Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, kwa matangazo yetu ya leo alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri na kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Februari 20 mwaka 2017. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo tutaangazia athari zinazoletwa na ukabila nchini Kenya. Je, wataalam wanatoa mawaidha gani kuhusu jinsi kukabiliana na ukabila kuelekea kwa uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Agosti? Tusipoweka mikakati, huenda 2017 tutatumbukia na katika habari nyingine waasi nchini DRC waua zaidi ya watu ishirini, huku Umoja wa Mataifa ukilaumiwa kwa ukosefu wa mikakati ya kulinda raia wa nchi hiyo. Wale watu wote ni Wahutu ambao wameuawa hapo, na waliowaua kweli ni wa Maimai Mazembe na NDC kidog. Hizo msikilizaji, ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo. Kwa hivyo jumuika nasi hadi mwisho, lakini kabla ya hapo tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mtu ambaye rais wa Marekani Donald Trump atamchagua kuwa mshauri wa usalama wa taifa atakuwa na jukumu kamili la maamuzi ya wafanyakazi wake katika baraza la taifa la usalama. Mkuu wa wafanyakazi wa White House wa Trump amesema jana Jumapili. Suala so hilo la udhibiti limeripotiwa kwa sababu moja ya aliyekuwa admiro wa jeshi la majini Robert Howard aliikataa kazi hiyo wiki iliyopita. Rais amesema wazi wazi kwamba mkurugenzi mpya atakuwa na mamlaka kamili juu ya muundo wa baraza la usalama na yote yanayohusiana na baraza hilo, amesema afisa mwandamizi wa White House Ryan Priebus kwenye kituo cha television cha Fox News jana Jumapili. Howard alikuwa chaguo la kwanza la Trump kuchukua nafasi iliyowachwa wazi na Michael Flynn ambaye aliondolewa siku 24 tu baada ya kuteuliwa katika wadhifa huo. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence anafanya ziara yake ya kwanza Ulaya tangu kuchukua madaraka kuwahakikishia washirika kwa Marekani bado ni rafiki huku kukiwa na wasiwasi kuhusu mkakato wa utawala mpya wa Amerikani kwanza na mwelekeo wake wa jumla juu ya masuala ya ulimwengu. Pence alikula chakula cha jioni na Waziri Mkuu wa Ubelgiji Charles Michel jana mjini Brussels. Hivi leo Jumatatu, Pence atakutana na mkuu wa Umoja wa Ulaya Frederica Mogherini, rais wa Baraza la EU Donald Tusk na maafisa wengine wa EU. Umoja wa Ulaya huenda ukataka ufafanuzi kuhusu utabiri wa Trump wa mwezi uliopita katika magazeti mawili ya Ulaya kwamba nchi nyingine zitaifuata Uingereza na kuondoka katika umoja huo. Rais wa Marekani Donald Trump wiki hii anatarajiwa kutoa amri mpya ya kiutendaji ambayo amesema itatilia maanani uamuzi wa mahakama ya rufaa kuhusiana na amri yake ya kwanza iliyositishwa. BMJ Murithi ameandaa taarifa ifuatayo. Hii inafuatia mahakama ya rufaa hapa Marekani kukataa kubatilisha uamuzi wa awali wa mahakama ya chini uliositisha amri ya kwanza ambayo ilinuia kupiga marufuku raia wa nchi saba zenye Waislamu wengi pamoja pia na wakimbizi e kuingia Marekani. Waziri wa usalama wa ndani John Kelly amesema kwamba amri hiyo itatekelezwa vizuri zaidi kuliko ile ya kwanza. On the first release hapa Kele anasema tutahakikisha kuwa hakuna atakayezuiliwa katika mfumo huo wa wanaosafiri kutoka nje kuja nchini kupitia viwanja vyetu vya ndege kama ilivyotendeka wakati wa amri ya kwanza. as far as the visas go, again, if they're in motion. na kuhusiana na viza iwapo watakuwa njiani kuingia Marekani basi hao wataruhusiwa; kama watakuwa kwenye ndege ikielekea Marekani