwa namna moja ama nyingine walitarajiwa waandikishwe waweze kujiandikisha, nam pia limekuwa shinikizo kwa mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati maanake Wakenya wengi ni, ni kama umekuwa ni kama imekuwa ni kama ada. Maanake panapokuwapo na na, na, na, na, na, na hafla ya kitaifa ambayo Wakenya wanafaa kujitokeza ku, kwa kushiriki mara nyingi Wakenya wengi kujitokeza a, a, a, hafla hiyo inapoenda kutamatika. Zile siku za mwanzoni hutoweza kuwaona Wakenya wakijitokeza kwa wingi, lakini wana ile yale, yale mazoea ya kujitokeza wakati Uh, hafla hiyo inaenda kutamatika. Kwa hivyo si jambo ambalo linatendeka leo, ni jambo ambalo limekuwa likitendeka tu, maanake hata watu wanapoenda kuweka zile stakabari zao za ushuru uh, zile siku za mwanzoni Wakenya hawakuwa wanajitokeza, lakini walianza kujitokeza kwa wingi zaidi wakati uh, hafla hiyo ilipokuwa inatamatika. Na jinsi alivyosema Wafula Chebukati leo, walipokuwa wakikutana na wabunge wa Jubilee, alisema kwamba uh, Kuji, kuongeza muda si suluhu, maanake watakapoongeza muda nao pia wamejipanga, na iwapo muda huu utaongezwa basi huenda pa, uh, ule mfumo wao au, au ule mpango walionao wa, wa kupigia darubini au kutathmini ile sajili wapiga kura uh, huenda ikaathirika. Kwa hivyo wanasema kwamba hata mahakama ilipotoa amri kwamba, uh, huyu mwanaharakati alienda mahakamani wa, uh, uh, awezi kupewa muda zaidi wa siku mbili kuweza kujisajili Uh, wanasema kwamba imeathiri imeathiri kalenda yao ya matukio. Kwa hivyo uh, huku kujisajili, huenda tukaona idadi nyingi ya Wakenya wakijitokeza kujisajili kuwa wapiga kura, lakini hatutarajii kwamba Wakenya wengi ambao walikuwa katika walikuwa wamelengwa na IBC kwamba wataweza kusajiliwa uh, wataweza kusajiliwa katika kipindi hiki. Lakini kwenye vituo vya kuandikisha wapiga kura, eh, hali ilikuwaje? Kulikuwa kunaonekana kwamba vituo vilikuwa viko katika eh, kazi yake, watu wakiwa wengi ama watu walikuwa wapo wa kusuasua. Uh, baadhi ya maeneo hapa jijini Nairobi leo niliweza kutalii baadhi ya maeneo hapa jijini Nairobi, ni idadi ni ile ile ya mwanzoni tu, hamna watu wengi waliojitokeza kujisajili kuwa ku, wapiga kura, lakini eneo la Nyanza kule mkoa wa magharibi Uh, siku wiki iliyopita kwamba wiki iliyopita tulipata taarifa kwamba wengi sasa walikuwa tayari wanajitokeza kwenda kujisajili kuwa na vitambulisho na ilikuwa imesalia tu wiki moja. Kwa hivyo bado wanajisajili kupata vitambulisho, wala si kujisajili kuwa wapiga kura. Kwa hivyo uh, milolongo ni mrefu, ni mrefu, foleni zimekuwa ndefu zaidi. Sasa uh, kipindi hiki ambako sasa uh, makataa uh, wakati ule muda uliowekwa mwisho kujisajili sasa ndio wanajitokeza wengi kujisajili, na huenda pakawa na, na, na watu wengi watakaojitokeza kujisajili maeneo fulani, lakini uh, sidhani iwapo IBC itaweza kuafikia yale malengo yake ya kuwasajili Wakenya wengi. Harrison Kamau, unajua umepitia kuweza kuona idadi ya e, wale ambao wameandikishwa kwa kaunti mpaka kaunti, hebu tujuze ni nini hasa ambacho unacho. Kitu ambacho ningetaka kwanza tuangalie, ningetaka tuseme kwamba kuna makundi mawili ya kaunti katika taifa la Kenya. Kuna kaunti ambazo zina watu wachache waliotawanyika na vile vile zina asilimia kubwa sana ya watu ambao hawajasajiliwa kupiga kura na baadhi ya kaunti ambazo ni aina hiyo ni kama kwale ambayo ina zaidi ya asilimia arobaini na tatu ya watu ambao bado hawajaandikishwa kuna kilifi ikiwa na asilimia thelathini na nne Tana River ikiwa na