Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo popote pale ulipo msikilizaji, tunakukaribisha katika matangazo haya. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu Februari tarehe 20 mwaka naunua well, 2017 tunaposikika katika 107.5fm Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya na vilevile 94.9fm Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana katika matangazo yetu. Hivi sasa Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa amepiga marufuku unywaji wa pombe maarufu viloba nchini humo kuanzia tarehe 1 mwezi wa tatu amebeba viroba mkononi, sisi na yeye. Na katika taarifa nyingine, maafisa wa Somalia wanasema idadi ya vifo kutokana na shambulizi la bomu nchini humo imeongezeka. Ungana nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ya ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Maafisa wa dharura wa Mogadishu wamesema kuwa idadi ya vifo kutokana na shambulizi la bomu lililotegwa ndani ya gari la Jumapili imefikia 39. Maafisa wamesema kuwa wengi walioathiriwa ni raia waliokuwa kwenye soko ya Kawogode lililoko kwenye wilaya ya Wadajir. Maafisa wa usalama wanasema wanadhani gari hilo lilikuwa limelenga shabaha tofauti lakini likashindwa kufika kutokana na kufungwa kwa baadhi ya barabara pamoja na kuimarishwa kwa usalama kabla ya kuapishwa kwa rais mpya wa Somali Abdullahi Farmajo siku ya Jumatano. Hakuna kundi lililodai kuhusika kwenye shambulizi hilo kufikia sasa, ingawa kundi la Al-Shabab limekuwa likifanya mashambulizi nchini humo kwa muongo mmoja uliopita. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amesema kuwa Marekani itaendelea kuwajibisha Rusia, ingawa Rais Donald Trump ameamuru njia zitafutwe kuleta uwiano na Rusia. Ameyasema hayo hivi leo mjini Brussels akiwa na rais wa baraza la umoja wa Ulaya, donald Tusk. Pence ameongeza kusema kuwa wakati Rusia ikiendelea kukiuka mipaka inayotambuliwa kimataifa, Marekani itaendelea kuunga mkono juhudi, juhudi za Poland na mataifa ya Baltic kupitia mpango uliobuniwa na muungano wa NATO. Pence hata hivyo hakutoa taarifa zaidi kuhusu ushirikiano wa karibu na Russia akisema tu kwamba Trump anaamini kuwa hilo linawezekana. Pence yuko kwenye ziara yake ya kwanza barani Ulaya tangu kuchukua ofisi, akiwa na nia ya kuhakikishia ushirikiano wa karibu na Marekani. Na idara tatu za Umoja wa Mataifa na serikali ya Sudan Kusini zimetangaza leo Jumatatu kuwa njaa imekumba maeneo mawili ya jimbo la Unity yakiadhiri zaidi ya watu laki moja na itaweza kusambaa hata zaidi. Nchi hiyo imekumbwa na mgogoro wa kisiasa na kiuchumi tangu vita vizuke tena mwezi Disemba mwaka wa 2013. Kutoka Nairobi mwandishi wetu Jill Greg ametuta, ametuandalia taarifa inayosomwa hapa na mkamiti Kibayasi. Baa la njaa hivi sasa linaweza kuongezwa kwenye orodha ya matatizo huko Sudan Kusini, kwa mujibu wa serikali na idara ya kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF, idara ya chakula na kilimo, na programu ya chakula duniani WFP Wanasema mgogoro umeangusha uchumi umeleta ongezeko la bei ya chakula na kupungua kwa uzalishaji wa kilimo, ndio vitu vilivyopelekea ukosefu wa usalama wa chakula kote nchini humo, na kwa hivi sasa kuwepo njaa katika wilaya mbili kusini mwa jimbo la Unity, wakati watu wengi wanataabika na ukosefu wa usalama wa chakula msemaji wa WFP Afrika Mashariki, Mcdonald, anasema kuna sababu baa la njaa limetokea kwenye maeneo haya mawili tangu vita vianze hiyo Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Maelfu ya watu wamekufa. Idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasema nchi jirani ya Uganda imepokea takriban wakimbizi wa, wa Sudani kusini laki saba huku watu wengine wa Sudani kusini wakiendelea kukimbia nchi yao. Kwa kuongezea, Umoja wa Mataifa unaelezea wasiwasi kwamba upungufu mkubwa katika upatikanaji msaada wa chakula unawaathiri wakimbizi milioni mbili katika nchi kumi kote barani Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Mvutano wa kidiplomasia kati ya Korea Kaskazini na Malaysia unaongezeka baada ya kile kinachodhaniwa ni kuuawa kwa kakake kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Mwakilishi wa Korea Kaskazini mjini Kuala Lumpur Kang Cho Kang Cho Lio ametoa wito wa kuanzishwa uchunguzi wa pamoja kuhusiana na kifo cha Kim Jong Nam akisema kuwa upande wake hauwezi kuamini uchunguzi unaofanywa na polisi wa Malaysia. Kwa hivyo waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak amejibu kwa kusema kuwa nchi yake haina sababu ya kuharibia sifa za Korea Kaskazini na kwamba ana imani na uchunguzi unaoendelea. Waziri wa afya wa Malaysia amesema kuwa matokeo ya uchunguzi huo huenda yakatolewa kufikia Jumatano na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema leo kuwa Marekani haina nia ya kuchukua mafuta ya Iraq, jambo ambalo Rais Donald Trump amelitaja hapo awali akisema kuwa yatakuwa malipo kwa wanajeshi wa Marekani nchini humo na pia kwenye makundi la Islamic State fedha zinazotokana na mauzo ya mafuta hayo. Mattis ameyasema hayo mbele ya wanahabari waliosafiri naye kwenye ziara hiyo ya kustukiza nchini Iraq, ikiwa siku ya pili ya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Islamic State kutoka kwenye mji wa magharibi wa Mosul. Kwenye ziara yake, Matis atakutana na waziri mkuu wa Iraq, Haida Al Abadi, pamoja na maafisa wengine akiwemo Luteni Jenerali Stephen Townsend anayeongoza kikosi cha muungano kinachoongozwa na Marekani nchini Iraq. unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Huko Kongo, serikali ya nchi hiyo imetangaza kuanzisha uchunguzi wa kina baada ya kutolewa kwa video inayoonyesha jeshi likiwapiga risasi watu wasiokuwa na silaha. Nchi ya Marekani kupitia wizara ya mambo ya nje imeomba kufanyika uchunguzi wa kanda hiyo ya video ambao utashirikisha pia mashirika ya kutetea haki za binadamu. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salema na Milongo kutoka Kinshasa. Ikiwa serikali imetangaza kuanzishwa kwa uchunguzi, lakini imesema kanda ya video iliyotolewa kwenye mitandao ya kijamii ni uzushi mtupu. Kwenye mkutano na waandishi habari, waziri wa mambo ya ndani Ramazani Shadari amesema kwamba tayari maafisa wa jeshi walioongoza operesheni hiyo wamekamatwa na uchunguzi utaendelea. Tumeanzisha mikutano na jamii zinazoishi kwenye eneo hilo la Kasai ili kuweko na suluhisho la mzozo huo, na vilevile tumeendesha uchunguzi wa kina kuhusu tuhuma zilizotolewa kwamba kulikuweko na utumiaji zaidi wa nguvu kwenye kanda hiyo. Ya video iliyotolewa wikendi imeonyesha watu wanaovaa sare za jeshi la Congo wakiwafyatulia risasi wapiganaji wa kikabila wa Kamwina Nsapu huko jimboni Kasai Central. Video hiyo iliyorekodiwa kwa simu na inayokashifu maiti imeonyesha miili ya watu 15 ambao wengine walikuwa wakipigwa risasi huku tayari wakiwa wamejeruhiwa. Wapiganaji hao ambao hawakuwa na silaha walionekana wakibeba mijeledi na bakora huku wakiimba na kuwasogelea watu waliokuwa wakiwafyatulia risasi. Serikali imesema operesheni ya kijeshi itatumiwa dhidi ya waasi hao endapo kutakuwepo na tishio dhidi ya wananchi. La poche militaire ou de la police. Mtizamo