basi wataruhusiwa kuingia nchini. Wachambuzi wamesema kwamba uamuzi wa mahakama kuhusu swala hilo ni pigo kubwa kwa utawala wa Trump, kwamba wengine wanasubiri kuona kama amri hiyo itakubaliwa na Wamarekani wote na kustahimili uwezekano wa wasioridhika nayo kwenda tena mahakamani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Somalia wanasema takriban watu 30 wameuawa na dazeni wengine kujeruhiwa wakati bomu la kwenye gari lilipolipuka katika soko lenye harakati nyingi katika mji mkuu Mogadishu jana Jumapili. Mlipuko ulitokea kwenye soko la Kawo Godei katika wilaya ya Wajir jana mchana. Maafisa wa usalama na walioshuhudia wamesema mlipuko ulitokea pale watu walipokuwa wakifanya shughuli zao za kila siku. Wamesema waathirika ni pamoja na raia wauza maduka na wanajeshi wa serikali. Hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo, lakini maafisa wa Somalia wamewalaumu wanamgambo wa Al-Shabab wa wa Al. Rais mpya wa Somalia Muhamed Abdullahi Farmajo ameapa kuwashinda Al-Shabab katika ujumbe wake wa Twitter kufuatia shambulizi hilo. Amelaani vikali shambulizi hilo akisema linaashiria unyama wa Al-Shabab. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amekutana na mkuu wa baraza la seneti mjini London jana Jumapili, akaunti ya urais ya Twitter imesema, huku kukiwa na wasiwasi kuhusu kuwepo nje ya nchi kwa zaidi ya mwezi mmoja kwa kiongozi huyo wa Nigeria kutokana na sababu za kiafya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkutano wa Buhari na rais wa seneti Bukola Saraki mjini London ni wa pili katika kipindi cha chini ya wiki moja, kwa mujibu wa ofisi ya raisi. Huenda mkutano huo kuongeza kwa mashaka kwamba afya ya kiongozi huyo ni mbaya kuliko maafisa wanavyokiri hadharani, lakini wanigeria wengi wana mashaka kuhusu kutangazwa kwa mkutano huo kwa njia ya Twitter na kutolewa kwa picha ofisi. Ya rais kila siku huchapisha picha kadhaa za Buhari mwenye umri wa miaka 74 akikutana na wageni mbalimbali mbali katika chumba chake mjini London. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika matangazo yetu ya moja kwa moja. Na baada ya kusikiliza habari hizo muhimu za dunia, sasa tuangalie kwingineko, tuone ni yapi yamejiri ya kutoka kwa waandishi wetu habari. Ambayo tumeupa, tumeipa kipaumbele hii leo ni kutoka huko Uganda ambako serikali ya nchi hiyo imekiri kuzidiwa na baa la njaa ambayo sasa inaathiri milioni moja ya raia wake. Hata hivyo, waziri anayehusika na, na udhibiti wa majanga katika nchi ya Uganda ameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali haiko tayari kutangaza njaa kama ha, ha, kama ha, kunradhi, ha, haiko tayari kutangaza njaa kuwa ni janga la kitaifa. Sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, na ripoti kamili. Hali ya kiangazi katika nchi kadhaa barani Afrika imesababisha uhaba mkubwa wa chakula. Raia milioni kumi nchini Uganda wanalazimika kuishi kwa mlo mmoja maji na chakula vikiadimika kote nchini. Serikali ya Uganda imesema haiwezi kuficha kwamba mamilioni ya raia wake wanataabika kwa njaa na kwamba chakula kinachotolewa kama msaada hakitoshi. Mifugo wanakufa kutokana na uhaba wa malisho. Musa Echeru ni waziri wa kuitayarisha Uganda kutokana na majanga. A sliding into a situation of hunger. Ukweli ni kwamba watu milioni kumi nchini Uganda hawana chakula kabisa. Manyunyu ya mvua yameshuhudiwa mashariki mwa nchi, watu wakapanda mbegu walizokuwa nazo, lakini hakuna kilichomea, kwani hakuna manyunyu hayo tena. Hatuwezi kuficha kwamba