asilimia thelathini na tano garisa ni maeneo ambayo nimekuambia ya kaskazini mwa kenya ambapo kuna matatizo labda ya ukame na pia usalama ambapo asilimia sitini ya wapiga kura bado hawajaandikishwa. Kuna Wajir, kuna Mandera, ambapo ni kule pembeni kabisa, ambapo pia kuna kumekuwa na visa vya mashambulizi kama ambavyo tumekuwa tukitangaza mara kwa mara, na vile vile Baringo na Narok. Kuna kundi la pili ambalo ni kaunti zilizo na watu wengi kweli, lakini vilevile hakuna shughuli yenyewe ama um, zoezi la kuandikisha watu halijashika ama halijakita mizizi kaunti uh, baadhi ya kaunti kama hizo ni tranzoia ambapo zaidi ya asilimia thelathini na tisa bado hawajasajiliwa uh, kuna bungoma kuna busia kakamega nandi makueni migori asilimia thelathini na tatu kisi asilimia ishirini na tatu nyamira asilimia ishirini na moja na vilevile siaya asilimia ishirini kwa hivyo ukiangalia unaona kwamba kuna tatizo la watu kutojitokeza vilivyo. Naam. Sasa uh, Wandera, kwa kumalizia mjadala um, wetu ama kipindi chetu hiki E, cha kwa undani katika sehemu hii ya kwanza. Hebu sasa tufahamishe Wakenya e, mapokezi yao juu ya zoezi hili kusogezwa mbele. Imekuwa ni nini na matarajio yao na je, wanashauku ya kuweza kujitokeza kuhakikisha kwamba wanashiriki kwa sababu walio wengi ambao wanaandikishwa hivi sasa ni wale ambao wakati zoezi hili lilipofanyika walikuwa pengine hawajafikia umri wa kuweza e, kujiandikisha na kuwa wapiga kura. Na, taarifa zimekuwepo kwamba kuna baadhi ya wanafunzi wengi katika uh, shule mbalimbali mbali na vio ambao wamehitimu ule umri wa kujisajili kuwapiga kura, lakini hawajafanya hivyo. Kwa hivyo wengi wanadhani kwamba wanasiasa wengi wanafurahia sana, maanake uh, wanaeleza kwamba muda huu uliotengwa Uh, wa kuweza kujisajili uliosogezwa na mahakama kuwa uh, waweze kujisajili huenda ukawa ni, uh, ni nafasi bora kwao kuweza kujisajili. Lakini kwa kawaida ni kwamba kuna watu wengi ambao wamefurahi kwamba angalau nafasi imepatikana ya kuweza kujisajili, na ikumbuke, si kujisajili tu, kuna wale ambao pia wanatoa wana, wana, wana, wana wana, iwapo walichukua kura uh, katika uh, kituo fulani wa kuna wale wanaosema kwamba wanataka sasa kwenda kuvuka kuvukisha, uh, uh, kituo hicho kupeleka maeneo mengine. Kwa hivyo si mchakato wa kujisajili tu, kuna wale ambao wana, wanaamua kutoka mahali fulani kituo kimoja hadi kituo kingine. Kwa hivyo wanasema kwamba muda huu ni wa kuweza kufanya hivyo na kuweza kujisajili kuwa wapiga kura, lakini jinsi nilivyosema hapo awali ndiyo wanafuraha lakini, huenda ikawa idadi nyingi itakayojitokeza wakati wa mwisho mwisho, lakini uh, huenda pia muda huo usiwe ni mkubwa zaidi wao kuweza kujisajili kuwa wapiga kura. Naam, shukran sana mwenzangu Kennedy wa Ndera e, kutoka hapo Nairobi vile vile. Na vile vile nikushukuru mwenzangu Harrison Kamau e, kwa kuweza kusikiliza ama kuweza kushiriki kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Basi muda mfupi ujao, tutaelekea katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Namna sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo tunazungumzia sakata la mshauri wa usalama wa taifa kwa rais wa Marekani Donald Trump. Mara baada ya Michael Flynn, ambaye alikuwa ni mshauri wa masuala ya usalama wa rais Donald Trump kujiuzulu wadhifa wake wa ushauri wa usalama wa mambo ya usalama wa taifa, mbali ya watu kutaka kujua undani wa shauri lenyewe na endapo rais alikuwa na taarifa kama Flynn alizungumza na balozi wa Russia