Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Asalamu as alaikum, mpenzi msikilizaji, jina langu ni Mary Mgawe. hii ni VOA Express na mimi naitwa Sunday Shumari. Leo ikiwa ni siku ya Jumatatu, Februari 20 mwaka wa 2017, karibu kwenye VOA Express. Basi hivi leo kwanza, hebu kwanza tucheze kidokezo, Sunday kwanza tarehe moja mwezi wa tatu, tutakemkamata amebeba viroba mkononi, sisi na yeye. Haya, kazi hiyo, atakayekamata viroba kazi kwake, ni waziri mkuu huyo wa Tanzania, uh -huh. Kasim Majaliwa akitoa onyo kwa wanywaji wa viroba. Lakini tunaye Salma Mohamed, kwanza tunaanza huko Kenya moja kwa moja. Salma, karibu katika matangazo ya VOA Express. Tuambie umetembelea jiko gani leo katika mapishi mapishi Hassan Shomari na Mary aliyepo Washington, uko mko salama Washington? Safi kabisa, tuambie habari ya Mombasa. Tuko poa sana, huko joto ndo lingi, lakini leo katika taarifa ambayo nimeandaa Mwanadada anaitwa Biuba. Nimependa sana ubunifu wake na namna anavyojituma, maanake Biuba ni ni msichana ambaye ameajiriwa, lakini vilevile pia anafanya kazi nyingine ya ziada kwa kando, na ni kutengenezaji pekee kwa hivyo hapa atazungumzia vipi aliweza kujifunza, na pia ana ujumbe mzuri sana kwa vijana. Nimependa hapa aliposema hivi, maanake anasema anaomba vijana mtumie mitandao vizuri, msiingie tu kuingia kwa Facebook na kuangalia mambo ambayo hayana maana, kwa sababu amejifunza kupikia keki kupitia mitandao. Haya, tumsikie Biabu huyo. Na keki tuko tayari? hmm. kabisa kwa majina, inaitwa Biabu Shafi, mkazi wa Mombasa. Ninajishughulisha na upishi wa keki na cookies hizo zote hizo. Mimi kibinafsi napenda kupika nyumbani tu, nikipika hii naona recipe hapa kwa nini Google, najaribu hivyo hivyo mdogo mdogo tu, mpaka siku moja nikapika Black Forest cake ke. Mimi nitasema sana ni Google na YouTube, kwa sababu pale watu ukiandika tu how to bake a cake from scratch yakuja And you get all the steps. Kwa sababu sabu siku hizi ukiwa na shilingi 10 unapata MB ngapi? 10 MB. 10 MB unaweza pata ule uka Google how to make a cake from scratch. Alafu tayari una nini? You get the steps. Kitambo bando zilisho utaka ushapata ile steps zote. Zile main main ni mayai, unga, blue band na maziwa na sukari. Na essence kama vanilla, kama unatengeneza chocolate utahitaji cocoa, kokoa. Yaani, itadepend unatengeneza keki gani. In fact, mimi naona ina, ina, ina inaniendea vizuri sana <laughs> inashukuru kwa sababu despite, watu wanasema bei zangu ziko gali, lakini mimi nasema bei gali, but unapata quality, you you get a tastier cake, you wont get zile ambazo zimekaa kwa nini kwa shelf sana. Mimi ukinipatia oda ya Sunday, id rather stay usiku Saturday. Nd ndo upate keki ambayo iko fresh mwezo nyumbani kizote oda ni zangu. You just tell me the time, na mimi na deliver. I deliver to where you are for free. Kazi nzuri Salma sand, unaona no, mambo yani siku hizi no, mitandao, unaingia kwenye Google unaingia kwenye YouTube unaangalia angalia vitu pale unajifunza, basi yani ni kwamba mtu kama