tuna uhaba mkubwa wa chakula na watu wetu wanatishiwa na njaa. Hali ya kiangazi imelazimisha bei ya chakula kupanda kwa zaidi ya dola moja mijini na mashambani. Kulingana na waziri Echweru, serikali inafuatilia hali ilivyo na huenda ikalazimika kutangaza baa la njaa nchini Uganda kuwa janga la kitaifa. Lakini wapinzani wa serikali wanaikosoa wa serikali kwa kukosa kujenga maghala ya chakula. Meja Jenerali Mugisha mtu wa FDC anasema serikali za Afrika Mashariki hazina sera za kuweka akiba ya chakula ili kutumika wakati wa kiangazi. It is very, very ni hatari sana kwa nchi kukosa kujenga maghala ya kuweka chakula kama akiba, ili kuweza kumudu hali ya kiangazi. Ni hatari sana kama hatuna miundo msingi ya kujitayarisha dhidi ya njaa. Nchi ya Kenya imetangaza baa la njaa kuwa janga la kitaifa baada ya raia wake milioni mbili nukta tano kukosa chakula. Mifugo hasa ngamia na ng'ombe wanakufa huku raia wakikosa chakula nchini Somalia. Sehemu nyingi za Ethiopia zinakumbwa na kiangazi. Malawi ilitangaza njaa kuwa janga la kitaifa miezi miwili iliyopita licha ya kujenga magala mengi ya kuweka chakula. Watabiri wa hali ya hewa, hata hivyo, wanasema mvua inatarajiwa kuanza kunyesha mwezi Machi. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Na pia tungependa kukumbusha msikilizaji kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu na vilevile vile vipindi vingine kwa njia ya mtandao, na anwani yetu ni www.voaswahili.com. Na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wapiganaji wa Islamic State wameripotiwa kuchukua tena maeneo kadhaa kaskazini mwa Siria katika mji wa Albab huku mapigano makali yakiendelea na waasi wanaungwa mkono na Uturuki ambao wanajaribu kuliondoa wa kundi hilo mjini humo. Licha ya mashambulizi makali ya anga ya Uturuki katika mji uliozingirwa, Islamic State wamefanikiwa kufanya mashambulizi ya kushtukiza kwa waasi wa Siria na wanajeshi wa Uturuki na kuwalazimisha kuondoka katika wilaya tatu katika sehemu za kaskazini mwa Al-Bab, vyombo vya habari vya ndani vimeripoti. Albab ni ngome kuu ya mwisho ya Islamic State katika jimbo la Alepo, amesema Sadradin Kino, mtafiti wa Siria ambaye anafuatilia kwa karibu harakati za Islamic State nchini humo. Kundi hilo la Islamic State limewashikilia maelfu ya raia ndani ya mji huo, wakiwa na matumaini ya kuwatumia kama ngao ya kibinadamu kuzuia kasi ya kusonga mbele kwa majeshi ya uasi na washirika wao wa Uturuki. Wananchi wa Ecuador wamepiga kura jana Jumapili katika uchaguzi wa rais na kuamua iwapo waendelee na utawala wa kisocialist au wahamie kwa serikali ya kiconservative. Rais anayeondoka madarakani wa mrengo wa kushoto, Rafael Correa, ambaye amekuwepo madarakani kwa miaka kumi hawani uongozi na baadhi ya watu wanasema upigaji kura wa jana Jumapili ni wakati kwa nchi kurejea kwenye mrengo wa kulia. Correa, mshirika wake mwenye ajenda za kisocialist Lenin Moreno amekuwa akiongoza katika kura za maoni na kuahidi kuendelea na programu za rais wa sasa kuhusu sera za kodi na matumizi ya kijamii. Gilemo Lasso ameahidi kukata matumizi na kodi wakati akifungua nafasi za ajira milioni moja. Lasso anashikilia nafasi ya pili katika kura za maoni. Unaendelea kuyapokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo yakiwa ni Kumekucha Afrika. Kwa kipindi cha miongo kadhaa, ukabila umeendelea kuleta madhara mengi nchini Kenya, na licha ya wengi kuwakemea wanaotumia kuigawanya nchi, athari zake zimeendelea kushuhudiwa katika nyanja mbalimbali za