kuhusu vikwazo, Jambo kubwa ambalo linaendelea sasa ni kuhusu nani atachukua nafasi hiyo. Rais Trump alitangaza kwamba baada ya Flynn kujiuzulu tayari alikuwa na jina la mtu ambaye anafaa kushika wadhifa huo na si mwingine bali ni Robert Howard. Robert Howard kwa sasa ni afisa wa juu katika tasnia ya usalama, ambaye ni mwanajeshi mstaafu wa kikosi maalum ambaye pia alikuwa naibu kamanda wa Marekani katika kanda ya kati na pia ameshika nyadhifa mbalimbali katika jeshi la Marekani, lakini Howard alieleza kwamba hatoweza kuchukua nafasi hiyo, jambo ambalo limefanya kuwa mjadala mkubwa kwa mtu kukataa nafasi muhimu na nyeti katika taifa la Marekani nafasi ambayo Wamarekani wengi pengine kwa namna moja ama nyingine wangependa kuishika ili kuhudumu katika taifa hili la Marekani. Tukianzia na hapo sasa, Dka Nigula, ambapo e, katika laini ya simu tunaye Dk Patrick Nigula kutoka chuo cha South Carolina. E, taarifa zilizopo za sababu ya e, Howard kuweza kukataa kuchukua wadhifa huo ni e, nini hasa mpaka hivi sasa? Kwanza tu nipende uh, kushukuru tena kwa kunipa nafasi hii kuungana na nyinyi katika kujadili suala hili muhimu sana ambalo lina, linaendelea sasa hivi, kwa kujiuzuru kwanza kwa mshauri mkuu wa mambo ya kiusalama uh, wa rais uh, na pili uh, kukataa kwa uh, jina lililotajwa uh, kwa mtu ambaye atajaza nafasi hiyo iliyoachwa wazi na Michael Flynn. Uh, mimi tunavyoona ni kwamba kuna kuna msuguano wa wa kiutaalamu na kisiasa ambao unaendelea ndani ya ya Ikulu ya Marekani, na mimi naona tu kwamba uongozi uh, uh, uliopo madarakani sasa hivi nafikiri bado uh, mimi ni mtazamo wangu binafsi ni kwamba wanafikiria bado wako katika awamu ya kampeni uh, na uki-, uki ukitazama kwa undani zaidi unaona kwamba, uh, katika mahojiano yaliyofanywa na rais jana uh, nafkiri uh, anafikiria bado yuko katika kampeni za uchaguzi badala ya sasa hivi yuko katika awamu ya kiutawala. Nam uh, sasa Trump uh, inaonekana kwamba anamgeukia luteni jenerali Keith Kellogg hasa pale alipomtaja katika moja ya ujumbe wake wa Twitter kwamba anamfahamu kwa muda mrefu na ni mtu ambaye anaona atafaa sana. Sasa kwa sasa luteni jenerali Kellogg ana anakaimu nafasi ya mshauri wa masuala ya usalama, ambapo Trump anaonekana kusifia utendaji wake. Hili linaonekana vipi? Mimi naona tu ni kwamba kwanza tu kwamba tukirudi kwa yule aliyeondoka ukiangalia, uh, uh, alafu nitakuja kumzungumzia huyu ambaye na, na amempendekeza kukaimu hii nafasi, ni kwamba yule aliyeondoka madarakani alikuwa na sifa zote za kiutendaji wa nafasi aliyopewa na rais wa sasa ambaye yuko madarakani. Lakini sasa kuna kitu kimoja ambacho, mimi naona tu, kwa mtazamo wangu, ni kwamba ukichanganya shughuli za kiutaalamu na siasa, sidhani kama unaweza kufanikiwa katika utendaji wako wa kazi, hususan hii ya ushauri wa mambo ya usalama wa taifa wa nchi. Hicho kitu cha kwanza. Kitu cha pili, kwa huyu ambaye ametajwa sasa hivi, akitumia busara za, za, ki, za kitaaluma na kuondoa siasa katika utendaji wa kazi aliyopewa, mi naona tu ni kwamba anaweza akafanikiwa, lakini sasa hivi ni mapema mno kutabiri kwamba kitu gani kinaweza kikatokea katika utawala huu ambao uko madarakani kwa muda huu sasa hivi. Kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post <laughs> limedai kwamba moja ya masuala ambayo eh, eh, huyu ambaye alipendekezwa kushika nafasi, nafasi hiyo Howard, hakutaka kuchukua nafasi hiyo kwa sababu eh, hakuhakikishiwa kwamba atakuwa na mwanya wa kuleta msaidizi