anajua kuutumia mtandao vizuri uh -huh basi anaweza akafanikiwa kufanya chochote kama huyu dada alivyofanya. Keki yote akatengeneza kupitia mtandao, sio mchezo kabisa. Basi tunaye katika laini ya simu mwandishi wetu George Njogopa moja kwa moja tunaruka kule Tanzania. Utakumbuka kwamba hivi karibuni waziri mkuu kule Tanzania, kama tulivyodokeza hey, hapo awali, wamepiga marufuku kuanzia Machi moja unywaji wa viroba. Maana wanasema watoto wale wanachukua vile viroba sana, wanavitia kwenye mifuko ya suruali, wanaficha kwenye sehemu za maziwa na nini, wanakwenda nazo shuleni. Kwa tueleze zaidi Njogopa, hivi viroba ni nini hasa? Mtu ambaye anasikiliza hajui kiroba na kiroba ni kitu gani kweli, hebu tueleze zaidi. Asante na kupatieni uzuri kweli, viroba vinapiga marufuku kuanzia Machi mosi mwaka huu elfu mbili na kumi na saba. Viroba ni nini? Sande, viroba ni pombe ambayo inafukwa, inafungwa katika mifuko ya plastiki yenye ujazo mdogo, inamwezesha mtumiaji kuweka pahala na kupenda, kwa mfano katika mfuko ama sehemu nyingine yote. Kwa hivyo vimekuwa vikitumiwa sana na vijana, hata wanafunzi wanavodokeza wenyewe, kwa sasa na ni vya gharama nafuu. Mtu kwa kutumia kiasi cha shilingi elfu moja elfu moja mia tano anaweza kina ujazo mkubwa wa pombe ndani yake. Ukinywa uh, hivyo viroba uh, plastiki mbili unachangamka haraka haraka, wanavyodai wenyewe. Kwa hivyo mwishoni mwa wiki, wakati katika ziara yake maeneo fulani, Waziri Mkuu Majaliwa Kasi Majaliwa alitangaza kwamba kwanzia Machi mosi watapiga marufuku matumizi ya viroba. Marufuku itaanzia katika uzalishaji na usambazaji. Tangazo hilo lilotolewa mwishoni mwa wiki limepata nguvu nyingine leo. Waziri anahusika na, na mazingira Uh, Januari Makamba alikutana na waandishi wa habari, amesisitiza kwamba Januari uh, Machi mosi ili swala litakuwa lishaanza kutekelezwa, na akawaonya wale wote ambao tayari wanazo kiwango kikubwa cha viroba ambao wamehifadhi katika magodoni yao kuhakikisha kwamba vinatoweka haraka. Lakini waziri mkuu wakati akizungumza, alionyesha kusisitiza kwa msisitizo mkubwa kuhusu kupiga marufuku kama, tujikumbushe jinsi alivyokuwa akizungumza Sawa kabisa, George Njogopa. Nafikiri na kwanza tusikilize. Njogopa amesema kuna kitu ametuma, tumsikilize waziri mkuu. Pombe za viroba ziko kwenye mpango wa kupiga marufuku matumizi ya plastiki, na sasa tumeshakaa na viwanda wanaotengeneza viroba. Kuanzia tarehe moja mwezi wa tatu ni marufuku kuzalisha viroba, marufuku matumizi ya viroba. Wanaotengeneza pombe watengeneze pombe kwa ukubwa unaokubalika. Kuanzia tarehe moja mwezi wa tatu, tutakemkamata amebeba viroba mkononi, sisi na yeye viroba. Sasa vinatumika na wanafunzi wa shule za msingi na sekondari, kwenye zoezi la dawa za kulevya linakwenda sambamba na hayo unayo yasema, amri imekwisha kutolewa. mm -hmm. Lakini pia Njogopa amesema kwamba ametembelea katika maeneo mbalimbali na akazungumza na wale watu wenyewe ambao wana wanatumia viroba vile. Nadhani kwamba tungeweza kuwasikia nao pia wanasema