kimaisha, kisiasa, maendeleo na uchumi tofauti na mataifa jirani kama vile Tanzania au kabila unaaminika kuanza pande, punde tu baada ya taifa hilo la Afrika Mashariki kupata uhuru wake mwaka wa 1963 na sasa ikiwa imesalia takriban miezi sita kabla ya Kenya kufanya uchaguzi mkuu hapo mwezi Agosti mwaka huu, kwa mara nyingine tena yahofiwa kwamba ukabila utaathiri zoezi hilo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, amezungumza na mtaalamu pamoja na vijana nchini humo na kuandaa ripoti ifuatayo. Ukabila ni tatizo lililoanza punde tu Kenya ilipojipatia uhuru hadi leo siasa za Kenya zimetawalwa na msimamo mikali ya kikabila ambayo imeathiri hadi maendeleo na kulemaza mambo mengi hasa kwa mwananchi wa kawaida. Patrick Ochieng ni msomi na pia mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Hekima Institute na hapa anaeleza chimbuko la ukabila nchini Kenya. Kumbuka wakoloni koloni walipokuja Kenya walitugawanya katika msingi ya kabila zetu na wakabuni zile boundaries ama zile mipaka. Sasa ikawa wanatugawanya, wanatugonganisha ili wao waweze kufanya utawala wao wa kimabavu. Wakati ambapo tulichukua hatamu za uongozi sisi kama Waafrika, badala ya kuibadili ule mfumo, ile utawala wa kikoloni tukaiendeleza. Sasa ni kama tukaweka Waafrika weusi mahali ambapo alikuwa mzungu mweupe. Kenya ina makabila 43 lakini ni makabila matano makuu yenye ushawishi mkubwa wa kisiasa na kiuchumi. Kampeni za kisiasa na hata uchaguzi hapa Kenya umeonekana kuja ukabila na licha ya juhudi za mashirika ya kijamii ya kumaliza tatizo hilo, bado wanasiasa wanachangia. Ikiwa imesalia miezi sita kabla ya Kenya kujiandaa katika uchaguzi mkuu mwezi Agosti, mtaalam huyu anaeleza hali ilivyo kisiasa na jinsi gani wa Kenya wanafaa kutahadhari mapema. Kile ambacho ninaweza nikasema katika uchaguzi unaokuja, tubuni jopo mbalimbali mbali na vikundi mbalimbali ambavyo vitasimamia amani. Ni rahisi sana kupata vikundi vya kuleta vurugu katika mitaa, lakini ni vigumu kupata vikundi ambavyo vinasema wameungana kwa sababu ya amani. Vikundi vyetu vya dini pia lazima tuweke mikakati, kwa sababu tusipoweka mikakati huenda 2017 Mataifa jirani yameonekana kupiga hatua kubwa katika vita dhidi ya ukabila ikilinganishwa na Kenya. Tanzania kwa mfano ina zaidi ya makabila 100 tofauti na Kenya yenye makabila 43 pekee, lakini kupitia mfumo wa ujamaa, Tanzania imefanikiwa kuwaunganisha wananchi kutoka matabaka mbalimbali mbali. Kenya vile vile imetoa uhuru wa kuanzishwa kwa vituo vya habari vinavyotangaza kwa lugha ya kiasili tofauti na Tanzania ambayo imepiga marufuku hatua hiyo ili kuzuia kuenea kwa ukabila. Lakini je, vijana nchini Kenya wanasemaje? Kizingatiwa kwamba idadi yao ni asilimia themanini na idadi ya watu nchini huwa tunaangalia ukabila tu juujuu, kama ishu ambayo inatu affect, lakini hatuangalii root cause ambao ambayo inasababishwa na ukabila. Mimi chenye nitasisitiza ni kwamba lazima tushikane kama vijana, tuonane kama Wakenya na kila mmoja awe na haki sawa mbele ya mwenzake. Tumetumika kwa njia ya tofauti tofauti, lakini katika masala ya kisiasa wanasiasa wameweza kutubeba tuiganyane katika misingi ya kikabila, haswa upande wa kupeana kazi, upande wa wao kutembeza sera zao, kutuletea sisi mashinani. Nikiripotia sauti ya Amerika, Salma Muhamed, VOA Mombasa. Asante sana Salma Muhamed ukiwa hapo Mombasa. Na sasa tuvuke mpaka tuende moja kwa moja mpaka nchini Tanzania, ambako Raisi mstaafu wa nchi hiyo Benjamin Mkapa amekamilisha siku ya