wake ambao ambao yeye mwenyewe anawataka, hili lina nafasi gani sasa, Dakta Nigula? Kwa kawaida, hasa katika eh, nafasi mbalimbali za hawa maafisa wanapoteuliwa, huwa wana mwanya wa kuleta wasaidizi ambao wao wanawaona wanaweza wana kufanya nao kazi vizuri. Mimi naona ni ni ni ni, ni msimamo mzuri sana wa Bwana Howard aliotoa. Mi naona ni kwamba mara nyingi ukitaka kulinda masuara ya siri ya utendaji wa kazi unakuja una na timu ya watu ambao umefanya nao kazi kwa muda mrefu, ambao unawaamini. Lakini ukiangalia kama alivyosema, kama tulivyonukuu kutoka katika hilo gazeti lililoandika, sababu ya kukataa kutokubali kuchukua nafasi hiyo, mi naona kabisa kwamba General Howard yuko sahihi, na na uongozi huu uliopo madarakani labda uli, uli, ulikuwa na utata kidogo kuhusiana na na sababu au maagizo aliyowapa wa kuhusiana na kama kikubali kuchukua nafasi hiyo angeruhusiwa kuleta watu kuja kufanya naye kazi kwa karibu. Na gazeti vilevile vile hili, hili hili la The Washington Post limedai pia kwamba sababu nyingine ni kwa uamuzi wake umesukumwa ume, ume hasa na suala la like kifedha, kwa sababu Uh, anapata donginono katika kampuni ya masuala ya anga ya Lockheed Martins ambapo yeye sasa hivi bwana Howard anahudumu kama afisa wa juu na suala hili kwamba linaweza kuifanya familia yake kuwa na mushkeri pengine wa kukubaliana na kazi aliyopewa ya eh, na, na Rais Donald Trump. Hili vipi nalo na mimi naona tu kwamba mara nyingi uh ukishatoka katika sekta ya, ya kiserikali na kuingia katika sekta ya binafsi kunakuwa na marupurupu mazuri, na kwa sababu ya umri nao, mara nyingi uh, watu waliotoka uh, katika sekta ya serikali na kuingia katika sekta ya binafsi wanaangalia mbele kwa ajili ya familia zao, wanaweka familia kwanza. Ndio ni lazima utumikie taifa, lakini muda wa utumikia taifa ni mrefu. Mi naona tu ni uamuzi mzuri ambao ame, ameangalia kutokana na vile vile na sababu moja ya pili ambayo naona ni kubwa zaidi ni kutokuwepo na na mshikamano mzuri katika uongozi uliopo madarakani sasa hivi. Na tutarajie nini? Maanake mambo yanazidi kupamba moto kweli kweli kwa Rais Donald Trump, hasa kwenye e, suala hili la usalama. Maanake tunaona e, moja ya majina ambayo yamependekezwa ya kuweza kushika nafasi hiyo ni yule ambaye alikuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA, David uh, Generali Davis Petraeus. Sasa je, unadhani kwamba yeye atakuwa ameweza kuridhia kukubali, kwa kubali kuweza kuchukua wadhifa huu? Kwa kweli ukiangalia, uh, General aliyempendekeza Petraeus vile vile naye alikuwa na, na matatizo na kuondolewa katika nafasi yaliyokuwa nao na uongozi ulioondoka wa Barack Obama. Kwa hiyo mi naona si si, si maamuzi mazuri yaliyofanywa. Mimi tu, kwa mtazamo wangu, ningependa angalie a, baadhi ya watu walioweza kushika nafasi hizo kabla ya yeye kuchukua nafasi ya uraisi kwa sababu Uh, viongozi waliopita waliangalia waliegemea upande wa akademia kwenye mambo ya naam. Shukran kabisa Dkt. Patrick Nigula, eh, kwa kuweza kushiriki kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Mimi sina la ziada, naitwa Idi Ligongo. Shukran zimwendee kwake Harrison Kamau, Kennedy Wandera na Dr. Patrick Nigula. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema. Nashukuru sana kwa muda ulionipa tukawa pamoja katika kuangalia na kutathmini mambo kwa undani kuliko ilivyo kawaida. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikikuacha na kibao chake Lucky Dube, kibao Family Ties. Kwa heri ya kuonana.