wa kijeshi au matumizi ya nguvu ya polisi itatumiwa kwa kuunga mkono juhudi za kisiasa, kwa sababu watu hao wana madai, kwa hiyo tunawapa nafasi kujieleza lakini sheria pia itachukua mkondo wake ili kuwapiza ukiukaji wa haki za binadamu. Hapa jijini Kinshasa, wafuasi wa mbunge Ne Mwanda Nsemi, ambaye pia ni kiongozi wa kidini wa kundi la Bundu dia Mayala, walikabiliana na polisi ambao walitaka kuwapokonya silaha. Watu wasiopungua wawili waliuliwa na wengine 22 kujeruhiwa. Huku hayo yakitokea, watu wasiojulikana walishambulia kanisa Katoliki la Mtakatifu Dominique mtaani Limete, katikati mwa jiji la Kinshasa. Kwa mujibu wa mashahidi, ni kwamba watu hao walisema wamefanya hivyo ili kupinga kuchelewa kwa mazungumzo baina ya serikali na upinzani ambayo yamesuluhishwa na kanisa Katoliki. Kardinali Laurent Mosengo, askofu mkuu wa jiji la Kinshasa, amelaani vikali tukio hilo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington DC. Makubaliano ya kusitisha mapigano mashariki mwa Ukraine yanayonuia kukomesha mapigano kati ya vikosi vya serikali na Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Moscow yameanza kutekelezwa hivi leo Jumatatu. Hata hivyo maafisa wa Ukraine wameonya kuwa sitisho hilo huenda lisifaulu. Chini ya makubaliano hayo yaliyotangazwa mjini Munich na waziri wa kigeni wa Rusia, Sergey Lavrov, pande zote mbili zinahitajika kuheshimu mkataba huo wa Minsk uliofikiwa miaka miwili iliyopita pamoja na kuondoa silaha zito kutoka eneo la mapigano. Saa chache kabla ya mawaziri wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani kutangaza makubaliano, mkuu wa uasi alikuwa tayari anatoa vitisho vya mapigano. Makubaliano ya awali ya kusitisha mapigano kwenye mzozo uliokuwa karibu uliouua watu karibu elfu kumi yalidumu kwa takriban siku moja tu. Jamii za Kiyahudi zinazoishi Ulaya zinasema kuwa zinahofia usalama wao kutokana na mashambulizi ambayo yamekuwa yakitokea kote barani humo, zikiomba serikali kutoa ulinzi zaidi ili kuhakikisha usalama wao. Viongozi wa kijamii waliohudhuria mkutano wa usalama mjini Munich Jumapili pia wameonya kuhusu mwamko wa kisiasa wa mrengo wa kulia ambao unatishia wanavyoishi. Viongozi hao wa Kiyahudi wamesema kuwa tatizo la watu wao siku zote linalinganishwa na wakati wa mauaji ya vita vya pili vya dunia. Makamu Rais Mike Pence pamoja na familia yake walitembelea Jumapili kilomita chache nje ya mji wa Munich kwenye eneo lililokuwa wakati mmoja kambi ya Nazi walipozuiliwa Wayahudi. Vikosi vya Marekani vilikomboa kambi hiyo Aprili 29 mwaka wa 1945. Umoja wa Mataifa umesema kuwa eneo la kusini mashariki mwa Asia linahitaji kuweka mpango kabambe wa kukabiliana na tishio la watu wenye msimamo mkali wakati wapiganaji wanaporudi nyumbani kutoka Iraq na Siria. Wito huo kutoka ofisi ya Umoja huo inayoshughulikia masuala ya dawa za kulevya na uhalifu yaani UNODC Umetolewa wakati kukiwa na hofu kutokana na ushirikiano kati ya makundi ya Kiislamu ya Al-Qaida na Islamic State katika eneo hilo. Mwakilishi wa UNODC barani Asia amesema japokuwa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia yameimarisha ushirikiano hatu, hatu wa kijasusi, hatua hizo zimechukuliwa kwa njia ya haraka inapofika kukabiliana na wapiganaji wanaorejea kutoka Mashariki ya Kati. Na upigaji kura kutoka uchaguzi wa urais uliofanyika jana Jumapili huko Ecuador unaonyesha mgombea wa chama tawala Lenin Moreno anaongoza dhidi ya wa wagombea saba wa upinzani, japokuwa haikuwa wazi kama alikuwa na kura za kutosha kuepuka duru ya pili ya upigaji kura unaotarajiwa kufanyika Aprili. Zaidi ya asilimia 80 ya vituo vya upigaji kura vimeripotiwa mapema leo Jumatatu. <muchas> Unasikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapatikana pia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza kupiga marufuku matumizi ya uuzaji wa viroba kuanzia Machi Mosi mwaka huu, ikitaka watumiaji na wauzaji kuacha mara moja. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, George Njogopa ametuletea taarifa hii, ninayokuelezea hapa kwamba waziri mkuu Kassim Majaliwa amesema utumiaji wa pombe hiyo ya konyagi maarufu kama viroba ina madhara kwa sababu viwango vyake haviko sahihi, pia inachafua mazingira na inaharibu watoto wadogo. Pombe za viroba ziko kwenye mpango wa kupiga marufuku matumizi ya plastiki na sasa tumeshakaa na viwanda wanaotengeneza viroba. Kuanzia tarehe moja mwezi wa tatu ni marufuku kuzalisha viroba, marufuku matumizi ya viroba. Wanaotengeneza pombe watengeneze pombe kwa ukubwa unaokubalika. Kuanzia tarehe moja mwezi wa tatu tutakemkamata amebeba viroba mkononi, sisi na yeye. Viroba sasa vinatumika na wanafunzi wa shule za msingi na sekondari, kwa hiyo zoezi la dawa za kulevya inakwenda sambamba na hayo unayoyasema. Wakati wowo wa baadhi, ya watumiaji wa viroba nchini Tanzania nao wametoa maoni yao, wakisema kuwa sio wote wenye uwezo wa kununua pombe za aina nyingine. Ha, vibaya sana kupiga viroba marufuku, kwa sababu ndo pombe nazitegemea hapa Tanzania bwana. Bia hatuziwezi bei mbaya, kwa maana ya viroba kupiga marufuku baadhi ya viroba, sio vyote. Tunaomba serikali iangalie kuhusu viroba. Maoni yangu kwamba sizie viroba kwa sababu wengine tuna hali ya chini afu tunakuwa tuna pesa za kununua vitu vya juu, kwamba tunataka kupata steam, lazima tunywe viroba singine. Yani kwamba serikali wakizuia kwamba viroba sasa, itakuwa ni kwamba pato la serikali nazidi kushuka chini, una unaela viroba at least ndo vinatupa ni ni hivyo vitu hivyo. yani vi, it's not kwamba cool kwamba tunazuiliwa viroba kati, si ile yetu ni achini, ya chini utakuta mimi na labda mia saba mfukoni umeelewa, au na shilingi labda elfu tano nikinywa bia mbili mimi si ina ina hii aziingia kilini kwao. Mimi nataka ninywe viroba ambavyo nitapata hata stimu zangu nikakaa kwenye ni level yangu, sawa kwa wasitufanyie hivyo ni kwamba ita wanatukandamiza sisi watu wa chini, watazuia kila kitu, lakini kwa swala la viroba sijakubaliana nao. Naye waziri wa nchi katika ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia mazingira huko Tanzania, Januari Makamba, leo amesema lazima amri hiyo itekelezwe. Basi, msikilizaji, usikose kuungana na Id Ligongo saa tatu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki kwenye kipindi cha Kwa Undani juu ya suala hili la viroba. Na tukiendelea na ripoti, ni kwamba huko nchini Kenya mahakama ya nchi hiyo imeruhusu polisi kuwazuia kwa muda wa siku 21 washukiwa wanne ambao vitengo vya usalama vinawatuhumu kuwa ni washirika wa magaidi ya kimataifa. Washukiwa hao waliokamatwa hivi majuzi eneo la pwani Kenya ni pamoja na vijana wawili Nasra na Faiz Haidar na Salim Mohamed Rashid waliorejea nchini Kenya hivi karibuni wakidaiwa kujaribu kujiunga na kundi la magaidi la Islamic State nchini Syria. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko aliyefika kotini. Ni mwanasheria akimwakilisha mkurugenzi mkuu wa mashtaka Kenya kusema kwamba mamlaka, vyombo vya usalama Kenya vinaomba muda wa siku thelathini kuwachunguza washukiwa wanne wakiwapo vijana wawili Nasra Faiz Haider na Salim Muhamed, ambao ni vijana kati, msichana Nasra na miaka ishirini na minne, na mvulana Salim umri wake miaka ishirini na mitano, ikisemekana walikamatwa katika mpaka wa Uturuki na Siria na kiongozi wa mashtaka ambaye anawakilisha mwanasheria mkuu ni kwamba walikuwa na njama ya kwenda kujiunga na mtandao ama kundi la kigaidi la Islamic State kule Siria. Kwa sababu ya hiyo, wakasema wapewe siku thelathini kuwazuia kuwachunguza pamoja na familia zao. Kwa jumla walikuwa wamekamatwa watu saba, lakini kufikia eh, Jumapili, watatu walikuwa wameachiwa wakiwa ni pamoja na baba na ndugu yake Salim ambaye sasa bado iko ndani lakini yeye Nasra pamoja na mamake wako ndani. Mamake Aisha Faiz Haidar, na mwanafunzi ambaye an anasomea utabibu Fatma Mohamed Rashid. Sasa basi, kioko kilichozungumzwa hapo ni kuna swala la wazazi wa hao wa watuhumiwa. Vipi kuhusu wazazi wao? mwanasheria anayemwakilisha mkuu wa sheria kupitia ofisi ya mkurugenzi mkuu wa mashtaka ni kwamba mzazi Aisha Faiz Eh, Haidar ambaye ni mama yake Nasra, kosa ambalo limemwangukia mungu, ni kuwasiliana na bintie Nasra alipokuwa hayuko Kenya Kiyo, kiasi kwamba mamlaka ya ya Uturuki mamlaka ya kule walikokuwa kati ya mpaka wa Uturuki na Syria, walikuwa katika mawasiliano vile vile. Fatma ambaye ni E, dada yake Salim naye imesemekana amekuwa katika mawasiliano kwa njia ya simu na huyu kakake, na hawajatoa maelezo ya kuridhisha kwamba mawasiliano haya e, yalikuwa kama yako sawa. Ndio maana kadi zao za simu zimechukuliwa na majasusi zinachunguzwa katika makao makuu ya ujasusi mjini Nairobi, na vilevile vile, kuna e, watu watatu wa familia hizi mbili ya Salim na ya Nasra, wao walikuwa wameachiwa kufikia jana wakaonekana hawana makosa, na mpaka sasa wanasema nini kinachunguzwa. Hawa maafisa ujasusi wa Kenya wamesema waruhusiwe kuwachunguza eh, kwanza hawaja rekodi mashahidi, kwa hivyo wakiendelea kuwazuia watapata fursa ya kunakili taarifa za mashahidi, na ya pili waliosema kuwakamata na kuwazuia baada ya kukabidhiwa na serikali za huko Turuki ni kwamba watakuwa na nafasi nzuri ya kuzuia tendo la ugaidi kufanyika hapa Kenya. Asante sana Josephat Kioko, kutoka huko Mombasa Kenya, akizungumza na Sauti Amerika hapa Washington DC. Michezo. Nam, ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza moja kwa moja na ripoti kutoka kwa wandishi wetu wa Afrika Mashariki, ambako kumekuwa na pirika pirika za mashindano kadhaa ya klabu na pia za kimataifa. Tuanzie na Lubumbashi, kutoka kwa mwandishi wetu wa DRC Kahozi Kosha. Timu ya TP Mazembe ilirejea hii leo mjini Lubumbashi kisha kupoteza fainali dhidi ya timu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika ya Kusini, goli moja kwa sifuri. Mazembe amerudia Lubumbashi na zawadi nono Dola elfu sabini na tano wakati ambao bingwa wa mabingwa Mamelodi Sandan alipata laki moja. Ipi Mazembe itaingia dimbani kwenye raundi ya pili ya mchuano wa Champions League barani Africa, itamenyana na timu ya CAP United ya Zimbabwe, wakati ambao timu ya Vita Club ya Kinshasa itamenyana na timu ya Port Authority ya Gambia, kisha ushindi wao ijana mjini Kinshasa kuilaza timu ya Leopard Swaziland goli tatu kwa moja. Kuhusu kombe la shirikisho, timu ya Renaissance ya Kinshasa itapambana na Muludia, klabu ya Algeria kisha kupata ushindi Jumamosi dhidi ya timu ya akanda ya Gabon goli moja kwa sifuri. Sangabale ndamba taingia dimbani raundi ya pili, itamenyana hapa Lubumbashi na timu ya al Hilal ya Sudani. Kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti America michezo, mimi ni kaozi Kosha. Na huko Burundi timu ya vitalo