tatu ya mazungumzo ya kutafuta suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi yaliyokuwa yanafanyika jijini Arusha kaskazini mwa nchi hiyo, huku akielezea kuridhika kwake na mwitikio wa wajumbe, hali ambayo ameieleza kuwa inaleta matumaini. Mkapa ambaye ndiye msuluhishi mkuu wa mazungumzo hayo amesema, baada ya kusikiliza hoja za wajumbe wote, kwamba hatua inayofuata sasa ni kuangalia uwezekano wa kukutana na mwenyekiti wa kusuluhisha mgogoro huo na pia na na vilevile kuangalia mwenyekiti wa wakuu kuona kama watapata katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Asiraji Mfungi, ambaye ndiye mwandishi wetu huko Arusha, amezungumza na mmoja wa viongozi wa kisiasa waliohudhuria mazungumzo hayo, ambaye anaelezea hisia zake kuhusiana na pale mazungumzo hayo yamefika hadi sasa, kwa kusema, turudi nyumbani, lazima tuwe tumeisha sikilizana kitu gani kitafanyika, matatizo ya burundi yaishi kwa sababu wenye kurudi nyumbani sio wanasiasa tu, pako wana nchi wengi sana, wako ma, kambi, kambi tofauti. Pako watu wengi tu. Tatizo sio la wanasiasa tu, ila wanasiasa tukilisikilizana uh, mwa hii mikutano tukajua kitu gani kifanyike, tumekubaliana tumetia mikataba. Kwa pata usalama wa nchi usalama wa wananchi, sisi zote itabidi e, Burundi kwa kweli tunaitaka, ila hivi sasa pangali matatizo. Hilo jambo hatijali fikia hata kidogo. <coughs> Tunataka kigusio cha kwanza ni security, cha pili kuishimisha mkataba wa Arusha. Wakati huyo mkataba wa Arusha wenyewe ulitokea, hii mandate ya tatu ya rais haijajadiliwa, tujue kwa sababu ndio ilikuwa kiini cha matatizo Tujue kitu gani kifanyike, tuheshimishe katiba, kwa sababu ile katiba ya nchi kat, mkataba wa Arusha ndo una tu, unafanya Burundi iwe na amani na maendeleo. Wakati haijaheshimishwa haija, matatizo yatakuwepo kila siku. Sisi tunaona kuwa kikubwa hiyo, kat, hiyo uh, mkataba wa Arusha kwa kweli, na yeye amekubali kuwa ndo kiini cha amani Burundi. Kwa hiyo nafikiri ku kama vile aliyosema msuluhishi, lazima baadaye majadiliano yatafata. Tutazungumzia zaidi kuhusu hizo point. Ni mmoja wa wale waliohudhuria kikao hicho ambapo uh, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa alikisimamia uh, ili kutafuta suluhu katika mgogoro wa Burundi. Sasa tuangalie kwingineko, ni kwamba zaidi ya watu 20 wameuawa na wengine saba kujeruhiwa na watu ambao wanashukiwa kuwa waasi wa maimai huko Kiala eneo la Bwito wilayani Ruchuru iliyo katika eneo la Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Makabila mbalimbali katika eneo hilo yamekuwa yakituhumu shirika la Umoja wa Mataifa la MONUSCO pamoja na serikali ya Joseph Kabila kwa kile ambacho anakiita kushindwa kulinda raia wa Kongo. Hebu tupate ripoti zaidi naye na Auster Malivika. Watu hao ishirini na tano wameuliwa Kiala Bwito wilayani Ruchuru walipokuwa mashambani, wote kutoka kabila la Hutu kama alivyosema Lora Mugiraneza, katibu wa kabila hilo Kivu Kaskazini. Wale watu wote ni Wahutu ambao wameuawa hapo, na waliowaua kweli ni Wamaimai Mazembe na NDC Gido Kale. Waliingia kwenye kijiji cha Hala wakawaua watu makumi mawili na tano, na wenye wameumia ni wa saba Wamoja wanatunzwa kwenye hospitali ya Nyanzale na wengine wawili wamekwisha kuasili hapa tayari Goma. Wanawake kwa upande wao waomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushirikiana na raia katika mchakato wa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kasereka Maombi ni akina mama wa Ruchuru. Mama na serikali tukajiunga pamoja, tunatumaini