nini. Vizuri sana kuwasikia. Vibaya sana marufuku, kwa sababu upigwa pembe ndo anazitegemea hapa Tanzania. Bwana bia hatuziwezi, bei mbaya, kwa maana ya viroba kupiga marufuku baadhi ya viroba, sio vyote. Tunaomba serikali angalie kuhusu viroba, amoni yangu kwamba sizuie viroba kwa sababu wengine tuna hali ya chini, alafu tunakuwa tuna pesa za kununua vitu vya juu kwao, it means kwamba tunataka kupata steam, lazima tunywe viroba singine yani. Kwamba serikali wakizuia kwamba viroba sasa, itakuwa ni kwamba pato la serikali inazidi kushuka chini, sio kwamba tunaenda juu, tunazidi kushuka chini. Hatuwezi, hatuna uwezo wa kununua vitu vikubwa kama hivyo yani, kama wengine hatuwezi kununua bia, bia zenye zimepanda bei, uwezi kununua konyagi kubwa. Ile bapa una hela, viroba list ndo vinatupa, ni hivyo vitu hivyo yani. It's not kwamba cool kwamba tunazuiliwa viroba, kati sia ile yetu ni ya chini, utakuta mi na labda ya mia saba mfukoni Eelewa au na shilingi labda elfu tano nikinywa bia mbili, mimi sinaiini si, aziingia kilini kwao. Mi nataka ninywe viroba ambavyo nitapata hata stim zangu nikaka kwenye ni levo yangu, sawa. Kwao wasitufanyie hivyo, ni kwamba itaona tukandamiza sisi watu wa chini, watazuia kila kitu, lakini kwa swala la viroba sijakubaliana nao. Haya Njogopa, labda bila shaka, sijui kama umepata nafasi ya kuweza kutembelea wale wauzaji kwenye magroseries huko, maduka yanayouza hivyo viroba, wakakueleza pengine hasara gani watakoipata. Maake kama unavyofahamu wewe mwenyewe, umeshuhudia kwamba sasa hivi hili swala la viroba ndio limekuwa kasi kweli kweli. Meri kama alivyosema, wanapotolewa tangazo hasa la kupiga marufuku jambo fulani, kuna pande mbili watakaofurahia na wanao onyesha kusikitika kama tulivyosikia, hawa wameonyesha masikitiko makubwa baada ya kutolewa kwa tangazo na wametaja sababu hapo La na na lakini, najua Mary Mgawe, nilipokuwa Tanzania hivi karibuni mm. mwaka jana nilipata nafasi ya kuzunguka maeneo mengi ikiwamo eh, kiwanda hicho cha wa konyagi mm. uh, wanatengeneza sana hivi vitu mm. Sasa ni kinywaji ambacho kimekuwa maarufu kama unavyosikia vijana wengi wakizungumza kwamba wao ni rahisi kutumia kwa sababu ya gharama mm. Sasa sijui swala hili ambalo pengine wakizungumza kwa upande huo wanataka kuokoa vijana lakini, pia kuna biashara hapa inaendelea, na kiuchumi pengine itaathiri vipi? Labda tukiongea wa na wataalam wa uchumi, naweza kutueleza kwamba hili tu ni kukomboa, mtu ni kusaidia, au itakuwa na athari nyingine. Nilikuwa naangalia pia kwenye mitandao, inasemekana kwamba kuna shule kadhaa hii mikutano ya wazazi hmm. Wazazi wamekuwa wakipewa taarifa kwamba watoto wao siku hizi nao, unajua ni kama hivyo unavyosema, ni kipakti kidogo tu mtoto anatia kwenye mfuko wa madaftari, anatia kwenye mfuko wa suruali, anakwenda nacho kwao. Akifika kule shuleni pale, wakati wa break, mapumziko, mtoto anapiga ile, anakunywa sasa. By the time anarudi darasani pale, walimu wanashangaa hali imeshabadilika. Kwa hiyo sio tu kwamba yani