iliaga mashindano ya klubu bingwa Afrika kama anavyoripoti mwandishi wetu Haidala Kizima ni kwenye uwanja wa mwanafalme Ruigo Gasore, jana Jumapili, timu ya Vitaro ya hapa Burundi imeyaaga mashindano hai ya kombe la soka la klabu bingwa barani Afrika baada ya kupoteza mechi yao dhidi ya CF Monana kutoka Gabon bao moja kwa sifuri. Kocha wa Vitaro Francis Haringingo anakubali kuwa kikosi hicho cha Monana kiliwazidi ufundi. Tumeshambulia sana, me Mungu akutaka kama tutafunga goli, ndio hivyo. Ushambuliaji ulikuwa sawa, tunaona hii Monana ni ekipe, ni ekipe nzuri, ni ekipe iko na goli ekipa wa national team uliona kama wachezaji wa, wa Vitalo tulese kupiga mgoli tukafanya gisi yote inawezekana, me akata, akapangua ndo hivyo, ndo mpira. Grameti ya awali Vitalo walifunga magoli mawili kwa nunge mjini Libreville Gabon, wiki iliyopita na katika mechi nyingine wikendi hii hapa jijini Bujumbura, timu ya Lomesage Ngozi iliyoanzishwa na rais wa Burundi inaendelea na michuano ya kuwania kombe la shirikisho barani Afrika CAF. Juzi vijana hao wa Lomesage Ngozi waliwaondoa katika mashindano haya kikosi kutoka visiwani Zanzibar cha KVZ, yaani kikosi cha wavolontia kwa kuwapiga goli tatu kwa bila. Kocha wa kikosi hicho Hamis Sheha alikubali kushindwa. Mwanzo tumeanza vizuri, lakini baadaye amechanganyikiwa, ndio maana tumekosa kufunga magoli kama haya. E, tulikuwa na akiba nzuri kwa kweli. kama tungepata draw tu, au tungepata goli moja katika zile mbili, mbili moja tungepata kwa penalty au tungeenda shinda mechi. Lakini nakwambia kama hivi, unajua wachezaji wetu ni wanagenzi katika ligi, ni mara ya mwanzo. Sasa kutokana na hali kama hii ndio tumepoteza mechi kutoka na hali ya uzoefu. Performance sio nzuri kama tulitegemea, kama kawaida kwa yetu hawakucheza vizuri kama kawaida yao, ndio tatizo kubwa, kama hali ya hewa au nini, lakini nategemea hivyo. Katika mechi ya mkondo wa kwanza iliyofanyika visiwani Zanzibar, KVZ walikuwa na akiba ya magoli mawili kwa moja na sasa, katika raundi ijayo ya kombe hilo la CAF, timu hiyo Mr. ngozi itajitupa uwanjani kutuana na timu ya Zesco United ya Zambia mwezi ujao wa Machi naye George Njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania, anazungumzia ule mtanange wa watani wa jadi Yanga na Simba unaosubiriwa kwa hamu na ambao utatokea mwishoni mwa wiki hii. Homa mpambano wa watani wa jadi Simba na Yanga umeanza kupamba moto katika wakati ambako timu hizo zikiingia mafichoni kujiwinda na mchezo muhimu ambao unatarajiwa kutima vumbe katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Karibu vijua vyote vya soka, mazungumzo sasa ni mchezo huo ambao unasubiria kwa mkubwa kwa vile utachezwa kwa mara ya kwanza katika uwanja wa taifa baada ya uwanja huo kutiwa kufuli na serikali kutokana na timu hizo kuzusha sokomoko zilipokutana mara ya mwisho. Na kwa hivi sasa, kila kona mashabiki wanatambiana, kila mmoja akimlingishia mwenzake kwamba hiyo Jumamosi lazima ataondoka katika uwanja wa taifa akiwa ameinamisha kichwa chini. Kweli lakini Uh, ni, ni mchezo ambao tunaosubiria kwa hamu kabisa. Kikosi changu cha Yanga na kiamini vyema, lakini sasa zamu hii hatuwaachi, kwa sababu tunahitaji pointi tatu muhimu ambazo zinatufanya tuzidi kuwaacha mbali zaidi na kujitangaza wabingwa muda mfupi ujao. uh, uh, kifupi tu niseme kwamba tunashukuru kwanza kwa kutu, kuruhusiwa kutumia uwanja wa Taifa. Sasa hivi nadhani haki itatendeka, yale yaliyotokea mwaka jana, mtu kufunga gole ya mkono hatakuwepo. Naam, siku zote mchezo Simba na Yanga ni mchezo wenye vituko, sio tu dimbani na hata uko mitaani. Tusubiri hiyo Jumamosi kushuhudia mtanangio na kufahamu kati hao waliotamba, nani ataondoka dimbani kifua mbele. Mpaka wakati huo, mimi ni George Njogopa, kwa heri. Asante sana George Njogopa kwa ripoti hiyo kutoka Dar es Salaam. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo, alikuwa nami Momoyo Hamza. Na msikilizaji, kipindi cha michezo ndiyo kinatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abord, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozaji Aida Isa, pia ni naye Harison Kamau. Tunakutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Leo ni siku iliyotengwa kuwakumbuka marais wa Marekani, ambapo Wamarekani hutulia na kuwaenzi viongozi wao wa kitaifa, wakianza na rais wa kwanza wa Marekani, George Washington. Kwa mara ya kwanza tangu kifo chake kilichotokea mwaka wa 1799 na siku yake ya kuzaliwa tarehe 22 mwezi Februari haikuadhimishwa rasmi, ilifanywa sikukuu ya kitaifa mnamo mwaka wa 1885 Tangu wakati huo, Wamarekani pia walianza kumwenzi kiongozi mwingine wa hadhi ya juu Abraham Lincoln, ambaye siku yake ya kuzaliwa ilikaribiana sana na ile ya George Washington. Kutambuliwa rasmi kwa viongozi hao wawili kulianza mnamo mwaka wa 1971 huku siku moja kila mwaka ikitengwa kwa heshima ya marais, ambayo ni Jumatatu ya tatu ya kila mwezi wa Februari. Washington alipata umaarufu mkubwa kwa kuongoza Marekani kupata ushindi katika vita vya kutafuta uhuru kutoka kwa Uingereza. Umaarufu wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba kama angependa kuwa mfalme, ingekuwa ni rahisi kwake yeye kufanya hivyo. Baadhi ya maafisa katika jeshi lake ambao walikuwa hawapendezwi na mwenendo wa polepole pole wa mfumo wa kidemokrasia walimsihi awe mfalme. Ondoeni fikra hizo akilini mwenu, Washington aliwaambia na kutoa onyo kali kwa wale waliopendekeza awe mfalme. Kadhalika alitoa amri jeshi livunjwe na akajiuzulu kama amiri jeshi mkuu na kustaafu kutoka kwa utumishi wa umma. Wakati huo Marekani ilikuwa ni mkusanyiko wa majimbo 13 pekee. Kwa kipindi cha miezi sita iliyofuata, Wamarekani waling'ang'ana kutafuta mbinu za kuunda serikali imara ya kitaifa lakini ambayo ingeapa majimbo mamlaka muhimu. Wamarekani wengi hawakuwa na imani na wazo la kuwa na serikali ya kitaifa na waliogopa kuwa ingepelekea ukosefu wa uadilifu na uwajibikaji, hususan kutoka kwa rais. Wakati wa mchakato huo, Wamarekani wengi walikuwa na imani na Washington na alikuwa chaguo la wengi kuwa rais wa kwanza wa taifa. Alipochukua usukani, Marekani ilikuwa na katiba, lakini serikali haikuwa imebuniwa. Alipoondoka mamlakani, Marekani ilikuwa inatambuliwa na mataifa mengine yenye nguvu ulimwenguni. Washington aliliongoza taifa katika uimarishaji wa mfumo wa kifedha na kuunda jeshi imara ambalo lililinda taifa wakati wa kipindi ambacho Marekani iliendelea kupanua mipaka yake. Nchini Ufaransa kulikotokea mapinduzi, maadili ya kidemokrasia yaligeuka na kuwa mtikisiko ulioleta hofu na ukandamizaji, lakini nchini Marekani chini ya uongozi wa Washington mapinduzi yalipelekea kuwepo kwa serikali imara ya demokrasia na ya haki. Kwa kuondoka mamlakani kwa hiari yake baada ya mihula miwili ya miaka minne kila mmoja, Washington alitoa mfano muhimu kwa marais waliofuata. Aidha, rais huyu alisimamia ukabidhianaji wa mamlaka kutoka kwa kiongozi mmoja aliyechaguliwa hadi kwa mwingine kwa njia ya amani, ambayo ni maadili muhimu kwa demokrasia na mfano mwema kwa watu wa nchi zingine ulimwenguni kote. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.