kama tutapata suluhisho kwa jambo hilo. Yenye naweza kufanyika kwa haka ni kukaribia hao wa vijana wenye kumiliki silaha kuwasansibilize na kuwakomesha kuwaambia kama mauaji haipashi kutendeka zidi ya wamama wa baba na jamii yao. Kabila la Hutu lasema Monisco pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeshindwa kulinda raia, swala ambalo haliwezekani, Mugiraniza alisema. Kwa kutatua tatizo hilo, tunaomba gvmenti itume majeshi na polisi watunge raia rahia, na mbele na wapige mbio, wafukuze maimai mazembe na wa, na vikundi vyote vyenye kimiliki sera wavipige kabisa na viondoke ili wa raia wapate amani. Alafu pengine ujumbe gani mnaweza kuwa nao kwa serikali ya Kongo na Monusco? Monusco ambayo ilisema inakuja Kongo kulinda wananchi. Sisi tumekusha kulalamika siku za kutosha, namna pekee kama na government imeshindwa na Monusco imeshindwa, sababu kila siku tunaewaini kufariki, hata haiko wautu tu wanafariki, tunaona hata Beni tunaona kazi imeshindikana kabisa, kila wakati na kila mara ni mauaji, tunaomba <laughs> tu chini waanze upya kusaka mbali. Hayo yanajiri wakati ambapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko katika operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya wapiganaji ikiwemo FDLR kutoka Rwanda pamoja na makundi ya maimai. Siyo mara ya kwanza mauaji kama hayo kutokea, ila bila suluhisho la kudumu. Useni Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Katika jamii na maendeleo, hii leo tunasafiri moja kwa moja hadi huko DRC ambako tunaungana naye Austel Malivika, mwandishi wetu huko DRC ambaye alitembelea wilaya ya Nyiragongo ambako wananchi wanaishi bila maji, hali ambayo ni changamoto kubwa kwao. Malivika, hebu tupe taswira ya mambo huko uliko. Hapa tunafika katika kijiji cha Kanyaruchinya ambako tunakutana naye mambo kawaya. Mimi nitaka kukuonesha namna wananchi wanaishi mahali sehemu si, si, hii hapa sawa. Vile tulisema tuko katika mkoa wa Nyiragongo kijiji cha Kibati. Uh, kwa kweli hapa tangu ulimwengu uliumbwa hatujawahi uh, kuwa na maji. Watu wanatumia maji ya mvua na kunakuwa maji ambayo ingine ilikuwa ikitoka katika migomba. Sasa leo kimekuwa shida kubwa sababu migomba nayo imeweza kukumbwa na marazi na yote imeisha. Hapa tuko katika kijiji cha Kibati, na sio mbali na mji wa Goma. Maeneo haya ni kwamba tumearifiwa na mashirika ya kiraia kwamba hakuna maji. Naona kama wakati, sina mpanga au kisu mm, nitafinyanga jijani ya mgomba ambayo nimekata na itatoa maji mm, na hapo nitatumia kwa kunywa. Unakunywa maji ya mgomba? Ndiyo kabisa. Hiyo ndio maisha ambayo tunaishi. Mm, baada ya kunywa nitaweza nafinyanga kwa kunawa sasa kwa uso na kwa mwili mzima nikitumia maji ya mugomba. Jina lako na una miaka mingapi mkifanya hivi? Jina langu ni Bakari Murefu Inonsa mm, nina miaka makumi ine na munane. Bila kupata maji? Bila kupata maji, sababu tangu kuumbwa kwa teritwari yetu ya Nyiragongo hakuyapatikana na mutoni nafasi kwenye maji inatoa, hakuyapataka hata siku moja. Sasa kwa leo mgomba zilishaisha hazikwake tena na wakati wakipwa njoto tunateseka zaidi sana. Kutokana na malalamiko ya mashirika ya kirahia ambayo tumetosha kwake mambo kawaya, tunalazimika kutembelea kijiji hiki kutazama namna wananchi wamekuwa kiishi. Tumefika hapa, tunakuta wazehe wanatuambia kwamba hapa kuna uh, sehemu mbili ya maisha, ama maji ya mvua ama maji ya kutoka kwenye majani ya mgomba. Hapa ni grupement ya Kibati ki village ya Bohama. Ninaitwa kwa jina la Selungo Kafuni Juvenal