ni mazingira peke yake, lakini limekuwa kwa kweli, inaathiri wa, wa, to, wanafunzi na vilevile vile wazazi wanaona kwamba si kitu kizuri kwa, na wengine wanasema kwamba ni vyema kabisa serikali ilivyoamua kuchukua uamuzi huo, na Njogopa amepata nafasi ya kuzungumza na mmoja wa wazazi. Nafikiri huyu jamaa anatokea kule Mwanza, naye ameweza kuelezea kwamba you know, kwa nini anaona ni, ni hatari kwa matumizi ya viroba. Viroba vimekuwa vikiharibu vijana wengi sana, hasa kijiweni. Asubuhi unakuta kijana au anapita ana tu kwenye vibanda hivi na uzauza nani hivi vi, viroba anapiga kiwili chap chap ah. Kwa hiyo kwa kweli mimi nimeunga mkono hiyo sana kwa sababu vijana wengi sana wamekuwa kiharibikiwa na hivi viroba. Kwa kweli mimi viroba mimi mwenyewe kwa kwa namna moja au nyingine nilikuwa nikipiga vita sana kwa kweli. Kwa hiyo viroba vimekuwa vikiharibu sana vijana wengi. Sasa unakuta vijana asubuhi, hata jenyo chai basi, yeye ni yameshafanya kama ndo chai asubuhi tu kaki moja viwili. Sasa imeharibu vijana wengi sana kwa namna moja au nyingine Kazi kubwa kwelikweli hiyo, Meri. Basi labda tuangalie itakavyokuwa kutokana na wazazi wanachukua hatua. Na sasa ni habari za dunia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuanzisha uchunguzi wa kina baada ya kutolewa kwa video inayoonyesha jeshi likiwapiga risasi watu wasiokuwa na silaha. Marekani kupitia Wizara ya Mambo ya Nje imeomba uchunguzi wa kanda hiyo ya video ambayo itashirikisha pia mashirika ya kutetea haki za binadamu. Video hiyo iliyochukuliwa kwa njia ya simu inaonyesha watu waliovalia sare za kijeshi wakiwafuatilia risasi watu wasiokuwa na silaha katika eneo la Kasai. na jamii za Kiyahudi zinazoishi Ulaya zinasema kuwa zinahofia usalama wao kutokana na mashambulizi ambayo imekuwa ikitokea kote barani humo, zikiomba serikali kutoa ulinzi zaidi ili kuhakikisha usalama wao. Viongozi wa kijamii waliohudhuria mkutano wa usalama mjini Munich siku ya Jumapili pia wameonya kuhusu mwamko wa kisiasa wa mrengo wa kulia ambao unatishia wanavyoishi. Na upigaji kura kutoka uchaguzi wa urais uliofanyika jana Jumapili huko Ecuador unaonyesha mgombea wa chama tawala Lenin Moreno anaongoza dhidi ya wa wagombea wa saba wa upinzani, japokuwa haikuwa wazi kama alikuwa na kura za kutosha kuepusha duru ya pili ya upigaji kura unaotarajiwa kufanyika Aprili. Zaidi ya asilimia 80 ya vituo vya upigaji kura vilivyoripotiwa mapema leo Jumatatu, Marano alikuwa anaongeza takriban asilimia 39 ya kura zilizohesabiwa ukilinganisha na asilimia 29 ya mgombea Guelemaro Lasso. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amesema leo Jumatatu kwamba amefurahi kupata fursa ya kukutana na viongozi wa Ulaya na kuelezea njia ambazo Marekani inaweza kuendeleza uhusiano wetu wa kina na Umoja wa Ulaya. Matamshi yake yamekuja ya mwanzoni mwa mazungumzo na mkuu wa sera wa kigeni wa Umoja wa Ulaya, Federica Mogherini ambaye alisema, nadhani Umoja wa Ulaya na Marekani wana vitu vingi vya kufanya kazi pamoja. Naam, unasikiliza VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Haya basi, mpenzi msikilizaji, sasa basi ni wakati wa mambo ya Hollywood. Na mambo ya Hollywood hii leo, Mary, ni mambo mengi ya kusikia huko Hollywood. kinaendelea kitu gani hii leo? Nilipata fursa kidogo ya kuongeaongea na mkamiti ambaye anatayarisha Hollywood siku ya leo, basi akaniambia, sijui kutakuwa na kina Beyonce kule, sijui nini, mambo ni mazito, wakati mazito ni wako safe. mkamiti basi ni kwamba kwa mara ya kwanza Angelina Jolie amezungumza hadharani tangu alipotalakiana na mume wa zamani Brad Pitt hiyo mwaka jana. Kwa mujibu wa The Guardian, Jolie amesema ulikuwa ni wakati mgumu sana kwa mtu yeyote ambaye amepitia utaratibu huo au kibinadamu, unaweza kukubaliana na dada huyo, lakini Jolie aliongeza kusema kwamba kwa maneno yake ni familia na wataendelea kuwa familia milele, yeye na Brad Pitt. Na katika habari nyingine basi, katika Hollywood ni kwamba Beyonce na Jay-Z wapo New Orleans hivi sasa, ambapo walimkaribisha Solange ambaye ni dada mdogo wa Beyonce sande kama utakumbuka vyema basi, Solange alipata mzozo wa hapa na pale na shemejie Jay-Z hiyo mwaka elfu mbili na kumi na nne, lakini inaelekea wametatua tofauti zao na hivi sasa walionekana wakiwa na furaha. Ni kwa mujibu wa The Daily Mail. Haya, mkamiti huyo akitupa mambo yanavyoendelea huko Hollywood, msikilizaji na inaonekana kualikwa kwa mume wake huyu mdogo wake Beyonce kule ni kama vile kwenda kusuluhisha suluhisha mambo kutokana na ule mzozo mdogo waliokuwa nao. Inaonekana huyu Bwana Alan Ferguson, mume wa Solange, mambo yanaelekea kwa safi. Basi VOA Express bila muziki haiwezi kwenda. Mary, tuna kibao gani leo? Leo tunakutana na vijana kutoka kule nchini Tanzania, wanatamba sana hawa, wanaitwa Yamoto Band. Mary, mziki wao umekuwa ukiupenda sana miaka ya karibuni, sijui utaalamu wako wa ku <laughs> mkubwa na wanawe hawa wanaitwa kasini niende nirudi na sembe robo nachotaka unipende nipunguze wenge ndogo waepuke wapambe wasileta mbwembwe uongo kwa maneno ya wembe wakachana ngeve Achana nao wanaopiga majume kesho, pia minatoka na muzumu nipende mimi mwengine kwako wachungu Kunyo kunyo milenda, sio ufala ila kupendwa, nzikufa kwenye kidonda, sio ufala ila kupendwa. Baby baby, nakupenda sana, nishike nikushike milele, tusije kuachana. Kwenye ya na ndoa za Uganda wanasema imetajwa kuwa katika nafasi ya kumi na nane na kwa maswala ya ndoa za utotoni na shirika la Umoja wa Mataifa. Sasa kule ndani mtoto anakwenda kule ajui nini maana ya ndoa, ajui nini maana ya, ya, ya kulea watoto, anafika kule anapata mimba hizo za utotoni. Saa nyingine hata ajui kama tayari nishapata ujauzito, ajui jinsi ya kujitunza. Alafu kitu kingine ambacho kina, kinasikitisha zaidi, wanaandika wanasema kwamba wazazi nao, watoto wakishafanya hivyo, ni kama vile wameshawaacha ukijipeleka kule, eh, uki kule mwenyewe na na wao wameshakutupa, amekuacha. Lakini kuna wengine ambao wanafanya kama vile kupata pesa, wanabadilishana na ng'ombe, wanabadilishana