mashirika ya kiraia inasema, huko hakujawahi kuwa maji. Je, ni kweli? ni kweli, nina miaka makumi sita ya kuzaliwa, lakini mpaka hivi tuliishi kwa maji ya mgomba, na zaidi wakati mvua inanyesha, ile neema tunaipata kutoka Mungu Ma, maji kabisa. mkimu teritoria ya Nyiragongo hatukuwahi kupata maji mpaka sasa, mpaka hivi Mnaishije sasa? Hapa hapa tunaishi tu kwa shida, tunaishi kutumia maji ya mvula wakati moya moja. Na kama mvua hainyeshe mtafanyaje? Tunashuka ukilometra karibu kumi na tano kwenda Goma kula baada ya Goma. Sasa hivi tuko katika kijiji cha Kibati, ni tu karibu na mlima wa volcano, ambako watu waishi kwa maji ya mvua ama migomba. Mzee, habari yako? Habari hapa, naona mvua inanyesha sasa. Kweli hapa tunaishi magumu mabaya sababu ya kukosa maji e, wakati mbui na nyesha ndio tunajua kupata. Miaka mingi karibu miaka makumi saba makumi nane tangu, tangu wakati ya, ya Lumumba wakati ya Mobutu wakati ya Desire Kabila wakati ya Joseph Kabila tunateseka hivyo, hivyo. Serikali nasema nini? simuko karibu na mji wa Goma kwenye gavana basi mwingine wa Goma ni mbali na sisi kilomita karibu kumi na ngatu kwenda kusota kule ni kuteseka, watu wanaanguka mbahari ia kusota kule maji. Unasema hizi hizi mbuzi zako kama zinakunywa maji, zinakunywa maji, maji inatoka wapi? Maji natoka nyumbani. Hivi ndio hali ya kimaisha hapa, lakini basi wache tujaribu kuangalia sehemu nyingine, kwa sababu mvua sasa inanyesha hapa. Tu ni kujenga nyumba, tunatia muromba, kisha maji a sa, mvula inanyesha tunakuwa tunateka chini kusema tunawe tunachungaka, tuna mvula inanyesha tunaanza na kama ainyeshe tunaenda ku masomo na tunae hatu hatukuwa na mai kama mvua ainyeshe hatupatee mai. mm. Kama kama mvuli imepita kama mwezi ya saba tunaenda Goma nje tunaenda shote ya bido. Malalamiko ya wananchi wa hapa ni kwamba serikali zimeshindwa kuwaletea maji, imezidi imepitisha kipimo, watu wanaishi katika ma, ma, ma, maisha ya mzuri huko Kinshasa tunasikia, kuna kwa wale wanabunge ambao wanakuwa na maisha ambayo wanaishi kama vile wazungu, na raia ambayo imekuwa ikiwachagua, wanaendelea kuteseka kwa ukosefu wa maji. Alafu sisi tunasema serikali ya Mobutu ilipita hatukuona maji Nyiragongo, serikali ya Kabila hatuone maji Nyiragongo. Wafanye juu chini, Nyiragongo ipate maji, bila hiyo tunafikiria kwamba itakuwa kabisa ni kukanyaga kwenye vichovu vyetu. na kabla tujafunga matangazo yetu asubuhi ya leo, tupate habari kwa ufupi kutoka kwake hadi Jariami. Mtu ambaye rais wa Marekani Donald Trump atamchagua kuwa mshauri wa usalama wa taifa atakuwa na jukumu kamili la maamuzi ya wa wafanyakazi wake katika baraza la taifa la usalama, mkuu wa wafanyakazi wa White House wa Trump amesema jana Jumapili. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anafanya ziara yake ya kwanza Ulaya tangu kuchukua madaraka, kuhakikishia washirika kuwa Marekani bado ni rafiki, huku kukiwa na wasiwasi kuhusu mkakati wa utawala mpya wa Marekani kwanza na mwelekeo wake juu ya maswala makuu ya ulimwengu. Maafisa wa Somalia wanasema takriban watu 30 wameuawa na dazeni wengine kujeruhiwa wakati wa bomu la kwenye gari lilipolipuka kwenye soko lenye harakati nyingi katika mji mkuu Mogadishu jana Jumapili na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Kutoka hapa Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Khadija Riami, mwelekezi amekuwa ni CD. Mimi hapa ni BMJ Muridhi, na nimeshirikiana na mwenzangu Khadija Riami. Tunawatakia asubuhi njema kutoka Washington.