na bidhaa. Basi mtoto wako akishaanza kupevukapevuka, ile ndio unampeleka, anachukuliwa, anaenda kuwekwa kinyumba ama naolewa, anakuwa mke akiwa katika umri huo mdogo. sijui lakini ameongea zaidi, Kenneth Bwire kutoka Kampala na shirika la Umoja wa Kimataifa la UNICEF linasema kwamba Uganda ni mojawapo ya nchi ambazo ziko na visa vingi sana vya watoto kuweza kulazimishwa, si kwa hiari, lakini kulazimishwa kuolewa, hasa wasichana ambao hawajatimiza umri wa miaka kumi na tano, na hivyo linaweza kuathiri kiwango cha elimu cha mtoto msichana na vilevile vile kuchangia vifo vya watoto hao wanapojifungua, kwani huenda wakapata ujauzito wanapokuwa katika ndoa na nimeweza kuzungumza na afisa wa shirika la UNICEF nchini Uganda, Sam Wadri, ambaye aliweza kueleza kwamba tabia ya watoto wasichana kulazimishwa kuolewa imekithiri sana na kuenda jamii nzima ikataabika katika siku zijazo, kwani vijana wanaanza familia kabla hawajakuwa tayari kimawazo na pamoja na kimwili akisema kwamba pamoja na hilo ni mojawapo ya swala linalosababisha wa mama waja mama wajawazito kuweza kuaga dunia wanapojifungua na kuna watu wengine wamezungumza nao nami niliweza kuzungumza na msichana ambaye alilazimisha kuweza kuolewa akiwa na umri wa miaka kumi na tano yupo katika ndoa lakini hiyo ndoa imeharibika kwani sasa ni mama ambaye anajimudu maisha kivyaka akiwa na watoto wawili. Anaeleza kwamba haukuwa na la kufanya, kwani mamake alimlazimisha kuolewa kutokana na umaskini, kwani baba aliaga dunia. Na vilevile baadhi ya wazazi wanakerwa na visa hivyo mm -hmm, wakikiri kwamba si jambo geni eh, kwa watoto kulazimisha kuolewa nchini Uganda, kwani visa vimekithiri sana hasa mashariki mwa Uganda. Mzazi Haji Semwanga Lutaya ambaye niliweza kuzungumza naye katika pitapita za barabara za jiji la Kampala, aliweza kuzungumza na Sauti Amerika na kuwa na mtazamo wake ambao ni huu: wanaolewa kama wako chini miaka 16 miaka 15, tuseme wanaolewa kama bado ni wachanga, ila tu serikali kuingia ama na vikundi vya ulinzi kama polisi wanaweza kusaidia hivyo vitendo visiendelee. Tunakuwa maskini, lakini ni pesa ngapi unazopata kama umeshamlazimisha mtoto wako kuolewa? si maskini. Asante sana, Kenneth Bwire, kutoka hapo Kampala. Karibu sana. Bila shaka tuendelea kuwasiliana na Kioko. Hili swala naona kama ni vyema kulifuatilia zaidi, hasa katika kile kipindi chetu cha wanawake aa, na pia katika matukio ya Afrika kuangalia zaidi hatua zinazochukuliwa, idadi gani, asilimia ngapi watoto walioathirika. Nafikiri ni vyema kama tunaweza kulifuatilia kwa, kwa zaidi, zaidi. Bila shaka. Na sasa huko Kenya hapa baada ya hapa ni Kenya. Mwishoni mwa wiki kuna magaidi wamekamatwa kule nchini Kenya, ambapo leo mwandishi wetu Josephat Kioko alikuwa mahakamani na wamepelekwa mahakamani. Nafikiri ni vyema tukamsikia yeye mwenyewe atuambie kwamba nani waliofikishwa mahakamani. Kioko aliyefika kotini ni mwanasheria akimwakilisha mkurugenzi mkuu wa mashtaka Kenya kusema kwamba mamlaka, vyombo vya usalama Kenya vinaomba muda wa siku thelathini kuwachunguza washukiwa wanne wakiwapo vijana wawili nasra faiz haider na salim muhamed ambao ni vijana kati msichana nasra na miaka ishirini na minne na mvulana salim umri wake miaka ishirini na mitano ikisemekana walikamatwa katika mpaka wa uturuki na siria na kiongozi wa mashtaka ambaye anawakilisha mwanasheria mkuu ni kwamba walikuwa na njama ya kwenda kujiunga na mtandao ama kundi la kigaidi la islamic state kule Syria vile wanahangaishana wana na nchi ya Iraq, na hivyo ndivyo ilivyo sasa. Mahakama imesema muda wa siku thelathini ni mrefu akitilia maanani eh. Huyu hakimu wa, wa, wa mahakama hii ya Mombasa biidara machache amesema eh, kesi ya ugaidi kweli si rahisi, ni ngumu, na kwa hivyo muda ulioitishwa na serikali, vyombo vya kisheria hapa, siku thelathini ndefu, na ametoa muda wa siku ishirini na moja. Haya, unasikia sasa vijana na miaka ishirini na tano wengine wako chuoni, chuo kikuu cha Nairobi, lakini wameweza kutaka kutoroka kwenda kule kujiunga na makundi haya ya Islamic State. Sasa tutaendelea kufuatilia. Nafikiri kama tulivyosikia taarifa hiyo, inaelezea kwamba muda zaidi utolewe kati ya ya mwezi mmoja ama zaidi kwa ajili ya kufanya uchunguzi na inasemekana wanataka zaidi kwa serikali wapate siku 21 ya e, kuweza kupata hiyo taarifa yote, ya uchunguzi wao ukamilike ndani ya siku 21, maana wazazi nao pia unasemekana wamekamatwa. Kwa hiyo hii ni hali ambayo kidogo ni tete, nafikiri tukifuatilia zaidi, zaidi kujua kinachoendelea baada ya hapo. Sawa sawa kabisa, msikilizaji, unasikiliza matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC, tunapenda kukukumbusha pia usikose kutufuatilia katika mtandao wetu wa Facebook. Hivi sasa tuko tayari kabisa kukuletea yale ya vumayo mitandaoni nikimwona mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kabisa hapa katika studio zetu sende. Namuona Harrison Kamau leo anasema na ya mengi sana Harrison. Karibu. Mambo vipi, Harrison? Ah, poa kabisa <laughs> ama kwa hakika unajua kitu cha kwanza ningetaka kusema kwako ama kwenye nyinyi na wote wanaotazama kwamba leo ni sikukuu, kama mnavyojua, sikukuu ya President Day ambapo tunaenzi marais waliowahi kuongoza uh, Marekani. Lakini jambo hilo pia na sikukuu kama hii imeweza kuchochea mambo mengi sana kwenye mitandao ya kijamii, ukikumbuka kwamba rais Donald Trump ana mwezi takriban mwezi mmoja kwenye utawala. Lakini sasa vyombo vya vya habari na mitandao ya kijamii wengi wamechangamshwa sana na siku hii, wakisema kwamba ni siku maalum. Kuna wengine wanasema kwamba leo ndio siku tunaokumbuka rais Barack Obama. Uhum, kwa sababu siku kama ya leo alikuwa akitoa hotuba ambazo sisi wengi wetu tutazikumbuka kwa siku nyingi. Vilevile vile kumbuka kwamba imesemekana Marekani leo katika sehemu nyingi kutakuwa na maandamano, watu wakiandamana hasa kutokana na amri ya kiutendaji dhidi ya wahamiaji na jambo hilo leo maba. Sasa hivi bado ni mapema hapa Marekani, haijulikani itakuaje mm -hmm, baadaye uh, kadri wakati unavyoendelea, lakini kwa hakika tutakuwa tunafuatilia na kuangalia mambo yatakuenda vipi. Itakuwa ni wakati mzuri kwao, kwa sababu leo hali ya hewa pia sio mbaya, kama au mambo yameanza kuwa yanaangalia juu, sasa wanasema kwamba ni, ni, ni spring. hapa hivi sasa hali ya joto imeanza kupanda mm -hmm, lakini pia joto la kisiasa linapopanda hapa pia joto la kisiasa linaanza lin, lin, kupanda nchini Kenya mm -hmm. na, Utafiti uliofanywa mwisho wa wiki na kampuni ya utafiti ya Ipsos inasema kwamba asilimia 47 ya Wakenya sasa hivi wanaamua kwamba wangelimtaka Rais Uhuru Kenyatta aendelee na madaraka, lakini hata hivyo, kuna asilimia 30 wanasema kwamba ni wakati wa Raila Amolo Odinga ah. Wanasema kazi, sasa ni kazi ni kwa Raila Odinga uh, uh, imekuwa kali kabisa, lakini hata hivyo kuna wale wanasema kwamba asilimia 25 wanasema wakati wako Raila wa kustaafu kwenye siasa ni sasa, lakini usiondoke ukaenda pembeni sana, lakini hebu achie vijana kidogo wakaweza kuweza uh, kujaribu bahati yao katika kutawala nchi ya Kenya, ijapokuwa pia kuna asilimia kama 12 wanasema kwamba wote wawili Kenyatta na, na, na Raila Odinga wote wawili hawafai uh, kuweza kuongoza nchi ya Kenya. Kuna oh, kile ambacho kime, kime, nilikuona pale tukiwa katika chumba cha habari, unaandika, unasoma hivi vitu unacheka kweli kweli. Hebu tupe kimoja ambacho kilikugusa zaidi, wanasema nini kwenye mitandao? Kuna dada mmoja hapa ambaye ameandika kupitia mtandao wa Twitter, anasema, mbona hizi takwimu zinazotolewa na Ipsos kila wakati zinaonekana zinaegemea upande wa Jubilee, kwani Jubilee imelipa? mm -hmm, lakini <laughs> mwingine anauliza na, na je, kwani kuna lugha tofauti ambazo zinafanya utafiti, inaonekana lugha inayosomwa ya hizo utafiti inasomwa kwa lugha tofauti ambayo mwisho tufikia, inatufikia ikiwa imeegemea upande mmoja, ndipo mambo yanasema. Ndio maanake nikacheka nikasema lo, ni mapema sana siasa zimeanza, na mkuu wa, wa, wa, wa tume ya uchaguzi mm -hmm, wiki iliyopita alisema sasa kwamba wale vigogo wawili Uhuru Kenyatta mm -hmm, na, na, na, na, Raila wana uhuru wa kuweza sasa kuanza kampeni zao. Sasa ikizingatiwa ni miezi karibu saba hivi, basi mambo yatakuwa yameshika kasi, itakuwa ni kazi na kibarua kigumu sana, lakini kwa kweli mitandao imechemka na kuchangamka kufuatia hatua ya na matoleo yaliyotolewa ya utafiti wa kisiasa na uchaguzi ni mwezi wa nane, mwezi wa nane. Sawa sawa kabisa, mpenzi msikilizaji, unasikiliza matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nawambia nini wasikilizaji wetu watazam, na watazamaji pia, maana sio tu facebook ule kutusikiliza, unaweza pia ukatutazama. Endelea kusikiliza matangazo yetu, na kuna mengi sana ambayo tutakuwa nayo kila wakati kuletea wewe kujua nini ambacho kinaendelea kwenye habari ambazo ni moto moto, kila wakati kutoka hapa sauti Amerika, VOA Express. Bile bile tembelea tovuti yetu ya w VOA Swahili.com. Jina langu ni Mary Mgawe. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kuletea matangazo haya tunakuaga kutoka Washington DC.